ข้าพเจ้าป็นผู้ต่ำต้อยที่สุดในโลกใบนี้แล้วในทางโลก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
St.paul

พุธ เม.ย. 12, 2006 2:10 pm

ตอนได้ดูคะแนนเอน แล้วไม่ได้ตามคาดหวังเลยทุกสิ่งต่ำต้อยไปหมดตอนนี้เข้า ม.เอกชนแล้ว
ทุกคนก็บอกว่าทำไมทุกวันนี้คิดอย่างงี้ทำไมไม่เข้า ม รัฐบาล ที่หางานทำง่ายกว่าแต่ก็ตอบว่าอยากเรียนในสิ่งที่ง่ายต่อตนเองและเหมาะสมที่สุด ซึ่งรู้สึกแย่ผิดหวังกับภาษาอังกฤษที่สุดและไปเก่งในสิ่งที่คนละเลยคือสังคมและก็ไม่ดีนักด้วยรู้สึกว่าพระเป็นเจ้าไม่ได้ให้พรสวรรค์อะไรเลยแก่ข้าพเจ้ารู้สึกว่าโดนโดดเดี่ยวโดนทิ้งและโดนดูถูกตลอดเลยทั้งชีวิตกังวลว่าเข้าสังคมทำงานจะไม่ได้เงินเดือนดีและเป็นที่ต่ำต้อยที่สุดในสังคม

ชีวิตนี้มีแต่มหาพรต.....กับความบัดสบ

และเคยมีความคิดทำชั่วจะฆ่าคนหลายครั้งด้วยความอิจฉา
แก้ไขล่าสุดโดย St.paul เมื่อ พุธ เม.ย. 12, 2006 2:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พุธ เม.ย. 12, 2006 3:58 pm

ทำไมไม่ไว้วางใจพระองค์หล่ะครับ
เมื่อเราบอกว่าทุกสิ่งทุกอย่างพระองค์ได้เตรียมทางที่ดีที่สุดให้แล้ว
นั่นคือเราต้องวางใจครับ
ถึงแม้ว่าเราจะเรียน ม.เอกชนก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ
จบมามีงานทำเยอะแยะ

อย่าท้อถอยนะครับ
อย่าขาดความไว้วางใจในพระเจ้า
Divine Mercy

พุธ เม.ย. 12, 2006 4:39 pm

มอบถวายทุกกิจการแด่พระองค์

สงบนิ่ง...น้อมรับน้ำพระทัยด้วยใจสุภาพ

มีอีกหลายคนที่ยังคงเป็นกำลังใจให้เราเสมอ

โดยเฉพาะพระเป็นเจ้าและแม่พระ :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ เม.ย. 12, 2006 4:54 pm

ผมจบ ม.เอกชน ตอนนี้พวกจบม.รัฐมาเป็นลูกน้องผม
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 12, 2006 7:13 pm

น้อง ....
คะแนนไม่ดี
เรียน ม.เอกชน

ก็ยังดีกว่า

คนเรียน ม.รัฐดังๆ
คะแนนเกียรตินิยม

แต่.....
แค่ เกรดตกไป ทศนิยม2จุด

แล้วฆ่าตัวตาย :o
_______

วิญญาณ น้อง เป็น ของขวัญพระเจ้า
จง อย่าเสียมันไป...

ทั้ง หมั่นดูแลให้ จิตวิญญาณผ่องใสนะ ;)
Tawan

พุธ เม.ย. 12, 2006 9:01 pm

พระได้เลือกหนทางที่ดี สำหรับพี่ไว้แล้ว จงเดินตามแล้วทำให้ดีที่สุดค่ะ เชื่อในพระองค์ แล้วพี่จะพบว่า นี่แหละ ใช่ ;)
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ เม.ย. 12, 2006 9:16 pm

- -" คิดไรมากดูพี่ดิ ปี5จะขึ้นปี6แล้วยังไม่จบเลย ก็ไม่อยากจะโกหกอ่ะนะว่าไม่คิดมาก พูดจริงๆว่าพี่คิดมาก พี่ภาวนาขอพระทุกวันว่าขอให้จบในปี5นี้เหอะ เพราะโดนที่บ้านบ่น+ด่าบ่อยมากเซ็งเหมือนกัน แต่พี่ก็ไว้ใจในพระองค์ว่าพระองค์จะเตรียมทางไว้ให้พี่
ปล. เด็กรามจบเกิน4ปีหางานยากกว่าเด็กจบ ม.เอกชนอีกนะน้องเหอๆ
minnie

