***เยโฮวาห์ยิเรห์ ( พระเจ้าทรงจัดเตรียม )***

รวม ความรู้ ความเข้าใจ เกี่ยวกับพระคัมภีร์ไบเบิ้ล
เข้าใจ พระคัมภีร์ ชีวิต และคำสั่งสอนของพระเยซูคริสต์ ตามลำดับ อย่างง่ายๆ
ตอบกลับโพส
Prod Pran
Defender of lawS

อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 8:06 am

พระเจ้าทรงจัดเตรียม
โปรดปราน ( พีพี )

เพื่อนๆของฉันบางคนบอกว่าเมื่อ อ่านพระคัมภีร์เก่า ฉบับปฐมกาลบทที่ 22 รู้สึกตกใจมากที่พระเจ้าผู้เปี่ยมไปด้วยความรัก ทรงบัญชาให้อับราฮัม นำ “อิสอัค” ลูกชายตามพระสัญญาคนเดียว ไปถวายเป็นเครื่องเผาบูชา ดังนั้นพวกเขาจึงตั้งข้อสงสัยว่า ทำไมพระเจ้า ถึงโหดร้ายกับอับราฮัม เช่นนั้น แล้วพระองค์ทรงมีพระประสงค์อะไรกันแน่ แต่ดีที่จบด้วยความสุขสมหวัง เมื่อเราอ่านพระคัมภีร์บทนี้ก็ต้องติดตาม เจาะจงไปที (1 ) อับราฮัม ผู้เป็นบิดา (2 )อิสอัค บุตรชาย (3 ) พระยาห์เวห์องค์พระผู้เป็นเจ้า

1.ราคาที่ต้องจ่าย ( ปฐมกาล 22:1-10 )

พระยาห์เวห์ทรงทดลองใจอับราฮัม ( ข้อ 1-2 ) พระเจ้าตรัสสั่งอับราฮัม เพื่อตรวจสอบความสัตย์ซื่อ การเชื่อฟัง ตามที่เคยได้เข้าพันธสัญญากับพระยาห์เวห์ ซึ่งทรงปรากฏกับอับราฮัม และบอกว่า “เราเป็นพระเจ้าผู้ทรงอิทธิฤทธิ์ จงดำเนินอยู่ต่อหน้าเราและเป็นคนดีพร้อม” (ปฐก.17:1 ) ทำไมพระเจ้าตรัสเช่นนี้ล่ะ นักวิชาการตีความพระคัมภีร์ ความเห็นว่า เป็นไปได้เพราะพระเจ้าตรัสในจุดยืนของพระผู้สร้าง ผู้ทรงค้ำจุน การที่พระเจ้าตรัสเช่นนั้น ให้อับราฮัมยอมจำนน ถวายอิสอัคเป็นเครื่องเผาบูชาได้เพราะพระองค์ทรงเป็น “พระเจ้าผู้ทรงอิทธิฤทธิ์” ที่ได้ทำพันธสัญญากับอับราฮัม ซึ่งภายหลังเราทราบกันว่าพระเจ้าทรงจัดเตรียมลูกแกะไว้แทนชีวิตอิสอัค

รูปภาพ

ด้านอับราฮัมไม่คิดว่าเป็นการทดสอบจากพระเจ้า เขาคิดว่าเป็นความจริง สิ่งที่เขาต้องทำคือการเชื่อฟัง ทั้งๆที่เขาเองมีบุตรสองคน คือ อิสอัค และอิชมาเอล แต่อับราฮัมไม่เคยคิดตุกติกกับพระเจ้าคือต้องเปลี่ยนลูก เพราะเขารักและยำเกรงพระเจ้า พระเจ้าตรัสว่า “จงพาบุตรของเจ้าคืออิสอัคบุตรคนเดียวของเจ้าผู้ที่เจ้ารัก” ( ข้อ2 ) อิสอัคคือบุตรตามพระสัญญาของพระเจ้าที่มีแก่อับราฮัมและซาราห์และพระเจ้าจะให้เขาเป็นบิดาแห่งประชาชาติ ( 17:4-6 )

