ช่วยตอบหน่อย สำคัญมากๆ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
pattric

อังคาร พ.ค. 15, 2007 6:54 pm

คือว่าผมเป็นนักศึกษานะครับ ผมเริ่มเข้ามารับรู้เรื่องราวเกียวกับพระเยซูก็นานแล้วนะครับเป็นยเวลาเกือบปีแล้ว แต่ผมพึ่งชำระบาทเมื่อวันที่30 พฤศจิกายนอะครับ2549ที่ผ่านมา ผมยังหยากจะบอกว่าผมเป็นผู้ชายที่ชอบผู้ชายอะมันตัดไม่ขาดแต่ถ้าถามในจิตใจผมนะผม ว่าที่สิ่งผมรักที่สุดคืออะไรคำตอบก็คือพระเจ้ากับพระเยซู เป็นสองสิ่งที่ผมรักมากๆๆๆๆๆแต่ผมไม่รู้ว้าการกระทำที่ผมทำอยู่นั้นมานผินมากแค่ใหน แต่มันก็เปลี่ยนไม่ได้อะแต่บางทีก็ไม่สบายใจ ขอวอนให้คนที่รู้จิงช่วยตอบทีนะครับ ถ้าเป็นไปได้ก็ตอบมาทางอีเมล์ก็ดีเลยครับ ที่pat_iyf_thailand@hotmail.com ผมเป็นสมาชิกของโบสถ์ข่าวประเสริฐนะครับหรือgood new corp ครับ เป็นคริสตจักรของคนเกาหลีครับน่ารักมากเลยครับ บาย
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 09, 2007 6:58 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร พ.ค. 15, 2007 8:36 pm

พิธีล้างเท้าเหรอครับ
sasuke
~@

อังคาร พ.ค. 15, 2007 8:58 pm

Holy เขียน: พิธีล้างเท้าเหรอครับ
โถ พี่ปอ เริ่มแรกก็เล่นซะแล้ว... : xemo017 :

...ชำระบาท...
Dis volentibus

อังคาร พ.ค. 15, 2007 9:09 pm

http://www.newmana.com/important/homo01.htm

ของคาทอลิกอ่ะค่ะๆๆ

การชอบคนที่มีเพศเดียวกัน ไม่ผิด อย่างเเน่นอน
เเต่การมีเพศสัมพันธ์นอกสมรส ถือว่า ผิด

สมณกระทรวงความเชื่อกล่าวไว้

ป.ล. ดังนั้น ถึงเราเป็นโฮโมเซ็กช่วล เเต่ถ้าเรายึดคำสอนที่ว่า การมีเพศสัมพันธ์นอกสมรสเป็นสิ่งผิด
เเละเราจะทำตาม เราก็อาจจะมีเวลาไตร่ตรองชีวิตเเละตัดความรู้สึกอย่างนั้นได้ ถ้าเราไม่สบายใจที่จะเป็น

ป.ล.2 หาเวลาเฝ้าเดี่ยวเยอะๆ
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 15, 2007 9:22 pm

Ecclesia เขียน: http://www.newmana.com/important/homo01.htm

การชอบคนที่มีเพศเดียวกัน ไม่ผิด อย่างเเน่นอน
เเต่การมีเพศสัมพันธ์นอกสมรส ถือว่า ผิด

ป.ล. ดังนั้น ถึงเราเป็นโฮโมเซ็กช่วล เเต่ถ้าเรายึดคำสอนที่ว่า การมีเพศสัมพันธ์นอกสมรสเป็นสิ่งผิด
เเละเราจะทำตาม เราก็อาจจะมีเวลาไตร่ตรองชีวิตเเละตัดความรู้สึกอย่างนั้นได้ ถ้าเราไม่สบายใจที่จะเป็น

ถ้าอย่างนั้นชอบ แต่ไม่มีอะไรกันก็ไม่ผิด นะสิ เมี๊ยวๆ

อังคาร พ.ค. 15, 2007 9:24 pm

Gray Cat Mobster เขียน:
Ecclesia เขียน: http://www.newmana.com/important/homo01.htm

ถ้าอย่างนั้นชอบ แต่ไม่มีอะไรกันก็ไม่ผิด นะสิ เมี๊ยวๆ
ก็ใช่ค่ะ ไม่ถือว่าเป็นบาป เเต่ถ้าได้รับการเยียวยาเเละรักษาที่ดี ก็หายได้ เรื่องพรรณนี้ แก้ไขได้
เเม้จะลำบากหน่อย  :angel:  หง่าวๆ
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 15, 2007 11:53 pm

Ecclesia เขียน:

ก็ใช่ค่ะ ไม่ถือว่าเป็นบาป เเต่ถ้าได้รับการเยียวยาเเละรักษาที่ดี ก็หายได้ เรื่องพรรณนี้ แก้ไขได้
เเม้จะลำบากหน่อย  :angel:  หง่าวๆ
งั้นไม่ผิดที่ผมจะชอบคนหน้าตาคล้ายกัน>>>>พี่เรน(Rain) ชองจีฮุน
(ไม่ได้หลงตัวเองเท่าไหร่เลย)
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ พ.ค. 16, 2007 12:49 am

ความจริงหากว่าเราศึกษาเรื่องพระเป็นเจ้าอย่างดี
เรื่องพวกนี้เราอาจจะไม่คิดถึงเลยก็เป็นได้นะคะ

เพราะเราก็จะสุขใจอยู่ในเรื่องของพระซึ่งเราก็สามารถ
ศึกษาหาความรู้ไปได้ไม่มีวันจบ..
เก๋ก็ต้องเรียนรู้เรื่องพระอยู่เสมอเช่นเดียวกัน

สำหรับเรื่องที่เจ้าของกระทู้ ไม่สบายใจอยู่นั้น
ก็ขอให้หาทางออกได้อย่างดีที่สุดนะคะ
แต่สิ่งหนึ่งที่เรา
เชื่อได้เสมอก็คือพระเป็นเจ้าทรงรักลูกๆของพระองค์ทุกคนนะคะ
แค่เรา วางใจในพระแล้วพระองค์จะนำทางเราไปพบสิ่งที่ดีที่สุดเองค่ะ

:angel:
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 16, 2007 1:25 am

ในกรณีที่ชอบเพศเดียวกัน
พี่จะแนะนำให้ถือโสด หรือ ความบริสุทธิ์ค่ะ 
พี่เชื่อว่า คนที่มีความเบี่ยงเบนทางเพศ  คือคนที่พระเจ้าคงให้เป็นขันทีตั้งแต่เกิด

อย่างที่ทุกคนบอกค่ะ 
มีความเบี่ยงเบนทางเพศไม่ผิด จะตุ๊ด เกย์ กระเทย ทอม ดี้
แต่ถ้ามีเพศสัมพันธ์  อันนี้ห้ามค่ะ  เพราะถือว่าไม่ถูกต้องเรื่องศีลสมรส  ::017::

แต่ทางโปรฯ  พี่ไม่แน่ใจว่ามองเรื่องนี้ยังงัย
ต้องให้พี่ ๆ ทางโปรฯ มาตอบให้นะคะ 
อันตน
~@

พุธ พ.ค. 16, 2007 8:38 am

Gray Cat Mobster เขียน: ถ้าอย่างนั้นชอบ แต่ไม่มีอะไรกันก็ไม่ผิด นะสิ เมี๊ยวๆ
งั้นไม่ผิดที่ผมจะชอบคนหน้าตาคล้ายกัน>>>>พี่เรน(Rain) ชองจีฮุน
(ไม่ได้หลงตัวเองเท่าไหร่เลย)
อืมมม แต่ถ้าพิจารณาอย่างถี่ถ้วนแล้วเห็นว่าเรนยังสูงเกินไปก็เอา "เลน"ก่อนก็แล้วกันนะ ::011::
Batholomew
~@

พุธ พ.ค. 16, 2007 12:55 pm

อันตน เขียน: อืมมม แต่ถ้าพิจารณาอย่างถี่ถ้วนแล้วเห็นว่าเรนยังสูงเกินไปก็เอา "เลน"ก่อนก็แล้วกันนะ ::011::
ออกทะเลตลอด ::011::
อันตน
~@

พุธ พ.ค. 16, 2007 12:58 pm

Batholomew เขียน:
อันตน เขียน: อืมมม แต่ถ้าพิจารณาอย่างถี่ถ้วนแล้วเห็นว่าเรนยังสูงเกินไปก็เอา "เลน"ก่อนก็แล้วกันนะ ::011::
ไม่ได้ทะเล แค่ชายๆปลักเอง "เลน"
Mobster
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 16, 2007 2:23 pm

