พี่พี่ ช่วยคิดหน่อยทำไงดี

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
=pop=

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 12:39 pm

ผมชือป๊อปน่ะคับ คือผมประสบปัญหาเหมือนคุณFreyalaiเลย คือผมอยากเข้าศาสนาคริสต์มาตั้งนานเเล้วเเต่เเม่ไม่ยอม ห้ามเด็ดขาด ตอนเเรกเเม่บอกว่ารอผมจบม.6ก่อนเเล้วถึงค่อยเปลี่ยนเเต่ผมดูเเล้วเหมือนกับบอกปัดไปถึงตอนนั้นก้ไม่ไห้อยู่ดี ผมเคยปรึกษากับพี่พีพีเเล้ว เเต่ก็ไม่รู้จะทำไง เเม่ผมชอบคิดว่าผมอยากเข้าศาสนาคริสต์เพราะว่าเท่ เเต่ผมก็ไม่รู้น่ะว่ามันเท่ยังไง ผมอยู่รร.คริสต์ตอนประถม เคยไหว้พระเเม่เคยร่วมพิธีต่างๆทำให้ผมซึมซับจนกลายเป็นความศรัทธาความรักต่อพระผู้เป็นเจ้า ทุกวันนี้ผมรู้สึกเหมือนเป็นคนไม่มีศาสนาเวลาเพื่อนถามจะบอกว่าพุทธก็ไม่ใช่คริสต์ก็ม่เต็มปาก ผมคิดว่าจะไปขอศีลล้างบาปก่อนเเล้วระหว่าง2ปีนี้ก็อ่านไบเบิลอยู่บ้านไปก่อน เเล้วจบม.6ค่อยไปโบสถ์ทุกอาทิตย์ พี่ๆคิดว่าไงคับ เเล้วยิ่งช่วงนี้ผมถูกบังคับให้ไหว้เจ้าทำให้ผมอึดอัดมากเลยเเต่ก็ต้องทำไปตามประเพณี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 12:48 pm

ใจเย็นๆครับ ลูกทูนหัวผมหลายๆคนก็ประสบปัญหานี้ และนี่เป็นปัญหาคลาสสิค แต่ขอหนุนใจอย่างนึงครับ

รม 8:28-30 พระเจ้าทรงเรียกเราให้ร่วมรับพระสิริรุ่งโรจน์ของพระองค์
เรารู้ว่า พระเจ้าทรงบันดาลให้ทุกสิ่งกลับเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่รักพระองค์ ผู้ที่ทรงเรียกมาตามพระประสงค์ของพระองค์ เพราะผู้ที่พระองค์ทรงทราบล่วงหน้านั้น พระองค์ทรงกำหนดจะให้เป็นภาพลักษณ์ของพระบุตรของพระองค์ด้วย เพื่อพระบุตรจะได้เป็นบุตรคนแรกในบรรดาพี่น้องจำนวนมาก ผู้ที่ทรงกำหนดไว้แล้วนั้นพระองค์ทรงเรียก ผู้ที่ทรงเรียกนั้น พระองค์ทรงบันดาลให้เป็นผู้ชอบธรรม ผู้ที่ทรงบันดาลให้ชอบธรรมนั้น พระองค์ประทานพระสิริรุ่งโรจน์ให้ด้วย

---------------------

แม้ในบัตรประชาชน คุณจะยังเขียนว่าเป็นพุทธ แต่นั้นคือระบบของมนุษย์ แต่ความจริงนิรันดร์คือ พระเจ้าทรงรู้จักเราตั้งแต่ก่อนเราเกิดมาซะอีก ทรงกำหนดไว้ล่วงหน้าแล้ว และทรงเรียกผู้ที่ทรงกำหนดไว้แล้วนั้น ดังนั้นจงชื่นชมยินดีครับ พระองค์ทอดพระเนตรความรักและความตั้งใจของคุณด้วยพระทัยเมตตา และทรงรักคุณไม่ว่าคุณจะล้างบาปหรือยัง

