วิญญาณน่าสงสาร หรือ ปีศาจคะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
กุญแจซอล

อังคาร มิ.ย. 23, 2015 4:42 pm

ขอเล่าเรื่องนิดนึงค่ะ

ตอนแรกเราแข็งแรงมากค่ะ แล้วอยู่ดีๆก็ล้มป่วย เป็นหอบ ทำให้เรียนจบช้า ทำงานก็ไม่เป็นสุข จนต้องลาออกมาอยู่บ้านค่ะ เกือบตายเพราะหายใจไม่ออกหลายครั้ง รักษายังไงก็ไม่หายค่ะ คุณแม่(บ้านเป็นพุทธหมดค่ะ เราเป็นคริสตังยืนคนเดียว) เลยเอาดวงเราไปให้พระดู (แม่เราไม่เสียเงินแม้แต่บาทเดียว)
พระบอกว่า 500ปีก่อนเราเคยเอายาพิษใส่ให้ฤาษีที่ชื่อโหระตะ ซึ่งเป็นอาจารย์เรากินจนตาย ก่อนตายดิ้นทุรนทุรายมาก เขาก็วนเวียนแล้วมาเจอเราพอดี เลยตาม แล้วใช้ฤทธิ์ตัวเองให้เราป่วย บังการรักษาทุกอย่าง ทำอย่างไรก็ไม่หาย ทีนี้พระเลยขอเจรจาว่าให้เลิกทำร้ายเรา ซึ่งฤาษีก็ยอม แต่ให้ทำบุญไปให้ แต่มันใช้เงินเยอะมาก (พระให้ไปบริจาคตามที่ต่างๆเอง) เป็นการทำบุญให้คนก็จริง แต่เราว่ามันมากเกินไป เราเลยจะสวดไปให้แทน เค้าก็ไม่ต้องการ พระบอกว่าเค้าต้องการสิ่งของพวกนี้ไปใช้เดินทางไปสวรรค์ คือเราเป็นคริสต์ล้างบาปแล้วก็ไม่เชื่อเรื่องชาติที่แล้วหรอก แต่แค่อยากทำอะไรก็ได้ให้หายป่วย

ตอนแรกก็ไม่เชื่อ แต่ก็แปลกตรงที่ตั้งแต่พระบอกว่าเค้ายอมอภัยให้ เราก็ไม่หอบมา4วันแล้ว ซึ่งปกติหอบวันละ5-6รอบ

แต่ด้วยอะไรหลายอย่าง เราก็เชื่อว่าคำภาวนา การสวดมนต์ก็น่าจะเพียงพอแล้ว สำหรับทุกดวงวิญญาณนี่คะ แล้วทำไมถึงไม่เอา

แต่ทีนี้สงสัยว่า เค้าเป็นแค่วิญญาณน่าสงสารที่แค่อยากขึ้นสวรรค์จริงๆรึเปล่า
แล้ววิญญาณธรรมดาทำร้ายมนุษย์ได้ด้วยหรอคะ
หรือว่าเป็นปีศาจมาหลอกล่อเราให้เรารับใช้มันกันแน่

จะได้สวดถูกอ่าค่ะ

ขอบคุณนะคะ^_^
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

พุธ มิ.ย. 24, 2015 8:23 pm

เราคริสตังตัดเรื่องอดีตชาติ และ วิญญาณตามหลอกหลอนไปสิ้นเชิงเลยครับ วางใจพระเจ้าเถิดครับ การวางใจมันไม่ใช่สิ่งสูญเปล่าที่แบบลมๆแร้งๆ พระเจ้าทรงพระอนุภาพ ใครจะมีอำนาจเท่าพระองค์ครับ สวดภาวนามากๆครับ เข้าวัด สวดภาวนาเยอะ ไม่มีอะไรเกินอำนาจพระเจ้าครับ ไม่ได้อวยนะครับ แต่ยืนยันกับประสบการณ์ตรงไม่ว่าเรื่องอะไร ไปหาหมอ ทานยาตามหมอสั่ง ย้ำเยอะๆเลยนะครับไม่มีอะไรมีอำนาจมากกว่าพระเจ้าครับ ไม่ได้งมงาย หรือ ไร้สาระ แต่ พระเยซูเจ้าตรัสว่า "ความเชื่อทำให้เจ้ารอด" สู้ๆครับ ขอพระเจ้าอวยพรครับ จะสวดให้พี่มากๆครับ :s007: :s007: :s007: :s007:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2015 11:26 pm

สู้ๆๆ ...สวดมากๆ......ค่ะ
ตาม ที่ คุณ sunofgod บอกค่ะ
:s002:
poloplow

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2015 1:14 am

ที่คุณจะทำบุญไปให้ เค้าได้ใช้แน่นอนครับ...
...
...
...
...
...
...
...
...
...
คนเป็นๆ นี่แหละครับเอาไปใช้ ไม่ใช่วิญญาณผีเผอเอาขึ้นสวรรค์ที่ไหน
คนที่คุณซื้อของก็ได้เงิน คนที่คุณให้ของก็ได้ของฟรี
ถ้าจะทำความดี ทำตามที่เราเห็นว่าควรช่วยเหลือและทำในพระนามของพระเจ้า
ไม่ใช่ว่าผีมาบอก แล้วยกถวายความเจ็บป่วยร่วมกับพระบุตรดีกว่าครับ
sansrepos

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2015 12:41 pm

เรื่องกรรมเวรที่ต้องชดใช้เราอาจพิสูจน์มันยังไม่ได้ แต่อย่างไรก็ตามสิ่งเหล่านี้หากมันมีจริงมันก็ไม่ได้อยู่เหนืออำนาจของพระเจ้า พระเจ้าอาจมีพระประสงค์ให้เรารับความทุกข์หรือความเจ็บป่วยเพื่อชดใช้สิ่งที่เราเคยกระทำก็ได้ซึ่งถ้ามันมีจริงไมว่าอย่างไรเราก็ต้องรับ

ฐานะที่เราเป็นคริสต์ เรามีเอกสิทธิ์ที่จะถวายความทุกข์ยากเหล่านี้เพื่อร่วมส่วนในพระมหาทรมานของพระเยซูเจ้า พลีกรรมเหล่านี้ชดเชยโทษบาปให้ได้ทั้งของเราเองและผู้อื่น และยังเป็นบุญกุศลอีกด้วย ซึ่งความเชื่อนี้ไม่มีในศาสนาอื่นๆนะครับเท่าที่ทราบ

การอุทิศบุญจากกการทำทานหรือการภาวนาก็ตามสามารถถวายพระเจ้าหรือผ่านทางพระแม่ไปยังวิญญาณใดก็ได้ อาจจะขอให้พระองค์หรือพระแม่จัดให้ตามความเหมาะสม หากไม่มีผู้ใดสมควรได้รับบุญเหล่านี้ก็จะกลับมาเราเอง

ดังนั้นสิ่งที่พระภิกษุท่านนั้นแนะนำมาทำไปไม่ได้เสียหาย แต่ให้ทำในแบบคาทอลิกที่ไม่ผิดต่อความเชื่อไม่เป็นที่สะดุด
ตอบกลับโพส