ปลายทางของผมคงเป็นนรกนิรันดร

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Sodom

อังคาร มี.ค. 14, 2006 2:35 pm

ผมเป็นคนบาป เพราะผมเป็นเกย์ และใช่ชีวิตแบบเกย์ คือ มีความสัมพันธ์ทางเพศกับผู้ชายด้วยกันมานับไม่ถ้วน ผมยังชอบทำอย่างนั้นอยู่ ตอนนี้อย่างน้อยก็สัปดาห์ละ 1 คน ผมเป็นคาทอลิกแต่ชื่อแล้วมั้ง แต่ผมก็ยังไปมิสซาทุกอาทิตย์ แต่ไม่ไปแก้บาป เพราะไม่รู้สึกว่าอยากกลับใจ เพราะมันยากที่จะเลิกทำหรือเลิกเป็นสิ่งที่ผมเป็น และไม่รับศีลมหาสนิท เพราะผมนั้นสปรก ไม่อยากปกปิดให้ตัวเองดูดีต่อหน้าคนอื่น ผมเป็นคนบาปผมยอมรับ และผมไม่อายที่จะไม่ออกไปรับศีลมหาสนิท เพราะถ้าผมไปรับผมก็เพิ่มบาปให้ตัวเอง

ไม่รู้มีใครสวดภาวนาให้ผมบ้างหรือเปล่า ถ้าจะมีผมสมควรจะได้รับหรือไม่ เพราะผมยังเป็นแบบนี้อยู่ และจะเป็นอีกนานเท่าไรก็ไม่รู้ :-\
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มี.ค. 14, 2006 3:22 pm

;) มาให้กำลังใจคะ แล้วสัญญาว่า พี่จะเป็นคนหนึ่งที่สวดให้เรา ขอชื่นชมในความกล้าหาญด้วยที่ออกมายอมรับความจริง ดูเหมือนว่า รู้ตัวเองดี เพียงแต่อ่อนแอไปหน่อย ถ้าเราเข้มแข็งมากกว่านี้ พี่เชื่อว่า เราจะผ่านพ้นวิกฤตอันนี้ไปได้ด้วยดีนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร มี.ค. 14, 2006 3:34 pm

รูปภาพ
ลก 15:11-32 เรื่องลูกล้างผลาญและลูกที่คิดว่าตนทำดีแล้ว
พระองค์ยังตรัสอีกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร มี.ค. 14, 2006 5:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 14, 2006 4:14 pm

คุณเป็นเกย์ไม่ได้บาปหรอกนะคะ
แต่สิ่งที่คุณทำต่างหากที่น่าจะเปลี่ยนแปลง

อย่างน้อยเมื่อคุณรู้ว่าผิด และคุณเข้ามาเขียนในบอร์ด
แปลว่าจริงๆแล้วคุณก็อยากจะเปลี่ยนแปลง อยากจะกลับใจอยู่ลึก ๆ แหละคะ
เพียงแต่คุณอาจจะรู้สึกเสียดายที่จะต้องเลิกทำแบบนั้น
เลยทำให้คุณคิดว่าคุณไม่อยากกลับใจ

ลองค่อย ๆ เพลา ๆ ลงดีมั๊ยคะ
ต่อให้คุณมีความสัมพันธ์แบบปกติ ชาย-หญิง
แต่การที่มีความสัมพันธ์ไปทั่วก็ผิดอยู่ดี ดังนั้นมันไม่ใช่ปัญหาว่าคุณเป็นเกย์
แต่เป็นปัญหาที่คุณต้องพยายามควบคุมอารมณ์ทางเพศของตัวเอง

ลองค่อย ๆ ห่าง ๆ จากเรื่องพวกนี้นะคะ
พระเจ้ารักและรอคุณอยู่เสมอ
จะเป็นกำลังใจให้นะคะ

ส่วนเรื่องที่ว่ามีคนสวดให้อล้วคุณจะได้รับไหม
ก้อยู่ที่ว่าคุณเปิดใจที่จะรับความปรารถนาดีของเขาเหล่านั้นรึเปล่า
พระเจ้าไม่เคยบังคับคุณให้รักพระองค์
เหมือนที่ไม่เคยบังคับคุณที่จะรับความรักของพระองค์ หรือ จะทิ้งความรักของพระองค์ไปอย่างไม่ใยดี

