...มีใครเป็นคริสเตียนที่เปลี่ยนมาเป็นคาทอลิกบ้างมั้ยคะ?...

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ขอไม่ออกชื่อ

อังคาร เม.ย. 29, 2008 6:56 pm

อยากรบกวนช่วยเล่าให้ฟังได้มั้ยคะ ว่าทำไมถึงเปลี่ยนและกว่าจะเปลี่ยนได้
ต้องผจญอะไรบ้างรึเปล่า...

เราเป็นคริสเตียน แต่กำลังจะเริ่มเรียนคำสอนคาทอลิกเร็วๆ นี้
เพราะมีหลายอย่างที่โบสถ์ทำให้เราสะดุดหน้าคว่ำเลยค่ะ
เกิดคำถามมากมาย ไม่สงบ ไม่อยากไปโบสถ์ แต่ก็ไม่อยากห่างพระเจ้า
แต่ดูเหมือนทุกคนที่โบสถ์จะไม่สนับสนุนอย่างแรง บอกว่าจะไม่รอดนะ
บอกว่าเราจะทิ้งพี่น้องไปได้ยังไง ทำไมไม่รักกัน ยอมรับกัน อยู่ด้วยกัน
คือใจเราก็อธิษฐานยกโทษให้เค้าอยู่ทุกวันนะคะ แต่ด้วยระบบและวิถีของคริสเตียน
มันอาจจะไม่เหมาะกับเรา... แต่ทุกคนในโบสถ์ก็ยืนยันว่าเราควรอยู่ที่เดิมและผิดที่จะไป

แต่เราคิดว่า ศาสนาไม่ใช่องค์กรนี่นา...มันต้อง commit ขนาดนั้นจริงรึเปล่า?
ถ้าเราอยู่ในที่ๆ เราสบายใจ และได้สงบกับพระเจ้า มันไม่ดีกว่าเหรอ?

ใครเคยผ่านมาแล้วช่วยแบ่งปันให้ฟังด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร เม.ย. 29, 2008 7:02 pm

::001:: ไม่ได้เป็นคริสเตียน แล้วเปลี่ยนมาเป็นคาทอลิก แต่อยากจะบอกว่า เป็นกำลังใจให้ และขอให้พบหนทางที่เหมาะกับตัวคุณเอง พระเจ้านำคุณมาถูกที่แล้ว เดี๋ยวจะมีพี่น้องเข้ามาแบ่งปันแน่นอน ขอให้เกิดสันติสุขในใจกับทุกคำตอบนะคะ  ::004::
In the name of father

อังคาร เม.ย. 29, 2008 7:11 pm

เอ่อ ผมเป็นคริสเตียนนะครับ อยากจะขอบอกว่าวิถีของคริสเตียนมันก็ไม่มีอะไรเลวร้ายนี่นา  :huh:

งั้นแบบนี้ปัญหาน่าจะมาจากตัวคริสตจักรนั้นๆมากกว่านะครับ  ::010::

ยังไงก็พินิจพิเคราะห์ดูดีๆก่อนนะครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนก็ไม่ได้ว่าอะไร(ดีกว่าเปลี่ยนศาสนาเยอะ) ยังไงพระเยซูก็ยังเป็นความรอดของคริสตชนอยู่เสมอครับ  :angel:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร เม.ย. 29, 2008 7:46 pm

ขอไม่ออกชื่อ เขียน:
แต่ดูเหมือนทุกคนที่โบสถ์จะไม่สนับสนุนอย่างแรง บอกว่าจะไม่รอดนะ
ทำตัวเป็นพระเจ้าเสียเองขนาดนั้น ขนาดตัดสินคนอื่นเพียงจากที่ๆเขาสังกัดว่าจะไม่รอด ทั้งที่ถ้าไม่มีคาทอลิค ก็จะไม่มีนิกายตัวเองเกิดมาในโลกเลยซะด้วยซ้ำ กิ่งก้านที่ด่าแช่งราก เพราะไม่มีกิ่ง(บางกิ่ง)รากยังอยู่ต่อไปได้ แต่ถ้าไม่มีรากกิ่งต่างหากที่จะไม่มีตั้งแต่แรก  ก็ไม่รู้ว่าคนปลูกจะริดกิ่งหรือจะตัดรากทิ้งกันนะครับ

กลับเข้าเรื่องครับ

ในบอร์ดนี้มีหลายท่านที่เปลี่ยนจากโปรฯเป็นคาทอลิค เท่าที่เคยได้ยินมาปัญหาที่ใหญ่ที่สุด ก็มาจากการไม่พอใจของคริสตจักรเก่าแหละครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นคริสตจักรที่ชอบด่าคณะนิกายอื่นว่าไม่รอดโบสถ์ตัวเองรอดคนเดียว ยิ่งจะโดนหนัก ถ้าคุณถามจากคนในโบสถ์คุณ ร้อยละ99ไม่ยอมให้เปลี่ยนแน่นอน

ที่แปลกคือ หลายๆครั้ง คริสตจักรลักษณะนี้ชอบพูดคำว่า "พระเจ้าไม่ใช่เรื่องศาสนา" เอามาพูดดูหรู ดูดี เหมือนว่า เปิดกว้าง แต่ที่จริงเอาไว้ใช้เหน็บคนอื่นเฉยๆ ยิ่งไปกว่านั้นในทางปฏิบัติคือ "พระเจ้าเป็นแค่โบสถ์ตรูเท่านั้น" ซึ่งทำให้พระเจ้าแคบลงไปกว่าการเป็นศาสนาซะอีก กลายเป็น "พระเจ้าไม่ใช่เรื่องศาสนาแต่พระเจ้าเป็นรื่องนิกายย่อยๆและคริสตจักรนั้นคือของฉันคนเดียว"

สรุปว่า อ่านบทนี้ครับ

กท 5:24
ผลของพระจิตเจ้าก็คือความรัก ความชื่นชม ความสงบ ความอดทน ความเมตตา ความใจดี ความซื่อสัตย์  ความอ่อนโยน และการรู้จักควบคุมตนเอง

ซึ่งถ้าที่ไหนที่ทำให้คุณสัมผัสสิ่งนี้ ที่นั้นก็พาคุณพบพระเจ้าได้ครับ
In the name of father

อังคาร เม.ย. 29, 2008 7:58 pm

ออกตัวเลยว่าคริสตจักรของผมไม่ช่ายแบบนั้นแน่นอนครับ  ::011::  เราลูกพระเจ้าด้วยกันทุกคน

แต่ถ้าคริสตจักรแบบนั้น(แบบไม่ดี) ผมว่าย้ายไปจะเวิร์คกว่าล่ะครับ(พวกนั้นไม่รู้จักพระคำที่แท้จริง ทำให้โปรฯต้องเสื่อเสีย  ::019:: ออกห่างไว้ดีกว่า)
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 29, 2008 8:16 pm

เคยเป็นโปรแตสแตนท์ และปัจจุบันเป็นคาทอลิก
_______
สาเหตุที่เปลี่ยน เพราะพบความจริงว่าศาสนจักรคาทอลิคสืบทอดมาจากอัครสาวกเปโตรผู้รับมอบจากพระเยซูโดยตรง

