ผมเป็นตำรวจเป็นคนพุทธถ้าจะเปลี่ยนศาสนาพระเจ้าจะให้อภัยผมได้ไหมครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Pore1994

จันทร์ ก.ย. 19, 2022 7:56 pm

ผมเป็นตำรวจผมเคยยิงคนร้ายตาย ผมนับถือพุทธ แต่ผมได้ยินเสียงพระเจ้าเรียกร้องให้ผมเข้าไปนับถือพระองค์ ท่านจะอภัยที่ผมฆ่าคนกับใช้ชีวิตเหลวแหลก มีเรื่องชกต่อย กับฆ่าคนตายได้ไหมครับ
Arttise

พฤหัสฯ. ม.ค. 12, 2023 10:50 pm

ถ้ายิงเพราะเป็นหน้าที่ เพราะความจำเป็นจริงๆ ถือเป็นข้อยกเว้นครับ พระเจ้าให้อภัย

1. มีการฆ่าหรือทำร้ายผู้อื่นที่ไม่ผิดหรือไม่? คำตอบ คือ มี กรณีของการที่จะต้องปฏิบัติตามหน้าที่ของตนตามความรับผิดชอบ เช่น เป็นทหารเมื่อออกรบอยู่ในสงคราม มีหน้าที่ป้องกันบ้านเมือง การทำร้ายหรือทำลายศัตรูถือเป็นหน้าที่ตามความรับผิดชอบ อย่างนี้ถือว่าไม่ผิดหรือบาป แต่ต้องระวังว่าถ้าหากมีเจตนาจะแกล้งหรือทรมานเชลยศึกโดยไม่มีเหตุผลหรือกระทำเพราะความแค้น...อย่างนี้ถือเป็นบาปและความผิดอย่างแน่นอน
ตอบกลับโพส