STORY OF MY LIFE

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

อังคาร เม.ย. 11, 2006 2:00 am

เพิ่งเข้ามาอ่านคับอยากบอกว่าช่วงที่ 2-3เครียดจนแทบร้องไห้เลยคับ
Divine Mercy

พุธ เม.ย. 12, 2006 12:08 am

จิ๊กซอตัวที่เก้า ฝากไว้ในพระเมตตา

หลายสิ่งหลายอย่างในเรื่องราวชีวิตของผมที่ได้เล่าสู่กันฟัง เป็นเพียงวิถีชีวิตคนๆหนึ่งในสังคมโลกที่กว้างใหญ่ เรื่องราวทั้งหมดไม่ได้เขียนขึ้นเพื่อ โอ้อวด ยกยอ หรืออยากให้ใครรู้จัก เพื่อเรียกร้องความเมตตาสงสาร แต่ทางกลับกันผมยอมที่จะเปิดเผยเรื่องราวชีวิตเพื่อให้หลายคนได้เรียนรู้ เป็นอุทาหรณ์ เตือนใจตนเอง เพราะชีวิตของเราแต่ละคนมีหนทางที่แตกต่างกัน หรืออาจมีบางเรื่องราวที่คล้ายคลึงกัน การที่เรามอบความมั่นใจ ไว้ใจกับตนเองมากเกินไป จุดหมายปลายทางอาจจะต้องเหมือนอย่างที่ผมประสบ แต่หากหยุดยั้งความคิดและจิตใจไว้ภายใต้น้ำพระทัยด้วยความถ่อมสุภาพ ชีวิตก็จะพบกับหนทางแห่งแสงสว่าง

เรื่องราวบางอย่างที่ต้องนำเสนอเพื่อให้ทุกท่านที่อ่านได้รับรู้และเข้าใจถึงเหตุและผลเฉพาะบุคคล ทุกเรื่องราวเปรียบเสมือนสายใยของก้านบัวที่ยังคงติดกับลำต้น เหมือนชีวิตของผมดำเนินมาถึงจุดนี้ก็ด้วยทุกเรื่องราวเป็นส่วนประกอบ หากขาดเรื่องใดเรื่องหนึ่งแล้วก็คงหาตัวตนของผมไม่เจอ ผมได้ผ่านความทุกข์ยากลำบากมามากมาย แต่ความสุขก็ไม่เคยห่างหายไปจากชีวิต แต่กลับไม่ใช่ความสุขที่แท้จริง องค์พระผู้เป็นเจ้าทรงประทานพระพรแก่ผมอย่างมากมายแต่ผมตอบสนองพระคุณ ความรัก และพระเมตตาของพระองค์ ด้วยการทำให้พระองค์ต้องชอกช้ำพระทัย และบัดนี้พระองค์ทรงอภัยให้ผม

...ลูกจะซื่อตรง พระองค์เรื่อยไป ไม่ว่าทุกข์ใด ที่กล้ำกรายมา
พระองค์ เป็นเกราะคุ้มกัน ช่วยพาลูกยัง สู่ทางนิรันดร์
...ดวงจิตวิญญาณ ลูกหวังสู่แดนวิมาน ด้วยอาหาร ประทานจากองค์นิรันดร์
ผ่านความทุกข์ ทนยากลำบากทุกวัน จะใช้โทษทัณฑ์ พลีกรรมตามน้ำพระทัย
...อันบาปลูกหนา พระองค์จึงต้องทุกข์ทน ถูกตรึงบน กางเขนเพื่อไถ่โลกา
ลูกจึงขอ ใช้โทษบาปร้ายนานา จะภาวนา ด้วยใจศรัทธาร้อนรน
(เนื้อเพลง
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ จันทร์ เม.ย. 17, 2006 12:57 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Junior Boy

