โดนดิสเครดิตสุดๆ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Buddy

พุธ ธ.ค. 14, 2005 10:23 pm

คือโดนคนวิจารณ์ว่า งานที่เราทำไม่ใช่งานของตัวเอง ไปเอามาจากที่อื่น บอกตรงๆว่า โกรธมากๆ นั่งทำถึงตี ๔ มาหาว่า เราเอามาจากที่อื่นอีก ไม่ได้ทำเอง โกรธสุดๆ

ตอนนี้พยายามทำใจอยู่ ทำใจรับคำวิจารณ์ที่ไม่ใช่เรื่องจริง พยายามไม่โกรธ พยายามไม่คิดอะไร พยายามใจกว้าง พยายามหาสาเหตุที่ทำให้เค้าคิดแบบนั้น แต่ก็ทำใจไม่ได้ สวดก็ไม่มีสมาธิสวดเลย เป็นแนวบ่นๆให้พระฟังมากกว่า ไม่รู้จะทำยังไงดี

แก้ตัวก็ไม่ได้ เพราะทุกอย่างผ่านไปหมดแล้ว คือการวิจารณ์จบไปแล้ว ตัดสินไปแล้ว โดนดิสเครดิตไปเรียบร้อยแล้ว และเรามาได้อ่านสิ่งที่เค้าวิจารณ์เราภายหลังน่ะค่ะ

ขอคำภาวนาและคำแนะนำด้วยค่ะ ไม่อยากโกรธ ไม่อยากโมโหเลย :(
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ธ.ค. 14, 2005 10:38 pm

พระเยซูโดนกล่าวหาต้องโทษประหารชีวิตทั้งๆที่บริสุทธ์นะครับ :)

พระองค์ยังทรงสงบนิ่งไม่โกรธและเปี่ยมด้วยความรักและเมตตาแถมยังสวดภาวนาให้เขาที่เชิงกางเขนว่า

"พระเจ้าข้าโปรดอภัยให้เขา เพราะเขาไม่รู้ว่ากำลังทำอะไร"

เป็นกำลังใจให้พี่ Buddy คร๊าบบบป๋มมมม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ ธ.ค. 14, 2005 11:10 pm

ความจริงถ้าชี้แจงได้ก็ชี้แจงไปก็ดีนะครับ ถึงจะผ่านไปแล้วก็เถอะ
Nihil
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 14, 2005 11:37 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ ให้สามารถชี้แจ้งให้เข้าใจได้ว่าจริง ๆ แล้วเป็นเช่นไร
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2005 12:27 am

เห็นด้วยว่าไปชี้แจ้งดีกว่าคะ

ความคิดเราอาจจะเหมือนใครที่เขาเคยเจอ
แต่ถ้าเราทำด้วยตัวเอง ก็ไปชี้แจ้ง

ถึงแม้ว่าตัดสินไปแล้ว แต่ล้างชื่อเราให้สะอาดได้ก็ดี

อย่างไรก็ตาม ถ้าชี้แจงเรียบร้อยแล้ว
ผลจะออกมาเป็นยังงัยก็ให้น้อมรับคะ ;)
Prod Pran

พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2005 6:48 am

ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจ ต่อสิ่งที่น้องบัดดี้ได้รับ และนี่คือการเริ่มต้นชีวิต

อันที่จริงในชีวิต การทำงานของพี่มีเรื่องมากมาย ที่โดนตำหนิ โดนดีสเครดิต
โดนข้อกล่าวหาปรักปรำ แน่นอนรู้สึกแย่ มากๆ แต่เมื่อเราพึ่งพิง พระเจ้า
พระองค์ทรงสอนพี่อีกแบบหนึ่ง และบ่อยครั้ง ที่ไม่ได้อยู่ในอารมณ์โกรธ
ก็มีจังหวะ ที่ได้อธิบายแก่คนที่วิพากวิจารณ์ด้วย และตอนนี้ยังมีอีกหลายเรื่อง
ที่ยังโดนตำหนิ หรือเข้าใจผิด แต่พี่ไม่เก็บมาเป็นสาระ เพราะพี่บริสุทธิ์ใจว่าไม่ใช่
ตามที่พวกเขาคิด หรือเข้าใจ แต่ไม่จำเป็นต้อง ตามไปแก้ เพราะบางคนถึงแม้เราบอก
ความจริงก็ไม่เชื่อ เพราะอคติ

ดังนั้นการภาวนาสำคัญมาก เพราะเราสามารถพบพระองค์ และได้รับคำตอบหรือคำหนุนใจจากพระเยซูเจ้า แน่นอน