เรื่องการเผาเด็กเป็นเครื่องบูชาเป็นเรื่องผิดศีลธรรม ป่าเถื่อน และผิดกฎหมายของยุคของเรา แต่ในสมัยอับราฮัมคนละเรื่องกัน ซึ่งในยุคนั้น บุตรหัวปีของอิสราเอล เป็นขององค์พระผู้เป็นเจ้า การเผาเป็นเครื่องบูชาตามที่พระเจ้าตรัสสั่งอับราฮัมถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาของคนยุคนั้น พระเจ้าทรงทดสอบอับราฮัมเช่นนั้นเพื่อพิสูจน์ว่าเขารักลูกมากกว่าพระองค์ไหม เราไม่เห็นเขาด้านคำพูดแต่เห็นการกระทำของเขาเป็นเครื่องพิสูจน์ด้านจิตใจ และวิญญาณจิต ซึ่งอับราฮัมตอบสนองการทดสอบครั้งนี้ด้วยการกระทำ ( ข้อ 3-10 ) เราเห็นชัดในสายตาพวกเราคือ อับราฮัมเชื่อฟังพระเจ้าอย่างสิ้นเชิงไม่มีข้อสงสัยสักนิด “อับราฮัมลุกขึ้นแต่เช้ามืดผูกอานม้า...ท่านตัดฟืนสำหรับเครื่องเผาบูชา...” ( ข้อ 3 ) อับราฮัมไม่มีทีท่าของการรีรอในคำสั่ง แต่รีบปฏิบัติทันที นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่เขาเจอเรื่องหนักๆ เขารีบตอบสนองทุกที ไม่รีรอให้ซาตานเข้ามาครอบความคิดแล้วเกิดสงสัย จุดหมายปลายทางที่ไปนั้นใช้เวลาเดินทาง 3 วัน การเชื่อฟังพระเจ้าก็มีกระบวนการ แล้วจึงไปถึงบทสรุป เพราะการเชื่อฟังนั้นต้องถึงที่สุดไม่ใช่แค่ข้ามคืน หรือแค่ชั่วโมง เมื่อพวกเขาเดินไปถึงเชิงเขาแล้ว สองพ่อลูกก็ทิ้งคนใช้ไว้ข้างล่าง แล้วสัญญาว่าจะกลับมา

รูปภาพ

เมื่อคราวที่ฉันได้ดูภาพยนตร์เรื่อง “เดอะไบเบิ้ล” ( The Bible )พอฟังอิสอัคถามบิดาว่า “พ่อครับเรามีแต่ฟืนและไฟแล้วลูกแกะสำหรับเครื่องเผาบูชา อยู่ที่ไหน” ฟังประโยคนี้แล้วเพื่อนๆที่นั่งดูภาพยนตร์ด้วยกันปล่อยโฮ น้ำตาไหลพรากทันทีเพราะรู้สึกสงสารหนุ่มน้อย อิสอัคจับใจ

ความเชื่อและการไว้วางใจของอับราฮัมเขาได้บอกให้คนรับใช้คอย ส่วนเขากับลูกชายจะไปที่โน่นเพื่อนมัสการพระแล้วจะกลับมา พออิสอัคถามเรื่องลูกแกะที่จะใช้เผาบูชาอับราฮัมตอบลูกว่า “พระจะจัดหาลูกแกะสำหรับพระองค์เองเพื่อเครื่องเผาบูชา” เมื่อพวกเขาเดินไปถึงสถานที่ที่พระเจ้าบอก ความเชื่อถึงที่สุดของอับราฮัมคือจัดฟืนแล้วจับอิสอัควางบนแท่นบูชาบนฟืนแล้วเงื้อมีดเพื่อจะฆ่าบุตรชาย ภาพนี้คงทำให้ผู้อ่านพระคัมภีร์หวาดเสียว ต้องลุ้นกันไปตามๆ แต่ในที่สุดทูตของพระเจ้าเรียกอับราฮัมพร้อมทั้งสั่งว่า “อย่าแตะต้องเด็กนั้นหรือกระทำอะไรเขาเลย เพราะบัดนี้เรารู้แล้วว่าเจ้ายำเกรงพระเจ้า ด้วยเห็นว่าเจ้ามิได้หวงบุตรชายของเจ้า แต่ยอมถวายบุตรชายคนเดียวของเจ้าให้เรา” (ข้อ 12 ) อับราฮัมจึงเงยหน้าขึ้นแล้วมองไปข้างหลังจึงเห็นแกะผู้ตัวหนึ่งติดอยู่ที่พุ่มไม้ เขาจึงจับแกะนั้นเผาบนเครื่องบูชาแทนบุตรชายและเรียกที่นั่นว่า “เยโฮวาห์ยิเรห์” (ข้อ 14 )