พุธ เม.ย. 12, 2006 11:21 am

ชีวิตลำบากจิงๆแฮะ :-\
Jeab Agape
~@

พุธ เม.ย. 12, 2006 7:11 pm

อ่านอีกตอนแล้วคร้าบ สัมผัสพระพรที่ซ่อนอยู่มากมายฮะ

ขอพระเจ้าตรีเอกภาพ ทรงเมตตา พี่นัทต่อไป และให้พี่กลับสู่สภาพปกติเพื่อถวายเกียรติแด่พระเยซูด้วยเทอญ ขอแม่พระโปรด ดูแลพี่นัทเหมือนลูกน้อยๆ เทอญ :D
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 13, 2006 1:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 12, 2006 9:34 pm

อาแมน *no1
poloplow

พฤหัสฯ. เม.ย. 13, 2006 12:48 pm

ผมจะภาวนาเผื่อให้คุณนัททุกวันครับ :)
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 15, 2006 4:25 pm

วันนี้ไปเยี่ยมพี่holy momที่บ้าน
พี่เขามีถอดพระรูปพระเยซูด้วย เลยเก็บภาพมาฝากคะ

รูปภาพ
แม่พระชุดดำ

รูปภาพ
กางเขนเปล่า

รูปภาพ

รูปภาพ

พระศพอยู่ที่นี่

เสาร์ เม.ย. 15, 2006 4:31 pm

รวดเร็วทันใจ นะครับ สมกับเป็นนางฟ้าจริงๆ

ก็ไม่ได้ไปวัดกับเขาก็เลยทำเองที่บ้านครับ... ;D

ดีนะที่มาเยี่ยมวันนี้ เพราะพรุ่งนี้เช้าก็จะไม่มีให้เห็นแล้ว

อธิบายแบ่งปันเพิ่มเติมจากภาพที่เห็น

โดยยึดถือธรรมเนียมโบราณครับ คือ เมื่อเข้าสู่สัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์

บนพระแท่นจะไม่ประดับดอกไม้ แต่จะใช้ใบลานมาประดับแทน

รูปพระหรือรูปนักบุญจะถูกคลุมด้วยผ้าสีดำ ม่วง หรือน้ำเงินดำ

เพื่อเป็นสัญลักษณ์ของความโศกเศร้าและร่วมจิตตารมณ์แห่งความทุกข์ของพระเยซูเจ้า

และในวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์หรือตามภาษาชาวบ้านเรามักเรียกว่า วันพระตาย

จะมีพิธีนมัสการกางเขนและสำหรับวัดที่ถอดพระรูปพระเยซูเจ้าออกจากกางเขนได้

ก็จะทำพิธีนี้ด้วยแต่ถ้าถอดออกไม่ได้ ก็จะใช้ผ้าคลุมพระเยซูเจ้าไว้เพื่อให้เหลือกางเขน

เปล่าๆ สัตบุรุษผู้ร่วมพิธีก็จะนิยมสวมเสื้อผ้าสีดำเพื่อไว้ทุกข์

(ยกเว้นพระสงฆ์ที่จะ สวมอาภรณ์สีแดงซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของการสิ้นพระชนม์และมรณสักขี)

และจะมีการชะโลมพระศพด้วยมดยอบหรือน้ำมันหอม เพื่อระลึกว่าพระเยซูเจ้าทรงสิ้นพระชนม์แล้วถูกฝังในพระคูหา

ในช่วงนี้จะไม่มีการบรรเลงดนตรีในเวลาที่ร้องเพลงในวัด และจะไม่มีการขับบทพระสิริรุ่งโรจน์

ความโศกเศร้าทุกอย่างจะกลับมาเป็นความชื่นชมยินดี เมื่อวันสมโภชปัสกา มาถึง

พระแท่นจะประดับด้วยดอกไม้ที่งดงาม รูปพระภายในวัดจะได้รับการ

ทำความสะอาดอย่างสดสวยและประดับประดาด้วยดอกไม้หลากสีสัน

และจะมีการขับร้องบทเพลงและบทพระสิริรุ่งโรจน์อย่างสง่า

ทำให้ผู้ร่วมในพิธีเข้าถึงจิตตารมณ์แห่งความปีติยินดีของการเสด็จกลับคืนชีพอย่างแท้จริง

