คุณพ่อคอร์ซี่ ที่ได้รับพระพรการรักษาโรคที่คริสตังเชียงใหม่

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
naitamcm

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 11:58 pm

พอดีไปวัดเย็นมา ลืมไปว่ามีคุณพ่อคอร์ซี่ (ประวัติไม่ทราบ) ที่ได้รับพระพรเรื่องการรักษาโรค มาให้คริสตังเชียงใหม่ (หรือรวมความเชื่ออื่น ๆ ด้วยหรือเปล่า) ลงจากดอย ออกจากบ้าน เข้าเมือง เพื่อไปรับพระพรนี้ , ผมไปตอนเขาใกล้จะเลิกแล้วหละครับ , เขาว่ามากันแต่บ่ายโมง ผมก็ตื่นตาตื่นใจ เพราะเคยไปแต่วันเพนเตกอสเด (ขอโทษถ้าสะกดผิด) ของคริสเตียน ที่คริสตจักรความหวังกรุงเทพ ที่คลองเตย นั่นแหละ , ตอนนั้นเรียนอยู่มหาลัยปี 2 ก็ไปเพราะว่า ในหอในจุฬาฯ พวกความหวังใหม่เต็มหอสุดริด ก็เลยติดไปกับเขาด้วย , วันนั้นเป็นวันที่พระวิญญาญบริสุทธิ์เทลงมา เขาจะพาคนป่วย ซึ่งมีทั้งเชื่อพระเจ้า และ ไม่เชื่อพระเจ้า ,

จำได้แม่นเลยว่า มีอากงแก่ ๆ 60 กว่า ๆ ขาไม่เท่ากัน (ไม่รู้ว่าเพราะอะไร) แกก็มาพร้อมกับลูกหลานส่วนหนึ่งที่กลับใจเป็นคริสเตียนแล้ว เขาก็อุ้มแกขึ้นไปบนเวที , ตอนนั้น ผู้นำคริสตจักร คือ ศ.ดร.เกรียงศักดิ์ (ที่ลงเล่นการเมือง สมัครผู้ว่า กทม. ล่าสุด แล้วสอบตก) ก็เป็นผู้นำ พร้อมกับผู้นำอีกหลายคน , ก็โหมกันอธิษฐาน ทั้งภาษาคน ภาษาแปลก ๆ (ที่เชื่อว่าเป็นภาษาพระวิญญาณ) ก็กระหน่ำหวั่งเปิง ไปทั้งโบสถ์  โดยมี หมอจาก รพ.ราชวิถี มาเป็นสักขีพยาน (ไม่รู้ว่าหมอเป็นพุทธหรือว่าคริสเตียนนะ)

ผ่านไปราว ๆ 5 นาทีได้ , ผู้นำก็ร้องลั่นบนเวที ตามด้วยเสียงอากงแก่ ๆ ที่ร้องโหยหวน บอกว่าแกเจ็บที่ขา ผู้นำก็บอกให้ทุกคนอธิษฐานต่อไป แล้วอัศจรรย์ก็เกิดขึ้น , กล้องวีดีโอภายใน ก็ซูมเข้าไปใกล้ ภาพก็ฉายบนจอโปรเจคเตอร์ยักษ์ .. ขาครับ ,ขาแกค่อย ๆ ยื่นออกมา ผู้นำก็ร้องตะโกน , ขอบคุณพระเจ้า ขอบคุณพระเจ้า อัศจรรย์เกิดขึ้นอีกแล้ว , พระวิญญาณทรงนำ ฮาเลลูยา ๆๆๆๆ อะไรประมาณนี้ (ตัวผมเองก็อธิษฐานไปด้วย)

จนที่สุด , อากงก็หยุดร้องครับ , แล้วก็ให้แกยืน , ปรากฏว่าแกยืนได้ โดยไม่ต้องใส่รองเท้าพิเศษที่คนขาไม่เท่ากันต้องใส่ , หมอราชวิถี ยืนงง แล้วก็บอกว่า วิชาการทางการแพทยอธิบายไม่ได้ , แล้วหมอก็วัด ๆ จับ ๆ แก็ก็บอกว่า "ขาคนไข้เท่ากันแล้วครับ" แล้วก็มีเสียงปรบมือ โห่ ผมเห็นบางคนนั่งร้องไห้ ประทานโทษ ผมร้องไห้ตาบวมเลย , มันซึ้งใจอะคับ , พ่อเรายิ่งใหญ่จริง ๆ

แล้วก็ให้อากงแกพูด แกก็บอกว่า เกิดมา 60 กว่าปี ไม่เคยเจออะไรอย่างนี้ , หมอบอกว่าหมดหวังที่จะทำได้  ขนาดไปพึ่งพา พระอื่น ๆ หมอมด เจ้าม่ง เจ้าแม่ ตระกูลแซ่ต่าง ๆ ก็ทำไม่ได้ , ลูกหลานแก ที่กลับใจมาก่อน เข้ามากอดแก ร้องไห้กันระงม , แล้วอากง แกก็บอกว่า ต่อไปนี้จะไม่เชื่อพระอื่นใด นอกจากพระเยซูคริสต์เจ้าเท่านั้น , กลับไปจะไปกวาดเอารูปเคารพออกจากบ้านให้หมด , เลิกนับถือเจ้าแม่ที่แกเชื่อมาเกือบตลอดชีวิต

