อยากขอคำปรึกษาในการบวชเป้นพระ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 30, 2007 8:12 pm

ผมเป้นสมาชิกใหม่ อพยพจากเวป www.onlyonetruth.net เดิมผมชื่อพาเธอิคในหลายๆบอร์ด

ตอนนี้ผมกำลังเรียนม.6กำลังจะเข้ามหาวิทยาลัย กำลังเกิดการลังเลครั้งใหญ่ ว่าจะเข้าวัดเณรเพื่อรับกระแสเรียกเป็นพระ หรือจะเรียนมหาวิทยาลัยก่อนดี ยังกังวลว่าจะตัดสิ่งที่อยากทำเพื่อรับใช้พระเจ้าได้ไหม แต่อีกใจก็กลัวว่าถ้าทำทุกอย่างให้เสร็จเมื่อถึงจุดหนึ่งค่อยมาบวชจะสายไปไหม สับสนมากๆครับ ใจก็รักพระเจ้า รักมากๆ ที่สำคัญคือผมอยากทำตามน้ำพระทัยของพระองค์ ผมไม่รู้ว่าพระองค์ประสงค์ให้ผมแต่งงานหรือบวชกันแน่ ผมเองก็ไม่กล้าตัดสินใจด้วยตัวเอง ได้แต่ภาวนากับพระองค์ทุกวัน เลยอยากขอคำปรึกษาว่าผมควรตอบรับกระแสเรียก เข้าวัดเณรเลย หรือเรียนมหาลัยก่อนค่อยคิดอีกที แล้วถ้าเรียนมหาลัย+ทำงานตอบแทนพ่อแม่ซักระยะค่อยมาบวชจะช้าไปไหมครับ

แล้วผมรู้มาว่ายังมีคณะนักบวชต่างๆด้วย คือในไทยมีคณะอะไรบ้างครับ แล้วแต่ละคณะมีการทำงานอย่างไรบ้างครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 30, 2007 8:32 pm

การรับใช้พระเจ้า กระทำได้หลายวิธี

เป้นสัตบุรุษ ก็ยังรับใช้พระเจ้าได้ครับ

ฝากทุกอย่างไว้กับพระองค์ พระองค์จะเตรียมสิ่งที่ดีที่สุดของแต่ละคนให้

ขอให้สวดไปเรื่อยๆ ผมจสวดเผื่อนะ ยินดีต้อนรับครับ ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ม.ค. 31, 2007 3:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

อังคาร ม.ค. 30, 2007 8:41 pm

เอชคงพูดอะไรไม่ได้แฮะเรื่องนี้
แต่คิดว่า....มันสุดแล้วแต่น้ำพระทัยของพระองค์
ลองรำพึงคนเดียวเงียบ ๆ ให้เวลากับการคิด"มากที่สุด"
การตัดสินใจครั้งยิ่งใหญ่ในชีวิต
มันคือชีวิตที่จะเปลี่ยนไปทั้งชีวิต
ว่าเราจะเดินไปทางไหน
จะรับใช้พระเจ้าในรูปแบบใด
รูปแบบใดที่เหมาะสมกับเรา

อ่า...ยินดีต้อนรับครับ
...........อยู่ ม.6
......ต้องไปดู Final Score ให้ได้นะ
มันใช่เลย.......(แค่ปีเดียวเอง...คิดถึงช่วงเวลานั้นง่ะ)
"the page can not be found"
Oh !!!!! Why not?
555+
Batholomew
~@

อังคาร ม.ค. 30, 2007 8:49 pm

ลองอยู่เงียบ ขอความสว่างจากพระองค์สิครับ :angel:
Buddy

อังคาร ม.ค. 30, 2007 10:24 pm

ลองดูตามลิงค์นี้นะคะ  http://www.catholic.or.th/~vocation/

คณะนักบวชชายที่พี่รู้จักก็จะมี มหาไถ่ (http://www.cssrway.com/th/ ) ซาเลเซียน (http://www.salesian.in.th/ )  สติกมาติน (รอยแผลฯ) คามิลเลียน (http://www.camillianredcross.com/ ) เยซูอิต และคณะอื่นๆอีก  ......  หรืออีกทางคือเป็นพระสงฆ์พิ้นเมือง