รูปภาพ

ตรงนี้เราจะเห็นภาพความหมายของกางเขน ที่อยู่ในเงาของเรื่องนี้เพราะคริสตชนเองก็มักถกเถียงตีความกันว่าพระคัมภีร์เก่าไม่ได้เห็นภาพของกางเขน เรื่องราวของอับราฮัมบิดาแห่งความเชื่อถวายบุตรชายคนเดียวที่ภูเขาโมริยาห์เราได้เห็นภาพกางเขนชัดเจน เพราะเรื่องการถวายเครื่องเผาบูชาอิสอัคบุตรชายคนเดียวเมื่ออับราฮัมวางใจพระเจ้าทั้งหมดและไม่เคยคิดว่าพระเจ้าทรงลองใจเขา ส่วนของพระเจ้าทรงจัดเตรียมแกะผู้ไว้ตายแทนอิสอัคบนแท่นบูชาซึ่งเล็งถึงพระบุตรสุดที่รักพระองค์เดียวของพระองค์ที่พระเจ้าทรงประทานให้เป็นค่าไถ่แก่มนุษยชาติ ( ดูยอห์น 3.16 โรม 8.32 )
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ เม.ย. 30, 2007 1:43 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 8:13 am

2.การยอมจำนนของอิสอัค ( ปฐมกาล 22.2,6-9 )

ปกติแล้วเราไม่ได้เห็นภาพของอิสอัคแจ่มจรัสเท่ากับบิดา ปฐมกาล 22.2 บอกว่าเขาเป็นบุตรคนเดียวที่อับราฮัมรักมาก ภาพนี้เหมือนกับภาพที่พระเยซูเจ้าล้างบาปที่แม่น้ำจอร์แดนและตอนที่พระเยซูเจ้าทรงจำแลงพระกาย มีพระสุรเสียงของพระเจ้าดังก้องว่า “ท่านผู้นี้เป็นบุตรสุดที่รักของเรา” (มัทธิว 3.17 ,17.5 ) ณ เชิงภูเขาโมริยาห์ ไปที่เผาเครื่องบูชานั้น อิสอัคแบกฟืนที่จะใช้เผาตัวเอง ทำให้เราคิดถึงภาพของพระเยซูเจ้าทรงแบกกางเขนไปที่ เนินเขากัลวาริโอด้วยพระองค์เอง ขณะเดินทางไปกันนั้นอิสอัคได้ถามบิดาเรื่องลูกแกะที่จะใช้เผา มีผู้อ่านพระคัมภีร์หลายคนถามว่า“อิสอัคสงสัยจริง หรือเตือนความจำของบิดา หรือมีอะไรซ่อนอยู่ในใจ”เพราะพระคัมภีร์ไม่ได้บอกอะไรมากกว่านั้น สำหรับพระเยซูเจ้าพระองค์ทรงเชื่อฟัง ในสภาพมนุษย์ทรงอ่อนแอ อยากให้ถ้วยนั้นเลื่อนออกไป แต่ในความเป็นพระเจ้าขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระบิดา ทั้งอิสอัค แ ละพระเยซูมีจุดที่เหมือนกันคือ การยอมจำนน โดยสมัครใจ ในปฐมกาล 22.9 เราเห็นภาพของเด็กหนุ่มถูกบิดามัดวางไว้บนแท่นฟืนพร้อมถูกเผาเป็นเครื่องบูชา กองฟืนที่อิสอัคนอนอยู่นั้นเป็นฟืนที่เขาได้แบกไปเอง การยอมจำนนของอิสอัคนั่นคือไม่ขัดขืนบิดาที่นำเขาไปวางบนฟืนเพื่อเผาบูชา ทั้งๆที่เขาได้ถามบิดาแล้วว่าลูกแกะที่จะใช้เผาอยู่ที่ไหน อิสอัคคงไม่เข้าใจบิดานัก รู้แต่ว่าเมื่อเป็นลูกเขาต้องเชื่อฟังบิดา เงาของอิสอัคที่เครื่องหมายกางเขนนั้นคือการเชื่อฟังและยอมจำนนทั้งหมดต่อบิดา

