ขอคำภาวนาเพื่อให้กลับใจเชื่อในพระเจ้า ขอความกรุณาด้วยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
truelove_name

อังคาร ธ.ค. 22, 2015 9:50 pm

คือผมมีคนที่รักมากคนหนึ่ง เธอเคยเป็นคาทอลิกที่ดี แต่เพราะมีเหตุการณ์บางอย่างทำให้เธอหมดศรัทธาในพระเจ้าและความดีอื่นๆ จากคนที่เคยมีความเชื่อหนักแน่น พยายามเรียนคำสอน จนได้ล้างบาปด้วยตัวเอง ช่วยงานศาสนจักรทุกอย่างเท่าที่ทำได้ กลายเป็นคนไม่มีศาสนา ทำตามสิ่งที่ตัวเองคิดว่าถูกเท่านั้น
ผมจึงอยากขอความกรุณา ขอคำอธิษฐานให้คนรักของผมกลับใจเชื่อในพระเจ้าด้วยนะครับ
ผมพยายามสวดวิงวอนพระเจ้าในเรื่องนี้มานานแล้ว สวดสายประคำถวายให้พระแม่ช่วยแล้ว สวดวิงวอนขอทั้งนักบุญของผมและของเธอให้ช่วยดึงเธอกลับมาแล้ว ยังไม่มีอะไรดีขึ้นเลย แต่ผมจะพยายามสวดอ้อนวอนพระเจ้าต่อไปครับ ขอความกรุณาด้วยนะครับ
ปล.ผมเคยได้ยินเรื่องเล่าว่า มีการสวดวิงวอนของเด็กผู้หญิงคนหนึ่งที่วิงวอนขอพระเจ้าให้ดลใจให้แม่ของเธอกลับใจ โดยแลกเปลี่ยนกับชีวิตของเธอ ไม่ทราบว่ามีพี่น้องท่านใดเคยได้ยินเรื่องนี้บ้างไหมครับ เพราะผมทนเห็นเธอในสภาพนี้ต่อไปไม่ไหวแล้ว ถ้าแลกกับชีวิตผมได้ ผมจะยอมรับครับ ของคุณครับ
rosa-lee

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2015 2:56 pm

:s002: จะร่วมภาวนาให้เธอกลับมาหาพระค่ะ ขอให้คุณสวดบ่อยๆเสมอๆ
ลองถามสาเหตุเพราะอะไร ทุกปัญหามีทางออกค่ะ ขอให้มีความเชื่อ
ที่มั่นคง ในชีวิตคริสตชนบางครั้งต้องผ่านการทดลอง ต่างๆ
ทั้งทางด้านร่างกายและจิตใจ หรือในการงาน ขอให้เข้มแข็งนะคะ
ผู้ที่เพียรทนถึงที่สุดผู้นั้นก็จะชนะ และเราสามารถที่จะให้กำลังใจกับ
ผู้อื่นได้ เพราะเราได้ผ่านมาแล้ว...
... เลาดาวีกุนดา เป็นเด็กสาววัยรุ่นชีวิตเธอก็ลำบาก คุณแม่เธอได้เป็นภรรยาน้อย
เธอได้อ้อนวอนให้คุณแม่ของเธอเลิก แต่ก็ไม่สำเร็จ เธอได้สวดขอพระพลีกรรมต่างๆ
ในที่สุดเธอได้สวดขอพระถวายชีวิตเธอเป็นพลีเพื่อแลกให้แม่ได้เลิกเป็นภรรยาน้อย
และกลับมา ในที่สุดเธอก็ได้ไม่สบาย และได้เสียชีวิต และแม่เธอก็ได้เลิกและกลับมา
จำได้คร่าวๆเท่านี้ ถ้ามีรายละเอียดจะเพิ่มเติมที่หลัง
เธอได้ถูกเสนอให้เป็นคาวียะ และถ้ามีอัศจรรย์เกิดขึ้นโดยการเสนอวิงวอนจากท่าน
ก็จะได้เป็นบุญราศรี และนักบุญตามลำดับ
... :s005: ลองสวดขอท่านดูสิคะ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2015 4:21 pm

