เอามาฝากเช่นเคย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Holysong_holyHill
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 10:04 pm

As you got up this morning, I watched you,
เมื่อเจ้าตื่นนอนในเช้าวันใหม่ เราเฝ้าดูเจ้า
and hoped you would talk to me,
และหวังว่าเจ้าจะคุยกับเรา
even if it was just a few words.
แม้ซักสองสามคำก็ยังดี
But I noticed you were too busy,
แต่เราว่าเจ้ายุ่งเกินกว่า
trying to find the right outfit to wear.
เจ้าพยายามหาเสื้อที่สวยถูกใจ
When you ran around the house getting ready,
เมื่อเจ้าวิ่งไปวิ่งมาเพื่อเตรียมตัว
I knew there would be a few minutes for you
เรารู้ว่ามีสัก 2-3 นาทีสำหรับเจ้าเอง
to stop and say hello, but you didn't.
เพื่อหยุดทักทาย แต่เจ้าก็ไม่
At one point you had a few minutes to spare,
ครู่หนึ่งที่เจ้าว่างอยู่ 2-3 นาที
but you went to the phone and called a friend.
เจ้าก็โทรหาเพื่อน
I watched patiently all day long.
เราทนเฝ้าดูเจ้าตลอดทั้งวัน
Before lunch time you looked around,
ก่อนอาหาร เจ้าเหลียวซ้ายและขวา
and didn't bow to talk to me. That's okay.
เจ้าไม่ได้ก้มหัวลงคุยกับเรา ไม่เป็นไร
There is still more time left.
ยังพอมีเวลาเหลืออยู่บ้าง
When you got home,เมื่อเจ้าถึงบ้าน
you were busy with a lot of things.
เจ้าก็สาละวนกับสิ่งต่างๆ
At dinner you sent up a quick thank you and ate your meal.
เจ้าขอบคุณรวดเร็วซะน่าขันตอนมื้อเย็น
Then you turned on the TV.
แล้วก็เปิดโทรทัศน์
I waited for you as you watched all your favorite shows.
เราคอยเจ้าตลอดรายการโปรด
You were getting really tired.แต่เจ้าก็เหนื่อยซะแล้ว
You went to bed and read a little.
เจ้าเข้านอนและอ่านอะไรนิดหน่อย
It looked like you were thinking of me and then you fell asleep.
เหมือนกับว่าเจ้าคิดถึงเราเหมือนกัน
I love you and I waited for you all day.
เรารักเจ้าและคอยเจ้าตลอดวัน
I wish you had talked to me.
เราปรารถนาให้เจ้าคุยกับเรา
There are so many things I wanted to say to you.มีหลายสิ่งที่เราอยากพูดกับเจ้า
I wanted to help you and to give you directions for your day,
เราอยากช่วยเจ้า และให้คำแนะนำในแต่ละวัน
so it would go better for you.
มันเป็นสิ่งดีต่อเจ้ามากกว่านะ
Well, a new day is beginning.
อืมม...วันใหม่กำลังเริ่มต้นอีกครั้ง
I am waiting to hear from you.
และเรากำลังคอยที่จะได้ยินจากเจ้า
Your friend, เพื่อนรัก
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 6:16 pm

ซึ้งมาก ๆ  ครับ ::008::
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 6:29 pm

พระเจ้าไม่เคยปล่อยมือเรา มีเเต่เราที่ปล่อยมือจากพระองค์ และเราเองที่ป่นกับพระองค์ว่า โอ้พระองค์เหตุไฉนจึงทอดทิ้งข้าพระองค์
ขอสันติสุขจงมีแด่ท่าน
lend

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 8:52 pm

รักและเชื่อในพระองค์  และจะอยู่กับพระองค์ตลอดไป

ป.ล ขอบคุณสำหรับบทความครับ^^ : emo045 :
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 9:00 pm

ยินดีครับ
หากสิ่งใดที่ทรงประสงค์ ขอจงบัญชา
ข้าพระองค์จะทำตาม เมื่อรู้ว่านั้นคือน้ำพระทัย
หากเป็นการรับใช้พระองค์ผู้เป็นเจ้าแล้ว ผมยินดีครับ
อาเมน
holy holy holy

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 9:18 pm

บางวันไม่ได้คุยกับพระองค์เลย  : xemo023 :
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 9:22 pm

