มีเรื่องกังวลใจมาระบาย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
taiyo

พฤหัสฯ. เม.ย. 05, 2007 11:16 pm

คือว่า วันนี้ขณะที่ผมได้บอกแม่ว่าวันเสาร์ผมมีธุระ ผมจะไม่อยู่บ้าน แม่ก็ได้ถามผมประมาณว่า ผมจะไปไหน ตอนแรกๆผมก็บ่ายเบี่ยงที่จะบอกตรงๆว่าผมจะไปรับศีลล้าง แต่พอสักพักผมก็ดันเอาระเบียบขั้นตอนการรับศีลไปให้แม่ดู(ทำอะไรลงไปเนี่ยเรา) และแม่ก็หันมามองผม ท่าทางไม่ได้โกรธอะไรมากมาย และยังไม่พอ ผมดันชวนแม่ไปรวมพิธีในวันเสาร์อีก(เอ้า....เราบ้าแล้วเหรอเนี่ย แม่เราแอนตี้คริสต์ซะด้วย ไปชวนได้ไงเนี่ยเรา)แต่แม่ก็ยิ้มแล้วถามกลับมาว่า ที่วัดมีเลี้ยงอะไรบ้างล่ะ และแม่บอกว่าจะไป(แต่ท่าทางเหมือนล้อเล่น คงไม่ไปหรอก เพราะว่าพี่ก็เคยชวนแม่ไปทานข้าวนอกบ้าน แม่บอกจะไป แต่พอถึงเวลาก็ไม่ไปหลายต่อหลายครั้งแล้ว ครั้งนี้ก็คงจะเหมือนเดิมอีกตามเคย)แต่ผมก็นึกกังวลได้ว่า ตอนช่วงที่ผมไปศึกษาคริสต์ใหม่ๆ แม่เคยขู่ผมว่า แม่จะไปอาละวาดที่โบสถ์ และถ้าเสาร์นี้แม่ผมเกิดไปร่วมงานจริงๆขึ้นมา แม่ผมจะทำในสิ่งที่ผมกังวลไหมเนี่ย ผมเครียดมากๆๆๆๆๆ กังวลจริง ::010:: ::008::
ผมจะทำยังไงดีล่ะเนี่ย
Dis volentibus

ศุกร์ เม.ย. 06, 2007 12:17 am

เชื่อเรา คุณเเม่พี่ไม่ทำอะไรประมาณนั้นหรอก อาละวาด เพราะ มันเสียมารยาทโดยทั่วไปของคน
ในที่สาธารณะ เเต่ก็นั่นเเหล่ะ หากพี่ยังมีความเชื่อว่า คุณเเม่อาจจะทำเช่นที่ว่า ก็ไม่เป็นไร
สัตบุรุษที่วัดมีเยอะเเยะ พวกเขาไม่ปล่อยให้คนๆเดียวมาทำให้พิธีชะงักหรอก  :grin:
อย่างไรก็ตาม พอคุณเเม่ถึงจุดนั้นจริงๆ เข้ามาในพระอาณาจักรพระเจ้าจริงๆ คุณเเม่ก็จะรู้สึกสงบเอง
ไม่เชื่อคอยดู
เเต่ใจเย็นๆค่ะพี่ๆๆ คนที่ขู่ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะทำ  :grin: ที่สำคัญ พระมอบสิ่งที่ดีแก่เราเสมอ :angel:
ป.ล. อาจจะดีเเล้วที่พี่ได้บอกคุณเเม่ไป พอคุณเเม่มาจะได้เรียนรู้เกี่ยวกับคริสตศาสนามากขึ้น (ซักนิด ก็ยังดี)
Buddy

ศุกร์ เม.ย. 06, 2007 1:08 am

วางใจและเชื่อใจคุณแม่นะคะ  แม่รักเรา  แม่ไม่ทำแบบนั้นกับลูกหรอกค่ะ  ::001::  ถ้าเป็นพี่นะ  พี่จะไปขอบคุณคุณแม่ที่เข้าใจเราและรักเรา  ลึกๆเค้าอาจไม่ชอบ  แต่เค้าทำเพื่อเราได้  เราควรขอบคุณคุณแม่นะคะ  ::001::