พระเยซูเจ้าตรัสตอบเขาว่า
"ซีโมนบุตรของยอห์น ท่านมีสุข! เพราะว่าไม่ใช่มนุษย์ที่เปิดเผยให้ท่านทราบ แต่พระบิดาเจ้าของเราผู้ทรงสถิตในสวรรค์ทรงเปิดเผย
เรากล่าวแก่ท่านว่า ท่านคือศิลา และบนศิลานี้ เราจะตั้งพระศาสนจักรของเรา ประตูนรกจะไม่มีวันชนะพระศาสนจักรได้
เรามอบกุญแจอาณาจักรสวรรค์ให้ ทุกสิ่งที่ท่านจะผูกบนแผ่นดินนี้ จะผูกไว้ในสวรรค์ด้วย ทุกสิ่งที่ท่านจะแก้บนแผ่นดินนี้ ก็จะแก้ในสวรรค์ด้วย"
มัทธิว 16:17-19

ทั้งเรื่องการอธิษฐานเผื่อ(โดยผู้ศักดิ์สิทธิ์/สหพันธ์นักบุญ เป็นต้นแม่พระ) ทั้งธรรมเนียมการสารภาพบาปตั้งแต่คริสตจักรยุคแรก

ดังนั้นจงสารภาพบาปแก่กันและจงอธิษฐานให้กันเพื่อท่านจะหายจากโรค
คำอ้อนวอนของผู้ชอบธรรมมีพลังทำให้เกิดผลมากมาย
ยากอบ5:16

แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร เม.ย. 29, 2008 10:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

อังคาร เม.ย. 29, 2008 8:36 pm

ใจเย็นๆ นะคะ เจ้าของกระทู้ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม

ปัญหาต่างๆ แก้ไขได้ค่ะ ประสบการณ์แบบคุณ เราเจอมาเต็มๆ จะเป็นพยานให้ฟังค่ะ

หลายๆ คนที่นี่อาจจะรู้ สมัยก่อนตอนเป็นยุวชนเรารับเชื่อเข้าโปรฯ โดยไม่ได้เลือกคณะนิกาย

เราไม่รู้ว่าโปรฯ ถูกแยกเป็นกี่อย่าง คิดว่าเหมือนกันหมด

พอหลุดเข้าไปปุ๊บเค้าก็ล๊อกคอ โทรตาม และให้รับศีลอย่างรวดเร็ว

เมื่อเวลาผ่านไป เรารู้สึกว่าโบสถ์ที่เราอยู่(ตอนนั้น) รุนแรงมาก

หลายอย่างทำให้เราสะดุด ทั้งการนมัสการ ความเชื่อ การสามัคคีธรรม และระบบต่างๆ

เรารู้สึกว่าไม่ชอบ และทำไม่ได้ พอเราทำแบบเค้าไม่ได้(เช่นดิ้นหลุดโลกตอนนมันสการ/พูดภาษาแปลกๆ)

เค้าก็หาว่าเราเข้าไม่ถึงพระเจ้า จนเรารู้สึกไม่อยากไปโบสถ์นั้นอีกแล้ว

ตลอดเวลาพวกเขาก็สอนย้ำว่าการย้ายโบสถ์คือการหนีปัญหา (โดยที่เค้าไม่รู้ว่าเราคิดจะย้าย)

ต่อมาเรามีนิมิตจะรับใช้พระเจ้า แต่เราไม่อยากเรียนที่ๆ เป็นในเครือของโบสถ์เพราะกลัวอีกหน่อยไปรับใช้ที่อื่นแล้วจะเป็นปัญหา

ตอนนั้นเราเริ่มรู้แล้วว่าคริสต์โปรฯ แบ่งเป็นหลายสาย เราอยากไปเรียนอีกที่หนึ่ง

แต่กลัวเรื่องเอกสารในรับรองที่โบสถ์จะต้องออกให้เพราะเป็นต่างสังกัด ผู้นำที่ดูแลเราแบบห่างๆ เคยบอกว่า.. ::009::

สุดท้ายในเมื่อตรงนี้เป็นปัญหาเราเลยตัดสินใจเข้ามาทางคาทอลิก โดยความช่วยเหลือจากญาติที่รู้จักกับคุณพ่อหลายท่าน

จนในที่สุด เราเข้าเรียนคริสตศาสตร์ที่แสงธรรม โดยผ่านการเรียนคำสอนและรับศีล 3 ศีล (เดิมรับศีลแล้วจากโปรฯ แต่คุณพ่อให้รับใหม่)

อย่างรวดเร็วในเวลาเพียงประมาณ 3 เดือน เราค่อยๆ เริ่มต้นศึกษาชีวิตแบบคาทอลิกที่ในฐานะว่าที่ครูคำสอนในท่ามกลาง

พี่น้องคาทอลิกที่เป็นผู้รับใช้พระเจ้าจำนวนมาก(เรียนที่บ้านเณร) และทุกคนดีกับเรา

แต่ด้วยความที่ทุกอย่างเร็วมากเมื่อเวลาผ่านไป เราเริ่มรู้สึกว่าทางนี้เหมาะกับคนอื่นแต่ไม่เหมาะกับเรา นี่ไม่ใช่กระแสเรียกของเรา

เราอยากกลับไปเป็นโปรฯ แต่เราไม่อยากอยู่ที่เดิมอีก แต่ก็ต้องตัดสินใจออกเพราะว่าถ้าเรียนจบอะไร หมายความว่าต้องทำงานนั้น

ถ้าไม่คิดจะเป็นครูคำสอนแล้ว ก็ไม่ควรถ่วงเวลาตัวเอง แต่ถึงเราจะออกมาเราก็ยังรัก และติดต่อกับพี่น้องที่นั่น(แสงธรรม)เสมอ

เมื่อย้ายกลับออกมาก็ต้องอยู่ที่เดิม(ที่แรก)ไปพลางๆ และเรียนกับเค้าไปแบบไม่รู้ไม่ชี้

จนปีถัดไปจึงตัดสินใจขอใบรับรองที่ตอนแรกคิกว่าจะมีปัญหา แต่ก็ได้มาในที่สุดแม้จะถูกเอาไปดองไว้นานสองนานก็ตาม

เพื่อย้ายไปสมัครที่ๆ ตั้งใจจะเข้าแต่ตอนแรก และในทื่สุดก็ย้ายไป

ต่อมาเมื่อเราได้เรียนรู้มากขึ้นเกี่ยวกับคริสต์แต่ละสาย เราก็เข้าใจว่าแม้แต่โปรฯ เองก็มีหลายสายหลายคณะ

แต่ละคณะต่างกัน แม่ในคณะเดียวกันต่างโบสถ์บางทีก็ยังต่างกัน
จากการที่เราศึกษาดูแต่ละที่แต่ละแห่ง

ในที่สุดเรารู้แล้วว่าตัวเราเองเหมาะกับคณะลูเธอแรนที่สุด เราเริ่มมองหาโบสถ์สายนี้จนกระทั้งได้โบสถ์ที่จะฝากฝังตัวเองต่อไปได้

จากนั้นไม่นาน เราก็ตัดสินใจไปขอหนังสือโอนย้ายสมาชิกภาพจากโบสถ์เดิมเพื่อมายื่นโบสถ์ใหม่

