ถ้าผมอยากบวชพระเป็นบาดหลวงต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 6:47 pm

ถ้าตอบแบบจริง 1. "คุณพี่ยังห่างไกลมาก ที่จะสามารถบวชได้ เพราะอะไรคงทราบเอง"

ตอบแบบ แบบจริง แต่สมมุติสำหรับคุณ

1. กลับใจเป็นคาทอลิก ทั้ง ร่างกาย จิตใจ และจิตวิญญาณ ทั้งหลับและตื่นต้องเป็นคาทอลิก

2.มีวัด  (Church ) ประจำ เพื่อเรียนคำสอน และ ล้างบาป (รับบัพติสมา )

3.ให้คุณพ่อ เจ้าวัด (บาทหลวง ) ส่งตัวเข้าบ้านเณร เล็ก (ไม่ทราบอายุเท่าไหร่แล้ว ) อาจจะข้ามไปเณรกลาง แล้วไปเรียน บ้านเณรใหญ่ อีก 4 ปี พัก 1 ปี เพื่อกลับไปอยู่บ้าน ฝึกงาน
แล้วกลับไปเรียน เทววิทยา (Theology ) อีก 3 ปี แล้วบวช คร้าบ

นี่คือความเข้าใจของเจี๊ยบที่เป็นโปรฯ เข้าใจ คร้าบ : emo036 :
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 7:05 pm

Oasis_Thai_DeSeRT เขียน: .
ถ้าตอนนี้ผมอยากบวชเป็นบาดหลวง เป็นแบบคุณพ่อ นักบุญผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ
คิดถึงตอนเป็นสมัยเด็กๆ จัง
.

ตอบแบบจากใจจริงๆ

คุณยังห่างไกลจากความเป็นคาทอลิกมาก แบบที่น้องเจี๊ยบบอก

1.นอกจากกลับใจเป็นคาทอลิกแล้ว เป็นพระสงฆ์ต้องนบนอบ สุภาพ ถ่อมตน เปิดใจ ไม่ดื้อกระด้าง ฯลฯ

2.ต้องลบภาพมอรมอนทั้งหมด ซึ่งคิดว่า ไม่มีทางเป็นไปได้แน่นอน

3.พิมพ์คำว่า บาทหลวง ให้ถูกต้องก่อน บาดหลวงนั้นเขียนผิดตามแบบฉบับพันทึป

4.การเข้าบ้านเณรนั้นต้องดูความพร้อมหลายๆ ด้าน เป็นคาทอลิกที่ดีหรือไม่ ครอบครัวเป็นอย่างไร สนใจจิตตารมณ์คณะไหน เพราะแต่ละคณะไม่เหมือนกัน และต้องมีจดหมายรองรับจากคุณพ่อเจ้าวัด อายุเท่าไหร่ก็ตามคงต้องผ่านบ้านเณรเล็ก เพื่อฝึกกฏระเบียบต่างๆ ของบ้านเณร และการใช้วิถีของเณร

5.โดยส่วนตัว ไม่ได้ตัดสินผู้อื่น แต่ไม่อยากเชื่อว่า อยากเป็นบาทหลวงจริงๆ เพราะกลิ่นไอมอรมอนมากมายเหลือเกิน ::018::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 8:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 8:53 pm

