ขอคำภาวนาค่ะ ตอนนี้เครียดมาก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ลูกแกะหลงทาง

อังคาร ก.พ. 12, 2008 10:53 pm

ขอคำภาวนาค่ะ ตอนนี้มีปัญหาชีวิตมากเลย ตัดสินใจลาออกจากงานเพราะนายจ้างโหดร้ายมาก
ด่าว่าอย่างรุนแรง เราก็ทนทำงานจนถึงสิ้นเดือน บอกล่วงหน้าอย่างถูกต้อง 1 เดือนและสอนงานคนใหม่เรียบร้อย
พอถึงเวลาที่สัญญาว่าจะโอนเงินเดือนนายจ้างก็ไม่ยอมโอนเงินเดือนให้ อ้างว่าเราสอนงานคนใหม่ไม่ดี
เขาไม่สามารถทำงานได้ เราโทรไปถามคนใหม่ที่มาแทนแล้ว เขาบอกว่าเขาพูดไปแล้วว่าเขาจำงานไม่ได้ทั้งหมดหรอก
ต้องให้เวลากันบ้าง เขาบอกว่าถ้าด่ามาก ๆ เขาก็จะไม่ทนทำที่นี่เหมือนกัน แต่กลายเป็นว่านายจ้างเขาจะมาโทษเรา
และก็พาลไม่จ่ายเงินเดือน เราโทรปรึกษาพี่ที่ออกไปแล้ว เขาบอกว่านายจ้างทำอย่างนี้กับหลายคนแล้ว
เขาทำเพราะจะได้ความสะใจที่ทำให้เราต้องเดือดร้อน ไปฟ้องร้องให้วุ่นวาย พี่เขาแนะนำว่าให้เรา
ไปฟ้องร้องที่กระทรวงแรงงานได้เลย แต่เราไม่อยากทำ ไม่อยากให้เป็นเรื่องใหญ่โต ก็พยายามสวดภาวนาขอให้เขาใจอ่อน
แต่ตอนนี้เงินเก็บเราก็เริ่มร่อยหรอ เพราะมีภาระทางบ้านที่ต้องจ่ายในช่วงต้นปีหลายอย่าง ทำให้เดือดร้อนอย่างมาก
เราไม่อยากฟ้องร้องให้บริษัทเสียชื่อเสียง แต่ทางโน้นเขาก็ไม่ยอมเห็นใจเราบ้างเลย เราควรทำอย่างไรดีคะ
พระสอนให้เรารักแม้ศัตรู แต่ทำไมเขาถึงไม่มีความรักความเมตตาให้กับเพื่อนมนุษย์บ้างเลย ขอคำภาวนาด้วยนะคะ
ตอนนี้สับสนมากไม่รู้จะทำอย่างไรดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Champkun
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 11:03 pm

ภาวนาให้เขาครับ
ไว้ใจในพระองค์ ให้พระองค์ทรงนำ
แล้วคุณจะพบกับทางออกครับ
ขอเอาใจช่วยครับ

จะภาวนาให้นะครับ
ignatius
.
.

อังคาร ก.พ. 12, 2008 11:30 pm

สวดสายประคำ ภาวนา ให้ทั้งเขาและเรา เพื่อให้เราค้นพบทางออกที่ดีที่สุด และวางใจในพระองค์นะค่ะ
และให้คิดว่าพระองค์อาจกำลังสอนอะไรเราอยู่สักอย่างก็ได้นะคะ
ให้กำลังใจและจะสวดสายประคำให้ค่ะ ::001::
Buddy

พุธ ก.พ. 13, 2008 2:20 am

สวดพระเมตตานะคะ  และก็ยึดพระให้มั่น  และที่จริง  เรื่องแบบนี้ร้องเรียนได้นะคะ  เพราะว่า  มันไม่เป็นธรรม  เค้าต้องจ่ายเงินเดือนเรา  เราไม่ได้ทำอะไรผิด  และก็ไม่ใช่ความรับผิดชอบของเราที่ต้องทำให้คนใหม่ทำงานได้  เราสอนได้มากที่สุด  แต่คนใหม่จะรู้เรื่องมั้ยนั้น  มันสุดวิสัยเรา