ปัจจุบันโบสถ์ที่เราอยู่นี้ เป็นที่ๆ ทำให้เรามีความสุข และไม่มีเหตุการณ์อย่างที่เราเคยเจออีกแล้ว

เราไม่ได้โกรธ ไม่ได้ตัดขาดใครที่นั่น(ที่แรก) เรายังคงไปเยี่ยมเสมอเมื่อมีโอกาส แต่ที่นั่นไม่ใช่ที่ที่เราจะอยู่เท่านั้น

เอาละ เราเล่ามามากล่ะ ถ้าใครอ่านหมดนี่ก็ขอบคุณมากที่ฟังเราบ่น เรื่องก็นานมาแล้วไม่อยากรื้อฟื้นนะ

หนุนใจเจ้าของกระทู้ว่า คิดดีๆ อย่าเอาอย่างเรา วู่วาม ตัดสินรวดเร็วโดยไม่ศึกษา

เราไม่ได้ห้ามที่จะย้ายไปไหน แต่อยากให้ศึกษาก่อน ลองเค้าไปเสริทในเวปดูคริสตจักรใกล้บ้าน

ศึกษาหลายๆ สาย รวมถึงคาทอลิกด้วย แล้วชอบอันไหน คิดว่าเหมาะกับอันไหนค่อยตัดสินใจ

ที่สำคัญอธิษฐานนะจ๊ะ...

ถ้ายังไง add e-mail มาคุยกันก็ได้นะ ยินดีแลกเปลี่ยนประสบการณ์คะ ::014::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร เม.ย. 29, 2008 11:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

อังคาร เม.ย. 29, 2008 8:50 pm

เคยเป็นโปรฯ มาก่อนค่ะ
เเต่โชคดีที่ว่า ไม่ได้อยู่ในคริสตจักรเเปลกๆ

สาเหตุที่ย้ายจริงๆก็จะเป็น
- ฝันเห็นพระเยซูในวิหาร ซึงเป็นของคาทอลิก เเล้วพระองค์ก็ตรัสว่า ที่ของเจ้าคือที่นี่
- เห็นเเบบอย่างที่ดีของสมเด็จพระสันตะปาปา ยอห์น ปอล ที่2
- เชื่อว่าพระศาสนจักรคาทอลิก สืบต่อมาจากอัครสาวกตั้งเเต่สมัยคริสตชนเริ่มเเรก
- เชื่อในระบบศีลศักดิ์สิทธ์ทั้งครบ
- อยู่ดีๆ ทั้งที่พักเเละวัดที่ไป ก็ถูกจัดสรรอย่างลงตัว เลยเดินทางสะดวก (ขอขอบพระคุณพระเจ้า)

ป.ล. เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ในการเรียนคำสอน เเละได้ล้างบาปในเร็ววันนะคะ  : emo027 :
ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
sasuke
~@

อังคาร เม.ย. 29, 2008 9:03 pm

อืม... คงต้องดูหลายๆที่นะครับ
อาจจะลองมาเข้าโบสถ์คาทอลิก หรือย้ายไปคริสตจักรอื่นๆที่มีการสอนการอบรมต่างออกไป
homo dei
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 29, 2008 10:34 pm

ผมขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าเป็นคาทอลิก และเคร่งมากๆด้วย(ก็ไม่เกี่ยวอารายเนะ)
ลองถามใจตัวเองดีกว่าครับ ว่าชอบทางไหน
เเต่ให้ผมแนะนำนะ ผมชอบเหตุผลมากกว่า  คาทอลิก เป็นศาสนาคริสต์ที่สืบเนื่องจากอัครสากว ที่พระเยซุเป็นผู้ตั้งโดยตรง แล้วโบสถ์คาทอลิก ทั่วโลก เป็นร้อยล้าน โบสถ์ ทำพิธีเหมือนกัน สอนเหมือนกัน ลิงก์กันทั่วโลก สอบถาม ตรวจสอบ ข้อความเชื่อเดียวกัน การปฏิบัติเหมือนกัน
......แต่โปร มีนิกายแยกออกไป คำสอนไม่เหมือนกัน พิธีกรรมไม่เหมือนกัน  ย้ายโบสถ์นั้น ไปโบสถ์นี้ไม่ได้ (ไม่ถูกกัน) ประมาณนั้น ..แต่โปร ก็ดีนะครับบางครั้งดีกว่าคาทอลิกบางที่ด้วยซำ
เอาแค่ว่ามีความเชื่อถึงพระเยซู ทำดี คิดดี ก็ดีแล้ว....
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 30, 2008 1:18 am

อันนี้ขอออกความคิดเห็นแตกต่างจากพี่น้องท่านอ่าน(นิดหน่อย)นะครับ หากคุณจะมาเป็นคาทอลิกนั้น ก็แสดงความยินดีด้วยครับ แต่.............อยากให้คุณมาเข้าคาทอลิกเพราะความศรัทธามากกว่านะครับ ไม่อยากให้มาเข้าเพราะปัญหาเกี่ยวกับเรื่องของคนและองค์กรในส่วนของโปรแตสแตนด์ แล้วมาเปลี่ยนเข้าคาทอลิก เพราะปัญหาเรื่องคนและองค์กร มันมีทุกทีแหละครับ แต่รูปแบบต่างกันเท่านั้นเอง แต่หากเข้าคาทอลิกเพราะมีแนวทางที่เหมาะสมกับตนเอง ก็ดีใจด้วยครับ สำหรับการตัดสินใจครั้งนี้

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
~*Little`Child*~
~@

พุธ เม.ย. 30, 2008 2:34 pm

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
ยังไงก็ตามถ้าไม่สบายใจอย่างไร...ก็ลองเปลี่ยนสถานที่ดูนะคะ
บางครั้งความคิดความเข้าใจอาจแตกต่างกันไป...
แต่อย่างไรก็ตามการย้ายมาเข้าคาทอลิค ขอให้เป็นไปเพราะใจรักและศรัทธา  : xemo026 :
และเชื่อในวาจาพระเจ้า อย่าสนใจในวาจา...ของ...(สิ่งอื่น)
บางครั้งฟังความคิดอ่าน คำพูดวาจาจากผู้ใดก็ตาม ก็รู้ได้แล้วว่ามาจากพระ หรือ จากสิ่งใด ???
ขอให้ภาวนายึดมั่นในพระองค์ อ่านพระคัมภีร์ พระวาจาของพระองค์จะช่วยให้พบทางออกคะ

พระองค์สถิตย์กับท่าน ขอพระเจ้าอวยพรคะ
  : emo027 :
ignatius
.
.