รูปภาพ

เรื่องของอิสอัคบนเครื่องเผาบูชาทำให้เราเห็นภาพของการช่วยกู้ หรือการคืนชีพ ถึงแม้ว่าอิสอัคไม่ได้ตายที่ภูเขาโมริยาห์ แต่เขาได้รับการช่วยกู้ด้วยชีวิตของลูกแกะที่พระเจ้าทรงจัดเตรียมไว้ ส่วนพระเยซูคริสต์ทรงวายชนม์ที่กางเขน ณ กัลวาริโอ ด้วยใจสมัครทรงถวายตัวเองเป็นลูกแกะของพระเจ้า ถวายเป็นเครื่องบูชา เพื่อลบล้างความผิดบาปของมนุษยชาติ

3. การจัดเตรียมขององค์พระผู้เป็นเจ้า

“อย่าแตะต้องเด็กนั้นหรือกระทำอะไรเขาเลย เพราะบัดนี้เรารู้แล้วว่าเจ้ายำเกรงพระเจ้า ด้วยเห็นว่าเจ้ามิได้หวงบุตรชายของเจ้า แต่ยอมถวายบุตรชายคนเดียวของเจ้าให้เรา” (ข้อ 12 ) อับราฮัมได้พิสูจน์ตัวเองและผ่านการทดสอบของพระเจ้าอย่างสบาย พร้อมทั้งได้รับคำชมเชย เราได้เรียนรู้หรือเห็นภาพของการจัดเตรียมของพระเจ้า เมื่ออับราฮัมตอบลูกว่า “ลูกเอ๋ย พระเจ้าจะทรงจัดหาลูกแกะสำหรับ พระองค์เองเป็นเครื่องเผาบูชา” (ข้อ 8 ) เป็นการพิสูจน์ถึงคำทำนายเกี่ยวกับความเชื่อ เพราะเมื่ออับราฮัมได้ยินเสียงห้ามจากพระเจ้าไม่ให้เขาฆ่าลูกชาย ทูตของพระเจ้าได้เปิดตาเขาให้เห็นลูกแกะที่ได้เตรียมไว้ แล้วเขาเข้าใจ จึงรีบนำไปใช้ถวายบูชาทันที การจัดเตรียมของพระเจ้าจะทันเวลาเสมอ และเราคาดคิดไม่ถึง

รูปภาพ

เมื่อห้าปีก่อน ฉันได้ไปเรียนที่สหรัฐอเมริกา เนื่องจากได้ใช้เงินส่วนตัวซื้อตั๋วเครื่องบินไปก่อน และมีทุนการศึกษาเตรียมไว้แล้วพร้อมทั้งจะได้ค่าเครื่องบินคืน ฉันจึงมีเงินติดตัวไปนิดเดียว วันเดินทาง ก่อนขึ้นเครื่องบิน พี่คาทอลิกคนหนึ่งแวะไปส่ง เจอกันนิดหนึ่งแล้ว เราก็กล่าวคำลากัน พี่ท่านนี้ ก็ยื่นซองสีขาวให้ฉัน บอกว่าฝากไปเที่ยวอเมริกาด้วย ฉันได้เปิดซองนั้นบนเครื่องบิน ก็เห็นธนบัตรสีเขียว จำนวน หนึ่งพันเหรียญสหรัฐฯ ฉันรู้สึกขำๆ ตัวเองคิดว่าพอกลับไปเรียนต่อพี่คนนี้คิดว่าฉันกลับไปเป็นเด็กๆที่ผู้ใหญ่ต้องให้เงินใส่กระเป๋าไว้กินขนม เมื่อฉันถึง เมืองชิกาโก้ สหรัฐอเมริกาได้เข้าชั้นเรียนแล้วจึงไปขอเบิกเงินที่ฝ่ายการเงิน ระบบของเขาจะไม่ให้เป็นเงินสด ต้องผ่านบัญชีธนาคาร ฉันต้องไปเปิดบัญชี และทำอีกหลายเรื่อง กว่าจะได้เงินทุนและค่าเครื่องบินต้องใช้เวลา 3 สัปดาห์ ดังนั้นทุกครั้งที่หยิบเงินจากซองมาใช้ฉันซาบซึ้งถึงการเอาใจใส่ของพระเจ้า ที่ทรงจัดเตรียมผ่านพี่ท่านนี้ก่อนขึ้นเครื่องบิน ซึ่งพระองค์ทรงรู้ล่วงหน้าว่า ฉันจะเจออุปสรรคอย่างไร ดังนั้นพระองค์ทรงจัดเตรียมไว้ผ่านพี่คนนี้เพื่อได้บรรเทาความเดือดร้อนที่ฉันไม่เคยคิดว่าจะเจอในต่างแดน