และขอให้วางใจและเชื่อใจพระ  พระรักเราและให้สิ่งที่ดีที่สุดกับเราเสมอ  ::001::

อย่าได้กังวลใจไปเลยนะคะ  ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
แบกะดิน

ศุกร์ เม.ย. 06, 2007 12:11 pm

Good Friday ^^

ยินดีด้วยนะค่ะ *

ยังไงพระก็ต้องช่วยดลใจแม่ค่ะ

และก่อนที่จะรับศีลล้างบาปไม่ได้ขอแม่ไว้ก่อนหรอค่ะ ?
ไปล้างที่วัดไหนอ่ะ อยากจะไปช่วยเป็นกำลังใจจัง อิอิ
แต่ที่จิงแล้วเราก็ยังไม่ได้ล้างเลย เพิ่งมาเรียนคำสอน
และวันนี้เราก็ชวนแม่เราไปโบสวันศุกร์ศักดิ์สิทธ์ด้วย
แม่เราก็บอกว่าไปๆๆ ดีใจมากเลยย  ::005::
Big_TC29

ศุกร์ เม.ย. 06, 2007 2:50 pm

ไม่ต้องกลัวครับ ผมเห็นมาแยะ ใครที่จะเข้ามาทำอะไรในนิเวศของพระเจ้า พอเข้ามาเจอบรรยากาศแล้วจะเปลี่ยนไปลยครับสงบลงในทันที ลองดูครับรับรองพระไม่ปล่อยให้เกิดเรื่องแบบนั้นหรอกครับ สวดภาวนามากๆ วางใจในพระ แล้วเรื่องจะไม่เกิดแน่นอนครับ
คัธริน

ศุกร์ เม.ย. 06, 2007 3:10 pm

อย่ากังวลไปเลย วางใจในพระเถอะค่ะ และขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
::017::
Jeab Agape
~@

ศุกร์ เม.ย. 06, 2007 3:27 pm

taiyo เขียน: .....ผมจะไปไหน ตอนแรกๆผมก็บ่ายเบี่ยงที่จะบอกตรงๆว่าผมจะไปรับศีลล้าง แต่พอสักพักผมก็ดันเอาระเบียบขั้นตอนการรับศีลไปให้แม่ดู(ทำอะไรลงไปเนี่ยเรา) และแม่ก็หันมามองผม ท่าทางไม่ได้โกรธอะไรมากมาย และยังไม่พอ ผมดันชวนแม่ไปรวมพิธีในวันเสาร์อีก(เอ้า....เราบ้าแล้วเหรอเนี่ย แม่เราแอนตี้คริสต์ซะด้วย ไปชวนได้ไงเนี่ยเรา)แต่แม่ก็ยิ้มแล้วถามกลับมาว่า ที่วัดมีเลี้ยงอะไรบ้างล่ะ และแม่บอกว่าจะไป(แต่ท่าทางเหมือนล้อเล่น คงไม่ไปหรอก เพราะว่าพี่ก็เคยชวนแม่ไปทานข้าวนอกบ้าน แม่บอกจะไป แต่พอถึงเวลาก็ไม่ไปหลายต่อหลายครั้งแล้ว ครั้งนี้ก็คงจะเหมือนเดิมอีกตามเคย)แต่ผมก็นึกกังวลได้ว่า ตอนช่วงที่ผมไปศึกษาคริสต์ใหม่ๆ แม่เคยขู่ผมว่า แม่จะไปอาละวาดที่โบสถ์ และถ้าเสาร์นี้แม่ผมเกิดไปร่วมงานจริงๆขึ้นมา....
ทำอย่างไรดีล่ะ

1.อธิษฐานขอบคุณพระเจ้า ภาระหนักอก หนักใจ ที่เคยอ้ำอึ้ง มุสาโดยไม่ได้ตั้งใจ หมดสิ้น และได้ประกาศต่อมารดาว่า เราเป็นลูกพระเจ้าเต็มตัว