พุธ เม.ย. 30, 2008 3:31 pm

เคยเป็นพุทธมาก่อนคะ เรียนคำสอนกับคุณพ่อวีระ ที่อัสสัมชัญแล้วจึงมารับศีลล้างบาป เป็นคาทอลิกคะ

ช่วงที่เราสนใจ อยากศึกษาก็ต้องใช้เวลานะคะ ทำใจสบาย ไม่รีบไม่เร่ง

ถ้าอยากลองเดินเข้าวัดคาทอลิกก็ได้ เดินเข้าไป รับความรัก ความรู้สึกดีๆ เผื่อว่าเราจะพบคำตอบให้กับตัวเอง

พี่เองกว่าจะมาถึงวันนี้ก็ใช้เวลาตั้ง 25 ปี : xemo023 : ตอนนี้มีความสุขที่สุดเลย : emo038 :
Batholomew
~@

พุธ เม.ย. 30, 2008 6:50 pm

ignatius เขียน: เคยเป็นพุทธมาก่อนคะ เรียนคำสอนกับคุณพ่อวีระ ที่อัสสัมชัญแล้วจึงมารับศีลล้างบาป เป็นคาทอลิกคะ

ช่วงที่เราสนใจ อยากศึกษาก็ต้องใช้เวลานะคะ ทำใจสบาย ไม่รีบไม่เร่ง

ถ้าอยากลองเดินเข้าวัดคาทอลิกก็ได้ เดินเข้าไป รับความรัก ความรู้สึกดีๆ เผื่อว่าเราจะพบคำตอบให้กับตัวเอง

พี่เองกว่าจะมาถึงวันนี้ก็ใช้เวลาตั้ง 25 ปี : xemo023 : ตอนนี้มีความสุขที่สุดเลย : emo038 :
ยินดีด้วยครับ
Jeab Agape
~@

พุธ เม.ย. 30, 2008 7:43 pm

ignatius เขียน: เคยเป็นพุทธมาก่อนคะ เรียนคำสอนกับคุณพ่อวีระ ที่อัสสัมชัญแล้วจึงมารับศีลล้างบาป เป็นคาทอลิกคะ

โห... นับถือๆๆๆ ขอคารวะให้ ผู้อาวุโสฝ่ายเนื้อหนัง ครับ : emo036 : ดีนะ ที่ไม่ปล่อยไป อีก 20 ปี :cry:
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. พ.ค. 01, 2008 12:33 am

Jeab Agape เขียน:

โห... นับถือๆๆๆ ขอคารวะให้ ผู้อาวุโสฝ่ายเนื้อหนัง ครับ : emo036 : ดีนะ ที่ไม่ปล่อยไป อีก 20 ปี :cry:
น้องเจี๊ยบครับ ถ้าพี่รอไปอีก 20 ปี รับรองว่า.....ยาย..ย..ย..อยู่...ไม่...ไหว...แย้ว... : xemo023 :.... :grin:
จขกท ขอไม่ออกชื่อ

พฤหัสฯ. พ.ค. 01, 2008 2:41 pm

ขอบคุณทุกคนค่ะ
อ่านแล้วสบายใจขึ้นมากค่ะ :)
และมาได้คิดกับความเห็นที่บอกว่า
อยากให้มาเพราะศรัทธา ไม่ใช่เพราะหนีคนหรือองค์กร
เพราะปัญหาแบบนี้ก็มีทุกที่...

จริงมากค่ะ...เราก็คิดอยู่ว่า เราแก้ปัญหาถูกจุดรึเปล่า...
ตอนนี้ก็เลยยังไม่ได้ตัดสินใจเด็ดขาด แต่ว่าจะเริ่มเรียนคำสอนคาทอลิก
เพื่อจะดูก่อนว่าเราพบสันติสุขได้ในรูปแบบนี้มั้ย

จริงๆ ระบบของโปรฯ ก็ดีค่ะ แต่เราดันไปเจอคนที่เค้าแปลกๆ
คือผู้นำที่เป็นพี่เลี้ยงเรา ซึ่งเป็นคนที่ทุกคนในโบสถ์นับถือว่าเป็นผู้ใหญ่ฝ่ายวิญญาณ
เค้าควบคุมชีวิตเราค่อนข้างมาก ห้ามเดินกับผู้ชาย แม้จะเป็นเพื่อนกันก็ตาม
เราชอบไปเที่ยวต่างจังหวัดคนเดียว ก็ห้าม บอกว่าเป็นการเปิดโอกาสให้ผู้ชายตามไป...???
ให้เลิกอ่านหนังสืออย่างอื่นที่ไม่ใช่หนังสือพระเจ้า (เราเป็นนักเขียนอะค่ะ เลิกอ่านไม่ได้หรอกค่ะ)
ให้ฟังแต่เพลงพระเจ้า ให้ร่วมกิจกรรมทุกอย่างของโบสถ์
ซึ่งมันก็ดีค่ะ...แต่มันเยอะไปหน่อย

และที่อึดอัดที่สุดคือพยามจับคู่ให้ พูดถึงเรื่องแต่งงาน ทั้งๆ ที่เรากับคนที่เค้าเชียร์
เพิ่งจะรู้จักกันไม่นาน...
คือพี่คนนี้เค้าคิดว่าเราเป็นเหมือนเค้าค่ะ ก็เลยพยามจัดชีวิตเราให้เหมือนเค้าทุกอย่าง
และที่สำคัญเรารู้สึกว่า...

ความรู้ความเข้าใจในพระเจ้าของเราถูกผสมปนเปไปด้วยทัศนคติส่วนตัวของเค้า
จนบางครั้งเราสับสนว่า อันนี้บาปหรือไม่บาปกันแน่ แล้วมันเป็นบาปสำหรับพระเจ้า
หรือสำหรับพี่คนนี้กันแน่...
นี่เลยเป็นเหตุผลหลักที่อยากจะศึกษาคำสอนคาทอลิก
เพราะเราอยากเข้าใจเรื่องพระเจ้าอย่างถูกต้องและเป็นกลางจริงๆ
เหตุผลที่ไม่ไปคริสตจักรอื่น ก็เพราะเราไม่มั่นใจค่ะ โปรฯ แต่ละนิกายแต่ละโบสถ์
ก็สอนไม่เหมือนกันอีก...ก็เลยคิดว่า คาทอลิกนี่แหละ ดั้งเดิมที่สุดแล้ว

ยังไงก็รบกวนอธิษฐานเผื่อด้วยละกันค่ะ ให้พระเจ้าเปิดตาใจให้ได้พบที่ๆ เหมาะกับเรา
เพราะไม่อยากห่างพระเจ้าเลย...

แล้วคืบหน้ายังไงจะมาเล่าให้ฟังอีกทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ชอบบอร์ดนี้จังไม่มีนิกายไหนว่านิกายไหน :)

พระเจ้าอวยพรทุกคนนะคะ ขอบคุณจริงๆ ค่ะ
Deo Gratias

พฤหัสฯ. พ.ค. 01, 2008 9:36 pm

จขกท ขอไม่ออกชื่อ เขียน: ขอบคุณทุกคนค่ะ
อ่านแล้วสบายใจขึ้นมากค่ะ :)
และมาได้คิดกับความเห็นที่บอกว่า
อยากให้มาเพราะศรัทธา ไม่ใช่เพราะหนีคนหรือองค์กร
เพราะปัญหาแบบนี้ก็มีทุกที่...

