เรื่องเล่า โดยคุณพ่อสุรชัย

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

พฤหัสฯ. พ.ย. 29, 2012 9:29 am

สมาชิกในครอบครัวกำลังช่วยกันจัดถ้ำพระกุมาร ต่างคนต่างก็ช่วยกันเอารูปแม่พระ ยอแซฟ พระกุมารมาจัดที่ถ้ำเล็กๆนี้ เอารูปสัตว์ต่างๆเท่าที่มีมาวางใว้ที่ถ้ำไห้ดูเหมือนจริง มีรูปเทวดา นายชุมพาบาลอยู่ครบ

แล้วจู่ๆ Scott เดินออกมานำเอารูปพลาสติกของไดโนเสาร์ที่เขาชื่นชอบออกมา เป็นรูปที่ใหญ่มากเมื่อเทียบกับตัวถ้ำ มันยืนทะมึนอยู่เหนือถ้ำอย่างน่ากลัวทีเดียว พ่อจึงพูดกับเขาว่า สก็อต ลูกต้องเอารูปนั้นออกไปจากถ้ำนะ มันไม่ได้อยู่ที่ถ้ำตอนพระเยซูเกิดมา มันมีอยู่ก่อนพระเยซูเกิดหลายพันปีทีเดียวนะ มันไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของถ้ำพระกุมาร แต่สก็อตไม่ยอม ยืนยันว่าจะให้ไดโนเสาร์ของเขายืนทะมึนตรงนั้น

ทั้งครอบครัวนั่งมองถ้ำนั้นอยู่ครู่หนึ่ง พ่อก็พูดขึ้นว่า ไดโนเสาร์นี่บอกบางอย่างแก่เราเหมือนกันนะว่า ชีวิตเรามนุษย์ก็เป็นแบบนี้ มีบางสิ่งที่ยืนทะมึนค้ำชีวิตเราอยู่ มันจ้องทำลาย ข่มขู่เราและโขมยความยินดี สันติสุขและความรื่นเริงของเราไป เรามีอะไรบางอย่างยืนทะมึนอยู่เหนือเรา โขมยความสุขสันติของเราไปบ้างหรือเปล่าครับ อย่าให้มีอะไรโขมยความสุขคริสตมาสของเราไปเลย

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ :s002:
ตอบกลับโพส