ชอบเจอวิญญาณหลังสวดสายประคำ

แบ่งปัน คำพยาน ประสบการณ์ชีวิตกับพระเจ้า และการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าได้ทรงกระทำต่อชีวิตของเราแต่ละคน
ตอบกลับโพส
Isolation

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 12:35 am

เป็นอะไรก็ไม่รู้ตอนผมสวดเสร็จเเล้วก็นอนมักจะฝันแปลกๆเกี่ยวกับผีอะครับ หลายครั้งมาก
ใครช่วยหาทางแก้ให้ผมหน่อยว่ามันเกิดอะไรขึ้นแล้ว ผมก็ทำบุญมิสซาไปให้เขาด้วยนะครับ  : xemo031 : 
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 7:01 am

^
^
^
เจี๊ยบเป็นโปรฯไม่ได้สวดสายประคำ  แต่ปกติเมื่อใครสวด หรืออธิษฐาน มักจะพบกับสันติสุข การประทับอยู่ของพระวิญญาณ :evil:

แต่คุณกลับตรงกันข้าม ก็น่าจะภาวนาให้วิญญาณไร้ญาติ อะไรน่ะ ก็น่าจะดี : emo010 :
Phulasso

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 8:29 am

The light of Win เขียน: เป็นอะไรก็ไม่รู้ตอนผมสวดเสร็จเเล้วก็นอนมักจะฝันแปลกๆเกี่ยวกับผีอะครับ หลายครั้งมาก
ใครช่วยหาทางแก้ให้ผมหน่อยว่ามันเกิดอะไรขึ้นแล้ว ผมก็ทำบุญมิสซาไปให้เขาด้วยนะครับ  : xemo031 : 
ต้องทดลองทางวิทยาศาสตร์
1. ถ้าไม่สวดแล้ว  ฝันแปลกๆไหม
ถ้ายังฝันเหมือนเดิม แปลว่า การฝันไม่เกี่ยวกับการสวด

2. ถ้าไม่สวดแล้ว ฝันแปลกๆหนักกว่าเดิมไหม
แปลว่าการสวดช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้

3. ถ้าไม่สวดแล้ว ฝันดีมากๆ
ค่อยมาว่ากันอีกที

ตอนนี้ไปทดลองแล้วมาบอกผลก่อนจ้า :wink:
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 11:07 am

คิดไปเองป่าววิน?
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 1:48 pm

ก็ถือซะว่า
เขามาขอให้สวดให้เขาก็แล้วกัน
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 3:12 pm

แหม..อยากจะบอกว่า หัวอกเดียวกันเลย  และเข้าใจว่าความรู้สึกแบบนี้เป็นยังไง

เคยมีประสพการณ์แบบนี้เหมือนกันนะ  แต่ก่อนตอนช่วงอายุ20ต้นๆ  จะเจอผีอำค่อนข้างบ่อย  บางคนก็ว่านอนทับเส้น  แหม..ทับเส้นอะไร  ได้ยินเต็ม 2 หูเลย "ขอยายแบ่งบุญบ้างได้มั๊ย?"  เลยรู้เลยว่าที่มาอำอยู่หน่ะเป็น ยาย แต่ลืมถามชื่อ เพราะตอนนั้นกลัวมากเลยรีบรับปากรับคำอยากให้ออกไปเร็ว ๆ จะได้ตื่นซะที พอตื่นก็จะรู้สึกเหนื่อยมากแล้วก็มึนศรีษะมากๆด้วย ก็เลยขอมิสซาอุทิศให้กับวิญญาณในไฟชำระและผู้ล่วงลับไปแล้วทุกท่าน(เพราะลืมถามชื่อยาย)  แล้วก็สวดสายประคำให้อีก 1 สาย  แล้วเวลาเดินรูปสิบสี่ภาคก็ระลึกถึงยาย  รับศีลก็อุทิศให้ยาย  ทุกวันนี้ถ้าเกิดนึกถึงยายหรือเล่าเรื่องยายให้ใครฟังก็จะสวดให้ยายด้วย เพราะยายเขาบอกไว้อีกว่า "เมื่อถึงวันของหนู ยายจะช่วยหนู"  แต่ประโยคนี้ได้ยินตอนที่รีบตื่น เสียงมันห่างออกไปเรื่อย ๆ จับความได้ประมาณนี้แหละ  ยังมีอีกหลายเหตุการณ์นะแต่เอามาเล่าสู่กันฟังแค่นี้ก่อน

