เรื่องที่คาดไม่ถึงของผมกับโชเฟอร์แท็กซี่ 😲😲🚕🚕

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
Arttise

เสาร์ ต.ค. 14, 2023 12:58 am

เมื่อวันที่ 9 ต.ค. ค.ศ. 2020 ที่ผ่านมา ผมได้ขึ้นแท็กซี่คันหนึ่งที่หน้ามหาวิทยาลัยของผม แบบรถเก่ามาก แอร์ไม่เย็น สภาพในรถโทรม ผมเซ็งเลยตอนนั้น พร้อมคิดในใจว่า “ขึ้นรถผิดคันแล้วมั้ง?” การขับก็โอเค มีการขับหวาดเสียว2-3ครั้งบ้าง รวมถึงผมแอบระแวง เพราะในรถไม่มีใบหรือบัตรคนขับ(เรียกไม่ถูก 😅😅) แถมในรถแถวๆด้านล่างของกระจกหน้าต่างไม่มีเลขทะเบียน! ในใจก็ระแวงว่ามิจฉาชีพหรือโชเฟอร์เถื่อนหรือเปล่า? จะตายมั้ย?

ในระหว่างทางผมก็สวดสายประคำที่สวดค้างไว้เมื่อเช้า มีแอบสวดเพื่อความปลอดภัยของการเดินทางครั้งนี้บ้าง เพราะระแวงจริงๆ พอใกล้ถึงที่หมาย ผมหยิบการ์ดรูปพระจากเพื่อนในกลุ่มกลุ่มหนึ่ง ที่ให้มา จะให้โชเฟอร์หลังจ่ายค่าแท็กซี่เสร็จ พอถึงที่หมายผมก็จ่ายเงิน พอจ่ายเสร็จแอดมินยื่นการ์ดรูปแม่พระดวงหทัยนิรมล ด้านหลังมีบทสวด”โปรดระลึกเถิด”

พอเขาหยิบ แต่เผลอทำหล่น ผมเลยหยิบให้ เขานำมาใกล้ตัว แล้วทำสิ่งที่ผมคาดไม่ถึง เขามองที่การ์ดและทำภาษามือ! พร้อมทำสำคัญมหากางเขนด้วย!

พีคมาก ผมไม่รู้ว่าเขาเป็นใบ้! จังหวะนั้นผมรู้สึกสำนึกและขอโทษเขาในใจ ที่มองเขาผิดมาตลอด มองแค่ภายนอกเท่านั้น และหวังว่าพระเจ้าจะทรงรักษา หรืออย่างน้อยช่วยให้ชีวิตของเขาอยู่ในศีลในพรโดยผ่านทางคำเสนอวิงวอนของพระแม่มารีย์

ขอบคุณ & ขอพระเจ้าอวยพรทุกคนนะครับ 😇😇

รูปภาพ

รูปภาพ
ตอบกลับโพส