มีใครชอบเเม่พระฟาติมามั่งคับ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
claustrophobia

ศุกร์ มี.ค. 25, 2005 11:49 pm

ผมชอบมากเลยคับไปวัดเซนจอหน์ก็จะไปไหว้มันสบายใจอะคับ
ท่านเเบบเเต่งตัวเต็มยศเลยราชินีสวรรค์ผมรักพระเเม่ฟาติมามากที่สุดคับ
เพราะรู้ว่าท่านจะช่วยระงับความโกรธของพระบิดาบนสวรรค์ได้เเละช่วยเรา
ให้รอดได้เช่นเดียวกัน ;)
เเล้วอีกอย่างคับพระเเม่นิจจานุเคราะห์หมายความว่าไงอะคับอธิบายที ???
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 25, 2005 11:55 pm

ชอบ ตรง มงกุฎของแม่ครับ :)

ที่แม่เคยชี้ บอกว่า มาตามประสงค์ของกางเขน :D
Ot@
~@

เสาร์ มี.ค. 26, 2005 7:34 am

What evry form she came, she is my love, my life and my hope so I have to say I love very form of her equally, not only พระเเม่ฟาติมา or พระเเม่นิจจานุเคราะห์. :-*
Holy
Defender of lawS

เสาร์ มี.ค. 26, 2005 2:02 pm

แม่พระแห่งฟาติมา

13 พฤษภาคม

ชาวคาทอลิกศรัทธาต่อพระนางมารีย์ ผู้เป็นมารดาของพระเยซูคริสตเจ้า และยกพฤษภาคมเป็นเดือนของพระนาง ที่จะภาวนาสายประคำและรำพึงถึงพระางเป็นพิเศษ นอกจากนี้วันที่ 13 พฤษภาคม เป็นวันระลึกถึง " แม่พระแห่งฟาติมา " คาทอลิกส่วนมากทราบว่า พระนางมารีย์ได้ประจักษ์มาแก่เด็กเลี้ยงแกะสามคน ที่ตำบลฟาติมา ประเทศโปรตุเกส เมื่อวันอาทิตย์ที่ 13 พฤษภาคม ค.ศ. 1917

ขณะที่สงครามโลกครั้งแรกใกล้จะสิ้นสุดลง เด็กทั้งสามคือ ด.ญ. ลูซีอา ซันโทส อายุ 10 ขวบ ( ยังมีชีวิตอยู่จนกระทั่งทุกวันนี้ ) และสองพี่น้องคือ ด.ช. ฟรังซิสโก มาร์โต อายุ 9 ขวบ และน้องสาวชื่อ ยาชินทา มาร์โต อายุ 7 ขวบ ทั้งสองครอบคัวเป็นญาติกัน อาศัยอยู่ในหมู่บ้านอัลยุสเตรล เป็นหมู่บ้านชาวนา - ชาวสวน รวมทั้งเลี้ยงสัตว์ ตามประวัติ แม้จะมีการเบียดเบียนศาสนาคริสต์ในประเทศนั้น โดยพรรคคอมมิวนิสต์ แต่ครอบครัวของเด็กทั้งสาม พ่อแม่เป็นคนศรัทธา สอนคำสอนแก่ลูกให้สวดภาวนา สวดสายประคำ มีความศรัทธาต่อพระเป็นเจ้า แม่พระและนักบุญ เด็กทั้งสามจึงเป็นเด็กศรัทธาน่ารัก เป็นเด็กซื่อๆ

แม้จะมีปัญหาการเมืองและสังคม แต่พระเป็นเจ้าและพระนางมารีย์ต้องการช่วยเหลือให้มนุษย์มีความเชื่อมั่นคง และให้โลกมีสันติภาพยุติสงคราม เลิกรบราฆ่าฟัน จึงโปรดให้ทูตแห่งสันติภาพได้ประจักษ์มาสามครั้ง ในปีค.ศ. 1916 แก่เด็กทั้งสาม

