++ ทำไมคุณถึงตัดสินใจเชื่อพระเจ้า ++

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
kati

อังคาร เม.ย. 19, 2005 8:05 am

พี่จิงเจ้าขา
ถามว่าทำไมคุณถึงเชื่อในพระเจ้าจะเอาไปโฆษณาเว็บนีวมานา
เหรอ ( แบบหนังสือพลังแห่งชีวิต ) เหอะ ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร เม.ย. 19, 2005 8:15 am

ไม่ได้จะเอาไปโฆษณาหรอกนะ แต่แค่อยากรู้เฉยๆน่ะ พี่คิดว่าพี่จิงคงอยากให้พวกเราเห็นการเรียกลูกๆของพระองค์ด้วยวิธีการที่แตกต่างกันน่ะ มีทั้งคนที่เคยทิ้งความเชื่อ คนที่ต่อต้านพระเจ้าสุดท้ายพระองค์ก็เรียกพวกเรามาเป็นคริสตชน
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 19, 2005 10:54 am

MichaelPaul เขียน: ไม่ได้จะเอาไปโฆษณาหรอกนะ แต่แค่อยากรู้เฉยๆน่ะ พี่คิดว่าพี่จิงคงอยากให้พวกเราเห็นการเรียกลูกๆของพระองค์ด้วยวิธีการที่แตกต่างกันน่ะ มีทั้งคนที่เคยทิ้งความเชื่อ คนที่ต่อต้านพระเจ้าสุดท้ายพระองค์ก็เรียกพวกเรามาเป็นคริสตชน
ถูก *no1
Announcer

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 2:21 pm

ครับ อ่านแล้วเลยเข้าใจว่าเราชอบสิ่งใดอย่าทิ้งสิ่งนั้นที่เราคิดว่าดีของเราไป
minnie

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 12:44 pm

มหัศจรรย์ค่ะ ทำให้ลูกกลับใจ เชื่อในพระองค์

พระองค์มีจริงค่ะ

มีความสุขที่สุดค่ะ

ขอบพระคุณในน้ำพระทัยของพระองค์ค่ะ

มีหลักฐานพิสูจน์ได้ค่ะ :D
Belief Bcause Love

อังคาร พ.ค. 10, 2005 11:44 am

minnie เขียน: มหัศจรรย์ค่ะ ทำให้ลูกกลับใจ เชื่อในพระองค์

พระองค์มีจริงค่ะ

มีความสุขที่สุดค่ะ

ขอบพระคุณในน้ำพระทัยของพระองค์ค่ะ

มีหลักฐานพิสูจน์ได้ค่ะ :D
เหมือนกันเลย ถึงตอนนี้ยังไม่ได้เป็นก็เถอะนะคะ แต่เราแขวนแม่พระมาจา2 ปีแล้ว
ทีแรกที่บ้านก็ว่านะ แต่ตอนนี้ไม่ว่าอะไรแล้ว เวลามีเรื่องทุขใจก็จะขอกะแม่พระค่ะ
ถึงจะยังสวดไม่เป็นก็เถอะ แต่เราจะบอกแม่พระว่าหนูรักแม่นะคะขอแม่ให้พรหนุด้วย แล้วก้ได้จริงๆนะคะ
newCA

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 5:52 pm

คือตั้งแต่เด็กๆ ไม่แน่ใจอยู่ชั้นไหน เริ่มสนใจเรื่อง พระเยซู แต่เป็นเพียงความคิดเด็กๆ เพราะเรารู้สึกว่า (ขอพูดตามประสาเด็ก ว่า คนๆนี้(พระเยซู) ดูเป็นคนใจดี เหมือนพ่อที่ใจดีมากๆคนหนึ่ง เพราะตอนนั้น พ่อเราดุมาก แต่ปัจจุบันท่านเสียไปแล้ว) อยากร้องเพลงแบบที่เค้าร้องกันที่เราเห็นในหนังอะไรประมาณนี้ด้วย แต่เรายังคงอยู่ในสังคมพุทธอยู่ไม่ว่าจะเป็นที่บ้านและที่โรงเรียน เลยทำให้ไม่ได้มีโอกาสที่จะมีคนพาไปรู้จักพระองค์