จริงๆก็คือต้องลองนั่งเงียบๆ  สวดขอการนำจากพระมากๆ  แต่ที่อยากแนะเพิ่มคือ  ให้ไปคุยกับคุณพ่อ  และอาจจะลองไปพวกค่ายกระแสเรียกดู  หาข้อมูลเยอะๆ  เหมือนเราจะเลือกคณะเข้ามหาวิทยาลัยน่ะค่ะ

หรือจะลองติดต่อตามอีเมล์นี้ก็น่าจะได้    vocation@catholic.or.th

แต่คุยกับคุณพ่อน่าจะได้อะไรที่ชัดเจนและคำแนะนำที่ดี  บางทีคุณพ่ออาจให้เราลองทำงานอภิบาลดูก่อน  และในระหว่างนั้นก็พิจารณากระแสเรียกในระหว่างเรียน  เพราะพอเราตัดสินใจตอนโต  เราจะมีบุคลืกที่ค่อนข้างชัดเจนกว่าวัยเด็ก ....  หลายคนเข้าบ้านเณรตอนโต  จบตรี จบโท แล้วมาเข้าก็มี  ::001:: ...  พระจะเรียกเราในเวลาที่เหมาะสมค่ะ  ::001::

ิอีกอย่างนะคะ  สิ่งที่มาจากพระจะมาพร้อมกับความอิ่มเอิบ สงบ จะเป็นคำเชื้อเชิญที่อ่อนหวาน  แต่ถ้าไม่ใช่  จิตใจมักจะวุ่นวาย  สับสน  สำคัญคือต้องนิ่ง  อย่าตัดสินใจอะไรเวลาเราไม่นิ่ง  ::001::

ขอพระอวยพรค่ะ  ::001::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 31, 2007 3:06 am

จริง ๆ แล้วไม่อยากให้ความเห็นเรื่องนี้เลยนะจ๊ะ
เพราะมันเป็นเรื่องของเรากับพระเจ้าเท่านั้น 
ฟังมากคน มากความจะยิ่งสับสน 

พี่แนะนำว่า ให้ไปปรึกษาคุณพ่อที่เราจะฝากตัวกับท่านดีกว่า
ถ้าตอนนี้น้องยังตัดสินใจไม่เด็ดเดี่ยว  เกรงว่าเมื่อเลือกทำแล้ว
จะทำสิ่งที่เลือกได้ไม่ดี  เพราะยังพวักพะวงอยู่

พี่คิดว่า น้องควรใช้เวลาสงบใจ  ให้นานกว่านี้
สวดภาวนา ใช้เวลาอยู่เงียบ ๆ ในการพิจารณาตัวเองมากกว่านี้
ว่าเราอยู่มุ่งไปในทางไหนแน่  เมื่อเลือกแล้วก็ให้มุ่งไปทางนั่นให้เต็มที่
ถามใจตัวเองว่า อยากรับใช้พระเจ้ามากแค่ไหน  ถ้าไม่ได้บวชจะทนเสียงเรียกในใจได้มั๊ย
ถ้าเลือกจะบวช  พร้อมที่จะอุทิศตนเองเพื่อเป็นนายชุมพาบาล เป็นคนงานของพระเจ้าไปได้ตลอดชีวิตมั๊ย
สวดขอความสว่างจากพระเจ้านะจ๊ะ

ถ้าไม่ใช่ทางที่พระเจ้าทรงจัดเตรียมไว้  เราก็จะรู้เอง
ไม่ต้องกลัวเสียเวลา  ไม่ต้องกลัวเรื่องการกินอยู่
วางใจ และ ฝากชีวิตไว้กับพระเจ้า  ให้พระองค์เป็นผู้นำทางของเรานะ  ::017::

