ขอคำแนะนำค่ะ จะอธิษฐานเผื่อ คนอื่นได้อย่างไรคะ ในเมื่อใจเรายังไม่เข้มแข็งพอเลย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
mommam

จันทร์ ก.ค. 31, 2006 5:21 pm

คือ เป็นอย่างงี้ค่ะ คือพี่ร่วมงานคนนึงเป็นชาวพุทธ  มีเหตุไม่สบายใจบางอย่าง ที่เค้าบอกว่าต้องรอปาฏิหาริย์อย่างเดียวแล้ว  เราก็ถามเค้าว่ามันเรื่องอะไร แต่เขาไม่สามารถบอกเราได้(เข้าใจว่าเป็นเรื่องส่วนตัวอย่างมาก)

ต้องการให้เราและพี่ที่โบสถ์ ช่วยอธิษฐานเผื่อให้ ก็อธิษฐานอยู่พักนึงได้ค่ะ  และก็หยุดไปเพราะตอนนี้ ชีวิตเราเองมีเรื่องให้อธิษฐานจนลืมเขาไป

อยากจะถามคริสเตียนเก่า ถึงเรื่องนี้ค่ะ ว่า
1. เค้าไม่ใช่ลูกพระเจ้า เราจะอธิษฐาน อย่างไรให้สัมฤทธิ์ผลคะ
2. ในขณะที่กำลังใจเราถดถอย เราจะทำอย่างไรดี ที่จะสามารถอธิษฐานเพื่อคนอื่นได้ เวลาเราเผ้าเดี่ยว เพราะตอนนี้ ขนาดตัวเองเฝ้าเดี่ยว ยังรู้สึกทำเหมือนเป็นหน้าที่ค่ะ ไม่รู้สึกโหยหา พระวจนะเลย

รบกวนคำแนะนำด้วยค่ะ

มอมแมม
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ค. 31, 2006 6:25 pm

1.ต้องเชื่อครับ เชื่อในพระองค์ เชื่อว่าถึงไม่เกิดผลก็คือน้ำพระทัยพระองค์
จริงอยู่ครับ บางครั้งเราอาจไม่ได้สิ่งที่เราขอ แต่พระองค์ทรงเตรียมสิ่งที่ดีกว่าแน่นอนครับ

2.สวดภาวนาครับ สวดมาก ๆ ขอพละกำลังและความเข้มแข็งจากองค์พระเจ้าครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 31, 2006 10:53 pm

ความเชื่อไม่ได้เหิดจากเรา  แต่เกิดจากพระเจ้าทรงประทานให้ค่ะ

ให้คุณอธิษฐานขอความร้อนรนในจิตใจจากพระเจ้านะคะ  : emo027 :
Buddy

จันทร์ ก.ค. 31, 2006 11:33 pm

อย่าหวังผลค่ะ  แล้วจะสัมฤทธิ์ผล : xemo017 :  เพราะคนที่ช่วยเค้าได้ไม่ใช่เรา  แต่เป็นพระเจ้า 

เราทำได้เพียงรักเค้าเท่านั้น (แบบไม่มีเงื่อนไข  และไม่เห็นแก่ตัว)  : xemo026 :  เรารักเค้า  อยากให้เค้าได้รับพระพร  และถ้าเรารักมากกว่านั้น  เราก็จะยอมลำบากเพื่อเค้าด้วย  ยอมอดอาหารในระหว่างการภาวนา  ความรักไม่ต้องการความเข้มแข็ง  แต่ต้องการความอ่อนแอและยอมจำนน 
Holy

อังคาร ส.ค. 01, 2006 12:21 am

มธ 8:5-13  พระเยซูเจ้าทรงรักษาผู้รับใช้ของนายร้อย
(5)เมื่อพระองค์เสด็จเข้าเมืองคาเปอรนาอุม นายร้อยคนหนึ่งเข้ามาเฝ้าพระองค์ ทูลอ้อนวอนว่า  (6)
KaL 's Z

อังคาร ส.ค. 01, 2006 12:26 am

เราต้องเชื่อหมดใจ เลยใช่มั้ยคะ 
มันถึงจะเป็นจริง  สำหรับภาวนา เพื่อผู้อื่น

จะทำอย่างไร ถึงจะเชื่อได้หมดใจ อ่ะ ???
mommam

อังคาร ส.ค. 01, 2006 8:46 am

ขอบคุณ สำหรับ ทุกคำตอบค่ะ

เราคงต้องอธิษฐานขอความเชื่อ และความกระหายพระวิญญาณให้มากกว่านี้น่ะค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ สำหรับข้อพระคัมภีร์จาก คุณ Holy
หนุนใจได้มากทีเดียวเลยค่ะ

เพราะเรื่องที่มาพบพระเจ้า จนได้มาเชื่อ เพราะมาจากเรื่องราวแนวๆ นี้เหมือนกัน
แล้วพระเจ้ายังให้ สำหรับคนนอกศาสนา ในตอนนั้น

Thank you Lord
minnie

อังคาร ส.ค. 01, 2006 8:48 am

เชื่อในพระองค์ รักในพระองค์ วางใจในพระองค์

เราทำดีที่สุดแล้ว ที่เหลือเป็นน้ำพระทัยของพระองค์ค่ะ  : xemo026 :
Cid

อังคาร ส.ค. 01, 2006 9:37 pm

Batholomew เขียน: 1.ต้องเชื่อครับ เชื่อในพระองค์ เชื่อว่าถึงไม่เกิดผลก็คือน้ำพระทัยพระองค์
จริงอยู่ครับ บางครั้งเราอาจไม่ได้สิ่งที่เราขอ แต่พระองค์ทรงเตรียมสิ่งที่ดีกว่าแน่นอนครับ

2.สวดภาวนาครับ สวดมาก ๆ ขอพละกำลังและความเข้มแข็งจากองค์พระเจ้าครับ
อย่างที่พี่เขาบอกฮะ ที่ผมเคยได้ยินมาอะไรนะพี่ 4คำตอบอะ ได้ รอ ได้ดีกว่านั้น กับอะไรอีกอย่าง เพราะฉะนั้นเพียงให้เขาเชื่อได้แน่ครับ แต่จะได้ยังไงก้ออีกเรื่องนึง
ตอบกลับโพส