ในอีกทางตอนนี้คุณก็ยังนับว่ายังดี ที่แม้จะโดนบังคับในเรื่องศาสนา แต่ในเวลานี้ คุณยังมีอิสระที่จะรักพระแม่ รักพระเยซู หรือร่วมพิธีทางคริสต์ได้ ดังนั้นในระยะนี้ คุณยังมีเวลาที่จะเสริมสร้างเข้มแข็งในความเชื่อ และในความรู้ของพระเจ้าครับ

ขอพระเยซูเจ้าและแม่พระประทานพระพรลูกของพระองค์ ผู้ที่พระองค์ทรงเรียกครับ

ปล.เดี๋ยวจะไอเอ็มไปนะครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 12:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 12:49 pm

ผมขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่คุณกำลังจะเชื่อในพระเป็นเจ้า เรื่องที่คุณเล่ามาทั้งหมด ผมเองก็เห็นใจนะครับ เห็นใจทั้งคุณและแม่ของคุณด้วย เรื่องนี้ตามความคิดผมเป็นเรื่องละเอียดอ่อนนะครับ

ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ ผมว่าอย่าพึ่งรับศีลล้างบาปเลยครับ ผมกำลังมองในอีกมุม ถ้าวันหนึ่งคุณแม่ (ที่ยังไม่อนุญาต) รู้ว่าคุณรับศีลแล้ว แน่นอนครับ แม่คุณอาจจะไม่ว่าคุณแต่แม่คุณคงจะเสียความรู้สึกมาก ๆ นะครับ อย่างไรก็ตาม ขอให้การรับศีลของคุณไม่ขัดใจใครจะดีกว่านะครับ

สวดขอพระองค์ครับ สวดมาก ๆ แล้วบอกพระองค์ว่าเชื่อ ไว้วางใจ และรักพระองค์มากเพียงใด วอนขอให้พระองค์เปิดทางให้ครับ
Ot@
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 4:34 pm

เหะๆๆๆ เหมือนกานเลย แท็คทีมๆ ;) :D

แม่นายยังดี แม่เรานะ ขอให้บวชพระให้ก่อนแล้วจะเปลี่ยนเป็นศาสนาไหนก็ตามใจ :o (แว๊ก! ทามมายช้านต้องรอนานขนาดน๊าน~~!!)
เอาใจช่วยๆ จะช่วยเภาวนาให้ด้วยนะครับ
คุยกับพี่holyมากๆอะฮะ ว่าที่คุณพ่อผมคนนี้เค้าสุดยอด ;D

ปลๆ อายุเท่าไรแล้วครับเนี่ย?
แก้ไขล่าสุดโดย Ot@ เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 4:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
โกจ๋อ
.
.

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 7:34 pm

พ่อ...เอาคนนี้เพิ่มเป็นลูกอีกคนเลย

ขอจับมือด้วย แบบเดียวกัน แถมทั้งบ้านก็บวชมากันหมดแล้ว ผมว่า ผมรอดยากมากเลย

แต่ก็ต้องสู้ เพื่อชีวิต
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 7:47 pm

พี่Michael Paul ก็โดนเหมือนกันจ๊ะ
ตอนนี้ก็ยังไม่ได้รับศีลล้างบาป
และโดนสั่งให้บวชพระก่อนเหมือนกัน
ซึ่งทรมานเหมือนน้องแหละจ๊ะ
ที่ถูกบังคับให้ไหว้เจ้า

ไม่เป็นไรนะจ๊ะ ค่อยๆๆเป็นค่อยๆไป

ขอให้เราเข้มแข็งก็พอ
ถ้าใจน้องมั่นใจว่าเลือกพระเจ้าแน่แล้ว
ถ้าเพื่อนถามก็บอกไปเลยว่า
เป็นคริสต์ แต่ที่บ้านยังไม่ให้เป็น

ก็ตอบไปตามจริง
ใจเราเป็นคริสต์แล้ว... เราไม่ใช่คนไม่มีศาสนา

อย่ากลัวที่จะตอบว่าเราเชื่ออะไร เรารักอะไร
เรื่องคุณแม่ที่คิดว่าเราเป็นเพราะความเท่ห์
เราก็พยายามอธิบายให้ท่านเข้าใจ