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำภาวนา ผมก็จะพยายามต่อไปครับ
การที่เห็นคนที่เรารักกำลังทำสิ่งที่ไม่ดี กำลังออกห่างจากพระเจ้าและเรามากขึ้นเรื่อย
มันทรมาณกว่าเราโดนทำร้ายด้วยตัวเองอีกนะครับ คำภาวนาของคุณมีความหมายสำหรับ
ผมมากจริงๆ ขอบคุณครับ
สำหรับเรื่อง เลาดาวีกุนดา ไม่ทราบว่านี่คือชื่อหรือไม่ครับ เพราะผมไม่สามารถหาข้อมูล
เพิ่มเติมได้ หากไม่เป็นการรบกวนขอชื่อที่เป็นภาษาอังกฤษได้รึเปล่าครับ ผมอยากศึกษาเพิ่มเติม
เพื่อผมจะได้ขอวิงวอนผ่านท่านได้ ขอบคุณครับ
rosa-lee

จันทร์ ธ.ค. 28, 2015 10:00 pm

ลองหาดูค่ะรู้สึกจะเป็นหนังสือของคณะซาเลเซียน ที่ดอนบอสโก
ไม่รู้มีหรือเปล่า หรือสำนักพิมพ์แม่พระยุคใหม่ เป็นประวัตินักบุญต่างๆ
จำไม่ได้ ที่บ้านเคยมีจะลองหาให้ค่ะ
:s015:
rosa-lee

เสาร์ ม.ค. 09, 2016 11:07 pm

ชื่อหนังสือ "กุหลาบแห่งแอนดิส "ของคณะซาเลเซียน
บุญราศี เลารา วีกุญญา ค่ะ
น้อง Little lamb ซื้อมาให้แล้วค่ะ
:s023:

พุธ ม.ค. 20, 2016 9:21 pm

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ :s002:
sansrepos

อังคาร ก.พ. 02, 2016 10:16 am

แม้พระเจ้าเองก็ทรงเคารพการตัดสินใจของมนุษย์ พระองค์ไม่ทรงบังคับจิตใจใคร

อาจจะทรงดลใจ หรือบันดาลให้เกิดเหตุการณ์บางอย่าง แต่ไม่ได้หมายความว่าจะบังคับให้ใครกลับใจได้

การกลับใจเป็นเรื่องของคนๆนั้นกับพระเจ้า เราอาจจะคาดหวังได้ แต่ต้องไม่ให้ความคาดหวังของเราเป็นการไปกะเกณฑ์พระเจ้านะครับ

ภาวนาและทำหน้าที่ในส่วนของเราให้ดีที่สุดเท่านั้นที่เราทำได้ การทำดีที่สุดในส่วนของเราไม่ได้เป็นหลักประกันของความสำเร็จแต่เราทำมากกว่านั้นไม่ได้จริงๆ

เรื่องราวที่มีการแบ่งปันมีการบันทึกไว้บางคนอธิษฐานภาวนาเพื่อการกลับใจของคนอื่นเป็น 20-30 ปี บางคนอาจจะไม่นาน ไม่มีอะไรเป็นสูตรสำเร็จ

ถ้าคิดว่าทำส่วนของเราดีที่สุดแล้วที่เหลือคือต้องปล่อยวาง คือการวางใจในพระเจ้า 100% ไม่ต้องไปทุกข์ร้อนที่เขายังไม่กลับใจ อะไรที่เป็นตัวอย่างที่ดีก็ทำไปเรื่อยๆ มีเวลาก็ภาวนา ขอมิสซา เฝ้าศีล

ขอพระเจ้าอวยพรคุณทั้งสองคนนะครับ
ตอบกลับโพส