พระสันตะปาปาจอห์น ปอลที่ 2  สอนให้เราสู้เพื่อความยุติธรรม  แต่เราจะเกลียดไม่ได้  ทำบาปไม่ได้  แต่เรียกร้องได้  งานนี้ยื่นข้อเสนอไปเลยนะคะว่า  ถ้าไม่จ่ายเดือนนี้  ก็จะไม่มาทำงานมันตอนนี้แหละ  และจะไปร้องเรียนด้วย  ก็ขอให้เลือกเอาระหว่าง  จ่ายเงินเดือนและมีคนทำงานให้  สอนงานคนใหม่ให้  กับไม่จ่ายเงินเดือน  และคนใหม่ก็ไม่มีใครสอน  เลือกเอา  ::019::  ซึ่งถ้านายจ้างลุแก่โทศะถึงขนาดโง่ให้ออกเลยเนี่ย  ก็ขอให้ออก  แล้วหาอย่างอื่นทำ  อย่าไปเสียเวลาทำงานที่ไม่ได้เงินและไม่ได้รับความยุติธรรม  อยู่ไปไม่มีประโยชน์  (แต่เชื่อเถอะ  เค้าไม่ให้ออกหรอกค่ะ)

อย่าไปยอมเค้านะคะ  และก็อย่าไปเกลียด  หรือ กลัว  หรือมีทัศนคติที่ไม่ดี  เพราะเราเป็นลูกพระ  ....  แต่ขอให้สู้นะคะ  และก็สวดด้วยค่ะ  ::001::
In the name of father

พุธ ก.พ. 13, 2008 5:45 am

ลูกตะกั่วสักนัดจบเรื่องดีครับ(ล้อเล่น!!ขำๆ!! อย่าทำจริงนะครับ!!! : xemo029 :)

ก็สวดอย่างที่พี่ๆเขาว่านี่แหละ แล้วก็อ่านพระคัมภีร์สักหน่อย ไม่แน่ พระเจ้าอาจจะมีอะไรอยากพูดกับเราก็ได้ครับ
AjCha

พุธ ก.พ. 13, 2008 8:09 am

ลูกแกะหลงทาง เขียน:
พี่เขาแนะนำว่าให้เรา ไปฟ้องร้องที่กระทรวงแรงงานได้เลย แต่เราไม่อยากทำ ไม่อยากให้เป็นเรื่องใหญ่โต
ควรทำนะคะ อย่าเรียกว่าฟ้องร้องเลยค่ะ ฟังดูไม่ค่อยดี  ::015:: เรียกว่าเป็นการเรียกร้องความเป็นธรรม ดีกว่าค่ะ  ::015::
และเพื่อเป็นบทเรียนให้นายจ้าง ไม่ไปทำอย่างนี้กับคนอื่นอีกน่ะค่ะ  ::011::

ขั้นตอนการร้องเรียนก็ไม่ยุ่งยากค่ะ รู้จักมั๊ยคะ ศาลแรงงานกลาง อยู่ถนนพระราม 4 ใกล้หัวลำโพง
มีเจ้าหน้าที่ คอยให้คำปรึกษา ช่วยในเรื่องการเขียนคำร้องด้วยค่ะ

มีอะไร สงสัย ถามได้ค่ะ  ตัวเองทำงานดูแลฝ่ายบุคคลด้วยค่ะ เลยทนไม่ได้ ถ้าพนักงานไม่ได้รับความเป็นธรรม  ::013::

ขอพระอวยพรค่ะ
Nicha

พุธ ก.พ. 13, 2008 8:53 am

Buddy เขียน:

อย่าไปยอมเค้านะคะ  แต่ขอให้สู้นะคะ ..

จริงด้วยค่ะ 
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 13, 2008 11:21 am

ไปฟ้องเถอะครับ ปกป้องสิทธิ์ของเรา เค้าจะได้ไม่กล่ากับคนอื่นอีกนะครับ ::001::
Alphonse

พุธ ก.พ. 13, 2008 6:02 pm

Batholomew เขียน: ไปฟ้องเถอะครับ ปกป้องสิทธิ์ของเรา เค้าจะได้ไม่กล่ากับคนอื่นอีกนะครับ ::001::
เห็นด้วยครับ ถ้าไม่ทำเพื่อตัวเอง ก็ถือว่าทำเพื่อคนอื่น
เพื่อไม่ให้เขาไปทำกับคนอื่นได้อีกครับ
P
.
.

