อยากเข้าร่วมศาสนาคริสต์

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
michychelly

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 1:26 pm

อยากเข้าร่วมศาสนาคริสต์

คือ...ตัวเรามีคุณแม่เป็นศาสนาพุธ แต่ คุณพ่อเป็นศาสนาคริสต์ ทำให้ตัวเรากลายเป็นศาสนาพุธตามคุณแม่ไป (แม่ชอบหิ้วเราไปด้วย) แต่ใจจริงอยากจะอยู่ในศาสนาคริสต์ค่ะ

เพราะเรียนในโรงเรียนคริสต์มาตั้งแต่ประถม1 จนถึงมัธยม6 และก็เคยเรียนคำสอนของคาทอลิกตั้งแต่ประถม1 จนถึงประมาณประถม3 และทางโรงเรียนก็จัดให้มีเรียนอีกในช่วงมัธยม4 ถึงมัธยม6 และยังเคยตามคุณพ่อไปโบสถ์บ้าง (ตอนนี้คุณพ่อเสียแล้วค่ะ)

ส่วนตัวแล้วชอบนั่งอยู่ในโบสถ์ ชอบบรรยากาศของโบสถ์ เพราะให้ความรู้สึกที่สงบมากๆ ผิดกับเวลาเข้าวัดที่บางทีเรารู้สึกค่อนข้างอึดอัด ตอนนี้ขอคุณแม่เรื่องที่ตัวเองจะไปเข้ากับศาสนาคริสต์ได้แล้ว (กว่าจะขอได้ลำบากมากค่ะ)

เลยอยากรู้ว่าถ้าอยากจะเข้าร่วมกับศาสนาคริสต์ต้องทำยังไงบ้าง?
โบสถ์แถวบ้านเรามีที่ไหนบ้าง?
(บ้านอยู่บางนา กม.1 เราสะดวกตรงเส้นทางสุขุมวิท หรือทางสีลมเพราะเรานั่งรถเมล์เป็น แต่ขับรถไม่เป็นค่ะ)

*เราเคยไปโบสถ์ตรง กม.8 มาค่ะ แต่ตามความรู้สึกเราค่อนข้างลำบากหากเราจะกลับถ้ามีงานดึกๆ
salvation7
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 2:12 pm

ไม่ทราบว่า ว่างช่วงวันไหนบ้างค่ะ.....

ช่วงสัปดาห์นี้ เป็นสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์ มิสซาจะมีช่วงค่ำ ๆ วันพฤหัส 1 ทุ่ม วันศุกร์ 1 ทุ่ม ค่ะ เราจะไปแถวเซนต์หลุยส์ จ๊ะ

สามารถดูตารางเวลาได้อีกรอบที่
1. ตารางมิสซาวัดต่าง ๆ ในประเทศไทย
2. ตารางมิสซาวัดต่าง ๆ

และ 3. วัดประจำอาราม โรงเรียน วัดน้อย

ถ้าใกล้ ๆ ลองไปที่วัดน้อยเซนต์โยเซฟบางนา 1 ทุ่มค่ะ
michychelly

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 5:37 pm

salvation7 เขียน:ไม่ทราบว่า ว่างช่วงวันไหนบ้างค่ะ.....

ช่วงสัปดาห์นี้ เป็นสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์ มิสซาจะมีช่วงค่ำ ๆ วันพฤหัส 1 ทุ่ม วันศุกร์ 1 ทุ่ม ค่ะ เราจะไปแถวเซนต์หลุยส์ จ๊ะ

สามารถดูตารางเวลาได้อีกรอบที่
1. ตารางมิสซาวัดต่าง ๆ ในประเทศไทย
2. ตารางมิสซาวัดต่าง ๆ

และ 3. วัดประจำอาราม โรงเรียน วัดน้อย

ถ้าใกล้ ๆ ลองไปที่วัดน้อยเซนต์โยเซฟบางนา 1 ทุ่มค่ะ

เซนต์โยเซฟบางนาโรงเรียนเก่าสมัยประถมกับมัธยมเลยค่ะ
แต่ไม่ยักรู้ว่าเค้าให้คนนอกที่ไม่ได้เรียนเข้าได้ (เราจบม.6ออกมาแล้ว)

แต่เรายังไม่เคยล้างบาปเลยนะคะ ต้องทำยังไงบ้างคะ?
Holy

จันทร์ เม.ย. 02, 2012 11:09 pm

ติดต่อกระทู้นี้เลยนะครับ

viewtopic.php?f=1&t=7350
witlamai

อังคาร เม.ย. 17, 2012 2:33 am

ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส