พระศาสนจักรน่าจะประกาศรับรองนะครับ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 5:40 pm

แม่พระมาประจักษ์ที่วัดพระวิสุทธิวงศ์  พระศาสนจักรน่าจะประกาศรับรองนะครับ  : emo036 :

ประเทศไทยเราจะได้มีผู้แสวงบุญ เหมือนกับประเทศอื่นๆที่แม่พระประจักษ์มาครับ   : xemo017 :

พี่น้องมีความคิดเห็นอย่างไรอ่าครับ  : xemo028 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 5:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 5:43 pm

หุหุ
THE i 'dol เขียน: แม่พระมาประจักษ์ที่วัดพระวิสุทธิวงศ์  พระศาสนจักรน่าจะประกาศรับรองนะครับ  : emo036 :

ประเทศไทยเราจะได้มีผู้แสวงบุญ เหมือนกับประเทศอื่นๆที่แม่พระประจักษ์มาครับ  : xemo017 :

พี่น้องมีความคิดเห็นอย่างไรอ่าครับ  : xemo028 :
คาทอลิกด้วยกันเอง ก็ยังมีความเห็น และความเชื่อเรื่องนี้ต่างๆกันไปอ่ะครับเลย์  : xemo028 :
ตัวผมเองก็พอรู้และแลกเปลี่ยนกับเพื่อนๆคาทอลิกมาบ้าง จึงไม่เชื่อ และไม่ได้ปฏิเสธ แต่ก็ร่วมแสดงความยินดีกับข่าวดี
สิ่งหนึ่ง ถ้ามันมีประโยชน์กับคนไทย หรือ พี่น้องในพระศาสนจักรทั้งหมด ไม่ใช่แค่กลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง ก็ยิ่งดีใหญ่เลย

เหนือสิ่งอื่นใด จะประจักษ์หรือไม่ ส่วนตัวผมและคนที่เห็นด้วย ก็คือ "จะไม่ตามกระแส หรือแห่กันไปโน่นไปนี่ เชื่อโน่นเชื่อนี่" เพราะ "ไม่อยากหลง"
แต่ก็อย่างที่บอกคือ ไม่เชื่อ ไม่ปฏิเสธ แต่ร่วมแสดงความยินดีกับข่าวดี

ปล.ทั้งหมดนี้คือความเห็นส่วนตัว เนื้อหาที่อ้างอิงบุคคลที่ 3 หรือมากกว่า มาจากพี่น้องคาทอลิกคนอื่นๆนอกบอร์ดแห่งนี้ : emo038 :

ส่วนพระศาสนจักรรับรองหรือไม่ก็...ตามความเห็น...
V
V
V
V
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 6:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
antoinetty*

อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 5:58 pm

ของแบบนี้ไม่ได้ขึ้นอยู่กับพระศาสนจักรหรอกครับ . . .

ขึ้นอยู่กับ

พระเจ้า
Ecclēsia
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 29, 2009 8:08 pm

พระเจ้าจะจัดสรร เมื่อถึงเวลาอันสมควรค่ะ

ปล. ช้าๆได้พร้าสองเล่มงาม  : xemo026 :
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 5:54 pm

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับพระเป็นเจ้าครับเลย์  : xemo016 :
Slave of God

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 10:26 pm

เท่าที่ผมทราบกระบวนการพิจารณาจะเริ่มได้ก็ต่อเมื่อการประจักษ์นั้นสิ้นสุดลงแล้ว แต่ในกรณีนี้ ยังไม่สิ้นสุดลงนี่ครับ

(อันนี้ผมไม่แน่ใจนะรอผู้รู้จริงดีกว่าครับ)
Holy
Defender of lawS

พุธ ธ.ค. 02, 2009 2:29 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน: เท่าที่ผมทราบกระบวนการพิจารณาจะเริ่มได้ก็ต่อเมื่อการประจักษ์นั้นสิ้นสุดลงแล้ว แต่ในกรณีนี้ ยังไม่สิ้นสุดลงนี่ครับ

(อันนี้ผมไม่แน่ใจนะรอผู้รู้จริงดีกว่าครับ)
แปลง่ายๆอีกแง่คือ พระศาสนจักร มักเริ่มกระบวนการพิสูจน์ หลังผู้รับสารตายไปแล้วครับ
Edwardius

