ขอพระเจ้าทรงคุ้มครองชาติและพระเจ้าแผ่นดิน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 1:30 am

พรุ่งนี้ ศุกร์ที่ 20 ก็จะเป็นวันยิ่งใหญ่ ที่หลายคนก็ได้ติดตามข่าวบ้านข่างเมืองแล้ว
ในฐานะที่เราเป็นชาวคริสต์ เราไม่ได้สนใจว่า ใครจะถูกหรือผิดในสังคม
เพราะถูกผิดเป็นสิ่งที่พระเจ้าเท่านั้นคือผู้ตัดสิน อีกอย่างพวกเขาก็รู้อยู่แก่ใจ

แต่ที่สำคัญ ช่วยกันเถิดครับ
สวดอธิษฐานภาวนา เถิดครับ ขอให้พระองค์ทรงประทานพระพรให้ประเทศชาติ
และสถาบันพระมหากษัตริย์ อยู่รอดต่อไป ประชาชนเป็นสุข เลิกทำในสิ่งชั่วร้าย
สร้างชาติ และให้อภัยกันเถิด

ขอให้พระเจ้าทรงรับรู้ในสิ่งนี้ด้วยเถิด
อาแมน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 1:40 am

ฝ่ายไหนจะถูก ฝ่ายไหนจะผิด เรื่องนั้นรอพระองค์ตัดสินเถิด

ขอให้พระผู้เป็นเจ้าทรงช่วยเหลือ โปรดมอบสันติสุขแก่มวลมนุษย์ ทลายซึ่งความขัดแย้งทั้งปวง สู่สันติสุขที่แท้จริง

ขอสรรเสริญในพระนามขององค์พระมหาเยซูคริสต์เจ้า

อาเมน
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 2:42 am

มันจะเป็นวันยิ่งใหญ่หรือวันเรื่องใหญ่ก็ไม่ทราบได้ เพราะคราวนี้ ม๊อบยังจำนวนน้อยกว่าสมัยไล่ครั้งแรกมาก มีหนังสือพิมพ์ฉบับเดียวที่นำเสนอว่าม๊อบมีจำนวนเยอะเหลือเกิน แต่ฉบับอื่นๆเขาว่ากันตามความจริงว่าน้อยกว่าคราวที่แล้วมากกว่าครึ่ง

ตอนนี้ใครบางคนหลังชนฝาแล้ว เพราะตั้งแต่ประกาศสงครามมาไม่ค่อยมีใครเอาด้วย เพราะสงครามกลางเมืองไม่ใช่สิ่งที่จะมีใครปรารถนานอกจากตัวเจ้าของหนังสือพิมพ์ ดังนั้น การพยายามยั่วยุให้เกิดความรุนแรงกลางเมืองเพื่อดึงฝ่ายที่เขายืนยันไปแล้วว่าจะไม่ทำอีกให้ลงมาทำอีก จึงเป็นทางชนะทางเดียวของคนมากเล่ห์ เพราะลำพังการประท้วงแบบเรียบร้อยไปวันๆ ไม่มีกำลังพอจะเอาใครลงอีก เพราะคนที่กินไปบ่นไปอยู่ในปัจจุบัน ยังไม่ได้ทำอะไรเลวร้ายย่ำแย่ขนาดที่จะสามารถหาเหตุผลอันชอบธรรมอะไรมาไล่เขาด้วยวิธีนอกสภาได้ ถึงต้องงัดกลยุทธ์สารพัด ตั้งชื่อเก๋ไก๋ว่า นาเดีย บ้าง สามคงก้าวเท้า บ้าง แถมมาโดนกระแสไม่คาดฝัน ทำเอาช๊อคหน้าหงาย เพราะ สีสะอาด นำโด่ง ไม่ได้เป็น2ทางเลือกที่บีบบังคับ และเหมารวมเอาเองว่า มีแค่ A.ถ้าไม่ชอบทักผิดก็เป็นพวกกรูหมด B.ใครชอบทักผิดเป็นพวกโง่ไม่รักชาติแบบกรู อีกต่อไป พอมีข้อC. มาให้เลือก ขนาดสีผมตัวเองยังเข้าพวกข้อC. เลยออกอาการกรี๊ดๆวีนแตกสาวแตก ด่าว่าสีหงอกคืออีแอบ ต้องสาวแตกออกมาเลยแบบตัวเองถึงจะดี คนเลยเอือมหนักเข้าไปอีก แถมพระทักเรื่องอย่าเอาเด็กไปเข้าม๊อบยังออกมาด่าพระอย่างกับคนไม่มีศาสนา จนน่าคิดว่า มันมีสมองคิดบ้างไหมว่า เด็กเล็กนั้นนอกจากจะไม่มีผลทางกำลังประท้วง แถมยังเป็นภาระและเป็นอันตรายอย่างยิ่ง ถ้ามีการสลายม๊อบหรือมีการปะทะรุนแรงขึ้นมา จึงทำให้รู้ใจมากขึ้นว่า ที่แท้ตะเองไม่ได้ห่วงประชาชนแต่ตะเองกะเอาเด็กเป็นโล่มนุษย์ แล้วเกิดมีเด็กบาดเจ็บหรือตาย ตะเองจะได้อ้างได้ว่ารัดทะบวมเล้วเลว ตำรวจเล้วเลว ที่สำคัญ ฝนฟ้าอาเพศ แถมน้ำมันแพง คนขี้เกียจออกมาประท้วงกะแก จนต้องจ้างเอ๊ย!เกณฑ์ชาวบ้านต่างจังหวัดเข้ามาร่วมด้วยช่วยกัน

สรุปว่า มันเรื่องใหญ่ๆแน่ครับวันพรุ่งนี้ เพราะมีใครบางคนอยากให้มันเกิดเป็นเรื่องใหญ่มากๆ แต่ผลจะเข้าใครออกใคร ดูกันต่อไปครับ
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 3:35 am

อมส 8:4-10
ท่านผู้เหยียบย่ำคนขัดสน    ท่านผู้ทำลายคนยากจนแห่งแผ่นดิน   จงฟังถ้อยคำนี้    โดยกล่าวว่า 
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 3:44 am

อมส 2:6-16

พระเจ้าตรัสดังนี้ว่า   
ignatius
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:59 am

ขอทรงพระเมตตาเทอญ
โปรดคุ้มครองทุกๆคน โดยเฉพาะเด็กน้อยที่พ่อแม่พาไป
ขออย่าให้มีการปะทะกัน จนเป็นที่อนาจใจ
ขอพระองค์ทรงโปรดเมตตาสั่งสอนผู้ที่นำผู้คนไปทุกข์ยากด้วยเทอญ
ดานุ้งพุงระเบิด

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 8:00 am

สุดแต่ว่าอะไรจะเกิด...

ขออย่าให้มีอะไรทำนอง Whole blood affair แล้วกัน
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 10:10 am

Holy เขียน: มันจะเป็นวันยิ่งใหญ่หรือวันเรื่องใหญ่ก็ไม่ทราบได้ เพราะคราวนี้ ม๊อบยังจำนวนน้อยกว่าสมัยไล่ครั้งแรกมาก มีหนังสือพิมพ์ฉบับเดียวที่นำเสนอว่าม๊อบมีจำนวนเยอะเหลือเกิน แต่ฉบับอื่นๆเขาว่ากันตามความจริงว่าน้อยกว่าคราวที่แล้วมากกว่าครึ่ง

หลังจากที่ไปบ้าน คุณ Holy
ผมไปที่มัฆวานฯ
ผมว่ามันไม่น้อยนะครับ++++
มันเรือนแสนแล้วครับ++++

แล้วเจ้าหนังสือพิมพ์ฉบับอื่น มันพูดไม่ตรงความจริงนะครับ!

ก็ยอมรับนะว่า มันก็มีการใส่ไข่+น้ำจิ้มเหมือนกัน
แต่มันไม่เกินความจริงขนาดนั้น!!!!