พุธ เม.ย. 12, 2006 9:32 pm

ชีวิตไม่ได้วัดการที่เรียนมหาวิทยาลัยใหน

เมื่อทำงานแล้วจะรู้วัดกันไม่ได้

เชื่อในพระเป็นเจ้าสิ รักพระองค์ วางใจในพระองค์

ทำหน้าที่ตัวเองให้ดีที่สุด ที่เหลือ ฝากความไว้ใจให้กับพระ
พระอยู่กับเรา :D
mind
.
.

พุธ เม.ย. 12, 2006 11:35 pm

จากที่ได้สัมผัสมา นะครับ ในที่ที่ผมอยู่ รับคนยากมากๆ (บางครั้งนั่งสัมภาษณ์ คนตั้ง 5-6เดือน ยังไม่ได้คนมาทำงานเลยครับ) แต่ไม่ได้ดูที่ หมาลัยที่จบเป็นสำคัญเลยครับ

ที่จะมีส่วนช่วยมากๆก็คือ ประสพการณ์มากกว่า เพราะฉะนั้น ถ้ามีโอกาส ในการทำงานไปด้วยขณะเรียน ก็จะดีมากๆครับ
ประโยชน์ที่ได้รับคือ Resoures ในที่ทำงานจะเกื่อหนุนการเรียนเราด้วย
แล้วจะรู้ว่า ที่เรียนมานั้น พอเข้าทำงานแล้วมันเป็น แค่พื้นฐาน พื้นๆจริงๆเลยฮับ
แต่ว่าจำเป็นต้องเหนื่อยหน่อยเท่านั้นเอง และต้องรับผิดชอบตัวเองมากๆด้วย อย่าสนุกกับ การทำงาน หรือ สังคมในที่ทำงานจนเรียนไม่จบสักทีก็แล้วกัน พูดง่ายๆว่าจริงๆแล้ว เราเรียนในที่ทำงานมากกว่าในมหาลัยซะอีกครับ :)
แก้ไขล่าสุดโดย mind เมื่อ พุธ เม.ย. 12, 2006 11:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Divine Mercy

พฤหัสฯ. เม.ย. 13, 2006 12:39 am

mind เขียน: จากที่ได้สัมผัสมา นะครับ ในที่ที่ผมอยู่ รับคนยากมากๆ (บางครั้งนั่งสัมภาษณ์ คนตั้ง 5-6เดือน ยังไม่ได้คนมาทำงานเลยครับ) แต่ไม่ได้ดูที่ หมาลัยที่จบเป็นสำคัญเลยครับ

ที่จะมีส่วนช่วยมากๆก็คือ ประสพการณ์มากกว่า เพราะฉะนั้น ถ้ามีโอกาส ในการทำงานไปด้วยขณะเรียน ก็จะดีมากๆครับ
ประโยชน์ที่ได้รับคือ Resoures ในที่ทำงานจะเกื่อหนุนการเรียนเราด้วย
แล้วจะรู้ว่า ที่เรียนมานั้น พอเข้าทำงานแล้วมันเป็น แค่พื้นฐาน พื้นๆจริงๆเลยฮับ
แต่ว่าจำเป็นต้องเหนื่อยหน่อยเท่านั้นเอง และต้องรับผิดชอบตัวเองมากๆด้วย อย่าสนุกกับ การทำงาน หรือ สังคมในที่ทำงานจนเรียนไม่จบสักทีก็แล้วกัน พูดง่ายๆว่าจริงๆแล้ว เราเรียนในที่ทำงานมากกว่าในมหาลัยซะอีกครับ :)
*no1 เห็นด้วยครับ ไม่ว่าจะทำงานที่ไหน ตำแหน่งอะไร