พระองค์ก็ยังคอยเราครับ
พระองค์ไม่เคยเปลี่ยนแปลง วันนี้ วานนี้ พร่งนี้ นิรันดร์ พระองค์ไม่เปลี่ยนครับ
วันเวลาเปลี่ยนไป พระองค์ไม่เคยเปลี่ยนแปลง
ยังรักและเมตตาเราอยู่เสมอ ครับ
ขอสันติสุขจงมีเเด่ท่าน
เอเมน
Nativity

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 9:45 pm

เพลงอะไรอะอยากได้ 
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 1:10 am

เดี่ยวจะลองไปหาดูนะครับ
ชื่อเพลงพระองค์ทรงสมควร
ขึ้นต้นว่า
  วันเวลาจะเปลี่ยนไป พระองค์ไม่เปลี่ยนแปลง
ยังรักและเมตตาอยู่เสมอ
  ตัวเราอาจจะหวั่นไหว พระองค์ยังเหมือนเดิม
เป็นพระเจ้าของเราอยู่เรื่อยไป
  พระองค์ทรงสมควร ที่จะรับการสรรเสริญ
พระองค์ทรงสมควรที่จะรับการโมทนา
เพราะพระองค์แสนดี และไม่มีใครจะเหมือน
พระองค์ทรงสมควรที่จะรับการสรรเสริญ
วันที่แดดจะแผดเผา ทรงเป็นร่มเย็น
เป็นความหวังและทางรอดอยู่เสมอ
คืนเเละวันที่เหน็บหนาว ทรงยืนอยู่ข้างเรา
เป็นพระเจ้าของเราอยู่เรื่อยไป
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------- ไม่แน่ใจว่าว่าถูกหมดอะป่าวเดี่ยวจะเอาเนื้อและคอร์ดกีตาร์มาลงให้เอาแบบชัวๆนะครับรอแปบนึง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jira

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 9:15 am

ชอบบทความนี้มากเลยค่ะ จีอ่านทุก ๆ เช้า น้ำตาไหลทุกครั้งเลย พระเจ้าทรงรัก และรอคอยเรา ขอให้เราอย่าละเลยต่อพระองค์ในแต่ละวัน

ขอบคุณพระเจ้าที่ทรงเมตตาให้บทความที่ไพเราะนี้เกิดขึ้นมา

ขอบคุณที่เอามาให้อ่านในบอร์ดนะคะ
Jira

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 9:21 am

อย่าให้ข้าลืมเกธเซเมเน              อย่าให้ข้าลืมความทรมาน
อย่าให้ข้าลืมความรักอ่อนหวาน      โปลดนำข้าถึงกางเขน
                            อาเมน

ขออนุญาตนำบทกลอนนี้ไปไว้ใน Diary นะคะ ขอบคุณค่ะ
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 5:15 pm

ออ พี่จีครับผมมีบทเต็มๆละครับ อ่านทั้งหมอแล้วซึ้งมากครับ เห้นถึงการทรงไถ่และการทรมานของพระองค์บนกางเขนเลยครับ เดี่ยวผมจะเอามาลงเต็มๆนะครับ มันเป็นบทเพลงสรรเสริญนะครับ
เดี่ยวเอามาลงให้นะครับ
อาเมน
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 6:22 pm

โอ้ข้ารักพระเยซู
โอ ข้ารักพระเยซู  พระนามข้าขอเชิดชู

ผู้ได้พลีชีวิตมลาย เพื่อข้าไม่ตายเป็นไท

หากไม่มีองค์พระผูไถ่ ข้าจะอยู่แห่งหนใด

จึงขอมอบชีวิตกายใจ รับใช้พระองค์

ข้าเห็นองค์พระคริสต์เจ้า ถูกเขาโบยตีเหยียดหยาม

พระเศียรสวมด้วยมงกุฏหนาม เจ็บช้ำแต่ไม่คลายรัก

โอ ข้ารักพระเยซู  พระนามข้าขอเชิดชู

ผู้ได้พลีชีวิตมลาย เพื่อข้าไม่ตายเป็นไท

หากไม่มีองค์พระผูไถ่ ข้าจะอยู่แห่งหนใด

จึงขอมอบชีวิตกายใจ รับใช้พระองค์

ข้าเห็นองค์พระคริสต์เจ้า ถูกเขาตรึงที่กางเขน

จากฟ้ามาเป็นเครื่องบูชา ตรัสว่าพระบิดาโปลดยกโทษ

***************************************************************************************
  ในวันนั้นตรงที่ไม้กางเขน เราได้เห็นความรักแสนยิ่งใหญ่

