แม่พระที่ลำไทร.....ฉันไปสัมผัสมาแล้ว

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
tan
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 10:00 am

: xemo026 :เมื่อวันที่ 20 พฤศภาคม ที่ผ่านมา ผมกับแฟนได้ไปที่ลำไทรด้วยกัน
จากวันนั้นทำให้ผมเชื่อว่า แม่ของเราทำอัศจรรย์ที่นั้นจริง : xemo026 :
อาจเกิดจากเพราะเรากำลังเจอปัญหา ที่ไม่อยากเจอ เลยคิดอยากจะไปขอความช่วยเหลือจากแม่พระ : xemo026 :
อย่างที่นักบุญ ยอน บอสโก กล่าว ว่า ไม่เคยเห็นใครมาพึ่งพระนางแล้วจะผิดหวัง
จากบ้าน เราออกเดินทางไปโดยอาศัยรถประจำทาง  อนิจจารถดันมาเสียอีก ก็เลยเดินเล่นในจังหวะรอรถคันใหม่ผ่าน
เหมือนอะไรดลใจให้รถเสีย เรามาเจอตลาดพอดี ดอกไม้ขายอยู่ทั่วไป  ก็เลยตกลงใจซื้อ ดอกกุหลาบ
ประจวบเหมาะกับที่รถคันใหม่มาถึง  แต่....ปัยหาพื้นฐานของโลก  รถติด ...  อารมณืเลยเสีย ร้อน..เบื่อ
ไม่รู้เมื่อไหร่มันจะถึงวะที่ ไม่ถึงง่ายจะกลับแระนะ  ผมเปรยออกมา  ทว่าเสียงนึงสวนกลับเข้ามาว่า 
  : ฉันเคยทุกข์กว่าเธอมาก : ผมถึงกับสะอึก  : xemo023 :ใครพูด ......  แต่ที่แน่ๆๆเริ่มรู้สึกว่าเรามาถูกที่แล้ว
มีอะไรสักอย่างที่พิเศษรออยู่ที่ปลายทางของคลอง 12  มีอะไรสักอย่างรอผมที่ลำไทร
ท่ามกลางความอดทน(บนรถที่แน่นขนัดไปด้วยคน และกลิ่นเหงือไครที่ทำแทบจะอ้วก)
สิ่งที่รอก็มาถึง  ยอดกางเขนสีขาว  ธงชัยที่รอ ถึงซะที่จุดหมายปลายทาง  แฟนสะกิดให้เราลงเดิน
ป้ายชื่อเด่นเป็นสง่า วัดพระประสุทธิวงศื ลำไทร  ตัวโบสสีขาว  เราเดินสวนทางกับเด็กๆๆที่พึ่งเลิกเรียนและพร้มจะกลับบ้านด้วยอาการลิงโลด
เหมือนพระทำให้เรามาช้า  พระเตรียมบรรยากาศไว้ ความเงียบสงบ ใจเราคิดขอบคุณพระและขอโทที่ไม่อดทน
เราเดินไปยังสนามหญ้าสีเขียวที่สูงพ้นตาตุม มองไปยังถําแม่พระ นี้เหรอ ที่ๆๆเขาว่าแม่มาประจักษ์ ต้นไม้ใหญ่ปกคลุม
อึมครึม ทางเดินเข้าไปแทบจะไม่มี เกิดอะไรขึ้นละ ผมเดินไปหน้าถํา ดูน่าสังเวช ดอกไม้แห้งๆๆในเจกันที่เน่าเหม็นเพราะฝน
ดอกไม้ที่ผู้ศรัทธานำมาวางเพื่อเป็นเกียติแก่พระ  บัดนี้กลายเป็นขยะที่ไม่มีใครเก็บไปทิ้ง  และโดยรอบเต็มไปด้วยซากพระรูปหักๆๆ
ทำให้ดูเหมือนศาลพระภูมิเก่าๆข้างทางมากว่าจะเป็นที่สวดภาวนาของใครได้
ผมกับแฟนมองหน้ากัน ไม่มีคำพูด เราลงมือเก็บกวาดทันที แจกันที่มีดอกไม้เน่าๆ เอาออกซะ ที่เราซื้อมา จัดใส่เข้าไปใหม่
พระรูปหักๆๆเอาไปกองที่อื่น ดอกไม่อื่นๆๆเก็บไปทิ้งซะ ไม่นานถําของแม่ก็ดูดีขึ้น : xemo026 :
เราจุเทียน ยกดอกไม้ถวายใหม่  และเริ่มสวดภาวนา ในใจคิดไป ลูกไม่จำต้องเห็นแม่หรอก เพราะลูกเชื่อเสมอว่าแม่พระจักษ์ทุกที
บทเทวดาถือสาร วันทามารีอา  ขอเความช่วยเหลือของมารดา และขอบพระคุณพลางขอขมาที่ทำบาป
เมื่อสวดไปใกล้จบแฟนผมหยุดสวดไปครู่นึง  เขาจ้องมองในถํา ตาไม่กระพริบผมก็ไม่สนใจอะไร