ปล. ผมก็ไม่ได้อยากให้กระทู้เป็นการนำเสนอทัศนคติอะคับ
ขอเป็นการภาวนาเพื่อความรัก และสันติภาพเถิด

เพราะถึงในนิวมานาจะรักกันแค่ไหน เรื่องการเมือง
ในนิวมานา ก็ไม่ใช่ขั้วเดียวกัน
แก้ไขล่าสุดโดย bomzaiya เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 10:12 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Isolation

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 3:01 pm

: xemo033 :
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 3:09 pm

bomzaiya เขียน:
Holy เขียน: มันจะเป็นวันยิ่งใหญ่หรือวันเรื่องใหญ่ก็ไม่ทราบได้ เพราะคราวนี้ ม๊อบยังจำนวนน้อยกว่าสมัยไล่ครั้งแรกมาก มีหนังสือพิมพ์ฉบับเดียวที่นำเสนอว่าม๊อบมีจำนวนเยอะเหลือเกิน แต่ฉบับอื่นๆเขาว่ากันตามความจริงว่าน้อยกว่าคราวที่แล้วมากกว่าครึ่ง

หลังจากที่ไปบ้าน คุณ Holy
ผมไปที่มัฆวานฯ
ผมว่ามันไม่น้อยนะครับ++++
มันเรือนแสนแล้วครับ++++

แล้วเจ้าหนังสือพิมพ์ฉบับอื่น มันพูดไม่ตรงความจริงนะครับ!

ก็ยอมรับนะว่า มันก็มีการใส่ไข่+น้ำจิ้มเหมือนกัน
แต่มันไม่เกินความจริงขนาดนั้น!!!!

ปล. ผมก็ไม่ได้อยากให้กระทู้เป็นการนำเสนอทัศนคติอะคับ
ขอเป็นการภาวนาเพื่อความรัก และสันติภาพเถิด

เพราะถึงในนิวมานาจะรักกันแค่ไหน เรื่องการเมือง
ในนิวมานา ก็ไม่ใช่ขั้วเดียวกัน
ก็เขาเริ่มจ้าง เอ๊ย เกณฑ์มาตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วแล้วไง

มันมีทั้งหมดกี่ขั้วล่ะครับ ผมอยู่ขั้วไม่นิยมความรุนแรง ซึ่งที่จริงมันก็ไม่ใช่ขั้ว และก็ไม่ชอบไปอยู่แถวขั้วครับ เดี๋ยวพลาดไปจะตกขอบ

ส่วนใครชั่วบ้างไม่อาจจะพูด ให้พระตัดสินไป

รม 3:10
ดังที่พระคัมภีร์กล่าวไว้ว่า
ไม่มีสักคนที่เที่ยงตรง ไม่มีแม้แต่คนเดียว
ไม่มีสักคนที่ฉลาด ไม่มีสักคนที่แสวงหาพระเจ้า
ทุกคนหลงผิด ทุกคนไม่มีประโยชน์เหมือนกันหมด
ไม่มีสักคนที่ทำความดี ไม่มีแม้แต่คนเดียว
ปากของเขาเป็นหลุมศพที่เปิดกว้าง
ลิ้นของเขายั่วยวนให้ทำความชั่ว
พิษงูร้ายอยู่หลังริมฝีปาก
คำพูดของเขามีแต่คำสาปแช่ง และนำมาแต่ความขมขื่น
เท้าของเขามีความแคล่วคล่องว่องไวไปหลั่งเลือดผู้บริสุทธิ์
เขาไปไหนก็ทิ้งร่องรอยความเสียหายและซากปรักหักพัง
เขาไม่รู้จักวิถีทางสันติภาพ
ในจิตสำนึกของเขา ไม่มีความยำเกรงพระเจ้าอยู่เลย

มีคำเตือนมา ช่วง 2-3 วันนี้อย่าออกไปแถวนั้นแล้วกันครับคุณบอม
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 3:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 4:03 pm

ผมแนะนำให้ดูเรื่องนาร์เนีย ภาคล่าสุด ซึ่งในสัปดาห์หน้าคงออกโรงหมดแล้ว

ลูซี่ ได้พูดคำน่าประทับใจที่ผมรู้สึกว่า เป็น1ในประโยคสัจจธรรมที่โดนมาก

"ทำไมทุกคนทำเหมือนมีทางเลือกแค่2ทาง

ตายที่นี่ กับตายที่นั่น"

"...ลืมแล้วเหรอ ว่าใครกันแน่ที่ปราบแม่มดขาว"
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 4:21 pm

ทำไมคิดว่า เขา "ก็เขาเริ่มจ้าง เอ๊ย เกณฑ์มาตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วแล้วไง" ละ
เพราะพวกเขาไม่ได้จ้าง  บ้านผมยังบริจาคไปร่วมเลย!

ที่ Holy บอกว่าอยู่ข้างที่ไม่นิยมความรุนแรง แต่พันธมิตรฯ ไม่ได้ใช้ความรุนแรงเลย
เคยติดตามข้อมูลจริงบ้างไหม คุณ Holy ผมก็พูดได้แค่นี้
ผมก็ไม่ได้ชอบความรุนแรง แต่ผมรู้ว่าอะไรคืออะไร ...
อีกอย่างสิ่งที่ผมได้รับ (ด้านจิต) มันบอกอะไรผม เกี่ยวกับเรื่องประเทศชาติเยอะ
บอกได้แค่นี้!

และที่ตั้งกระทู้นี้ ก็ให้ช่วยกันสวดๆๆๆ ภาวนาๆๆๆ ให้ประเทศชาติ
ในสิ่งที่ทั้งผม และคุณ ก็อาจจะพลาดด้วยกันทั้งคู่
ให้บ้านเมืองมันสงบ ในสายตาของพระองค์ เราจะไม่พาดพิงใครแล้วนะครับ
พอผมได้ยินการพาดพิง กล่าวหา ถึงจะเล็กๆ น้อยๆ งานก็เข้าเหมือนกันครับ
แต่ผมก็เข้าใจนะ เพราะแต่ก่อนใครว่าทักษิน ผมยังโมโหแทนเลย
แต่ตอนนี้ผมไม่ใช่แบบนั้น ... เอาหละ สวดภาวนาก็พอ ไม่ต้องกล่าวแบบนั้นแล้วนะครับ
ผมบอกตามตรงว่า ผมรู้สึกผิดหวัง!

มันก็คล้ายๆ กับว่า ผมว่าง ก็เลยไปช่วยงานคนนู้นคนนี้
แต่กลับเจอคนที่ไม่ได้ไปกับผม ไปเล่าให้คนอื่นฟังว่า
"ผมไปก็เพราะ ได้ตังค์"!!!

อย่าให้ผมต้องเป็นอีกคน ที่ต้องเดินออกจากบอร์ดนี้เลย
บอร์ดนี้ให้อะไรๆ กับผมมามาก และไม่อยากจะใช้อารมณ์ตนเอง
แล้วก็คิดว่า ไอ้เรื่องที่ผมขอร้องในกระทู้นี้ ให้ภาวนาเพื่อประเทศชาติ
มันก็ชัดนะ ว่า ภาวนาให้ ไม่ใช่ให้มาช่วยกันวิจารณ์!
ผมมันก็คนหัวชนฝาเหมือนกัน

ถ้าคิดว่า การตอบโต้ของผม นั้นทำให้รู้สึกไม่ดี ก็ลบไปได้เลย
และถ้าคิดว่า ผมเป็นคนอันธพาล ก็คิดไปได้เลย

เพราะตอนนี้ ผมพยายามเข้าใจว่า คุณ Holy ยังเป็นกลาง เป็นสันติอยู่

แต่ถ้าผมเป็นกลาง ผมจะไม่พูดแบบคุณ จำไว้แค่นี้ละกัน ... ผิดหวัง
และถ้าอยากได้รูป น.เซซีรีอา คืน ก็จะฝากคืนไปให้
เดี่ยวจะคิดว่า ผมไม่รู้จักบุญคุณ

ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน เพราะผมกำลัง "ฉุน"
แก้ไขล่าสุดโดย bomzaiya เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 4:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 4:58 pm

ใจเย็น ๆ กันก่อนดีกว่านะครับ ::010::
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 5:22 pm

ทำไมคิดว่า เขา "ก็เขาเริ่มจ้าง เอ๊ย เกณฑ์มาตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วแล้วไง" ละ
เพราะพวกเขาไม่ได้จ้าง  บ้านผมยังบริจาคไปร่วมเลย!

ที่ Holy บอกว่าอยู่ข้างที่ไม่นิยมความรุนแรง แต่พันธมิตรฯ ไม่ได้ใช้ความรุนแรงเลย
เคยติดตามข้อมูลจริงบ้างไหม คุณ Holy ผมก็พูดได้แค่นี้
ผมก็ไม่ได้ชอบความรุนแรง แต่ผมรู้ว่าอะไรคืออะไร ...
อีกอย่างสิ่งที่ผมได้รับ (ด้านจิต) มันบอกอะไรผม เกี่ยวกับเรื่องประเทศชาติเยอะ
บอกได้แค่นี้!

::001:: เอาแบบกลางๆ ไม่เข้าใครออกใครนะ บอมดูพันธมิตรตลอดหรือเปล่า คำว่าไม่ใช้ความรุนแรงคืออะไร การใช้ภาษารวมด้วยหรือเปล่า เท่าที่พี่ดูบ้างไม่ดูบ้างอ่ะนะ ทางนั้นก็ใช้ถ้อยคำหยาบคายหน่ะ หลายบ้านที่มีเด็กไม่เปิดดูเลยเพราะกลัวลูกกลายเป็นเด็กก้าวร้าว ส่วนใครทำเพื่อประเทศชาตินั้น ให้ลองกลับไปทบทวนดูใหม่ว่าจริงหรือเปล่า เห็นบางบ้านต้องเลิกกับผัวเพราะมากู้ชาติ มันใช่เรื่องมั๊ยเนี่ย บางคนทิ้งร้านไปกู้ชาติ ดูไงไม่รู้นะ จะอดตายกันอยู่แล้ว

และที่ตั้งกระทู้นี้ ก็ให้ช่วยกันสวดๆๆๆ ภาวนาๆๆๆ ให้ประเทศชาติ
ในสิ่งที่ทั้งผม และคุณ ก็อาจจะพลาดด้วยกันทั้งคู่
ให้บ้านเมืองมันสงบ ในสายตาของพระองค์ เราจะไม่พาดพิงใครแล้วนะครับ
พอผมได้ยินการพาดพิง กล่าวหา ถึงจะเล็กๆ น้อยๆ งานก็เข้าเหมือนกันครับ
แต่ผมก็เข้าใจนะ เพราะแต่ก่อนใครว่าทักษิน ผมยังโมโหแทนเลย
แต่ตอนนี้ผมไม่ใช่แบบนั้น ... เอาหละ สวดภาวนาก็พอ ไม่ต้องกล่าวแบบนั้นแล้วนะครับ
ผมบอกตามตรงว่า ผมรู้สึกผิดหวัง!

::017:: เห็นด้วยว่า เราต้องภาวนาเพื่อประเทศชาติของเรา แต่เวลานี้แค่เพียงบอร์ดเล็กๆ เรากำลังจะตีกันด้วยการสื่อสารไปคนละอย่างคนละมุม

มันก็คล้ายๆ กับว่า ผมว่าง ก็เลยไปช่วยงานคนนู้นคนนี้
แต่กลับเจอคนที่ไม่ได้ไปกับผม ไปเล่าให้คนอื่นฟังว่า
"ผมไปก็เพราะ ได้ตังค์"!!!

::002:: อันนี้บอมกดดันส่วนตัวนะ พี่ว่าไม่เกี่ยวกับกระทู้ แยกแยะหน่อยเพื่อความเป็นหนึ่งเดียวในพระคริสต์

อย่าให้ผมต้องเป็นอีกคน ที่ต้องเดินออกจากบอร์ดนี้เลย
บอร์ดนี้ให้อะไรๆ กับผมมามาก และไม่อยากจะใช้อารมณ์ตนเอง
แล้วก็คิดว่า ไอ้เรื่องที่ผมขอร้องในกระทู้นี้ ให้ภาวนาเพื่อประเทศชาติ
มันก็ชัดนะ ว่า ภาวนาให้ ไม่ใช่ให้มาช่วยกันวิจารณ์!
ผมมันก็คนหัวชนฝาเหมือนกัน

::014:: เรื่องแค่นี้ถ้าเดินออกจากบอร์ดพี่ว่าปัญญาอ่อนแล้วนะ ทำไมปีศาจมันแรงจัง ตอนที่เราโกรธแสดงว่าเรากำลังเห็นดีเห็นงามกับการทำงานของปีศาจหรือ บอมกำลังใช้อารมณ์อยู่นะ

ถ้าคิดว่า การตอบโต้ของผม นั้นทำให้รู้สึกไม่ดี ก็ลบไปได้เลย
และถ้าคิดว่า ผมเป็นคนอันธพาล ก็คิดไปได้เลย

::010:: คิดมากไปเปล่า อย่าพยายามยัดเยียดความรู้สึกให้คนอื่นนิ อย่าคิดแทน อย่าโมโหไปก่อน

เพราะตอนนี้ ผมพยายามเข้าใจว่า คุณ Holy ยังเป็นกลาง เป็นสันติอยู่

แต่ถ้าผมเป็นกลาง ผมจะไม่พูดแบบคุณ จำไว้แค่นี้ละกัน ... ผิดหวัง
และถ้าอยากได้รูป น.เซซีรีอา คืน ก็จะฝากคืนไปให้
เดี่ยวจะคิดว่า ผมไม่รู้จักบุญคุณ

::009:: เอ๊า........ไปกันใหญ่แล้ว ผิดหวังก็ส่วนผิดหวังดิ ถ้าเรื่องแค่นี้จะคืนมิตรภาพ ก็แปลกแล้ว เหตุผลอยู่ที่ไหน ใจเย็นๆๆ อย่าพูดไปเพราะอารมณ์โมโหกันเลย ไม่มีประโยชน์นะ ลองทบทวนดูใหม่ จะเสียมิตรภาพที่ดีเพราะม็อบกู้ชาติ แต่ต้องมาแตกหักกับพี่น้องพระเจ้าเดียวกัน ลองพิจารณาดูใหม่

ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน เพราะผมกำลัง "ฉุน"

::016:: จริงๆ กะไม่ยุ่งนะ แต่บอมกำลังหลงทิศไม่อยากให้เสียมิตรภาพที่ดีไป
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 5:50 pm

bomzaiya เขียน: ผมมันก็คนหัวชนฝาเหมือนกัน
หากไม่เห็นแก่นักบุญเซซิลิอา องค์อุปถัมภ์แห่งโฮซันนา
ก็โปรดเห็นแก่คำของนักบุญเปาโล องค์อุปถัมภ์ของพี่เถอะครับ  ::008::

กจ 22:1-21 เปาโลปราศรัยกับชาวยิวที่กรุงเยรูซาเล็ม
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:03 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ไม่อยากลงชื่อ ขอไปเงียบๆ

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 5:59 pm

บอร์ดนี้ Ego สูงมาก เราขอลาออกนับแต่บัดนี้
Dis volentibus

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:04 pm

มาอ่าน เเล้วตกใจ...
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:06 pm

คุณบอมครับ สำหรับผมนะ ใครจะด่าทักษิณ หรือจะด่าสนธิ ผมไม่เคยฉุน เพราะในโลกนี้คนที่โดนด่าแล้วทำให้ผมฉุนได้มีไม่กี่คน ที่แน่ๆไม่ใช่นักการเมืองแน่นอน

การที่ผมบอกว่ามีการเริ่มจ้าง ผมบอกชัดเจนแล้วว่าส่วนที่เขาจ้างมาเพิ่มจากต่างจังหวัด ซึ่งระบุชัดนะว่าไม่ได้หมายถึงคุณ

เป็นความจริงที่ว่ามีทั้งคนที่ตั้งใจมา และคนที่ถูกจ้างมา ทั้งม๊อบพันธมิตร ทั้งม๊อบต้านพัทธมิตร มีคนทั้ง2พวกคือคนที่ตั้งใจมาเองและถูกจ้างทั้งสิ้น

ในภาวะข้าวยากหมากแพงแบบนี้ การที่คนลงมาจากต่างจังหวัดได้ ต้องทิ้งการงานมาค้างแรมในกรุง ชาวบ้านยากจนไม่มีทางมีปัญญาทำได้เอง นอกจากมีแกนนำจัดหารถ จัดหาอาหาร น้ำ สถานที่ และทำให้เขารู้สึกว่ามาแล้วมีรายได้

ดังนั้นแน่นอนว่ามีการเริ่มจ้างคนเข้ามาร่วมแน่นอน แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนที่มามาจากการจ้าง แค่นี้ผมมีวิจารณญาณแยกแยะได้เช่นกัน