จำไว้เสมอว่า พระเจ้าให้สิ่งเดียวที่มนุษย์มีอำนาจเต็มที่  นั่นก็คือ อิสระในการเลือกทำ หรือ เลือกที่จะไม่ทำ
พระเจ้าไม่เคยบังคับ ฝืนใจเรา 

ปล. ไม่ว่าน้องจะเลือกอะไร  ก็ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยพระเจ้านะจ๊ะ
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ม.ค. 31, 2007 11:32 am

::001:: เรื่องของกระแสเรียกคงต้องขอความสว่างจากพระนะ แต่จะใช้หรือไม่นั้นต้องลองมาสัมผัสกระแสเรียกก่อน ลองศึกษาดูว่าชอบการทำงานของคณะไหนรู้สึกว่าถ้าเข้าพื้นเมืองพ่อแม่ต้องเป็นคาทอลิกทั้งคู่นะ แต่ของคณะพระมหาไถ่ไม่ต้องจ๊ะ

http://www.cssr.or.th/default_th.htm ลองศึกษางานของคณะพระมหาไถ่ได้ที่นี่คะ

http://www.cssrway.com/ อันนี้เป็นบรรยากาศของบ้านเณรเล็กตามที่บัดดี้ให้มา
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ ม.ค. 31, 2007 11:44 am

ต้องตัดสินใจ ในภาวะที่ใจสงบนะจ้ะ ถ้าสับสนอยู่อย่างนี้ อย่าเพิ่งตัดสินใจ มันอาจจะพลาดได้ อาจจะเป้นแค่ตัดสินใจตามอารมณ์ตามความอยากของตัวเอง สวดให้มาก ๆ ตั้งสติให้ดี พิจารณาถึงสิ่งเฉพาะหน้าว่าเราต้องทำอะไร แล้วตั้งใจทำมันให้ดี ที่เหลือไปจากนี้ พระเป็นเจ้าจะจัดการให้เอง

ทำใจร่ม ๆไว้น้อง เรื่องกระแสเรียกบางครั้งบางคราว ก็ต้องใช้เวลาในการพิจารณาอยู่พอสมควร และเป็นเรื่องระหว่างเรากับพระเป็นเจ้า คุยกับพระให้มาก ๆนะจ้ะ แล้วเดี๋ยวก็รู้เองแหละ ช่วงระหว่างนี้ ก็อาจจะลองดูคณะต่าง ๆไปพลาง ๆ ถ้ามีโอกาสได้เข้าไปร่วมสัมผัสกับกิจกรรมกับคณะ เช่น เข้าเงียบ เข้าค่าย ก็ไปลองดู

แต่ เคย มีคุณพ่อบางท่าน เช่น คุณพ่อพิเชษฐ คณะเยซูอิต คุณพ่อท่านนี้ไปพบกระแสเรียก ตอนเรียนปริญญาตรีจบแล้ว หรือว่ากำลังเรียนอยู่เนี่ยแหละ พี่ก็ไม่แน่ใจ แล้วเพิ่งจะบวช ตอน สามสิบกว่า ๆ นี่เอง ไปลองค้นหาประวัติของคุณพ่อมาอ่านดูสิ น่าสนใจนะ     
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 31, 2007 10:48 pm

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับสำหรับคำแนะนำ

ถ้าถามลึกๆทำไมถึงอยากบวช ผมเองอยากจะถือพรหมจรรย์ตลอดชีพ มีคนหลายคนทัก ถ้าจะถือพรหมจรรย์ตลอดชีพทำไมไม่เป็นคุณพ่อเลย เลยเกิดความคิดครับ(ตั้งแต่อยู่มาFirst Loveยังไม่เคยเจอเลย)