ถ้าอยากบวชพระ(กริยา)ก็ไปวัด ถ้าอายุได้แล้วก็บวชเลย ถ้าอายุยังไม่ได้ก็บวชเณรไปพลางๆจนอายุถึงแล้วค่อยบวชพระ(ตัวเองบวช) สึกแล้วคุณจะได้ตำแหน่งทิดติดออกมาด้วย
ถ้าอยากบวชพระ(พระเป็นกรรม) มีสองกรณีคือ หนึ่ง ไปร่วมงานบวชญาติสนิทมิตรสหาย มีสองแบบให้เลือก คือหนึ่งบวชหน้าไฟเวลามีใครตาย หรือบวชช่วงเข้าพรรษา
ถ้าอยากบวชพระ(พระเป็นกรรมอีกเหมือนกัน) มีกรณีเดียวคือคุณบวชเป็นพระเองก่อน แล้วทำยังไงก็ได้ให้ได้เปนพระอุปชา เสร็จแล้วคุณค่อยไปบวชนาคให้เป็นพระอีกที
ถ้าอยากบวชพระเป็นบาทหลวง(บาทหลวงเป็นกรรม) อันนี้ก็ให้หลวงพี่หลวงน้าหลวงอาหลวงปู่หลวงตานั้นๆสึกจากสมณเพศเสียก่อนแล้วค่อยเข้ามาว่ากัน

ถ้าอยากเป็นบาดหลวง(เขียนแบบนี้โบราณเต็มที) อันนี้ก็เริ่มต้นอย่างที่เขาบอกไปข้างต้น

อยากบวชพระหรืออยากเป็นบาทหลวง หรือว่าอยากบวชพระให้เป็นบาทหลวงก็คิดให้แน่ก่อนว่าจะบวชพระดีหรือเป็นบาทหลวงดี หรือยังไงดี เพราะคาทอลิกเรามักพูดกันว่าบวชเฉยๆ ไม่ได้บอกว่าบวชพระ หรือไม่อีกทีเราก็พูดว่าบวชพระสงฆ์ บวชคุณพ่อ เข้าคณะ อะไรทำนองนี้ นะๆ ทบทวนหรือศึกษาก่อนนะ

อย่าลืมว่าบวชง่ายนิ๊ดสสสส์เดียว

แอ่นดู บึก
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 11:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Marie Antoinette

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 8:58 pm

อันตน เขียน: ถ้าอยากบวชพระ(กริยา)ก็ไปวัด ถ้าอายุได้แล้วก็บวชเลย ถ้าอายุยังไม่ได้ก็บวชเณรไปพลางๆจนอายุถึงแล้วค่อยบวชพระ(ตัวเองบวช) สึกแล้วคุณจะได้ตำแหน่งทิดติดออกมาด้วย
ถ้าอยากบวชพระ(พระเป็นกรรม) มีสองกรณีคือ หนึ่ง ไปร่วมงานบวชญาติสนิทมิตรสหาย มีสองแบบให้เลือก คือหนึ่งบวชหน้าไฟเวลามีใครตาย หรือบวชช่วงเข้าพรรษา
ถ้าอยากบวชพระ(พระเป็นกรรมอีกเหมือนกัน) มีกรณีเดียวคือคุณบวชเป็นพระเองก่อน แล้วทำยังไงก็ได้ให้ได้เปนพระอุปชา เสร็จแล้วคุณค่อยไปบวชนาคให้เป็นพระอีกที

เป็นบาดหลวง(เขียนแบบนี้โบราณเต็มที) อันนี้ก็เริ่มต้นอย่างที่เขาบอกไปข้างต้น
อยากบวชพระเป็นบาทหลวง ก็คิดให้แน่ก่อนว่าจะบวชพระดีหรือเป็นบาทหลวงดี เพราะเรามักพูดกันว่าบวชเฉยๆ ไม่ได้บอกว่าบวชพระ หรือไม่อีกทีก็พูดว่าบวชพระสงฆ์ นะๆทบทวนก่อนนะ

อย่าลืมว่าบวชง่ายนิ๊ดสสสส์เดียว

แอ่นดู บึก
โอ ละเอียดมั่กๆ ขอบคุณ มิสเตอร์แอ่นดู บึก มากๆ ที่ให้เกียรติมาตอบคำถามนะค้า ::011::
เฮ้อออออ พี่เรา  ::010:: ::010::
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 8:59 pm

บอร์ดเรามีผู้แจ่มแจ้งทางภาษาหลายคนนะ หวังว่า เมลิสคงเก็ตแบบไม่งงนะจ๊ะ  ::004::
Rakkypoko!