ผมได้แนะนำคำพูดลูซี่ไปแล้ว และยังพูดถึงเรื่องการเลือกABCไปด้วย

ทำไมคนชอบทำข้อสอบกาถูกกาผิด ทำไมไม่ชอบทำข้อสอบปรนัยกับอัตนัย

ทำไมคิดว่า ถ้าใครว่าสนธิต้องเข้าข้างทักษิณ หรือ ถ้าใครด่าทักษิณต้องเข้าข้างสนธิ

เรามีทางเลือกแค่2ทางเหรอ

2คนนี้มีใครอยู่ข้างอัสลานด้วยเหรอ

ความจริง2คนนี้ไม่มีใครอยู่ข้างอัสลานเลย

บทพระคัมภีร์ที่ผมโพสนั้น2บทแรกได้จากการอธิษฐานและสุ่มเปิดครับ

บทที่3นั้นได้แวบเข้ามาขณะพิมพ์ตอบ

สำหรับผมแล้วพระเจ้าไม่เข้าข้างใคร พระเจ้าอยู่ข้างคนที่ต้องตกเป็นเหยื่อ และคนที่ถูกกระทำ ไม่ว่าจะโดยจากฝ่ายใดก็ตาม พระองค์เป็นพระเจ้าของคนจน และคนด้วยโอกาส คนซื่อๆ ที่ไม่มีเจตนาลับอื่นใดแอบแฝง

สำหรับคุณสนธิผมติดตามผลงานแกมาตั้งแต่สมัยเมืองไทยรายสัปดาห์ยังฉายช่อง9สมัยแกเชียร์ทักษิณเหยงๆ และผมเห็นว่าชายคนนี้อันตรายมาตั้งแต่ก่อนแกเริ่มขัดแย้งกับทักษิณซะอีก

เรื่องการเมืองนี้เวลาอ่าน ผมอ่านมันหมดทุกเวบ ทุกเวบที่ทุกฝ่ายทำ ทั้งฝ่ายเกลียด ฝ่ายรัก และฝ่ายกลาง ครับ แม้แต่ซ้อเจ็ดยังต้องอ่าน เพราะซ้อเจ็ดไม่ใช่แค่แฉดาราจะแฉทุกคนที่เกี่ยวพันกับทักษิณ เลยอาจติดสำนวนซ้อเจ็ดเวลาพูดถึงแป๊ะแปดไปบ้าง ทำไงได้ฟังสำเนียงคนบ้านนั้นมากไปหน่อย เวลาพูดถึงคนบ้านนั้นเลยติดสำเนียงมาก็เขาคนบ้านเดียวกันนี่นา  :grin:

สำหรับรูป ผมไม่เคยคิดว่าเป็นบุญคุณ เพราะผมไม่ได้เลือกให้ คนเดียวที่มีบุญคุณกับคุณ ก็คือพระเจ้า ผมเป็นผู้รับใช้ครับ ถ้าคิดว่าผมจะทำอะไรเพื่อสร้างบุญคุณกับใคร ผมไม่ทำอะไรทำนองนี้หรอก ตั้งแต่เลือกคน ตั้งแต่ดูแลคน ผมฝากทุกอย่างกับพระให้พระองค์จัดการดูแล และให้พระองค์ทรงเลือก

รูป นักบุญ ซิซีเรีย นั้นแปลกมาก เมื่อทำขึ้น ผมรู้แต่ว่าผมต้องทำให้คนอื่นไม่ได้ให้ตัวเอง ต่อมา ผมได้รู้สึก(เอาว่ารู้สึกแล้วกัน) ว่าต้องให้คนของมหาไถ่ ตอนแรกผมนึกเอาว่าน่าจะเป็นผู้เขียนคอลัมภ์เพลงที่ลงอิสระกระมัง ผมตั้งใจว่าจะเอาให้เขาโดยฝากทางศุยน์สื่อ แต่น่าแปลก2ปีเต็มที่ผมไปมหาไถ่หลายครั้ง ผมลืมรูปนี้ตลอด จนกระทั่งเริ่มจะจัดอบรม 1วัน คืนนั้นเอง ก็มีอะไรดลใจ(ผมเชื่อแบบนั้นแล้วกัน) ว่าให้เอารูปนี้ให้คุณ ทั้งที่ตัวคุณตอบน้องผมว่ามาไม่ได้ แล้วแปลกที่คุณก็มาจริงๆ

นอกจากนี้ หลังการอบรมผ่านไป สิ่งที่ผมได้รับการไขแสดงก็คือ พระเจ้ารักคุณอย่างพิเศษอย่างไร ซึ่งไม่ได้มาจากการพิจารณาคำพยานที่คุณเล่า

และเมื่อคุณฉุนตอบกระทู้นี้ แม้ในข้อความเข้าใจผิดอันล่าสุด ผมไม่โกรธเลย เพราะเข้าใจมาก่อนแล้วว่า พระองค์มีพระประสงค์ให้รับใช้คุณอย่างไร ถ้าคุณจะไม่รักผมเพราะเรื่องกระทู้นี้ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง แต่ผมก็ไม่เลิกรักคุณหรอกนะ เจ้านายผมรักใครผมก็ต้องรักคนนั้นด้วยแหละ

เรื่องสวดภาวนานั้นสวดทุกวันอยู่แล้ว แต่เรื่องนี้ยังไงก้ต้องเกิดแน่นนอนนะครับ ได้แค่สวดบรรเทา และให้เป็นไปตามน้ำพระทัยพระบิดาเท่านั้น

ปล.ลองอ่านสิ่งที่ผมเขียนใหม่โดยไม่ใช่อารมณ์นะครับ แล้วคุณจะรู้ว่า ผมไม่ได้ห่วงทั้งทักกี้ และโนบิตะ แต่ห่วงคุณ
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:40 pm

สำหรับพี่ฟิม โดยเฉพาะ!

บ้านพี่ลงเลือกตั้ง ทักษิณ ทั้งบ้าน ผมเลิกคุยเรื่องการเมืองวันที่ 23 ธ.ค. 2550 ไปแล้ว
  เพราะบ้านผม ก็เลือก ประชาธิปปัตย์ ทั้งบ้าน
  และไม่อยากคุยกับพี่เรื่องนี้อีก ผมคุยกับพี่ก็ได้แต่เรื่องศาสนาเท่านั้น เรื่องอื่นมันพูดกันไม่รู้เรื่อง!

ถามพี่ตรงๆ เหอะ ไหนลองแสดงความรักชาติให้ผมดูบ้างดิ!
  ตัด สนธิ ตัด ทักษิณ ออกไป พี่แสดงความรักชาติอย่างไร
  อยากเห็นเหลือเกิน!

สำหรับทุกคน ถ้าได้อ่าน

สมมุติว่า มีคนย่ำยีศาสนาคริสต์ของเราอยู่  แล้วใครสักคนในนิวมานา เป็นแกนนำออกไปประท้วง
  และหลายคนก็สละเวลาไปประท้วง ในเวลาที่อีกหลายคนนั่งสวดภาวนาให้ และอีกหลายคนก็บ่ีนว่า
  ไปประท้วงกันทำไมกัน 

ผมถามจริงเหอะ พวกคุณจะไปประท้วงกันไหม! 

หรือในกรณีหนังที่ย่ำยีศาสนาคริสต์เช่นกัน แล้วถ้ามีคนทำในลักษณะเดียวกัน คุณจะประท้วงบ้างไหม?
  แน่ละ คุณก็บอกว่า ผมก็สวดให้อยู่ที่บ้าน ดิฉันก็ทำให้ที่บ้าน

แล้วอย่ามาบอกว่า มันคนละเรื่อง การเมือง และศาสนา
  ลักษณะเหตุการณ์ไม่ต่างกัน มันต่างแค่หัวข้อ ว่ามันเรื่องอะไร

จำไว้เลยว่า ผมไม่ได้โกรธพวกคุณ ทั้งหลาย ผมไม่ได้ตัดสินว่า หากคุณไม่ได้เชียร์พันธมิตร แล้วต้องโกรธ
  ผมไม่ได้เป็นคนแบบนั้น แต่ที่ไม่ชอบก็คือ การที่คุณมากล่าวหาพันธมิตรฯ โดยไร้หลักฐาน โดยเฉพาะมาบอกว่า
  มีการจ้างวาน ถ้าเป็นคนทั่วไปก็จะไม่ถือสาหรอก!!!!!