แล้วมีปัญหาคือพ่อแม่ผมไม่ใช่คาทอลิก ผมจะบวชได้ไหม

แล้วถ้าผมอยู่เป็นบราเดอร์ตลอดชีพได้ไหม แล้วบราเดอร์ยังใช้ชีวิตบางอย่างแบบฆราวาสเช่นรับราชการครูสอนหนังสือได้ไหม

ถ้าจะถือโสดตลอดชีพ แต่ไม่บวชไม่พรต พอทำงานด้านไหนได้บ้างที่พอจะช่วยพระศาสนจักรได้
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 12:30 am

จะถือโสดโดยไม่ต้องบวชก้ทำได้ค่ะ
อันนี้ปรึกษาพี่โอลี่ดู  รายนี้ถือโสด และทำงานรับใช้พระอยู่
อย่างที่เปิดบอร์ดแห่งนี้ขึ้นมานี่แหละจ๊ะ

การรับใช้พระเจ้ามีได้หลายทาง  ไม่จำเป็นต้องบวชเป็นพ่อเสมอไป  ::017::
Buddy

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 2:51 am

Mobster เขียน: ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับสำหรับคำแนะนำ

ถ้าถามลึกๆทำไมถึงอยากบวช ผมเองอยากจะถือพรหมจรรย์ตลอดชีพ มีคนหลายคนทัก ถ้าจะถือพรหมจรรย์ตลอดชีพทำไมไม่เป็นคุณพ่อเลย เลยเกิดความคิดครับ(ตั้งแต่อยู่มาFirst Loveยังไม่เคยเจอเลย)

แล้วมีปัญหาคือพ่อแม่ผมไม่ใช่คาทอลิก ผมจะบวชได้ไหม

แล้วถ้าผมอยู่เป็นบราเดอร์ตลอดชีพได้ไหม แล้วบราเดอร์ยังใช้ชีวิตบางอย่างแบบฆราวาสเช่นรับราชการครูสอนหนังสือได้ไหม

ถ้าจะถือโสดตลอดชีพ แต่ไม่บวชไม่พรต พอทำงานด้านไหนได้บ้างที่พอจะช่วยพระศาสนจักรได้
การที่เรายังไม่เจอใครไม่ได้หมายความว่า  เราจะมีกระแสเรียกที่ต้องถือโสดเสมอไป  ตอนนี่เรายังอายุน้อยนะจ้ะ  ตัดสินใจด้วยเรื่องแค่นี้ไม่ได้หรอก  อนาคตเราจะไปเจอใครอีกก็ไม่รู้  อาจเป็นได้คือ  เรามีบุคลิก รักสันโดษอยู่ในตัว  และไม่ได้ตั้งเป้าว่า  ต้องเป็นพระสงฆ์  เข้าบ้านเณรไป  ก็ไม่ต้องเครียดมาก  เป็นบราเดอร์ตลอดชีพก็ได้  พี่ว่า  ทัศนคติอย่างนี้ดีนะ  มีความนบนอบและยืดหยุ่นในตัว  ::001::

และอย่างที่พี่  Little Lamb บอก  มันจะมีอีกทางคือ  การเป็นฆราวาสที่ถือโสด  และก็อีกทางคือ  เป็นกึ่งฆราวาสกึ่งนักบวช  คือ  ปฏิญญาณตน 3 ข้อเหมือนกัน (ยากจน นบนอบ โสด)  แต่ไม่ใช่เป็นศีลบนแบบนักบวช  แต่อันนี้เมืองไทยยังไม่ค่อยชัดเท่าไหร่  บางทีสับสนกันอยู่

บางคนถูกเรียกให้เข้าบ้านเณร  เพื่อต้องเจอใคร  ต้องช่วยใคร  หรือต้องฝึกอะไรบางอย่าง  แต่สุดท้ายพระเรียกให้เป็นฆราวาส  มันเหมือนกับเป็นทางเดินชีวิตน่ะึ่ค่ะ  ::001::

ชีวิตภารดาเป็นชีวิตที่เรียบง่าย  สันโดษ  เราชอบแบบนั้นมั้ย  และเราคิดว่า ถ้าเราเป็นแล้ว  เราจะได้พัฒนาตัวเอง  หรือได้ใช้ศักยภาพตัวเองเต็มที่รึเปล่า  ที่สำคัญเราจะมีความสุขมั้ย  และ แรงผลักดันในการทำสิ่งต่างๆของเราคืออะไร  จากความต้องการของตัวเอง  จากปมด้อย หรือจากพระ  และมีชีวิตแบบนักบวชแล้ว  เรามีอิสระในใจรึเปล่า  ....  พวกนี้เป็นส่วนนึงของคำถามที่เราต้องถามตัวเองตลอดเวลาในการภาวนาเพื่อพิจารณากระแสเรียกนะคะ  มันไม่ได้รู้กันในข้ามคืน  นอกซะจากอัศจรรย์จริงๆ  ประมาณว่า  พระเรียกตัวด่วน  ::011::

ล้างบาปมากี่ปีแล้วคะ  ส่วนใหญ่ต้อง 5  ปีขึ้นไปนะจ้ะ  ::001::

เรื่องการทำงาน  พี่ว่า  บราเดอร์สามารถสอนหนังสือได้นะคะ  อันนี้ขึ้นกับคณะ  เรื่องรายได้คงต้องเข้าคณะ  อันนี้ไม่แน่ใจ  ต้องไปถามรายละเอียดเองค่ะ

ถ้ายังอยากบวชอยู่  อยากแนะนำให้ไปคุยกับคุณพ่อนะคะ  เรื่องการรับใช้พระนั้น  คริสตชนทุกคนถูกเรียกมาเพื่อรับใช้ทั้งนั้น  และเราทุกคนมีกระแสเรียกไปสู่ความศักดิ์สิทธิ์ทั้งนั้น  การพิจารณากระแสเรียก  พี่ว่า  มันเป็นการทำให้เรารู้จักตัวเอง  รู้ว่า  พระสร้างเรามา  เพื่ออะไรในโลกนี้  อยากให้คุยกับพ่อและพิจารณากระแสเรียกตัวเองนะคะ  ถึงสุดท้ายจะรู้ว่า  พระไม่ได้เรียกให้มาบวช  แต่สิ่งที่จะได้คือ  เราจะรู้จักตัวเอง  อย่างน้อยก็เป็นประโยชน์ในการเลือกเส้นทางชีวิตของเรา  ::001::  สอนให้เราพัฒนาและพิจารณาตัวเองเสมอ  และทำให้เราใกล้พระมากขึ้นด้วย  ::001::  เราได้ตระหนักว่า  ชีวิตเราไม่ใช่ของเรานะ  แต่เป็นของพระ  ::001::

ขอพระอวยพรค่ะ  ::001::
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 7:27 am

เห็นด้วยกับพี่ๆทั้งหลาย พี่ที่ถือโสด ในบอร์ดนี้มีหลายคนฮะ ทั้ง ชายและหญิง ไปหารายละเอียดเอาเอง :grin:

แต่ดีที่สุดปรึกษาบาทหลวง ที่ น่าเชื่อถือ เช่นคุณพ่อที่เกี่ยวข้องกับบ้านเณร เล็ก เณรใหญ่อะไรทำนองนี้ น่าจะได้คำตอบที่ดีฮะ

ปล.ระวังเฟิร์สเลิฟ จะเกิดขึ้น ตอนอายุ 50 ปี นะฮะ : xemo029 :
warlock

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 9:34 am

Mobster เขียน: ผมเป้นสมาชิกใหม่ อพยพจากเวป www.onlyonetruth.net เดิมผมชื่อพาเธอิคในหลายๆบอร์ด

