พระเจ้าทรงเรียกผมให้เป็นลูกแกะของพระคริสต์

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ขอโทษครับ

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 9:26 pm

ถ้ายังจำหนังสือพลังแห่งชีวิตกัน เมื่อตอนที่ผมยังอยู่ชั้น ป.5 พ่อของผมโทรไปขอหนังสือเล่มนี้ ตอนแรกก็ไม่รู้หรอกนะครับว่าเป็นหนังสือเกี่ยวกับศาสนาคริสต์จนกระทั่งมาเปิดอ่าน อ่านไปซักหน้าสองหน้าก็เลิกอ่านเพราะคิดว่า หนังสืออะไรเนี่ย พระเจ้าเหรอ ไร้สาระ และหลังจากนั้นผมก็ไม่ได้สนใจหนังสือเล่มนี้อีกเลย เวลาผ่านมาจนผมอยู่ ป.6 ครอบครัวผมก็ย้ายบ้าน แล้วหนังสือเล่มนี้ก็ยังตามมาอยู่ ตอนแรกก็ว่าจะชั่งน้ำหนักขาย แต่ก็ไม่ได้ขาย แล้ววันหนึ่งพ่อกับแม่บอกว่าหนังสือในบ้านรกไปหมด วันนั้นทั้งครอบครัวก็เลยช่วยกันจัด พอจัดเสร็จผมก็ไม่เห็นหนังสือพลังแห่งชีวิตอีกเลย จนผมลืมไปแล้วว่ามีหนังสือเล่มนี้อยู่ในบ้าน

จนกระทั่งผมอยู่ ม.3 วันอาทิตย์ที่ 28 กันยายน ปี 2008 วันนั้นทั้งวันผมมีความรู้สึกว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันได้ดั่งใจไปหมดแล้วก็มีความคิดในหัวว่าต้องมีใครสักคนที่คอยรับฟังเราอยู่แน่เลย แล้วผมก็นึกถึงพระเจ้าขึ้นมาเป็นอันดับแรก ทำให้นึกถึงหนังสือพลังแห่งชีวิต ผมก็เลยไปตามหาหนังสือเล่มนี้จนตอนหัวค่ำผมก็เจอหนังสือเล่มนี้อยู่ในชั้นหนังสือของน้องในห้องนอน (ผมมีน้องชาย 1 คน แล้วก็นอนห้องเดียวกัน ในห้องมีชั้นหนังสือ 2 อัน แยกกันระหว่างของผมกับของน้อง) ผมหยิบมาอ่านโดยไม่มีใครรบกวนในห้องนอนเพราะน้องเล่นเกมส์อยู่ ผมอ่านไปเรื่อยๆ พลางก็นึกไปว่าพระเจ้าจะทรงรักมนุษย์ขนาดนี้เลยเหรอ แล้วก็มีท่อนหนึ่งในหนังสือเขียนคำอธิษฐานในการต้อนรับองค์พระเยซูคริสต์ให้เข้ามาในชีวิตของเรา และขอให้พระองค์เป็นผู้ช่วยให้รอด ตอนนั้นผมก็ยังลังเลอยู่ แต่ความรู้สึกมันเหมือนจะระเบิดออกมาถ้าผมไม่ได้อธิษฐาน ผมก็เลยอธิษฐานตามที่หนังสือเขียนเอาไว้ (แต่อธิษฐานด้วยใจนะครับ ไม่ใช่แค่ท่องๆ ไปให้จบ) แล้วผมก็อ่านต่อจนข้ามวัน มาเป็นวันจันทร์ที่ 29 ประมาณเที่ยงคืนครึ่งก็เลยเข้านอน

ผมตื่นขึ้นมาก็สายมากๆ ปรากฏว่าเป็นไข้ตัวร้อน แล้วก็ปวดหัวมากๆ ไม่มีใครอยู่บ้านเลยเพราะเป็นวันทำงาน น้องก็ไปสอบ แต่วันนี้เป็นวันหยุดอ่านหนังสือสอบของผม และวันอังคารก็จะสอบแล้ว ยังดีที่แม่เตรียมอาหารไว้ให้ หลังจากผมทานเสร็จ จะไปอ่านหนังสือก็ไม่ไหว จะไปหาหมอก็ไปไม่ได้ ก็เลยอธิษฐานขอให้พระเจ้าช่วย แล้วก็ไปนอน ตื่นขึ้นมาก็ต้องขอบคุณพระเจ้าเลยเพราะว่า ไข้ผมหายไปเลย เหลือแค่อาการมึนๆแค่นั้น ก็เลยออกไปหาอะไรกินแล้วก็มาอ่านหนังสือเตรียมสอบ พอทุกคนกลับบ้านมาก็ไม่มีใครรู้ว่าผมเป็นไข้