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 9:07 pm

ดื่มวีต้าแล้วไป....ซะ
อันตน
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 9:16 pm

อ่อ ลืมไปอย่างนึง อยากเป็นนักบุญด้วยชะปะ อันนี้ยากขึ้นอีกนิดคือต้องบวชเป็นบาทหลวงหรือภารดาให้ได้ก่อน เสร็จแล้วก็ทำตัวดีๆ เสร็จแล้วก็สิ้นชีวิตเสียให้เรียบร้อย เสร็จแล้วก็รอให้ชาวบ้านเขาพิจารณาความดีความชอบมหัศจรรย์ แล้วก็รอให้เขาส่งเรื่องให้วาติกันตรวจสอบและประกาศตามลำดับขั้นตอนต่อไป  ออ เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าเขาจะประกาศให้ชาวบ้านธรรมดาแต่ประพฤติดีมีความร้อนรนในความเชื่อเป็นนักบุญได้แล้วนะ ถ้าอย่างนั้นไม่ต้องบวชก็ได้ แต่มีข้อแม้อย่างเดียวคือต้องเป็นคาทอลิกดี (ไม่ต้องตีความคำว่าดีนะ เดี๋ยวยาวไปเปล่า อันนี้เอาแค่ขำๆพอ)

ออ ขอยืมคำตอบข้างบนอีกนิด

ดื่มวีต้าแล้วไป...ซะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 9:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Rakkypoko!

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 9:23 pm

อันตน เขียน: อ่อ ลืมไปอย่างนึง อยากเป็นนักบุญด้วยชะปะ อันนี้ยากขึ้นอีกนิดคือต้องบวชเป็นบาทหลวงหรือภารดาให้ได้ก่อน เสร็จแล้วก็ทำตัวดีๆ เสร็จแล้วก็ไปตายซะ เสร็จแล้วก็รอให้ชาวบ้านเขาพิจารณาความดีความชอบมหัศจรรย์ แล้วก็รอให้เขาส่งเรื่องให้วาติกันตรวจสอบและประกาศตามลำดับขั้นตอนต่อไป  ออ เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าเขาจะประกาศให้ชาวบ้านธรรมดาแต่ประพฤติดีมีความร้อนรนในความเชื่อเป็นนักบุญได้แล้วนะ ถ้าอย่างนั้นไม่ต้องบวชก็ได้ แต่มีข้อแม้อย่างเดียวคือต้องเป็นคาทอลิกดี (ไม่ต้องตีความคำว่าดีนะ เดี๋ยวยาวไปเปล่า อันนี้เอาแค่ขำๆพอ)

ยืมได้เลยจ้าพี่อันตน ไม่สงวนลิขสิทธิ์  หรือว่าอยากบวชเพราะอยากเป็นนักบุญ คงเห็นว่าเท่ห์ดี แต่คงไม่รู้ความหมายที่แท้จริง

ดื่มวีต้าแล้วไป...ซะ (เดาไม่ยาก แต่ถ้าเดาไม่ถูก ก็ไปไถนาได้แล้ว แรงไปปะเนี่ย)
อันตน
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 9:26 pm

Rakkypoko! เขียน:
อันตน เขียน: อ่อ ลืมไปอย่างนึง อยากเป็นนักบุญด้วยชะปะ อันนี้ยากขึ้นอีกนิดคือต้องบวชเป็นบาทหลวงหรือภารดาให้ได้ก่อน เสร็จแล้วก็ทำตัวดีๆ เสร็จแล้วก็ไปตายซะ เสร็จแล้วก็รอให้ชาวบ้านเขาพิจารณาความดีความชอบมหัศจรรย์ แล้วก็รอให้เขาส่งเรื่องให้วาติกันตรวจสอบและประกาศตามลำดับขั้นตอนต่อไป  ออ เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าเขาจะประกาศให้ชาวบ้านธรรมดาแต่ประพฤติดีมีความร้อนรนในความเชื่อเป็นนักบุญได้แล้วนะ ถ้าอย่างนั้นไม่ต้องบวชก็ได้ แต่มีข้อแม้อย่างเดียวคือต้องเป็นคาทอลิกดี (ไม่ต้องตีความคำว่าดีนะ เดี๋ยวยาวไปเปล่า อันนี้เอาแค่ขำๆพอ)