รูปภาพ

ส่วนในพระคัมภีร์ใหม่ การจัดเตรียมของพระเจ้าคือ สิ่งใดที่เกิดขึ้นที่ภูเขาโมริยาห์ พระองค์ได้จัดเตรียมพระเยซูคริสต์เป็นลูกแกะของพระเจ้าที่รับความผิดบาปของโลก ( ดูยอห์น 1.29 ) จากนั้นพระสัญญาของพระเจ้าสำเร็จ เพราะทูตของพระเจ้าเรียกอับราฮัมครั้งที่สองมาจากฟ้าสวรรค์ว่า “พระเจ้าตรัสว่า เราปฏิญาณในนามของเราว่า เพราะเจ้ากระทำอย่างนี้และมิได้หวงบุตรชายของเจ้า คือบุตรชายคนเดียวของเจ้า เราจะอวยพรเจ้าแน่ เราจะทวีเชื้อสายของเจ้าให้มากขึ้น ดังดวงดาวในท้องฟ้า และดังเม็ดทรายบนฝั่งทะเล เชื้อสายของเจ้าจะได้ประตูเมืองศัตรูของเจ้าเป็นกรรมสิทธิ์ ประชาชาติทั้งหลายทั่วโลกจะได้พรเพราะเชื้อสาย ของเจ้า เหตุว่าเจ้าฟังเสียงของเรา” ( ข้อ 15-18 ) การเชื่อฟังจึงเป็นกุญแจสำคัญมากของการจะได้รับพระพรของพระเจ้า
รูปภาพ

จากบทเรียนของเรื่องนี้ ที่เราได้เรียนรู้คือ “อับราฮัมบิดาแห่งความเชื่อ” ที่พระเจ้าทรงรับรองและเราต้องเลียนแบบ เพราะเขาได้วางใจทั้งหมดไว้กับพระเจ้า ผลของการเชื่อฟังการอัศจรรย์ก็เกิดขึ้น เพราะพระเจ้า คือ “เยโฮวาห์ ยิเรห์” พระเจ้าผู้ทรงจัดเตรียม พระยาห์เวห์ทรงจัดเตรียมลูกแกะของพระองค์เพื่อ ไถ่กู้ อิสอัค เล็งถึง พระเยซูเจ้าคือลูกแกะของพระเจ้า ที่ทรงเตรียมไว้ไถ่กู้มนุษยชาติ นิรันดร์กาล