ส่วนไอ้เรื่องออก ไม่ออกจากบอร์ดเนี่ย หรือเรื่องรูป หรือเรื่องบุญคุณเนี่ย
  ตอนไอ้ผมโมโห ผมไม่คุมอารมณ์ ใครอยากรับ ก็รับไป แต่ก็บอกไปเลยว่า "ผมมันไม่ได้เลวถึงขนาดนั้น"

อีกอย่างการแสดงทางประชาธิปไตย ของแต่ละคน มันก็ไม่เท่ากัน
  ของผมมันเป็นแบบนี้ และไม่ต้องมาห่วงว่า ผมจะไปที่ไหน
  พี่ฟิม ไม่ต้องบอกให้ยศ มาแสดงความเป็นห่วงหรอก! (ห่วงมันก็ดี)
  ห่วงตัวพวกท่านดีกว่า ถ้าให้ไอ้เหลี่ยมและสมุน คุ้มประเทศมันจะเป็นอย่างไร

รอให้พระราชบัลลังก์ และให้ประเทศมันกลายเป็นสาธารณรัฐไปก่อน เหรอ?
  ปากก็บอกว่ารักชาติ แสดงกันอย่างไรบ้าง รู้กันบ้างหรือเปล่า!

หรือถามหน่อยเหอะว่า "คนคริสต์ที่ไปร่วมชุมนุมเนี่ย มันบาปหนามากเลยใช่ไหม?"

จบ...

อยากคุยกับผม ก็มาเข้าฝันละกัน!
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:48 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::009:: เอ๊า........ไปกันใหญ่แล้ว ผิดหวังก็ส่วนผิดหวังดิ ถ้าเรื่องแค่นี้จะคืนมิตรภาพ ก็แปลกแล้ว เหตุผลอยู่ที่ไหน ใจเย็นๆๆ อย่าพูดไปเพราะอารมณ์โมโหกันเลย ไม่มีประโยชน์นะ ลองทบทวนดูใหม่ จะเสียมิตรภาพที่ดีเพราะม็อบกู้ชาติ แต่ต้องมาแตกหักกับพี่น้องพระเจ้าเดียวกัน ลองพิจารณาดูใหม่
พูดแบบนี้ แสดงว่า ผมกำลังเอาเรื่องม็อบ ทำให้ความสัมพันธ์เสียละสิ
ผมเป็นคนเริ่มให้เสียใช่ไหม ถ้าคุณ Holy ไม่เหยียดมาก่อน จะรู้สึกแบบนี้ไหม
หาก Holy จะรัก ก็ขอบคุณ ผมพิมพ์ไปใช่ว่าจะโมโห แต่รำคาญคนที่ชอบอ้างคำพูดแบบ Holy
ปล. ไม่ชอบ ... เรื่องอื่น รับได้!!!

ส่วนจะบอกว่าให้มิตรภาพเสียไป อันนี้ขำแล้ว จะบอกให้ว่า
บรรดาคาทอลิกกู้ชาติหลายคน กอดคอรักกันเพราะไอ้งานเนี่ยแหละ >>

เคยไปสัมผัส กันไหม ว่า ความรัก ความปรองดอง ที่มีอยู่ในพันธมิตรมันเป็นอย่างไร!!!
ไอ้ความรักโดยไม่มีคำว่า ศาสนากั้นขวาง อยู่ตรงนั้น >

เคยคิดไหมว่า ความรัก อย่างที่พระเจ้ามีกับเรามนุษย์
มันเกิดขึ้น ในสิ่งที่พวกท่านคิดว่า เป็นกลุ่มทำให้ชาติพินาศ

โอ้ย! ไม่รู้จะบอกไงแล้ว
ผมบ้ากระมัง

แต่ถ้าไม่มีไอ้บ้าคนนี้บ้าง มันก็ไม่มีคาทอลิกคนไหน ออกไปแสดงความรักชาติบ้างเลย
บอกสิ "รักอยู่ที่บ้านก็ได้"
แล้วเคยสังเกตไหม ว่า ช่วงนี้ ข่าว 3 จังหวัดภาคใต้ มันลดลงมาก จนผิดสังเกต!!!
มันมีอะไรเกิดขึ้น ... เซ็งวะ ...
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:50 pm

Holy เขียน:
ทำไมคนชอบทำข้อสอบกาถูกกาผิด ทำไมไม่ชอบทำข้อสอบปรนัยกับอัตนัย

ทำไมคิดว่า ถ้าใครว่าสนธิต้องเข้าข้างทักษิณ หรือ ถ้าใครด่าทักษิณต้องเข้าข้างสนธิ

เรามีทางเลือกแค่2ทางเหรอ
แล้วคุณว่าใครอยู่ละ! คุณว่าด้านเดียวอยู่ไม่ใช่เหรอ
ถ้าเป็นทั้งสองด้านผมจะว่าคุณ ทำไม?
Dis volentibus

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:54 pm

คาทอลิกรักชาติต้องเป็นม็อบหรอ???
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:57 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::001:: เอาแบบกลางๆ ไม่เข้าใครออกใครนะ บอมดูพันธมิตรตลอดหรือเปล่า คำว่าไม่ใช้ความรุนแรงคืออะไร การใช้ภาษารวมด้วยหรือเปล่า เท่าที่พี่ดูบ้างไม่ดูบ้างอ่ะนะ ทางนั้นก็ใช้ถ้อยคำหยาบคายหน่ะ หลายบ้านที่มีเด็กไม่เปิดดูเลยเพราะกลัวลูกกลายเป็นเด็กก้าวร้าว ส่วนใครทำเพื่อประเทศชาตินั้น ให้ลองกลับไปทบทวนดูใหม่ว่าจริงหรือเปล่า เห็นบางบ้านต้องเลิกกับผัวเพราะมากู้ชาติ มันใช่เรื่องมั๊ยเนี่ย บางคนทิ้งร้านไปกู้ชาติ ดูไงไม่รู้นะ จะอดตายกันอยู่แล้ว
ส่วนเรื่องภาษาที่พันธมิตรฯใช้ มันมีคำหยาบเยอะ อันนี้จริงอยู่
ผมก็ไม่เห็นด้วย ถ้าเด็กจะต้องฟังเรื่องเหล่านี้
แต่ผู้ใหญ่ต้องสอนให้เด็กรู้ว่า ถ้าคนเลวกำลังโกงชาติแผ่นดิน
เราต้องสู้ เราจะอยู่เฉยไม่ได้!

แล้วกลุ่ม นปก. ละ อันนี้คำดอกไม้เหรอ เหมาะเหรอ
ตอนที่เป็น PTV สวยหรูอะดิ ชอบกันเหลือเกิน

ถ้าจะถามว่าผมดูพันธมิตร ตลอดหรือเปล่า
บอกไปเลยว่า ดูมากกว่าพี่ฟิม
และก็ดูมันทุกเว็บ ทุกช่อง เมื่อมีโอกาส

ที่พี่พูดว่า เลิกกับผัวเพราะมากู้ชาติ มันก็มีอยู่
แล้วที่ต้องเลิกพูดกับคนที่เข้าข้างคนโกงชาติ มันก็คงไม่ต่างกัน

ส่วนเรื่องอดตายเนี่ย
มันก็จิงอยู่ แต่ถ้าวันนี้ชาติไทยมันฉิบหาย
อย่าว่าแต่อดตายเลย มันไม่รอด!
จะรู้สึกก็ต่้อเมื่อ พี่ไปเป็นลูกจ้างเป็นชาวนา ในนาที่มันจะให้ต่างชาติมาเป็นเจ้าของ
เหวอ...
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:58 pm

Ecclēsia เขียน: คาทอลิกรักชาติต้องเป็นม็อบหรอ???
แล้วม็อบมันเป็นไปไม่ได้ตรงไหน?