พุธ ธ.ค. 02, 2009 3:10 am

ตราบใดที่ยังไม่จบ ก็ไม่มีการรับรองครับ

เพราะบางครั้งปิศาจอาจ fake รอจนกระทั่งพระศาสนจักรรับรองแล้วค่อยเผยตัวก็ได้

บางครั้งผู้รับสารก็บอกเองว่า ได้พบกับแม่พระปลอม หรือทูตสวรรค์ชั่ว ฯลฯ

กรณีนักบุญก็คล้ายกันครับ

ต้องตายไปประมาณ 50 ปีถึงจะเริ่มกระบวนการได้
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 02, 2009 9:23 am

Edwardius เขียน: ตราบใดที่ยังไม่จบ ก็ไม่มีการรับรองครับ

เพราะบางครั้งปิศาจอาจ fake รอจนกระทั่งพระศาสนจักรรับรองแล้วค่อยเผยตัวก็ได้

บางครั้งผู้รับสารก็บอกเองว่า ได้พบกับแม่พระปลอม หรือทูตสวรรค์ชั่ว ฯลฯ

ต้องตายไปประมาณ 50 ปีถึงจะเริ่มกระบวนการได้
ถูกต้องค่ะ
Viridian

พุธ ธ.ค. 02, 2009 7:37 pm

Holy เขียน:
ข้า-พระ-เจ้า เขียน: เท่าที่ผมทราบกระบวนการพิจารณาจะเริ่มได้ก็ต่อเมื่อการประจักษ์นั้นสิ้นสุดลงแล้ว แต่ในกรณีนี้ ยังไม่สิ้นสุดลงนี่ครับ

แปลง่ายๆอีกแง่คือ พระศาสนจักร มักเริ่มกระบวนการพิสูจน์ หลังผู้รับสารตายไปแล้วครับ
แล้วอย่างกรณีที่ฟาติมาล่ะคะ ::029::
Edwardius

พุธ ธ.ค. 02, 2009 9:13 pm

Viridian เขียน:
Holy เขียน:

แล้วอย่างกรณีที่ฟาติมาล่ะคะ ::029::
After a canonical enquiry the visions of Fatima were officially declared "worthy of belief" in October 1930 by the Bishop of Leiria-Fátima.
Viridian

พุธ ธ.ค. 02, 2009 9:25 pm

Edwardius เขียน:
Holy เขียน: แปลง่ายๆอีกแง่คือ พระศาสนจักร มักเริ่มกระบวนการพิสูจน์ หลังผู้รับสารตายไปแล้วครับ
After a canonical enquiry the visions of Fatima were officially declared "worthy of belief" in October 1930 by the Bishop of Leiria-Fátima.
ใช่ค่ะ แต่ว่า ซิสเตอร์ลูซีอา เพิ่งเสียชีวิตในปี 2005 นี่คะ...
Holy

พุธ ธ.ค. 02, 2009 10:19 pm

Edwardius เขียน:
Viridian เขียน: แล้วอย่างกรณีที่ฟาติมาล่ะคะ ::029::
ใช่ค่ะ แต่ว่า ซิสเตอร์ลูซีอา เพิ่งเสียชีวิตในปี 2005 นี่คะ...
กรณีฟาติมาคือ การประจักษ์สิ้นสุดครับ คือแม่พระประจักษ์ช่วงสั้น และจบการประจักษ์ทางการแล้ว และผู้รับสารเสียชีวิตไปแล้ว2คน และทั้ง2คนได้รับการแต่งตั้งเป็นบุญราศีแล้ว

ส่วนซิสเตอรืลูซีอา บวชเป็นชีลับ มีแต่นิมิตบ้าง และการประจักษ์ส่วนบุคคลบ้างต่อซิสเตอร์ลูชีอา

ซึ่งการประจักษ์ส่วนบุคคลต่างๆของซิสเตอร์ลูซีอาในอารามหลังจากนั้น ยังไม่มีการยืนยัน หรือพูดถึงครับ เมื่อพูดถึงการประจักษ์ที่ฟาติมา จะหมายถึงการประจักษ์ทุกวันที่13 ที่เนินเขา โควาดีอีเรีย ที่เด็กทั้ง3ได้รับพร้อมกันเท่านั้น
Viridian