เมื่ออยู่ประมาณมัธยม เรารู้เรื่องราวพระเยซู และศาสนาคริสต์มากขึ้น ทั้งจากการศึกษาวิชาสังคม บทที่เกี่ยวกับศาสนาต่างๆ หรือข้อมูลที่ได้จากผู้เผยแพร่ ก็ไม่รู้ทำไม ตอบเป็นคำพูดไม่ได้ ว่าทำไมเราถึงสนใจ เคยคุยกับแม่ แบบพูดคุยเรื่องนี้แต่ไม่ได้บอกว่าเราจะทำไม แต่แม่เค้าพูดประมาณไม่สนับสนุน แต่ไม่ได้ด่าว่า หรืออาจเป็นเพราะท่านไม่รู้ก็ได้

เรื่องราวผ่านมาจนถึงปัจจุบัน อยู่ดีๆก็ได้เพื่อนเป็นคริสต์ เค้าเป็นโปรแตสแตนท์ ได้พูดคุยกัน แต่เค้าพูดมากไปหน่อย บางทีเราไม่อยากให้รู้สึกว่าถูกยัดเยียดให้เชื่อ เราก็เลยมาศึกษาหาข้อมูลคำสอน ประวัติ พระคัมภีร์ เพื่อเสริมความมั่นใจในการเชื่อของเรา เราต้องหาเองเพราะอย่างที่บอกที่บ้าน ญาติๆ เค้าเป็นพุทธ

อาจเป็นเพราะเราเหมือนถูกเรียกให้กลับมาหาพระองค์ (ไม่รู้คิดไปเองเปล่านะ) เพราะทำไมตอนเป็นเด็กถึงนึกถึงและอยากให้พระเยซูรัก ซึ่งญาติๆวัยเดียวกันเค้าไม่เป็น และความรู้สึกนี้ก็ยังคงอยู่มาหลายๆปีจนทุกวันนี้ และตอนนี้เชื่อว่าพระองค์เริ่มชี้นำทางให้แล้ว เพราะคงเห็นว่าถึงเวลาที่เหมาะสม
ขอรักและเชื่อฟังพระองค์ พระเยซูที่เรารักมาตั้งแต่เด็ก ขอพระองค์และพี่น้องโปรดอวยพรให้ที
(ขอโทษยาวเลย)
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 9:44 pm

ขอพระเจ้าอวยพรคุณนะคะ

สิ่งนี้เป็นการบ่งบอกว่า
พระเจ้าทรงกำหนดมาตั้งแต่นิรันดรแล้ว
พระองค์ทรงเรียกลูกๆของพระองค์ตั้งแต่ก่อนเราเกิด

