เราต้องสวดภาวนายังไงกันแน่

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
วอ

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 5:17 pm

คือเคยมีคนโปรเตสแตนท์คนนึงบอกว่า การสวดเอาสวดเอาสวดเอา เนี่ย พระเจ้าจะรำคาญซะมากกว่า งั้นเราต้องสวดขอทุกวันจะดีไหม? เพราะถ้าคิดดูแล้วถ้ามีคนมาขออะไรเราบ่อยๆ เราก็จะรู้สึกรำคาญ อืม ขอทราบคำตอบด้วยครับ  :huh:
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 6:07 pm

wowowow เขียน: คือเคยมีคนโปรเตสแตนท์คนนึงบอกว่า การสวดเอาสวดเอาสวดเอา เนี่ย พระเจ้าจะรำคาญซะมากกว่า งั้นเราต้องสวดขอทุกวันจะดีไหม? เพราะถ้าคิดดูแล้วถ้ามีคนมาขออะไรเราบ่อยๆ เราก็จะรู้สึกรำคาญ อืม ขอทราบคำตอบด้วยครับ  :huh:
ทำไมทุกครั้งที่ภาวนามีแต่การขอล่ะ พระเจ้าคือพระบิดา เราเจอหน้าพ่อทุกครั้งเราต้องขอหรือ ถ้ามีแต่ขออย่างเดียวเราก็เป็นลูกที่น่ารำคาญจริงๆ

การเข้าเฝ้าพระเจ้าด้วยการภาวนา หรือโปรฯเรียกว่าอธิษฐาน คือการคุยกับพ่อ เราควรมีบทสรรเสริญ มีบทสารภาพบาปที่ทำผิดมากมาก
เมื่อเราขอพระองค์ไม่ได้หมายถึงขอแต่ทรัพย์ เราขอให้พระองค์ประทานปัญญา ให้เปลี่ยนแปลงนิสัยใจคอ ให้คุ้มครองปกป้องเพื่อนมนุษย์
วิงวอนให้คนในครอบครัว ญาติมิตร เพื่อนฝูง มาเชื่อวางใจในพระเยซู เพื่อจะได้รับความรอด ฯลฯ
Viridian

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 6:53 pm

Jeab Agape เขียน:
wowowow เขียน: คือเคยมีคนโปรเตสแตนท์คนนึงบอกว่า การสวดเอาสวดเอาสวดเอา เนี่ย พระเจ้าจะรำคาญซะมากกว่า งั้นเราต้องสวดขอทุกวันจะดีไหม? เพราะถ้าคิดดูแล้วถ้ามีคนมาขออะไรเราบ่อยๆ เราก็จะรู้สึกรำคาญ อืม ขอทราบคำตอบด้วยครับ  :huh:
ทำไมทุกครั้งที่ภาวนามีแต่การขอล่ะ พระเจ้าคือพระบิดา เราเจอหน้าพ่อทุกครั้งเราต้องขอหรือ ถ้ามีแต่ขออย่างเดียวเราก็เป็นลูกที่น่ารำคาญจริงๆ

การเข้าเฝ้าพระเจ้าด้วยการภาวนา หรือโปรฯเรียกว่าอธิษฐาน คือการคุยกับพ่อ เราควรมีบทสรรเสริญ มีบทสารภาพบาปที่ทำผิดมากมาก
เมื่อเราขอพระองค์ไม่ได้หมายถึงขอแต่ทรัพย์ เราขอให้พระองค์ประทานปัญญา ให้เปลี่ยนแปลงนิสัยใจคอ ให้คุ้มครองปกป้องเพื่อนมนุษย์
วิงวอนให้คนในครอบครัว ญาติมิตร เพื่อนฝูง มาเชื่อวางใจในพระเยซู เพื่อจะได้รับความรอด ฯลฯ
เห็นด้วยกับพี่เจี๊ยบทุกประการค่ะ ::001::

จริงๆ การสวดภาวนาไม่ได้มีแต่การวอนขออย่างเดียว ::001::
แต่ยังรวมถึง การสรรเสริญ ขอบคุณ และขอโทษ ไม่ว่าจะด้วยภาษาของเราเอง หรือด้วยบทสวด
แม้แต่การพูดคุยกับพระเจ้าด้วยเรื่องทั่วๆ ไปที่เกิดขึ้นกับเราในแต่ละวัน ก็ถือเป็นการภาวนาค่ะ ::001::