พระคริสต์ทรงยอมหทัย  เดินไปเกเซมาเน

บนเนินภูเขาเขาหยาม    พระนามเขาล้อสวนเส

พระเกิยรติย่ำยีปนเป      เกธเซมาเนพระองค์ทรงทำ

พระกายทรงมอบบอบช้ำ เขาทำเขากรีดอย่างหนำ

เพื่อใครพระทรงลงทำ    ความช้ำทรงไถ่ให้ใคร

วันนั้นจนถึงวันนี้            ท่านมีสิ่งใดแทนใด้

จะคืนพระคุณอย่างไร    กัยค่าไถ่ในความรอดที่เรามี

อาเมน
Jira

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 9:15 am

เพราะจังเลยนะคะ  แล้วก็ความหมายลึกซึ้งมาก ๆ เลย ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ที่เอามาลง  :smiley:
Jira

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 9:17 am

ชื่อเพลง  โอ้ข้ารักพระเยซูหรือเปล่าคะ  :smiley:
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 5:05 pm

อันแรกใช่ครับ
ส่วนท่อนล่างเป็นกลอนที่ผมเขียนขึ้นครับ
ไม่รู้จะใช้ได้รึป่าว
อาเมน
Jira

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 7:33 pm

ไม่ใช่แค่ใช้ได้ค่ะ มันดีเลยค่ะ  :smiley:
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 29, 2007 8:05 pm

ขอบคุณครับ :grin:
Jira

อังคาร ต.ค. 30, 2007 10:43 am

น้อง Holysong_HolyHill ชื่อจริง ๆ ว่าอะไรเหรอคะ พี่อยากให้น้องเอามาลงเยอะ ๆ น่ะค่ะ บทความ กลอน เพลง พี่ชอบอ่านค่ะ อ่านแล้วซาบซึ้งใจ และรักพระเจ้ามาก ๆ ค่ะ ขอบคุณนะคะ  :smiley:
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 30, 2007 4:43 pm

ชื่อ รัฐนันท์ ครับ ชื่อเล่น ดิลย์ครับ
ยินดีครับที่ พี่จี ชอบบทความทีผมเขียนขึ้นหรือ เอามาลงครับ
จะเอามาฝาเรื่อยๆนะครับ
ขอพระเจ้าอวรพรครับ
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 05, 2007 7:31 pm

พระเจ้ารักเราอย่างไร
ข้อมูลจากฝ่าย ประชาสัมพันธ์
วันที่ 10/02/2001

ความรักของพระเจ้าเป็นอย่างไร

- พระเจ้าสำแดงความรักโดยไม่หวังการตอบแทน
( ลูกา 14 :13 -14 , ลูกา 6 :32-36 )
- พระองค์มอบความรักให้แก่เราก่อน
( 1 ยอห์น 4 :10 ,19)
- ความรักของพระเจ้ารักเป็นรายบุคคล ไม่ได้เหมารวม ๆ กันไป แต่ละคนมีความสำคัญต่อพระองค์เท่าเทียมกัน พระเจ้าทรงรัก-และเห็นความสำคัญของเราเสมอ
( ลูกา15 :4 )
- ความรักของพระเจ้ายอมสละด้วยความชื่นชมยินดี ด้วยความสมัครใจ
(ฮิบรู 12: 2 )
- ความรักของพระเจ้า ไม่ทำสิ่งที่ขัดกับพระบัญญัติของพระองค์ (1 ยอห์น5 3 ) ความรักของพระเจ้าไม่ทำผิดศีลธรรม ออกนอกกฎเกณฑ์ หรือผิดกฎหมาย ชายหนุ่มล่วงเกินหญิงสาว
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 05, 2007 7:33 pm

[quote="Holysong_holyHill"]
พระเจ้ารักเราอย่างไร
ข้อมูลจากฝ่าย ประชาสัมพันธ์
วันที่ 10/02/2001

