จิตวิญญาณเหนื่่อยมากค่ะ และความเชื่อคืออะไรคะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Soren

เสาร์ ต.ค. 20, 2012 10:26 am

สวัสดีค่ะ คือตอนนี้เรามีเรื่องที่ทำให้สงสัยความเชื่อของตัวเองมากๆ
ทั้งๆที่เป็นคริสต์เตียนมาได้ 4 ปีแล้ว(ตั้งแต่ม.4 ถึงตอนนี้ปี2ค่ะ) ความรู้สึกนี้มันเริ่มสงสัยในความเชื่อ
ตั้งแต่เมื่อวันที่ 19 ต.ค. 55 ค่ะ (เมื่อวานนี่เอง) ตอนเกรดออกค่ะ คือหวังเกรดมาก
ว่าจะได้ A หรืออย่างน้อยก็ต้องได้ D+ ตอนที่เรียนก็อธิษฐานเสมอ ตอนสอบก็อธิษฐานก่อนอ่านหนังสือ ก็อ่านรู้เรื่อง ตอนสอบเราก็ทำได้แต่ก็ไม่ถึงกับได้ทั้งหมด แต่ส่วนใหญ่ก็ทำได้
ปรากฎว่าผลสอบออกมาเราได้ F อีกแล้ว คราวนี้ F สองวิชา ช็อคมาก
ใจเรารู้สึกน้อยใจพระเจ้ามากๆว่า เราไม่ได้อยากเรียนนิติศาสตร์เลย เราอยากเรียนด้านภาษา
แต่พระเจ้ากลับให้เรามาอยู่คณะนี้ เราก็ยอม เราทำทุกทางแล้ว อ่านหนังสือเยอะมากๆ
บางครั้งก็มีปัญหาในคณะบ้างซึ่งเราโดนลากเข้าไปด้วย ทำให้ไม่ค่อยได้อ่านไบเบิล
เรารู้สึกผิดนะที่ไม่ได้อ่าน เราเลยพยายามทำงานอย่างอื่นรับใช้ไปด้วย เช่นประกาศให้น้องในคณะรับเชื่อ เราพยายามตามที่จะทำอะไรเพื่อพระเจ้าได้บ้าง แต่พระเจ้าให้เราได้ F ทั้งตอนปี 1 และ ปี 2
เรากลัวมาก กลัวว่าจะเปอร์ เพราะคณะนิติศาสตร์ติดอันดับคนที่เปอร์เยอะที่สุดของมหา'ลัยที่เราเรียนอยู่ ตอนนี้เลยเกิดความสับสนและน้อยใจพระเจ้ามากๆว่าพระเจ้าต้องการให้เราทำอะไร เราเคยไปถามขอคำหนุนใจจากฝาแฝดของเรา แฝดเราเขาบอกว่า 'ที่ผ่านมาทำตัวเองหรือเปล่า อย่าโทษพระเจ้า มันอยู่ที่ความเชื่อ' คำพูดนี้มันทำให้เราอึ้งแล้วก็ตกใจนะ เจ็บสุดๆ เพราะเราอยากได้คำปลอบใจจากแฝดเรามากแต่เธอไม่ได้ให้ ใจก็พาลแฝดเราว่าเพราะเธอไม่เคยเจออุปสรรคอะไรเลยน่ะสิ
ฉันโดนคนเดียวมาตลอดเลย เราคิดในใจมาเสมอว่าเราอาจจะเข้มแข็งกว่าแฝดเราก็ได้
พระเจ้าถึงให้เราต้องเจอปัญหาเสมอๆตั้งแต่รับเชื่อมา แต่ครั้งนี้เราเหนื่อยมาก ซึ่งถ้าคิดๆดูแล้วคำพูดของแฝดเรามันก็อาจจะจริง ตอนนี้เราเลยเกิดความสงสัยว่า ความเชื่อแท้จริงแล้วคืออะไร เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเรามีความเชื่อหรือไม่ เป็นไปได้ไหมว่าเราอาจจะคาดหวังจากพระเจ้ามากเกินไป
เราเลยอยากให้ทุกคนช่วยอธิษฐานเผื่อในเรื่องเกรดและช่วยตอบคำถามของเราด้วยนะคะ
(จะเป็นโปรเตสแตนท์ หรือคาทอลิคก็ได้ค่ะ ตอนนี้เราเหนื่อยและสับสนมากค่ะ)