1. การถวายสัตวบูชานี้ทำสืบเนื่องมาตั้งแต่ปฐมกาล 4 บันทึกว่าอาแบลฆ่าลูกแกะถวายส่วนที่ดีที่สุดแด่พระเจ้า โนอาห์ก็ถวายเครื่องสัตวบูชาแด่พระเจ้าหลังจากรอดตายจากน้ำท่วมโลก พันธสัญญาระหว่างพระเจ้ากับอับราฮัมก็ประทับตราด้วยเครื่องสัตวบูชา...รายละเอียดของเครื่องบูชานั้นมีบันทึกในหนังสือเลวีนิติ ....เครื่องเผาบูชาปุโรหิตจะถวายสัตว์ทั้งตัว (ยกเว้นหนัง)แด่พระเจ้า ผู้ถวายเครื่องสัตวบูชาจะวางมือบนสัตว์ ซึ่งแสดง่าสัตว์ตัวนี้ถวายเพราะความบกพร่องของตัวเขา สัตว์นั้นต้องไม่มีตำหนิ เลือดของสัตว์นั้นจะประพรมที่แท่นบูชา ซึ่งเล็งว่าชีวิตสัตว์ตัวนั้นได้ถวายแด่พระเจ้าแล้ว

2. บทความนี้ตีพิมพ์ในอิสระรายปักษ์ ปีที่ 4 ฉบับที่ 13 ( 83 ) ปักษ์แรก-หลัง เดือนเมษายน 2007 หน้า 4-8
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ เม.ย. 30, 2007 1:46 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 11:23 am

ขอบคุณค่า  : xemo026 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 2:30 pm

ผมเคยฟังเพลงเยโฮวาห์ยิเรย์ ภาคภาษาอังกฤษ ทำนองเร้าใจดี แต่ร้องตามยากเนื่องจากมันเร็ว ร้องแล้วลิ้นจะพันกันครับ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 2:34 pm

Andreas เขียน: ผมเคยฟังเพลงเยโฮวาห์ยิเรย์ ภาคภาษาอังกฤษ ทำนองเร้าใจดี แต่ร้องตามยากเนื่องจากมันเร็ว ร้องแล้วลิ้นจะพันกันครับ
เจี๊ยบเต้น แล้วขาขัดกันฮะ : emo036 : ค่ายเยาวชน จะร้องบ่อย ฮะ : xemo026 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 29, 2007 2:48 pm

Jeab Agape เขียน:
Andreas เขียน: ผมเคยฟังเพลงเยโฮวาห์ยิเรย์ ภาคภาษาอังกฤษ ทำนองเร้าใจดี แต่ร้องตามยากเนื่องจากมันเร็ว ร้องแล้วลิ้นจะพันกันครับ
เจี๊ยบเต้น แล้วขาขัดกันฮะ : emo036 : ค่ายเยาวชน จะร้องบ่อย ฮะ : xemo026 :
เจี๊ยบน่าจะสอนท่าเต้นเพลงนี้ให้บ้างนะคับ อยากรู้ท่าเต้นอีกหลายเพลงเลยครับ
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 30, 2007 12:39 pm

ขอบคุณครับ พระองค์ทรงจัดเตรียมไว้แล้วครับ ::004::
*~glossolalia~*

พุธ พ.ค. 09, 2007 1:55 am

ขอบคุณนะค่ะ
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2007 4:18 pm

::011:: อยู่เฉยๆ เถอะจ๊ะ เดี๋ยวเพลงเขาเสียหมด อิอิอิอิ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 8:22 pm

:+: seraphim :+: เขียน:

::011:: อยู่เฉยๆ เถอะจ๊ะ เดี๋ยวเพลงเขาเสียหมด อิอิอิอิ
คิดว่า ตอนเจ๊แต่งงาน เจี๊ยบจะนำทีมแกะนิวมานาไปเต้น เป็นของขวัญ คร้าบ
Aeyu

จันทร์ พ.ค. 14, 2007 12:24 am

ขอบคุณค่า พระเจ้าทรงจัดเตรียมเพื่อเราจริงๆ เราเจอมาหลายครั้งแล้ว
Buddy

จันทร์ พ.ค. 14, 2007 5:08 am

ความวางใจและยอมจำนน  : xemo017 :

ขอบคุณมากค่ะ  : emo038 :
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 23, 2007 8:09 pm

นี่ด้วย ใครนะที่นำไปโพสต์ :grin:

http://bbs.pramool.com/webboard/view.ph ... age=10#306
Jeab Agape
~@

อังคาร พ.ค. 10, 2011 11:04 am

ขอนำบทความของพี่โฮลี่สนับสนุน คร้าบ

viewtopic.php?f=2&t=16373&p=221162#p221162
ตอบกลับโพส