เป็นโรคซึมเศร้า​ค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
heyyyK16

จันทร์ ต.ค. 22, 2018 12:15 am

คือเราเป็นโรคซึมเศร้าเรื้อรัง รักษาตลอดชีวิต เพราะชีวิตมีปมตั้งแต่ 4 ขวบ สะสมมาโดยตลอด เพิ่งจะได้มารักษาตอนอายุ 22 แต่เราก็ดีขึ้นได้ด้วยคำสอนของพระคริสต์​ และการทำร้ายตัวเองเป็นบาป พักหลังมาเลยเลิกทำร้ายตัวเอง
อยากรบกวนพี่ๆทุกคน แนะนำบทสวดภาวนาทำให้จิตใจสงบ และมีกำลังใจหน่อยค่ะ เพราะเวลาอาการเราปย่ เราจะคุยกับพระบิดา เล่าทุกอย่างให้พระองค์ฟัง แล้วตัวเองก็ร้องไห้ไป สวดอ้อนวอนไป แต่เป็นการร้องไห้ที่ทั้งเศร้าใจทีาเจอแบบนี้ และดีใจที่พระองค์​ทรงไม่ทอดทิ้ง
รบกวนด้วยนะคะ
ขอพระเจ้า​อวยพร​ทุกท่านค่ะ อาเมน
รุ่งอรุณ

อังคาร ต.ค. 30, 2018 12:30 pm

ไม่ทราบว่าเป็นคาทอลิกหรือป่าวคะ

ลองสวดบทนี้ค่ะ

ข้าแต่พระบิดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย พระองค์สถิตในสวรรค์ พระนามพระองค์จงเป็นที่สักการะ พระอาณาจักรจงมาถึง พระประสงค์จงสำเร็จในแผ่นดินเหมือนในสวรรค์ โปรดประทานอาหารประจำวันแก่ข้าพเจ้าทั้งหลายในวันนี้ โปรดประทานอภัยแก่ข้าพเจ้าเหมือนข้าพเจ้าให้อภัยแก่ผู้อื่น โปรดช่วยข้าพเจ้าไม่ให้แพ้การผจญแต่โปรดช่วยให้พ้นจากความชั่วร้ายเทอญ อาแมน

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
sansrepos

พฤหัสฯ. พ.ย. 29, 2018 1:06 am

ภรรยาผมก็เป็นครับ ผมกับลูกเกือบเสียเธอไปไม่นานนี้

เชื่อได้เลยครับว่าการภาวนาอย่างไม่ลดละจะทำให้หายได้

ขอให้คุณวางใจในพระเจ้าและภาวนาสม่ำเสมอ ถวายความทุกข์ทรมานทั้งหมดแด่พระองค์

เวลาภาวนาให้แตะปลายมือข้างหนึ่งที่กลางอกเหมือนในรูปพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์หรือพระเมตตา นึกถึงลำแสงสีแดงขาวของพระเยซูเจ้าอยู่รอบๆตัวคุณ หายใจเข้าทางจมูกลึกๆช้าๆให้ลมหายใจลงมาถึงลิ้นปี่ ผ่อนลมหายใจออกทางปากให้ยาวที่สุด ฝึกหายใจแบบนี้อย่างน้อยวันละ ๒๐ นาทีรวมกันนะครับ

สำหรับการใช้ยาตามจิตแพทย์สั่งก็ต้องใช้ต่อเนื่องไปก่อนและไปตรวจตามนัดด้วยนะครับ

ขอพระเจ้าทรงพระเมตตาเทอญ
Arttise

เสาร์ ม.ค. 05, 2019 10:53 pm

ผมจะช่วยสวดภาวนาให้นะครับ และขอแนะนำให้พยายามทำจิตใจให้แจ่มใส รวมทั้งลองไปพบจิตแพทย์ดูนะครับ จะได้รับคำปรึกษาดีๆ

ขอพระเจ้าสถิตกับท่านนะครับ
:s012: :s002:
Arttise

พฤหัสฯ. ก.พ. 28, 2019 10:49 am

เดี๋ยวผมจะสวดให้นะครับ สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้
แต่ยังไงอย่าลืมไปพบจิตแพทย์นะครับ ไม่เสียหายที่จะไปพบ

เริ่มต้นอย่างไรดี เมื่ออยากไปพบจิตแพทย์
https://today.line.me/th/article/เริ่มต ... ทย์-oJejmp

ขอพระเจ้าสถิตกับท่านนะครับ
:s002: :s007: :s015:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พฤหัสฯ. มี.ค. 14, 2019 3:29 pm

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ ร่วมภาวนาด้วยค่ะ :s005:
กรอกสมบูรณ์

อังคาร มี.ค. 17, 2020 8:35 pm

เพื่อนของลูกชายก็เป็นโรคซึมเศร้า ลูกชายเรียนอยู่ มหาลัยฯ ต้องทำโครงงานกับเพื่อนๆ เพื่อนคนหนึ่งในกลุ่มเป็นโรคซึมเศร้า ทำร้ายตัวเองด้วยการ กรีดข้อมือ พ่อแม่ทะเลาะกันบ่อยๆ และโดนด่าด้วยคำพูดแรงๆ จากคนในครอบครัว และไม่ทานยาอย่างสม่ำเสมอตามแพทย์สั่ง
ลูกชายเป็นห่วงเพื่อนคนนี้มาก เอามาเล่าให้ฟังอยู่เสมอ และกังวลว่าโครงงานจะเสร็จไม่ทันกำหนดส่งงาน ดิฉันก็เลยชวนลูกชายสวดสายประคำให้เพื่อนคนนี้รวมถึงทุกคนที่เป็นโรคซึมเศร้าด้วย เราสวดภาวนาพร้อมกันตามโอกาสที่สะดวก รวมถึงขอมิสซาให้เพื่อนคนนี้ด้วย
ผ่านไปสักหนึ่งสัปดาห์ ลูกชายเล่าถึงเพื่อนคนนี้ให้ฟังว่า อาการดีขึ้น ยอมทานยาตามที่แพทย์สั่งอย่างสม่ำเสมอ และช่วยกันทำโครงงานส่งอาจารย์ทันตามกำหนด ภายหลังเกรดออกมา ได้ B ซึ่งทุกคนก็พอใจกับเกรดที่ออกมา

จึงอยากแนะนำให้หาเพื่อนสวดภาวนาพร้อมกันตามโอกาสที่สะดวก (โดยสวดภาวนาให้กับผู้อื่นที่เป็นโรคซึมเศร้าด้วย) หรือ ขอคำภาวนาจากผู้ที่สามารถสวดภาวนาให้ คุณheyyyK16 ได้
ซึ่งสามารถขอคำภาวนาได้จาก บาทหลวง, ซิสเตอร์, กลุ่มคณะพลมารี, กลุ่มคูซิโล, กลุ่มเยาวชน ฯลฯ รวมทั้งขอคำภาวนาจากเพื่อนพี่น้องในนิวมานานี้ด้วยค่ะ
:s007:
ตอบกลับโพส