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

งานชิ้นที่ถูกวิจารณ์นั้นพี่ไม่ทราบว่าเป็นลักษณะใด แต่อยากเล่าให้ฟัง ดังนี้ค่ะ

พี่พีพีสอน การเขียนวรรณกรรม

งานที่นักศึกษาต้องฝึก คือ การเขียน เมื่อพี่อ่าน/ตรวจงาน พี่ต้องตีงานคืน และบอกว่า เขาลอก
งานคนอื่น พี่จะยกตัวอย่าง นักศึกษาคนหนึ่ง

แกลอก โครงเรื่อง จากหนังเกาหลี (ไม่ใช่แด จังกึม นะ ) เรื่อง Autum in my heart (รักนี้นิรันดร หรือเปล่าล่ะ ) ตัวพระเอก กับนางเอก เป็นพี่น้องกัน รักกันหวานแหว๋ว น้องสาวเรียก พี่ชายคะ พี่ชายขา
ต่อมารู้ว่าแม่หยิบลูกสลับกัน นางเอกกลับไปอยู่ครอบครัวตัวเอง พระเอกมีคู่หมั้น เป็นนางอิจฉา ต่อมานางเอกป่วยเป็นมะเร็ง ก็เพ้อ หาพี่ชายนะแหละ ฯลฯ

พี่คืนงาน และบอกว่าให้แต่งใหม่ เพราะนี่ไม่ใช่ความคิดของคุณ คุณเอาโครงเรื่องมาใส่ตัวละครไทย

ในงานเขียนวรรณกรรม พี่พบบ่อยว่า นักศึกษา จะจดจำ หนัง ละคร หนังสือวรรณกรรมที่เคยอ่าน
พอให้เขียนเป็นของตัวเอง ก็ปิ้งแบบนั้นทันที เลยหาตัวละคร โลเคชั่น เข้ามาประกอบเรื่อง

บทกวี ก็เช่นกัน นำบทกวีของบางบท ของนักเขียนดังมาเปลี่ยนคำ

พี่ก็เรียกมาคุย เพราะถ้าแกเขียนยอดเยี่ยม สัมผัสนอกใน ได้ดีอย่างนั้น
แกน่าจะสอนแทนพี่ หรือ ส่งงานแก ประกวด กวีซีไรท์เลยล่ะ

ทุกเคส ที่พี่ตีงานคืน พี่จะขอพบส่วนตัว สอบถาม ฟังคำอธิบาย และทุกรายที่พี่พบเขายอมรับ
ว่าสิ่งเหล่านั้น อยู่ในหัว พวกเขาคิดว่า ก็ใส่ตัวละคร และองค์ประกอบอื่นๆไว้แล้ว จึงไม่คิดว่าเป็นการ
ลอกงาน เราต้องมานั่งคุยเรื่อง ครีเอทีป กันเสียเลย

ที่ยกตัวอย่างเช่นนี้ ไม่ได้ต้องการตำหนิ น้องบัดดี้ แต่พี่อยากชี้แจงในฐานะผู้สอน ด้วย
ว่า ตัวอย่างที่พี่ยกมา พี่มองว่านักศึกษาของพี่ลอกงานคนอื่น พี่ชี้แจงกับพวกเขา และให้เขียนงานใหม่ ไม่ทราบว่าพวกเขา ยังรู้สึกว่า พี่ดีสเครดิต เขาหรือเปล่า ???
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2005 2:52 pm

เป็นกำลังใจให้นะครับ
-*-St.GrEGoRY-*-

พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2005 3:23 pm

:)สู้ๆๆๆครับผม
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2005 8:21 pm

เคยโดนตีงานคืนเหมือนกันค่ะ อาจารย์ไม่พูดอะไรทั้งนั้น
ในงานมีตัวแดงใหญ่ๆเขียนมาว่า "ให้แต่งเอง ไม่ใช่ให้ลอกจากใคร ถ้าเธอแต่งเองก็เก่งนะซี"

เลยต้องแต่งใหม่ไปให้อาจารย์อีกบทโดยใส่ชื่ออาจารย์ และชื่อโรงเรียนเข้าไปด้วย
เพื่อยืนยันว่า ไอ้ที่อาจารย์ตีบทกวีคืนมาน่ะ หนูก็แต่งเองนั่นแหละ
ดูซิว่าหนนี้ยัดเข้าไปทั้งชื่อครู ชื่อโรงเรียนในกาพย์ยานี 11
ยังจะคิดว่าเราลอกจากงานคนอื่นมาอีกไหม
คือบางครั้งพอเราทำดี เค้าก็จะคิดว่าเราต้องไปลอกคนอื่นมาไว้ก่อนน่ะ
บางคนก็มองคนในแง่ร้าย เวลาที่เห็นอะไรดีผิดคาด เป็นงั้นไป

เฮ่อ.... บางครั้งความเข้าใจผิดก็เกิดขึ้นได้ค่ะ
แต่ถ้าเราบริสุทธิใจจริง ก็ไปชี้แจงอย่างสุภาพก็ดีนะคะ
แล้วถ้าเค้าไม่เชื่อ ก็ปล่อยเค้าล่ะ อย่างน้อยเราก็ได้พยายามทำแล้ว