ยืมได้เลยจ้าพี่อันตน ไม่สงวนลิขสิทธิ์   หรือว่าอยากบวชเพราะอยากเป็นนักบุญ คงเห็นว่าเท่ห์ดี แต่คงไม่รู้ความหมายที่แท้จริง

ดื่มวีต้าแล้วไป...ซะ (เดาไม่ยาก แต่ถ้าเดาไม่ถูก ก็ไปไถนาได้แล้ว แรงไปปะเนี่ย)
ใช่ดื่มวีต้าแล้วไปเลี้ยงกวางซะหรือเปล่าง่า คือพี่คิดไม่ออกจริงๆ ขอโทษด้วย ::018::
Alphonse

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 9:43 pm

กระทู้เลี้ยง...กวาง

::004::
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 9:57 pm

อันตน เขียน: อ่อ ลืมไปอย่างนึง อยากเป็นนักบุญด้วยชะปะ อันนี้ยากขึ้นอีกนิดคือต้องบวชเป็นบาทหลวงหรือภารดาให้ได้ก่อน เสร็จแล้วก็ทำตัวดีๆ เสร็จแล้วก็สิ้นชีวิตเสียให้เรียบร้อย เสร็จแล้วก็รอให้ชาวบ้านเขาพิจารณาความดีความชอบมหัศจรรย์ แล้วก็รอให้เขาส่งเรื่องให้วาติกันตรวจสอบและประกาศตามลำดับขั้นตอนต่อไป  ออ เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าเขาจะประกาศให้ชาวบ้านธรรมดาแต่ประพฤติดีมีความร้อนรนในความเชื่อเป็นนักบุญได้แล้วนะ ถ้าอย่างนั้นไม่ต้องบวชก็ได้ แต่มีข้อแม้อย่างเดียวคือต้องเป็นคาทอลิกดี (ไม่ต้องตีความคำว่าดีนะ เดี๋ยวยาวไปเปล่า อันนี้เอาแค่ขำๆพอ)
สิ้นชีวิตต้องทำอัศจรรย์ด้วยนะครับ : emo036 : อีกวิธีหนึ่งน่าจะง่ายในการเป็นนักบุญ คือเป็นฆราวาสนี่แหละ ให้ไปอยู่วัดแถวๆ สามจังหวัดภาคใต้ แล้วไปงัดข้อ กับพวกโจร 500
ประกาศ แพร่ธรรม ให้พวกนั้นกลับใจใหม่ รับรอง ได้ลูกปืน ลูกระเบิด หรือถูกตัดคอ .......นี่คือมรณสักขี ที่แท้จริง หลังจากนั้น ก็ต้องทำอัศจรรย์ คุ้มครอง คนที่ถูกคุกคามจาก
โจรภาคใต้ จากกลุ่มแยกดินแดน กลุ่ม อาวกออีดะ ฯลฯ จะได้เป็น บุญราศี มรณสักขี แล้วคุ้มครองต่อไป คงจะได้แต่งตั้ง เป็นนักบุญ และสังฆมณฑลสุราษฏร์ คงเลือกเป็นนักบุญ
อุปถัมภ์ สังฆมณฑล แน่นอน คร้าบ

ปล.ดื่มสก็อต จะได้หล่อ สาวๆแย่งทึ้ง คร้าบ
อันตน
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 10:03 pm

ปล.ดื่มสก็อต จะได้หล่อ สาวๆแย่งทึ้ง คร้าบ
เจี๊ยบเขียน "ทึ้ง" แต่พี่อ่านเป็น "ทิ้ง" โถๆ ไม่ได้ตั้งใจนะ พอดีมันอ่านเพี้ยนไปนิดเดียว
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 10:07 pm