บางครั้งการที่เราต้องฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆ
ก็ทำให้เรามีความรัก และ ความปรารถนาที่จะเป็นลูกพระเจ้ามากขึ้น
ขอเพียงให้เรามั่นใจ และ วางใจพระเจ้าเสมอ

ปล. ปล.
น้องอายุเท่าไหร่แล้วคะ
Prod Pran

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 8:08 pm

น้องป๊อบอายุ 16 ปี ม.4 ค่ะ

น้องป๊อบใจเย็นๆ เพราะคุณแม่คงห่วงน้องนะ

พวกเราจะภาวนาให้ก็แล้วกัน มีข้อสงสัยอะไร
ก็ถามกันที่บอร์ดนี้ค่ะ หากสงสัยมากๆ ให้
จิ้ม IM คุยก็ได้จ้า

ขอพระเจ้าทรงอวยพรค่ะ

ปล.อยากได้หนังสือ ขอจากพี่ จิง จิ้ม IM พี่จิง
และให้ที่อยู่ไปค่ะ ;D
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 8:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 9:58 pm

อืม... 16
เป็นความจริงว่าแม่อาจจะเป็นห่วง
เพราะท่านก็คงเห็นว่ายังเด็ก
เลยไม่แน่ใจว่าเราอยากเป็นคริสต์เพราะอะไร
บวกกับไม่รู้จัก ก็คิดว่าเป็นศาสนาของฝรั่ง ฯลฯ
ประมาณนั้นละมั๊ง

พี่ว่าน้องใจเย็นๆนะคะ
พยายามทำให้ท่านเห็นว่า
การที่น้องรักพระเจ้าแล้ว ทำให้น้องเปลี่ยนแปลง
ไปในทางที่ดีกว่าแต่ก่อนมากแค่ไหน

ทำตัวเป็นเด็กดียิ่งขึ้น
ให้ท่านวางใจว่าน้องไม่ได้จะเปลี่ยนศาสนา
เพราะความวูบวาบ เล่นๆ ไม่จริงจัง

จริงๆแล้ว ถ้าน้องอดทนรออีกหน่อย จนบรรลุนิติภาวะแล้ว
ค่อยเข้าพิธีล้างบาป ถึงตอนนั้นก็ไม่มีอะไรมาขัดขวางได้แล้ว
น้องใจร้อน ตอนนี้ก็ไปเข้าโบสถ์ก็ไม่ได้
จะทำอะไรก็ไม่สะดวก เพราะยังงัย
พ่อแม่ท่านก็คงไม่ให้น้องไปไหนมาไหนตามลำพัง
โดยที่ท่านไม่รู้ใช่มั๊ยคะ

เอาไว้โตอีกหน่อย
ค่อยไปติดต่อขอเรียนคำสอนจากคุณพ่อที่โบสถ์ใกล้บ้าน
อย่างพี่Michael Paul ที่สามารถ
นั่งรถไปเรียนคำสอนได้เองทุกอาทิตย์ ประมาณนั้นแหละจ๊ะ

ตอนนี้ก็ใช้อ่านหนังสือ ศึกษา ศาสนาคริสต์ให้ดี
เวลาเรียนคำสอนก็จะเข้าใจง่ายขึ้น และเร็วขึ้นด้วย
แล้วก็สวดภาวนาขอพระเจ้าทุกวัน
เพื่อให้ความเชื่อของเรามั่นคง นะคะ

อึดอัด ไม่เข้าใจอะรก็เข้ามาคุยกันในบอร์ดนี้นะคะ
มีเพื่อนๆพร้อมจะคุยและเป็นกำลังใจเยอะแยะเลย ;)
Ot@
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2005 11:03 pm

อายุเท่ากันเลย^_^ ;) :D

ยินดีๆ ขอพระเจ้าอวยพรจ้า
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 11, 2005 1:42 am

ส่วนมากปัญหาจะมาจากความไม่เข้าใจกัน ความเชื่อที่ขัดแย้งกันจากทางบ้านทั้งนั้นเลย ขอถามนิดครับ ปกติคนที่เปลี่ยนมาถือคริสต์แล้วมีลูก ให้ลูกถือคริสต์ตาม เจอปัญหาจากทางญาติๆอีกรึเปล่าครับ ส่วนใหญ่
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ ศุกร์ ก.พ. 11, 2005 9:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 11, 2005 1:47 am

พ่อแม่ สำคัญกว่าญาติ
spirit

ศุกร์ ก.พ. 11, 2005 6:09 pm

แล้วจะช่วยอธิษฐานเพื่อนะคะ *ok *no1
โกจ๋อ
.
.