สู้ๆค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2005 8:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Junior Boy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2005 8:51 pm

เคยเป็นบ่อยครับ ทำมาดีๆ โดนหาว่าลอกก็ผมถนัดเกี่ยวกับงานแบบนี้เลยทำออกมาได้ดี พอเอาไปส่ง โดนพูดแบบนี้เลยครับ เศร้าเลยอะ :-[
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2005 9:16 pm

จารย์บูพอกันอ่ะ เรียกไปถาม บอกว่า นิ เทอไปลอกครายมาป่าว??
อุตส่าห์นั่งทำเองฮือๆ แบบว่า เขาคาใจมาก บอกว่าเนี่ย เหมือนเทอไปลอกเพื่อนมาเลย แอบเศร้าเลย :'(
kyrie
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2005 9:24 pm

ขอเป็นกำลังใจด้วยคนคะ ;D
Buddy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2005 11:28 pm

Thanks a lot, everyone. I'm sorry I need to write in English.

Well, the commenter is not the teacher but it's a student in class. In the class, we were asked to write a proposal and the intructor will distribute our proposals for peer review. There were 3 reviewers, primary, secondary and tertiary reviewers. The reviewers were anonymous. Then, there was a peer review class in that we need to get out of the room while all the reviewers were presenting... Then, the class will rate our porposal which is based on the opinions from the reviewers. .... The instructor will send the reviews and score to us after the peer review section. .. That's why I'm saying I can't correct anything.

In the proposal, there was a preliminary study section. In that section, all the data and findings were my original work. It's all my experiments!! But the secondary reviewer said, The preliminary data seems obtained from the literature study ... and that discredit me a lot. I don't know who he or she is... and I don't understand why he said that... He just said that without any references!!

I don't know... maybe I'm too sensitive.. but I can't accept it. I'm so mad so angry and.... so disappointed. The proposal accounts for 40% of the final grade. I fell in the 3rd quartile of the proposal score. I finally earned 89.8 and got B. My friend earned 90.2 and she got AB. It's all because of the proposal.

I'm so mad.. so disappointed and so sad.... I don't want to be upset at all... but I can't help it... It's nearly Christmas and I'd like to have a joyful moment on Christmas....
Mei

ศุกร์ ธ.ค. 16, 2005 10:20 am

หมายความว่า คนรีวิวคือนักศึกษาด้วยกันเหรอคะ ถ้ามัน เอ๊ย คนผู้นั้น มีเจตนาไม่บริสุทธิ์ อีกไม่นาน กรรมจะตามทันเอง ส่วนเราผู้บริสุทธิ์ก็คิดเสียว่า เป็นการฝึกความอดทน และนี่คือประสบการณ์ที่จะเจอในครั้งต่อ ๆ ไปเมื่อเราจำต้องพบกับความอยุติธรรม ความไม่ชอบธรรมของชีวิต

ในโลกนี้ไม่มีความยุติธรรมหรอกค่ะ สมัยเรียนที่นิด้า อาจารย์ท่านหนึ่งบอกไว้ อย่างมากก็แค่ ความชอบธรรมตามสมควร ใครตามหาหรือเรียกร้องความยุติธรรมชนิด 50-50 นั้น ล่ะก็ เสียเวลาเปล่า

ที่พอจะหาได้ในโลกคือ ความชอบธรรม ล่ะนะคะ และแม้แต่ ความยุติธรรม ของพระเจ้า เรามนุษย์คนบาปก็หาเข้าใจอย่างถ่องแท้ไม่ เนอะ

พี่คิดว่า นี่เป็นเหตุการณ์ที่พระทรงใช้ให้คุณน้อง Buddy เข้าใจหัวอกคนที่ได้รับความอยุติธรรมน่ะค่ะ ซึ่งเป็นเรื่องที่ทุกคนจะต้องเจอะต้องเจอในชีวิตอยู่แล้ว

เชียร์สสสสส ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย mei เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 16, 2005 10:36 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mei

ศุกร์ ธ.ค. 16, 2005 10:25 am

อีกประการหนึ่งว่า พี่ว่านะ ไม่มีงาน original แท้ ๆ อยู่แล้ว ผลงานของคนรุ่นหลังก็เพียงแต่ "ต่อยอด" และ "ประยุกต์" หรือ "ปรับเปลี่ยน" หรือ "ปรับปรุง" ที่พูดให้สวยหรูหน่อยว่า "พัฒนา" จากงานของคนรุ่นก่อน