ผมจึงยังคงที่จะชอบและยึดธรรมเนียมโบราณมากกว่า เพราะทุกวันนี้แทบจะไม่มีให้เห็นกันแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ เสาร์ เม.ย. 15, 2006 5:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 15, 2006 4:40 pm

แค่ก ๆ ๆ

เป็นลูกแกะก็พอคะ
อย่าถึงนางฟ้าเลย.....ยังไม่ดีขนาดนั้น มิอาจเอื้อม :-[
Batholomew
~@

เสาร์ เม.ย. 15, 2006 5:23 pm

พี่นัททำได้เยี่ยมเลยครับ
Buddy

เสาร์ เม.ย. 15, 2006 10:01 pm

Yeah... I like your altar too... :)
mind
.
.

เสาร์ เม.ย. 15, 2006 10:49 pm

Very Impress krab

อาทิตย์ เม.ย. 16, 2006 2:38 pm

ร่วมสุขสันต์ปัสกากับพี่น้องชาวนิวมานาทุกท่าน
ด้วยภาพแห่งความชื่นชมยินดี จากที่บ้านผมเองครับ ;D

รูปภาพ

รุ่งอรุณสุขสันต์วันปัสกา คริสตชนต่างพากันเปล่งเสียง
อัลเลลูยา รื่นจำเรียง คลอแผ่วสำเนียงเสียงดนตรี

สรรเสริญเจ้าสวรรค์ทรงศักดา ชนะความมาณาสง่าศรี
ทรงคืนพระชนม์ล้นรุจี สิริระวีเพริศพรรณราย

รูปภาพ

ข้าแต่พระเป็นเจ้า วันนี้ พระองค์โปรดให้พระบุตรชนะความตาย
เพื่อเปิดประตูสวรรค์ให้ข้าพเจ้าทั้งหลายเสียใหม่
โปรดให้ข้าพเจ้าทั้งหลายที่สมโภชปัสกาพระคริสตเจ้าทรงกลับคืนชีพ
ให้ได้รับการฟื้นฟู เปลี่ยนแปลงโดยพระจิตเจ้า
และกลับคืนชีพอย่างรุ่งโรจน์ด้วยเทอญ
ทั้งนี้ขอพึ่งพระบารมีของพระเยซูคริสตเจ้า
พระเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย อาแมน

ก. เชิญท่านไปเป็นสุขในพระคริสตเจ้าเถิด อัลเลลูยา อัลเลลูยา
ร. ขอขอบพระคุณพระเป็นเจ้า อัลเลลูยา อัลเลลูยา

รูปภาพ

ราชินีแห่งสวรรค์

ราชินีแห่งสวรรค์เชิญยินดี อัลเลลูยา
เพราะผู้ที่ท่านได้มีบุญอุ้มในครรภ์นั้น อัเลลูยา
ได้กลับคืนชีพดังตรัสไว้ อัลเลลูยา
โปรดวิงวอนพระเจ้าเพื่อเราด้วย อัลเลลูยา

ก. จงชื่นชมยินดีเถิด พรหมจารีมารีอา อัลเลลูยา
ร. เพราะว่า พระสวามีเจ้าได้กลับคืนชีพจริงแท้ อัลเลลูยา

ข้าแต่พระเป็นเจ้า อาศัยการกลับคืนชีพแห่งพระบุตรพระเยซูคริสตเจ้า
พระสวามีของเรา พระองค์ได้บันดาลให้โลกยินดีฉันใด
อาศัยพระนางพรหมจารีมารีอา พระมารดาของพระองค์
ขอโปรดให้เราได้มีส่วนในความยินดีแห่งชีวิตนิรันดรฉันนั้น
เดชะพระสวามีคริสตเจ้า อาแมน