ตอนนี้ผมกำลังเรียนม.6กำลังจะเข้ามหาวิทยาลัย กำลังเกิดการลังเลครั้งใหญ่ ว่าจะเข้าวัดเณรเพื่อรับกระแสเรียกเป็นพระ หรือจะเรียนมหาวิทยาลัยก่อนดี ยังกังวลว่าจะตัดสิ่งที่อยากทำเพื่อรับใช้พระเจ้าได้ไหม แต่อีกใจก็กลัวว่าถ้าทำทุกอย่างให้เสร็จเมื่อถึงจุดหนึ่งค่อยมาบวชจะสายไปไหม สับสนมากๆครับ ใจก็รักพระเจ้า รักมากๆ ที่สำคัญคือผมอยากทำตามน้ำพระทัยของพระองค์ ผมไม่รู้ว่าพระองค์ประสงค์ให้ผมแต่งงานหรือบวชกันแน่ ผมเองก็ไม่กล้าตัดสินใจด้วยตัวเอง ได้แต่ภาวนากับพระองค์ทุกวัน เลยอยากขอคำปรึกษาว่าผมควรตอบรับกระแสเรียก เข้าวัดเณรเลย หรือเรียนมหาลัยก่อนค่อยคิดอีกที แล้วถ้าเรียนมหาลัย+ทำงานตอบแทนพ่อแม่ซักระยะค่อยมาบวชจะช้าไปไหมครับ

แล้วผมรู้มาว่ายังมีคณะนักบวชต่างๆด้วย คือในไทยมีคณะอะไรบ้างครับ แล้วแต่ละคณะมีการทำงานอย่างไรบ้างครับ
ก่อนอื่นลองไปเข้าค่ายกระแสเรียก อย่างที่คุณ BUDDY กล่าวมา ลองสัมผัสชีวิตเณรดูครับ  สัมผัสหลายๆด้าน หลายๆคณะ  ดูคอนเซปต์ของแต่ละคณะว่ากิจการเค้าคืออะไร ถ้าแมทช์กะเราก็ดิ่งไปสัมผัสดู การรักพระทำได้หลากหลายกระบวนการ และหลากหลายวิธีการ บวชแล้วสึก สึกแล้วบวชใหม่ ก็ใช่ว่าชีวิตจะล้มเหลวในการรักพระ ถอดเสื้อคลุมและหัวโขนต่างๆออก เปลือยเนื้อหนังแห่งสังคมโลก แล้วยืนมองหน้าตัวเองถามตัวเองตะหาก มองตาตัวเอง แล้วตอบได้ (ที่จริงคำตอบอยู่ในใจอยู่แล้ว) ขอพระหรรษทานในการตัดสินใจให้ตัดความกังวลใจและการลังเล  ขอพระเจ้าทรงโปรดอวยพระพรครับ  ::011:: ::011:: ::011::
Buddy

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 10:31 am

เห็นพูดถึงบราเดอร์และการสอนหนังสือ  มีอีกอันที่น่าสนใจคือ  ภราดาคณะเซนต์คาเบรียล  http://www.sg.or.th/

ค่ายกระแสเรียกเค้ามีเดือนตุลาของทุกปี  ไม่รู้ช้าไปรึเปล่า  ถ้าจะไปปีนี้  ลองดูนะคะ http://slj.acs.ac.th/LouisCamp30/LouisC ... lcome.html

ดูจากโปรแกรม  เค้ามีให้พบคณะมหาไถ่ด้วยนะ  ร่วมมือกันดีจริงๆ  ::011::  http://slj.acs.ac.th/LouisCamp30/LouisC ... ogram.html
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 03, 2007 4:37 pm

ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำที่ดีครับ ตอนนี้ก็ปรึกษาผู้ใหญ่หลายคน ทุกคนตอบว่าปล่อยให้พระเจ้าจัดการดีกว่า อย่าไปเร่งแผนการณ์ของพระองค์ แล้วผมเองยังไม่ได้ล้างบาปจะล้างปาสกานี้(วันที่7เมษา2007) ถึงยังไงก็ต้องรออีก5ปีอยู่ดียังไงก็ปล่อยเรื่อยๆดีกว่า