จริงมากค่ะ...เราก็คิดอยู่ว่า เราแก้ปัญหาถูกจุดรึเปล่า...
ตอนนี้ก็เลยยังไม่ได้ตัดสินใจเด็ดขาด แต่ว่าจะเริ่มเรียนคำสอนคาทอลิก
เพื่อจะดูก่อนว่าเราพบสันติสุขได้ในรูปแบบนี้มั้ย

จริงๆ ระบบของโปรฯ ก็ดีค่ะ แต่เราดันไปเจอคนที่เค้าแปลกๆ
คือผู้นำที่เป็นพี่เลี้ยงเรา ซึ่งเป็นคนที่ทุกคนในโบสถ์นับถือว่าเป็นผู้ใหญ่ฝ่ายวิญญาณ
เค้าควบคุมชีวิตเราค่อนข้างมาก ห้ามเดินกับผู้ชาย แม้จะเป็นเพื่อนกันก็ตาม
เราชอบไปเที่ยวต่างจังหวัดคนเดียว ก็ห้าม บอกว่าเป็นการเปิดโอกาสให้ผู้ชายตามไป...???
ให้เลิกอ่านหนังสืออย่างอื่นที่ไม่ใช่หนังสือพระเจ้า (เราเป็นนักเขียนอะค่ะ เลิกอ่านไม่ได้หรอกค่ะ)
ให้ฟังแต่เพลงพระเจ้า ให้ร่วมกิจกรรมทุกอย่างของโบสถ์
ซึ่งมันก็ดีค่ะ...แต่มันเยอะไปหน่อย

และที่อึดอัดที่สุดคือพยามจับคู่ให้ พูดถึงเรื่องแต่งงาน ทั้งๆ ที่เรากับคนที่เค้าเชียร์
เพิ่งจะรู้จักกันไม่นาน...
คือพี่คนนี้เค้าคิดว่าเราเป็นเหมือนเค้าค่ะ ก็เลยพยามจัดชีวิตเราให้เหมือนเค้าทุกอย่าง
และที่สำคัญเรารู้สึกว่า...

ความรู้ความเข้าใจในพระเจ้าของเราถูกผสมปนเปไปด้วยทัศนคติส่วนตัวของเค้า
จนบางครั้งเราสับสนว่า อันนี้บาปหรือไม่บาปกันแน่ แล้วมันเป็นบาปสำหรับพระเจ้า
หรือสำหรับพี่คนนี้กันแน่...
นี่เลยเป็นเหตุผลหลักที่อยากจะศึกษาคำสอนคาทอลิก
เพราะเราอยากเข้าใจเรื่องพระเจ้าอย่างถูกต้องและเป็นกลางจริงๆ
เหตุผลที่ไม่ไปคริสตจักรอื่น ก็เพราะเราไม่มั่นใจค่ะ โปรฯ แต่ละนิกายแต่ละโบสถ์
ก็สอนไม่เหมือนกันอีก...ก็เลยคิดว่า คาทอลิกนี่แหละ ดั้งเดิมที่สุดแล้ว

ยังไงก็รบกวนอธิษฐานเผื่อด้วยละกันค่ะ ให้พระเจ้าเปิดตาใจให้ได้พบที่ๆ เหมาะกับเรา
เพราะไม่อยากห่างพระเจ้าเลย...

แล้วคืบหน้ายังไงจะมาเล่าให้ฟังอีกทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ชอบบอร์ดนี้จังไม่มีนิกายไหนว่านิกายไหน :)

พระเจ้าอวยพรทุกคนนะคะ ขอบคุณจริงๆ ค่ะ
บอร์ดนี้เป็นออกแนวๆ เอกสัมพันธ์อะจ๊ะ เราคุยกันได้หมดไม่ว่าคณะนิกายไหน
เราเองก็หนีร้อน(บอร์ดที่ลูกพระเจ้าด่ากันแหลก)มาพึ่งเย็นที่บอร์ดนี้

อย่างที่คุณเล่ามาในหลายๆ เรื่องก็เหมือนกับที่เราเคยเจอแทบจะเป๊ะๆ
จริงๆ แล้วสิ่งที่เค้าห้ามก็เป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้ามากเกินไปก็ไม่ไหว
เราชอบคริสต์แบบสายกลางไม่ตึงไม่หย่อนเกินไป(ไม่ได้หมายความว่าหย่อนให้ความบาป)

ตอนแรกเราก็ไม่เข้าใจนะว่าทำไมเค้าห้ามอะไรนักหนา
แต่ตอนหลังจากการที่ศึกษาเบื้องหลังของแต่ละคณะนิกาย
เราถึงรู้ว่าทุกสายล้วนมีภูมิหลังที่แตกต่างกันออกไป
อย่างเนื่องนี้ก็เกิดจากผู้นำหรือนักศาสนศาสตร์ในยุคหลังการปฏิรูป
ที่ตีความหมายพระคัมภีร์ออกแบบใหม่ และแยกคริสตจักรออกมาเรื่อยๆ
จึงเน้นในเรื่องที่แตกต่างกัน ทำให้เกิดวินัยใหม่ๆ ที่เคร่งในเรื่องที่แตกต่างกันมากขึ้น

ส่วนตัวเราก็คิดว่ายิ่งเก่ายิ่งใกล้ยุคพระคริสต์ก็ยิ่งไว้ใจได้ว่าไม่มีเรื่องแปลกๆ แหวกแนว
เมื่อเราเชื่อแบบโปรฯ และเลือกที่จะเป็นโปรฯ เราจึงเลือกโปรฯ ที่เก่าแก่ที่สุด
นี่คือเหตุผลที่ตอนนี้เราเลือกสายลูเธอแรน
Rakkypoko!

พฤหัสฯ. พ.ค. 01, 2008 10:38 pm

Gracia เขียน: นี่คือเหตุผลที่ตอนนี้เราเลือกสายลูเธอแรน

อ้าว เจอพวก อิอิ โบสถ์ไหนอะ เรา โบสถ์สำโรงลูเธอร์แรน อ.โยฮัน เปน ศบ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 02, 2008 12:19 am

เริ่มเข้าใจเจ้าของกระทู้แล้วครับ ยิ่งบอกว่าคุณเป็นนักเขียนนั้น ยิ่งดีใจหนัก เพราะผมเองก็จบเอกด้านงานเขียนมาเหมือนกัน(แม้ในโลกแห่งความเป็นจริง จะไม่ได้นำดีกรีที่จบมาไปทำงานด้านงานเขียนตามสำนักพิมพ์ นิตยสาร)แต่ในโลกของเว็บบอรด์ ผมนำทักษะต่างๆที่เรียนมา ใช้ในงานเขียนบนเว็บบอรด์(ไม่ว่าตั้งกระทู้เอง หรือตอบกระทู้ชาวบ้าน)มาตั้งแต่สมัยเรียน ล่อทั้งร้อยแก้ว ร้อยกรอง และทุกทักษะที่เรียนมา(ตามสาขาของคณะตนเอง)จนหมดจดเลยทีเดียว(ไม่นึกเลยว่า สิ่งที่เรียนในมหาวิทยาลัยมาเกือบสี่ปีกว่า ตามเอกสาขาของตัวเอง จะได้ใช้จนหมดพุง จนเว็บบอรด์ในโลกอินเตอร์เนต) ผมเองก็ไม่ได้เข้าแต่เว็บบอรด์ศาสนาเพียงอย่างเดียว แต่เข้าเว็บบอรด์อื่นๆด้วย(บางเรื่องพี่น้องอาจไม่เชื่อด้วยว่า ทำไมคนเชื่อพระเจ้า จึงชอบของแบบนี้ แนวนี้)

