ขอคำภาวนาค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
tungmaynaka

เสาร์ ก.ย. 20, 2014 11:59 pm

เมื่ออาทิตย์ก่อน ได้ติดต่อขอไบเบิ้ลภาคพันธสัญญาใหม่ จากที่นี่ไปค่ะ พอเราได้หนังสือกับสายประคำมา คืนนั้นเราอ่านค่ะ อ่านไปได้ไม่เยอะเท่าไหร่ เราขอ คือเรามีเรื่องทุกข์ใจอย่างมาก เราอยากให้แฟนเราเลิกบุหรี่ค่ะ แต่เขาก็ไม่ยอมเลิกจริงๆจังๆสักที เราขอให้พระองค์เป็นกำลังให้แฟนของเราให้เขาเลิกบุหรี่ให้ได้เพื่อเรา

แล้วคืนนั้นค่ะ เราฝัน ปกติเราไม่เคยจำฝันตัวเองได้เลยค่ะ แต่ครั้งนี้เราจำได้แม่นค่ะ เราฝันว่าเรานั่งอยู่ที่สนามเด็กเล่น นั่งกับเพื่อนเรา สี่คนค่ะ คุยกันเกี่ยวกับต้นปอ ค่ะ เราบอกเพื่อนว่าเชื่อมั้ยในถุงนี้มีลูกปออยู่ ไม่มีใครเชื่อค่ะ แล้วเราก็หยิบออกมามันก็คือลูกปอจริงๆ ค่ะ ประเด็นมันอยู่ที่นี่ค่ะ บังเอิญเราเหลือบไปเห็นแฟนเราดูดบุหรี่อยู่ พอเขาดูดเสร็จเดินมาหาเราค่ะ เราก็หยิกๆเขาแล้วทำเป็นไม่พอใจ เขาก็บอกเดี๋ยววันเกิดเลิกให้ เรากลัวเขาทำไม่ได้ค่ะ เพราะเขาเลิกได้แปปๆ ก็กลับไปดูดอีก เราเครียดมากค่ะ ในฝันนะคะ :s021: ระหว่างทางเดินกลับบ้าน เหมือนมีใครคุยกับเราอ่ะค่ะบอกเราว่าทำไมไม่กำหนดเวลาล่ะ เราตอบกลับไปว่าไม่รู้สิ แต่ในใจเราแฟนบอกว่าวันเกิดจะเลิกให้ค่ะ แต่ไม่รู้ทำไมเรากลับตอบออกไปว่าไม่รู้สิ

ตื่นมาเรานั่งคิดความหมายของการกำหนดเวลา มันคืออะไร กำหนดไปเลยชี้เป็นชี้ตายเลิกบุหรี่ให้เราได้วันไหนอ่ะหรอ แต่ไม่ว่ามันจะหมายถึงอะไร ขอคำภาวนาให้แฟนเราเลิกบุหรี่ให้ได้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

เราไม่ใช่คริสเตียนนะคะ แต่พักใหญ่ๆเราเริ่มสนใจในศาสนาคริสต์มากขึ้น เราอ่านบทความเกี่ยวกับศาสนาคริสเยอะเลยค่ะ อาจเป็นเพราะเราเครียดมาก เลยเริ่มหาอะไรยึดเหนี่ยวล่ะมั้งค่ะ เวลาเราอ่านไบเบิ้ลเราสบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ :s024:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

อาทิตย์ ก.ย. 21, 2014 12:59 pm

จะภาวนาให้นะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ สนใจศาสนาคริสต์หรือป่าวเอ่ย ลองเรียนคำสอนดูมั้ยอ่าคับ ลองติดต่อโบสถ์ใกล้ๆบ้านดู สนใจในคาทอลิก หรือ โปรแตสเเตนท์เอ่ย หรือ ลองๆอ่านพระคัมภีร์ไปก่อน ยังไม่ต้องัดสินใจอะไร พระวาจาของพระองค์เป็นอาหารกับวิญาญาณของเรา สอนเรา และ หนุนใจเราในหลายๆเรื่อง ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s007:
sansrepos

อังคาร ก.ย. 23, 2014 1:28 pm

ร่วมภาวนาให้ด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อังคาร ก.ย. 23, 2014 7:03 pm

ร่วมภาวนาด้วยอีกคนค่ะ :s005:
เมจิ

พุธ ก.ย. 24, 2014 5:59 pm

ร่วมภาวนาค่ะ :s012:
ตอบกลับโพส