พุธ ก.พ. 13, 2008 11:37 pm

ผมแนะว่า ควรคำนวณก่อนว่าค่าใช้จ่ายในการฟ้องร้องจนจบถ้วนกระบวนความเป็นเท่าไหร่ ลองโทรถามกระทรวงฯดูก่อนก็ได้ว่าต้องผ่านขั้นตอนอะไรบ้าง จะได้กะคร่าวๆได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นค่าใช้จ่ายยิบย่อยเล็กน้อยให้คิดเผื่อไว้เลยนะครับ เช่น ค่ารถเมล์ เป็นต้น

เสร็จแล้วมาเทียบกับเงินเดือนที่จะได้รับคืน (รวมไปถึงค่าเสียหาย ฯลฯ ที่จะได้รับ ถ้ามี) แล้วดูว่าเหลือเงินเท่าไหร่

ลองเทียบดูว่า คุ้มค่ากับค่าประสาทเสียกับการเดินเรื่อง และค่าเสียเวลาทำมาหากิน หรือไปหางานใหม่ทำ หรือเปล่า (อาจจะคุ้มก็ได้ ผมไม่ทราบฐานเงินเดือนของคุณ) ถ้าคุ้มก็ค่อยทำ ถ้าไม่คุ้ม ก็ลืมซะ แล้วรีบเอาเวลาไปหางานใหม่ทำ หาเงินมาดูแลครอบครัว เพราะตอนนี้เราเสียเงินและเวลาไปมากพอแล้ว ไม่มีเวลาหรือเงินที่จะเสียกับนายคนนี้อีกต่อไป ครอบครัวเราสำคัญกว่า ยังมีคนอีกมากมายที่ต้องพึ่งเรา (อันนี้แนะนำ based on ที่อ่านจากที่บอกว่าทางบ้านเดือดร้อนทางการเงินอยู่นะครับ)

ทีนี้ ถ้าบังเอิญ ยังไงก็ไม่คุ้มแต่อยากเรียกร้องความเป็นธรรมให้กับคนอื่น ก็ลองโทรเช็คกกับเจ้าหน้าที่กระทรวงฯ ว่า ปกติเรื่องแบบนี้ต้องฟ้องร้องภายในกี่วัน ถ้าช้าไปมีผลอะไรหรือไม่ แล้วค่อยมาดูว่า พอจะรอได้ไหม ถ้ารอได้ก็รอไปก่อน ไว้หาเงินได้ แก้ปัญหาให้ทางบ้านพอจะยืนได้ก่อนแล้วค่อยกลับมา

ผู้กล้า 10 ปีคิดบัญชีก็ยังไม่สาย (เพื่อคนอื่นนะครับ ไม่ใช่เพื่อตนเอง คนอื่นจะได้ไม่ต้องรับกรรมแบบเราอีก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นหากจบกระบวนความแล้ว เราจะมีรอยยิ้มเล็กๆที่มุมปากแบบนางเอกบ้าง ใครจะว่าอะไรเราได้)

แต่ถ้ารอไม่ได้ ก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของคุณแล้วครับ ว่าจะให้คนที่บ้านหิวก่อน หรือให้คนทำผิดรับกรรมก่อน

