เรื่องเล่าจากการทำบุญที่บ้านเด็ก (31 มกราคม 2552) *แก้ไขรูปแล้ว

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
A Sheep

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 10:01 pm

เรื่องเล่าจากการทำบุญวันที่ 31 ม.ค. 53

(ตอนแรกจะโพสต์ห้องรับแขกแล้ว แต่โชคดีที่พี่ Holy แนะนำก่อน :))

***รบกวนอ่านตรงนี้ก่อนค่ะ

คือเวลาเพิร์ลเล่าอะไรให้ใครฟังแล้วเพิร์ลจะชอบเล่ายาวๆ ดังนั้น...เพิร์ลจึงกั้นเส้นไว้นะค่ะ
ไม่จำเป็นต้องอ่านให้จบทั้งหมดในครั้งเดียว อาจจะวันละ 1 ย่อหน้าก็ได้ หรืออ่านปีละ 1 ย่อหน้าก็ได้ อิอิ
เพราะเพิร์ลเข้าใจนะ...เวลาให้อ่านอะไรยาวๆในครั้งเดียว มันก็น่าเบื่อเหมือนกัน
(แถมไ่ม่ดีต่อสายตาด้วย  : emo073 : : xemo016 :)

จริงๆอยากลงรูปนะค่ะ แล้วเล่าเป็นรูปๆไป แต่ไม่มีรูป เพราะไม่ได้เอากล้องไป  : xemo016 :

ดังนั้นอนุญาตพิมพ์เป็นเรื่องเล่านะค่ะ....รวมถึงเพิีร์ลขออนุญาตใส่ข้อความบางสิ่งบางอย่าง

ที่ได้เรียนรู้จากพระเจ้าผ่านทางน้องๆด้วยนะค่ะ

วันอาทิตย์ไปทำบุญกับพี่ LL, พี่หน่อย และน้องๆผู้หญิงที่น่ารักอีก 3 คน

(ตอนแรกเข้าใจผิดคิดว่าเป็นลูกพี่ LL (ขอโทษค่า  : emo031 :))

เริ่มแรกไปถึง กำลังแทะไก่ย่างอยู่หน้าทางเข้าสำนักงานบ้านเด็กฯ ก็โดนลากเข้าไปด้านในสำนักงาน

เจอพี่ LL ยืนอยู่ ก็มองดูด้วยความตกใจ (แต่ก็เก็บอาการไว้นิดหน่อย... : emo045 :)

ตกใจตรงที่ว่า ผิดคาดสุดๆ เพราะตอนแรกจิตนาการพี่เขาไว้แบบสุดๆ (จากกระทู้อั้มฯ) (ขอโทษค่า  : xemo016 :)

แต่พอเจอยอมรับว่า พี่ LL สวยค่ะ น่ารักด้วยเนอะๆ (ขอคอนเฟริม 1 เสียงว่้า พี่ LL สวย)

แล้วเสร็จแล้วก็ถ่ายรูปด้วยความหรูหราสุดๆ (ด้านหลังของบริจาคเงี๊ยะเพียบเลย (ของคนอื่นนะ... : xemo017 :))

เสร็จแล้วก็เดินเข้าไปในบ้านเด็กฯค่ะ สิ่งแรกที่ได้ยินจากพี่หน่อยและพี่ LL ที่เคยมาที่นี่แล้วคือ

"บ้านเด็กฯมีการพัฒนาเยอะขึ้นมาก (สิ่งอำนวยความสะดวก และสถานที่...)"

แล้วเด็กคนแรกที่เจอคือน้อง สไปรท์ ที่ชอบขี่มอเตอร์ไซท์... : emo045 :

น้องเขาดูมีความสุขกับการได้ขึ้นไปนั่งบนเบาะมอเตอร์ไซท์มากๆค่ะ (แล้วทำท่าขับ) สิ่งที่เพิร์ลได้รับจากภาพนั้นคือ...