ครั้งแรกเทวดาประจักษ์มาในฤดูใบไม้ผลิ 1916 กล่าวว่า " อย่ากลัวเลย ฉันเป็นเทวดาแห่งสันติ จงสวดพร้อมกับฉัน ( แล้วเทวดาสวดบทสวด ) " ข้าแต่พระเจ้า , หนูชื่อ , หนูขอนมัสการ , หนูไว้วางใจและรักพระองค์ หนูขอโทษพระองค์สำหรับผู้ที่ไม่เชื่อ , ที่ไม่นมัสการ , ไม่ไว้วางใจ และไม่รักพระองค์ "
"สวดอย่างนี้นะ แล้วดวงพระทัยของพระเยซูเจ้าและแม่พระจะโอนอ่อนลงตามคำสวดของหนู "

ครั้งที่ 2 ในฤดูร้อน ปี 1916 " หนูจงสวดมาก ๆ ! ดวงพระทัยของพระเยซูเจ้าและแม่พระ มีโครงการมหากรุณาสำหรับหนู
Holy

เสาร์ มี.ค. 26, 2005 2:10 pm

ครั้งที่ 3 ฤดูใบไม้ร่วง ปี 1916 เทวดานำศีลมหาสนิทมาให้เด็กทั้งสาม ก่อนจะรับได้สอนให้สวดบทต่อไปนี้ 3 จบ " ข้าแต่พระตรีเอกภาพ พระบิดา พระบุตร และพระจิต หนูขอนมัสการพระองค์อย่างสุดซึ้งและขอถวายพระกาย พระโลหิต พระวิญญาณ และพระเทวภาพของพระเยซูคริสตเจ้าผู้สถิตในตู้ศีลทั่วสากลโลก เพื่อชดเชยการสบประมาท การทุราจาร และความเฉยเมยของผู้ทำผิดแสลงพระทัยของพระองค์ เดชะพระบารมีหาขอบเขตมิได้ แห่งดวงพระหฤทัยอันศักดิ์สิทธิ์ยิ่งของพระเยซูเจ้า และดวงหทัยนิรมลของพระแม่มารีย์ ขอให้คนบาปกลับใจด้วยเถิด "
คล้ายบทภาวนาพระเมตตาที่นักบุญซิสเตอร์โฟสตินาได้รับจากพระเยซูเจ้าเองเป็นอย่างมาก สิ่งนี้ชี้ชัดว่า นี่คือการร่วมแผนการทรงไถ่ของพระแม่กับพระบุตรของแม่อีกครั้ง

ผ่านทางซิสเตอร์โฟสติน่า พระเยซูเจ้าทรงขอให้สวดสายประคำพระเมตตา โดยเฉพาะดังที่พระองค์ตรัสแก่เธอว่า เพื่อเป็นการระงับพระพิโรธของพระเป็นเจ้า และโดยเฉพาะอย่างยิ่งดูเหมือนจะในยามที่เกิดภัยพิบัติอย่างร้ายแรงจากธรรมชาติ และสงคราม ฯลฯ ซิสเตอร์แจ้งว่า ต้นกำเนิดของสายประคำนี้ มีเหตุการณ์ซึ่งสร้างความตระหนกตกใจให้แก่เธอติดตามมาด้วย

เมื่อวันที่ 13 กันยายน ค.ศ.1935/2478 เธอเห็นเทวดาองค์หนึ่ง ซึ่งเป็นผู้ปฏิบัติตามพระพิโรธของพระเป็นเจ้า เทวดาผู้ปฏิบติลงโทษกำลังจะลงอาญา แก่บริเวณหนึ่งของโลก ด้วยการทำลายล้าง ทำให้ซิสเตอร์ต้องสวดภาวนาอย่างเร่าร้อน เธอเริ่มวิงวอนขอความกรุณาจากเทวดา แต่คำภาวนาของเธอดูเหมือนจะได้อำนาจ