*no1
ยินดีด้วยนะคะ
ยังมีอีกหลายคนที่อยากจะเป็นลูกของพระเจ้า
แต่ยังหาทางไม่เจอ :D

พระเจ้ารักคุณมากเลยนะคะ ;)
chawannat

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 10:03 pm

เชื่อพระเจ้าเพราะอะไร คงจะหาเหตุผลไม่ได้อ่ะค่ะ อยู่ๆก็มีความเชื่อขึ้นมา งงเหมือนกัน แต่อาจจะเป็นเพราะความผูกพันด้วยมั่งค่ะ เพราะเรียนรร.คริสต์มาตั้งแต่อนุบาลเลย พอเริ่มโตขึ้น เมื่อเชื่อแล้วนะค่ะ ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอะไรมากมายเกี่ยวกับพระองค์ ทีนี้เลยเริ่มหาหนังสือ ฟังเพลง ศึกษา สิ่งต่างๆที่เกี่ยวข้องกับพระองค์ให้มากขึ้น แล้ววันนึง ก็มีเพื่อนเอาสายประคำมาให้ เค้าบอกว่า ไปงานบวชสังฆราชมา เค้ามีแจก เลยหยิบมาให้ เราก็รู้สึกดีใจนะ ว่าอยู่ๆทำไมเค้าถึงหยิบมาให้เรา หลังจากนั้น ก็ตั้งใจว่าจะสวดสายประคำ แต่ติดที่ว่าเราไม่มช่คนคริสต์ สวดเป็นแต่บทวันทามารีอา เพราะที่รร.จะสวดทุกเช้า ทีนี้ พอเริ่มจะสวดปุ๊ป (พอดีวันนั้นไม่มีใครอยู๋บ้านเลย เพราะพ่อกับแม่ไม่รู้ว่าเราเชื่อ จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่รู้เลยค่ะ) ก็มีพัสดุมาส่งที่บ้าน ลงไปเซ็นรับเสร็จ พอเปิดดู ปรากฎว่าเป็นพระคัมภีร์ หนังสือต่างๆ และวิธีสวดสายประคำ (ก็ขอจากที่นี่ล่ะค่ะ ^_^ ) มาพอดีเลย อดีที่จะเร่มสวด ตอนนั้นขอบคุณพระเจ้ามาก คิดเลยว่า พระเจ้าเตรียมหนทาง ไว้ให้เราจริงๆ ตอนนี้เมื่อมีอะไรเข้ามาในชีวิตไม่ว่าจะดี จะร้าย เรารู้อยู่เสมอว่าพระองคืทรงอยู่เคียงข้างเรา พระองค์ยังไม่ทรงจากเราไปไหน

แต่ตอนนี้ก็มีอยู่เรื่องเดียวที่กังวลใจ ก็คือทางครอบครัวไม่มีใครรู้ ไม่รู้ว่าพระองค์จะทรงให้เราบอกกับครอบครัวเมื่อไหร่ อยากให้ถึงวันนั้นเร็วๆๆจังเลย

ขอบคุณพระเจ้าค่ะ
kendo

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 11:01 pm

ความรัก และ สันติสุข จากพระเจ้าจะลงมาที่ตัวของน้อง chawannat และจะแผ่ขยายออกไปสู่ทุกๆคนในบ้าน ถึงตอนนั้นครอบครัวน้องก็จะมีแต่ความสุข ซึ่งน้องเองที่เป็นคนนำการเปลี่ยนแปลง พ่อ แม่ ก็จะไม่มีเหตุผลที่จะต่อต้าน ตรงกันข้ามทุกคนจะรักกันมากขึ้นด้วย
บอก พ่อ แม่ ด้วยความประพฤติที่ดีขึ้นของเราดีที่สุด
แก้ไขล่าสุดโดย kendo เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 11:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
BARKER BARBER

พุธ ส.ค. 03, 2005 8:11 pm

8)บอกไม่ถูกเหมือนกันครับว่าทำใมถึงเชื่อ อยู่ๆก็เชื่ออ่ะครับ ไม่รู้ว่าทำใม
เหมือนมีอะไรมาดลใจยังใงยังงั้นเลย ครับ บอกไม่ถูกจริงๆ 8) ???
toffysweety

พุธ ส.ค. 03, 2005 8:20 pm

เชื่อ..จากการที่เราใช้ชีวิตอยู่อย่างโดดเดี่ยว
ไม่มีทั้งครอบครัว หรือที่พึ่งทางใจทางใดเลย
เราเลือกสิ่งที่ดีที่สุดแก่ชีวิตเราแล้วในวันนี้
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2005 1:27 am

*no1

ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไร

แต่ที่แน่ๆก็คือ...เพราะพระเจ้ารักคุณยังงัยละคะ
พระองค์ถึงสัมผัสจิตใจพวกเราอย่างนี้ *inlove
sakda88

พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2005 1:16 pm

ประสบการณ์วิญญาณของแม่ผมเองที่แจ้งผ่านคนที่รับสื่อจากแม่ผมได้และเป็นคนที่สนิทกับครอบครัว เธอเป็นคริสตชนที่ศรัทธาคนหนึ่ง เป็นเหตุการณ์ที่ผมกำลังหาวิธีฆ่าตัวตายอยู่เพราะน้อยใจตนเองที่ยอมรูดบัตรเครดิตซื้อของให้พี่สาวเป็นแสนบาท แม่เข้าฝันเธอว่าสัญญาจะช่วยดูแลคนที่บ้านให้ทำไมไม่ทำตาม เธอรีบมาที่บ้านในวันรุ่งขึ้นและเธอไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น

เหตุการณ์นั้นทำให้ผมเชื่อเรื่องวิญญาณและพระเจ้า *gg *gg *gg
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2005 4:31 pm

sakda88 เขียน: ประสบการณ์วิญญาณของแม่ผมเองที่แจ้งผ่านคนที่รับสื่อจากแม่ผมได้และเป็นคนที่สนิทกับครอบครัว เธอเป็นคริสตชนที่ศรัทธาคนหนึ่ง เป็นเหตุการณ์ที่ผมกำลังหาวิธีฆ่าตัวตายอยู่เพราะน้อยใจตนเองที่ยอมรูดบัตรเครดิตซื้อของให้พี่สาวเป็นแสนบาท แม่เข้าฝันเธอว่าสัญญาจะช่วยดูแลคนที่บ้านให้ทำไมไม่ทำตาม เธอรีบมาที่บ้านในวันรุ่งขึ้นและเธอไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น

เหตุการณ์นั้นทำให้ผมเชื่อเรื่องวิญญาณและพระเจ้า *gg *gg *gg
พระองค์ทรงนำลูกๆมาพบพระองค์ด้วยวิธีแปลกๆแบบนั้นละครับ ผมเริ่มศรัทธามากขึ้นมาหาพระองค์เพราะกลัววันสิ้นโลก 555+ แต่ตอนนี้ไม่ได้กลัวแล้วครับมาหาและพบว่าพระองค์ไม่ทรงมีความน่ากลัวอยู่เลย ผู้ที่กลัวพระองค์คือผู้ที่คิดกบฏต่อพระองค์นั่นละครับ ;D
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2005 8:27 pm

ช่ายๆ แบบว่า อยู่ดีๆก้อเชื่ออ่ะ แปลกเหมือนกันนะตอนประถมอยู่ที่เซนต์ฟรัง บูไม่เคยคิดจาเป็นคริสต์เลยนะ พอตอนม.3 มีเรื่องกะเพื่อนอ่ะ ก้อแบบว่า เออเนี่ย ทำไงดี ทุกคนจาเกลียดเราตลอดไปมั๊ย ช้านจาทำยังไงดี บูก้อเลยลองภาวนาดู ให้พระองค์ช่วยบูหน่อยเถอะ และก้อแบบว่า ว้าว พระองค์ช่วยบูจริงๆ ตอนแรกทุกคนก้อแบบว่า anti มากๆ พูดประมาณว่า แกบ้าไปแล้วเหรอ ตามเพื่อนรึไง โอ้ย อีกเยอะอ่ะ มีอยู่ช่วงนึงที่บูร้องไห้ทุกวันเลย ตอนแรกก้อคิดว่า ช้านต้องตายแน่ๆเลย แล้วมีพี่คนนึงมาบอกบูว่า พระองค์อาจจะกำลังทดสอบหนูอยู่ก้อได้นะ หลังจากนั้นมาบูก้อ โอเค พระองค์กำลังทดสอบบูอยู่ช่ายมั๊ย บูไม่ยอมแพ้หรอกนะจาบอกให้ ทุกวันนี้บางทีก้อยังโดนพ่อด่าอยู่ เหอะๆแต่บอกเลย บูไม่ยอมแพ้ง่ายๆหรอก เคยไปคุยกะคุณพ่อเหมือนกันอ่ะ คุณพ่อบอกว่า มันเป็นกระแสเรียก แล้วคุณพ่อก้อบอกแม่บูว่า คุณไม่ได้รับ คุณไม่รู้หรอก ตอนนั้นแม่บูอึงไปเล็กน้อยเลยฮาๆ ขอบคุณพระเจ้านะคับที่เรียกบูมาเป็นลูกของพระองค์ ตอนนี้ชีวิตบูดีขึ้นเยอะเลยฮะ