รักใครมากกว่ากันล่ะครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
AjCha

พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 8:45 am

P เขียน:
ผมแนะว่า ควรคำนวณก่อนว่าค่าใช้จ่ายในการฟ้องร้องจนจบถ้วนกระบวนความเป็นเท่าไหร่ ลองโทรถามกระทรวงฯดูก่อนก็ได้ว่าต้องผ่านขั้นตอนอะไรบ้าง จะได้กะคร่าวๆได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นค่าใช้จ่ายยิบย่อยเล็กน้อยให้คิดเผื่อไว้เลยนะครับ เช่น ค่ารถเมล์ เป็นต้น
ในเรื่องการร้องเรียน ผ่านศาลแรงงานกลาง ไม่มีค่าใช้จ่ายค่ะ เพราะ โดยส่วนใหญ่ พนักงาน ลูกจ้างจะมีรายได้น้อย ทางศาลจึงมี เจ้าหน้าที่ นักกฏหมาย ตลอดจนทนาย เพื่อคอยให้ความช่วยเหลือ โดยไม่คิดเงินค่ะ  ไม่เหมือนการฟ้องร้องคดี ทั่วๆไป
แต่เรื่องค่าเดินทาง พวกนี้คงต้องจ่ายเอง ...

จริงๆแล้ว ศาลแรงงานกลาง มีขึ้นมาเพื่อคุ้มครอง สิทธิประโยชน์ของลูกจ้างค่ะ ดังนั้นในการฟ้องร้องแต่ละครั้ง จะเป็นที่รู้กันว่า พนักงาน ลูกจ้างจะได้รับความเห็นใจจากทางศาลมากกว่านายจ้างน่ะค่ะ ...

ลองดูนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 9:26 am

Regina Rosary เขียน:
P เขียน:
ในเรื่องการร้องเรียน ผ่านศาลแรงงานกลาง ไม่มีค่าใช้จ่ายค่ะ เพราะ โดยส่วนใหญ่ พนักงาน ลูกจ้างจะมีรายได้น้อย ทางศาลจึงมี เจ้าหน้าที่ นักกฏหมาย ตลอดจนทนาย เพื่อคอยให้ความช่วยเหลือ โดยไม่คิดเงินค่ะ  ไม่เหมือนการฟ้องร้องคดี ทั่วๆไป
แต่เรื่องค่าเดินทาง พวกนี้คงต้องจ่ายเอง ...

จริงๆแล้ว ศาลแรงงานกลาง มีขึ้นมาเพื่อคุ้มครอง สิทธิประโยชน์ของลูกจ้างค่ะ ดังนั้นในการฟ้องร้องแต่ละครั้ง จะเป็นที่รู้กันว่า พนักงาน ลูกจ้างจะได้รับความเห็นใจจากทางศาลมากกว่านายจ้างน่ะค่ะ ...

ลองดูนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

ถ้าจะให้ดี ลองถามเพื่อนร่วมงานว่ามีใครเค้าเคยเจอแบบนี้มั้ย และรวบรวมฟ้องร้องหลายคน จะได้ผลดีกว่าคนเดียวนะค่ะ
สู้ๆนะค่ะ และจะภาวนาให้ค่ะ : emo107 :
ลูกแกะหลงทาง

พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 3:48 pm

ขอบคุณทุกคำภาวนา และทุกคำแนะนำนะคะ ตอนนี้เขาโอนเงินเดือนเดือนที่ผ่านมาให้แล้วค่ะ
เรื่องของเรื่องก็คือ เรายื่นใบลาออกตั้งแต่ 24 ธ.ค. และออกจากงานเมื่อ 5 ก.พ.ที่ผ่านมา
โดยนายจ้างขอร้องว่าถ้าคนใหม่ยังทำงานไม่ได้ จะขอให้เราเข้ามาสอนงานเพิ่มเติมในวันที่เราว่าง
และจะโอนเงินเดือนของเดือนม.ค. - 5 ก.พ. ให้ในวันที่ 11 ก.พ. แต่พอถึงเวลาเขากลัวเราไม่เข้าไปสอนงาน
เลยยังไม่โอนเงินเดือนให้ แต่เราได้รับปากเขาไปแล้วว่าจะเข้าไปสอนงานให้สัปดาห์หน้าในวันที่เราไม่มีนัดสัมภาษณ์งาน
เพราะพี่คนใหม่เขาทำงานไม่ได้เนื่องจากใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ไม่คล่อง สุดท้ายเขาก็โอนเงินให้
เพราะกลัวเราจะไปฟ้องแรงงาน แอบถามพี่ ๆ ที่ลาออกไปแล้ว เขาบอกว่ามีลูกจ้างไปฟ้องมาหลายคนแล้วค่ะ
พอมีจม.จากแรงงานมาปุ๊บเขาก็โอนเงินให้ทันที เขาแค่เล่นแง่ จ่ายช้าเท่านั้น นี่คิดว่าพวกเพื่อน ๆ ที่ทำงานคงจะไปบอกว่าเราเตรียมจะ
ไปฟ้องแรงงาน เขาเลยโอนเงินเดือนให้เลย แต่โอนให้แค่ 31 ม.ค. อีก 5 วันของเดือนนี้ที่เราไปทำงานให้เขายังไม่ยอมจ่ายให้
คงจะให้เราเข้าไปรับเป็นเงินสดวันที่เราเข้าไปสอนงานให้ เราก็ตัดใจแล้วค่ะ ได้เงินเดือนเดือนสุดท้ายก็ดีมากแล้ว
อีก 5 วันถ้าไม่จ่าย เราก็ถือว่าทำงานช่วยเขาฟรีละกัน เพราะที่เขาให้เข้าไปสอนงานคนใหม่ให้ เขาก็ไม่ได้พูดสักคำ
ว่าจะให้เงินเดือนในวันที่เข้าไปสอนงาน แต่ตอนนี้ที่กลุ้มก็คือ วันที่เข้าไปสอนงานคนใหม่ เรากับนายจ้างคนนี้ (ลูกสาวของเจ้าของ)
คงจะมองหน้ากันไม่ติดแน่ ๆ และคิดว่าเขาต้องพูดจาประชดประชันอะไรเราอีกมากมาย แต่เราก็คงต้องอดทน
เพราะรับปากไปแล้วว่าจะไปช่วย แต่ถ้าเขาพูดจาไม่ดีมาก ๆ เราก็ตัดสินใจแล้วว่าจะเดินกลับบ้านเลย เพราะถือว่าเข้าไปทำงานให้ฟรี
และก็ไม่ได้ผิดคำพูดที่สัญญาไว้ ถ้ายังมาด่าเราอีก เราก็คงไม่จำเป็นจะต้องทน ถูกไหมคะ

ตอนนี้เราก็เริ่มมีนัดสัมภาษณ์งานมาเรื่อย ๆ แล้ว ก็หวังว่าพระจะช่วยให้เราได้งานดี ๆ โดยเร็ว ไม่ต้องเจอนายจ้างแบบนี้อีก
ขอบคุณทุกคำภาวนาอีกครั้ง ขอพระเจ้าโปรดตอบแทนน้ำใจดีของทุก ๆ ท่านค่ะ
AjCha

พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 4:32 pm

ลูกแกะหลงทาง เขียน:
แต่ตอนนี้ที่กลุ้มก็คือ วันที่เข้าไปสอนงานคนใหม่ เรากับนายจ้างคนนี้ (ลูกสาวของเจ้าของ)
คงจะมองหน้ากันไม่ติดแน่ ๆ และคิดว่าเขาต้องพูดจาประชดประชันอะไรเราอีกมากมาย แต่เราก็คงต้องอดทน
เพราะรับปากไปแล้วว่าจะไปช่วยค่ะ
ใช่ค่ะ คงต้องอดทน เพราะรับปากไปแล้ว ... อันนี้ คงต้องสวดเยอะๆ แล้วล่ะค่ะ
ขอเอาใจช่วย ให้ได้งานที่ดี ที่ถูกใจนะคะ

ขอพระอวยพรค่ะ
Jira

ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 7:24 pm

จะช่วยสวดให้นะคะ ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ  ::017::
ก้อนหิน

อังคาร มี.ค. 11, 2008 11:19 am

เป็นกำลังใจให้ค่ะ  พระอยู่เคียงข้างคุณเสมอ และไม่ปล่อยให้คุณเดียวดายนะค่ะ สวดให้ค่ะ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 11:47 am

ใจเย็นๆที่ ถ้าเรามั่นใจว่าเราไม่ผิด เป็นสิทธิที่เราควรจะได้รับก็ทำเลยพี่ คนแบบนีผมก็ไม่ชอบขาดสามัญสำนึกของความเป็นคน
ตอบกลับโพส