ตอนนี้ก็จะติดนิสัยชอบ..ขอมิสซาอุทิศให้กับวิญญาณในไฟชำระและผู้ล่วงลับไปทุกท่าน..บ่อยๆ แล้วก็สวดสายประคำให้ด้วย  ทำให้ไม่ค่อยเจอบ่อยเหมือนเมื่อก่อนแล้ว  นาน ๆ เจอที แล้วก็ไม่ค่อยกลัวเหมือนเมื่อก่อนแล้ว  เพราะรู้ถึงฤทธิ์กุศลของคำภาวนาในการสวดสายประคำ

ก็อยากจะบอกว่า  อย่าเลิกสวดนะคะ  สวดต่อไปเรื่อย ๆ เพราะจิตชั่วร้าย และผีปีศาจ มันกำลังพยายามหยุดไม่ให้เราสวด เพราะเมื่อเราสวดสายประคำหรือภาวนาบ่อย ๆ เราก็จะใกล้ชิดกับพระมากขึ้นเรื่อย ๆ
yack

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 5:55 pm

yack  ก็เป็นนะ เเต่จะเป็นตอนกลางคืนเคยเห็นเป็นเเบบรูปคนเสียชีวิต หรือคนกำลังโดนไฟเผา เเต่บางทีก็คนมาเเลบลิ้นปริ้นตาให้ดู
บางทีก็เป็นเเบบ นึกภาพมาหลอนน่ากลัวบันยายไม่ถูก  ตอนเเรกคิดว่าน่าจะเป็นเราใจไม่สงบพอเเละคิดมากไป เเต่มีคนเเนะนำว่าสวดเสร็จเเล้วให้อุทิศให้เขาด้วย ( ตอนเเรกก็คิดเขาคนละศาสนากับเรานี่  เเต่มีพี่คนหนึ่งอธิบายให้เเล้วก็เลยเข้าใจ )  เจนก็บอกว่าให้ขอให้พระอวยพรสิ่งเหล่านั้น
เเต่ตอนนี้ไม่เป็นเเล้วนะ หายไปเเล้ว เพราะก่อนสวดจะบอกกับพระว่าขอให้คุ้มครองลูกตลอดการสวยในครั้งนี้ ไม่ให้มีใครเเละอะไรมาขัดจังหวะ
ก็เลยไม่มีเเล้ว  ::011::
ป.ล. สู้สู้ นะครับ
ศิลปกรรม

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 8:38 pm

The light of Win เขียน: เป็นอะไรก็ไม่รู้ตอนผมสวดเสร็จเเล้วก็นอนมักจะฝันแปลกๆเกี่ยวกับผีอะครับ หลายครั้งมาก
ฝันเห็นผี เหรอพี่วิน

ก็นึกถึงพระ แล้วก็ เข้าหาพระให้มากๆซิเจ้าคะ

มามิสซาที่เซนต์จอห์น บ่อยๆด้วยก็น่าจะดี
ดานุ้งพุงระเบิด

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 10:52 pm

เวลาสวดได้อุทิศให้วิญญาณในไฟชำระบ้างเปล่าครับ ถ้าไม่เคย เขาอาจจะมาขอบุญเฉยๆ ก็ได้
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 11:01 pm

อันนี่ขอบอกว่าผมไม่เคยสวกแล้วเจอครับ  แต่อาจเป็นเพราะปีสาจก็ได้แต่ต้องตั้งสติแล้วทบทวนให้ดีนะ ว่าอุปทานหรือไม่    ผมคยโดนเหมือนกันครับ    แต่มาทำให้เราจิตตกครับ และหวาดกลัวอะนะ อำด้วยครับ  จนเริ่มสวดสายประคำ  แล้วเอารูปพระมาไว้หัวนอน  ทุกอย่างดีขึ้นเพราะภาวนาอย่างศรัทธา เห็นเงาคนเดินไปมาปลายเตียง  เราก็ใช้สายประคำสวดกับแม่พระบอกว่า เราทำดีขอความรักของแม่คุ้มครองลูกทั้งมารดาบนสวรรค์และแม่ในแผ่นดินของลูก(แม่ของเราเอง) ขอให้แค้มครองเราด้วยอะไรไม่ดีก็ให้แม่กำจัดให้ลูกด้วยครับ  หากเป็นสิ่งดีงามก็อภิบาลลูกด้วย หลังจากนั้นก็ไม่เจออะไรเลยนะ    แต่แล้วแต่นะครับว่าใครจะเชื่อ แต่ผมเจอมาเช่นนี้จริงๆ
                              หากเป็นอย่างที่คิดจริงๆมั่นคงนะ  แล้วตั้งสติอย่าไปใส่ใจ พระอวยพระพร
Isolation

ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 11:27 pm

มามิสซาที่เซนต์จอห์น บ่อยๆด้วยก็น่าจะดี
ตอนเจอดาวกำลังยืนสวดอยู่เลยนะนั้นจำได้บ่
ศิลปกรรม

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 12:32 am

The light of Win เขียน: มามิสซาที่เซนต์จอห์น บ่อยๆด้วยก็น่าจะดี
ตอนเจอดาวกำลังยืนสวดอยู่เลยนะนั้นจำได้บ่
นึกว่ายืดเฉยๆซะอีกน่ะพี่วิน

ยืนสวดหรอกเหรอ ?

ไปรบกวนเวลาสวดของพี่วิน ดาวจะบาปไหมเนี่ย - -*
Edwardius

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 10:47 am

ถ้าสวดที่วัด หรือบ้านคนอื่น ผมไม่มีปัญหาอ่ะ

แต่ถ้สวดที่บ้าน ระหว่างสวด หรือหลังสวดเนี่ย จะเจอหมอนกับที่นอนบ่อยๆ
Like a Heaven
.
.

พุธ พ.ย. 12, 2008 2:00 am

สวดเยอะๆแหละครับ...ดีแล้ว
แบกะดิน

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 1:26 pm

พี่วินง่วงนอนไปรึเปล่า ?
Isolation

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 2:11 pm

เคยฝันว่า เคยไปที่ที่หนึ่งคนเยอะมากๆ
มันเป็นทางลงบันไดไปแล้วก็ร้อนสุดๆ
คนต่อคิวเดินลงไปกันผู้คนต่างก้มหน้า
ด้วยความเศร้าสลด
มีทั้งชายเเละหญิงแต่พอจะถึงคิวผมจะ
เดินเข้าไปเหมือนมีเเสงอะไรไม่รู้เเล้วก็
มีคนมาจับมือแล้วก็ดึงผมขึ้นไปเลยรอดมาได้
มันคือที่ไหนก็ไม่รู้ละแต่ว่าร้อนมากๆพอตื่นขึ้นมา
หลังเปียกชุ่มเลยละคิดดูฝันนี้เหมือนจริงสุดๆ

มีอีกเยอะมากเเต่วันหลังจะมาเล่าให้ฟังใหม่
GOD BLESS YOU...
: emo045 :
ดานุ้งพุงระเบิด

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 7:57 pm

The light of Win เขียน: เคยฝันว่า เคยไปที่ที่หนึ่งคนเยอะมากๆ
มันเป็นทางลงบันไดไปแล้วก็ร้อนสุดๆ
คนต่อคิวเดินลงไปกันผู้คนต่างก้มหน้า
ด้วยความเศร้าสลด
มีทั้งชายเเละหญิงแต่พอจะถึงคิวผมจะ
เดินเข้าไปเหมือนมีเเสงอะไรไม่รู้เเล้วก็
มีคนมาจับมือแล้วก็ดึงผมขึ้นไปเลยรอดมาได้
มันคือที่ไหนก็ไม่รู้ละแต่ว่าร้อนมากๆพอตื่นขึ้นมา
หลังเปียกชุ่มเลยละคิดดูฝันนี้เหมือนจริงสุดๆ

มีอีกเยอะมากเเต่วันหลังจะมาเล่าให้ฟังใหม่
GOD BLESS YOU...
ห้องซาวน่า?
Edwardius

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 1:53 am

อืม...สถานการณ์แบบนี้ แนะนำพกยาดมครับ

หันไปหาฝรั่งข้างๆ ด้วยความเป็นมิตร

"Would you like a sniff of inhaler?" ซัึกปึ้ดบ่พี่? ชื่นใจหลาย...
Isolation

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 9:27 am

Anh Hai Ice

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 12:25 pm

::015:: ยังได้อีก เออ แล้วแบบว่าเป็นคล้ายๆผีอำอ่า คือเราลืมตาได้อ่า แต่ ขยับตัวไม่ได้ เหมือนโดนบีปจมูก เรียกหาพระแล้วนะ ก็ไม่มีรายก็เป็นเหมือนเดิม