แต่อีกอย่างที่อยากจะบอกก็คือ ไม่ว่าจะอย่างไร การภาวนาสำหรับชาวคริสตชน ถือเป็นสิ่งที่สำคัญและขาดไม่ได้...
เพราะนั่นคือการสานสนิทสัมพันธ์กับองค์พระผู้เป็นเจ้าค่ะ ::001::

การภาวนาคือการยกจิตใจขึ้นหาพระเป็นเจ้า หรือการวอนขอสิ่งที่ดีจากพระเป็นเจ้าให้สอดคล้องกับพระประสงค์ของพระองค์ เป็นพระพรของพระเป็นเจ้าผู้ทรงเสด็จลงมาพบปะกับมนุษย์ การภาวนาของคริสตชนคือความสนิทสัมพันธ์ส่วนตัวและมีชีวิตของบุตรพระเป็นเจ้ากับพระบิดาผู้ทรงความดีไม่มีขอบเขต กับพระเยซูคริสตเจ้าพระบุตรของพระองค์ และกับพระจิตเจ้าผู้ทรงพำนักอยู่ในจิตใจของเขา

(ที่มา : ประมวลคำสอนพระศาสนจักรคาทอลิก (กรุงเทพฯ : ศูนย์คริสตศาสนธรรมอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ, 2550), 316)

นอกจากนี้ ประโยคที่ว่า "การวอนขอสิ่งที่ดีจากพระเป็นเจ้าให้สอดคล้องกับพระประสงค์ของพระองค์"...
เท็นคิดว่า พระองค์น่าจะทรงพอพระทัยมากกว่า หากเราให้ความสำคัญกับการวอนขอทรัพย์สินฝ่ายวิญญาณจากพระองค์ มากกว่าทรัพย์สินฝ่ายกายนะคะ ::001::

"มีประโยชน์อะไรสำหรับมนุษย์ ถ้าได้โลกทั้งหมดมาเป็นกรรมสิทธิ์ แต่จะต้องเสียวิญญาณไป" (มัทธิว 16:26)

พระอวยพรค่ะ : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ จันทร์ พ.ย. 17, 2008 7:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kichinto
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 6:54 pm

เห็นด้วยกับความคิดเห็นข้างต้นครับ

... แต่ขอให้เจ้าของกระทู้ระวังอย่าให้ความคิดที่ผิด หรือคลางแคลง สงสัยในเรื่องการภาวนานั้นเป็นเชื้อที่จะทำให้เติบโตไปสู่การหยุดภาวนาเพราะคิดว่าพระองค์จะรำคาญนะครับ

... จงขอ(ในสิ่งที่มีประโยชน์ต่อผู้อื่น และตนเองอย่างแท้จริง) แล้วท่านจะได้รับนะครับผม

... เราคุยกับพระเจ้าด้วยความรักครับ ไม่ใช่ผลประโยชน์นะครับผม
วอ

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 7:00 pm

ขอบคุณมากๆครับ  : xemo023 :
Viridian

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 7:11 pm

ขอเสริมอีกนิดนึง...
Jeab Agape เขียน: วิงวอนให้คนในครอบครัว ญาติมิตร เพื่อนฝูง มาเชื่อวางใจในพระเยซู เพื่อจะได้รับความรอด ฯลฯ
Kichinto เขียน: ... จงขอ(ในสิ่งที่มีประโยชน์ต่อผู้อื่น และตนเองอย่างแท้จริง) แล้วท่านจะได้รับนะครับผม

... เราคุยกับพระเจ้าด้วยความรักครับ ไม่ใช่ผลประโยชน์นะครับผม
เท็นเชื่อว่า หากเราสวดภาวนาเพื่อผู้อื่นด้วยความรักและความปราถนาดีอย่างแท้จริง นั่นเป็นสิ่งพระเป็นเจ้าต้องทรงพอพระทัยมากอย่างแน่นอน
เพราะพระองค์คือองค์แห่งความรัก และการที่เราภาวนาเพื่อผู้อื่น นั่นคือกิจการแห่งความรักค่ะ : xemo026 :
Isolation