ความรักของพระเจ้าเป็นอย่างไร

- พระเจ้าสำแดงความรักโดยไม่หวังการตอบแทน
( ลูกา 14 :13 -14 , ลูกา 6 :32-36 )
- พระองค์มอบความรักให้แก่เราก่อน
( 1 ยอห์น 4 :10 ,19)
- ความรักของพระเจ้ารักเป็นรายบุคคล ไม่ได้เหมารวม ๆ กันไป แต่ละคนมีความสำคัญต่อพระองค์เท่าเทียมกัน พระเจ้าทรงรัก-และเห็นความสำคัญของเราเสมอ
( ลูกา15 :4 )
- ความรักของพระเจ้ายอมสละด้วยความชื่นชมยินดี ด้วยความสมัครใจ
(ฮิบรู 12: 2 )
- ความรักของพระเจ้า ไม่ทำสิ่งที่ขัดกับพระบัญญัติของพระองค์ (1 ยอห์น5 3 ) ความรักของพระเจ้าไม่ทำผิดศีลธรรม ออกนอกกฎเกณฑ์ หรือผิดกฎหมาย ชายหนุ่มล่วงเกินหญิงสาว
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 08, 2007 10:38 pm

ความรักพระเจ้ากว้างใหญ่
1 ความรักพระเจ้ากว้างใหญ่ สูงลึกไม่อาจหยั่งได้
หากมิเช่นนี้คนบาปทั้งหลาย อาจรับพระคุณอย่างไร
2 ทรงจ่ายราคาสูงส่ง ซื้อข้าคืนสู่พระองค์
ยินดีแบกไม้กางเขนสุดใจ สัตย์ซื่อติดตามเรื่อยไป
3 ขอละทุกสิ่งเป็นนิตย์ เพื่อจะได้รับพระคริสต์
แม้เป็นหรือตาย ไม่คิดห่วงใย ไม่ขออาลัยสิ่งใด
4 ญาติมิตร ชื่อเสียง รักใคร่ ทุกสิ่งล้วนไร้ความหมาย
เพื่อข้า ทรงทนทุกข์ยากมากล้น ข้าขออดทนยากจน
5 ข้ารักองค์พระผู้ไถ่ ขอทรงชื่นชอบเรื่อยไป
ยินดีจากสุขเป็นทุกข์ใจกาย ผลได้กลายเป็นเสียหาย
6 ทรงปลอบจิตใจใฝ่หา โอ พระเยซูของข้า
นอกจากพระองค์ สวรรค์มีใคร โลกน่าอาวรณ์ที่ใด
7 ความทุกข์ ต่อต้าน เดียวดาย บัดนี้ข้าไม่สนใจ
ขอโปรดประทานความรักมากมาย ชโลมวิญญาณ จิต กาย
8 พระองค์ ข้าขอเฝ้าคอย เมตตานำพาบุตรน้อย
ทรงยืนเคียงข้างเพิ่มพูนฤทธา พ้นบาป ความมืด โลกา
9 ซาตาน ฝ่ายโลก เนื้อหนัง ทดลอง หลอกลวง กักขัง
หากไม่ทรงเพิ่มเสริมแรงทดแทน พระนามอาจถูกดูแคลน
10 บัดนี้เวลาใกล้สิ้น ช่วยข้าพ้นจากผงดิน
ข้าร้องสรรเสริญเมื่อทรงกลับมา อาเมน ฮาลีลูยา
(บทเพลงสรรเสริญ 330)
เด็กหูหนวกเจ้า

อังคาร เม.ย. 01, 2008 9:45 pm

::011::
ยินดีนะ

เราเป็นคนหูหนวกคริสเตียนนะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 01, 2008 10:10 pm

เด็กหูหนวกเจ้า เขียน: ::011::
ยินดีนะ

เราเป็นคนหูหนวกคริสเตียนนะ

ยินดีต้อนรับจ๊า
พี่ก็มีญาติเป็นคนหูหนวกน๊า~~~~  ::017::
Isolation

อังคาร เม.ย. 01, 2008 10:17 pm

ขอโทดคับ ถ้าคนหูหนวก พูดห่างกันเเบบไกลๆ จะทำไงอะ -*- 
จันทร์ระวี

พุธ เม.ย. 02, 2008 12:06 pm

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ มีหลานเป็นคนหูหนวกเหมือนกันค่ะ  :smiley:
Jira

พุธ เม.ย. 02, 2008 9:22 pm

ยินดีที่ไห้รู้จักนะคะ  ::017::
ตอบกลับโพส