ขอคำภาวนาเรื่องเปลี่ยนงานใหม่

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
johny

อังคาร ต.ค. 23, 2012 8:34 pm

คือ ผมกำลังจะเปลี่ยนงานนะครับ จากงานประจำ มาเป็น Out source
คือเป็นงานที่ผมชอบและอยากทำมาก และรายได้ดี แต่ติดตรงที่ว่า
ผมต้องออกจากงานประจำ และกว่าจะได้เงินงวดแรก
ก็อีก 3 เดือน และก็อีกหลายปัญหาที่รออยู่ข้างหน้า
ผมมีภาระหลายอย่างอยู่ ก็รู้สึกเครียด ๆ นะครับ
:s002:
รุ่งอรุณ

อังคาร ต.ค. 23, 2012 9:48 pm

ตอนนี้พี่กำลังอ่านเรื่องแปลเรื่อง ขุมทรัพย์สุดปลายฝัน ( The Alchemist ) ของ"สำนักพิมพ์นานมี"อยู่ค่ะ
เป็นเรื่องของเด็กหนุ่มคนหนึ่งที่ฝันถึงขุมทรัพย์ในพีระมิดที่อียิปต์ และตัดสินใจออกเดินทางตามฝันของตัวเอง ตลอดการเดินทาง เขาต้องเขาพบกับอุปสรรคต่างๆ มากมาย ... แต่ในที่สุดเขาได้เผชิญกับเรื่องราวลี้ลับอันยิ่งใหญ่ของมนุษย์ .. เป็นเรื่องสั้นๆ ค่ะ อ่าน 2 วันจบ ภานในเรื่องมีข้อคิดน่าสนใจมากมาย
แต่ที่พี่อยากแชร์วันนี้คือ คำนำของสำนักพิมพ์ค่ะ เขาขึ้นคำนำว่าอย่างนี้ค่ะ

" ในช่วงชีวิตหนึ่ง เราอาจมีคำถามมากมายกับการค้นหาจุดมุ่งหมายของชีวิต บางคนอาจพบ แต่บางคนอาจไม่เจอะเจอเลยตลอดเวลาที่มีลมหายใจอยู่บนโลกนี้ " " แน่นอนว่าทุกคนมีความฝัน แต่จะมีสักกี่คนที่จะเดินตามรอยฝันและกล้าก้าวไปให้ถึงฝันของตัวเอง "

ของ johny เอง ก้าวผ่านมาหลายจุดแล้วนะคะ รู้ว่าตัวเองชอบอะไร อยากทำอะไร และตัดสินใจเดินตามความฝันของตัวเอง ซึ่งเป็นอะไรที่ดีกว่าปัจจุบัน ( งานประจำ ) ที่เป็นอยู่ เพียงกังวลใจกับอุปสรรคที่รออยู่ข้างหน้า ต้องรอ 3 เดือนถึงจะได้เงินก้อนใหญ่มา ( ซึ่งแน่นอนต้องใหญ่กว่าเงินเดือนงานประจำที่หายไป 3 เดือน )

พี่เชื่อว่า johny ตัดสินใจแล้วแหระ แต่อุปสรรคช่วง 3 เดือนนั้น สวดขอพระนำทางสิคะ ขอความสว่างให้เห็นทางออก พี่คงพูดอะไรไม่ได้มากกว่านี้ เพราะ johny เล่ามาสั้น ๆ

แต่พี่อยากแชร์เพิ่มอีกนิดว่าพี่เห็นด้วยมาก ๆ ที่ johny ตัดสินใจลาออกจากงานประจำมาเป็น out source ที่ชอบ เพราะ out source เป็นอาชีพอิสระ เป็นนายตัวเอง เหมือนกับเราเริ่มต้นธุรกิจที่เราเป็นเจ้าของ เราทำมาก เราได้มาก งานประจำดีที่มีรายได้แน่นอน แต่ก็แค่ไหน แค่นั้น

มีคนบอกว่า 70% ของคนฐานะดี เป็นเจ้าของกิจการตัวเองค่ะ ::001::

พี่เอาใจช่วยนะคะ

ขอพระอวยพรค่ะ
johny

ศุกร์ ต.ค. 26, 2012 11:04 pm

ขอบคุณมากครับ ผมก็ดีใจที่จะได้มีเวลากับที่บ้านมากขึ้น
และจะใช้เวลาที่มีกับพระเจ้าให้มากขึ้น :s012:
เมจิ

เสาร์ ต.ค. 27, 2012 6:05 am

:s007: :s007: :s007: :s007:
ภาพประจำตัวสมาชิก
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 29, 2012 10:50 am

ต้องร้องเพลงเทเซ่ เนื้อร้อง --> จงอย่ากังวลใจ จงอย่าได้กลัวเลย เพียงพระเจ้า เพียงพอ....

ความกังวัลใจ ทำให้เราทุกข์ใจ ห่วงหน้า พะวงหลัง ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เรื่องของอนาคตวางแผนดี ๆ เหมือนเกม วางหมากผิด ก็ล้ม เมื่อล้ม แล้ววางแผนใหม่ ให้ดี ก็จะผ่านพ้นไปได้ แต่ชีวิตจริงต้องระวังให้ดี มีภาวะเสี่ยงสูง อันตราย..จ๊ะ

:s002: :s002: :s002:
ตอบกลับโพส