แต่ไอซ์ก็ไม่กลัวนะเพราะเป็นบ่อย มากๆๆๆๆๆๆๆๆ  ชอบเป็นตอนที่หลับแล้วไม่สนิทอ่า พอขยับตัวได้ก็เหนื่อย เพราะ ตอนที่เป็นสงสัยหายใจไม่ออก

แต่ตอนลืมตาอ่า ไม่เห็นผีนะ เพราะเรียกพระ มั่ง 55+  ต้องมีความเชื่อ แล้วเป็นที่ไหนอ่า เพราะนอนทับเส้นหรอ

ยังหลอนได้อีกอ่า แต่*** เหนื่อยโครตอ่า
แก้ไขล่าสุดโดย Anh Hai Ice เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 1:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
k.kung

พุธ พ.ย. 19, 2008 12:17 am

มีเรื่องจะเล่า

น้่องเราก็โดนผีอำนะ เวลาโดนผีอำแล้วผีมันไม่ออกสักที ขนาดน้องเราอธิฐานถึงพระเจ้า ก็ยังไม่ออก น้องก็เลยสวดมนต์แบบพุทธ ก็ยังไม่ออกอีก

และน้องมันก็คิดขึ้นมาได้ว่าอาเคยบอกว่าเวลาโดนผีอำให้ร้องเพลงพระเจ้า มันก็ร้องเพลงพระเจ้า ก็ยังไม่ออกอีก สุดท้ายเลยต้องรอให้ขึ้นมาปลุกถึงออก

เหนื่อยใจจริงๆ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 20, 2008 9:05 am

k.kung เขียน: มีเรื่องจะเล่า

น้่องเราก็โดนผีอำนะ เวลาโดนผีอำแล้วผีมันไม่ออกสักที ขนาดน้องเราอธิฐานถึงพระเจ้า ก็ยังไม่ออก น้องก็เลยสวดมนต์แบบพุทธ ก็ยังไม่ออกอีก

และน้องมันก็คิดขึ้นมาได้ว่าอาเคยบอกว่าเวลาโดนผีอำให้ร้องเพลงพระเจ้า มันก็ร้องเพลงพระเจ้า ก็ยังไม่ออกอีก สุดท้ายเลยต้องรอให้ขึ้นมาปลุกถึงออก

เหนื่อยใจจริงๆ
(ขำ ๆ นะครับ) ผีที่ว่าเรียกว่า "ผีขี้เกียจ" หรือเปล่าครับ? ::011::
valentis

ศุกร์ ธ.ค. 12, 2008 7:49 pm

ไม่มีสิ่งใดที่หลอกเราได้สมจริงสมจังเท่าสมองของเราเองครับ
ทั้งภาพ เสียง กลิ่น มันเกิดจากประสาทสัมผัสรับข้อมูลแล้วส่งให้สมองตีความ
แล้วคิดว่าสมองไม่มีโอกาสทำงานผิดพลาดเหรอครับ
มันก็เป็นไปได้ที่เราจะได้ยินเสียง เห็นภาพ หรือได้กลิ่นแล้วรู้สึกว่ามันสมจริงมากๆๆ

อย่างเรื่องผีอำเนี่ยะ เท่าที่เคยเจอกับตัวเองและไปเจอข้อมูลเพิ่มเติมจากนิตยสารการแพทย์
เค้าว่ามันเป็นปรากฏการณ์ทางสมองนะครับ
คือช่วงระยะเวลาการหลับของคน มันจะมีช่วงหลับตื้นกับหลับลึกวนเป็นรอบ
รอบละประมาณ 3 ชั่วโมง ซึ่งในบางครั้ง ร่างกายเราลดระดับการทำงานลงเพื่อเข้าสู่ภาวะการหลับ
ซึ่งคนที่เหนื่อยมากๆ ร่างกายจะเข้าสู่ภาวะนี้เร็วขึ้น
แต่... ในบางกรณี ถ้าเรายังเป็นกังวล หรือมีเรื่องต้องคิดหรือมีความเครียดในจิตใต้สำนึก
สมองอาจจะยังทำงานอยู่เหมือนตอนตื่นเลยครับ แล้วตอนนี้แหละครับ ที่เรามักจะรู้สึกว่า
เอ๊ะ ทำไมลุกไม่ขึ้น มีใครมาเดินรอบๆเรา ฯลฯ หรือที่เรียกว่าผีอำน่ะครับ

