แบ่งปันประสบการณ์จากการสรรเสริญพระเจ้า

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
bookcosmo

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 3:58 pm

"จงสรรเสริญพระเจ้าเถิด" (สดด 150:6) "ผู้ชอบธรรมทั้งหลาย จงร้องสรรเสริญพระเจ้า" (สดด 33:1) "ถึงกระนั้นพระองค์ทรงเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์ ประทับอยู่กับอิสราเอล ประชากรที่สรรเสริญพระองค์" (สดด 22:3) ข้อความทั้ง 3 นี้เป็นสิ่งที่ยืนยันถึงสิ่งที่ผมจะพูดได้ดี ว่า เราจะต้องสรรเสริญพระเจ้าในชีวิตประจำวัน

ก่อนที่ผมจะเล่าเรื่องประสบการณ์ของผม ผมขออธิบายคำว่า สรรเสริญพระเจ้าเสียก่อน ซึ่งชาวคาทอลิกหลาย ๆ คนอาจจะงงและไม่รู้จะสรรเสริญพระองค์อย่างไร (แต่โปรเตสแตนต์คงง่ายเพราะทำเป็นประจำ เคยเห็นอยู่)  แม้แต่ครูคำสอนบางคนยังอธิบายไม่ถูกเลยว่า สรรเสริญพระเจ้าสรรเสริญยังไง  

ผมเคยเข้ากลุ่มร่วมกิจกรรมอบรมเกี่ยวกับพระพรพิเศษของพระจิตเจ้าและการสรรเสริญพระเจ้า ของกลุ่ม CFC โดยมีลุง Jimmy ที่เป็นหัวหน้าของกลุ่ม CFC ในไทย เป็นคนบรรยาย ลุงจิมมี่ได้อธิบายคำว่า สรรเสริญพระเจ้าด้วยถ้อยคำที่ง่าย ๆ ว่า การสรรเสริญพระเจ้าคือ การชื่นชมพระเจ้าในคุณสมบัติของพระองค์หรือสิ่งที่พระองค์ได้ทรงกระทำ

เพื่อให้เห็นภาพง่ายขึ้น ผมขออุปมาการสรรเสริญพระเจ้าดังนี้ครับ

สมมุติว่า มีคนแนะนำให้เรารู้จัก เมื่อเริ่มแรกเราไม่มีทางบอกได้ว่า เขาเป็นคนเช่นไรนอกเสียจากเราจะได้เรียนรู้จักโดยการใช้ชีวิตร่วมกับเขาหรือทำกิจกรรมร่วมกับเขา และพอเรารู้จักเขาได้สักระยะนึงเราจะเริ่มบอกได้ว่า เขาคนนั้นเป็นคนเช่นไร

หรืออีกตัวอย่างหนึ่ง สมมุติว่า มีคนทำกับข้าวให้เราชิมหนึ่งเมนู เราคงจะบอกไม่ได้ว่า อาหารนั้นอร่อยหรือไม่จนกว่า เราจะนำอาหารจานนั้น มาสัมผัสลิ้นก่อน พอเราได้ชิมเราถึงบอกว่า อร่อยจัง จริงไหมครับ

เช่นกันในชีวิตคนเราคงนึกไม่ออกว่าจะสรรเสริญพระเจ้าไ้ด้ยังไงจนกว่า เราจะนำพระเจ้ามาประทับอยู่ในชีึวิตของเราอย่างใกล้ชิด เป็นประจำ

คงงงอีกหละสิ ว่าเราไม่มีโอกาสได้อยู่ในสวรรค์ เราไม่เห็นพระเจ้า เราจะบอกได้ไงว่าพระเจ้าดีเพียงใด หรือสรรเสริญพระองค์ยังไง

ไม่ยาก โดยทางภาวนา และทางพระคัมภีร์ เน้นนะครับ โดยเฉพาะ หนังสือเพลงสดุดีเนี่ย สรรเสริญพระเจ้าไว้เยอะมาก และสรรเสริญเสียจนเราบางคนนึกไม่ออกว่า คิดได้ยังไงกันเนี่ย โดยทางภาวนาเนี่ย เราต้องคุยกับพระเจ้าทุกเรื่อง ไม่ว่าทุกข์หรือสุข จะสมหวังหรือเศร้า เราทูลให้พระองค์ทรงทราบ หรืออีกวิธีที่ผมใช้บ่อย ๆ คือฟังเพลงสรรเสริญพระเจ้า ฯลฯ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การสรรเสริญนั้นต้องมาจากใจจริง