*lv สุขสันต์ปัสกานะครับ *kis
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 16, 2006 3:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 12:17 am

สุขสันต์วันปัสกาครับพี่นัท
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ เม.ย. 17, 2006 11:23 am

;) สุขสันต์วันปัสกาจ๊ะ

พุธ เม.ย. 19, 2006 4:58 pm

บทส่งท้าย

ขอบคุณพี่น้องชาว Newmana ทุกท่านที่ผ่านเข้ามาอ่านเรื่องราวชีวิตของผมในบอร์ดนี้ ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ ผมรู้สึกประทับใจในมิตรไมตรี และคำภาวนาของทุกท่านที่มีต่อผมอย่างมากล้น

เมื่อท่านได้อ่านเรื่องราวเหล่านี้แล้ว ขอให้ระลึกว่า นี่เป็น เรื่องราว "พยานชีวิตของคนบาป" คนหนึ่ง ดังที่ผมได้เกริ่นไว้ตั้งแต่แรกว่า ผมไม่ใช่คนดีอะไรนักหนา ชีวิตหลายครั้งของผมที่ผิดพลาดเพราะการถือดี หยิ่งผยองในตนเอง ไม่เคยนอบน้อมต่อพระประสงค์ของพระเป็นเจ้าที่มีต่อผมเลย พยายามที่จะขัดสู้ต่อน้ำพระทัย เดินด้วยความคิดตามใจตัวเองมาตลอด ณ วันนี้ทุกอย่างได้เริ่มต้นใหม่ด้วยน้ำพระทัยเมตตาของพระองค์ ผมจึงขอให้เรื่องราวทั้งหมดนี้เป็นอุทาหรณ์เตือนใจ ให้ทุกท่านคิดถึงพระ ก่อนที่จะทำอะไรลงไป คงจะดีกว่าที่ทำแล้วก็กลับมาขอโทษ ความดื้อรั้นไม่ได้นำพาเราไปสู่จุดหมายนิรันดรและความสุขที่แท้จริง แต่ความนอบน้อม เชื่อฟัง และการภาวนาเป็นหนทางที่จะทำให้เราได้สนิทกับพระเป็นเจ้ามากยิ่งขึ้น การเรียนรู้จากชีวิตของผู้อื่นที่ผิดพลาดมาแล้ว ย่อมดีกว่าที่จะต้องปล่อยให้ตัวเราผิดพลาดซ้ำอีก เพื่อจะได้ควบคุมทิศทางดำเนินชีวิตไปสู่หนทางที่ถูกต้อง

ขอขอบพระคุณพระเป็นเจ้าและแม่พระ ที่ประทานความอดทนต่อความยากลำบาก และความโดดเดี่ยวในโลกนี้เพื่อสอนให้จิตวิญญาณของผมได้เพ่งพิศถึงพระองค์ จนสุดท้ายผมได้พบกับความสุขที่มีพระองค์อยู่เคียงข้างในความเงียบสงบ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง และขอนอบน้อมด้วยความเคารพว่า "เรื่องราวทั้งหมดทั้งมวลนี้ ไม่มีเจตนาเพื่ออวดอ้างหรือยกยอตัวเองแต่อย่างใด หากทั้งหมดเป็นเหตุให้ท่านหนึ่งท่านใดต้องสะดุด หรือไม่พอใจ ผมก็ขอน้อมรับความผิดพลาดทั้งหมดไว้เพียงผู้เดียว"

ขอพระจิตเจ้าโปรดประทานการทรงนำและประทานพระคุณอย่างอุดมแก่ทุกท่านเสมอเทอญ

ด้วยความเป็นหนึ่งเดียวในความรักของพระเยซูคริสตเจ้า
และสายสัมพันธ์แห่งความนบนอบในพระคริสตมารดา
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ พุธ เม.ย. 19, 2006 6:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