ครั้นแล้วพระตรีเอกานุภาพ ทรงประจักษ์มาให้เธอเห็น เธอท่วมท้นไปด้วยพระบรมเดชานุภาพ และความศักดิ์สิทธิ์แห่งพระตรีเอกานุภาพ พร้อมกันนั้นเธอได้ยินถ้อยคำที่พูดอยู่ภายในตัวเธอเอง เธอจึงใช้ถ้อยคำที่ได้ยินนี้ เริ่มวิงวอนขอพระเมตตาจากพระเป็นเจ้า อภิมหัศจรรย์ในบรรดามหัศจรรย์ที่เกิดขึ้น! ขณะที่เธอสวดภาวนาเช่นนี้เทวดาองค์นั้นหมดฤทธิ์อำนาจที่จะลงโทษ ถ้อยคำภาวนาดังกล่าวได้แก่ ข้าแต่พระบิดานิรันดร ข้าพเจ้าขอถวายแด่พระองค์ซึ่งพระกาย พระโลหิต พระวิญญาณ และพระเทวภาพแห่งพระบุตรสุดที่รักของพระองค์ พระเยซูคริสตเจ้า พระเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย เพื่อชดเชยบาปของข้าพเจ้าและชาวโลกทั้งมวล "

วันรุ่งขึ้น ขณะที่ซิสเตอร์โฟสติน่าเข้าไปในวัดน้อย พระเยซูเจ้าตรัสแก่เธอว่า

" ทุกครั้งที่ลูกเข้ามาในวัดน้อย จงสวดด้วยบทสวดที่เราสอนลูกเมื่อวานนี้ทันที บทสวดนี้ให้ไว้เพื่อระงับพระพิโรธของพระเป็นเจ้า... โอ้ พระหรรษทานซึ่งเราจะประทานให้แก่วิญญาณ ซึ่งจะสวดบทสายประคำนี้ช่างยิ่งใหญ่จริง ๆ ความเมตตาของเราจะคุ้มครองเขา และจะปกป้องเขาในระหว่างที่เขามีชีวิต และโดยเฉพาะอย่างยิ่งในเวลาที่เขาจะสิ้นใจ พระสงฆ์ จะเสนอแนะบทสวดนี้แก่คนบาป ในฐานะเป็นเครื่องมือชิ้นสุดท้ายที่จะช่วยให้ได้รับความรอด"
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ มี.ค. 26, 2005 2:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

เสาร์ มี.ค. 26, 2005 2:15 pm

Holy เขียน:
ที่น่าประหลาดคือ เด็กทั้งสามมิได้เล่าเรียน แต่สามารถเข้าใจบทภาวนาที่เทวดาสอนและจดจำมาสวดอีกบ่อยๆ

ไม่ใช่เพียงแค่ไม่ได้เล่าเรียน อ่านไม่ออก เขียนไม่ได้ แต่ยังเป็นแค่เด็กอีกด้วย แต่สารที่พวกเขาได้รับจากเทวดาจากสวรรค์ ก็ชี้ชัดว่า พระเยซูคือพระเจ้าคือพระบุตรของพระเจ้า ไม่ได้ขัดแย้งกับพระคัมภีร์ไบเบิ้ลแต่อย่างใดเลย และเทวดาก็ใช้ภาษาพื้นเมืองโปรตุเกสพูดกับเด็กๆ และเนื้อหาต่างๆ และบทสวดต่างๆ ก็ไม่ได้ถูกกำชับให้ใช้เป็นภาษาโปรตุเกสเท่านั้นแต่อย่างใด แต่ได้แปลออกมามากมายหลายภาษาทั่วโลกรวมทั้งภาษาไทยด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ มี.ค. 26, 2005 2:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
MarioAntonio
~@

อาทิตย์ มี.ค. 27, 2005 10:53 am

Ot@ เขียน: What evry form she came, she is my love, my life and my hope so I have to say I love very form of her equally, not only พระเเม่ฟาติมา or พระเเม่นิจจานุเคราะห์. :-*
Same answer The name of Mary is sweetness of my life and my soul.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ มี.ค. 27, 2005 1:04 pm

ชอบ+รัก หมดแหละครับ ขึ้นชื่อว่าแม่พระ ;D
Batholomew
~@

อาทิตย์ มี.ค. 27, 2005 7:46 pm

claustrophobia เขียน: เเล้วอีกอย่างคับพระเเม่นิจจานุเคราะห์หมายความว่าไงอะคับอธิบายที ???
http://www.thai.to/diokorat/7sorrows/mother1.htm
ที่นี่เลยครับ
Claire de Lune

เสาร์ เม.ย. 02, 2005 1:04 am

ตอนนี้ก้อเข้าวัดแม่พระฟาติมาอยู่ครับ มีแห่พระรูปแม่พระฟาติมาทุกวันที่ 13 ของทุกเดือนครับ เวลา 19.00น.
kk-chan