เหอะๆ โทษทียาวไปหน่อยนะคับ :P
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2005 8:40 pm

แหมเป็นพยานถึงพระเป็นเจ้าแบบนี้ ยาวๆก็ดีจ๊ะ ;D
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2005 8:45 pm

เหอะๆ จำได้ตอนคุณพ่อถามว่าทำไม่ถึงเชื่อในพระเจ้านะ บูไม่กล้าตอบ แอบอายคุณพ่อนิดนึง ก้อคุณพ่อแกเล่นจ้องหน้าบูขนาดนั้นอ่ะ :-[ อาจเป็นเพราะโดนด่าว่ามันงี่เง่ามั้ง ตอนแรกบูเลยไม่กล้าเล่าอ่ะ
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2005 8:46 pm

555+ แหมไม่งี่เง่าหรอก ผมศรัทธาเพราะว่ากลัววันสิ้นโลกเนี๊ยะ!! บอกแล้วว่าพระองค์ทงเรียกลูกๆด้วยวิธีแปลกๆ ;D
Buddy

ศุกร์ ส.ค. 05, 2005 10:25 pm

princess of wands เขียน: 555+ แหมไม่งี่เง่าหรอก ผมศรัทธาเพราะว่ากลัววันสิ้นโลกเนี๊ยะ!! บอกแล้วว่าพระองค์ทงเรียกลูกๆด้วยวิธีแปลกๆ ;D
Oh.. I thought you were born catholic. You go to chruch with your mom, right? So, did your mom convert after you? :)
~@

ศุกร์ ส.ค. 05, 2005 10:31 pm

Buddy เขียน:
princess of wands เขียน: 555+ แหมไม่งี่เง่าหรอก ผมศรัทธาเพราะว่ากลัววันสิ้นโลกเนี๊ยะ!! บอกแล้วว่าพระองค์ทงเรียกลูกๆด้วยวิธีแปลกๆ ;D
Oh.. I thought you were born catholic. You go to chruch with your mom, right? So, did your mom convert after you? :)
เป็นคาทอลิคตั้งแต่เกิดเหมือนคุณแม่อะครับแต่แบบ ไม่ได้ใส่ใจอะไรเลยและก็ไม่คิดอยากจะรับศีลด้วยเพราะอยากอยู่บ้านเล่นเกมมากกว่า ในขณะนั้นคุณแม่จะเป็นคนคอยลากคอยถูให้ผมไปให้ได้ผมก็เออๆไปก็ได้ แต่มาวันหนึ่งได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับวันสิ้นโลกก็เฮ่ย! นี่ถ้าเราตายไปตอนนี้นี่ตกนรกหมกไหม้แหง๋!! ก็เลยเริ่มหันมาเข้าร่องเข้ารอย แต่ตอนนั้นยอมรับว่ากลัวมากครับกลัวพระมากๆ แต่ตอนี้ยิ่งค้นพบก็ยิ่งรู้ว่า...ไม่น่ากลัว แต่น่ารักมากกว่าครับ ;D
kyrie
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 09, 2005 1:53 pm