เพียงแต่อย่าได้ "ลอก" มาทั้งดุ้น แต่ต้องแสดงให้เห็นว่า รู้จัก "ประยุกต์" "ต้มยำรวมมิตร" และ "ปรับเปลี่ยน" งานเดิมที่เราศึกษาเป็น "ต้นแบบ" หรือ "อ้างอิง" ต่างหาก

ที่บอกว่า original นี่ เป็นคำพูดสวยหรู มากกว่านะ ความจริง บ่อใช่ ดอก ที่ original ที่สุด ก็ต้องนำมาจาก สิ่งสร้าง ของพระเจ้าทั้งน้านนน

อย่าไปเครียดมากค่ะ เพราะเรื่องราวในโลกมักเป็นเช่นนี้เอง
แก้ไขล่าสุดโดย mei เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 16, 2005 11:21 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

เสาร์ ธ.ค. 17, 2005 12:30 pm

ขอบคุณมากค่ะพี่เม่ย ;)

ตอนนี้ก็โอเคแล้วล่ะค่ะ ระบบนี้เหมือนคณะลูกขุน คือตอนนั้นรู้สึกว่า ถูกดูถูกแบบสุดๆน่ะค่ะ เหมือนกับ ทำไมคิดว่าชั้นไม่มีปัญญาทำเอง คิดเองเหรอ มีหน้าบอกอีกนะว่า แต่ก็ดูสอดคล้องกับสมมติฐานที่เธอตั้งไว้นะ แหม ก็ใช่น่ะสิยะ ก็ชั้นทดลองมา แล้วชั้นเจอแบบนี้ แล้วชั้นก็ตั้งสมมติฐานแล้วก็เสนอแนวทางการศึกษาต่อไป มันจะไม่สอดคล้องได้ไงล่ะยะ ชั้นทำเอง เจอเองอ่ะ ........ ตอนแรกคิดว่าตัวเองคิดมาก ไม่เข้าใจวัฒนธรรมเค้า พอเล่าให้เพื่อนอเมริกันฟัง เค้าก็บอกว่า แรงเหมือนกัน มากล่าวหากันแบบนี้ ก็อีเมล์บอกอาจารย์ไปแล้ว.. ส่วนเค้าจะว่ายังไง ก็ช่างเค้าแล้ว

วันนี้สอบเสร็จ เพิ่งไปดู The Chronicles of Narnia กับเพื่อนมา สนุกดี เรื่องนี้แต่งโดย C.S. Lewis พี่พีให้หนังสือของ C.S. Lewis มาเล่มนึงชื่อ Mere Christianity ยังไม่ได้อ่านเลย ;D ไม่รู้เมืองไทย Narnia เข้ารึยัง น่าจะเข้าแล้ว เพราะเมืองไทยหนังเข้าเร็ว น่าดูนะคะ ขอแนะนำ และก็อยากอ่านเผื่อมีคนวิจารณ์เหมือนกัน น่าจะมีอะไรพูดได้เยอะจากเรื่องนี้ สิ่งที่ตัวเองได้ คือ รู้สึกภูมิใจที่เกิดเป็นมนุษย์ ;D ในเรื่องไม่ได้ใช้คำว่า ลูกของพระเจ้า แต่ใช้คำว่า ลูกของอาดัม มีฉากที่เป็นสัญลักษณ์เรื่องปีศาจ การทรยศ...

ถ้าดูแบบไม่คิดอะไร ก็สนุกค่ะ แต่ถ้าเอาสาระ ก็ได้เยอะเหมือนกัน ;)
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 17, 2005 12:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

เสาร์ ธ.ค. 17, 2005 12:32 pm

Now I'm ready for the joyful spirit of Christmas.. :)

Thanks everyone a lot again ka.. :)
Holy

เสาร์ ธ.ค. 17, 2005 2:51 pm

ดีใจด้วยครับ ส่วนเนะเนี่ย เข้าเมืองไทยช่วงคริสตมาสครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 17, 2005 10:01 pm

ดีใจที่ทำใจได้แล้วนะจ๊ะ ;)
Buddy

เสาร์ ธ.ค. 17, 2005 10:25 pm

ขอบคุณมากค่ะพี่ Holy กับ Little Lamb

ตอนนี้สิ่งสำคัญที่สุดคือการรับเสด็จพระคริสตเจ้า มันเป็นช่วงเวลาแห่งความชื่นชมยินดี ไม่ใช่เวลาแห่งความเศร้าโศก หรือโกรธ เราจะมาเจ็บแค้นเคืองโกรธใครไม่ได้ทั้งนั้น เราต้องร่าเริงรับพระองค์ พระกำลังจะมาแล้ว จริงมั้ย ;) เรื่องอื่นไม่สำคัญเท่านี้แล้ว ;)

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ร้อนใจทีไรก็ได้บอร์ดนี้ช่วยบรรเทาทุกที ขอบคุณจริงๆค่ะ :)
ตอบกลับโพส