พฤหัสฯ. เม.ย. 07, 2005 8:48 am

คุณ Clair de Lune เป็นสัตบุรุษวันแม่พระฟาติมาเหรอคะ
คือเราก็ไปวัดนี้เหมือนกัน ^^
B^o^w

ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 3:45 pm

อ้าว!! คุณ Clair de Lune ไปวัดเดียวกันเลยนะคะ.... ;D
แก้ไขล่าสุดโดย B^o^w เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 08, 2005 3:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 10, 2005 9:55 am

ปกติหากผมอยู่เมืองไทย จะไปร่วมมิซซาที่ฟาติมา ดินแดง หรือไม่ก็วัดพระชนนีของพระเป็นเจ้า(รังสิต) ครับผม แม่พระฟาติมา พูดแล้วคิดถึงเสมอ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Cho

เสาร์ เม.ย. 16, 2005 10:41 am

ชอบที่พระแม่ ทำหน้าที่แม่อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อยครับ ห่วงใยวิญญาณลูกๆทุกคนโดยไม่จำกัด ว่าเชื้อชาติใด ศาสนาใด รักพระแม่ครับ
mercy

อังคาร เม.ย. 19, 2005 3:18 pm

ผมก็ชอบครับ....แต่แม่พระไม่ว่าจะประจักษ์ที่ไหนก็มีแต่ความสง่างามทั้งนั้นครับ ที่สำคัญแม่พระทรงมีพระนามว่า "มารีย์" เพียงแค่ได้ยินพระนาม ความสุขก็มาสู่ผู้ที่เอ่ยพระนามแล้วครับ
I Love Jesus

อังคาร เม.ย. 19, 2005 4:03 pm

ใช้แล้วครับ พระนามของแม่พระ อัศจรรย์จริงครับ
St.Gerard
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 08, 2005 9:15 pm

ใช่ครับ
kyrie
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 05, 2005 12:59 pm

หากพูดถึงแม่พระฟาติมา ก็คงนึกถึงรูปแม่พระที่มีใบหน้าที่งดงามอ่อนหวานและเปียมไปด้วยความรัก ความเมตตา เวลาสวดที่ไรนึกถึงเพลง ชื่นอารมณ์ ทุกที " ยามได้อยู่เบื้องหน้าพระมารดาลูกลืมทุกสิ่งทุกอย่างในใจ ........"
แก้ไขล่าสุดโดย kyrie เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 05, 2005 12:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Milano

จันทร์ ก.ค. 06, 2009 5:24 am

แม่พระฟาติมาชุดสีขาวลายขอบดอกพิกุลสีทอง สวมมงกุฎ มีดาว 12 ดวงล้อมศรีษะเป็นอาภรณ์ ยืนอยู่บนเมฆขาว

แม่พระเมืองลูร์ด สวมชุดสีขาว รัดประคดสีฟ้า ที่เท้าของพระนางมีดอกกุหลาบสีทอง 2 ดอก รอบล้อมไปด้วยธารน้ำแห่งศรัธทา

แม่พระกัวดาลูปเป้ ผิวของพระนางสีคล้ำ งามสง่าด้วยชุดสีน้ำเงินปักดิ้นทอง แสงสีทองเปล่งประกายโอบล้อม

ไม่ว่าพระนางจะเป็นแม่พระเมืองไหน ลูกอยากบอกให้แม่รู้ว่า ลูกมีความศรัธทาในตัวแม่พระเสมอและตลอดไป
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 07, 2009 4:02 pm

::050::  ข้าเจ้า รักและศรัทธาในแม่พระฟาติมา เจ้าค่ะ

แล้วจี้ห้อยคอที่สวมอยู่ก็เป็นรูปแม่พระฟาติมาด้วยหล่ะ ใส่เป็นประจำทุกวันเลย
เพราะเป็นจี้รูปพระอันแรกที่ได้รับจากม่าม้าของเราหล่ะ
แต่ไม่ว่าแม่มารีย์จะประจักษ์มาในรูปลักษณ์ใด ก็แม่มารีย์ของเราเสมอ

