ค่าใช้จ่ายไม่พอ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Earth-shakE

เสาร์ มี.ค. 01, 2008 5:29 pm

เครียดมากค่ะ ตอนนี้ค่าใช้จ่ายเยอะมาก รายรับกับรายจ่ายเดือนนี้ไม่สอดคล้องกันเลยจริงๆ
แถมยังติดลบอีกต่างหาก เพราะเดือนนี้เป็นเดือนที่ต้องเสียเงินหลายอย่างมากๆ และแต่ละอย่างก็จำเป็นทั้งนั้นเลยคะ
ไม่มีทางหลีกเลี่ยงได้เลย ค่าเทอม ค่าเดินทาง ค่าที่อยู่ ฯลฯ คิดแล้วยังไง๊ ยังไงก็ยังติดลบ
ตอนนี้ก็ได้แค่กินแบบประหยัดที่สุดเท่าที่จะทำได้

คิดแล้วก็เครียดมากเลยค่ะ ไม่รู้จะไปหาเงินมาจากไหนทัน..

อยากให้ช่วยภาวนาให้ด้วยนะคะ  ::008::
อันตน
~@

เสาร์ มี.ค. 01, 2008 9:53 pm

::001:: สันติสุขในพระคริสต์ครับ

ปัญหาโลกแตก

สิ่งง่ายๆที่ช่วยให้ผมผ่านมันมาแล้ว และยังมีแรงเผชิญต่อไปได้

"จงดูนกในอากาศมันมิได้หว่านมิได้เกี่ยวมิได้ส่ำสมไว้ในยุ้งฉางแต่พระบิดาของท่านทั้งหลายผู้ทรงสถิตในสวรรค์ทรงเลี้ยงนกไว้ท่านทั้งหลายมิประเสริฐกว่านกหรือ..
มีใครในพวกท่านโดยความกระวนกระวายอาจต่อชีวิตให้ยาวออกไปอีกสักศอกหนึ่งได้หรือ.. " (มธ. 6/26-27 )

ศรัทธาอย่างสุดจิตใจจะทำให้ผ่านไปได้ครับ พระไม่โยนตังลงมาให้ทุกคนหรอก เราอาจจะเคยได้ยินบางเรื่องที่ว่าพอขัดสนตังก็มาจากไหนไม่รู้เหมือนพระเตรียมให้เลย สำหรับบางคนพระให้อย่างนั้น แต่สำหรับบางคนพระให้อย่างนี้ คือพระองค์จะส่องสว่างให้เรารู้จักตัวเอง รู้จักรูปแบบการใช้เงินของตัวเอง พระอาจนำเราไปพบกับใครบางคนหรือหนังสือหรืออะไรสักอย่างหนึ่งที่ทำให้เราเปลี่ยนวิธีคิดเกี่ยวกับเงินของเรา ฯลฯ พระมีวิธีการของพระองค์ที่แยบยลนัก เรามนุษย์บางทีไม่เข้าใจหรอก
ตอนที่ผมมีปัญหาเยอะๆ ผมคิดจะขายทองหยองแหวนแต่งงานที่มีอยู่เล็กๆน้อยๆ แต่เมียผมไม่รู้เธอนึกอย่างไรขึ้นมา เธอเกิดหวงแหวนแต่งงานที่ใส่ในวันรับศีลกล่าวขึ้นมาซะดื้อๆ แล้วอีกอย่างกางเขนทองอันเล็กๆของผมเธอกลับหวงสุดจิตใจและคัดค้านการขายเอาเงินมาใช้อย่างสุดๆทั้งๆที่เธอก็ถือคนละอย่างกับผม(เราแต่งงานแบบต่างคนต่างถือ) แม้ตอนนี้กางเขนอันนั้นจะไม่อยู่แล้ว แต่สิ่งที่น่าแปลกใจก็คือถ้าขายไปเลยวันนั้น ความลำบากมันไม่ได้หายไปทันที มันก็ยังอยู่เหมือนเดิม แต่การที่พระช่วยหน่วงเอาไว้ ทำให้เราเห็นหนทางที่ดีกว่า และมีสิ่งที่ดีกว่าแทรกเข้ามา
พระไม่ให้เราอดตายน่อ อย่างไรเสียก็ไม่อด บ้านเมืองของเราพระอวยพรความอุดมสมบูรณ์เอาไว้แล้วอย่างพอสมควร แม้ว่าคนทั่วไปไม่ได้เชื่อพระเจ้าและไม่เห็นความอุดมสมบูรณ์ที่มีเป็นพระพร ก็ช่างเขา(ก็เขาไม่ได้ถือคริสต์อย่างเรานี่จะให้มาเชื่ออย่างเราได้อย่างไร) ฉะนั้นเรื่องอดตาย ผมว่ายาก