ไม่ว่าคุณจะตกอยู่ในบาปสักแค่ไหน
พระเจ้าก็รักคุณเสมอ และ รอให้คุณกลับใจ
แม้จะถึงวาระสุดท้ายของเราทุกคน

คุณใยดีความรักของทุกคนที่มอบให้คุณรึเปล่าละคะ?
ถ้าคุณยังมีความรู้สึกใด ๆ ที่ดี ๆ กับความรักที่ทุกคนมอบให้
การเปลี่ยนแปลงที่ยากแสนยาก อาจต้องใช้เวลาทั้งชีวิต
แต่ก็ไม่เกินกำลังของคุณหรอกคะ *no1
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร มี.ค. 14, 2006 4:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-*-St.GrEGoRY-*-

อังคาร มี.ค. 14, 2006 6:42 pm

สู้ๆครับ ลดละเลิกให้ได้นะครับเหมือนอาเฮีย boylife อะ
Divine Mercy

อังคาร มี.ค. 14, 2006 10:42 pm

ดีใจครับ อย่างน้อยคุณก็ยอมรับ แต่สิ่งที่คุณควรทำในตอนนี้คือขอต่อพระองค์ในเรื่องนี้ ลด ละ เลิก ให้ได้ สักวันคุณคงทำได้ด้วยพระเมตตาของพระ เป็นกำลังใจให้ครับ
P
.
.

อังคาร มี.ค. 14, 2006 11:34 pm

ออกมาพูดได้ขนาดนี้ สนใจให้คนสวดให้ขนาดนี้ ผมว่าปลายทางไม่น่าใช่นรกนิรันดร์หรอกครับ

Keep up the good work!
Joseph

อังคาร มี.ค. 14, 2006 11:57 pm

บาปนี้ไม่ใช้เรื่องเล็กๆ นะครับ ถึงขนาดสัมพันธ์ทางเพศกับผู้ชายด้วยกันพระคัมภีร์ห้ามไว้ชัดเจน ขนาดชายหญิงที่มีเพศสัมพันธุ์กันโดยไม่ได้แต่งงานยังบาปเลย สวดภาวนาอธิฐานของการช่วยเหลือจากพระเจ้าให้มากๆ นะครับ ยึดพระเยซูเป็นแบบอย่างในชีวิตของเรา คิดไว้ว่าเราเป็นคนของพระเจ้าเราไม่ควรอ่อนแอ กับสาวๆ หลายครั้งถ้าพี่ยอมปล่อยตัวปล่อยใจก็ต้องถึงขันทำผิดบาปแน่ แต่พี่ก็ต้องห้ามใจไว้เพราะพี่คิดว่าตัวเองคือผู้รับใช้พระเจ้ายังไงก็ต้องยำเกรงพระเจ้า รอคนที่เหมาะสมที่พี่จะแต่งงานด้วยดีกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ มี.ค. 15, 2006 12:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nihil
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 15, 2006 3:07 am

แต่คุณก็รู้จักเข้าใจตัวเอง ยอมรับว่าตัวเองเป็นคนบาป และแสวงหาการกลับใจแก้ไขตนเองจนเข้ามา ณ สถานที่แห่งนี้ ที่พี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อน ๆ ทุกคนพร้อมที่จะให้ความช่วยเหลือให้คุรได้เปลี่ยนแปลงตัวเอง เปลี่ยนแปลงวิถีชีวิตเสียใหม่ เช่นเดียวกับพระองค์ที่เฝ้ารอให้คุณเปลี่ยนตัวเองกลับไปเป็นบุตรสุดที่รักของพระองค์อยู่นะครับ

ผมเป็นอีกคนที่เป็นเกย์เหมือนคุณ และพร้อมที่จะเป็นกำลังใจให้คุณสามารถฝันฝ่าอุปสรรคเปลี่ยนแปลงตัวเองเสียใหม่ให้ได้นะครับ
จะช่วยสวดให้อีกแรงนะครับ *ok
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 15, 2006 8:51 am