ขอบคุณมากๆครับ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

เสาร์ ก.พ. 03, 2007 5:57 pm

ดีมาก น้องเอ้ย ระหว่างที่รอ ก็ลองฝึกขัดเกลาตัวเองดู ในวินัยที่นักบวชจะต้องมี คือ ความนบนอบ การนับถือความยากจน และการถือความบริสุทธิ์ ลองพยายามฝึกปฏิบัติถือตามนี้ พร้อมกับไตร่ตรองเรื่อย  ๆ

ไว้วางใจพระเป็นเจ้าให้มาก พระเป็นเจ้าจะคอยบอกและสอนน้องเอง ว่าต้องไปทางไหน และต้องทำอะไรบ้าง หากน้องมีความตั้งใจอ่ะนะ  สวดภาวนาบ่อย นะจ้ะ
Florian

ศุกร์ ก.พ. 09, 2007 9:51 am

มีอยู่ครั้งหนึ่ง คุณพ่อคนหนึ่งถามผมว่า อยากไปบวชไหม  ผมไม่กล้าตอบ  ผ่านไปอีกสักสองสามสัปดาห์ ผมก็ไปถามพ่อกลับว่า ทำไมพ่อถามผมแบบนี้  พ่อบอกว่า พ่อชวนให้คิด  ผมก็เลยย้อนถามพ่อกลับไปว่า แล้วพ่อล่ะ ทำไมพ่อมาบวชล่ะครับ  พ่อบอกว่า พ่อจบม.ปลายแล้วก็สนใจ เลยสมัครเข้าบ้านเณร

หลายครั้งและกับหลายคน การทรงเรียกของพระหรือที่รู้จักกันในชื่อ"กระแสเรียกนักบวช"นี้ ก็มาทางความสนใจ  ฉะนั้นการที่น้องมีความสนใจนี้ ก็อาจเป็นกระแสเรียกนักบวชที่พระอาจกำลังทรงเรียกน้องอยู่ก็เป็นได้ ฉะนั้นน้องก็ลองเริ่มไตร่ตรอง พิจารณา กลั่นกรองกระแสเรียกของตนเองว่า แท้จริงแล้วพระทรงเรียกน้องให้ไปไหน ไปทำอะไร อย่างไร ไปซ้ายหรือไปขวา  สิ่งนี้ภาษาอังกฤษก็เรียกว่า vocation discernment

การไปสัมผัสชีวิตนักบวชเป็นสิ่งที่ช่วยได้อย่างมาก ถ้ามีโอกาสลองไปสัมผัสดูสิครับ พระเจ้าพอพระทัย อาจทรงประทานคำตอบในขณะที่สัมผัสชีวิตนักบวชอยู่นั้นก็เป็นได้  คำตอบอาจเป็น yes หรือไม่ก็ no  ซึ่งไม่ว่าคำตอบจะเป็นเช่นไร ก็นับเป็นประสบการณ์ชีวิตที่ดี ถ้าไม่มีกระแสเรียกนักบวช อย่างน้อยก็ได้เรียนรู้ชีวิตนักบวช ซึ่งสามารถนำไปแบ่งปันให้กับผู้อื่นได้ต่อไป หรือถ้ามีกระแสเรียกนักบวช การได้ไปสัมผัสชีวิตนักบวชก็เปรียบเสมือนก้าวแรกในการตอบรับการทรงเรียกของพระ  ผมว่ามีแต่ได้กับได้นะครับ

ถ้าสนใจ ติดต่อหรือบอกผมก็ได้ครับ แล้วจะพาไปครับ  ::017::  ::020::  ::014::
BARKER BARBER

อาทิตย์ ก.พ. 11, 2007 6:41 pm

::013:โอ้เย้..ตอบได้ดี ครับ : emo027 :
ตอบกลับโพส