ยังเป็นนักศึกษาอยู่ใช่ไหมละครับ
รับหรือจัดเวลาได้ไหมกับการต้องทำงานพิเศษไปล้างถ้วยล้างชาม เก็บกวาดเช็ดถู แบกหาม รับงานมาทำที่บ้าน เย็บปักถักร้อย ฯลฯ เพื่อให้รายได้เสริมเข้ามา รวมถึงลองจัดระเบียบการใช้เงินใหม่ดู ฯลฯ

แล้วที่สำคัญไคร่ครวญดูดีๆว่าลำบากรอบนี้ท่าจะลำบากนาน หรือว่าแค่เดือนสองเดือน ถ้าระยะสั้นๆก็ถือว่าลิ้มรสความยากจนช่วงมหาพรตแล้วกัน แต่ถ้าระยะยาวมองไปข้างหน้า มองใปให้ถึงปัศกาว่าพระคริสต์ทรงชนะความตาย แล้วเราหรือจะแพ้ความลำบาก ไม่หรอก เราไม่มีทางแพ้มัน เพราะว่าพระองค์ทรงเอาชนะเหนือความตายแล้ว อะไรจะเหนือกว่าความตายได้ แต่ก่อนที่พระองค์จะชนะ พระองค์ก็ทรงตาย(เพื่อเรา)ก่อน
ชีวิตสั้นนัก อย่าไปกลัวความลำบากเลย ยิ้มไปเถอะ มีความหวังเสมอเถอะ

อ้อ สิ่งหนึ่งอย่าลืมแล้วกันว่าพระเจ้าไม่ใช่เจว็ดหรือองค์มหาลาภรวยทะลุฟ้าไม่เลิกอะไรทำนองนั้น พระองค์จะให้สิ่งที่ดีที่สุดกับเราเสมอ แต่สิ่งที่ดีที่สุดกับเราเสมอนั้นไม่ใช่เงินเสมอไป พระองค์อาจจะไม่ได้ให้เราแก้ปัญหาการเงินได้ แต่พระองค์อาจจะให้เรามีโอกาสผัดผ่อนทางการเงินได้

อีกสักอ้อนึงแล้วกัน เป็นคริสตังหรือคริสเตียนครับ จะตังหรือเตียนก็แล้วแต่ผมแนะนำแม่พระเป็นที่พึ่งด้วยเหมือนกัน บางทีเราอาจจะไม่รู้จะทำอย่างไง ไม่รู้จะคุยกับพระองค์อย่างไร ให้พระจิตส่องสว่างดูสิ แล้วเพื่อให้เกิดความแน่ชัด ให้พระมารดานิจานุเคราะห์ แม่พระองค์อุปภัมภ์ มารดาพระเจ้า(คนเดียวกัน แต่หลายฉายา)ช่วยคุยดูสิ แม่พระใจดีรู้นะครับว่าจะคุยกับพระเป็นเจ้าอย่างไร แม่พระจะช่วยคุยให้ด้วยครับ แล้วแม่พระก็อาจจะยังช่วยให้เรามองเห็นความทุกข์ยากของเราว่าเป็นความเปรี้ยวที่จะกลายเป็นความหวานหอมเมื่อมันสุก

