พระเจ้าสอนอะไรเรา จากจูมงตอนจบ

คลิปวิดิโอต่างๆ ของคริสตศาสนา สนทนาเกี่ยวกับหนัง สื่อภาพยนตร์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Deo Gratias

จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 3:57 pm

วันเสาร์หน้าตอนจบแล้ว  ดูตอนแรกเราเกลียดองค์ชายเทโซจับใจ เพราะป็นศัตรูกับจูงมง และสู้กันมาตลอด พอทำสัญญาระหว่างแคว้นก็ทำแต่เปลือกนอก แต่ข้างในยังเหมือนเดิม แต่ตอนจบ(เห็นในตัวอย่างนะ ยังไม่ไดดู)พอเห็นภาพที่เขาร่วมทัพกับจูมงปราบเทียนเฉาแล้ว แบบว่า "น้ำตาซึม" ไม่รู้สิ เรารู้สึกว่าพระเจ้าสอนเราที่เป็นคริสตชนผ่านหนังเรื่องนี้หลายอย่างนะ(เอ...หรือเรารู้สึกไปเองคนเดียวหว่า) ยังไงก็ถ้ามีโอกาสก็อยากให้ดูนะ เสาร์หน้า ตอนจบตอนเดียวก็ได้อะไรหลายๆอย่างละ ถึงไม่ได้ดูตั้งแต่ต้นก็ตาม ดูแล้วมาแบ่งปันกันบ้างนะ เราอยากรู้ว่าเรารู้สึกไปคนเดียวรึเปล่า
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 4:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Marie Antoinette

จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 5:15 pm

เฮ้อออออ ใครก็ได้ เขียนให้อ่านที ::008:: ::008::
แก้ไขล่าสุดโดย Marie Antoinette เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 17, 2007 5:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

พุธ ธ.ค. 19, 2007 8:23 pm

พระเจ้าทรงสอนว่าอย่าเอาแต่ดูหนัง ให้อ่าน พระวจนะ ยังสำคัญกว่า คร้าบ :evil:
sGunKk

พุธ ธ.ค. 19, 2007 9:11 pm

ไม่ได้รู้สึกไปคนเดียวหรอก เหมือนผมเลย ผมแทบไม่ได้ดูเลยนะแค่เห็นไตเติ้ล และลักษณะนิสัยของเทโซ
ไม่รู้หรอกนะตอนจบจะเปงไง แต่เห็นพี่น้องมีอุดมการณ์ร่วมกันแล้วมันซึ้ง น้องอีกคนก็ด้วย ถึงแม้จะสัปปรับเพียงใด ก็ยังรักบิดามารดาเป็นที่สุด
เมื่อเราเห็นพระเยซูอยู่ในทุกคน แม้จะเลวทรามเพียงใด (มนุษย์มีพื้นฐานของความดีอยู่แล้ว) ภูมิใจได้เลย เราเรียกพระองค์ว่าพระบิดาได้เต็มภาคภูมิ
พระบิดาทรงสอนเราในทุกสิ่ง แม้เรื่องนั้นเล็กน้อยเพียงใด แต่ก็มีประโยชน์กับลูกๆของพระองค์เต็มเปี่ยมเสมอ
Deo Gratias

ศุกร์ ธ.ค. 21, 2007 2:01 pm

Jeab Agape เขียน:
พระเจ้าทรงสอนว่าอย่าเอาแต่ดูหนัง ให้อ่าน พระวจนะ ยังสำคัญกว่า คร้าบ :evil:
ถูกต้องค่ะ พระวจนะสำคัญที่สุด แต่บางอย่างพระเจ้าสอนเราผ่านสิ่งรอบข้าง
เราจะทำเป็นไม่สนใจความเป็นไปในสังคมไม่ได้ แต่ตรงกันข้าม
เราต้องรู้จักฉวยโอกาสที่พระเจ้าให้ใช้สิ่งรอบข้างที่สังคมกำลังให้ความสนใจ
นำมาเป็นช่องทางประยุกต์ใช้ในการสอนเพื่อใช้เป็นสื่อเชื่อมโยงเข้าสู่พระวจนะได้
สิ่งเหล่านี้ทำให้เราเข้าถึงคนได้ง่ายขึ้นค่ะ ไม่เพียงแค่หนังเท่านั้น
แต่เป็นเรื่องทุกเรื่องที่สังคมกำลังสนใจ หรือเรื่องที่ผู้รับใช้ควรรู้เพื่อคุยกับคนทุกประเทภได้ด้วยค่ะ
ด้วยเหตุผลเพราะว่า "เราทำงานกับคน" ค่ะ ::015::
Ministry Of Men

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 2:59 pm

Deo Gratias เขียน:
ถูกต้องค่ะ พระวจนะสำคัญที่สุด แต่บางอย่างพระเจ้าสอนเราผ่านสิ่งรอบข้าง
เราจะทำเป็นไม่สนใจความเป็นไปในสังคมไม่ได้ แต่ตรงกันข้าม
เราต้องรู้จักฉวยโอกาสที่พระเจ้าให้ใช้สิ่งรอบข้างที่สังคมกำลังให้ความสนใจ
นำมาเป็นช่องทางประยุกต์ใช้ในการสอนเพื่อใช้เป็นสื่อเชื่อมโยงเข้าสู่พระวจนะได้
สิ่งเหล่านี้ทำให้เราเข้าถึงคนได้ง่ายขึ้นค่ะ ไม่เพียงแค่หนังเท่านั้น
แต่เป็นเรื่องทุกเรื่องที่สังคมกำลังสนใจ หรือเรื่องที่ผู้รับใช้ควรรู้เพื่อคุยกับคนทุกประเทภได้ด้วยค่ะ
ด้วยเหตุผลเพราะว่า "เราทำงานกับคน" ค่ะ ::015::

เห็นด้วยครับ

และซีรี่จู๋งง ผมได้อะไรดีๆ ครับ และลืมไปแล้วว่าได้อะไรมาบ้าง 555+
A Sheep

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 3:03 pm

โหยพี่บอย

หนูก็นึกตั้งนานว่า จูมงไหน?

ที่แท้จูมงเมื่อ 2 ปีที่แล้ว

พี่ยังอุตส่าห์ขุดอีกเนอะ  : emo073 :
Ministry Of Men

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 3:07 pm

A Sheep เขียน: โหยพี่บอย

พี่ยังอุตส่าห์ขุดอีกเนอะ  : emo073 :
เร็วเนอะ แปบเดียว ก็ 2 ปีแล้ว
A Sheep

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 3:09 pm

Ministry Of Men เขียน:
A Sheep เขียน: โหยพี่บอย

เร็วเนอะ แปบเดียว ก็ 2 ปีแล้ว

ใช่ๆ ตอนนั้นหนูยังอายุแค่ 16 อยู่เลย

ตอนนี้ 18 แล้ว เหมือนลุงบอยเลยเนอะ

2ปีก่อนลุงบอยอายุ 98 มาปีนี้ลุงบอยอายุ 100 ละ เยเย้~!
: xemo016 :
Jesus loves You

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 4:15 pm

Deo Gratias เขียน:
ด้วยเหตุผลเพราะว่า "เราทำงานกับคน" ค่ะ ::015::

เห็นด้วย ครับ
โดนเฉพาะคำที่ว่า เราทำงานกับคน

ปล.แต่หนังเรื่องนี้ผมไม่เคยดูนะ

ตอบกลับโพส