คนข้างบ้าน ตอน2 (เมื่อได้เหรียญบุญราศี สองคอน)

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
holybeads

พฤหัสฯ. ก.ค. 22, 2010 1:06 pm

ต่อนะคะ ส่วนใหญ่น้าคนนี้จะได้สัมผัสกับบุญราศีซะส่วนใหญ่ค่ะ ยังฝันถึงมาจนถึงทุกวันนี้นะคะ แต่ว่าปอจะเล่าย้อนจากอดีตมาหาปัจจุบันค่ะ คงจะมีหลายตอนอยู่นะคะ

หลังจากที่แม่ของปอ(ขอเรียกตัวเองว่าปอแล้วกันนะคะ สั้นดี)ได้ให้สร้อยไปแล้วและน้าเค้าฝันเห็นเค้าก็เกิดอาการกลัวค่ะ แม่ปอก็เลยให้เหรียญบุญราศีไปหนึ่งเหรียญ พอได้เหรียญไปใส่แล้ว ก็ยังฝันอีกค่ะ
น้าเล่าว่าตอนนั้นกำลังมีปัญหาในบ้านค่ะ น้าเครียดมาก พอตกตอนกลางคืนนอน ก็ฝันว่ามีผู้ชายคนนึงมาชวนน้าค่ะ บอกว่าให้ตามเค้าไป น้าก็ตามไปคะ เค้าพาไปพบผู้หญิงคนนึง (ทั้งผู้หญิงและผู้ชายใส่เสื้อผ้าสกปรก มอมแมม มากค่ะ) พอได้เข้าไปพบผู้หญิงคนนั้นอายุมากแล้ว เค้าบอกให้น้าเรียกเค้าว่าคุณแม่ (เพราะทีแรกน้าเค้าเรียกว่าท่าน) ผู้หญิงคนนั้นก็บอกว่า "ขอโทษที่ไม่ได้ไปรับด้วยตัวเองเพราะกำลังป่วยอยู่" เค้าก็เทน้ำ แล้วก็หยิบขนมปัง (ศีล) ให้น้ากินค่ะ ตอนแรกน้าเค้าไม่กล้ากินเพราะเห็นว่าทั้งสองคนแต่งตัวสกปรก แต่เค้าก็กลัวโดนฆ่าคะ เพราะในความฝันเค้ารู้ว่าทั้งสองคนเป็นผี
น้าบอกว่ารสชาติของน้ำนั้นมีรสชาติ เปรี้ยว แล้วก็ฝาด ขนมปังที่กินก็เป็นแผ่นเล็กๆ แบนๆ ไม่อร่อยแต่ก็ทาน ขณะที่กำลังก้มไปเทน้ำในเหยือกสร้อยของน้าก็ไปเกี่ยวกับปากเหยือก สร้อยขาดค่ะ (ลักษณะสร้อยลูกปัดจะเหมือนสายประคำ คือเอาลวดมาทำเองนะคะ) คุณแม่ก็บอกว่าเดี๋ยวแม่ต่อให้ เค้าก็เอาสร้อยของน้ามาต่อโดยใช้ด้ายที่ชายเสื้อของคุณแม่มาต่อสร้อยให้น้าค่ะ แล้วก็บอกน้าว่าต่อไปนี้ เธอมีชื่อว่า "มารีอา ละเมียด วงษ์เสนา"
แล้วน้าเค้าก็ตื่นคะ ตอนเช้าเค้าก็มาหาแม่ของปอตั้งแต่ตีห้าครึ่งเลยค่ะ มาเล่าให้ฟัง แม่ก็เลยเดินเค้ามาในบ้านแล้วก็หยิบสร้อยของน้าเค้ามาดู มีด้ายที่ต่อไว้ที่สร้อยจริงๆ ค่ะ ลักษณะได้เป็นด้ายสีดำ ซึ่งวันนั้นน้าเค้าใส่เสื้อสีแดงนอนค่ะ ลักษณะการต่อของสร้อยคือ เอาห่วงของสร้อยมาชนกันแล้วก็เอามาผูกติดกันไว้คะ พอน้าผู้หญิงเค้าเห็นเท่านั้นและ ร้องลั่นบ้านเลยค่ะ ขนลุกทั้งตัวเลย (ด้ายเส้นนั้นแม่ปอยังเก็บใส่กล่องไว้อยู่เลยค่ะ อยากเอาไปพิสูจน์ดูเหมือนกันนะคะว่ามันเป็นด้ายอะไร แล้วมีอายุนานหรือยัง)

พอวันอาทิตย์ แม่ก็ชวนน้าไปวัด แล้วก็ขอศีลที่ยังไม่ได้เสก กับเหล้าองุ่น กับคุณพ่อสุรพร สุวิชากร ให้น้าเค้าลองชิมดูค่ะ น้าเค้าก็บอกว่าเป็นแบบนี้เลย แม่ปอเค้าก็เลยลองชวนให้มาเรียนคำสอนกับคุณพ่อค่ะ

.....วันนี้เหนื่อยแล้วค่ะเดี๋ยวยังไงคืนนี้จะกลับไปให้น้าเค้าเล่าให้ฟังใหม่ค่ะ มีอีกเยอะ เค้าไปข้ามแม่น้ำจอแดน ไปถอนตะปูให้พระเยซู ไปเดินภูเขาไม่แน่ใจว่าเดินที่โกละโกธา หรือว่าภูเขาทาร์บอ .....เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาเล่าให้ฟังใหม่ค่ะ
Cho

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 9:40 am

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ พระเจ้าทรงเรียกลูกๆ ของพระองค์ ด้วยวิธีต่างๆ นานาจริงๆ :s007:
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 11:59 am

รออ่านอยู่นะคะ
holybeads

เสาร์ ก.ค. 24, 2010 9:24 am

ขอโทษทีค่ะที่เมื่อวานไม่ได้มาอัพให้ แหะๆๆ ไปเที่ยวโรงเกลือมาอะ แอบโดดงานไปสักวัน 555+
ตอบกลับโพส