*inlove ตอนแรกก็ไม่เชื่ออะไรหรอก ตามภาษาเด็กๆ แต่แม่คอยปลูกฝังความเป็นคาทอลิกให้ แล้วก็ให้เราล้างบาป ( พ่อเป็นพุทธ เลยไม่ได้ล้างบาปตอนเป็นเด็กเล็ก) เราก็ล้างแต่ล้างไปอย่างงั้นๆไม่ได้คิดอะไร แต่พอตอนเริ่มเข้าสู่ชีวิตวัยรุ่นตอนต้น นึกไงไม่รู้เกิดชอบสวดสายประคำขึ้นมา แล้วพัฒนามาเป็นการเฝ้าศีลมหาสนิท อาจเป็นสาเหตุเหล่านี้ละมั้ง เราเลยได้เรียนรู้จักพระเจ้ามากขึ้น และตอนหลังเลยพัฒนามาเป็นความรัก ความเชื่อ และกำลังจะพัฒนาสู่ความไว้ใจยิ่งขึ้นในองค์พระเป็นเจ้า อาจจะจะเรียกได้ว่าความเชื่อในพระเจ้าของเราเป็นความเชื่อที่ค่อยๆก่อตัวทีละเล็กทีละน้อยแต่มั่นคงแบบไม่รู้ตัว ก้อขอขอบพระคุณพระเป็นเจ้า ทีมีพระเมตตาต่อลูกแกะตัวน้อยตัวนี้แม้นบางครั้งก้อยังหลงทางไปบ้าง แต่พระองค์ยังเชื้อเชิญให้มาได้อยู่ในคอกที่อบอุ่นของพระองค์
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ส.ค. 09, 2005 2:48 pm

*kis เห็นพวกน้องๆแบ่งปันกันแล้วอดที่จะมาแบ่งปันด้วยไม่ได้ จากกระทู้ ทำไมคุณถึงได้ตัดสินใจเชื่อพระ

เจ้าอาจจะเป็นเพราะว่า แม่ของเราเป็นคนเดียวในบรรดาพี่น้องของแม่ที่เป็นศาสนาพุทธหมด เพราะ

ฉะนั้นคริสตังยืนแบบแม่จึงมีความเชื่อที่มั่นคง มิอาจลบเลือน แล้วความเชื่อที่มั่นคงนั้นก็สะท้อนกลับมา

สู่ลูกทั้ง 3 คน ตอนเด็กๆกว่าจะได้ล้างบาปก็ตอนประมาณ ป.3- ป.4 ซึ่งทางโรงเรียนจัดให้เพราะเรียน

โรงเรียนคาทอลิก เป็นเด็กที่หนีเรียนคำสอน เนื่องจากบ้านอยู่ไกลโรงเรียนเวลาที่ถึงโรงเรียนมักจะ

เรียนคำสอนไม่ทันเสมอ และเมื่อเรียนไม่ทันก็ไม่เข้าเรียนมันซะเลย แต่ไม่เคยขาดวัดวันอาทิตย์

เพราะมีแม่เป็นตัวอย่างที่ดี หลังจากนั้นมีกิจกรรมที่โบสถ์ ได้เป็นคนเล่นอิเลคโทน ทำด้านพิธีกรรมบ้าง

ก็เลยทำให้รู้สึกศรัทธามากขึ้นกว่าเดิม และจากประสพการณ์ชีวิตที่ผ่านมา จะสุข หรือ ทุกข์ สัมผัสได้ว่า

ชีวิตที่ผ่านมาทั้งหมด พระเป็นเจ้าทรงรัก และดูแลเรามาเสมอ บางครั้งที่วอนขอกับพระองค์อาจจะได้บ้าง

ไม่ได้บาง แต่มักจะมีสิ่งที่ดีดีมาทดแทนเวลาที่สูญเสียเสมอ และยิ่งเวลาที่ได้เฝ้าศีลความรู้สึกที่ได้รับระหว่าง

เฝ้าศีล เป็นอะไรที่สัมผัสได้ว่า พระเยซูเจ้าเสียสละพระองค์เพื่อเรามากมาย พระองค์ทำให้เรารู้สึกว่า ไม่มี

ความรักอะไรที่ยิ่งใหญ่ และเที่ยงแท้กว่านี้อีกแล้ว ณ วันนี้ชีวิตที่เหลืออยู่ทั้งหมด ฝากไว้กับพระองค์แต่เพียงผู้

เดียวเท่านั้น *kis

:-* :-* ปล.ไม่เคยคิดว่า เป็นการบังเอิญที่เราได้เลือกพระองค์ แต่มั่นใจมาตลอดว่า พระองค์ทรงเลือกเรา
แก้ไขล่าสุดโดย :+: seraphim :+: เมื่อ อังคาร ส.ค. 09, 2005 2:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Junior Boy