ศุกร์ ก.พ. 11, 2005 6:51 pm

งืมๆ เด็กม.1ก็เป็นนะขอบอก อยากข้าน้อยเป็นต้น แต่ทำไงได้ พระเจ้าท่านสุดยอด
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 10:03 am

Pop:เเม่ผมชอบคิดว่าผมอยากเข้าศาสนาคริสต์เพราะว่าเท่

Jeab: ทำไมแม่ของ พี่ป๊อบ ถึงคิดว่าเท่ล่ะ :-* แม่เจี๊ยบคิดว่าดี ฮะ ฝากให้พระเจ้าดูแลเจี๊ยบ
ยามเหงา มีพระเยซูคริสต์ทรงเป็นเพื่อน .... หนูติดโบสถ์ ทำให้ไม่เกเร ไปติดยา ไปเจ๊าะแจ๊ะ
กับสาวๆ เมื่อเหนื่อยท้อแท้ อธิษฐานกับพระองค์ พระเจ้าทรงเสริมกำลังฮะ 8)

เข้ามาคุยบ่อยๆนะฮะ พวกเราขี้คุยกันอยู่แล้ว ให้พี่ป๊อบจับตามองที่ เฮีย โกเจ๋ง จะเป็นเพื่อนที่ดี
มากๆ ถึงแม้ ไม่เคยพบหน้ากัน ;D *lick (เลีย โกเจ๋งหน่อย ) ;D
โกจ๋อ
.
.

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 11:17 am

Jeab Agape เขียน: Pop:เเม่ผมชอบคิดว่าผมอยากเข้าศาสนาคริสต์เพราะว่าเท่

Jeab: ทำไมแม่ของ พี่ป๊อบ ถึงคิดว่าเท่ล่ะ :-* แม่เจี๊ยบคิดว่าดี ฮะ ฝากให้พระเจ้าดูแลเจี๊ยบ
ยามเหงา มีพระเยซูคริสต์ทรงเป็นเพื่อน .... หนูติดโบสถ์ ทำให้ไม่เกเร ไปติดยา ไปเจ๊าะแจ๊ะ
กับสาวๆ เมื่อเหนื่อยท้อแท้ อธิษฐานกับพระองค์ พระเจ้าทรงเสริมกำลังฮะ 8)

เข้ามาคุยบ่อยๆนะฮะ พวกเราขี้คุยกันอยู่แล้ว ให้พี่ป๊อบจับตามองที่ เฮีย โกเจ๋ง จะเป็นเพื่อนที่ดี
มากๆ ถึงแม้ ไม่เคยพบหน้ากัน ;D *lick (เลีย โกเจ๋งหน่อย ) ;D
ขอบใจมากเพื่อนยาก

ผมรู้ว่าทำไมแม่พี่เขาถึงมองยังงั้น ก็เคยเห็นเวลาดูหนังมะ พวกนักบวชที่สู้ในหนังส่วนใหญ่จะเป็นคริสอะ อันคงเป็นส่วน1ด้วยมั้ง(เดียวไปหาเพิ่มก่อน เพราะโดนบ่อยเหมือนกัน)
spirit

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 1:48 pm

kojeng เขียน:
Jeab Agape เขียน: Pop:เเม่ผมชอบคิดว่าผมอยากเข้าศาสนาคริสต์เพราะว่าเท่

ขอบใจมากเพื่อนยาก

ผมรู้ว่าทำไมแม่พี่เขาถึงมองยังงั้น ก็เคยเห็นเวลาดูหนังมะ พวกนักบวชที่สู้ในหนังส่วนใหญ่จะเป็นคริสอะ อันคงเป็นส่วน1ด้วยมั้ง(เดียวไปหาเพิ่มก่อน เพราะโดนบ่อยเหมือนกัน)

ตลกจัง *heh โกเจ็งระวังขี้กลากขี้นนะ *lick ของเจี๊ยบ
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ เสาร์ ก.พ. 12, 2005 1:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 2:28 pm

น้อง โกเจ๋ง ก็ขอยาแก้ กลากเกลื้อนจาก หมอ El ดิ บอร์ดนี้มีหมอด้วย อิอิ ;D
โกจ๋อ
.
.

