ขอคำปรึกษา ผมหันหลังให้พระองค์นานไปแล้ว

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
†tonklakubpom†

พุธ ส.ค. 26, 2015 12:28 pm

ออกตัวก่อนนะครับ ผมเป็นคริสตังยืนครับผม ที่บ้านเป็นพุทธกันหมด เมื่อ5ปีที่แล้วตัดสินใจเรียนคำสอนจนได้รับศีลล้างบาป เป็นคริสตังเต็มตัว ชีวิตดำเนินได้ดีมีความสุขมาเรื่อยๆ จนกระทั่งเหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่อสองปีก่อน ยอมรับครับว่าไม่ผ่านการทดสอบ ผมอ่อนแอ คิดว่าพระองค์ทอดทิ้งผมไปผมจึงตัดสินใจกลับไปเป็นพุทธดังเดิม ก็ศึกษาพระธรรมของพุทธเรื่อยๆมา แต่มันก็ไม่ตอบโจทย์กับชีวิตผมเท่าไหร่ จนตอนนี้ผมจึงคิดอยากจะกลับไปหาพระองค์อีกครั้ง(มีความคิดจะกลับไปตลอด) ผมห่างวัดมาได้ปีกว่าๆละครับ ไม่ได้ไปเลย บวกกับย้ายมาเรียนที่เชียงใหม่ด้วย ขอคำปรึกษาทีครับ ไม่รู้จะเริ่มต้นใหม่ยังไง ผมสับสนกับชีวิตมาก :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พุธ ส.ค. 26, 2015 5:15 pm

ก็กลับมาเลยค่ะ ไปวัดแก้บาป ขอโทษพระ และพยายามไปวัดร่วมมิสซา
ในวันอาทิตย์สม่ำเสมอ อ่านพระคัมภีร์ สวดภาวนาก่อนนอน ถ้ามีโอกาส
เข้าร่วมกิจกรรม เยาวชน ของวัดก็ดีนะคะ
ที่เชียงใหม่มีการกลับใจมาก คริสตชนใหม่เยอะ ถ้าอยากเรียนคำสอน
เพิ่มเติมก็ดีนะคะ จะได้มีเพื่อน คุณพ่อใจดีทั้งนั้น
...พระเจ้ารักคุณเสมอ พระองค์รอคุณกลับมานะคะ ขอพระองค์อวยพรคุณมากๆค่ะ...
:s002: :s002: :s002:
sansrepos

ศุกร์ ส.ค. 28, 2015 12:37 am

เชียงใหม่มีวัดหลายแห่งนะครับ เฉพาะที่ตัวจังหวัดก็มีอาสนวิหารและที่สวนเจ็ดริน ถ้าไม่มีรถก็จ้างรถแดงไปส่งไม่ยากครับ

พระเจ้ารอเราอยู่เสมอครับ

ผมเองก็ศึกษาพุทธศาสนาเคยฝึกสมาธิกรรมฐานมาพอสมควรและสนิทสนมกับคนมีญาณหลายคน ความเชื่อส่วนตัวผมเชื่อว่ามีการกลับชาติมาเกิดจริงๆด้วยซ้ำ

อ.มีญาณบางท่านก็อธิบายว่าสมเด็จองค์ปฐมคือพระพุทธเจ้าองค์แรกก็คือพระบิดาผู้สร้างนั่นเอง

แต่ผมยังไม่คิดทิ้งศาสนาคาทอลิก ผมว่ามันอุ่นใจ มันไม่เหมือนกับการเป็นพุทธศาสนิกชนมันสบายใจแต่มันไม่ใช่อุ่นใจ

ผมเคยถามพระเยซูเจ้าในสมาธิเกี่ยวกับเรื่องที่ผมสงสัยใคร่รู้เกี่ยวกับความเชื่อและแนวทางปฏิบัติที่แตกต่างกันในแต่ละศาสนา คำตอบที่ได้รับคือพระองค์สอนว่าแนวทางปฏิบัติที่มีดีมีประโยชน์ในศาสนาอื่นๆสามารถนำมาปรับใช้กับชีวิตเราได้แต่เราต้องไม่ลืมสิ่งสำคัญที่สุดที่เรามี การกลับไปหาพระเจ้าผ่านทางพระเยซูเจ้าเป็นเส้นทางลัดที่อาศัยเพียงความวางใจและความสุภาพ พระองค์ยังสอนอีกว่าการพบกับความยากลำบากทั้งหลายในชีวิตทั้งทางกายและใจจะมองว่าเป็นวิบากกรรมจากอดีตชาติที่ต้องรับก็ได้แต่ถ้าเป็นวิบากกกรรมของเราเองจริงๆยังไงเราก็ต้องรับ แต่ฐานะที่เป็นศิษย์ของพระองค์เราสามารถใช้สิ่งนี้ถวายแด่พระองค์ร่วมส่วนในการไถ่กู้มนุษยชาติ มันสามารถชดเชยโทษบาปทั้งของตนเองและผู้อื่นอีกด้วย เป็นเอกสิทธิ์ของคริสตชนเลยทีเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 20, 2015 7:52 pm

กลับมาครับ ที่ผ่านไปแล้วช่างมัน ขอโทษถ่อมใจจะได้รับการอภัยแน่นอนครับ ขอพระเจ้าทรงเมตตาเทอญ :s002:
ตอบกลับโพส