เฮ้อ ..ยังจำได้จนถึงทุกวันนี้เลย ,

ไหลไปยาว กลับมาถึงของคาทอลิกบ้างครับ , ผมก็เพิ่งเคยเห็นนี่แหละครับ เรื่องการสวดภาวนารักษาโรคเนี่ยะ , คล้าย ๆ กันนะครับ , คือ ทุกคนจะจับมือ จับตัวต่อ ๆ กันไปเป็นกลุ่มขนาดใหญ่ โดยมีคุณพ่อคอร์ซี่ นี่แหละ นั่งอยู่ตรงกลาง (เป็นสื่อกลาง) พร้อมกับกางแขนออกทั้งสองข้าง , คนแรกก็จับมือคุณพ่อ แล้วก็พร้อมกับสวดบทพระบิดา กับ วันทามารีอา (ต่างจากของคริสเตียนความหวัง ที่ต่างคนต่างขอเลยจะภาษาคน ภาษาพระวิญญาณได้ทั้งนั้น) เป็นหนึ่งเดียวกัน ,

ภาพนี้ทำให้นึกถึงหนังเรื่อง "Avatar" สุดริด , ที่ชนเผ่านาวี อ้อนวอนต่อพระแม่อาเว ให้ช่วยรักษาแผลของ ดร. ที่เป็นคนสร้างกายปลอมของเผ่านาวี , คือ เผ่านาวี นั่งล้อมรอบเป็นวงกลม เอามือจับบ่าประสานกันไป แล้วก็โยกกกกกก ๆๆๆ โดยมีผู้แทนกลางร่ายรำ มันส์สุด ๆ พร้อมกับเสียงกลองร่ายรำ ตุ๊ม ๆๆๆๆ ไฟแลบออกก้น แปลบ ๆๆๆๆ สวยดีเชียว , (คิดเองนะ) ถ้าเราจะมีอย่างนี้บ้างก็ดีนะครับ , โยกเพื่อรักษาโรค 555+ เสียดายท่าวันนี้ มีกล้องดังตุ๊ม ๆๆๆๆ ด้วย , ผมคงร่วมวงด้วยเป็นแน่แท้ครับ ..พี่น้อง

กลับมาต่อ , ทีนี้ , ผมก็เห็นหลายคนล้มฟุบลงไปเลยแหละครับ , กองไปกับพื้นเลย พี่น้องก็ช่วยกันอุ้มไปไว้บนแท่นหน้าพระรูป ให้นอนพัก ผมเห็นคนแก่ ๆ คนหนึ่ง แกสลบไปเลย แล้วน่าจะเป็นคนในครอบครับ มาผลักแก แก็กลิ้ง ๆๆๆ ตุ๊บ (หวาดเสียว) แล้วก็อุ้มขึ้นมาใหม่ คือ แกคงหมดสติไปอย่างหนักครับ

หลังจากหมดการรักษาโรคแล้ว , คุณพ่อคอร์ซี่ก็ไปเสกน้ำครับ อยู่ด้านนอกวัด ฮู้ยยย .. ยย คนล้อมรอบคุณพ่ออย่างกับเป็นดาราดัง ต้องมีบอร์ดี้การ์ดคุ้มกันหน้าหลัง เพื่อให้คุณพ่อเดินได้สะดวก ,

คุณพ่อก็ไปเสกน้ำที่ด้านนอกครับ , ผมถ่ายเป็นคลิปวีดีโอไว้ แต่ยังไม่ได้แปลงอะนะครับ , ระหว่างเสกยังไม่เสร็จ , ก็เห็น แสงแวบบบบ สว่าง จากกองน้ำเสก แล้วก็กระจายไป  ฟุบบบ ... อย่างเร็วครับ , พร้อมกับแสงแช๊ะ .. แหะ ๆ แฟลตนั่นเอง (หรือเปล่า) ละไว้ในฐานที่เข้าใจละกันนะครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เด็กคนนี้เป็นหลานผมเองครับ , ชื่อ เอ็ดเวิร์ด ฮอคกวิน , แม่กำลังผลักดันเข้าวงการสุดริด , ก็ได้อยู่ เพราะโตมาหล่อแน่นอน โครงสร้างหน้าตาดีมาก ..
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย naitamcm เมื่อ จันทร์ ม.ค. 11, 2010 12:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร พ.ค. 04, 2010 3:01 am

จริงๆคุณพ่อเคอร์ซี่เอง ก็รักษาคนมที่แขนขาไม่เท่ากันให้หายได้ในทันทีเหมือนกันครับ ที่เซนต์หลุยส์ คนแขนไม่เท่ากันแบบเอาไม้บรรทัดมาวัดเลยว่ายาวต่างกัน 3 นิ้ว คุณพ่อจับแล้วยกแขนขึ้น วัดใหม่อีกทีแขนกลับเท่ากันทั้ง2ข้าง
เลย์
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 19, 2010 12:38 am

ทำไมคุณพ่อต้องล้มอ่ะครับ .. ???? : emo102 :
Holy

พุธ พ.ค. 19, 2010 1:05 pm

เลย์ เขียน:ทำไมคุณพ่อต้องล้มอ่ะครับ .. ???? : emo102 :

พ่อไม่ได้ล้ม พ่อแค่โดนรุม
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 25, 2010 2:00 pm

ขอบคุณพระเจ้าสำหรับอัศจรรย์ครับ
tach

อาทิตย์ มิ.ย. 20, 2010 12:01 am

พระเมตตาของพระเยซูเจ้า
ทรงเมตตาเทอญ
ตอบกลับโพส