และแล้ววันสอบก็มาถึง ผมตื่นขึ้นมาก็ยังมึนหัวอยู่ ก็คิดว่าถ้าเป็นอย่างนี้จะทำข้อสอบไว้มั้ยเนี่ย ก็เลยอธิษฐานอีกขอให้พระองค์ช่วยผมในการสอบ ไปถึงโรงเรียนปรากฏว่าหายมึนหัว เข้าห้องสอบก็ทำข้อสอบได้ แต่พอตอนบ่ายสอบเสร็จเท่านั้นแหละ อาการปวดหัวก็เริ่มกลับมาอีก รู้สึกอยากจะอวกมากๆ ก็เลยคิดในใจว่า ขอให้ช่วยในการสอบก็ช่วยตอนสอบจริงๆ นะเนี่ย พอกลับบ้านนอนตื่นมาอีกวันอาการทุกอย่างก็หายหมด ไม่เป็นอะไรแล้ว (แล้วพระเจ้าก็ยังทรงช่วยผมในเรื่องการเรียนต่อนะครับ ตอน ม.3 เกรดออกมาได้ 4.00 ขอบคุณพระเจ้า ตอนแรกคิดว่าจะไม่ได้ซะแล้ว ^^)

ผ่านไปข้ามปีจนมาถึงเดือนพฤษภาคม ปี 2009 ผมได้มาอ่านบอร์ดของ Newmana เรื่องเกี่ยวกับเทวดาเนี่ยแหละครับก็เลยได้รู้ว่า วันที่ 29 กันยายน เป็นวันฉลองสมโภชอัครเทวดามิคาเอล กาเบรียล และราฟาเอล เท่านั้นแหละครับตกใจเลย เพราะมาคิดดูอัครเทวดาทั้งสามก็เกี่ยวข้องกับผม คือคืนวันที่ 28 ผมอธิษฐานเป็นคริสเตียน แล้วก็ยังไม่หลับจนข้ามวันมาเป็นวันที่ 29

ประเด็นแรก เป็นที่ทราบกันดีว่าอัครเทวดามิคาเอล เป็นจอมทัพสวรรค์ ปราบซาตาน แล้วที่ผมอ่านหนังสือพลังแห่งชีวิตแล้วมีความรู้สึกว่าต้องอธิษฐานเป็นคริสเตียนให้ได้ เป็นเพราะท่านได้กำราบมารซาตานที่คอยล่อลวงผมไม่ให้เชื่อในพระเจ้า ผมจึงได้รับรู้ถึงความรักอันยิ่งใหญ่ของพระองค์

ประเด็นที่สอง อัครเทวดากาเบรียลเป็นผู้ส่งสารของพระเจ้ามาให้มนุษย์ แล้วที่หนังสือพลังแห่งชีวิตยังคงตามผมมาแม้จะย้ายบ้าน ไม่ถูกชั่งขาย และไม่ได้เห็นมาเกือบ 3 ปี แต่ก็มาเจอว่าอยู่ที่ห้องนอนของตัวเอง เป็นเพราะท่านใช่มั้ยครับ

ประเด็นสุดท้าย อัครเทวดาราฟาเอลเป็นผู้เยียวยาและเป็นเพื่อนของผู้เดินทาง เป็นท่านรึเปล่าที่ช่วยรักษาผมจากอาการไข้

ไม่ว่าใครจะคิดยังไง แต่ผมเชื่อว่าทั้งสามประเด็นนั้นเกิดขึ้นจริง ขอบคุณพระเจ้าที่ทรงเรียกผมให้เป็นลูกแกะของพระคริสต์ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ต.ค. 06, 2009 8:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:00 pm