อันตน เขียน:
เจี๊ยบเขียน "ทึ้ง" แต่พี่อ่านเป็น "ทิ้ง" โถๆ ไม่ได้ตั้งใจนะ พอดีมันอ่านเพี้ยนไปนิดเดียว
ท+อึ+ง+(ไม้โท )= ทึ้ง =อาการแย่งกันราวกับ อีแร้งแย่งหมาเน่า  อธิบายแบบนี้พอเข้าใจไหมคร้าบพ่อลูกสอง เมียหนึ่ง กิ๊ก สาม กุ๊ก 2 : xemo033 : :grin: :cheesy:
Alphonse

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 11:10 pm

เอามาฝาก...

ข้าแต่พระเจ้าโปรดประทานพระพรแก่ข้าพระองค์
หากข้าพเจ้าอธิษฐานภาวนาปฏิบัติตามบทบัญญัติ
เพราะข้าพเจ้าปรารถนาแผ่นดินสวรรค์
โปรดละข้าพเจ้าจากสวรรค์นั้น
หากข้าพเจ้าอธิษฐานภาวนาปฏิบัติตามบทบัญญัติ
เพราะข้าพเจ้าเกรงกลัวไฟนรก
โปรดทิ้งข้าพเจ้าไว้ในบึงไฟนั้น
แต่หากข้าพเจ้าอธิษฐานภาวนา ปฏิบัติตามบทบัญญัติ
เพราะข้าพเจ้ารักพระองค์ ปรารถนาจะพบพระองค์
โปรดรับข้าพเจ้าไปแทบบาทพระองค์เทอญ
ทั้งนี้สุดแล้วแต่น้ำพระทัยของพระองค์ พระเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย

บทภาวนาของสุภาพสตรีมุสลิมในประเทศอิหร่านท่านหนึ่ง
Dis volentibus

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 11:44 pm

จริงๆเเล้ว เป็นนักบุญไม่จำเป็นต้องบวชนะเจ้าคะ อยู่ที่การกระทำมากกว่า
ป.ล. ยังมีนักบุญที่พระศาสนจักรไม่ได้เเต่งตั้งอีก เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...............
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 15, 2007 12:18 am

Jeab Agape เขียน:
อันตน เขียน: อ่อ ลืมไปอย่างนึง อยากเป็นนักบุญด้วยชะปะ อันนี้ยากขึ้นอีกนิดคือต้องบวชเป็นบาทหลวงหรือภารดาให้ได้ก่อน เสร็จแล้วก็ทำตัวดีๆ เสร็จแล้วก็สิ้นชีวิตเสียให้เรียบร้อย เสร็จแล้วก็รอให้ชาวบ้านเขาพิจารณาความดีความชอบมหัศจรรย์ แล้วก็รอให้เขาส่งเรื่องให้วาติกันตรวจสอบและประกาศตามลำดับขั้นตอนต่อไป  ออ เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าเขาจะประกาศให้ชาวบ้านธรรมดาแต่ประพฤติดีมีความร้อนรนในความเชื่อเป็นนักบุญได้แล้วนะ ถ้าอย่างนั้นไม่ต้องบวชก็ได้ แต่มีข้อแม้อย่างเดียวคือต้องเป็นคาทอลิกดี (ไม่ต้องตีความคำว่าดีนะ เดี๋ยวยาวไปเปล่า อันนี้เอาแค่ขำๆพอ)
สิ้นชีวิตต้องทำอัศจรรย์ด้วยนะครับ : emo036 : อีกวิธีหนึ่งน่าจะง่ายในการเป็นนักบุญ คือเป็นฆราวาสนี่แหละ ให้ไปอยู่วัดแถวๆ สามจังหวัดภาคใต้ แล้วไปงัดข้อ กับพวกโจร 500
ประกาศ แพร่ธรรม ให้พวกนั้นกลับใจใหม่ รับรอง ได้ลูกปืน ลูกระเบิด หรือถูกตัดคอ .......นี่คือมรณสักขี ที่แท้จริง หลังจากนั้น ก็ต้องทำอัศจรรย์ คุ้มครอง คนที่ถูกคุกคามจาก
โจรภาคใต้ จากกลุ่มแยกดินแดน กลุ่ม อาวกออีดะ ฯลฯ จะได้เป็น บุญราศี มรณสักขี แล้วคุ้มครองต่อไป คงจะได้แต่งตั้ง เป็นนักบุญ และสังฆมณฑลสุราษฏร์ คงเลือกเป็นนักบุญ
อุปถัมภ์ สังฆมณฑล แน่นอน คร้าบ