เทคนิคการสรรเสริญที่ผมใช้ประจำ คือ อันดับแรก ทำใจให้สงบก่อนหลังจากนั้น นึกถึงเพลงหรือคำสรรเสริญต่าง ซึ่งเราสามารถยกมาได้จากบทมิสซา หรือหนังสือเพลงสดุดีก็ได้ ถ้าเรารู้สึกดีก็ปล่อยให้ความรู้ึสึกนั้นเกิดขึ้นต่อไป เพลงที่ผมใช้เป็นประจำคือเพลงสดุดี 150, เชิญมาถวายพระพร, จะบอกว่า, ศักดิ์สิทธิ์ (พระเจ้าทรงฤทธา) และ พระสิริรุ่งโรจน์ (เวอร์ชั่น แสงธรรม 13) แค่ 4 เพลงนี้ก็ทรงพลังมากแล้วสำหรับผม และในโทรศัพท์ผมจะมีติดในเครื่องตลอดเวลา หรือจะเลือกคำในมิสซาก็ได้ เช่น พระองค์ผู้เดียวศักดิ์สิทธิ์ พระองค์ผู้เดียวสูงสุด ลูกขอสรรเสริญพระองค์ อัลเลลูยา

แล้วคงมีคำถามว่า ทำไมเราต้องสรรเสริญพระเจ้า ก็ให้ไปดูย่อหน้าแรกนะครับ และการสรรเสริญพระเจ้าเนี่ย เป็นสิ่งดีเลิศมาก มีข้อนึงที่ผมจำได้จากการอบรมของกลุ่ม CFC คือการสรรเสริญนำมาซึ่งชัยชนะ ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ก็ให้ไปอ่าน พงศาวดาร ฉบับที่ 2 บทที่ 20 สมัย พระเจ้าเยโฮซาฟัส ทรงรบกับชาวฟิลิสเตีย (มั้ง ถ้าผิดช่วยแก้ด้วย)  แปลก แทนที่พระองค์จะนำขบวนนักรบนำหน้า พระองค์กลับนำขบวนดนตรีสรรเสริญพระเจ้า นำหน้ากองทัพ และพระองค์ทรงได้รับชัยชนะอย่างขาดลอย ผมเลยนำมาใช้กับตัวเอง ซึ่งได้ผลดีมาก อย่างไม่น่าเชื่อ เอาหละได้เวลาเข้าเรื่องที่ผมจะเล่าให้ฟังเลยนะครับ