รักแม่มารีย์เสมอค่ะ
(บอกรักแม่มารีย์ทุกวันมานานกว่า 20 ปีแล้ว และยังบอกอยู่ทุกวันนี้ค่ะ)
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ก.ค. 14, 2009 1:48 pm

แม่พระท่านก็มีหลายเวอชั่นนะคะ

อีกอย่างเวลาคนเคารพท่านอยู่ในประเทศไหนๆก็จะทำรูปปั้นท่านให้ใส่ตามชุดประจำชาตินั้นๆ

ดูแล้วสวยดีคะ
tan
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 4:43 pm

ผมก็ชอบครับ
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 7:15 pm

ผมก็ชอบแม่พระฟาติมาเช่นกันครับ มองแล้วรู้สึกสงบครับ เหมือนเป็นแม่อีกคนถัดจากแม่พระและแม่ที่บ้านเลยครับ  : emo038 :
PEACEABLE

อังคาร ก.ค. 28, 2009 5:32 pm

ผมชอบแม่พระกวาดาลูป ครับ
ท่านหญิงนโปเลียน

พุธ ก.ค. 29, 2009 7:54 pm

ท่านสวยดีค่ะ หนูก็ชอบ
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 10, 2009 9:00 pm

ที่บ้านผมตั้งรูปแม่พระแห่งฟาติมาเอาไว้ที่พระแท่นกลางของบ้านครับ พอดีเพิ่งเสกบ้านเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
kohtheboy01

อังคาร ส.ค. 11, 2009 3:00 pm

ทำไมเอาไม้กางเขนอยู่ต่ำกว่าแม่พระละคับ

ไม้กางเขนต้องสูงกว่าซิคับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 11, 2009 9:07 pm

kohtheboy01 เขียน: ทำไมเอาไม้กางเขนอยู่ต่ำกว่าแม่พระละคับ

ไม้กางเขนต้องสูงกว่าซิคับ
พอดีตอนนี้มีแต่ไม้กางเขนแบบตั้งโต๊ะ แต่ตั้งใจว่าจะหาไม้กางเขนแบบแขวนผนังที่มีขนาดใหญ่พอสมควร แขวนไว้กระหว่างรูปพระเมตตากับรูปแม่พระครับ ส่วนไม้กางเขนอันนี้เป็นของเก่าแก่ประจำตระกูลได้รับตกทอดมาจากบรรพบุรุษ อายุของไม้กางเขนนี้ก็เกือบร้อยปี เป็นเครื่องหมายของความเชื่อศรัทธาที่ถ่ายทอดมายังลูกหลายเหลนโหลน

เรื่องความสูงต่ำ บางครั้งเราไม่อาจจะกำหนดได้ เพราะรูปพระแต่ละรูปก็มีขนาดแตกต่างกัน รูปส่วนใหญ่คนให้มา อย่างเช่นรูปพระตรีเอกภาพ คุณพ่อบุญเสริม เนื่องพลีให้มา ส่วนรูปแม่พระฟาติมาคุณพ่อวิจิตรเป็นผู้สั่งทำ คงจะไม่ถามนะครับว่า ในเมื่อพระตรีเอกภาพมีความสำคัญกว่าแม่พระฟาติมา ทำไมรูปแม่พระใหญ่กว่ารูปพระตรีเอกภาพ การจัดรูปพระผมเน้นหลักความสมดุลย์ และความสวยงาม รวมถึงเกียรติที่ควรให้แก่รูปต่าง ๆ ก็พยายามจัดให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ พุธ ส.ค. 12, 2009 2:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy Bible

พุธ ส.ค. 12, 2009 10:13 am

สวยจังครับ : xemo017 :
kohtheboy01

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 1:09 am

โอ้โหกางเขนร้อยปี

เหอะๆ

สงสัยจะขลังน่าดูเลยเนอะ

บรรพบุรุษเรามะเห็นมีกางเขนร้อยปีเลย

มีแต่ข้อพระคำภีร์สอนลูกหลานให้จำไปตายเท่านั้น

เหอะๆ

เพราะข้อพระคัมภีร์มันฝังรากอยุ่ในจิตใจ

พระเจ้าอวยพรคับพี่น้อง
ตอบกลับโพส