มันก็มีหลายทาง แต่ที่หลายคนบอกผม
เหมือนกับบอกว่า ถ้าคาทอลิกไปม็อบมันผิด มันบาป ยังไงก็ไม่รู้
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:03 pm

Pegasus เขียน: ฝ่ายไหนจะถูก ฝ่ายไหนจะผิด เรื่องนั้นรอพระองค์ตัดสินเถิด

ขอให้พระผู้เป็นเจ้าทรงช่วยเหลือ โปรดมอบสันติสุขแก่มวลมนุษย์ ทลายซึ่งความขัดแย้งทั้งปวง สู่สันติสุขที่แท้จริง

ขอสรรเสริญในพระนามขององค์พระมหาเยซูคริสต์เจ้า

อาเมน
ถ้าคุยกันแบบนี้ ก็คงจะดี
ขอโทษทีละกัน ผมบ้าไปแล้ว

ที่ไปฟาดงวง กับ Holy และ seraphim

แต่ก็เหอะ นี่แหละ ตัวจริงของ bomzaiya ให้จำไว้เลย
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:07 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
bomzaiya เขียน: ผมมันก็คนหัวชนฝาเหมือนกัน
หากไม่เห็นแก่นักบุญเซซิลิอา องค์อุปถัมภ์แห่งโฮซันนา
ก็โปรดเห็นแก่คำของนักบุญเปาโล องค์อุปถัมภ์ของพี่เถอะครับ  ::008::

กจ 22:1-21 เปาโลปราศรัยกับชาวยิวที่กรุงเยรูซาเล็ม
”พ่อและพี่น้องทั้งหลาย จงฟังคำแก้ข้อกล่าวหาของข้าพเจ้าเถิด
เมื่อประชาชนได้ยินเปาโลพูดกับเขาเป็นภาษาฮีบรู ก็เงียบมากขึ้น เปาโลจึงกล่าวต่อไปว่า
”ข้าพเจ้าเป็นชาวยิว เกิดที่เมืองทาร์ซัสในแคว้นซิลีเซีย แต่เติบโตในเมืองนี้
กามาลิเอลเป็นอาจารย์สอนข้าพเจ้าให้ปฏิบัติตามธรรมบัญญัติของบรรพบุรุษอย่างเคร่งครัด
ข้าพเจ้ารับใช้พระเจ้าด้วยความกระตือรือร้นอยู่เสมอเช่นเดียวกับที่ท่านทั้งหลายปฏิบัติอยู่ในวันนี้
ข้าพเจ้าเบียดเบียนถึงตายผู้ที่ดำเนินตามวิถีทางนี้ ข้าพเจ้าจับกุมทั้งชายและหญิงจองจำไว้ในคุก
ดังที่มหาสมณะและสภาผู้อาวุโสทุกคนเป็นพยานยืนยันได้ เพราะเขามอบจดหมายให้
ข้าพเจ้านำไปให้แก่บรรดาพี่น้องชาวยิวที่เมืองดามัสกัส ข้าพเจ้าจึงออกเดินทางเพื่อไปจับกุมบรรดาคริสตชนซึ่งอยู่ที่นั่น
นำกลับมายังกรุงเยรูซาเล็มเพื่อลงโทษ

เวลาประมาณเที่ยงวัน ขณะที่ข้าพเจ้ากำลังเดินทางใกล้จะถึงเมืองดามัสกัส ทันใดนั้นมีแสงสว่างจ้าจากท้องฟ้าล้อมรอบตัวข้าพเจ้าไว้
ข้าพเจ้าล้มลงที่พื้นดินและได้ยินเสียงพูดกับข้าพเจ้าว่า
“เซาโล เซาโล เจ้าเบียดเบียนเราทำไม”
ข้าพเจ้าจึงถามว่า “พระเจ้าข้า พระองค์คือใคร”
พระองค์ตรัสกับข้าพเจ้าว่า
“เราคือเยซูชาวนาซาเร็ธ ซึ่งเจ้ากำลังเบียดเบียนอยู่”

Holy เขียน: "ทำไมทุกคนทำเหมือนมีทางเลือกแค่2ทาง

ตายที่นี่ กับตายที่นั่น"

"...ลืมแล้วเหรอ ว่าใครกันแน่ที่ปราบแม่มดขาว"

พี่บอมโปรเดเถอะ

อย่าดื้อดึง จนพระองค์ต้องทำให้พี่สะดุด เช่นดั่งเซาโลเลยT_T
รูปภาพ
ผมไปเบียดเบียนอะไร?
sasuke
~@

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:23 pm

ผู้ใดสร้างสันติ ผู้นั้นเป็นสุข เพราะเขาจะได้ชื่อว่าเป็นบุตรของพระเจ้า... :angel:

พูดตรงๆครับ ไม่อยากเห็นกระทู้การเมืองในบอร์ดนี้อีก เพราะสร้างความแตกแยกระหว่างพี่น้องกันเอง ถึงจะเป็นคนละเรื่องก็เถอะ รบกวนDFL พิจารณาด้วยนะครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:26 pm

bomzaiya เขียน: ผมไปเบียดเบียนอะไร?
ถ้าถามตัวยศเอง
"ยศไม่รู้"

เพราะยศไม่ได้เลือกพระวาจาบทนี้
แต่เมื่อเห็นกระทู้นี้เริ่มเดือดๆ ก็สวดขอพระองค์ทรงนำแล้วสุ่มเปิดได้บทนี้

ยศเชื่อว่า พระองค์มีอะไรอยากจะบอกกับพี่
แต่นั่นคือเรื่องของพี่กับพระองค์ ยศจะไม่สู่รู้ครับ ::011::

ขอพระเจ้าทรงประทานความสว่างแก่พี่ในการเข้าใจพระวาจาบทนี้ :angel:
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:34 pm

สำหรับพี่ฟิม โดยเฉพาะ!

บ้านพี่ลงเลือกตั้ง ทักษิณ ทั้งบ้าน ผมเลิกคุยเรื่องการเมืองวันที่ 23 ธ.ค. 2550 ไปแล้วเพราะบ้านผม ก็เลือก ประชาธิปปัตย์ ทั้งบ้าน

::017:: นิสัยบอมเป็นไงก็ไม่เคยเปลี่ยนแปลง เอาอะไรมาวัดว่า ทั้งบ้านพี่เลือกทักษิณ มันทำให้เห็นว่า บอมก็ยังเป็นบอมเหมือนเดิมที่ชอบใส่ความคิดผู้อื่น คิดเองเออเอง อย่างเรื่องที่บอมยกมาว่า บ้านพี่เลือกใคร จะบอกให้นะพี่ไม่เคยเลือกพรรค์ไหนเลย และถ้าเลี่ยงได้จะไม่ไปเลือกตั้งซะด้วย เพราะเบื่อ พูดงี้ก็จะหาว่าพี่ไม่ใช้สิทธิอีก จะคิดอะไรก็ช่าง

และไม่อยากคุยกับพี่เรื่องนี้อีก ผมคุยกับพี่ก็ได้แต่เรื่องศาสนาเท่านั้น เรื่องอื่นมันพูดกันไม่รู้เรื่อง!

::001:: ก็แล้วแต่ อยากบอกว่า เรื่องความคิดเห็นหน่ะมันจำเป็นด้วยหรือที่ต้องเหมือนกัน ถ้าบอมจะมาใช้อารมณ์กับพี่เรื่องนี้ไปพิจารณาดูใหม่นะ พี่เองเข้ามาอธิบายให้บอมทราบเฉยๆ ว่า โฮลี่ไม่ได้มีเจตนาอะไร แต่บอมใช้อารมณ์มาอยู่เหนือเหตุผล เหนือความปรารถนาดีที่พี่มีให้บอมก็แล้วแต่ ลองทบทวนดูกี่ปีที่เราคบกันพี่ประสงค์ร้ายกับบอมหรือ แล้วกี่วันที่พี่รู้จักโฮลี่ คงไม่คิดว่าพี่เข้าข้างเขานะ

ถามพี่ตรงๆ เหอะ ไหนลองแสดงความรักชาติให้ผมดูบ้างดิ! ตัด สนธิ ตัด ทักษิณ ออกไป พี่แสดงความรักชาติอย่างไร อยากเห็นเหลือเกิน!

::001:: แล้วบอมหล่ะแสดงความรักชาติอะไรบ้าง? พี่ก็อยากทราบเหมือนกัน ถ้าการรักชาติต้องแสดงออกโดยการปิดร้านไปชุมนุมร่วมกับพวกม็อบหน่ะ พี่เป็นห่วงปากท้องตัวเองมากกว่าว่า พรุ่งนี้จะมีกินหรือไม่ ถ้าบอมคิดว่า ทางออกของการรักชาติคือ การไปม็อบ บอมก็ลางานไปร่วมด้วยซิ หรือลาออกไปเลยก็ได้เพื่อประเทศชาติอันเป็นที่รักของเรา เอาอะไรมาตัดสินว่าใครผิดถูก แล้วไม่ต้องมาเหน็บแนบกันให้พี่แสดงความรักชาติคนละประเด็นแล้วมั๊ง

สำหรับทุกคน ถ้าได้อ่าน

สมมุติว่า มีคนย่ำยีศาสนาคริสต์ของเราอยู่  แล้วใครสักคนในนิวมานา เป็นแกนนำออกไปประท้วง และหลายคนก็สละเวลาไปประท้วง ในเวลาที่อีกหลายคนนั่งสวดภาวนาให้ และอีกหลายคนก็บ่ีนว่า ไปประท้วงกันทำไมกัน  
ผมถามจริงเหอะ พวกคุณจะไปประท้วงกันไหม!  