"บางสิ่งที่เรามองว่า มันเป็นเรื่องชีวิตประจำวัน...แต่กลับเป็นสิ่งที่ทำให้ใครอีกคนมีความสุข"

ต่อมาแล้วก็มาเจอ...น้องอีกนึงคน ที่นั่งกดกล่องดนตรีของเล็ดเด็กอะ (ที่กดแล้วมีเสียงอ่าค่ะ เพิร์ลไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไรอ่า =__=')

น้องเขาสั่งกดไปยิ้มไป ใครจะมองหรือใครจะทำอะไรเขาก็ไม่สนใจ (อยู่ในโลกส่วนตัว) กดไปกดมา มีเสียงดนตรี

ความคิดแรกที่แวบเข้ามาในหัวเพิร์ลคือ "บางครั้ง...ความสุขที่ยิ่งใหญ่ก็เริ่มต้นจากสิ่งเล็กๆน้อยๆที่เกิดจากความพอเพียง"

(อันนี้คงต้องอธิบายนิดหน่อย จากมุุมมองของเพิร์ลๆรู้สึกว่า...น้องเขาพอใจกับของเล่นของเขาค่ะ ไม่เรียกร้องงอแงหาคนเข้ามาอุ้ม

หรืองอแงหาของใหม่ๆ ถ้าลองกลับมามองที่ตัวของเพิร์ลเองแล้วเพิร์ลรู้สึกว่า เออ เรานี่นะ...โลภสุดๆ ไอ้นู้นชั้นก็อยากได้ ไอ้นี่ชั้นก็อยากได้

พอได้มาแล้วถ้าถามว่ามีความสุขไหม? ยอมรับว่า มีความสุขค่ะ แต่ก็สุขเฉพาะตอนที่ได้มาใหม่ๆเท่านั้นแหละ...)

ต่อไปก็เจอน้องผู้หญิงคนนึง (มารู้ภายหลังว่า...น้องเขาเป็นใบ้ หูหนวก...)

แล้วที่ตกใจที่สุดคือ...น้องเขาเข้ามาสัมผัสมือ(ดม) (เพิ่งกินแทะไก่มาด้วย 555) แล้วก็ทำท่านึกไปเรื่อยๆ

แล้วก็เข้ามากอด มาหอมแก้ม... เหมือนมาพยายามสื่อสารกับเรา...(เสียดายที่ตอนนั้นน่าจะตามแม่ไปเรียนภาษามือที่รพ.แม่ เห้ออ)

พยายามๆทั้งๆที่รู้ว่า เราไม่เข้าใจ จนสุดท้ายน้องเขาก็รำคาญไปเอง อิอิ (เพราะเพิร์ลเหวออย่างเดียว)

จากตอนนั้น ได้เรียนรู้เยอะเลยค่ะ ยิ่งตอนก่อนไปทะเลาะกับคนในครอบครัวอยู่ด้วย เลยได้อะไรจากบทเรียนนี้เยอะมาก

"ยังมีคนอีกหลายคนที่พยายามจะสื่อสาร ทั้งๆที่พวกเขาอาจจะพูดไม่ได้ หรือไม่ได้ยิน แต่ทำไมล่ะในเมื่อเรามีโอกาสตรงนั้น ทำไมเราถึงเรายังมัวแต่ถือทิฐิเพราะเรื่องเล็กน้อยอยู่ ซึ่งมันจะทำให้เราเสียโอกาสดีๆที่จะได้พูดคุยกับคนที่เรารักไป"

(วันนั้นกลับไปแล้วไปดีกับพ่อและแม่ทันทีค่ะ  : xemo026 :)

แล้วก็เดินไปอีก เห็นน้องผู้ชายหลายคนอยู่ค่ะ กำลังนอนเอาหัวโขกกับพื้นตลอดเวลา จนหัวบวมเบ่งเลย  : emo031 : : emo018 :

แล้วทีนี้น้องผู้หญิง1ใน3คนที่ไปด้วยเขาก็เดินมาสะกิด...พี่ๆๆน้องผู้ชายคนนี้(อีกคนแล้วนะ)เอาเก้าอี้ไปฟาดเพื่อน   : xemo033 :

แล้วน้องเขาก็เดินแบกเก้าอี้ออก (แบบ...นึกภาพด้วยนะค่ะ น้องหน้าตานิ่งๆ ถือเก้าอี้พลาสติก : emo056 :(แอบโหด))

กำลังเดินข้ามน้องผู้ชายที่นั่งเอาหัวโขกกับพื้น...เพิร์ลก็เลยคว้าตัวแล้วอุ้มข้ามน้องที่เอาหัวโขกพื้น...