ศุกร์ ต.ค. 14, 2005 1:15 am

ตอนแรกผมก็ไม่เคยเชื่อเรื่องพระเจ้าเลย เคยล้อเลียนด้วยซ้ำไปครับ แต่มีอยู่วันหนึ่งผมได้เข้าไปในเว็บนึง มีเว็บบอร์ด พบไปเจอกับกระทู้แห่งหนึ่ง ผมลองเปิดไปอ่าน แล้วเขาเล่าถึง อดัม กับ เอวา มนุษย์คู่แรก มีเรื่องอื่นด้วยนะครับ พอผมอ่านจบ โอ้วว มันเยี่ยมจริงๆ อยู่ๆจิตใจมันสงบลงอย่างเห็นได้ชัดรู้สึกตัวเบาและเกิดแรงศรัทธา นั่นเป็นจุดเริ่มต้นของผมครับที่จะหาข้อมูล ศึกษา ศาสนาที่ตัวเองนับถือ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 14, 2005 1:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 15, 2005 1:00 am

Junior Boy เขียน: ตอนแรกผมก็ไม่เคยเชื่อเรื่องพระเจ้าเลย เคยล้อเลียนด้วยซ้ำไปครับ แต่มีอยู่วันหนึ่งผมได้เข้าไปในเว็บนึง มีเว็บบอร์ด พบไปเจอกับกระทู้แห่งหนึ่ง ผมลองเปิดไปอ่าน แล้วเขาเล่าถึง อดัม กับ เอวา มนุษย์คู่แรก มีเรื่องอื่นด้วยนะครับ พอผมอ่านจบ โอ้วว มันเยี่ยมจริงๆ อยู่ๆจิตใจมันสงบลงอย่างเห็นได้ชัดรู้สึกตัวเบาและเกิดแรงศรัทธา นั่นเป็นจุดเริ่มต้นของผมครับที่จะหาข้อมูล ศึกษา ศาสนาที่ตัวเองนับถือ

*no1 ว๊าว........

เป็นเซาโลกลับใจรึนี่ :D
Ken

เสาร์ ต.ค. 15, 2005 3:12 am

สวัสดีครับ น้องใหม่ของบอร์ดครับ ผม ป้อมครับ อ่านมาก้อหลายกระทู้แล้วเหมือนกัน นี่เป็นคำถามที่ผมสนใจอยู่เหมือนกัน ผมเป็นคาทอลิก โดยส่วนใหญ่แล้ว คาทอลิกจะเชื่อตามพ่อแม่นะ ผมเองก็เคยได้พระพรจากพระแม่มาก็หลายครั้งเหมือนกันครับ และผมก็มีโอกาสเดินเข้าไปในคริสตจักรของคริสเตียนก็หลายหน ได้มีโอกาสถามคำถามนี้กับคริสเตียนใหม่หลายคน ส่วนใหญ่มักจะได้รับการอัศจรรย์ต่างๆเลยทำให้เชื่อในพระเจ้า
St. AnGeLA MeriCi