คือวันที่ 23 พฤศจิกายน 2552 ที่่ผ่านมา กองพันของผมจักการแข่งขันกีฬาฟุตบอลระหว่างทหารกองร้อยต่าง ๆ ผมอยู่กองร้อยรถถังที่ 2 ต้องแข่งขันกับกองร้อยทหารม้าลาดตระเวร ซึ่งฝีมือเนีี่ย ฉกาจมากอย่าง เอาชนะกองร้อยอื่น ๆ มาอย่างราบคาบ ส่วนกองร้อยผมนั้น แข่งขันฟุตบอล แพ้มาหลายปีดีดัก 10 ปีแล้วมั้งที่ไม่เคยชนะใครเลย เ็ห็นจ่าเล่าให้ฟัง การแข่งขันเริ่ม 15.00 เริ่มขึ้นหลังจากผมสวดภาวนาเวลาบ่ายสามโมงเพื่อขอพระเมตตา ผมภาวนาอยากให้กองร้อยของผมชนะ ผมไม่ต้องการอะไรมากแค่รอยยิ้มและเสียงหัวเราะของคนในกองร้อยผมแต่เราไม่ได้มีการพนันอันใดทั้งสิ้น ผมภาวนาและบอกจะสรรเสริญพระองค์ ผมต้องการจะเป็นพยานถึงพระราชกิจยิ่งใหญ่ของพระเจ้าว่า พระองค์ทรงประทานชัยชนะจริง ๆ ไม่ใช่เพราะชัยชนะที่เกิดจากการสรรเสริญของผม แต่เกิดจากความพอพระทัยของพระเจ้าที่มีต่อคนที่สรรเสริญพระเจ้า (กองพันของผมมีคริสต์ แค่ 2 คน คือผม และอีกคนซึ่งไม่ได้ศรัทธาเท่าไหร่อยู่คนละกองร้อยด้วย) และผมต้องการประกาศว่า พระเจ้าทรงนำชัยชนะมาให้จริง ๆ เราทีมเราเนี่ย อ่อนจริง ๆ จากที่ผ่าน ๆ มา แต่พระองค์ทรงกระทำให้ทีมที่อ่อนแอได้รับชัยชนะอย่างไม่น่าเชื่อได้อย่างแน่นอน ครับ ผมเริ่มสรรเสริญด้วยเพลงที่ผมบอกให้ด้านบน ผมแทบจะไม่มองการแข่งขันเลย เพราะเกรงว่า จะเป็นอุปสรรคต่อการภาวนาของผม ผมเลยไม่สนใจมอง จนกว่าจะมีชัยชนะหรือเหตุการณ์สำคัญ

ในใจผม ภาวนานึกถึงเพลงเหล่านั้นในใจซ้ำแล้วซ้ำเล่า ด้วยใจที่ปิติยินดีในพระเจ้า เชื่อไหมว่า เราทำคะแนนได้ก่อนเป็นอันดับแรก ผมถึงกับร้อง "อัลเลลูยา" ขึ้นมาพร้อมกับเดชะพระนาม พอครึ่งหลังเราทำได้อีก 2 ประตู และมีหลุดให้ 1 ประตูให้กับฝ่ายตรงข้าม สรุป เราได้รับชัยชนะ 3 ต่อ 1 ผมร้อง อัลเลลูยา ชูมือขึ้นโห่้ร้องเสียดัง และขอบคุณพระเจ้า นี่แหละทำให้ผมได้รับรู้ว่า ใครเล่าจะเอาชนะเราได้หากพระเจ้าทรงอยู่ข้างเคียงเรา พระราชกิจครั้งนี้ยิ่งใหญ่สำหรับผมจริง ๆ ขอสรรเสริญพระเจ้าครับ ด้วยเหตุนี้ ผมจึงต้องนำเหตุการณ์นี้มาเล่าให้ฟังเพื่อให้ทุกคนทราบถึงพระราชกิจของพระองค์

และมีอีกวันจำไม่ได้ว่าวันไหน เราแข่งบอลกับอีกกองร้อยหนึ่ง ทีนี้ผมไม่ได้ไปร่วมชมด้วยหรอกเพราะติดเวรกองรักษาการณ์ รู้ไหมเกิดอะไรขึ้น กองร้อยผม นำกลองหลายใบขึ้นมาตีและตั้งขบวนแห่ อย่างเว่อร์ไปที่สนามฟุตบอล 555+ (ทำเหมือนสมัยพระเจ้าเยโฮซาฟัสเลย) เกิดอะไรขึ้นหละครับ ชนะอีกรอบ 3 ต่อ 0  และเมื่อวันที่ 1 ธ.ค. 52  ก็มีแข่งฟุตบอลอีกรอบ กับกองร้อยกองบังคับการ งวดนี้ศึกหนักเพราะผู้พัน อัดฉีดเงินครับ คนเลยฮึดสู้หนักขึ้นทำให้การแข่งขันของเราเป็นไปได้อย่างยากลำบาก ผมอธิษฐานอยากให้กองร้อยผมชนะ เพื่อให้ผมเป็นพยานบอกเล่าถึงพระราชกิจของพระเจ้าอีกครั้ง เพื่อให้เห็นว่า พลังมนุษย์ซึ่งอยู่ฝ่ายเงินทองหรือฝ่ายที่นมัสการพระเจ้า (กองร้อยผมไ่ม่มีเงินอัดฉีด) ใครจะชนะ ผลการแข่งขันครั้งนี้เล่นเอาผมใจหายใจคว่ำไปหลายรอบ เพราะเขาทำคะแนนมาติด ๆ เราได้ แต่เราก็ชนะได้ด้วย คะแนน 6 ต่อ 3