สู้ต่อไปนะครับ

ขอพระอวยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 01, 2008 11:21 pm

สวดเยอะๆนะค่ะ
เราก็เคยเป็นแบบนี้แหละ ลองไปหากระทู้เก่าๆดู จะรู้ว่าเมื่อปีที่แล้วนุ๋รี่มาขอคำภาวนาจากพี่ๆทุกๆคนในบอร์ด
เพราะว่าหาค่าเทอมไม่ได้ ประมาน3หมื่นก่าบาท เหลือเวลาอีก5วันจะต้องจ่าย นู๋รี่วางใจในพระมากๆว่าจะต้องช่วยให้นู๋ได้เรียนที่นี่
และก็สวดๆๆๆๆ จนวันสุดท้ายก่อนที่นู๋รี่จะต้องไปมอยตัวที่วิทยาลัย มีผู้ใหญ่ใจดีมากมาย ช่วยเหลือนู่รี่ผ่อนผันค่าใช้จ่ายต่างๆให้
และเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมานู๋รี่จะต้องจ่ายค่าลงทะเบียนและก็ค่าปรับส่วนต่างๆที่ค้างกับวิทยาลัยให้หมด เป็นเงิน12000
แล้วลำพังนู๋รี่ ผู้หญิงตัวเล็กจะไปหามาจากไหนล่ะค่ะ จะไปยืมใครก็เกรงใจไม่กล้าคุย
เครียดจนแทบอยากจะตาย แต่นู๋รี่ก็ยังมั่นใจว่าพระคงไม่ทิ้งนุ๋
นู๋รี่บอกกับพระว่า ที่ผ่านมาพระองค์ช่วยลูกมาเยอะแยะมากมาย จนลูกไม่รู้ว่าถ้าลูกไม่มีพระองค์แล้วลุกจะเป็นยังไง
ลูกเรียนตามในสิ่งที่พระองค์ต้องการให้ลูกเรียนแล้ว(จิงๆเรียนรามมา4ปีก็ไม่จบซะทีเลยเปลี่ยนหาที่เรียนใหม่)
ลูกเรียนที่นี่มันไม่ใช่ประสงค์ของลูกเลย แต่เพราะความรักที่พระองค์มอบให้ลูก ลูกจึงสู้เพื่อให้เรียนที่นี้ให้ได้ และก้ต้องเรียนให้จบให้ได้
จากนี้ชีวิตลูกอยู่ในน้ำพระทัยพระองค์ ขอให้ทุกอย่างเป้นไปตามน้ำพระทัยพระองค์
จากนั้นเพียงแค่ครึ่งวัน พ่อของนู๋รี่ก็โอนเงินค่าลงทะเบียนมาให้
และนู๋รี่ก็จัดการชำระหนี้เรียบร้อยแล้วค่า(แต่พ่อลืมโอนค่าใช้จ่ายมาให้นุ๋ ใครต้องการสงเคราะห์เด็กยากไร้แต่หน้าตาดี ก็ตามอัธยาศัยและตามกำลังทรัพย์ได่เลยนะค่ะ  : xemo016 :) ที่แพล่มๆมาก็จะบอกแค่ จงวางใจในพระเจ้า.....ความเชื่อเท่านั้นที่ทำให้ท่านรอด...
โอยย..นานๆทีจะพูดอะไรดูเป็นสาระ  : emo045 :
poloplow

เสาร์ มี.ค. 01, 2008 11:30 pm

เรื่องเงินเรื่องทองไม่รู้จะช่วยยังไง  แต่กำลังใจให้ได้เกิน100

ปล. พระเป็นเจ้าไม่ทรงทิ้งเราอย่างแน่นอน  ไว้วางใจในพระองค์ครับ : xemo026 :
Alphonse

อาทิตย์ มี.ค. 02, 2008 3:23 am

~KaThaRoS~ เขียน: ผู้หญิงตัวเล็ก
เกรงใจไม่กล้าคุย
หน้าตาดี
ถ้าตัดอันนี้ออกจะดูมีสาระและน่าเชื่อถือกว่านี้มาก
เพราะไอ้นี่มันเป็นการโกหกลวงโลกที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา
::013::
warlock

อาทิตย์ มี.ค. 02, 2008 9:17 am

= ครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งกับพี่อันตนครับ  ไม่แปลกถ้าเราจะต้องร้อนรนและกังวลใจ เพราะเราหวาดกลัวว่าจะผ่านสถานการณ์ช่วงนี้ไปได้หรือไม่  แต่เชื่อเถอะครับ ศรัทธาและความไว้วางใจช่วยให้ผมผ่านเรื่องพวกนี้มามากมายแล้ว  "พระเยซูเจ้าข้า ลูกวางใจในพระองค์    พระเยซูเจ้าข้า ลูกวางใจในพระองค์    พระเยซูเจ้าข้า ลูกวางใจในพระองค์"  ไม่ต้องลองนะครับ ทำได้เลย  ขอพระเจ้าทรงโปรดประทานพระพรนะครับ  ::011:: ::011:: ::011::=
Aion