แล้วน้องเขาก็เลยลากเพิร์ลไปที่สนามเด็กเล่น แล้วก็นั่งเล่นชิงช้า...ก่อนที่จะกลับเพิร์ลก็เลยอุ้มน้องเขากลับไปที่บ้านเดิม

ตอนที่อุ้มเขาเอาขารัดอ่า (ลองนึกสภาพเวลาลูกลิงเอาขารัดแม่ลิง...) แล้วก็แน่นมาก ตอนแรกเพิร์ลก็ไม่เข้าใจนะ

แต่พอมาคุยกับพี่ LL แล้วก็พี่หน่อยถึงได้รู้ว่า เด็กๆถึงจะมีสิ่งอำนวยความสะดวกเพียบพร้อม แต่สิ่งที่พวกเขาขาดก็คือ "สัมผัส"

(ครู 1 คน ต่อเด็กตั้งกี่คนเนอะ) สำหรับเด็กคนนี้ เพิร์ลประทับใจมากที่สุดค่ะ...เพราะทำให้เพิร์ลรู้สึกว่า "ตัวเองเิกิดมาโชคดีมากๆที่มีพ่อแม่คอยกอด คอยสัมผัส คอยเอาใจใส่ตลอดเวลา"

สิ่งที่แวบเข้ามาในหัวตอนนั้นคือ..."ต่อไปนี้จะกลับไปกอดพ่อแม่ทุกวัน ก่อนที่จะไม่มีโอกาสได้กอด"

แล้วคุณล่ะ...วันนี้คุณกอดพ่อแม่แล้วรึัยัง?

อยากจบแค่นี้นะ...แต่กลัวเหมือนโฆษณานมไป อิอิ (ล้อเล่นนะค่ะ)

ก็อยากจะบอกพี่ LL ว่า "อยากให้จัดไปสถานที่แบบนี้อีก (แต่กันดารกว่านี้จะดีมากค่ะ : emo045 :(ไปปีนดอยกัน ฮี่ฮี่)) เพราะนอกจากจะได้ช่วยเหลือน้องๆแล้ว ยังได้รับอะไรดีๆที่เราคาดไม่ถึงจากได้ให้อีกผู้อื่นอีกด้วยด้วย"

“บุคคลผู้ใดสร้างสันติ ผู้นั้นเป็นสุข เพราะว่าพระเจ้าจะทรงเรียกเขาว่าเป็นบุตร” (มธ.5.9)

จบแล้วค่ะ  : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.พ. 02, 2010 11:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 10:05 pm

ขอบคุณน้องเพิร์ลมากนะครับ ที่มาแบ่งปันประสบการณ์
อันตน
~@

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 10:13 pm

หาประสบการณ์กับพระเยอะๆครับ แล้วเราจะค่อยๆหยั่งรากลึกลงในพระ
synner

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 10:34 pm

นับว่าการไปทำบุญครั้งนี้ ได้ประโยชน์อย่างมาก เพราะมันทำให้น้องเพิร์ลคิดอะไรได้หลายๆอย่าง เก็บไว้เป็นสติและกำลังใจในยามมีปัญหา
เส้นทางชีวิตข้างหน้ายังอีกไกล ยังมีอะไรต้องเรียนรู้อีกมาก
Jeab Agape
~@

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 10:36 pm

"การให้มีความยินดีมากกว่าการรับ" ฮะ : xemo026 :
Ministry Of Men

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 11:13 pm

อ่านแต่ตัวเด่นๆนะ ยาวจัด -*-

ทำดีต่อไป ช่วยเหลือสังคมต่อไปครับ อุลตร้าเกิร์ลอุลตร้าบอย ทั้งหลาย  : emo038 :

ผมชอบไปมูลนิธิเด็กพิการกับครอบครัวและวงศ์ ไปป้อนข้าวเด็ก เด็กคนไหนเคี้ยวช้าๆ ก็ยัดข้าวไปอีกช้อน จะได้กลืนเร็วๆ  : emo036 :