ไอ้ที่บอกห้ามอ่านหนังสือชาวโลก(หมายถึงหนังสือที่ไม่เกี่ยวกับศาสนา) ผมว่าไอ้คนสอนมันบ้าแล้วครับ ยุคนี้ยุคข้อมูลข่าวสาร หากไม่รอบรู้ ผมว่าทำให้เราอยู่ในโลกนี้อย่างเสียเปรียบนะครับ โดยส่วนตัวผมว่าหนังสือหรือทักษะใด ที่ไม่ขัดกับความเชื่อในพระ และไม่นำเราออกห่างจากพระ ก็น่าโอเคนะครับ ยิ่งมาสายนักเขียนแล้ว หากไม่อ่าน ไม่รอบรู้ ไม่รู้จักคนเยอะ(ในทุกวงการ) ไม่มีทางเลยครับ ที่จะเขียนหนังสือ(หรือคอลัมภ์) ออกมามีคุณภาพ และน่าสนใจต่อผู้อ่านครับ

ส่วนเรื่องเพศตรงข้ามนั้น ไม่ว่าคริสตัง(คาทอลิก)หรือคริสเตียน(โปรแตสแตนด์)สนับสนุนให้มีแฟน หรือคู่ครอง ในศาสนา และนิกายเดียวกัน แต่...............มันจะมีสักกี่คนครับ ที่ศาสนาและนิกายเดียวกัน ที่ยังโสดอยู่ ยังไม่พอ ที่เหลือๆอยู่ ไม่รู้ไปกับเราได้หรือเปล่า ยกตัวอย่างตัวผมเอง เคยคบ(จริงๆจังๆ)กับสาวคริสตังคนหนึ่ง สังกัดวัดคาทอลิก(แถวๆบ้านผม) แต่....มีแต่ด่า ดูถูก เหยียดหยาม ประนามผมสารพัด และไม่ให้เกียรต์กัน(ลูกผู้ชายถือมาก) ไอ้เราก็ทำดีที่สุดแล้วนะ จนเกือบจะลงมือวางแผนเอาคืน(เพื่อปรับความเข้าใจ)มาหลายรอบแล้ว รอบสุดท้าย ทนไม่ได้ ไม่เจอกันดีกว่า(เดี่ยวระงับโทสะไม่ได้ พี่น้องในนี้ต้องไปเยี่ยมผมในห้องกรงอีก) เลยไม่เจอกันอีกต่อไปอีกทั้งชาตินี้ และชาติหน้า ไปงานฝังไม่รู้จะกลืนข้ามต้มลงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ในทางกลับกัน ผมมีเพื่อนสาวคนพุทธ(หลายคนด้วย) ไม่เห็นเขาจะมางี่เง่า ดูถูก เหยียดหยาม ประนาม ยกตนข่มท่านเหมือนE-Haที่ผมเจอเลย แถมไม่มีปัญหาเรื่องความเชื่อด้วย แม้จะถือความเชื่อต่างกัน คิดว่ามันต้องมีอะไรSomething Wrongแล้วล่ะครับ เราต้องวางใจในพระครับ เพศตรงข้าม เดียวพระจัดเตรียมให้เองครับ

พระเยชูเจ้ามอบแต่ความเข้าใจและความรักต่อพีน้องของพระองค์ แต่ฟาริสี กดขี่ เหยียดหยาม ดูถูก โดยใช้พระวาจาและพระนามพระเจ้าเป็นข้ออ้างในการกดผู้อื่น(แต่ตัวเองไม่แบกกฎเลยแม้แต่ข้อเดียว)

จะเดินตามพระเยชูเจ้า หรือเดินตามฟาริสีและสะดูสี ก็เลือกเอาเองครับ นิกายไม่เกี่ยวหรอกครับ เพราะคุณภาพและทัศนะคติคนไม่ต่างกันมาก(แต่ผมขอเลือกคาทอลิกนะครับ เพราะตัวเองเกิดมาเพื่อเชื่อในพระเจ้า ในแนวนี้จริงๆ และมีความสุขในแนวนี้ด้วย) ผมว่าคุณย้ายคริสตจักรก่อนดีกว่าครับ เพราะแต่ละคริสตจักร(และแต่ละสาย)ของโปรแตสแตนด์ ก็ไม่เหมือนกัน บางทีคริสเตียน(โปรแตสแตนด์)บางกลุ่ม อาจเหมาะกับคุณก็ได้

หากเป็นคริสตัง(คาทอลิก)ท่านอื่นๆ เห็นคนคริสเตียน(โปรแตสแตนด์)และคนศาสนาอื่นๆ จะมาเข้าคาทอลิก คงดีใจ และสนับสนุนเต็มกำลังต่อคุณ เพื่อให้คุณเข้าคาทอลิกให้จงได้ แถมโบ๊ยจุดเสียสุดๆต่อนิกายเดิม หรือศาสนาเดิม แต่..................สำหรับผม อยากให้มาเพราะศรัทธาในทางคาทอลิกจริงๆ หากคุณอยู่ในจุดนั้นแล้ว ผมเต็มที ต่อคุณในทุกเรื่อง(ไม่ว่าคำสอน หรือแนะนำ คนนู้น คนนี้ให้)ต่อคุณ ที่จะเอื้อให้คุณเป็นคริสตังได้ง่ายขึ้น และมีความมั่นคงในความเชื่อ(อย่างแท้จริง) หวังดีและจริงใจต่อคุณล้วนๆเลยนะครับ จึงพูดตรงๆแบบนี้ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
taiyo

ศุกร์ พ.ค. 02, 2008 11:11 am

ตอนแรกผมก็ไปทางโปรครับ แต่พอหลังๆนี้ ไม่ไหวครับ เลยเปลี่ยนมาทางคาทอลิคแทน

คือว่า ทางโปรแกนี่ แบบว่า เริ่มศึกษาศาสนาคริสต์ยังไม่ถึง3-4เดือนเลยมั้ง จะให้ผมไปเดินเป็นพยานกับพวกเขา (ผมก็คิด อะไรหว่า พระคัมภีร์ยังอ่านไม่จบ ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องศาสนาคริสต์เลย แล้วจะให้ไปเดินเผยแพร่กับพวกพี่) และหลังๆทางนั้นก็แบบว่า รบเร้ามากเกินไป เลยลองมาที่เว็บนี้ดู และก็ได้มาทางคาทอลิคนี่แหละ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ค. 02, 2008 4:58 pm

^
^
^

มาเจอนักเขียนอีกคนแล้ว อิอิ หลังจากอ่านบทเขียนน่าเวียนหัวของพี่พลายแก้ว

นักเขียนจงเจริญ วิ้ว~~~~~~~~~~ : emo010 :
Joseph

อาทิตย์ พ.ค. 11, 2008 7:37 pm

ขอไม่ออกชื่อ เขียน: อยากรบกวนช่วยเล่าให้ฟังได้มั้ยคะ ว่าทำไมถึงเปลี่ยนและกว่าจะเปลี่ยนได้
ต้องผจญอะไรบ้างรึเปล่า...

