ฝากอธิษฐานเผื่อเพื่อนหน่อยค่ะ กำลังเศร้ามาก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 09, 2006 6:10 pm

เพื่อนเรเป็นคริสเตียน กำลังจะไปเล่นดนตรีรับใช้พระเจ้าในคอนเสิร์ตเพื่อการประกาศที่ต่างประเทศวันมะรืนนี้ (ออกทุนไปเอง) เมื่อคืนนี้รถของเค้าที่จอดไว้ข้างบ้านตัวเองถูกทุบกระจก
เอาของมีค่าไป รวมทั้งเครื่องเล่นซีดีติดรถยนต์ และ เครื่องดนตรีคู่ใจที่รักมากที่สุด

สำหรับนักดนตรีแล้ว เครื่องดนตรีคู่มือที่ใช้เป็นประจำทุกๆวันเป็นยิ่งกว่าคู่หู
โดยเฉพาะเครื่องนี้ เป็นเครื่องที่เพื่อนเก็บเงินซื้อมาตั้งแต่สมัยเรียนมหาวิทยาลัย (ราวๆ 10 ปีที่แล้ว)
ถึงราคาจะไม่กี่หมื่น แต่มันมีคุณค่าทางจิตใจมหาศาล

เค้ากำลังเศร้ามากเลยค่ะ เรก็ปลอบไปว่า มันไม่เอารถไปทั้งคันก็ดีแล้ว
ถือว่าพระเจ้าอวยพรแล้วที่มันไม่มาจี้ปล้นตอนเราอยู่ในรถ
เข้าใจว่ามันดักซุ่มดูอยู่หลายวันแล้ว
เพราะปกติโจรขาจรมักจะไม่สนใจเครื่องดนตรีเก่าๆ เอาไปก็ใหญ่ เกะกะ ซ่อนยาก แถมปล่อยก็ยาก
ของเค้าไม่ได้วางล่อตาอะไรเลย ใส่กล่องเรียบๆวางไว้ที่วางเท้าข้างคนขับแท้ๆ
นี่ก็แจ้งความไปแล้ว เจ้าตัวเค้าก็กำลังตามหาตามร้านและเว็บของมือสอง เพื่อขอซื้อคืนมา

เค้าอยากเอามันติดตัวไปต่างประเทศด้วย ไม่งั้นจะไปเล่นคอนเสิร์ตยังไง ไม่มีเครื่องดนตรี
หรือถึงจะยืมคนอื่นมาได้ ก็คงไม่ชินเหมือนของตัวเอง

เฮ่อ...สงสารๆ
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 09, 2006 8:09 pm

ก็ขอหนุนใจเค้าครับ

พระเจ้าทรงเฝ้ามองอยู่ อาเมน
Prod Pran
Defender of lawS

อาทิตย์ เม.ย. 09, 2006 10:01 pm

บอกเพื่อนว่า เขามีพระเยซูคริสตเจ้า เป็นของที่มีค่าที่สุดแล้ว สิ่งที่สูญเสียทูลวิงวอนจากพระองค์
ซึ่ง พระเยซูคือคำตอบแน่นอน ให้เขาไปรับใช้พระเจ้าสุดกำลัง พระองค์ไม่เคยเอาเปรียบมนุษย์เลย
เพียงแต่เราไม่เข้าใจ เมื่อมีเรื่องร้ายเกิดขึ้น ...............แต่เมื่อผ่านเรื่องร้ายแล้ว ได้รับสิ่งที่ดีอย่าง
คาดไม่ถึงค่ะ :D
Hannah
.
.

อาทิตย์ เม.ย. 09, 2006 10:09 pm

ฝากเรจังบอกเพื่อน ทูลขอการอัศจรรย์จากพระองค์เถิด แล้วเขาจะเห็นพระประสงค์ของพระองค์ หากพระองค์ให้ไป การต่างๆจะจบลงด้วยดี หากไม่ให้ย่อมต้องมีอะไร ที่พระผู้ทรงเป็นนายเราไม่ไห้เราไป ;D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 09, 2006 10:31 pm

อยากบอกว่า...ให้ขอบคุณพระเจ้าในทุกกรณีคะ

แต่หายแรก ๆ อาจจะขอบคุณลำบากหน่อย
ยังงัยก็ขอการบรรเทาใจจากพระเจ้านะคะ
ถ้าจะขอให้ได้คืน
ก็ขอให้เชื่อและวางใจจนถึงที่สุดด้วย :)
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 10, 2006 12:25 am

เป็นกำลังใจให้นะครับ
poloplow

อังคาร เม.ย. 18, 2006 7:08 pm

เชื่อใจในพระเจ้าครับ สิ่งที่เกิดขึ้น ย่อมเป็นพระประสงค์ของพระองค์
ในเมื่อเค้ากระทำการเพื่อสรรเสริญพระเจ้า พระองค์ย่อมมีแผนการที่ดีที่สุด
ให้แก่เค้าอยู่แล้ว ฝากเป็นกำลังใจให้เค้าด้วยนะครับ ;)
ตอบกลับโพส