พุธ ธ.ค. 02, 2009 10:45 pm

แจ่มชัดจริงๆ ขอบคุณพี่โฮลี่มากค่ะ ::031::
Yan Agape

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 5:18 am

Edwardius เขียน: ตราบใดที่ยังไม่จบ ก็ไม่มีการรับรองครับ

I really like this posting from Holy: http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=3174.0
การประจักษ์ในประเทศไทย

ในประเทศไทย เราเชื่อว่ามีไม่น้อยที่ แม่พระ หรือพระเยซูเจ้า ได้มาหาคนบางคน ในการประจักษ์ส่วนตัว ซึ่งจากคำพยานต่างๆ และการอัศจรรย์ที่สำแดง แต่การประจักษ์ที่เป็นการประจักษ์ใหญ่ และเป็นการประจักษ์ต่อสาธารณะชนในประเทศไทยนั้น คือการประจักษ์ของแม่พระที่ลำไทร โดยท่านสามารถอ่านรายละเอียดได้ที่ http://www.newmana.com/Thai/Lamsai01.htm

สารจากสวรรค์

ในการประจักษ์ต่างๆ แม่พระ มักจะประทาน "สารจากสวรรค์" ซึ่งแม่พระทรงรับใช้พระบิดาในการนำลงมาบอกลูกๆของพระองค์ โดยแม่พระ จะเลือกลูกของพระบิดาบางคน ในการรับสาร และบอกต่อให้กับบุคคลอื่นๆ และในครั้งนี้ก็เช่นกัน ได้มีสารถึงคริสตชนคนไทยด้วย และเราจึงนำมาลงไว้ณ ที่นี่

ปัญหาและความเข้าใจในเรื่องการประจักษ์ของแม่พระ

เราต้องเข้าใจให้ถูกต้องว่า การมาประจักษ์ของแม่พระ  มาเพื่อ นำสารจากพระเจ้าพระบิดา และผู้ที่จะลงมาจากสวรรค์เพื่อติดต่อกับมนุษย์ย่อมต้องได้รับอณุญาติจากพระบิดา หรือแม้แต่อาจได้รับพระบัญชามาจากพระบิดาเพื่อลงมาพบเรามนุษย์ ดังนั้นแม่พระไม่ได้มาเพื่อแทนที่พระเยซูเจ้า หรือมาทำตัวเป็นพระเจ้า แต่แม่พระ คือผู้รับใช้พระเจ้าเสมอมา ตั้งแต่วันแรกที่แม่ตอบรับทูตสวรรค์กาเบียรล นั่นคือการปฎิญาณนิรันดร์ว่าพระแม่จะทรงทำหน้าที่ผู้รับใช้ของพระเจ้าเสมอไป 
พระแม่มารีย์ทำสิ่งเดียวกับที่พระนางกระทำใน งานแต่งงานที่กานา (ยน 2:1-12) คือ
1.คอยวอนขอความช่วยเหลือจากพระเยซูเจ้าให้มนุษย์ผู้น่าสงสาร และ
2.บอกพวกเราว่า "จงฟัง" พระบุตรของแม่เถิด

ดังนั้น เมื่อท่านอ่านสารเหล่านี้ จงพึงระลึกว่า ทั้งหมดนั้น เพื่อนำเรากลับไปหาพระบิดาเจ้า และจงใช้พระจิตเจ้านำทางของท่าน อธิษฐานขอพระวิญญาณของพระเจ้าคือองค์พระจิตเจ้า นำทางท่านทุกถ้อยคำที่ท่านอ่าน เพื่อท่านจะพบแต่พระประสงค์ของพระองค์

ถามตัวเองเพียงว่า ถ้าท่านอ่านและปฏิบัติตามสารเหล่านี้แล้ว ชีวิตของท่าน และคนรอบข้างจะดีขึ้นหรือเลวลง ท่านจะสนิทกับพระเจ้ามากขึ้น หรือไกลห่างจากพระองค์ นี่คือการพิสูจน์ที่พระเยซูเจ้าสอนเราในพระคัมภีร์ว่าอะไรมาจากพระเจ้า
วอ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 11:59 am