สรุปก็คือ หากอยากเป็นมรณะสักขี  หรือบุญราศี เพื่อก้าวสู่ความเป็นนักบุญในประเทศไทย ในยุคปัจจุบัน ต้องไปเป็นสัตบุรุษในวัดคาทอลิกในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ใช่ไหมครับ หรือไม่ก็ต้องเป็นทหารที่สู้กันแหลกกับโจรใต้ สู้จนตัวตาย เพื่อปกป้องพี่น้องคริสตังในวัดคาทอลิกสามจังหวัดภาคใต้(นักบุญสไตล์โจน อ็อฟ อาท)ใช่ไหมครับ จึงจะได้เป็นนักบุญ คิดไปคิดมา คริสตังในสามจังหวัดนี้เก่งมากๆนะครับ อยู่ในพื้นที่ล่อแหลม แต่ก็ยังอยู่กันได้ ต้องขอบคุณพระจริงๆ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 15, 2007 1:22 am

เอาประวัตินักบุญไปอ่าน  จะได้รู้แนวทาง
~@

เสาร์ ธ.ค. 15, 2007 10:27 am

Jeab Agape เขียน:
ท+อึ+ง+(ไม้โท )= ทึ้ง =อาการแย่งกันราวกับ อีแร้งแย่งหมาเน่า  อธิบายแบบนี้พอเข้าใจไหมคร้าบพ่อลูกสอง เมียหนึ่ง กิ๊ก สาม กุ๊ก 2 : xemo033 : :grin: :cheesy:

::010:: แจ่มซะขนาดนี้ ไม่เข้าใจต้องไปโซยโอเมก้า 3 แล้ว ::018::
Marie Antoinette

เสาร์ ธ.ค. 15, 2007 11:14 am

อยากบวชเป็นพระสงฆ์ บาทหลวงน่ะเหรอ
บวชน่ะได้ แต่ปฏิบัติได้หรือเปล่า
เวลาถูกผจญน่ะ อยู่ได้มั้ย ถามตัวเองดู ทางไปหาพระเจ้า ใช่ว่าบวชแล้ว จะไปหาได้ง่ายขึ้น เหมือนปูด้วยพรมแดง โรยด้วยกลีบกุหลาบ

ทางไปหาพระเจ้านั้น ลำบากมากกกกก เราต้องพร้อมที่จะร่วมมหาทรมานกับพระองค์ด้วย  อยากรู้ว่าลำบากยังไง ทำเหมือนที่พี่ LL บอก ไปหาประวัตินักบุญมาอ่านซะ
mapisit
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 15, 2007 6:33 pm

เอาจริงๆจังๆ นะครับ

ขั้นตอนการจะบวชนะครับ เอาแบบคณธสงฆ์พื้นเมืองนะ
1. เข้าบ้านเณรเล็ก  ซึ่งปกติจะรับคนที่เรียนชั้นมัธยม 1 - 6
2. ผมไม่แน่ใจนะ ว่าจะต้องเข้าบ้านเณรกลาง หรือทุกคณะหรือเปล่า แต่เข้าบ้านเณรกลาง ครับ
3. มาเข้าบ้านเณรใหญ่ ที่วิทยาลัยแสงธรรมครับ เป็นบราเดอร์
4. จากนั้นก็รอโปรดเป็นสังฆานุกร
5. บวชครับ