::001:: ถ้าไปแล้วมันแย่กว่าเดิม พระเจ้าถูกลบหลู่กว่าเดิม ต่อให้พระคุณเจ้านำก็คงไม่ไปหน่ะ เพราะพระเจ้าที่มองดูเราอยู่คงไม่พอพระทัยเป็นแน่

หรือในกรณีหนังที่ย่ำยีศาสนาคริสต์เช่นกัน แล้วถ้ามีคนทำในลักษณะเดียวกัน คุณจะประท้วงบ้างไหม?
แน่ละ คุณก็บอกว่า ผมก็สวดให้อยู่ที่บ้าน ดิฉันก็ทำให้ที่บ้าน

แล้วอย่ามาบอกว่า มันคนละเรื่อง การเมือง และศาสนา
ลักษณะเหตุการณ์ไม่ต่างกัน มันต่างแค่หัวข้อ ว่ามันเรื่องอะไร

::001:: อารมณ์อยู่เหนือเหตุผลนี่มันแรงจริงๆ นะ ถ้าบอมใจเย็นกว่านี้มาพิจารณาคำพูดตัวเอง จะเห็นชัดเจนเลยว่า มันคืออะไรกันแน่

จำไว้เลยว่า ผมไม่ได้โกรธพวกคุณ ทั้งหลาย ผมไม่ได้ตัดสินว่า หากคุณไม่ได้เชียร์พันธมิตร แล้วต้องโกรธ
  ผมไม่ได้เป็นคนแบบนั้น แต่ที่ไม่ชอบก็คือ การที่คุณมากล่าวหาพันธมิตรฯ โดยไร้หลักฐาน โดยเฉพาะมาบอกว่า
  มีการจ้างวาน ถ้าเป็นคนทั่วไปก็จะไม่ถือสาหรอก!!!!!

::001:: การที่คุณมากล่าวหาพันธมิตรฯ โดยไร้หลักฐาน โดยเฉพาะมาบอกว่ามีการจ้างวาน  อันนี้แหละประเด็นสำคัญที่ทำให้บอมโมโหใช่หรือไม่??? มันสวนทางกับอารมณ์ที่เกิดขึ้นอยู่ตอนนี้นะ

ส่วนไอ้เรื่องออก ไม่ออกจากบอร์ดเนี่ย หรือเรื่องรูป หรือเรื่องบุญคุณเนี่ย
  ตอนไอ้ผมโมโห ผมไม่คุมอารมณ์ ใครอยากรับ ก็รับไป แต่ก็บอกไปเลยว่า "ผมมันไม่ได้เลวถึงขนาดนั้น"

::001:: ก็หัดคุ้มอารมณ์ให้อยู่เสียบ้างซิ ไม่มีใครว่าสักคำว่า บอมเลว บอมคิดเองเออเองอีกแล้ว อย่าประชดประชันว่า ใครอยากรับ ก็รับไป มันแสดงถึงวุฒิภาวะทางอารมณ์นะบอม เหตุผลไปไหนหมด

อีกอย่างการแสดงทางประชาธิปไตย ของแต่ละคน มันก็ไม่เท่ากัน ของผมมันเป็นแบบนี้ และไม่ต้องมาห่วงว่า ผมจะไปที่ไหน พี่ฟิม ไม่ต้องบอกให้ยศ มาแสดงความเป็นห่วงหรอก! (ห่วงมันก็ดี) ห่วงตัวพวกท่านดีกว่า ถ้าให้ไอ้เหลี่ยมและสมุน คุ้มประเทศมันจะเป็นอย่างไร

::001:: ก็ถ้าความหวังดีของพี่มันกลายเป็นประสงค์ร้ายกับบอมพี่ก็ไม่รู้จะว่ายังไง ก็ตามใจบอมละกันเพราะเท่าที่บอมว่าพี่ในนี้ มันคงบอกอะไรๆ พี่หลายอย่างแล้ว บอมกำลังเอาอารมณ์ที่มีมากกว่าเหตุผลมาพาลใส่พี่ คิดดูดีดีทำถูกต้องแล้วหรือ

รอให้พระราชบัลลังก์ และให้ประเทศมันกลายเป็นสาธารณรัฐไปก่อน เหรอ?
ปากก็บอกว่ารักชาติ แสดงกันอย่างไรบ้าง รู้กันบ้างหรือเปล่า!
หรือถามหน่อยเหอะว่า "คนคริสต์ที่ไปร่วมชุมนุมเนี่ย มันบาปหนามากเลยใช่ไหม?"

::001:: มันไม่บาปหรอก แล้วเสนอให้บอมลางานไปช่วยพันธ์มิตรอีกแรงด้วย

จบ...

อยากคุยกับผม ก็มาเข้าฝันละกัน!

::001:: พี่อยู่ในโลกแห่งความเป็นจริงหน่ะ ใช้เหตุผลกับพี่จะคุยกับรู้เรื่องมากกว่า พี่หน่ะโตกว่าบอมกี่ปี ถ้าคิดว่าพูดประชดมาขนาดนี้แล้วพี่จะปัญญาอ่อนฟังไม่เข้าใจ คิดผิดแล้วหล่ะ

พูดแบบนี้ แสดงว่า ผมกำลังเอาเรื่องม็อบ ทำให้ความสัมพันธ์เสียละสิ
ผมเป็นคนเริ่มให้เสียใช่ไหม ถ้าคุณ Holy ไม่เหยียดมาก่อน จะรู้สึกแบบนี้ไหม
หาก Holy จะรัก ก็ขอบคุณ ผมพิมพ์ไปใช่ว่าจะโมโห แต่รำคาญคนที่ชอบอ้างคำพูดแบบ Holy
ปล. ไม่ชอบ ... เรื่องอื่น รับได้!!!

::001:: ถูกต้อง บอมกำลังทำลายมิตรภาพทั้งโฮลี่ แล้วกับพี่ด้วย พี่ยังไม่ได้ตัดสินเลยว่า บอมผิด เพียงแต่เข้ามาอธิบายว่า มุมแต่ละคนไม่เหมือนกัน แล้วโดยเฉพาะบอม กับ โฮลี่รู้จักกัน ไม่ได้โกรธ เกลียดกันมาก่อน แต่บอมจะคืนของ คืนมิตรภาพที่ดีที่มีต่อกัน บอมคิดว่า มันถูกแล้วเหรอ พี่เสียดายเวลานะ ตัดสินใจอะไรลงไปมันจะเรียกคืนยาก ตอนนี้บอมก็อาจจะบอกว่า ไม่สน ไม่แคร์ ก็แล้วแต่บอม เพราะไม่มีใครบังคับบอมได้ ขนาดพี่เข้ามาพูดแค่นี้บอมก็ยังเอาเรื่องพี่ซะมากมาย แสดงว่า บอมไม่ได้แคร์กันแล้วก็เท่านั้น

ส่วนจะบอกว่าให้มิตรภาพเสียไป อันนี้ขำแล้ว จะบอกให้ว่า
บรรดาคาทอลิกกู้ชาติหลายคน กอดคอรักกันเพราะไอ้งานเนี่ยแหละ >>

::001:: จะขำหรืออะไรก็ช่างนะ ถ้าพี่ทำให้บอมโกรธโดยที่ไม่ได้มีเจตนาร้ายเลย พี่ก็ขอโทษก็แล้วกัน ขอเพียงแค่พี่ได้อธิบายว่าคิดอะไร รู้สึกยังไงเองดีกว่าที่บอมจะคิดไปว่า พี่เป็นยังไง เคยย้อนดูคาทอลิในบอร์ดบ้างมั๊ย ไม่ต้องถึงขั้นกอดคอหรอก แค่คนละมุมบอมยังเอาเป็นเอาตายจนพี่กลัวเลย