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 8:28 pm

ภาวนาก็เหมือนสอบละครับ
ถ้าเขียนตอบถูกมันก็ถูก ถ้าเขียนตอบผิดก็คือผิด  ::017::
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 8:48 pm

† Light of Win † เขียน: ภาวนาก็เหมือนสอบละครับ
ถ้าเขียนตอบถูกมันก็ถูก ถ้าเขียนตอบผิดก็คือผิด   ::017::
ขยายความให้หน่อยได้มั๊ยครับ ::001::
Jeab Agape
~@

อังคาร พ.ย. 18, 2008 7:21 am

† Light of Win † เขียน: ภาวนาก็เหมือนสอบละครับ
ถ้าเขียนตอบถูกมันก็ถูก ถ้าเขียนตอบผิดก็คือผิด   ::017::
รู้สึกเปรียบเทียบ พิลึกดีฮะ อธิบายด้วยก็ดี :grin:
กรอกสมบูรณ์

อังคาร พ.ย. 18, 2008 9:39 am

มันแม่ง ๆ ยังไงอยู่นา?  : emo073 :  อธิบายเพิ่มเติมอีกหน่อยก็ดีนะคะ
tan
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 18, 2008 10:24 am

พระวรสารตามคำเล่าของนักบุญมัทธิ ข้อที่7" พระเยซูเจ้าได้ให้ความสำคัญกับการอธิฐานภวนามาก  จงขอเถิดแล้วท่านจะได้รับ จงแสวงหาเถิดแล้วท่านจะพบ จงเคาะประตูเถิด แล้วเขาจะเปิดประตุร้บท่าน"
      " เพราะคนที่ขอก็ได้รับ คนที่แสวงหาก็จะพบ คนที่เคาะประตุย่อมย่อมมีผู้เปิดประตุให้ ท่านใดที่ลุกขออาหาร จะให้ก้อนหินหรือ ถ้าลูกขอปลาจะให่งุหรือ      แม้แต่ท่านทั้งหลายที่เป็นคนชั่ว ยังรู้จักให้ของดีๆแก่ลุก แล้วพระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์จะไม่ประทานของดีๆ แก่ผู้ทูลขอพระองค์มากกว่าหรือ"
        ข้อคิด
  1 ถ้าการสวดภาวนาไม่ดีพระเยซูจะสอนบทข้าแด่พระบิดาทำไม
  2 การประจักษ์ของแม่พระ  สารสำคัญคือการสวดภาวนามิใช้หรือ
  3 โปรแตสแตน คาทอลิก  ต่างก็ถือว่าการภาวนาคือการที่เราสนิมสัมพันธ์กับพระมิใช้หรือ
  4 การที่เราจะอดทนต่อความลำบากที่จะแบกกางเขนตามพระอาจารย์เจ้าได้รึถ้าไม่มีการ ภาวนาเพื่อหนุนใจ
  5 การสวดภาวนานั้น มีจำเพาะขอสิ่งที่เราต้องการเท่านั้นหรือ  ท่านมิได้สวดขอให้เป็นไปตามนําพระทัยของพระเจ้าหรือ
  6 บรรดาประกาศก  นักบุญ  บุญราศี ต่างมั่นคงเพราะการภวานามิใช้หรือ
        นี้แค่ตัวอย่าง  ที่จริงจงแสวงหาการภาวนาที่ถูกต้องว่า เพื่ออะไร  การประจกษ์ของพระเยซูเจ้าต่อ ซิสเตอร์โฟสตินา พระองค์กล่างว่า ความศัรทธาแม้แกร่งที่สุดหากขาดกิจการก็ไม่บังเกิดผล                                              
พระอวยพระพรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

พุธ พ.ย. 19, 2008 10:50 pm

เป็นพวกคริสเตียนโปรฯ ที่ตกขอบครับ อย่าไปสนใจ

พระเจ้าต้องการให้ลูกๆของพระองค์ติดสนิทครับ
ตอบกลับโพส