พระเจ้า ทรงเกลียดบาปครับ
แต่ ทรงรักคนบาป ด้วยเช่นกัน

มนุษย์ทุกคน ไม่ว่า คุณ ผม หรือใคร ก็บาปมาตั้งแต่กำเนิดแล้ว

แต่พระเจ้า ทรงก็ให้เรา
-ล้างบาปกำเนิด
-แก้บาป กับพระสงฆ์ และ ตั้งใจจริงว่าจะไม่ทำอีก

นี่ละครับ ความรักของพระเจ้า มันช่างเรียบง่ายเหลือเกิน 8)

จะสวดเผื่อนะครับ ขอพระเจ้าอวยพร ;)
Batholomew
~@

พุธ มี.ค. 15, 2006 2:07 pm

อย่าท้อใจนะครับ
สำนึกว่าตัวเราเองเป็นคนบาป รีบไปแก้บาปและหมั่นพลีกรรมใช้โทษบาปนะครับ
พระองค์ทรงรักเรามากครับ
superjan
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 16, 2006 5:22 pm

สู้ๆนะคะ พยายามลด และหลีกเลี่ยงที่จะทำให้ได้มากที่สุดนะคะ คิดแต่เรื่องดีๆ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นแทนให้ได้นะคะ เอาใจช่วยคะ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 1:41 pm

อ้าว พวกเกย์ เผยตัวกันเป็นแถว แต่เจี๊ยบ เป็นแค่เกเร ฮับ

เมื่อกี้พออ่านของคุณ "โสโดม" จบ ก็คิดถึงเรื่องบุตรน้อยฯทันที เรื่องนี้มันอยู่ที่ท่าทีฮับ

เมื่อสำนึกได้ แล้ว ลุกขึ้น/ออกจาก คือ ตัดสินใจจะไม่ทำอย่างนั้น

เรื่องเพศ สำหรับคนที่เคยเสพ ( ไม่ว่าเพศไหน )มันเหมือนสิ่งเสพติด คือ อยากเลิก แต่เลิกไม่ได้
แต่พระกรุณาของพระเจ้านั้นใหญ่หลวงนัก ขอพึ่งพระองค์อย่างแท้จริง ฮะ
Mei

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 2:03 pm

สวดขอให้พระเป็นเจ้าและพระแม่ช่วยเหลือนะคะ พระองค์ทรงรักเราทุกคนเสมอค่ะ ไม่ว่าเราจะทำบาปมากมายมหันต์แค่ไหน

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ และจะสวดให้ด้วยนะคะ
Sodom

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 3:36 pm

ขอบคุณครับ สำหรับคำภาวนา
แต่ผมติดเซ็กส์มากเลยครับ อดได้ไม่นาน
สังคมเดี๋ยวนี้ก็รู้ ๆ กันอยู่ครับ ผมทำมันจนรู้สึกเฉย ๆ แล้วอ่ะครับ ทำไงดี
Holy

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 3:51 pm

อันดับแรกต้องมีการเริ่มก่อนครับ

เริ่มหันหลังก่อน

แล้วก็เริ่มเดินก้าวแรกให้ห่างจากมัน ถ้าไม่มีก้าวแรกจะไม่มีคำว่าออกห่างเกิดขึ้น แล้วหลังจากนั้น เราจะหกล้มสักกี่ครั้ง แต่ถ้าหามุ่งหน้าไปยังทิศทางที่ถูกต้องแล้วพระเจ้าจะทรงประคับประคองเราในเส้นทางนั้นเช่นกันจนถึงที่สุดครับ

1คร 6:12-20 การล่วงประเวณี
ท่านมักพูดว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 3:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 4:59 pm

ค่อย ๆ สิ ค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไป
ก็เหมือนคนติดยา/เหล้า/บุหรี่ นั่นแหละคะ
ไม่มีใครบอกว่ามันง่าย ทุกคนบอกว่าต้องใช้แรงใจ/เวลา/ความพยายามมาก