ครับนี่คือเรื่องราวที่ผมต้องการเล่า ฉะนั้น ชีวิตคนเราอย่าหยุดยั้งที่จะสรรเสริญพระเจ้าในทุกกรณี จงสรรเสริญเถิด แต่....เน้นนะครับ จงสรรเสริญด้วยความบริสุทธิ์ใจ อยามีการหวังผลอันชั่วร้ายแอบแฝงเป็นอันขาดเชน ถ้าการแข่งขันกีฬามีการพนัน ผมเห็นว่าไม่เป็นการบังควร แม้การสรรเสริญพระเจ้าจะเป็นสิ่งดีซึ่งพระเจ้าทรงพอพระทัยและจำนำสิ่งดี ๆ มาให้ก็จริง แต่อย่าลืมอธิษฐานขอด้วยความถ่อมใจว่า "พระประสงค์จงสำเร็จในแผ่นดิน เหมือนในสวรรค์"เถิด

ก่อนไป ผมมีเพลง 5 เพลงที่ผมใช้ประจำมาแจกครับ เอาไปฟังกันนะครับ

เพลง พระสิริรุ่งโรจน์
http://www.mediafire.com/file/jktiywkum4m/09 พระสิริรุ่งโรจน์ (2009).rar

เพลง จะบอกว่า
http://www.mediafire.com/file/nyn32ieyyyt/จะบอกว่า.rar

เพลง ศักดิ์สิทธิ์ (พระเจ้าทรงฤทธา)
http://www.mediafire.com/file/umjdmgzz2ez/ศักดิ์สิทธิ์ (พระเจ้าทรงฤทธา).rar

เพลง สดุดี 150
http://www.mediafire.com/file/ejytjmjed0o/สดุดี 150.rar

เพลง เชิญมาถวายพระพร
http://www.mediafire.com/file/jnz5maumwzm/เชิญมาถวายพระพร.rar
แก้ไขล่าสุดโดย bookcosmo เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 4:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 4:16 pm

บุ๊ค...ไปบวชกะพี่ดีกว่ามั๊ย...เห้อ... : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 9:27 am

สรรเสริญพระเจ้า ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ของพระเจ้า แต่เพื่อประโยชน์ของตัวเราเอง
bookcosmo

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 6:32 pm

Holy เขียน: สรรเสริญพระเจ้า ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ของพระเจ้า แต่เพื่อประโยชน์ของตัวเราเอง
ผมมองว่า ได้ทั้ง 2 ฝ่ายแหละ

เราสรรเสริญพระเจ้า อย่างน้อยพระเจ้าก็พอพระทัย และใช้คำง่าย ๆ คือ "มีกำลังใจที่จะทำสิ่งดี ๆ ให้กับเราต่อ"

ถ้าคิดเล่น ๆ ก็เหมือนกับเรา "เลีย" พระบาทของพระเจ้า

อย่าซีเรียสแค่ความเห็นขอรับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 6:47 pm

bookcosmo เขียน:
Holy เขียน: สรรเสริญพระเจ้า ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ของพระเจ้า แต่เพื่อประโยชน์ของตัวเราเอง
ผมมองว่า ได้ทั้ง 2 ฝ่ายแหละ

เราสรรเสริญพระเจ้า อย่างน้อยพระเจ้าก็พอพระทัย และใช้คำง่าย ๆ คือ "มีกำลังใจที่จะทำสิ่งดี ๆ ให้กับเราต่อ"

ถ้าคิดเล่น ๆ ก็เหมือนกับเรา "เลีย" พระบาทของพระเจ้า

อย่าซีเรียสแค่ความเห็นขอรับ
ยอมทำทุกอย่างเพื่อจะได้ "เลีย" เลยล่ะครับ
sinner

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 6:58 pm

รับฟังอย่างตั้งใจ

Deep listening : emo045 : : xemo026 :
ตอบกลับโพส