ขอบคุณมากๆค่ะ :s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 20, 2012 4:03 pm

ตอนนี้ขอแนะนำอย่างเพิ่งด่วนตัดสินใจอะไรทั้งนั้นระหว่างโปรเตสแตนท์ หรือคาทอลิค

ขณะนี้เวลานี้ ให้จิตวิญญาณพักก่อน ให้นิ่ง ๆ ไม่ว้าวุ่น สับสน แล้วค่อยตัดสินใจ ว่าจะเลือกทางไหน

สำหรับความเชื่อเรื่องพระเจ้า โปรเตสแตนท์ หรือคาทอลิค ทั้งสองก็สอนให้เป็นคนดี ประพฤติดี อยู่แล้ว ข้อแตกต่างบางข้อปฏิบัติไม่เหมือนกันบ้าง

ความเชื่อก็คือความเชื่อ แต่ผลจากการทำส่งผลถึงความเชื่อมากกว่าน๊ะ

สำหรับเรื่องของเรา แล้วแต่น้ำพระทัยพระเจ้าจะทรงนำทางน๊ะ บางคนทำได้ ผลออกมาได้
บางคนไม่มั่นใจ ผลออกมาได้
ฯลฯ

บางครั้งเราคาดหวังว่าต้องได้อย่างนี้แน่ ๆๆ ผลที่ได้ ตรงกันข้ามกับสิ่งที่เราคาดหวังไว้ ทั้งที่ในใจก็เข้าข้างตัวเองว่า อ่านแน่ ทำได้ ไม่น่ามีปัญหา แต่สิ่งเหล่านี้
พระทรงทดลองเรา
ก็ได้ นั้นคือ "ความเชื่อ" เพราะบางครั้งความ "เชื่อมั่นในตัวเอง" จึงเป็นเหตุทำให้ "เข้าข้างตัวเอง" ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้เป็นเช่นนั้น สิ่งที่น่าจะเป็นกับไม่น่าเป็น สิ่งที่ควรไม่เป็นกับเป็น ตรงกันข้าม

ตอนนี้เราอาจจะไม่แน่ใจว่าอย่างไร เมื่อได้ F ลองเข้าไปสอบถามอาจารย์ที่สอนวิชานี้ ทำผิดตรงจุดไหน ให้อาจารย์ชี้แนะดู สอบรอบหน้า เราต้องทำการบ้านให้กับตัวเองมากขึ้น

สำหรับความเชื่อแท้ คือ เมื่อพบเจออุปสรรคปัญหาต่าง ๆ นานา ทั้งดี ไม่ดี เราเชื่อว่าพระเจ้าทรงอยู่กับเรา ร่วมกับเราตลอดเวลาทุกลมหายใจ ทุกวินาที เชื่่อว่าเหตุการณ์เหล่านี้พระองค์ทำให้เรารู้จักเรียนรู้ รู้จักเป็นผู้ใหญ่ ความไม่ดี รู้สึกไม่ดี พระเจ้าทรงให้เรารู้สึก แต่ระวังอย่าให้ปิศาจ เข้ามาในจิตใจเรา ทำให้เรารู้สึกอยากละทิ้งพระ นิสัยของมัน มันจะทำการปั่นหูเรา จิตใจเรา ว่าเชื่อพระเจ้า ไม่ได้ดังที่ใจหวังเลย แล้วจะเชื่อพระเจ้าทำไม?

การเชื่อในพระเจ้า มิได้โปรยด้วยกลีบกุหลาบ อย่างที่ทุกคนคาดหวัง ลองมองดูไม้กางเขนของพระองค์ แล้วเราจะทราบว่ามันไม่ใช่ทางที่ดูหรู สวยงาม เพราะพระองค์ทรงถูกตรึงที่กางเขน เจ็บขนาดไหน แล้วเราหล่ะ จะทนได้ไหม... นี่คือส่วนหนึ่งของความรู้สึกของพระองค์ในขณะนั้น...