เคยไปสัมผัส กันไหม ว่า ความรัก ความปรองดอง ที่มีอยู่ในพันธมิตรมันเป็นอย่างไร!!!
ไอ้ความรักโดยไม่มีคำว่า ศาสนากั้นขวาง อยู่ตรงนั้น >

เคยคิดไหมว่า ความรัก อย่างที่พระเจ้ามีกับเรามนุษย์
มันเกิดขึ้น ในสิ่งที่พวกท่านคิดว่า เป็นกลุ่มทำให้ชาติพินาศ

โอ้ย! ไม่รู้จะบอกไงแล้ว
ผมบ้ากระมัง

::001:: พี่ว่า บอมสับสนหลายอย่างนะ เพราะเจตนาบอมดั้งเดิมที่จะร่วมให้ทุกศาสนาเป็นหนึ่งเดียว แต่เรื่องที่มันกำลังเกิดขึ้นระหว่างพวกเราในบอร์ดหน่ะ พี่ว่า มันคงคนละเรื่องแล้วหล่ะนะ

แต่ถ้าไม่มีไอ้บ้าคนนี้บ้าง มันก็ไม่มีคาทอลิกคนไหน ออกไปแสดงความรักชาติบ้างเลย
บอกสิ "รักอยู่ที่บ้านก็ได้"
แล้วเคยสังเกตไหม ว่า ช่วงนี้ ข่าว 3 จังหวัดภาคใต้ มันลดลงมาก จนผิดสังเกต!!!
มันมีอะไรเกิดขึ้น ... เซ็งวะ ...

::001:: เสนอเหมือนเดิมให้บอมช่วยชาติแก้ไขให้วิกฤตให้ดีขึ้น โดยการลางานไปช่วยพันธ์มิตรด้วยอีกแรง จากใจจริง
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:46 pm

เอาเป็นว่า ผมขอโทษคุณบอมแล้วกัน ที่ไปเริ่มแซวคุณสนธิก่อน แถมแซวสนธิคนเดียว ก็อย่างที่ผมบอกไปว่า การที่ผมแซวสนธิไม่ได้แปลว่าผมต้องชอบหรือสนับสนุนทักผิด เพราะคุณเองพาดพิงถึงการเดินขบวนซึ่งผู้ดำเนินการเดินคือสนธิ ก็ต้องเจาะจงพูดถึงผู้ริเริ่มกิจกรรมสิ แถมเล็งเป้าไปที่คุณชมพู่ ไม่ได้เป้าตรงที่ทักผิดซักเท่าไหร่ ผมไม่มีอะไรจะพูดถึงคุณชมพู่มาก เพราะแกไม่มีผลงานอะไรหรือทำอะไรเป้นชิ้นเป็นอันซักทีตั้งแต่เป็นนายกมา และอีกมุมหนึ่งคือ ผมว่าอีกคนที่เป็นเป้าหมายจริงไม่ต้องไปพูดว่าอะไรเขาเพิ่ม เขาก็เน่าจะแย่อยู่แล้วกลับบ้านตัวเองก็ไม่ได้ แถมแหล่งข่าวต่างๆให้ข้อมุลเชิงเน่าได้ละเอียดและแพร่หลายดีอยู่แล้ว แล้วพอดี2ฝ่ายนี้ ฝ่ายที่ชอบอ้างว่ารักชาติศาสน์กษัตริย์ แบบว่าตัวเองเป็นฝ่ายคนดีมากเลย แถมหยอดตลอดว่าถ้าใครไม่เห็นด้วยกับตัว แม้แต่สายกลางก็ยังเลว ไม่ดี ไม่รักชาติ บลาๆ ผมก็เลยมามองต่างมุมไงว่า ไม่ได้มีใครดีไปกว่าใครหรอก แค่แย่กันคนละแบบ

ส่วนที่ว่าถ้ามีการย่ำยีศาสนาผมจะไปประท้วงไหม

ไม่ทราบว่ายังจำได้ไหมสมัยดาวินชี่ปะติโค้ด มีหลายกลุ่มออกมาประท้วงแบบแถลงข่าวกันเลย แต่ผมไม่ออกไปประท้วงนะครับ แต่ตั้งตัวเป็นเวบที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องที่สุด ละเอียดที่สุด และดีที่สุดในประเทศไทยเกี่ยวกับเรื่องนี้ในเวลานั้น เรามีเค้าท์เตอร์อยู่ที่หน้าบทความดาวิชี่ มีคนเข้าหลักหมื่น ซึ่งผมได้บอกแล้วไงครับ เราไม่ได้มีทางเลือกแค่2ทาง เรามีวิธีการทำได้หลายแบบ และคนเหล่านั้นอ่านแล้วจะเห็นด้วยหรือไม่ผมก็ไม่บังคับครับ และแม้จะจิตตกหงุดหงิดอย่างไร ก็ใช้วิธีการทำแบบพระองค์เป็นที่ตั้ง ตัวอย่างเดียวที่ผมจะเดินตามคือพระเยซูคริสต์ พระองค์ไม่ทรงนำชาวอิสราเอลปฏิวัติโรมันอย่างที่พวกเขาหวัง แต่เป็นผู้นำจิตวิญญาณและได้รับชัยชนะจากชาวโรมันในท้ายที่สุดแบบเบ็ดเสร็จ โดยพวกเขารับชาวยิวที่เขาเคยตรึงกางเขนเป็นพระเจ้าของพวกเขาครับ

สำหรับผมเองพิจารณาจากการศึกษา และเหตุการณ์ที่ผ่านมา ม๊อบครั้งนี้ ถ้าชุมนุนอย่างสงบไปวันๆ และรัดทะบวมเล่นลูกหน้าด้านไปเรื่อยๆ ไม่มีทางเอาเขาลงได้ ทางเดียวคือต้องไปสู่ความรุนแรงที่มากพอเท่านั้น ไม่ว่าจะสงครามกลางเมือง หรือทหารเข้ามาเกี่ยว เมื่อเป็นเช่นนั้นแล้วผมก็ไม่ขอยุ่งเกี่ยวกับวิธีนี้ไงครับ ถ้าจะให้ผมไปร่วมม๊อบไล่ หรือร่วมม๊อบสนับสนุน ก็ไม่เอาทั้งนั้นครับ ใครจะตัดสินว่าไม่รักชาติถ้าไม่ร่วมม๊อบก็ไม่ว่าครับ เพราะว่าไม่ได้ เสน่ห์ของการไฮปาร์คคือการปลุกระดมอารมณ์มวลชนให้เป็นฝ่ายตนอยู่แล้ว ถ้าจะโทษใครก้ต้องโทษคนที่ขึ้นเวทียัดเยียดข้อหาให้คนที่ไม่เห็นด้วยกะตัวเองว่าไม่รักชาตินั่นแหละ ถ้าใครมีทางเลือกที่3ที่4ออกมาแล้วน่าสนใจผมจะพิจารณา แต่ผมไม่พิจารณาคุณลุงโนบิตะแน่นอน ไม่ว่าแกจะประท้วงเรื่องอะไรก็ตามผมไม่ให้แกเป็นคนนำผม เพราะผมไม่เชื่อว่าแกจะรักผม หรือรักคนอื่นจริงๆ ก็เท่านั้นเอง

อ้อ เดี๋ยวจะหาว่าด่าฝ่ายเดียวอีก คือ ถ้าอีกคนจะกลับมาจากเมืองนอกและออกมานำให้คนมาเดินขบวนสนับสนุนแก ผมก็ไม่ไปเหมือนกัน เพราะก็คิดว่าแกไม่ได้กะทำเพื่อผม หรือเพื่อคนอื่นแต่อย่างใดเช่นกัน

และผมอยากจะบอกว่า ผมรักประเทศนี้ และรักในหลวงมากไม่แพ้คนอื่นรวมทั้งบรรดาคนที่อยู่บนเวที แต่ผมไม่เลือกวิธีแสดงออกแบบเดียวกับพวกเขา และถ้าใครจะออกไปเดิน ผมก็มองว่าเป็นสิทธิ์ ห้ามไม่ได้หรอกครับ แต่เป็นห่วง ได้แต่แนะนำ แต่ถ้าทำให้รำคาญก็ขอโทษด้วย

ขอพระเจ้าอวยพรครับ  :cheesy:
ตอบกลับโพส