เมื่อสวดสายประคำจบ ตามองมองไปยังแม่สิ่งที่ผมเห็นคือ บริเวรโดยรอบ มืดสนิทเลย รูปของแม่พระเท่านั้นที่ยังคงมองเห็นแล้วแม่พระก็ค่อยๆส่องแสงเป็นแส่งสว่างมาก ความประทับใจในทันที  เป็นแสงสัขาวนวล สักครู่ที่ผมเห็นก็หายไป ทุกอย่างกลับมาดังเดิม
ผมคิดในใจ เจอแล้วเห็นยแล้ว  ลูกขอโทษที่ไม่เชื่อ  สักครู่แฟนผมถามว่าเห็นไหม แสงที่แม่พระ สว่างมาก
  สองคน มองเห็นเมือนกัน เรามั่นใจในพระมากขึ้น แม่ไม่ได้ตรัสอะไรนอกจากกระทำสิ่งที่ผมได้กล่าวไปแล้ว
เพียงแค่แสงสีขาวนวล  ที่ชักชวนให้เราสำนึกว่า พระนางรับรู้และดูแลเราเสมอ  แล้วพระบุตรละ จะยิ่งรักเรามากกว่าพระมารดาของพระนางสักเท่าใด

ที่ผมมาเล่านี้ ไม่ได้แปลว่าผมจะประกาศว่าผมคือนักบุญหรือผู้ที่ศักดิ์สิทธิแต่ประการใด  แค่อย่างบอกเล่าสิ่งที่ผมเคยเห็นมาคับ สิ่งที่ผมได้เรียนรู้ สิ่งที่ทำให้ผมเชื่อว่า

จงวางใจในพระเจ้า เป็นบุญของผู้ที่เชื่อแม้ไม่ได้เห็น  เพราะโดยความเชื่อเราจะเป็นสุข

ขอพระเจ้าอวยพระพรแกทุกคนนะครับ
    ขอถวายพระพรแด่พระเจ้าสูงสุด  อัลเลลูยาแด่พระเจ้า
            และขอถวายพรแด่ผูที่มาในนามพระเจ้า
              : xemo026 :  พระแม่มารีแห่งลำไทร ช่วยวิงวอนเทิน  อาแมน : xemo026 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
lovejesus(cap)

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 10:21 am

ขอบคุณมากคับผม

นึกถึงเพลงนี้ขึ้นมา

ชื่นใจในรักมารดา สุขอุรากว่าร้อยรักใด
ด้วยรักจากแม่ซึ้งใจ ร้อยรสมาลัย หาใดเทียบเลย

--- มารีย์มารดาของลูก หัวใจพันพูกดวงใจลูกไว้
      ข้าน้อยยังพลอยดีใจ ส่วนหนึ่งของใจ แม่มีลูกอยู่  1ล1

::046::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 11:43 am

ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ
Viridian

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 4:16 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ อยากไปบ้างจัง : emo045 :
s.gabriel

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 5:23 pm

ขอบคุณครับที่เข้ามาแบ่งปัน คืนวันเสาร์สิ้นเดือนว่าจะพาครอบครัวไปสวดหน้าถ้ำอีกครั้งครับ (ลูกๆยังไม่เคยไป)
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 6:19 pm

ขอบคุณครับ สำหรับคำพยานดีๆ ::022::
MarioAntonio
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 7:40 pm

lovejesus(cap) เขียน: ชื่นใจในรักมารดา สุขอุรากว่าร้อยรักใด
ด้วยรักจากแม่ซึ้งใจ ร้อยรสมาลัย หาใดเทียบเลย

--- มารีย์มารดาของลูก หัวใจพันพูกดวงใจลูกไว้
      ข้าน้อยยังพลอยดีใจ ส่วนหนึ่งของใจ แม่มีลูกอยู่  1ล1
ขอแก้นะ ตามเนื้อเขาร้องว่า อิ่มใจ  : xemo026 :
ถ้ามีโอกาสก็อยากไปกราบแม่พระลำไทร สักครั้ง : xemo017 :

สุขในองค์พระแม่เจ้า บังเกิดเกล้าองค์พระเยซู
แม่นี้คอยอุ้มคำ้ชู คอยเฝ้าแลดูรู้ใจไม่ห่าง
      ข้าน้อยยังพลอยดีใจ ส่วนหนึ่งของใจ แม่มีลูกอยู่
สุขในองค์พระชนนี ยอดสตรีแม่ศรีลูกยา
ลูกรักแม่ที่เมตตา ร้องรำ่วาจาว่ารักแม่จริง
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 22, 2009 11:21 am

ครับ  ผมอยากให้ไปกันนะครับ  แต่ไม่ใช้ให้ไปดูปาฏิหารหรืออัสจรรย์นะครับ   
ผมอยากให้ไปเพราะว่าจะได้ไปสวดภาวนา ไปคุยกับพระเพราะที่นั้นบรรยากาศให้จริงๆๆ
และอยากให้ทุกคนช่วยกันนะครับถ้ามีเวลา  ช่วยกันทำความสะอาดตรงนั้นบ้างก็ดี
เพราะว่ามันรกจริงๆๆ
                          ผมเชื่อนะว่าพระมีอะไรดีๆๆรอเราอยู่เสมอ  ขอแม่พระแห่งลำไทรอวยพรพี่น้องทุกคนครับ
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ พ.ค. 24, 2009 1:10 am