แต่จะให้แน่ ต้องถามตัวเองก่อนว่าจะบวช จริงๆหรือเปล่า
พร้อมที่จะเสียสละ ตัวเอง เพื่อคนอื่นไหม
หากมีความตั้งใจแน่วแน่ เป็นศาสนิกชนที่ดี รักษาพรหมจรรย์  ก็ติดต่อบ้านเณรเลยครับ
Batholomew
~@

จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 12:50 am

เจ้าของกระทู้ได้คำตอบหรือยังครับ ::001::
Edwardius

จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 2:43 am

อ่านความเห็นพี่อันตนแล้ว...อยากตบตี
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 9:08 am

เหอๆ ตอบแบบขำๆ นะ

ต้องมาเทศน์ 2 ธรรมาส กับผมก่อน คิคิ
Batholomew
~@

จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 4:51 pm

Oasis_Thai_DeSeRT เขียน:
1. ถ้าอยากบวชพระ(กริยา)ก็ไปวัด ถ้าอายุได้แล้วก็บวชเลย ถ้าอายุยังไม่ได้ก็บวชเณรไปพลางๆจนอายุถึงแล้วค่อยบวชพระ(ตัวเองบวช) สึกแล้วคุณจะได้ตำแหน่งทิดติดออกมาด้วย
2. ถ้าอยากบวชพระ(พระเป็นกรรม) มีสองกรณีคือ หนึ่ง ไปร่วมงานบวชญาติสนิทมิตรสหาย มีสองแบบให้เลือก คือหนึ่งบวชหน้าไฟเวลามีใครตาย หรือบวชช่วงเข้าพรรษา

แอ่นดู บึก

ขอถามคุณ อับตน ดูท่าทางจะคุยสนุกดี และเป็นกันเอง และผมขอข้อมูล ความรู้ ซึ่งดูเหมือนอยากจะสนทนาและน่าพูดคุยครับ ผมชอบคุณครับ
1. เวลาบวชตามคาธอลิก สึกออกมาแล้วได้ตำแหน่งทิดออกมาด้วย อันนี้เป็นทุกๆ ที่ไหมครับ หมายถึงแนวทางเดียวกันของคาทอลิก
2. ไปร่วมงานบวชญาติสนิทมิตรสหาย มีสองแบบให้เลือก คือหนึ่งบวชหน้าไฟเวลามีใครตาย หรือบวชช่วงเข้าพรรษา อันนี้ มีเฉพาะในประเทศไทยไหมครับ หรือเป็นหลักทั่วไปของคาทอลิก

ปล. เหมือนผมกำลังคุยกันกับคนพุทธเลยอะ

อ่านแค่นี้ คงถามแค่นี้ก่อนนะครับ แล้วจะทยอยอ่านของท่านอื่นๆ ถ้าสงสัยก็จะถาม พอจะถามก็เกรงใจ ลองคิดๆ ว่าผมเป็นผู้สนใจดูครับ ลองๆ คิดว่าผมคือน้องชายคุณดูครับ
ที่กำลังอยากรู้ อยากถาม แต่ถ้ารำคาญ ก็บอกตรงๆ ได้ครับ ผมจะหยุดถามหยุดสงสัยทันที

.