ส่งท้าย ก็เอามื้อเช็ดหัวเด็กหน่อย ด้วยความรักความเอ็นดู

ปล.ไปหาเด็กน้อยทั้งหลายผู้ที่เขาโอกาสน้อยกว่าเรา เขาน่ารักมากครับ ใสซื่อสุดๆ  : xemo026 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 02, 2010 12:03 am

ขอโทษที  เพิ่งจะเห็นกระทู้  ลงซ้อนซะงั้น
เอารูปมาลงที่กระทู้นี้ซะเลย

เริ่มจากมอบเงินและของบริจาคแก่เจ้าหน้าที่ (ปล. ของไม่ใช่ของเราทั้งหมดนะจ้า  มีของเจ้าอื่นด้วย)

รูปภาพ

พี่หน่อยคุยกะน้อง

รูปภาพ

รูปภาพ

น้องเพริ์ลตกเป็นที่รักของน้อง   รักขนาดไหน ดูเอา

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เพริ์ลโดนน้องลักพาตัว  หรือ โดนลักพาตัวเองก็ไม่รู้

รูปภาพ

รูปภาพ

อ้อ...ลักพาตัวมาเล่นนิเอง

รูปภาพ

เนื้อหอมใช่ย่อยนะ น้องเพริ์ล อิอิ

รูปภาพ

รูปภาพ

ดูรูปที่กระทู้นี้ได้ค่ะ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 00#p199700
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.พ. 02, 2010 11:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 02, 2010 12:16 am

ขอเสริมอีกนิด  ว่า เด็ก ๆ เหล่านี้คือ เทวดาเดินดินนะคะ
อย่าคิดว่าเขาน่าสงสาร  นี่แหละ  นักบุญของแท้  ผู้ที่ไม่มีบาปในโลกนี้
พวกเราที่ปกติดีเนี่ยแหละ  ตัวบาปเลย 

แต่เด็ก ๆ เหล่านี้  บริสุทธิ์มาก  เพราะเขาไม่รู้จักบาป 
มีความสุขแต่ในโลกของตัวเอง  หัวเราะอย่างสนุกสนานได้ทั้งวัน
เพียงแต่นั่งเก้าอี้เฉย ๆ  หรือ นั่งหมุนตัวไปรอบ ๆ ก็แฮ๊ปปี้
เราเคยมีความสุขกับสิ่งรอบตัวได้เท่านี้ไหม  ยิ่งโตยิ่งบาป 
ยิ่งแสวงหาความสุขที่มาพร้อมกับความบาป

คราวหน้า ขอเชิญสมาชิกบอร์ดไปเยี่ยมนักบุญก่อนอีกนะคะ
sinner

อังคาร ก.พ. 02, 2010 12:22 am

เด็กๆ เหล่านี้เค้าจะมีประกายแววตาที่มีความสุข โดยที่เค้าก็ไม่ได้มีอะไรมากมายเลย

การไปเยี่ยมเค้าทำให้เราได้รับความสุขจากเค้ามากกว่า ส่วนคนที่คิดว่าจะไปให้เค้า

แต่จริงๆ แล้วเค้าให้เรากลับมามากว่าค่ะ  มีโอกาสก็แวะไปเยี่ยมไปโอบกอดน้องๆ เค้านะคะ

ไม่มีตังก็ไปได้ แค่ไปนั่งกอดเค้า แค่นี้เค้าก็มีความสุขที่สุดแล้วค่ะ สัมผัสรักเป็นสิ่งสำคัญที่ทุกๆ คนอยากได้

ขณะที่เรากอดเค้า เราเองก็จะได้รับความสุขกลับมาเช่นกันค่ะ  : emo045 : : emo036 :
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ อังคาร ก.พ. 02, 2010 10:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.พ. 02, 2010 11:15 am

ขอบคุณที่แบ่งปันจ้า
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ก.พ. 02, 2010 11:35 am

ขอบคุณมากค่ะน้องเพิร์ล

ลิ้งรูปตายแล้วละมั้งค่ะ ภาพไม่ติดเลย
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 02, 2010 3:57 pm