พุธ เม.ย. 19, 2006 11:04 pm

อาแมน

ขอขอบคุณสำหรับเรื่องราวแห่งชีวิตที่นำมาแบ่งปันค่ะ *thx
Junior Boy

พฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 3:26 am

Amen.
God Bless You ;)
~@

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 12:12 pm

*no1 สุดยอดดดดดดดดดดดดดด
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 21, 2006 6:14 am

พี่นัท ยังอยู่ หรือ ป่าวจ๊ะ :D น้องเจี๊ยคิดถึง ;D
Jeab Agape
~@

จันทร์ มิ.ย. 19, 2006 6:09 pm

พี่นัท เฮ้า อา ยู ? คิดถึงนะฮะ :D

ด้วยคำภาวนา

อังคาร ก.ค. 11, 2006 11:49 pm

โมทนาคุณพระญาณสอดส่องของพระเจ้าที่ทรงพระกรุณา  ขอบคุณผู้มีน้ำใจดีที่ไม่ประสงค์ออกนามที่ได้ช่วยเหลือเงินมาจำนวน 5,000 บาท  เงินของท่านจำนวนนี้ ผมจะใช้ให้เกิดประโยชน์มากที่สุด  ขอบคุณน้องจิงด้วยนะครับ
          ขอพระเจ้าและแม่พระประทานพรให้ท่านอย่างบริบูรณ์เป็นร้อยเท่าทวีคูณ

ปล. ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ถามถึงด้วยความห่วงใย  ช่วงนี้ไม่ค่อยสบายเป็นไข้มาหลายวัน จึงไม่ค่อยได้เข้ามาทักทาย  ขอพระเจ้าและแม่พระประทานพรทุกท่านนะครับ
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 12, 2006 9:39 am

ยินดีรับใช้ค่ะพี่  :D
mind
.
.

พุธ ก.ค. 12, 2006 7:49 pm

คุณพี่น้องนัท ฮาว อา ยู คิดถึงเช่นกันฮับ

ขอพระเจ้าอวยพรและดูแลพี่เสมอครับ  ;)
Batholomew
~@

พุธ ก.ค. 12, 2006 8:11 pm

ขอพระเจ้าและพระแม่อวยพรพี่นัทนะครับ

ยังระลึกถึงในคำภาวนานะครับ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2006 2:44 pm

mind เขียน:
ขอพระเจ้าอวยพรและดูแลพี่เสมอครับ  ;)

;D น้องจ๊ะน้อง พี่มายดาลิ่ง.......
Prod Pran

เสาร์ ก.พ. 10, 2007 6:48 am

นำกระทู้นี้ขึ้นมาให้พี่น้องอ่าน และขอคำอธิษฐานเรื่องสุขภาพ กำลังกาย กำลังใจ กำลังทรัพย์ และทุกๆอย่างที่ยังขาดอยู่ ขอพระเจ้าเป็นผู้ทรงเพิ่มเติมให้ค่ะ
nologocom77

จันทร์ พ.ย. 12, 2007 1:37 pm

: xemo026 : : xemo026 : :afro:เหมื่อนหนังเลย  อยากให้ทุกคนรักกานงับบบบบบบ เหมือนเรารักพวกคุณ
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ย. 12, 2007 7:22 pm

nologocom77 เขียน: : xemo026 : : xemo026 : :afro:เหมื่อนหนังเลย  อยากให้ทุกคนรักกานงับบบบบบบ เหมือนเรารักพวกคุณ
รัก พี่นัท ก็ภาวนาให้พี่ ส่งของขวัญให้พี่นัท บ้างนะครับ : emo038 :
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 13, 2007 11:42 pm

ตอนนี้  พี่นัทย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดแล้วค่ะ
เพราะอาการทรุดลง  ไม่สามารถดูแลตัวเองคนเดียวได้แล้ว
แต่ถ้าใครอยากจะช่วยเหลือเขา  หรือ ส่งจดหมายให้
ก็สามารถบอกได้นะคะ  LL จะแจ้งให้  ::017::
ตอบกลับโพส