เสาร์ ต.ค. 15, 2005 11:52 pm

ตามมาเล่าคะ แบบว่าเรียนโรงเรียนคาทอลิกมาตลอด 13 ปี รู้สึกผูกพัน ชอบไปที่โบสถ์ของโรงเรียนมาก(โรงเรียนเดียวกับพี่LL อะแหละ) เพื่อนที่เป็นคาทอลิกก้อสอนว่าสวดยังไง ตอนนั้นก้อรู้แต่บทวันทามารีอา สวดต่อหน้ารูปเคารพทุกรูปที่ตั้งอยู่รอบๆในโบสถ์ พอตอนอยู่ ม.ปลาย เพื่อนพาเข้าไปดูพิธีมิสซา (ที่หอประชุม แอร์เย็นฉ่ำ) แต่ตอนเพื่อนไปรับศีล เรารับไม่ได้อะซิ เพราะไม่ได้เป็นคริสตัง (ตอนนี้พัฒนาสวดบทข้าแต่พระบิดาได้) เลยไปเรียนคำสอนกับเพื่อนด้วย แต่ตอนนั้นก้อคิดว่าต้องติดปัญหาเรื่องที่บ้านแน่นอนเลย เลยต้องระงับไปก่อน กลัวที่บ้านจะว่าคะ แต่ตอนนี้โตพอแล้วและมีเหตุการณ์ดีดีเกิดขึ้นหลายอย่างเมื่อเราตัดสินใจว่าเราจะเป็นคาทอลิก ตอนนี้ก้อเรียนคำสอนอยู่คะ แล้วก้อบอกแม่แล้วคะ แม่เค้าโอเคด้วย ;D แต่ว่ากับญาติๆคนอื่นไม่ได้บอก กลัวจะช็อกกัน แค่แม่เราโอเคเราก้อดีใจที่สุดแล้วละ อยากรับศีลล้างบาปจัง สรุปว่าคงเป็นคริสตังยืนคนเดียวในบ้าน ในไม่ช้าอะคะ

ตอนนี้เวลากรอกข้อมูล ช่องศาสนา อยากติ๊กช่อง ศาสนาคริสต์มากเลย แต่เดียวมันจะไปขัดกันกับบัตรประชาชน ก้อเลยว่าจะไปเปลี่ยนบัตรประชาชนใหม่แล้วคะ เหอๆๆๆ
NKL
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 7:38 pm

อา...... ผมเป็นคริสเตียน มาอยู่ในนี้จะแปลกไม๊เนี่ยครับ

คำตอบสั้นๆของผมคือ พระเจ้าดลใจครับ!

เริ่มเชื่อตั้งแต่ปลายๆ ม.3 ไม่มีปัญหากับทางบ้านครับ แต่ทางบ้านบอกอายุ20 ก่อนถึงจะให้เปลี่ยน

รู้สึกถึงความเมตตาอัสจรรย์ของพระเจ้าในชีวิตประจำวัน เช่นวันที่ผมไปโรงเรียนจะสาย ถนนกลับโล่ง รถกลับวิ่งฉิว หรือช่วงที่คิดว่าสอบไม่ได้แน่ สมองกลับโล่งคิดอะไรก็ออก

คริสตจักรที่ผมไปเป็นคริสตจักรเล็กๆ และคนในนั้นเป้นมิตรกันทุกคนเลย..............

ตั้งแต่มาเชื่อพระเจ้า ใครพูดดูถูกผมรู้สึกว่าลมออกหูทุกที แต่ก็ไม่อยากไปหาเรื่องทะเลาะกลับอะครับ เพราะขนาด พระผู้เป็นเจ้าของเรา ถูกทุบตีปางตาย ยังไม่เคยด่ากลับเลย

(ผมเขียนแบบท่านเยเรมีย์รึเปล่าเนี่ย เขียนไม่ค่อยจะประติดประต่อ)
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 7:42 pm

ไม่แปลกหรอกคะ ที่นี่เป็นบอร์ดของทุกคน
เรามีศาสนจารย์คริสเตียนที่เข้ามาตอบประจำด้วยนะคะ :D

ยินดีต้อนรับคะ
NKL
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 7:47 pm

แต่พักหลังงานหนักไม่ค่อยได้ไปคริสตจักรเลย เฮ้อ

ดันไปเปิดเจอเว็บพระไทยเน็ต พวกเขาด่าศาสนาอื่นกันด้วยถ้อยคำรุนแรงอย่างมาก เฮ้อ

เผด็จการก็เริ่มจะขายชาติครอบครองไทยอีก เฮ้อ

ขอให้พระผู้เป็นเจ้าช่วยให้ไทยและโลกรอดพ้นจากวิกฤตเถิด อาเมน

และขอให้โลกรอดพ้นจากภัยสงครามและอิลลูมินาติองค์กรที่ชั่วร้ายของพลพรรคซาตานด้วยเถิด อาเมน
ตอบกลับโพส