รูปไม่ขึ้นครับ
A Sheep

อังคาร ก.พ. 02, 2010 4:44 pm

^
^
^

ดีแล้วพี่เพชร 5555
Holy Bible

อังคาร ก.พ. 02, 2010 4:49 pm

ขอบคุณพี่เพิร์ลกับพี่LLมากเลยนะครับ ผมก็เคยไปเยี่ยมเด็กที่บ้านราชวิถีเมื่อปีที่แล้ว น้องๆเขาน่้าสงสารมากเหมือนขาดความอบอุ่น ขาดความรัก ซึ่งผมก็พยายามเต็มเติมให้น้องๆเค้า บางคนก็ไม่มีนามสกุลด้วย ต้องใช้นามสกุลของแม่บ้านที่มาดูแลเด็ก ตอนที่จะกลับน้องเค้าน้ำตาซึมเลย... บอกว่า " พี่คะ วันหลังมาหนูอีกได้มั้ยคะ หนูคิดถึงพี่ " พอน้องพูดจบผมก็น้ำตาซึมเลย
A Sheep

อังคาร ก.พ. 02, 2010 6:26 pm

Ministry Of Men เขียน:
เด็กคนไหนเคี้ยวช้าๆ ก็ยัดข้าวไปอีกช้อน จะได้กลืนเร็วๆ  : emo036 :

เอ่อ...พี่บอยคะ...

เขาจะติดคอตายมั้ยนั่น =__=''

อังคาร ก.พ. 02, 2010 6:27 pm

A Sheep เขียน:
Ministry Of Men เขียน:
เด็กคนไหนเคี้ยวช้าๆ ก็ยัดข้าวไปอีกช้อน จะได้กลืนเร็วๆ  : emo036 :

เอ่อ...พี่บอยคะ...

เขาจะติดคอตายมั้ยนั่น =__=''
ไม่ตายหรอก กลืนกันรวดเร็ว... ฝีมือพี่ อร่อยเสมอ
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 02, 2010 11:50 pm

รูปขึ้นแล้วจ้า
A Sheep

อังคาร ก.พ. 02, 2010 11:53 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ขอเสริมอีกนิด  ว่า เด็ก ๆ เหล่านี้คือ เทวดาเดินดินนะคะ
อย่าคิดว่าเขาน่าสงสาร  นี่แหละ  นักบุญของแท้  ผู้ที่ไม่มีบาปในโลกนี้
พวกเราที่ปกติดีเนี่ยแหละ  ตัวบาปเลย 

แต่เด็ก ๆ เหล่านี้  บริสุทธิ์มาก  เพราะเขาไม่รู้จักบาป 
มีความสุขแต่ในโลกของตัวเอง  หัวเราะอย่างสนุกสนานได้ทั้งวัน
เพียงแต่นั่งเก้าอี้เฉย ๆ  หรือ นั่งหมุนตัวไปรอบ ๆ ก็แฮ๊ปปี้
เราเคยมีความสุขกับสิ่งรอบตัวได้เท่านี้ไหม  ยิ่งโตยิ่งบาป 
ยิ่งแสวงหาความสุขที่มาพร้อมกับความบาป

คราวหน้า ขอเชิญสมาชิกบอร์ดไปเยี่ยมนักบุญก่อนอีกนะคะ

นี่เป็นหนึ่งในเหตุผลที่เพิร์ลชอบมุมมองและคำสอนของคริสต์ค่ะ
สิ่งที่หลายคนอาจจะมองว่า "เลวร้าย, โชคร้ายมากๆ"
แต่ถ้าเป็นคริสต์จะมองอีกมุมมองนึง เช่นของพี่ LL ที่บอกว่าน้องๆเป็นนักบุญ
ชอบและประทับใจตรงนี้มากค่ะ ตั้งแต่หันมาสนใจศาสนานี้
รู้สึกว่า มองอะไร(ไม่ว่าร้ายแค่ไหน)ก็มีแต่เรื่องดีๆค่ะ : xemo026 :