2. อย่าคิดกับแม่ในแง่ร้าย....เชิญแม่ไป หาคนที่น่ารัก เป็นพี่เลี้ยงดูแล แม่ด้วย แนะนำให้แม่รู้จักกับบาทหลวง

3. โอกาสต่อไปคุณไม่ต้องโกหกแม่ว่าไปไหน แม่จะได้เข้าใจ ....แต่ต้องทำตัวให้สมกับพระโลหิตของพระเยซูนะ

คืนนี้จะภาวนาให้เป็นพิเศษ เพื่อพระพรอันเต็มล้นจะเป็นของทั้งครอบครัว คร้าบ
coolmoon

ศุกร์ เม.ย. 06, 2007 7:09 pm

taiyo เขียน: แต่พอสักพักผมก็ดันเอาระเบียบขั้นตอนการรับศีลไปให้แม่ดู
ผมคิดว่า พระดลใจคุณให้ทำอย่างนั้นครับ เพราะไม่อย่างนั้นคุณจะทำแบบนั้นทำไมใช่มะ ^^
ไว้ใจพระนะครับ
Phulasso

เสาร์ เม.ย. 07, 2007 4:04 pm

Jeab Agape เขียน:
taiyo เขียน: .....ผมจะไปไหน ตอนแรกๆผมก็บ่ายเบี่ยงที่จะบอกตรงๆว่าผมจะไปรับศีลล้าง แต่พอสักพักผมก็ดันเอาระเบียบขั้นตอนการรับศีลไปให้แม่ดู(ทำอะไรลงไปเนี่ยเรา) และแม่ก็หันมามองผม ท่าทางไม่ได้โกรธอะไรมากมาย และยังไม่พอ ผมดันชวนแม่ไปรวมพิธีในวันเสาร์อีก(เอ้า....เราบ้าแล้วเหรอเนี่ย แม่เราแอนตี้คริสต์ซะด้วย ไปชวนได้ไงเนี่ยเรา)แต่แม่ก็ยิ้มแล้วถามกลับมาว่า ที่วัดมีเลี้ยงอะไรบ้างล่ะ และแม่บอกว่าจะไป(แต่ท่าทางเหมือนล้อเล่น คงไม่ไปหรอก เพราะว่าพี่ก็เคยชวนแม่ไปทานข้าวนอกบ้าน แม่บอกจะไป แต่พอถึงเวลาก็ไม่ไปหลายต่อหลายครั้งแล้ว ครั้งนี้ก็คงจะเหมือนเดิมอีกตามเคย)แต่ผมก็นึกกังวลได้ว่า ตอนช่วงที่ผมไปศึกษาคริสต์ใหม่ๆ แม่เคยขู่ผมว่า แม่จะไปอาละวาดที่โบสถ์ และถ้าเสาร์นี้แม่ผมเกิดไปร่วมงานจริงๆขึ้นมา....
ทำอย่างไรดีล่ะ

1.อธิษฐานขอบคุณพระเจ้า ภาระหนักอก หนักใจ ที่เคยอ้ำอึ้ง มุสาโดยไม่ได้ตั้งใจ หมดสิ้น และได้ประกาศต่อมารดาว่า เราเป็นลูกพระเจ้าเต็มตัว

2. อย่าคิดกับแม่ในแง่ร้าย....เชิญแม่ไป หาคนที่น่ารัก เป็นพี่เลี้ยงดูแล แม่ด้วย แนะนำให้แม่รู้จักกับบาทหลวง

3. โอกาสต่อไปคุณไม่ต้องโกหกแม่ว่าไปไหน แม่จะได้เข้าใจ ....แต่ต้องทำตัวให้สมกับพระโลหิตของพระเยซูนะ

คืนนี้จะภาวนาให้เป็นพิเศษ เพื่อพระพรอันเต็มล้นจะเป็นของทั้งครอบครัว คร้าบ
  รอฟังอัศจรรย์จ้า น้อง Taiyo
taiyo