ขอบพระอวยพรค่ะ
รุ่งอรุณ

เสาร์ ต.ค. 20, 2012 10:57 pm

เมื่อเย็นไปมิสซามาค่ะ คุณพ่อเทศน์ดีมากเลย เรื่อง ความต้องการของเรากับพระประสงค์ของพระเจ้า
คุณพ่อบอกว่า พระเจ้ามีแผนการของเราแต่ละคนอยู่แล้ว และบ่อยๆดูเหมือนพระจะไม่ประทานตามที่เราขอ ที่เราอยากได้ ทำให้เราท้อแท้ สิ้นหวังและความเชื่อเริ่มสั่นคลอน
คุณพ่อบอกว่า แทนที่เราจะขอสิ่งที่เราอยากเป็น อยากได้ ให้เราขอปรีชาญาณ / wisdom จากพระแทน เพราะถ้าเรามี wisdom แล้ว ปัญญาจะเกิด เราจะเห็นและข้าใจพระประสงค์

อันนี้เสริมเองนะคะ ... ทุกคนต้องเคยผิดหวังมาแล้วทั้งนั้นค่ะ หนักบ้าง เบาบ้าง รับให้ได้นะคะ ทุกปัญหามีทางออกเสมอ ในอุปสรรคต่างๆ จะมีข้อดีแฝงอยู่เสมอ พี่ไม่อยากให้น้องคิดว่า เพราะรับเชื่อมาแล้วไม่อ่านพระคัมภีร์ ทำให้ได้ผลลัพย์เช่นนี้ พระเจ้าเป็นองค์ความดี องค์ความรักค่ะ

กฏหมายเป็นวิชาที่ยากค่ะ นอกจากต้องจำมาตราให้ได้แล้ว ต้องตีความและตอบให้ตรงประเด็น ( ถูกใจอาจารย์ ) ที่พี่พูดแบบนี้เพราะเคยเจอแบบเดียวกันเลยค่ะ วิชากฏหมาย ปพพ อ่านเข้าใจ ตอนตอบ ตอบทุกอย่างที่รู้ มั่นใจ ทำได้ ผลออกมาก เกือบตก อารมณ์เดียวกันเลยค่ะ

ใจเย็นๆ ค่ะ ลองทบทวนดูนะคะ พลาดตรงไหน ถ้าไม่แน่ใจ ขอพบอาจารย์ได้ค่ะ การได้ F ก็ใช่ว่าจะหมดอนาคตนะคะ เพื่อนพี่เรียนตั้ง 6 ปีกว่าจะจบ สอบเนติ 3 ครั้งกว่าจะได้ ตอนนี้เป็นอัยการค่ะ

พี่เอาใจช่วยนะคะ

พระเจ้าอวยพรค่ะ

:s005:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2012 4:38 pm

แบ่งปันได้ดีค่ะ
ทุกปัญหามีทางออก ในยามทุกข์ยากจะมีพระพรเสมอ
จะทำให้เราแข็งแกร่งขึ้น เติบโตขึ้น ผ่านการทดสอบต่างๆได้
อย่าลืมให้เราเชื่อ วางใจ และแน่วแน่ในพระองค์ พระองค์จะอวยพรเสมอ
:s002:
Guoxiang

จันทร์ ต.ค. 22, 2012 2:06 am

อฐิษฐานเพื่อแล้วครับ lanxiaotiey@hotmail.com เราจะช่วยนะแอดมาได้
sansrepos

พุธ ต.ค. 24, 2012 1:11 am

ทางที่พระเจ้าทรงจัดเตรียมไว้ให้กับเราผู้มีความเชื่ออาจจะไม่ใช่ทางที่เราคิดไว้แล้วว่าดีหรือเหมาะกับเราที่สุดก็ได้นะครับ บางทีทางที่พระองค์เตรียมไว้ให้คุณอาจจะไม่ใช่สาขาวิชาที่คุณกำลังเรียนอยู่ก็อาจจะเป็นได้

วิชาที่คุณสอบไม่ผ่านอาจจะมีอะไรที่ไม่ตรงไปตรงมาอยู่ซึ่งคุณอาจจะเข้าใจผิด ถ้าพยายามเต็มที่ ถามผู้รู้แล้วยังไม่ไหวก็ต้องพิจารณาดูครับว่าเราเหมาะกับสายนี้จริงหรือไม่ครับ
ตอบกลับโพส