แต่ผมยังไม่ได้บอกนะครับ ว่าผีอำไม่มีจริง เหอๆๆๆ
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ ธ.ค. 12, 2008 8:55 pm

พูดไปนะ เคยมีอยู่ครั้งนึงไม่นานมานี้ ขณะที่เราหลับ

ฝันว่าตัวเองก็นอนหงายอยู่บนเตียงตามปกติ แต่รู้สึกอึดอัดเหมือนถูกกดทับ ประมาณว่าคงถูกผีอำ แม้จะมองไม่เห็นมัน แต่เราขยับแขนขาเราได้ช้ากว่าปกติ

เราพยายามฮึดสู้ แต่ขณะเดียวกันก็อธิษฐานต่อพระเป็นเจ้า ให้ขับไล่มารซาตานไปให้พ้น

เราต้านทานอำนาจของผีปริศนาไปด้วย สักพักก็หายไป กลับเป็นปกติ

อนึ่ง เราอ่านพระคัมภีร์ก่อนนอนด้วยน่ะนะคืนนั้น แต่ก็ยังไม่เห็นตัวทั้งพระเจ้า ทูตสวรรค์ รวมถึงผีที่น่าจะมาอำด้วย(แต่ความรู้สึกอึดอัดนั้นเป็นของจริงแน่นอน)

เลยคิดอยู่ว่า ตัวเรายังขาดอะไรไปสักอย่างอยู่หรือเปล่า จึงยังไม่สามารถมองเห็นหรือติดต่อกับพระเจ้าผ่านพระสุรเสียงของพระองค์ได้ (อยากถามอะไรหลาย ๆ อย่างมากเลยครับ)แต่ฤทธิ์อำนาจที่ไล่ผีร้ายนั้นเราก็ไม่ปฏิเสธอยู่แล้ว
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

เสาร์ ธ.ค. 13, 2008 1:36 am

ต้องสู้กับมันคะ  อย่าไปกลัว  พระบิดาเราใหญ่สุด+พระแม่เรา ปิศาจมันยังกลัวแม้แต่การเป่าลมหายใจของพระองค์เลย

ช่วงนี้ เหมือนกับแบบว่า  เดินทางด้วยมอเตอร์ไซด์ตลอด  แล้วทุกๆครั้งมันจะมีเหตุการณืเหมือนโดนรถชน  หรือไม่ก็  รถต้องชนแน่ๆ เครื่องยนต์ติดขัดบ้างอะไรบ้าง

ในใจก็บอกเลยคะ  วันทามารีอา ผู้เปี่ยมด้วยพระหรรษทาน.... จบปุ๊บก็แม่จ๋า ช่วยลูกด้วย      แป๊บๆ ไปต่อเลยคะ ไม่มีไรเกิดขึ้น

ช่วงนี้เป็นบ่อยๆ  สงสัย ปิศาจมันกำลังต้องการจะทำร้ายอยู่แน่ๆ

แต่ก็เอาเถอะ  ปิศาจหรือริอาจจะสู้กับพระบิดาผู้เป็นใหญ่ในสามภพได้อ่ะ

san

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 4:12 pm

ไม่ใช่เรื่องไม่ดี คนที่สวดแล้วมีสันติสุขในพระเจ้าก็ดี ยิ่งสวดแล้วเจอวิญญาณก็ยิ่งดี เพราะเขามาเตือนเราให้เราอุทิศภาวนาให้กับผู้ที่อยู่ในไฟชำระให้มากๆ ยิ่งเจอมากก็ต้องสวดให้มากๆ ที่เขามาแสดงว่าเรามีความดีมากมีบุญมาก เขาต้องการให้เราช่วยสวดให้เขา
PEACEABLE

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 10:13 pm

หมั่นสวดอุทิศให้กับดวงวิญญาณทุกๆดวงนะครับ

โดยเฉพาะดวงวิญญาณในไฟชำระ และดวงวิญญาณ

ที่ไม่มีใครคิดถึง ทั้งอย่าลืมดวงวิญญาณพ่อแม่ปู่ย่าตายาย

และผู้มีพระคุณ ถ้าท่านเหล่านั้นล่วงลับไปแล้ว
ตอบกลับโพส