ช่วยแนะนำทีค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jira

เสาร์ ม.ค. 12, 2008 7:45 pm

เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ คะ ตอนนี้จีกำลังเผชิญปัญหากับการที่คนดูหมิ่นความรักของจีที่มีต่อพระเจ้าค่ะ จีช่วยงานอาจารย์คนหนึ่ง เค้าสอนที่โรงเรียนประจำอำเภอ จีช่วยเค้าทำงานเพื่อเลื่อนขั้น เค้ามีร้าน แล้วทีนี้ ลูกจ้างร้านเค้าลาออกไปคนนึง เค้าเลยขอให้จีช่วยเค้าไปก่อนได้มั้ย จนกว่าจะหาพนักงานได้ จีก็เลยรับปาก เพราะจีสงสารน้องอีกคนเค้าจะต้องทำคนเดียว แล้วงานมันวุ่นวายด้วย แต่จีบอกเค้าแล้วว่าจีไม่สะดวกที่จะเฝ้าร้านให้เค้าตลอดนะ เพราะจีต้องสวด จีรักการสวดมากค่ะ ตอนเช้าจีขอสวดประมาณ 1 ชั่วโมง แล้วก็ตอนบ่าย 3 อีกประมาณไม่เกิน 20 นาที ทุกวันจะเป็นแบบนี้ แล้วทีนี้เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว อาจารย์คนนี้เค้าต้องการเลี้ยงปีใหม่ เค้าก็ให้จีพาแม่ของจีไปด้วย จีก็พาไป แต่จีเสียใจมากเลย แม่บอกจีว่า ตลอดเวลาที่แม่นั่งอยู่กับอาจารย์คนนั้น เค้าบอกแม่จีว่า จีสวดมนต์มากเกินไป เหมือนบ้า และงมงาย ร่างกายทรุดโทรม และอาจารย์คนนี้ยังบอกแม่จีอีกว่า จีไม่สนใจลูกค้าเค้าเลยเอาแต่สวด  เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ คะ ไม่มีลูกค้าคนไหนที่รู้ว่าจีสวดหรอกค่ะ เพราะปกติแล้ว น้องอีกคนเป็นคนดูแลร้านเวลาจีสวด แต่แกพูดแบบนี้ ทำให้จีรู้สึกโกรธ เมื่อตอนแรก ครั้งแรกที่แม่บอก จีอึดอัดจนพูดไม่ออกเลยค่ะ จีไม่สบายใจ และกังวล ทำให้จีมีความรู้สึก ไม่อยากฟัง หรือพูดอะไรมากนักกับอาจารย์คนนี้ไปเลย อ้อ จีลืมบอกไปว่า อาจารย์คนนี้ แกชอบอะไรที่แบบว่าเข้าวัด บวชชี แล้วพวกนั่งทางใน ชอบบูชาทางพระ ทางไสยศาสตร์ ทั้งหลาย จีบอกตามตรงว่า จีไม่เห็นด้วยกับพฤติกรรมหลาย ๆ อย่าง อย่างเช่น แกคิดเงินลูกค้าสมาคมผู้สูงอายุ  3000  บาท ทั้ง ๆ ที่ความเป็นจริงแล้ว แกลงทุนไปแค่ 800-900 บาทเอง แต่เรื่องเหล่านั้น จีไม่ควรวิจารณ์หรือไปตัดสินเค้า แต่ที่ทำให้จีเป็นทุกข์ก็เพราะว่า เค้าบอกว่าจีบ้าในการสวดเกินไป จีอึดอัด และเสียใจกับคำพูดของแกมาก บางครั้งแกทำอะไรไม่ถูก แกก็จะโยนให้ลูกจ้างในร้านตลอดเลย

เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ คะ จีจะทำยังไงดี จีพยายามให้อภัย พยายามที่สุด แต่จีก็ภูมิใจที่พระเจ้าประทานพระพรนี้ให้แก่จี  จียินดี และเต็มใจที่จะรับการดูหมิ่นแบบนี้ เพื่อพระเกียรติสิริของพระเจ้าค่ะ แต่พอนึกถึงสิ่งที่อาจารย์คนนี้ดูหมิ่นเอาไว้ มันน้ำตาไหลเลย เมื่อคืนจีจะสวดตอนตี 3 พอจีลุกนั่ง จีเวียนหัวมาก ๆ เลยค่ะ ก็เลยนอนสวด เพราะไม่สามารถนั่งสวดได้เลย มันหมุนไปหมดเลย จีพยายามสวดจนจบ อยากตั้งใจสวดมากกว่านี้  จีกลัวว่าถ้าจีเล่าให้น้องฟัง ก็กลัวบาป ทุก ๆ คนช่วยแนะนำจีหน่อยได้มั้ยคะ ได้โปรดเถอะนะคะ จีกลัวบาปจังเลย วันนี้จีก็ตอบเค้าแบบ ถามคำ ตอบคำ จีไม่อยากแม้แต่จะมองหน้าแกค่ะ จีรู้ว่ามันบาป จีจึงพยายามต่อสู้ ไม่ยอมแพ้ต่อบาป ตอนนี้จีทุกข์ใจเหลือเกินค่ะ ช่วยแนะนำจีด้วยนะคะ ว่าจีต้องทำยังไงกับอาจารย์คนนี้ดี