แม่เราน่ารักดีนะครับ
กรอกสมบูรณ์

อาทิตย์ พ.ค. 24, 2009 5:07 pm

ไปมาแล้วเหมือนกันค่ะ ... เมื่อช่วงเดือนกันยา ปี51 ที่แล้ว

ยังไม่ได้ไปอีกรอบเลยค่ะ คราวนั้นไปพร้อมกันทั้งครอบครัวเลย ค้างคืนด้วย ร่วมสวดกับเพื่อนพี่น้องท่านอื่นๆ จนถึง ตีสามเลยหล่ะ ส่วนสามีกับลูกๆ หลับไปตั้งแต่ตอน 4 ทุ่มแล้ว  แต่ไม่ได้เห็นอะไรเหมือนคุณ tan

เพราะก่อนที่จะไป  ก็ได้บอกกับแม่มารีย์ไว้แล้วว่า ลูกอยากไปร่วมสวดและเป็นกำลังให้กับเพื่อนพี่น้องที่ร่วมกันสวดภาวนาที่หน้าถ้ำของพระแม่เท่านั้น  ไม่ได้อยากเห็นอัศจรรย์อะไรใดๆ

เพราะสิ่งที่ได้รับจากแม่ในชีวิตก็มากมายอยู่แล้ว

ก็เลยไม่ได้เห็นอะไร ทั้งๆที่ใจก็แอบหวังว่าอาจจะเห็นบ้างนะ    ::042::
Isolation

อาทิตย์ พ.ค. 24, 2009 8:43 pm

ผมก็เคยเกือบเห็นเเต่ก็ไม่เห็น เศร้า
ผมเคยฝันว่ามีอยู่ครั้งหนึ่ง ผมอยู่ที่ไหนไม่รู้มันเหมือนเป็นห้องๆหนึ่ง
มีปีศาจอยู่แล้วผมก็กลัวจนทำอะไรไม่ถูก แต่มีห้องอีกห้องหนึ่ง
มีแสงส่องลงมา ผมก็วิ่งไปหาแสงนั้นผมนึกว่าแม่พระมาช่วย
ไม่มีใครเลยแล้วผมก็ตื่น มันหมายความว่าไงเหรอ ครับ  : xemo031 :
Lumen

อาทิตย์ พ.ค. 24, 2009 8:50 pm

WIN พิราบขาว เขียน: ผมก็เคยเกือบเห็นเเต่ก็ไม่เห็น เศร้า
ผมเคยฝันว่ามีอยู่ครั้งหนึ่ง ผมอยู่ที่ไหนไม่รู้มันเหมือนเป็นห้องๆหนึ่ง
มีปีศาจอยู่แล้วผมก็กลัวจนทำอะไรไม่ถูก แต่มีห้องอีกห้องหนึ่ง
มีแสงส่องลงมา ผมก็วิ่งไปหาแสงนั้นผมนึกว่าแม่พระมาช่วย
ไม่มีใครเลยแล้วผมก็ตื่น มันหมายความว่าไงเหรอ ครับ  : xemo031 :
อาจจะเเปลว่า เเต่ก่อนคุณมีมารพจญ
พระเจ้าชี้ทางสว่างให้กับคุณ พอคุณเดินตามทางนั้น คุณก็จะรอด
เเละพระเจ้ายังบอกคุณอีกว่า "ผู้ที่เชื่อ เเต่ไม่เห็นย่อมเป็นสุข"

เเม้คุณไม่เห็นพระเจ้า เเต่พระองค์ก็ช่วยคุณอยู่ดี  : xemo026 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อาทิตย์ พ.ค. 31, 2009 2:08 pm

อยากเจอมั้งอ่ะคับ>_<
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 9:30 am

ดีจังเลยคะ
myth

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2009 1:40 am

ลำไทร.......อยู่ที่ไหน ใช่หมู่บ้านลำไทร ชุมชนเข้มแข็ในกทม.อ๊ะเปล่า
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2009 1:45 am

myth เขียน: ลำไทร.......อยู่ที่ไหน ใช่หมู่บ้านลำไทร ชุมชนเข้มแข็ในกทม.อ๊ะเปล่า
วัดพระวิสุทธิวงศ์ ครับ
http://www.catholic.or.th/archive/archb ... bkk40.html
myth

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2009 2:19 am

Batholomew เขียน:
myth เขียน: ลำไทร.......อยู่ที่ไหน ใช่หมู่บ้านลำไทร ชุมชนเข้มแข็ในกทม.อ๊ะเปล่า
วัดพระวิสุทธิวงศ์ ครับ
http://www.catholic.or.th/archive/archb ... bkk40.html
อ้อ ขอบคุณค่ะ งั้นก็คนละที่กับ ชุมชนคอยรุตตั๊กวา ที่หนองจอกสินะ เพราะที่นั่นก็ชื่อลำไทรเหมือนกัน
ตอบกลับโพส