เราเป็นคริสเตียน แต่กำลังจะเริ่มเรียนคำสอนคาทอลิกเร็วๆ นี้
เพราะมีหลายอย่างที่โบสถ์ทำให้เราสะดุดหน้าคว่ำเลยค่ะ
เกิดคำถามมากมาย ไม่สงบ ไม่อยากไปโบสถ์ แต่ก็ไม่อยากห่างพระเจ้า
บอกว่าเราจะทิ้งพี่น้องไปได้ยังไง ทำไมไม่รักกัน ยอมรับกัน อยู่ด้วยกัน
คือใจเราก็อธิษฐานยกโทษให้เค้าอยู่ทุกวันนะคะ แต่ด้วยระบบและวิถีของคริสเตียน
มันอาจจะไม่เหมาะกับเรา... แต่ทุกคนในโบสถ์ก็ยืนยันว่าเราควรอยู่ที่เดิมและผิดที่จะไป

แต่เราคิดว่า ศาสนาไม่ใช่องค์กรนี่นา...มันต้อง commit ขนาดนั้นจริงรึเปล่า?
ถ้าเราอยู่ในที่ๆ เราสบายใจ และได้สงบกับพระเจ้า มันไม่ดีกว่าเหรอ?

ใครเคยผ่านมาแล้วช่วยแบ่งปันให้ฟังด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
คริสตจักรความหวังพี่ก็เคยอยู่มาก่อน ทุกวันนี้พี่ก็มาอยู่คาทอลิกแล้วครับ ถ้าไม่รอดพี่คงไม่มา
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 14, 2008 12:49 am

อ่ะ  เป็นนักเขียนเหรอ??  เขียนอะไรเอ่ย??

เราก็นักเขียนนะ  ::017:: 

ว่าง ๆ มาอ่านงานของข้าพเจ้าบ้างก็ยินดีนะจ้า  : emo027 :
melon

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 9:54 am

เรายังคิดไม่ได้ว่ามันมีเหตุผลรึเปล่าที่จะออกจากคริสเตียนแล้วไปเป็นคาทอลิธน่ะ(ยังหาเหตุไม่ได้เราเลยยังเป็นคริสเตียนต่อไป)
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 25, 2008 3:36 pm

melon เขียน: เรายังคิดไม่ได้ว่ามันมีเหตุผลรึเปล่าที่จะออกจากคริสเตียนแล้วไปเป็นคาทอลิธน่ะ(ยังหาเหตุไม่ได้เราเลยยังเป็นคริสเตียนต่อไป)
ต้องมีเหตุผลด้วยหรอ ::010::
+L.O.V.E-->>JeSuS+

พุธ ธ.ค. 10, 2008 12:21 am

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: เคยเป็นโปรแตสแตนท์ และปัจจุบันเป็นคาทอลิก
_______
สาเหตุที่เปลี่ยน เพราะพบความจริงว่าศาสนจักรคาทอลิคสืบทอดมาจากอัครสาวกเปโตรผู้รับมอบจากพระเยซูโดยตรง

พระเยซูเจ้าตรัสตอบเขาว่า
"ซีโมนบุตรของยอห์น ท่านมีสุข! เพราะว่าไม่ใช่มนุษย์ที่เปิดเผยให้ท่านทราบ แต่พระบิดาเจ้าของเราผู้ทรงสถิตในสวรรค์ทรงเปิดเผย
เรากล่าวแก่ท่านว่า ท่านคือศิลา และบนศิลานี้ เราจะตั้งพระศาสนจักรของเรา ประตูนรกจะไม่มีวันชนะพระศาสนจักรได้
เรามอบกุญแจอาณาจักรสวรรค์ให้ ทุกสิ่งที่ท่านจะผูกบนแผ่นดินนี้ จะผูกไว้ในสวรรค์ด้วย ทุกสิ่งที่ท่านจะแก้บนแผ่นดินนี้ ก็จะแก้ในสวรรค์ด้วย"
มัทธิว 16:17-19

ทั้งเรื่องการอธิษฐานเผื่อ(โดยผู้ศักดิ์สิทธิ์/สหพันธ์นักบุญ เป็นต้นแม่พระ) ทั้งธรรมเนียมการสารภาพบาปตั้งแต่คริสตจักรยุคแรก

ดังนั้นจงสารภาพบาปแก่กันและจงอธิษฐานให้กันเพื่อท่านจะหายจากโรค
คำอ้อนวอนของผู้ชอบธรรมมีพลังทำให้เกิดผลมากมาย
ยากอบ5:16

ก่อนอื่นผมในตัวแทนของลูกของพระผู้เป็นเจ้า  อยากขอให้ทุกคนที่ไม่ว่าจะอยู่ในนิกายใดก็แล้วแต่

ผมคิดว่าการที่เรานั้นมาคิดว่าเป็นนิกายใดดีกว่านั้น ท่านคงต้องถามตัวท่านเองแล้วว่าท่านรักพระเจ้าหรือไม่

พระมหาบัญญัติของพระเจ้าที่รักของเรานั้น ได้สั่งให้เราช่วยกันรวมลูกแกะของพระองค์ให้กลับสู่พระองค์

ดั่ง ที่ มัทธิว 28:18-20 ซึ่งพระเยูซุอันเป็นที่รักของเราสั่งเหล่าสาวกของพระองค์ให้กระทำก่อนพระองค์จะกลับไปสู่พระบิดา

และในข้อคัมภีร์ที่อ้างมาจาก  มัทธิว 16:17-19 ผมไม่ทราบว่าผู้ที่อ่านตีความว่าเช่นใด

แต่ผมอยากให้ทุกคนอ่านให้แตกและอ่านให้ครบทุกบท จะทราบว่า ในช่วงของพระคัมภีร์นี้ได้กล่าวถึง การยอมรับของเปโตร

ที่ท่านได้ทราบโดยพระวิญญาณบริสุทธฺ์ว่า พระเยซูอันเป็นที่รักของเรานั้น เป็นพระบุตรเพียงพระองค์เดียวของพระเจ้า

และท่านเปโตรไม่ได้คิดเองหรือฟังมาจากคนอื่นๆ ที่อาจจะมีคนที่ไม่เชื่อในพระองค์ และการที่พระองค์กล่าวถึงคริสจักรของพระองคื

นั้นคือ คริสจักรที่หมายถึง ร่างกายของเราทุกคน ที่พระเจ้าเคยตรัสไว้ว่า เรานั้นคือพระวิหารของพระเจ้า และการที่พระองค์ตรัสเช่นนั้น

เพื่อเป็นการบอกสาวกของพระองคืถึงการที่เมื่อเรารับพระคริสต์เข้ามาในชีวิต เราก้อจะได้ความรอด อย่างที่พระองคืกล่าวกับเปโตรว่า  "ไม่ใช่มนุษย์ที่เปิดเผยให้ท่านทราบ แต่พระบิดาเจ้าของเราผู้ทรงสถิตในสวรรค์ทรงเปิดเผย
เรากล่าวแก่ท่านว่า ท่านคือศิลา และบนศิลานี้ เราจะตั้งพระศาสนจักรของเรา ประตูนรกจะไม่มีวันชนะพระศาสนจักรได้เรามอบกุญแจอาณาจักรสวรรค์ให้ ทุกสิ่งที่ท่านจะผูกบนแผ่นดินนี้ จะผูกไว้ในสวรรค์ด้วย ทุกสิ่งที่ท่านจะแก้บนแผ่นดินนี้ ก็จะแก้ในสวรรค์ด้วย"