เสาร์ เม.ย. 07, 2007 11:24 pm

วันนี้รับศีลล้างบาปเรียบร้อยดีครับ ช่วงกลางวันมีช่างมาติดแอร์ที่บ้าน บ่ายๆแม่กับผมเลยทำความสะอาดห้อง พอทำเสร็จผมก็เตรียมตัวมาวัด แต่ดูท่าทางแม่จะเหนื่อยมั้ง และท่าทางแม่ติดละครบางรักซอยเก้าด้วย เห็นดูบ่อยๆ เลยไม่ได้ไปร่วมพิธีด้วย ::003:: คิดว่าเป็นอัศจรรย์ไหมเนี่ยเรา
Dis volentibus

เสาร์ เม.ย. 07, 2007 11:54 pm

๕๕๕๕ นั่นน่ะจิๆๆๆ  :grin:
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ เม.ย. 08, 2007 8:44 pm

taiyo เขียน: วันนี้รับศีลล้างบาปเรียบร้อยดีครับ ช่วงกลางวันมีช่างมาติดแอร์ที่บ้าน บ่ายๆแม่กับผมเลยทำความสะอาดห้อง พอทำเสร็จผมก็เตรียมตัวมาวัด แต่ดูท่าทางแม่จะเหนื่อยมั้ง และท่าทางแม่ติดละครบางรักซอยเก้าด้วย เห็นดูบ่อยๆ เลยไม่ได้ไปร่วมพิธีด้วย ::003:: คิดว่าเป็นอัศจรรย์ไหมเนี่ยเรา
5555 แม่คิดว่าตัวเอง เป็นนางเอกปล่าว ครับ อิอิ :grin:

จงขอบคุณพระเจ้าทุกกรณีเพราะว่านี่คือน้ำพระทัยของพระเจ้า :cheesy:

อย่าลืมภาวนาวิงวอน ขอพระเมตตาจากพระเยซูเจ้าให้คุณแม่ และทุกๆคนในครอบครัวด้วยนะคร้าบ : emo038 :
แบกะดิน

อาทิตย์ เม.ย. 08, 2007 8:53 pm

ยินดีด้วยนะค่ะ ><
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 3:57 pm

ยินดีด้วยนะจ๊ะ  ::017::
Phulasso

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 5:43 pm

Jeab Agape เขียน:
taiyo เขียน: วันนี้รับศีลล้างบาปเรียบร้อยดีครับ ช่วงกลางวันมีช่างมาติดแอร์ที่บ้าน บ่ายๆแม่กับผมเลยทำความสะอาดห้อง พอทำเสร็จผมก็เตรียมตัวมาวัด แต่ดูท่าทางแม่จะเหนื่อยมั้ง และท่าทางแม่ติดละครบางรักซอยเก้าด้วย เห็นดูบ่อยๆ เลยไม่ได้ไปร่วมพิธีด้วย ::003:: คิดว่าเป็นอัศจรรย์ไหมเนี่ยเรา
5555 แม่คิดว่าตัวเอง เป็นนางเอกปล่าว ครับ อิอิ :grin:

จงขอบคุณพระเจ้าทุกกรณีเพราะว่านี่คือน้ำพระทัยของพระเจ้า :cheesy:

อย่าลืมภาวนาวิงวอน ขอพระเมตตาจากพระเยซูเจ้าให้คุณแม่ และทุกๆคนในครอบครัวด้วยนะคร้าบ : emo038 :
ใช่นี่คืออัศจรรย์
พี่จะรอฟังอัศจรรย์ต่อไปที่จะเกิดกับคุณแม่ของน้อง
ขอพระอวยพรจ้า
taiyo

อังคาร เม.ย. 10, 2007 12:04 am

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ช่วยเชียร์ ::005::
Batholomew
~@

อังคาร เม.ย. 10, 2007 9:57 am

ยินดีด้วยนะครับ : emo038 :
ตอบกลับโพส