ขอพระเจ้าอวยพรทุก ๆ คน นะคะ อาเมน
sGunKk

อาทิตย์ ม.ค. 13, 2008 4:30 am

ส่วนตัวผม จะขอน้ำตา ความเศร้าของแม่ ความอ่อนโยนเมตตาเพียงเล็กน้อย ทำให้เข้าใจ แล้วจึงเห็นพระเยซูในมนุษย์ทุกคน
แล้วเราจะอยากช่วยเค้าแม้เป็นเพียง หิ่งห้อย ตัวเล็กๆในคืนเดือนมืด, อย่างน้อยๆ น่าจะมีซักเสี้ยววินาที ที่เค้าเอะใจ
            ^ ^ คำพูดของคนที่ยังไม่ได้ล้างบาปอย่างผม เพราะรู้ดีว่ายังไม่พร้อม
  ในความเป็นเรา ท่านจะทรงเพิ่มเติมให้ น้ำพระทัยอันงดงามนั้น
                                                                                                    คุณและผมรู้ดี
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 14, 2008 12:15 am

เป็นกำลังใจให้นะครับ

ยังไงก็แล้วแต่ครับ น้อมรับน้ำพระทัยของพระองค์ แล้วก็สวดให้เค้านะครับ
:+:Regina Pacis:+:
.
.

จันทร์ ม.ค. 14, 2008 3:18 am

เช่นเดียวกับการที่พระเยซูเจ้าถูกเบียดเบียนค่ะ
พระองค์ก็ทนและให้อภัยพวกเขาด้วยความรัก
....
การกระทำของเราคือการสวดภาวนาเป็นกิจการดีก็จงทำต่อไป
และสวดภาวนาเพื่อผู้ที่เบียดเบียนเราเช่นกัน
อย่าหวั่นไหวต่อการถูกผจญค่ะ...เพราะ

"ถ้าเรารักแต่ผู้ที่รักเราแล้วการเป็นลูกของพระเจ้าจะมีประโยชน์อันใด"

จะสวดภาวนาเผื่อและเป็นกำลังใจให้คุณจีค่ะ

::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ม.ค. 14, 2008 3:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jira

จันทร์ ม.ค. 14, 2008 10:11 am

ขอบคุณสำหรับกำลังใจของทุกคนนะคะ  เมื่คืนจีสวด จีก็สวดให้อาจารย์คนนี้ด้วย แล้วก้พยายามเล่าทุกอย่างให้พระเจ้าฟัง แล้วจีก็พบว่าจีต้องอดทนค่ะ และให้อภัยอาจารย์คนนี้ค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพรทุกคนนะคะ  :smiley:
In the name of father

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 3:14 pm

"...ถ้าท่านรักแต่คนที่รักท่าน จะมีความหมายอันใด เพราะคนบาปก็รักคนที่รักเขาเช่นกัน..."
การที่เรารักได้กระทั่งศัตรู นี่แหละครับที่ทำให้เราเป็นสาวกของพระคริสต์
ภาวนาให้'จารย์คนนั้นกลับใจได้ครับ
Nicha

อังคาร ก.พ. 05, 2008 7:51 pm

อาจารย์คงไม่อยากให้เอาเวลางานไปนั่งสวดมั๊ง
แต่ทำมัยไม่สวดที่บ้านล่ะคะ ตอนเช้าหรือตอนเย็นน่ะ
Alphonse

อังคาร ก.พ. 05, 2008 11:01 pm

ทำให้เค้าเปิดใจครับ...

ปล.อยากสวดได้อย่างนี้บ้างจัง
:angel:
Nicha

พฤหัสฯ. ก.พ. 07, 2008 11:05 am

Jira เขียน:
เมื่อคืนจีสวด จีก็สวดให้อาจารย์คนนี้ด้วย จีก็พบว่าจีต้องอดทนค่ะ และให้อภัยอาจารย์คนนี้ค่ะ
ดีจังเลยค่ะ 
ตอบกลับโพส