อันตน เขียน:
Batholomew เขียน:
ไม่ได้ทะเล แค่ชายๆปลักเอง "เลน"
เอาเข้าไปครับ

พุธ พ.ค. 16, 2007 2:50 pm

อันตน เขียน:
Batholomew เขียน: ออกทะเลตลอด ::011::
ลงนําลงท่าไปเลย  ::011::
Batholomew
~@

พุธ พ.ค. 16, 2007 4:17 pm

อันตน เขียน: ไม่ได้ทะเล แค่ชายๆปลักเอง "เลน"
ลงนําลงท่าไปเลย  ::011::
นั่นดิ :grin: หุหุ
Jeab Agape
~@

อังคาร พ.ค. 22, 2007 8:22 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ในกรณีที่ชอบเพศเดียวกัน
พี่จะแนะนำให้ถือโสด หรือ ความบริสุทธิ์ค่ะ 
พี่เชื่อว่า คนที่มีความเบี่ยงเบนทางเพศ  คือคนที่พระเจ้าคงให้เป็นขันทีตั้งแต่เกิด

อย่างที่ทุกคนบอกค่ะ 
มีความเบี่ยงเบนทางเพศไม่ผิด จะตุ๊ด เกย์ กระเทย ทอม ดี้
แต่ถ้ามีเพศสัมพันธ์  อันนี้ห้ามค่ะ  เพราะถือว่าไม่ถูกต้องเรื่องศีลสมรส   ::017::

แต่ทางโปรฯ  พี่ไม่แน่ใจว่ามองเรื่องนี้ยังงัย
ต้องให้พี่ ๆ ทางโปรฯ มาตอบให้นะคะ 
ทางโปรฯ มองเหมือนกันแหละ เพราะเราเชื่อ เรื่องพระเจ้าทรงสร้าง ชายและหญิงเท่านั้น ส่วนเบี่ยงเบน ก็บาป เพราะเรื่องเพศนี่แหละ :kiss:
Holy

พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2007 4:08 pm

จริงๆอีกจุดที่จัดว่าบาปคือการเปลี่ยนเพศนะครับ ในพระคัมภีร์ห้ามการจงใจแต่งตัวสลับเพศกัน ดังนั้นแม้จิตใจจะไม่อยากมีเพศสัมพันธ์กับเพศตรงข้ามเหมือนคนส่วนมาก แต่ก็ไม่จำเป็นต้องแสดงตัวว่าเป็นอีกเพศที่ไม่ใช่เพศจริงที่เราเกิดมาเป็นน่ะครับ

ปล.จากประสบการณ์ฝ่ายจิตของตนเองและผู้อื่น พบว่า ในระดับจิต ที่ยังระบุเพศอยู่ วิญญาณคุณในโลกเกิดมาเป็นเพศไหน เหล่าจิตวิญญาณทั้งหลายเขายังมองเห็นคุณเป็นเพศเดิมต่อให้ผ่าตัดแปลงแล้วก็ตาม
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2007 4:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
yuki

พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2007 5:55 pm

อืมมมม......ถ้าอย่างนั้นเปรมคงแย่อ่ะค่ะ ::008::บาปไปจนตาย
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 08, 2007 6:14 pm

Y u K i เขียน: อืมมมม......ถ้าอย่างนั้นเปรมคงแย่อ่ะค่ะ ::008::บาปไปจนตาย
ทำไมผ่าตัดสลับ เพศเหรอ :cheesy:
Spirit of Eden

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2007 9:33 pm

ไม่บาปงับ

ถ้าไม่ได้มีไรกันนะ  : emo045 :
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 3:28 am

อ่านนี่ละกันนะครับ

http://www.thaicatholicworld.com/thai/i ... 15&catid=9

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:58 pm

Jeab Agape เขียน:
Y u K i เขียน: อืมมมม......ถ้าอย่างนั้นเปรมคงแย่อ่ะค่ะ ::008::บาปไปจนตาย
ทำไมผ่าตัดสลับ เพศเหรอ :cheesy:
นั่นสิคะ
Zaliaus

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 3:45 pm

งั้นถ้าผมเป็นโปรฯและเป็นเกย์ในเวลาเดียวกัน ผมก็ย้ายไปเป็นคาทอลิกสิครับ
จะได้ไม่บาป
Holy