ขอพระเป็นเจ้าโปรดอวยพระพรแก่ท่าน
Holy
Defender of lawS

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:04 pm

ขอบพระคุณพระเจ้าครับ

มธ 24:31
พระองค์จะทรงใช้บรรดาทูตสวรรค์ให้เป่าแตรเสียงดังรวบรวมผู้ที่ทรงเลือกสรรจากทั้งสี่ทิศ จากปลายหนึ่งจนถึงอีกปลายหนึ่งของท้องฟ้า

รูปภาพ

ลก 15:4
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
วอ

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:45 pm

อืม เราก็รู้จักหนังสือพลังแห่งชีวิตเพื่อ ป.5 ปี 2008 เราก็อยู่ ม.3 ปัจจุบันเราเรียนอยู่ ม.4
Nihil
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 1:09 am

พระเจ้าทรงยิ่งใหญ่  : xemo026 :
MarioAntonio
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 7:52 am

โมทนาพระคุณองค์พระเจ้า
ขอบคุณนะคับที่แบ่งปัน ขอพระองค์นำทางตลอดไป
Copywriter

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:05 pm

อ่านแล้วชื่นใจ
พระมีวิธีพิเศษสำหรับแต่ละคน ในการนำพวกเค้ามาพบพระองค์
ขอบคุณที่แบ่งปันฮ่า
PEACEABLE

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:08 pm

ขอบคุณครับที่แบ่งปันประสบการณ์
        ขอให้ซื่อสัตย์ต่อพระองค์จนลมหายใจสุดท้ายนะครับ
        ไม่ว่าจะเป็นคริสตัง  คริสเตียน มอร์มอน หรืออื่นๆ
      เราก็เป็นลูกของพระบิดาบนสวรรค์เหมือนกันครับ

" จงชื่นชมยินดีเถิด เหตุว่าพระเยซูเจ้าทรงสิ้นพระชนม์บนไม้กางเขน อาแมน
        จงชื่นชมยินดีเถิด เหตุว่าพระองค์ทรงกลับคืนพระชนม์จากความตาย อาแมน
        จงชื่นชมยินดีเถิด เหตุว่าพระองค์ทรงลบล้างบาปของเรา อาศัยศีลล้างบาป อาแมน
        จงชื่นชมยินดีเถิด เหตุว่าพระเยซูเจ้าทรงโปรดให้เราเป็นอิสระ อาแมน
        และจงชื่นชมยินดีเถิด เหตุว่าพระองค์คือพระเจ้าแห่งชีวิต อาแมน อัลเลลูยา "
                                   (สมเด็จพระสันตะปาปา ยอห์น ปอล ที่ 2 )
      ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน

::045::   ::037::   ::025::
Batholomew
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 10:24 pm

ขอบคุณพระเจ้าครับ
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 16, 2009 11:32 pm

อ่านแล้วตื้นตันมาก  : xemo023 :

พระเจ้าทรงดลใจให้เราได้รู้จักและรักพระองค์อีกครั้ง  : emo045 :
Jeab Agape
~@

พุธ มิ.ย. 17, 2009 12:47 pm

เชื่อว่าพระเจ้าทรงนำให้คุณเติบโตในความเชื่อต่อไป และมากยิ่งๆขึ้น ฮับ : emo038 :
Léon
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 17, 2009 12:50 pm

ขอพระเจ้าได้โปรดเสริมกำลังให้คุณด้วยครับ

อาแมน
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 10:40 pm

ถ้าเราใช่ผู้ที่ถูกเลือกสรร จะช้าจะเร็ว เมื่อถึงเวลา พระก็จะเรียกเรามาอยู่แร้วค่ะ

ตอนนั้นเราก็เจออัศจรรย์พรรค์นี้เหมือนกันล่ะ  รักพระมากมายยย

: emo102 :