อาทิตย์ มี.ค. 02, 2008 3:45 pm

necromancer เขียน:
~KaThaRoS~ เขียน: ผู้หญิงตัวเล็ก
หน้าตาดี
ถ้าตัดอันนี้ออกจะดูมีสาระและน่าเชื่อถือกว่านี้มาก
เพราะไอ้นี่มันเป็นการโกหกลวงโลกที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา
เห็นด้วยกับอันนี้ ---
แต่อย่างไรแล้วจะช่วยสวดให้เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
Batholomew
~@

อาทิตย์ มี.ค. 02, 2008 9:19 pm

จะช่วยสวดให้นะครับ วางใจนะครับ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 03, 2008 3:50 pm

Aion เขียน:
หน้าตาดี
แต่อย่างไรแล้วจะช่วยสวดให้เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
เอ่ออออ เอชค่ะ อยากตายม่ะเจ้าค่ะ  : emo034 :
คุณ aion เคยเห็นหน้างามๆของดิชั้นด้วยเหรอเคอะ เด๋วปัดแช่งให้ท้องเสียตายเลย : emo107 :
Alphonse

จันทร์ มี.ค. 03, 2008 4:14 pm

~KaThaRoS~ เขียน:
Aion เขียน:
necromancer เขียน: ถ้าตัดอันนี้ออกจะดูมีสาระและน่าเชื่อถือกว่านี้มาก
เอ่ออออ เอชค่ะ อยากตายม่ะเจ้าค่ะ  : emo034 :
คุณ aion เคยเห็นหน้างามๆของดิชั้นด้วยเหรอเคอะ เด๋วปัดแช่งให้ท้องเสียตายเลย : emo107 :
พังสาว(เหลือน้อย)กำลังตกมัน
เผ่นดีกว่า..
::012::
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 03, 2008 4:38 pm

~KaThaRoS~ เขียน:
Aion เขียน: เห็นด้วยกับอันนี้ ---
พังสาว(เหลือน้อย)กำลังตกมัน
เผ่นดีกว่า..
::012::
แว๊กกกกกกกกกกกกกกกกกก : emo107 : : emo107 : : emo107 :ไอ้บร้า แกตายยยยยยยยยยย : xemo033 :
Aion

จันทร์ มี.ค. 03, 2008 7:19 pm

โอ้วน่าสงสาร แม่นางโดนรุมรังแก .... แต่อย่าหลุดประเด็นกระทู้นะเค้าเดือดร้อนจริงๆ
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 03, 2008 10:28 pm

พิจารณาคำตอบพี่อันตน :cheesy:
~*Little`Child*~
~@

พุธ มี.ค. 05, 2008 1:45 pm

จะช่วยสวดให้นะคะ
ขอให้วางใจในพระองค์คะ

พระเจ้าอวยพรคะ  ::014::
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 12:56 am

ลอง จด รายรับรายจ่าย หาส่วย เกิน ที่ นึกไม่ถึง(เช่น ค่าเที่ยว ค่าเสื้อผ้าใหม่) แล้วลองลดมันดู ข้าพเจ้าคิดว่าอาจจะช่วยท่านได้บ้าง  จดให้ละเอียดเลยเน้อ ประมาณว่า จ่ายปุ๊ป จด รับ ปุ๊ป จด  เห็น จะๆ เลยพี่ลองดูนะครับ
nok_friendly
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 1:23 pm

ลองเชื่อและวางใจในพระองค์ ลองอธิษฐานดู แล้วพระเจ้าจะเตรียมทุกอย่างไว้ให้เอง  ค่ะ
Nicha

จันทร์ มี.ค. 10, 2008 12:17 pm

เอาเพลงมาฝากค่ะ

http://bignose.exteen.com/20070101/clash

:cheesy:  :wink:
ตอบกลับโพส