เคยมีข่าวแบบคล้ายๆ ลำไทรประจักษ์ที่จีนไหม?
st.dominic savio

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 1:22 pm

สุดแล้วแต่น้ำพระทัยพระเป็นเจ้าครับ
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 12:31 pm

ผมเชื่อการประจักษ์ครั้งนี้นะ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 2:12 pm

ถูกต้องครับ บางครั้งการเผยแสดงหลายครั้งก็อาจจะเป็นการกระทำของปีศาจจำแลงมาก็ได้(เพื่อให้มนุษย์สับสน)ก็เป็นได้
godlike

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 11:06 am

ขนาด การประจักษ์ที่เมดจูกอเรจ์ พระศาสนจักรยังไม่ประกาศรับรองเลยครับ แม่พระประจักษ์มาทุกวันนาน25ปีแล้ว จนกระทั่งทุกวันนี้ มีหลายๆคนเดินทางไปสแวงบุญ เอาสายประคำไปให้แม่พระเสก  ขนาดนี้พระศาสนจักรยังไม่ประกาศให้เลยครับ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 4:15 pm

godlike เขียน: ขนาด การประจักษ์ที่เมดจูกอเรจ์ พระศาสนจักรยังไม่ประกาศรับรองเลยครับ แม่พระประจักษ์มาทุกวันนาน25ปีแล้ว จนกระทั่งทุกวันนี้ มีหลายๆคนเดินทางไปสแวงบุญ เอาสายประคำไปให้แม่พระเสก  ขนาดนี้พระศาสนจักรยังไม่ประกาศให้เลยครับ
เค้าต้องการประจักษ์ จบก่อนไม่ใช่หรอพี่นัท-*-

เหมือนที่ลำไทร แม่พระก็ยังประจักษ์อยู่ ก็เลย ยังทำการสืบสวนอ่ะ-0-?
godlike

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 9:29 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน:
godlike เขียน: ขนาด การประจักษ์ที่เมดจูกอเรจ์ พระศาสนจักรยังไม่ประกาศรับรองเลยครับ แม่พระประจักษ์มาทุกวันนาน25ปีแล้ว จนกระทั่งทุกวันนี้ มีหลายๆคนเดินทางไปสแวงบุญ เอาสายประคำไปให้แม่พระเสก  ขนาดนี้พระศาสนจักรยังไม่ประกาศให้เลยครับ
เค้าต้องการประจักษ์ จบก่อนไม่ใช่หรอพี่นัท-*-

เหมือนที่ลำไทร แม่พระก็ยังประจักษ์อยู่ ก็เลย ยังทำการสืบสวนอ่ะ-0-?
ก็ดุหลายๆอย่าง เช่นบุคลที่แม่พระมาประจักษ์ให้เห็น ที่ต้องรอให้บุคลที่เห็นการประจักษ์เสียชีวิตก่อนก็เพราะจะรอดูพฤติกรรมของคนๆนั้น ว่ามีการประพฤติมิชอบบ้างหรือไม่ แม่พระมาประจักษ์จริงคนๆนั้นจะต้องดีพร้อม แต่ถ้าคนไหนเกิดมีความพระพฤติเสื่อมเสีย พระศาสนจักรจะแคลเซิลกระบวนการตรวจสอบทันที เพ่อความชัวร์มันก็เลยเนิ่นนานเช่นนี้
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 13, 2010 3:40 pm

อร๊ากกกกกกกกกกกก

ไอซ์เคยอ่าน น.แบเนแด็ท ยังเอาน้ามเสกไป พรมแม่พระเลย*

คริคริ เพราะกลัวว่าแม่พระจาเป็น ปีศาจ* มาแปลงร่างอ่า*
HOLY DANCE

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 10:45 pm

อย่างในพระคัมภีร์ก็บอกว่า หากกิจการมาจากมนุษย์ มันก้จบสลายไปเอง แต่ถ้าหากเป็นพระประสงค์ของพระเป็นเจ้า ใครก็โค่นล้มไม่ได้ ซ้ำร้ายเขาจะเป็นผู้ต่อสู้กับพระเจ้าเสียเอง *-*อิอิอิ
ตอบกลับโพส