อังคาร ก.พ. 02, 2010 11:56 pm

ขอบคุณพี่จิงจ้า

ปล.ลายเซ็นพี่ก็หาย  : xemo016 :  (โดนหิ้วทั้งบัญชี เหอๆ)
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ ก.พ. 03, 2010 7:45 pm

เค้าๆ กำลังนึกน้อยใจว่า ทำไมไปไม่ชวนเค้าเลยอ่ะT^T
sinner

พุธ ก.พ. 03, 2010 7:55 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน: เค้าๆ กำลังนึกน้อยใจว่า ทำไมไปไม่ชวนเค้าเลยอ่ะT^T
เค้าประกาศในบอร์ดตั้งนานละ ไม่เห็นเหรอจ๊ะ คุณฟีฟี่..เรียกเต็มยศเลย  : xemo017 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ ก.พ. 03, 2010 8:13 pm

sinner เขียน:
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน: เค้าๆ กำลังนึกน้อยใจว่า ทำไมไปไม่ชวนเค้าเลยอ่ะT^T
เค้าประกาศในบอร์ดตั้งนานละ ไม่เห็นเหรอจ๊ะ คุณฟีฟี่..เรียกเต็มยศเลย  : xemo017 :

อ้าวหรอคับ ตอนไหนหว่า-*-
A Sheep

พุธ ก.พ. 03, 2010 9:26 pm

^
^
^

นานแล้วค่ะคุณน้อง =__=''
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 4:02 pm

เมื่อวันเสาร์ที่ 6 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา ผมได้ไปเยี่ยมเด็กพิการซ้ำซ้อนที่บ้านเทวา ซึ่งดูแลโดยซิสเตอร์แองเจล่า อยู่ใกล้ ๆ วัดพระแม่มหาการุณย์ ซึ่งเป็นบ้านแห่งหนึ่งในหลาย ๆ บ้านของศูนย์นักบุญมาร์ติน พอดีวันที่ไปนั้นมีเด็กเหลืออยู่ไม่กี่คน เพราะบางคนพ่อแม่รับไปอยู่ด้วยช่วงวันหยุด บางคนก็ไปนอนโรงพยาบาล  เมื่อผมดูจากสภาพความเป็นอยู่ระหว่างที่บ้านเทวากับบ้านที่กลุ่มลูกแกะได้ไปเยี่ยม รู้สึกว่าที่กลุ่มลูกแกะไปเยี่ยมดูน่าสงสารกว่า ที่บ้านเทวาซิสเตอร์จะดูแลเด็ก ๆ เป็นอย่างดีด้วยความรัก แล้วก็มีเจ้าหน้าที่ช่วยดูแลเด็ก ๆ ด้วย ซิสเตอร์ได้อธิบายให้เราฟังว่า "เด็กเหล่านี้บริสุทธิ์ เขาเป็นเหมือนเทวดา พวกเขาไม่ได้มาขอความช่วยเหลือจากพวกเรา แต่เราต่างหากที่ได้รับความช่วยเหลือจากพวกเขา เพื่อให้เราได้สามารถรับใช้พระเยซูเจ้าในเพื่อนมนุษย์ได้ แล้วพวกเขาไม่มีอะไรตอบแทนเรานอกจากความสุขที่เราได้รับจากการได้มีโอกาสอยู่กับพวกเขา"

ผมเองเห็นว่างานสงเคราะห์ของคาทอลิกมีจิตตารมณ์ความรักของพระคริสต์ และการเห็นพระเจ้าผู้ประทับในบุคคลที่ต่ำต้อยที่สุด และความทุกข์ความบกพร่องไม่ใช่เรื่องของเวรกรรม แต่เป็นพระพร กิจการเมตตากิจเหล่านี้จึงมีรูปแบบที่แตกต่างจากงานสงเคราะห์ของหน่วยงานอื่น
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 4:12 pm

ขอให้เด็กๆเหล่านี้มีความสุขแล้วกันนะฮะ

เห็นแล้วก็สงสาร
rosa-lee

ศุกร์ พ.ค. 13, 2011 12:50 pm

แล้วตอนนี้คุณLL,มีโปรแกรมไปทำบุญที่ไหนอีกหรือเปล่าจ๊ะ :s015:
ตอบกลับโพส