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 2:35 pm

รับทราบ ระวังห้องก่งฟุตด้วยปะ
Prod Pran

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 2:42 pm

kojeng เขียน: รับทราบ ระวังห้องก่งฟุตด้วยปะ
อ้าว น้องเจี๊ยบเลียเท้า น้อง โกเจ๋งด้วยเหรอ หรือ ฉี่รดเท้าตัวเอง :o ;D
spirit

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 2:56 pm

Prod Pran เขียน:
kojeng เขียน: รับทราบ ระวังห้องก่งฟุตด้วยปะ
อ้าว น้องเจี๊ยบเลียเท้า น้อง โกเจ๋งด้วยเหรอ หรือ ฉี่รดเท้าตัวเอง :o ;D
*heh ฮากระจาย
โกจ๋อ
.
.

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 9:28 pm

Lost Lamb เขียน:
Prod Pran เขียน:
*heh ฮากระจาย
ยอดไหมละ สหายทั้งหลาย
spirit

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 10:31 pm

kojeng เขียน:
ยอดไหมละ สหายทั้งหลาย

ถ้าหายสนิทก็เยี่ยม ไม่หายก็แย่ (คันแย่ *wae) *gg
Ot@
~@

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2005 7:35 am

stars เขียน: นั่นสินะ :D
ตอนนี้เปลี่ยนจากหมอเป็นดาราแล้ว คงหมดหวังเรื่องขอยา ;D
stars

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2005 11:36 am

ว่าแต่ก็เห็นใจน้องป๊อปจริงๆ :'( แต่เรื่องศานาที่อยู่ที่คุณป๊อปไม่ใช่ทีพ่อแม่ท่านจะยอมสละความศรัทธาเพราะมีคนบอกว่าห้ามงั้นหรือที่เป็นแบบนี้เพราะท่านเลือกเอง
หรือเพราะท่านยังไม่ได้บอกแม่ของท่านว่าท่านเชื่อในพระองค์เพียงใด
และต้องการอยู่กับพระองค์และรับใช้พระองค์ตลอดเวลาในฐานะคริสต์เตียน
ทุกสิ่งทุกอย่างจะเป็นจริงได้เมื่อเราตี้งใจเพื่อจะทำสิ่งนั้นไม่ใช่ว่าไม่กล้าที่จะทำหรือไม่มั่นใจความสำเร็จจะไม่มาหาท่านเปรียบเหมือน ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น
ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมเป็นจริงได้เมื่อเราตั้งใจ :)
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย stars เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 13, 2005 11:42 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
โกจ๋อ
.
.

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2005 12:52 pm

พยายามด้วยเน้น(เป็นไปได้หนีออกจากบ้านก็ได้นะ (พูดเล่น) )
Ot@
~@

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2005 1:03 pm

แล้วคุณstarเป็นคริสต์หรือเปล่าละครับ? ถ้าเป็น เป็นตั้งแต่เกิดหรือพึ่งล้างบาป?

พูดน่ะพูดง่าย แต่ทำนะทำยาก

ยังงัยๆอะไรก็เป็นไปได้ถ้ามั่นใจในพระองค์จ๊ะ เอาใจช่วย ;) :D
spirit

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2005 3:19 pm

kojeng เขียน: :oเป็นไปได้หนีออกจากบ้านก็ได้นะ ( *wae) )
:P
=pop=

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2005 5:48 pm

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่เเสดงความคิดเห็นคับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
My lovely Jesus

อังคาร ก.พ. 15, 2005 10:09 pm

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกัน :)
ตอบกลับโพส