พระอวยพรนาเจ๊า  : xemo017 :
ขอโทษครับ

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 10:48 pm

ขอบคุณทุกๆ คนมากเลยครับ แต่ตอนนี้ผมอยากจะได้คำหนุนใจหน่อย คือว่าผมเรียนอยู่โรงเรียนพุทธ แล้วต้องเรียนวิชาพระพุทธศาสนาอะครับ แล้วก็ต้องเรียนเรื่องศาสนาสากลในวิชาสังคมอีก พระสงฆ์ที่สอน กับอาจารย์อะครับ มักใช้คำพูดซึ่งกระทบกระเทือนจิตใจเช่น การนมัสการพระเจ้าถือเป็เรื่องไร้สาระ ขาดเหตุผล มนุษญ์มีศักยภาพในการช่วยเหลือตัวเอง คือ มันทำให้ผมรู้สึกไม่ชอบ แต่ก็ไม่กล้าเถียง แ่ต่ถ้าถามว่าผมให้อภัยมั้ย ผมก็ให้อภัยนะครับเพราะเขาไม่รู้ว่าเขาได้พูดอะไรออกมา มันทำให้ผมไม่อยากจะเรียนวิชานี้อะครับ แต่ก็จำเป็นเพราะต้องทำเกรดในการเรียน เลยอยากได้แนวคิดใ้ห้เราสามารถเรียนไ้ด้อย่างมีความสุขอะครับ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ก.ค. 14, 2009 1:52 pm

เถียงได้คะ การศึกษาไม่ใช่การปิดกั้นทางความคิดอยู่แล้ว เรามีเหตุผลที่สมควรเราเถียงกลับได้เลยคะ

แต่ต้องพูดโดยใช้ความคิดอย่าใช้อารมณ์นะคะ

อย่าลืมใช้ระดับภาษาที่ถูกด้วยนะคะ
ขอโทษครับ

อังคาร ก.ค. 14, 2009 9:14 pm

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ผมพยายามจะไม่ใช้อารมณ์
Holy

อังคาร ก.ค. 14, 2009 9:18 pm

มธ 5:1-12  ความสุขแท้จริง
5  (1)พระเยซูเจ้าทอดพระเนตรเห็นประชาชนมากมาย จึงเสด็จขึ้นบนภูเขา เมื่อประทับแล้ว บรรดาศิษย์เข้ามาห้อมล้อมพระองค์  (2)พระองค์ทรงเริ่มตรัสสอนว่า
(3)
Holy Bible

พุธ ก.ค. 15, 2009 4:13 pm

เราก็เคยมีประสบการณ์เหมือนนายนะ เมื่อตอนป.5 วันนั้นครอบครัวกำลังจะไปต่างจังหวัดตอนเช้ามืด ระหว่างที่จัดกระเป๋าเสร้จแล้วก็เปิดดูทีวีรายการ"จากใจถึงใจ"(โดยที่ไม่ได้ทั้งใจจะเปิดดูรายการนี้ แต่เหมือนพระดลใจให้ดูต่อไป) ช่วงนั้นที่ทางภาคใต้พึ่งโดนสึนามิถลมไปหมาดๆก็มีคนหลายคนที่รอดชีวิตมาได้แล้วก็กลับใจมาหาพระองค์ทั้งๆที่ไม่รู้จักพระองค์มาก่อน พอตอนจบรายการพิธีกรรายการก็บอกว่าถ้าใครอยากให้พระเจ้าได้เข้ามาในชีวิตก็ให้เปิดใจรับพระองค์และภาวนาตามพิธีกร ซึ่งผมก็ลองทำตามดู หลังจากนั้นต่อมา พระเจ้าก็ได้เข้ามาในชีวิตของผมและช่วยผมเสมอ

ขอบพระคุณพระเจ้า ::017::
กรอกสมบูรณ์

พุธ ก.ค. 15, 2009 7:53 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันเรื่องราวให้อ่านค่ะ  ::022::

ข้าแต่พระบิดาผู้พระทัยดี ลูกรักพระองค์สุดดวงใจยิ่งกว่าสิ่งทั้งปวง เพราะพระองค์คือความดีงามและทรงน่ารักหาที่สุดมิได้ และเพราะรักพระองค์ ลูกจึงรักผู้อื่นเหมือนรักตัวลูกเอง อาแมน.

ขอบพระคุณพระองค์ที่ทรงประทานพระหรรษทานที่จำเป็นสำหรับลูกๆ ในทุกๆวัน
tan
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 4:45 pm

ไม่มีอะไรอันเกิดจาดความคิด
ควาศรัทธา เพราะ ไม่มีอะไรไรสาระสำหรับพระเจ้า หากสิ่งนั้นเกิดจากใจ
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 7:14 pm

ขอบคุณพระเจ้าครับ ผมเองแล้วรู้สึกตื่นตัวมากเช่นกันครับ
Jesus loves You

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 11:45 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันพระพรครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ตอบกลับโพส