ชีวิตเรามีค่าได้โดย ความดี

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
CRISIS

อังคาร ส.ค. 28, 2007 7:31 pm

ครั้งหนึ่งผมได้ภาวนาต่อพระเจ้าก่อนนอนไว้ว่าผมต้องการรู้ซึ้งถึงวิธีที่จะทำให้ชีวิตที่เรามีอยู่ทุกวันมีค่าขึ้นต่อตนเองและคนรอบข้าง  พอตกดึกผมก็ฝัน2รอบแต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าผมฝันเห็นอะไรบ้างแต่พอจับใจความได้ว่า  1.การที่ชีวิตเราจะมีคุณค่าก็ต้องทำความดีแก่ทุกคนไม่ว่าจะเป็นมิตรหรือศัตรูสิ่งที่ได้คือ    เพื่อน
                                                        2.การที่ชีวิตเราจะมีคุณค่าก็ต้องทำความดีตลอดเวลาสิ่งที่ได้คือ                                  ความรักจากคนรอบข้าง
ผมคิดว่าสิ่งนี้ทำให้ผมดำเนินชีวิตได้อย่างมีคุณค่าเพราะเมื่อผมลองปฏิบัติผมก็เกิดความสุขและยังได้รับความรักจากคนรอบข้างด้วย
Jeab Agape
~@

อังคาร ส.ค. 28, 2007 8:09 pm

ให้อ่าน พระวรสาร นักบุญมัทธิว บทที่ 5-8 แล้วท่านจะเข้าใจ คำสอนของพระเยซูเจ้า อย่างชัดเจน อ่านแล้ว คงมีเรื่องในการภาวนาดีๆมากขึ้น ฮะ :wink:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 28, 2007 8:20 pm

CRISIS เขียน: ครั้งหนึ่งผมได้ภาวนาต่อพระเจ้าก่อนนอนไว้ว่าผมต้องการรู้ซึ้งถึงวิธีที่จะทำให้ชีวิตที่เรามีอยู่ทุกวันมีค่าขึ้นต่อตนเองและคนรอบข้าง  พอตกดึกผมก็ฝัน2รอบแต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าผมฝันเห็นอะไรบ้างแต่พอจับใจความได้ว่า   1.การที่ชีวิตเราจะมีคุณค่าก็ต้องทำความดีแก่ทุกคนไม่ว่าจะเป็นมิตรหรือศัตรูสิ่งที่ได้คือ     เพื่อน
                                                         2.การที่ชีวิตเราจะมีคุณค่าก็ต้องทำความดีตลอดเวลาสิ่งที่ได้คือ                                   ความรักจากคนรอบข้าง
ผมคิดว่าสิ่งนี้ทำให้ผมดำเนินชีวิตได้อย่างมีคุณค่าเพราะเมื่อผมลองปฏิบัติผมก็เกิดความสุขและยังได้รับความรักจากคนรอบข้างด้วย

เห็นด้วยอย่างที่สุดครับ ขอบคุณพระเจ้าที่ทรงตรัสสอนลูกแกะของพระองค์ผ่านพี่น้อง ในพระองค์นั้น เปี่ยมล้นไปด้วยความรักที่แท้จริง และความอบอุ่นอย่างหาเปรียบไม่ได้ อาเมน

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
ตอบกลับโพส