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 3:54 pm

ถ้ามันไม่บาป อยู่ไหนก็ไม่บาป

ถ้ามันบาป อยู่ไหนก็บาปครับ
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 4:01 pm

Zaliaus เขียน: งั้นถ้าผมเป็นโปรฯและเป็นเกย์ในเวลาเดียวกัน ผมก็ย้ายไปเป็นคาทอลิกสิครับ
จะได้ไม่บาป

::018:: บาปไม่บาปคงไม่ได้อยู่ที่เพศที่น้องคิดจะเป็นหรอกนะคะ อยู่น้องผิดต่อพระเจ้า กับเพื่อนมนุษย์ยังไงมากกว่า พี่ก็อปคำถามที่น้องเจี๊ยบเคยถามคุณพ่อมาให้น้องลองใจเย็นพิจารณาดูนะคะว่า เป็นโปรฯ+เกย์ แล้วย้ายมาเป็นคาทอลิก + เกย์บาปหรือไม่อย่างไร

::012:: คำถามของเราเกี่ยวกับพฤติกรรมรักร่วมเพศของชาย (เกย์)และหญิง (เลสเปียน) ในแง่จริยธรรมคาทอลิกสรุปได้ดังต่อไปนี้คือ

พระศาสนจักรคาทอลิกไม่ได้ประณาม คน คือเกย์และเลสเปียน แต่ประณามพฤติกรรมการใช้เพศของพวกเขาว่าเป็นบาป (จะเป็นบาบหนักหรือเบาก็อีกเรื่องหนึ่ง) ทำไมประณาม? คำตอบคือ เพราะผิดเป้าหมายของเพศ ที่มีไว้เพื่อการให้กำเนิดบุตร และถือว่าพฤติกรรมทางเพศใดที่ไม่ได้มีเป้าหมายเพื่อให้กำเนิดก็เป็นสิ่งที่ผ ิด (จะผิดมากน้อยก็อีกเรื่องหนึ่ง) พื้นฐานจริยธรรมในเรื่องนี้มีในพระคัมภีร์เรื่องโซดมและโกโมรา ในหนังสือปฐมกาล บทที่ 19.1-29 ครับ

พ่อไพบูลย์ C.Ss.R.
Zaliaus

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 6:10 pm

แต่ยังไงๆ
1.สมมุติว่าเป็น...และยังไม่ได้ทำไรกัน สำหรับโปรฯก็คือบาป ใช่ป่ะ
ขอพี่ลุกเจี๊ยบหรือใครก้ได้ อธิบายหน่อยครับ

ผมมันคนขี้สงสัย
Holy

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 9:56 pm

Zaliaus เขียน: แต่ยังไงๆ
1.สมมุติว่าเป็น...และยังไม่ได้ทำไรกัน สำหรับโปรฯก็คือบาป ใช่ป่ะ
ขอพี่ลุกเจี๊ยบหรือใครก้ได้ อธิบายหน่อยครับ

ด้วยความที่โปรมีหลายสำนัก จึงมีตั้งแต่การตีความว่า แค่เป็นก็บาป ไปจนถึง แม้จะเป็นแต่ไม่ประพฤติผิดยังไม่ถือว่าทำบาป

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 10:03 pm

Zaliaus เขียน: แต่ยังไงๆ

เเต่พวกที่เป็น เเล้วพยายามที่จะไม่เป็น พยายาม เเละพยายาม ที่จะทำสิ่งที่สมควรเป็น ก็โอเคย์ค่ะ

พวกนี้ข้าพเจ้าขอนับถือ  :angel:
yuki

อังคาร มิ.ย. 19, 2007 11:37 am

ไม่ได้สลับค่ะ แปลงเพศไงค่ะ แปลงเพศ ::008::เอาออกไปแล้วอ่ะค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร มิ.ย. 19, 2007 11:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มิ.ย. 19, 2007 12:21 pm

Y u K i เขียน: ไม่ได้สลับค่ะ แปลงเพศไงค่ะ แปลงเพศ ::008::เอาออกไปแล้วอ่ะค่ะ

::002:: แปลงแล้วก็คงเปลี่ยนอะไรไม่ได้อ่ะคะ แต่พยายามอย่าให้เราตกอยู่ในบาปก็พอ ลองปรึกษาคุณพ่อดูมั๊ยคะ

http://www.thaicatholicworld.com/thai/i ... at&catid=9
ตอบกลับโพส