ถามเพราะว่าไม่รู้จริง ๆ หรือว่ามีจุดประสงค์อื่นครับ

ขอพระเจ้าทรงอวยพร ประทานปรีชาญาณนะครับ ถ้ายังไม่เข้าใจ
anakin

จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 9:16 pm

ใครเป็น Moderator  บอร์ดนี้ เหรอ ครับ ป๋ม อยากคุยด้วย จริง ๆ  ::011::
อันตน
~@

จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 9:38 pm

1. เวลาบวชตามคาธอลิก สึกออกมาแล้วได้ตำแหน่งทิดออกมาด้วย อันนี้เป็นทุกๆ ที่ไหมครับ หมายถึงแนวทางเดียวกันของคาทอลิก
เวลาบวชตามคาธอลิก สึกแล้วไม่ได้ตำแหน่งทิดครับ คาธอลิกไม่มีสึกน่อ มีแต่หยุดการปฏิบัติหน้าที่ ศีลศักดิ์สิทธิ์ของคาทอลิกให้แล้วให้เลยติดตัวไปจนตาย แม้ว่าเจ้าตัวจะเปลี่ยนใจภายหลัง เช่นล้างบาปแล้วไม่มาวัด เขาก็ได้ชื่อว่าล้างบาปแล้วนั่นแหละ เพราะฉะนั้นไม่มีทิดในคาทอลิกครับ และค่อนข้างจะใช้เวลามากในการทดสอบกระแสเรียกการเป็นนักบวช
2. ไปร่วมงานบวชญาติสนิทมิตรสหาย มีสองแบบให้เลือก คือหนึ่งบวชหน้าไฟเวลามีใครตาย หรือบวชช่วงเข้าพรรษา อันนี้ มีเฉพาะในประเทศไทยไหมครับ หรือเป็นหลักทั่วไปของคาทอลิก
คาทอลิกปกติไม่ได้เผาน่อ เพราะฉะนั้นบวชหน้าไฟไม่มีใครทำ แล้วก็คาทอลิกไม่มีเข้าพรรษาน่อ แม้ว่าไทยพม่า ลาว เขมร มาเลย์ มีเข้าพรรษา ส่วนจีนทิเบตและอื่นๆจะเข้าหรือไม่เข้านั้นไม่ทราบ แต่คาทอลิกไทย พม่า ลาว เขมร มาเลย์ หรืออื่นๆก้ไม่เข้าพรรษาครับ
ปล. เหมือนผมกำลังคุยกันกับคนพุทธเลยอะ
ก็พอดี คุณถามเรื่องบวชพระมาน่อ ก็เลยตอบแบบทางพุทธให้ เพราะอย่างที่แจงไปแล้วปกติคาทอลิกเราไม่พูดว่าบวชพระ เราพูดว่าบวชพ่อ เข้าคณะ บวชพระสงฆ์ (มีคำว่าสงฆ์ห้อยท้ายด้วย) ไม่นิยมพูดคำว่าบวชพระเฉยๆ

อีกอย่างบวชพระเป็นบาทหลวงอันนี้มันบวชข้ามศาสนาเลย เลยจนปัญญาจะตอบตามขั้นตอน เลยต้องแจงเป็นข้อๆไปแบบนั้น หวังว่าคงเข้าใจน่อ ::011::

อย่าลืมว่า ภาษาไทยง่ายติ๊ดส์เดียวววว (ที่เหลือยากหมดเลย๗

แอ่นดู บึก
อันตน
~@

จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 10:50 pm

Edwardius เขียน: อ่านความเห็นพี่อันตนแล้ว...อยากตบตี
มาเล้ยย ตัวตัวหลังตึกเฟ้ย ครูมาใครวิ่งก่อนคนนั้นแพ้ เอาป่าว
Batholomew
~@

อังคาร ธ.ค. 18, 2007 12:07 am

Edwardius เขียน: อ่านความเห็นพี่อันตนแล้ว...อยากตบตี
มาเล้ยย ตัวตัวหลังตึกเฟ้ย ครูมาใครวิ่งก่อนคนนั้นแพ้ เอาป่าว
โห เจ้าคณะ จะนักเลงขนาดนั้น ::011::
Zaliaus

อังคาร ธ.ค. 18, 2007 2:55 pm

ฝั่งอยู่ไหน...?
Rakkypoko!

อังคาร ธ.ค. 18, 2007 7:58 pm

ใครมุมแดง ใครมุมน้ำเงิน ::011::
ตอบกลับโพส