ขอถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับการรับศีลล้างบาป

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
sayonara

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 11:57 am

ผมอยากทราบครับว่าถ้าคนนอกศาสนาแบบผมสนใจ
จะเข้ารับศีลล้างบาปสามารกระทำได้อย่างไรบ้างครับ ?
และมีขั้นตอนก่อนรับและหลังรับอย่างไรบ้าง?
ขอความกระจ่างแบบละเอียดหน่อยนะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Joachim

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 12:08 pm

ในกรณีของการรับศีลล้างบาปผู้ใหญ่ พี่ติดต่อคุณพ่อเจ้าวัดที่พี่สะดวกในการเดินทางไปอย่างสม่ำเสมอเพื่อเรียนคำสอน (คริสตศาสนธรรม) นะครับ เท่าที่ผมเห็นหลายวัดดำเนินการกัน ก็เรียนกัน 1 ปีโดยประมาณ บางที่ก็น้อยกว่านั้น บางครั้งหากผู้เรียนไม่ได้ไปเรียนสม่ำเสมอ ก็อาจเรียนนานกว่านั้น (ความสมควรในเรื่องของระยะเวลาขึ้นอยู่กับดุลพินิจของคุณพ่อหรือครูคำสอนที่รับผิดชอบการสอนคำสอนที่วัดที่พี่ไปเรียนน่ะครับ) ปกติก็จะล้างบาปกันในคืนวันเสาร์ศักดิ์สิทธิ์ (ช่วงเดือนเมษายนของทุกปี) อนึ่ง การรับศีลล้างบาปนั้น พี่ต้องตัดสินใจด้วยตนเอง ไม่มีการบังคับใดๆทั้งสิ้นนะครับ ซึ่งในระหว่างเรียนคำสอนนั่นเองที่พี่จะพิจารณา ไตร่ตรองดูว่าพี่ประสงค์จะรับศีลล้างบาปหรือไม่ ถ้าพี่เห็นว่าไม่ต้องการรับศีล พี่แจ้งไปว่าไม่ขอรับศีล ซึ่งก็ไม่มีปัญหาครับ ไม่มีใครโกรธ ไม่มีใครว่า ไม่มีใครบังคับ หรือถ้าจะรับศีลล้างบาป ก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีเช่นกันครับ ซึ่งก็ไม่มีปัญหาอะไรอีกเหมือนกัน ทางวัดอาจจะซักซ้อมความเข้าใจและขั้นตอนพิธีเล็กน้อย ให้พี่หาพ่ออุปถัมภ์ (พ่อทูนหัว - godfather) ถึงวันล้างบาป (ส่วนมากจะทำกันในวันเสาร์ศักดิ์สิทธิ์) พี่ก็มาล้างบาปโดยมีพ่ออุปถัมภ์อยู่ในพิธีด้วย สัตบุรุษในวัดก็ร่วมแสดงความยินดีกับพี่และคริสตชนใหม่ผู้ล้างบาปในวันดังกล่าวครั: xemo017 :

หากกล่าวโดยสรุปสั้นๆ ก่อนการรับศีล พี่ก็ไปเรียนคำสอนอย่างที่บอกไปข้างต้นน่ะครับ ส่วนหลังรับศีล บางวัดอาจยังเชื้อเชิญให้มาเรียนคำสอนต่ออีกระยะเพื่อติดตามผล แต่สุดท้ายพอหมดการเรียนคำสอนแล้ว พี่ก็ต้องปฏิบัติตนเป็นคริสตชนที่ดีในทุกๆด้าน ไม่ว่าจะเป็นการปฏิบัติศาสนกิจอย่างสม่ำเสมอ การใช้ชีวิตประจำวัน ฯลฯ เพราะการเป็นคริสตชนนั้นเป็นกันตลอดชีวิตครับ  : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Joachim เมื่อ จันทร์ ก.พ. 08, 2010 12:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 12:24 pm

sayonara เขียน: ผมอยากทราบครับว่าถ้าคนนอกศาสนาแบบผมสนใจ
.
.
ขอเชิญ มาเป็นคริสตชนนะครับ ยินดีต้อนรับด้วยใจอบอุ่นครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 2:51 pm

ตามนั้นเจ้าค่ะ
เลย์
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 3:00 pm

ชาวสวรรค์ทั้งหลายต่างชื่นชมยินดี เมื่อคนบาปคนหนึ่งกลับใจ  : xemo026 :
synner

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 5:41 pm

หาวัดไปเรียนคำสอน
อืมๆ  แล้วอยู่แถวไหนอ้ะคะ จะได้หาวัดที่ใกล้ๆบ้านให้ค่ะ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.พ. 09, 2010 2:58 pm

รูปภาพ

ผลของศีลล้างบาป

ลบล้างบาปกำเนิด  ศีลล้างบาปช่วยลบล้างความผิดและโทษนิรันดรของบาปกำเนิดของเรา  แต่อย่างไรก็ดี  ธรรมชาติมนุษย์ยังคงมีความอ่อนแอและมีความโน้มเอียงไปในทางบาป

เรากลายเป็นบุตรของพระเจ้า  ตามที่พระคัมภีร์กล่าวว่า  "ท่านได้รับพระจิตแห่งการเป็นบุตรบุญธรรม  ซึ่งทำให้เราร้องออกมาว่า  อับบา  พ่อจ๋า  พระจิตเจ้าทรงเป็นพยานยืนยันร่วมกับพระจิตของเราว่า  เราเป็นบุตรบุญธรรมของพระเจ้า"

เราเป็นสมาชิกของพระศาสนจักร  พระคัมภีร์กล่าวว่า  "ร่างกายของท่านเป็นส่วนประกอบของพระวรกายของพระคริสตเจ้า

เราได้รับตราประทับชีวิตนิรันดร  เป็นตราประทับฝ่ายจิต  และตราที่ไม่ลบเลือนตลอดไป  ซึ่งหมายถึงเราเป็นของพระคริสตเจ้าตลอดไป
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 10, 2010 12:56 am

ตาม rep ข้างบนเลยค่ะ

ยินดีต้อนรับนะคะ ขอพระจิตเจ้าทรงนำทาง  : emo038 :
rosa-lee

อังคาร ก.พ. 22, 2011 9:48 am

ไม่ทราบน้องซาโยนาระล้างบาปหรือยังคะ :s030:
ตอบกลับโพส