ไม่มีใครเข้าไปแล้วทำได้เลย ทุกคนต้องฝึกและเรียนรู้กันอีกที

ส่วนที่เรียนมาทั้งหมดเป็นเพียงความรู้พื้นฐานที่จะนำมาประยุกต์ใช้

ซึ่งบางเรื่อง บางเนื้อหาก็ไม่ได้ใช้เลยด้วยซ้ำ

การเรียนและเกรดเป็นการรับรองวิทยฐานะเท่านั้นครับ

บางคนเรียนมากแต่กลับทำอะไรไม่เป็นนอกจากท่องเนื้อหาให้ฟัง

ดังนั้นสำหรับผมแล้วประสบการณ์สำคัญที่สุดครับ
St.paul

ศุกร์ เม.ย. 14, 2006 9:38 am

Batholomew เขียน: ทำไมไม่ไว้วางใจพระองค์หล่ะครับ
เมื่อเราบอกว่าทุกสิ่งทุกอย่างพระองค์ได้เตรียมทางที่ดีที่สุดให้แล้ว
ถึงแม้ว่าเราจะเรียน ม.เอกชนก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ

ในบางครั้งชีวิตอาจลืมพระเจ้าไปแต่ก็ไปวัดทุกอาทิตและเคร่งครัดต่อการสวดทุกคืนนะไม่ได้ไม่วางใจในพระองค์ครับผมมีหวังตลอดทั้งชีวิตที่ยังไม่เข้าสวรรค์เพราะคิดว่าตัวเองคงไม่มรอะไรเลยในการเข้าสวรรค์
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ เม.ย. 14, 2006 3:00 pm

S.PAULVS เขียน:
Batholomew เขียน: ทำไมไม่ไว้วางใจพระองค์หล่ะครับ

ในบางครั้งชีวิตอาจลืมพระเจ้าไปแต่ก็ไปวัดทุกอาทิตและเคร่งครัดต่อการสวดทุกคืนนะไม่ได้ไม่วางใจในพระองค์ครับผมมีหวังตลอดทั้งชีวิตที่ยังไม่เข้าสวรรค์เพราะคิดว่าตัวเองคงไม่มรอะไรเลยในการเข้าสวรรค์
ไม่มีใครไปสวรรค์เพราะความดีของตัวเองนะครับ เพราะความดีที่เราได้ทำนั้นแท้จริงแล้วก็มาจากพระเป็นเจ้า กุญแจที่จะเข้าสวรรค์นั้นคือการกลับใจ ณ เชิงกางเขนนั้น มหาโจร ข้างซ้ายของพระเยซูเจ้ากลับใจกระทันหันก่อนตายเพียงไม่กี่อึดใจ พระเยซูเจ้าก็ตรัสตอบว่า"ในวันนี้เจ้าจะอยู่กับเราในสวรรค์"

ส่วนเรื่องม.รัฐ ม.เอกชน เนี๊ยะผมว่าเป็นค่านิยมที่ไร้สาระนะครับ เพราะผมว่ามันอยู่ที่ตัวคนมากกว่า ถ้าคนเรามีความพยายามความกล้า มีความริเริ่ม เป็นคนแอคทีฟ และเป็นคนมีความฝัน ผมว่าเราทุกคนก็ประสบความสำเร็จได้ แม้ว่าจะไม่เคยเรียนหนังสือก็ตาม ความรู้เป็นเพียงส่วนหนึ่งของผู้ที่ประสบความเร็จ แต่ความฉลาดนั้นเป็นบันใดสู่ความสำเร็จ ผู้ที่ฉลาดคือผู้ที่รู้จักใช้ชีวิตให้เป็น เป็นคนมีศาสนา(หมายถึงมีคุณธรรมประจำตน) และเป็นคนที่ริเริ่มสร้างสรรค์ กล้าคิดกล้าทำกล้านำ ดังนั้นแล้วชื่อมหาวิทยาลัย ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องในการประสบความสำเร็จของชีวิตครับ

การเป็นคนต่ำต้อยนี่ดีนะครับ ทำให้เราไม่จองหอง ทำให้เราเป็นคนที่ถ่อมตน คนใหญ่คนโตทุกวันนี้ไร้ศีลธรรมเพราะขาดความถ่อมตนเพราะไม่เคยต่ำต้อยมาก่อน ดังนั้นการที่เราต่ำต้อยติดดินนั่นก็เพื่อระลึกว่าชีวิตเราก็เท่านี้สักวันก็ต้องตาย ทำให้จิตใจเราฝักใฝ่ที่จะทำความดีเข้าหาพระเป็นเจ้า แล้วพระองค์ก็จะทรงช่วยเราในเรื่องอื่นเองครับ พระองค์ตรัสว่า "อย่างห่วงวว่าวันพรุ่งนี้จะกินอะไร หรือจะนุ่งห่มอะไร ให้ทำตามที่พระองค์สอนก่อนคือ ทำตามพระบัญญัติของพระองค์ และสิ่งอื่นๆพระองค์จะประทานให้เราเองตามความเหมาะสม" ครับ