แต่ก็มีมากกมายที่ทำได้สำเร็จ อยู่ที่ความตั้งใจของคุณแหละคะ

อันดับแรกก็ตั้งใจก่อนเลยว่าจะลด ละ เลิก
อันดับสองก็ดูสถิติตัวเอง อย่างที่คุณบอกว่า ทุกอาทิตย์
ก็ลองเปลี่ยนแปลง....ให้มันห่างออกไป
เป็นสองอาทิตย์ครั้ง
เป็นสามอาทิตย์ครั้ง
เป็นเดือนละครั้ง

แล้วก็เลิกดูเวปโป๊ หนังสือโป๊ อะไรที่สามารถกระตุ้นอารมณ์เราได้
ก็เลิก ๆ ดูไปซะ จะได้ไม่ฟุ้งซ่าน

สู้ ๆ คะ :D
coolmoon

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 5:02 pm

Jeab Agape เขียน:
อ้าว พวกเกย์ เผยตัวกันเป็นแถว แต่เจี๊ยบ เป็นแค่เกเร ฮับ
อย่าใช้คำว่า "พวก" สิคับ มันทำให้ พวกเขา ดู "ต้อยต่ำ" นะ

ปล. คำว่าเกย์ เนี่ย มันหมายถึงเพศ นา ไม่ใช่สิ่งเสพติดที่รับไปแล้วจะเลิกได้
แก้ไขล่าสุดโดย coolmoon เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 5:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 5:08 pm

เราไม่ได้บอกให้เขาเลิกเป็นเกย์นะจ๊ะ อย่าหลงประเด็น
พี่รู้ว่าคนที่เป็นเกย์ไปแล้วเลิกยาก

แต่เรากำลังพยายามให้เขาเลิกมีความสัมพันธ์ทางเพศกับผู้ชายต่างหาก
เพราะการมีเพศสัมพันธ์ก่อนแต่งงานถือว่าผิดต่อศีลสมรสจ๊ะ
Coolmoon กลับไปอ่านใหม่ดี ๆ นะจ๊ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 10:36 pm

ผมเอง เป็นแค่ เพศชายนะ :-[

ผู้ชายรึเปล่า ไม่รู้ ;D

อาการอยากHolic มันเกิดได้กับทุกกรณีครับ

อย่างบางคน ถ้าติดบาปตะกละมาก ก็อ้วน :P ฯลฯ

แต่ถ้าจะกลับใจ มาควบคุมน้ำหนัก ก็ผอมได้ ::)

ก็ทำตาม พี่แกะน้อยดูนะครับ ค่อยๆลด ละ เลิก ;)
Joseph

เสาร์ มี.ค. 18, 2006 12:17 am

เรื่องเพศ สำหรับคนที่เคยเสพ ( ไม่ว่าเพศไหน )มันเหมือนสิ่งเสพติด คือ อยากเลิก แต่เลิกไม่ได้
แต่พระกรุณาของพระเจ้านั้นใหญ่หลวงนัก ขอพึ่งพระองค์อย่างแท้จริง ฮะ
แต่ถ้าเคยแล้วก็เลิกยากเหมือนยาเสพติด เรื่องจะเลิกพี่เห็นด้วยกันน้องเจี๊ยบ สวดภาวนาเขาครับ ยังไงพี่น้องเว็บเราก็เอาใจช่วย พี่เชื่อว่าพระเจ้าคงพอพระทัยมากที่เห็นน้องมีท่าทีกลับใจ ด้วยรักในพระคริสต์ :)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ มี.ค. 18, 2006 1:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ มี.ค. 18, 2006 2:32 am

นรกมีใว้สำหรับผู้ที่ไม่หวังพึ่งพระเมตตาของพระเยซูเจ้าเท่านั้นครับ

สำหรับพี่ Sodom แล้วเมื่อสำนึกผิดและคิดที่จะเลิก พระเป็นเจ้าพร้อมที่จะอภัยเสมอครับ เรื่องแบบนี้ชาวเกย์ส่วนใหญ่เป็นกันทุกคนครับผมเข้าใจดี ;D วิธีแก้ให้หายก็คืออาศัยความแข็งแกร่งของจิตใจพี่ Sodom เองและขอความเข้มแข็งจากพระจิตเจ้าเพื่อเป็นพลังให้ต่อสู้ร่างกายเนื้อหนังจอมปลอมที่สักวันจะต้องสลายกลายเป็นดิน และที่สำคัญ..แก้บาปรับศีลมหาสนิทบ่อยๆนะครับ ;) แรกๆผมก็ไม่กล้าแก้บาปเพราะอาย...แต่เมื่อเทียบคงวามน่าอายนี้กับสิ่งที่พระเยซูยอมทำเพื่อเราแล้วกับความอายที่พระองค์ทรงได้รับเพราะบาปผิดของเรา ความอายของเรากลายเป็นธุลีไปเลย ดังนั้นเพื่อเห็นแก่ความรักของพระเยซูเจ้าและเพื่อวิญญาณของพี่Sodomที่พระองค์ทรงรักมากกว่าชีวิตพระองค์เอง ไปแก้บาปรับศีลกันดีกว่าครับ เพราะนั่นเป็นทางเดียวที่จะแก้ให้หายได้

ถ้าอยากลองคุยกับผมก็แอดมาได้นะครับ Jaykata@hotmail.com แต่อย่าจีบผมนนะ ;D
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มี.ค. 18, 2006 2:33 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mei

จันทร์ มี.ค. 20, 2006 1:40 pm

อย่าเพิ่งเสียกำลังใจค่ะ เพราะผู้ชายที่ดูเหมือนปกติบางคนก็จัดอยู่ในขั้น มักมากในกาม มีเมียเยอะแยะ สร้างปัญหาครอบครัวให้กับทั้งตัวเอง เมียหลวง เมียน้อย เมียนอกสมรส และลูกที่เกิดมาทั้งที่ถูกต้องตามกฎหมายรวมทั้งลูกนอกสมรส บางคนก็บ้าขนาดข่มขืนลูกในไส้ของตัวเอง หรือหลานตัวเองจนท้อง ฯลฯ ตามที่เป็นข่าวบ่อย ๆ

หรือไม่ก็เที่ยวผู้หญิงเสมือนหนึ่งเห็นผู้หญิงเป็นวัตถุทางเพศ

แต่คนเป็นเกย์ยังดีที่ไม่มีลูกถ้าไม่ได้แต่งงานกับผู้หญิงเหมือนท่านเซอร์ เอลตัน จอห์น มีปัญหากับชีวิตและคู่ชายของตัวเอง แค่นี้ก็แย่แล้วค่ะ หรืออาจจะทำให้พ่อแม่พี่น้องปวดหัวหรือเครียดไปด้วย

ต้องระวังให้ดีด้วยนะคะ เพราะเห็นข่าวฆ่ากันตาย หรือทำร้ายกันปางตายบ่อย ๆ จากเรื่องที่นำไปสู่การล่วงประเวณีนี้ ไม่ว่าจะเป็นหญิงกับชาย หรือหญิงกับหญิง หรือชายกับชาย น่ากลัวมากค่ะ

และระวังเรื่องโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ด้วยค่ะ คิดถึงโรคเอดส์บ่อย ๆ ก็ดีค่ะ อาจจะช่วยให้ยับยั้งชั่งใจได้บ้าง

หญิงชาย (ที่ดูเหมือน) ปกติก็บ้าเหมือนกันค่ะ เคล็ดลับคือ "สวด" มาก ๆ ค่ะ และแก้บาปรับศีลบ่อย ๆ เพราะจัดเป็นบาปหนักที่ไปมีความสัมพันธ์แบบนี้ไม่ต่างจากผู้ชายมีเมียน้อย หรือทำแท้ง หรือ ฆ่าคน

ถ้าแก้บาปแล้วรับศีลบ่อย ๆ จะช่วยทำให้เรามีกำลังที่จะต่อสู้กับความต้องการด้านมืดนี้ได้ค่ะ

พี่คิดถึงนักบุญออกัสตินด้วย สวดขอให้ท่านช่วยก็ดีนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย mei เมื่อ จันทร์ มี.ค. 20, 2006 2:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 20, 2006 9:28 pm

Mei เขียน:

พี่คิดถึงนักบุญออกัสตินด้วย สวดขอให้ท่านช่วยก็ดีนะคะ
ทำไม เป็นนักบุญออสกัสตินล่ะเจ่ เจ้ นักบุญยูดา ก็น่าจะดีนะคร้าบ

ทางคริสเตียน มีศูนย์ให้คำปรึกษา คนที่เบี่ยงเบนทางเพศ ฮับ

ชื่อ มูลนิธิสายธาร อะไรนี่แหละ ถ้าพี่โสโดม ต้องการ น้องเจี๊ยบจะไปดำน้ำหาที่อยู่มาให้ฮะ

ปัญหา ที่เคยรับทราบ หลายๆ คน ที่เบี่ยงเบน ไม่ยอม รักษา เพราะรักที่จะเก็บมันไว้กับตัว ฮะ

อย่างไร ก็ภาวนาขอให้บรรเทา พฤติกรรมที่ชอบกระทำฮับ ยิ่งช่วงมหาพรต เป็นเวลาที่เหมาะสมนะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 21, 2006 8:46 am

ผมจะช่วยสวดภาวนาให้คุณอีกแรงหนึ่งครับ ขอให้คุณเปิดใจฟังเทวดารักษาตัวของคุณบ้าง ว่าท่านแนะนำอะไร อย่าไปฟังเสียงของมารมากนักสิครับ แล้วลองคิดดูสิว่า การที่เราชีวิตอยู่ใครเป็นคนกำหนด หากอยู่ ๆ คุณช๊อคตายเวลากำลังทำบาปนั้นอยู่จะเป็นอย่างไรครับ
St.paul

อังคาร มี.ค. 21, 2006 2:16 pm

พระเจ้าไม่เคยมีเงื่อนไขกับมนุษย์แต่มนุษย์นั่นแหละมีปัญหากับพระเจ้าเอง
Ot@
~@

อังคาร มี.ค. 21, 2006 4:02 pm

อืม....อ่านแล้วนึกถึงอนาคตตัวเอง....
NKL
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 22, 2006 12:11 am

ถึงผมจะค่อนข้างต่อต้านพวกผิดเพศนะครับ

แต่ถ้าต้องการเปลี่ยนแปลง อันนี้ยอมรับได้ครับ..........................

แต่ พระเจ้ารักทุกคนครับ
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 22, 2006 1:40 am

เมื่อกี้ LL เปิดพระคัมภีร์ ก่อนสวดได้บทนี้นะคะ
ทำให้คิดถึงกระทู้นี้เป็นพิเศษ จนนอนไม่หลับ
เลยต้องลุกขึ้นมาโพสให้คุณ Sodom

++++++++++++++++++++++++

ยน 8:1-11 หญิงผิดประเวณี

พระเยซูเจ้าเสด็จไปยังภูเขามะกอกเทศ
เช้าตรู่วันรุ่งขึ้น พระองค์เสด็จไปในพระวิหารอีก ประชาชนเข้ามาห้อมล้อม
พระองค์ พระองค์ประทับนั่ง แล้วทรงเริ่มสั่งสอน
บรรดาธรรมาจารย์และชาวฟาริสีนำหญิงคนหนึ่งเข้ามา หญิงคนนี้ถูกจับขณะล่วงประเวณี เขาให้นางยืนตรงกลาง แล้วทูลถามพระองค์ว่า
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 22, 2006 9:02 am

S.PAULVS เขียน: พระเจ้าไม่เคยมีเงื่อนไขกับมนุษย์แต่มนุษย์นั่นแหละมีปัญหากับพระเจ้าเอง
พระเจ้าก็มีเงื่อนไขกับมนุษย์นะเฮีย คือ "ต้องเชื่อฟัง และอย่าทำบาป"

ดูตัวอย่างมนุษย์คู่แรก ที่ไม่เชื่อฟัง เลยนำบาปมาถึงมนุษย์ และ เงื่อนไขที่จะคืนดีกับพระเจ้า คือ
การเชื่อ พระเยซูคริสต์ เพราะทางไปหาพระบิดาได้นั้นคือทางพระเยซูคริสต์
ตอบกลับโพส