ซึ่งเป็นพระสัญญาจากพระองค์ว่าเมือเราเชื่อในพระองค์เราจะได้ทุกอย่างที่สมกับความเชื่อที่เรามีต่อพระองค์ ดั่งที่เราทราบกันอยู่แล้วว่า การที่เราได้รู้จักพระเจ้านั้น

ไม่ว่าจะอยู่ในนิกายใด พระเจ้าได้จัดเตรียมไว้ให้เราแล้ว ไม่ใช่เราเลือกพระองค์ แต่พระองค์ทรงเลือกเราตั้งแต่แรกแล้ว ก่อนที่เราจะเกิดมาในโลกที่พระองค์สร้าง

และอีกข้อพระคัมภีร์นั้น ยากอบ5:16 นั้นผมไม่เข้าใจว่ามันเกี่ยวอะไรกับการที่อธิษฐานที่เป็นธรรมเนียมของคริสจักรยุคแรก ผมอ่านดูแล้วในพระคำในบทนี้ได้กล่าวถึงการที่พระเยซู

ได้หนุนใจสาวกของพระองค์ในการอดทนและมีความเชื่อในการอธิษฐาน ซึ่งได้ได้กล่าวถึงธรรมเนียมที่เริ่มแรกตั้งแต่ศาสจักรตั้งแต่อย่างใด  คริสจักรแรกคืออะไร คุณทราบหรอ

ผมจะบอกคุณให้ว่า มนุษย์ทุกคน คือ คริสจักรหลังแรกของตนเอง จงเชื่อมั่นในพระองค์ ถ้าสิ่งที่เป็นอยู่นั้นทำให้เรารู้สึกว่า ไม่ให้เกียรติแก่พระเจ้า และไม่มีจุดมุ่งหมายถึงพระประสงค์ของพระองค์

ที่กล่าวว่า คนที่เชื่อในพระเยซู คือ ผู้ที่รอด เพราะพระองค์เป็นเพียงทางเดียวที่เราจะกลับคืนดีกับพระเจ้า ดังนั้น ไม่ว่าเราจะอยู่ในนิกายใด จงเชื่อในพระเจ้า ทำทุกอย่างตามพระทัยของพระองค์

อ่านพระคัมภีร์ซึ่งเป็นพระวัจนะของพระองค์ให้มากๆ เพื่อเป็นการที่เราจะรู้จักพระองค์มากขึ้น และเมือเรารู้จักพระองค์มากขึ้น เราจะรักพระองค์มากขึ้นเท่านั้น ทางรอดไม่ได้อยู่ที่นิกายใด แต่อยู่ที่ความเชื่อของคุณกับพระเจ้ามากกว่า

สุดท้ายผมขออภัยกับพระเจ้า ถ้าทุกสิ่งที่ผมได้ทำนี้ เป็นสิ่งที่ไม่ถวายเกียรติแด่พระองค์ ขอพระองค์จงให้พระสิริของพระองค์ลงสู่ลูกแกะของพระองค์ทุกคน ที่เค้าจะเลิกการทำร้ายกัน และยึดในพระบัญญัติของพระองค์ ที่พระองค์หวังให้เรารักกัน ขอให้ทุกคำอธิษฐานฝากไว้ในนามของพระเยซูคริสต์อันเป็นที่รักของลูก อาเมน

ปล. ถ้าข้อความนี้ทำให้พี่น้องบ้างคนรู้สึกไม่พอใจ ขอจงให้อภัยแก่กันเพื่อพระเจ้าของเราด้วย  อาเมน
Ministry Of Men

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 8:34 pm

ผมเคยเป็นโปรเตสแตน เปลี่ยนมาเป็นคาทอลิก และตอนนี้ยังคงเป็นโปรเตสแตนอยู่

ถ้าถามว่าตกลงนิกายไหนแน่ บอกไม่มีนิกาย
แล้วถ้าถามว่า ตอนนี้นมัสกาลโบสถ์ไหน หรือไปวัดใด
ก็บอกว่า ตามอารมณ์ ระบบสุ่ม ไม่ยึดติดกับสิ่งที่ชาวโลกกำหนดขึ้นมา

พระคริสต์เป็นเอกภาพเดียวเฉกเช่นเดียวกันกับ พระตรีเอกภาพ นี่คือความคิดนิรันดร์ของผม

คุณลุงยศเคยกล่าวไว้เป็นการส่วนตัวกับผมประโยคนึง แต่อาจไม่ใช่ในเรื่องนี้ ว่า "ความเชื่อเป็นเรื่องส่วนบุคคล" งิงิ
Dis volentibus

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 8:47 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน: ผมเคยเป็นโปรเตสแตน เปลี่ยนมาเป็นคาทอลิก และตอนนี้ยังคงเป็นโปรเตสแตนอยู่

ถ้าถามว่าตกลงนิกายไหนแน่ บอกไม่มีนิกาย
แล้วถ้าถามว่า ตอนนี้นมัสกาลโบสถ์ไหน หรือไปวัดใด
ก็บอกว่า ตามอารมณ์ ระบบสุ่ม ไม่ยึดติดกับสิ่งที่ชาวโลกกำหนดขึ้นมา

พระคริสต์เป็นเอกภาพเดียวเฉกเช่นเดียวกันกับ พระตรีเอกภาพ นี่คือความคิดนิรันดร์ของผม

คุณลุงยศเคยกล่าวไว้เป็นการส่วนตัวกับผมประโยคนึง แต่อาจไม่ใช่ในเรื่องนี้ ว่า "ความเชื่อเป็นเรื่องส่วนบุคคล" งิงิ
เเล้วถ้าเป็นเช่นนั้น ปกติท่านพี่จะเข้าพิธีมหาสนิท ที่โบสถ์ไหนหรือคะ?  :huh:

ป.ล. เเอบสงสัยอ่าค่ะ
Ministry Of Men

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 8:53 pm

†Ecclēsia เขียน:
BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน: ผมเคยเป็นโปรเตสแตน เปลี่ยนมาเป็นคาทอลิก และตอนนี้ยังคงเป็นโปรเตสแตนอยู่

เเล้วถ้าเป็นเช่นนั้น ปกติท่านพี่จะเข้าพิธีมหาสนิท ที่โบสถ์ไหนหรือคะ?  :huh:

ป.ล. เเอบสงสัยอ่าค่ะ
ทุกครั้งหลังมิสซา
หรือแจ๊คพอตอาทิตย์สุดท้ายของเดือนก็จะมหาสนิทกับคริสตจักรจ้า

ห้ามสงสัยต่อแล้วนะ งิงิ เพราะความสงสัยเหมือนคลื่นโทรศัพท์รบกวนเซลล์สมองจ๊ะ  :grin:
ตอบกลับโพส