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ รับรู้ความจริงข้อนี้ใว้ จะทำให้ชีวิตฝ่ายจิตวิญญาณเราดีขึ้นครับ
poloplow

เสาร์ เม.ย. 15, 2006 8:46 pm

เป็นบททดสอบจากพระเจ้าครับ เชื่อใจในทางที่พระองค์บัลดาลให้
เพราะนั่น จะเป็นทางที่ดีที่สุด แก่ผู้ที่รัก และศรัทธาในพระองค์ครับ
Jeab Agape
~@

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 10:34 am

พระเยซูคริสตเจ้า ทรงต่ำต้อยที่สุด ในโลกนี้

พระองค์ทรงเป็นพระเจ้า แต่ถ่อมพระทัยมาบังเกิดเป็นมนุษย์ เพื่อมนุษย์จะกลับไปหาพระเจ้าได้

ทรงสละชีวิตเพื่อ มนุษย์เพื่อว่าความบาปจะได้รับการอภัย

บนกางเขน ทรงแบกบาปและคำแช่งสาบ ของมนุษย์ทุกคน

พี่เปาลูส กลับไปดูหนัง the passion อีกรอบ คงได้คำตอบที่ดีนะคร้าบ
St.paul

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 2:31 pm

เดี๋ยวจะกลับไปดูอีกรอบ
yuki

อาทิตย์ เม.ย. 23, 2006 2:17 am

อย่าไปยึดติดกะมหาลัยเลยคับ ในเมื่อเราได้เข้าเรียนที่ใดที่หนึ่งแล้วก้อพยายามตั้งใจเรียนให้ดีที่สุด ผมไม่เชื่อหรอกว่าจบม.เอกชนจะไม่มีงานทำ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ เม.ย. 23, 2006 9:24 pm

ได้เรียน ม.เอกชน ก็ขอบพระคุณพระเจ้า ที่ พ่อ แม่ มีเงินค่าเทอม ปีละเป็นแสนบาทให้เธอ

ยังมีบางคน ไม่เห็นจะน้อยใจเลย ที่ เรียน มหาวิทยาลัยเปิด จริงๆนะ เจี๊ยบก็ต้องอยู่ในค่ายนี้
ต้องขาย แมคโดนอล ส่งตัวเองเรียน เพื่อนอีกคน ทำงานที่ร้าน เซเว่นฯ

ดังนั้นเราต้องขอบพระคุณพระเจ้าทุกๆกรณีฯ
NKL
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 07, 2006 5:06 am

เรียนราม สิครับ...........

ถ้าจบได้ใน4ปี เจ๋งไม่เบานา.............
แก้ไขล่าสุดโดย NKL เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 07, 2006 5:08 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 3:11 pm

NKL เขียน: เรียนราม สิครับ...........

ถ้าจบได้ใน4ปี เจ๋งไม่เบานา.............

จริงครับ อันนี้เห็นด้วยคับ
natchanon

จันทร์ พ.ค. 08, 2006 8:34 pm

อย่าเครียดเลยคับผมชีวิตเราฝากไว้ที่พระเจ้าแล้วอย่ากังวลเลยคับ ความเชื่อมาจากพระเจ้า แต่ความกลัวนู้นนี่ก็มาจากซาตานเช่นกันคับ แล้วก็พระองค์ทรงเป็น ไม่ใช้พระองค์เคยเป็น หรือ จะเป็นคับ การกังวลถึงอนาคตกับอดีตที่ผ่านมาไม่ช่วยให้เราดีขึ้นเลยคับ ผมจะค่อยเป็นกำลังใจให้นะคับ ขอพระเจ้าทรงดูแล อาเมน :)
แก้ไขล่าสุดโดย natchanon เมื่อ จันทร์ พ.ค. 08, 2006 8:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส