ทำไมคุณถึงเลือกที่จะเป็นคริสตังหรือคาทอลิก เพราะ...

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
mommam

พุธ ก.ย. 13, 2006 3:19 pm

อยู่กมลาค่ะ ภูเก็ต ไปไหนทีนึงไกล๊ ไกล เฮ้อ เหนื่อยกาย...........
Buddy

พุธ ก.ย. 13, 2006 9:36 pm

mommam เขียน: อยู่กมลาค่ะ ภูเก็ต ไปไหนทีนึงไกล๊ ไกล เฮ้อ เหนื่อยกาย...........
veevy2006  เป็นคาทอลิก  อยู่ภูเก็ตนะคะ  ลอง IM ไปหามั้ยคะ 
mommam

พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2006 8:34 am

กะน้อง veevy2006  คุย M อยู่ค่ะ แต่ยังไม่มีโอกาสไป ติดทางฝ่ายนี้ด้วยค่ะ ไม่รู้จะบอกอย่างไรดี
ทาง คจ.ที่นี่(เพิ่งย้ายมาไม่นาน)เพิ่งมอบหมายงานทะเบียนมาให้รับผิดชอบ
ทาง คจ.ที่เดิม ไม่กล้าจะบอกพี่เลี้ยง ทั้งเป็นฝ่ายแบ๊พติสด้วยแล้ว ยิ่งน่าจะยากไปใหญ่

ตอนนี้ได้แต่อธิษฐานอย่างเดียว  เพราะเท่าที่เคยเกริ่นๆกับพี่เลี้ยงฝ่ายวิญญาณที่ คจ.เก่า รู้สึกจะไม่เห็นด้วยมากๆ
บอกใจเย็นๆ ก่อน
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2006 8:59 am

mommam เขียน: กะน้อง veevy2006  คุย M อยู่ค่ะ แต่ยังไม่มีโอกาสไป ติดทางฝ่ายนี้ด้วยค่ะ ไม่รู้จะบอกอย่างไรดี
ทาง คจ.ที่นี่(เพิ่งย้ายมาไม่นาน)เพิ่งมอบหมายงานทะเบียนมาให้รับผิดชอบ
ทาง คจ.ที่เดิม ไม่กล้าจะบอกพี่เลี้ยง ทั้งเป็นฝ่ายแบ๊พติสด้วยแล้ว ยิ่งน่าจะยากไปใหญ่

ตอนนี้ได้แต่อธิษฐานอย่างเดียว  เพราะเท่าที่เคยเกริ่นๆกับพี่เลี้ยงฝ่ายวิญญาณที่ คจ.เก่า รู้สึกจะไม่เห็นด้วยมากๆ
บอกใจเย็นๆ ก่อน
เดี๋ยวจะสวดต่อหน้าศีลมหาสนิทให้นะคะ  เพื่อให้พระองค์ทรงนำืทาง  ให้รู้กระแสเรียกตัวเอง  ส่งชื่อมาให้ทาง IM ก็ได้ค่ะ  หรือไม่ส่งก็ไม่เป็นไร  ตอนนี้ก็รับผิดชอบงานที่คจ.ไปก่อนนะคะ  ถึงเราจะเชื่อหรือไม่เชื่อ  นั่นไม่ใช่ประเด็น  ประเด็นคือเรื่องความรับผิดชอบปัจจุบันของเรามากกว่า  เพราะนี่คือกระแสเรียกปัจจุบัน  อนาคตฝากไว้กับพระ  : emo045 :

mommam

พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2006 10:18 am

ส่ง PM ไปแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2006 1:29 pm

นั่นแหละค่ะ

ติดต่อน้อง veevyดูว่าวัดอยู่ที่ไหน

ส่วนเรื่องจะบอก คจ.งัย
ก็แล้วแต่พระเจ้าทรงนำดีกว่าค่ะ  ลองอธิษฐานของความสว่างดูนะคะ
Aeyu

อังคาร พ.ย. 28, 2006 1:30 am

ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะว่าจะเลือกเป็นคาทอลิกหรือคริสเตียนดีน่ะค่ะ
มีเพื่อนเป็นคริสเตียนอยู่คริสตจักรความหวัง เพื่อนพูดถึงตอนแรกอยู่กลุ่มนี้แต่
ตอนนี้เปลี่ยนไปอยู่อีกกลุ่มนึงแล้ว เลยคิดว่าเค้าแบ่งแยกกันเป็นกลุ่มๆด้วยเหรอ
แล้วถ้าเราเข้าไม่ได้เราจะทำงัยดีอ่ะ รู้สึกเครียดมากกว่าอบอ่นใจ
จะเป็นการเอาตัวเข้าไปผูกติดเกินไปไหมแล้ว คาทอลิกมีกลุ่มมั้ย
Buddy

อังคาร พ.ย. 28, 2006 1:38 am

Aeyu เขียน: คาทอลิกมีกลุ่มมั้ย
กลุ่มอะไรคะ  ::001::
Batholomew
~@

อังคาร พ.ย. 28, 2006 9:39 am

Buddy เขียน:
Aeyu เขียน: คาทอลิกมีกลุ่มมั้ย
กลุ่มอะไรคะ   ::001::
พลมารี หรือ คูซิลโลร์ อะไรแบบนี้ป่าวครับ :huh:
Matthew
Arch Guardian
Arch Guardian

ศุกร์ ธ.ค. 01, 2006 9:27 pm

เพราะผมชอบคำว่า "จงรักซึ่งกันและกัน ช่วยเหลือเกื้อกูลแบ่งบันกัน" "จงรักผู้อื่นเหมือนรักตัวเอง" อ่ะครับ  หลักๆเลยก็คือผมชอบคำว่า " รัก" นั่นเองครับ
saranu1

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 4:00 pm

ตอนแรกครอบครัวของน้องสาวเป็นคาทอลิกก่อน ก้อซึมซับมาบ้าง จนมาพบเพื่อนที่เป็นคริสเตียนแต่เป็นโปร อยู่ที่ญี่ปุ่น ได้ฟังเรื่องพระเจ้า ความวางใจในพระเจ้า และเป็นเหมือนเสียงเรียก พอดีเพื่อนมีปัญหานิดหน่อยแต่ได้พระเจ้าเป็นพระผู้ช่วยให้รอด ได้ร่วมฟังเพลงสรรเสริญพระเจ้า เพลงบุตรบนรางหญ้า และอีกหลายหลายเพลง ทำให้รู้สึกแบบบอกไม่ถูก ประกอบกับเรากับมีปัญหาเองอีกเลยยิ่งรู้สึกมากขึ้น เวลาฟังเพลงจิตใจโล่ง นึกถึงพระเจ้าว่าท่านลำบากขนาดนี้แล้วเราหล่ะเป็นใคร รู้สึกว่านานแสนนานทั้งทั้งที่เราอยู่ไม่ใกล้จากพระเจ้าเลย แต่ตอนนี้พระเจ้าคงส่งเสียงเรียกเราแล้ว  พระแม่ และ พระเจ้า คงไม่ทิ้งเรา และที่ศึกษาดูแล้ว คาทอลิกมีแบบแผน ภาวนา คำสอน ล้างบาป ก่อนที่จะเป็นคริสตชนสมบูรณ์
Ministry Of Men

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 11:41 pm

ผมเข้าร่วมพิธีมิสซาแล้วบรรยากาศของศาสนพิธีช่วยให้ผมเข้าถึงพระมากขึ้นอ่ะ
อืม อีกอย่างพระเจ้าทรงนำด้วยอ่า มาเชื่อก็มาเรียก มาโบสถ์ก็มาเรียก มาวัดก็มาเรียก ฮ่าๆๆๆๆ

มารู้จักพระเจ้าได้ เพราะว่า ฝันนั้นตอนเช้ามืด เป็นฝันที่ไม่เคยฝัน ไม่เคยเห็น ไม่เคยอะไรเลย เป็นวีดีโอที่ดูธรรมดา แต่อัศจรรย์ใจมากนัก เป็นครั้งแรกที่นอนอย่างมีสติ แปลกมาก วีดีโอ รายละเอียดคือ ผมเดินเข้าไปในโบสถ์แห่งหนึ่ง สภาพภายในเป็นไม้สักสีทองทั้งหลังและเฟอร์นิเจอร์ทุกชิ้นก็เป้นไม้สักทอง สวยงามมาก ผมเดินเข้าไปตรงส่วนหน้าสุดของโบสถ์ พระเจ้าพระภาคไหนไม่รู้ นั่งขัดสมาธิ ครึ่งบนไม่เห็น เห้นแต่ครึ่งล่าง แล้วก็เอาผมไปนอนบนตักทั้งตัวเลย แล้วก็พุ่งเหมือนจรวดทะลุหลังคาขึ้นฟ้าไป จากนั้นก็ตื่นแล้ว ตื่นมาอย่างตาสว่างและสดชื่นมากๆ

ได้ไปโบสถ์โปรฯสายแบพติส ติดสนิทมากๆ เพราะมันสัมผัสได้อ่ะ คือ ไม่ต้องเชื่อว่าจริง แต่ว่าถูกสำแดงให้รู้ว่ามีจริงมาตลอด เลย อืม .... ไม่กล้าทำบาป ฮ่าๆ

ต่อมา ได้รู้จักพระศาสนจักร และ พระแม่มาเรียอา  พอได้เห็นพระรูปพระแม่ฯ รู้สึกอบอุ่นใจมากๆนะ หญิงที่อ่อนหวานและอ่อนโยนสุดใครเหมือน อืม .. ก็เลยลองมาศึกษา

แต่ว่าก็มีหลายช่วงเหมือนกันนะ ที่ไม่ติดสนิท และก็ไม่ได้ไปโบสถ์ จนครั้งหนึ่งไป

ศบ.บอกว่า วันนี้เตรียมมาเทศน์เรื่องหนึ่ง แต่พระเจ้าสั่งให้เปลี่ยนเรื่องด่วน ต้องเทศน์เรื่องนี้ คือเรื่องการมาโบสถ์ ถ้าไม่มาโบสถ์ก็เหมือนลูกที่ไม่ได้อยู่ในความดูแลของพ่อ (ใจความประมาณนี้)
หื้มมม โดนละสิ เหอๆๆๆๆ

ล่าสุด ก็โดนเทศน์เรื่องทรัพย์สมบัติในโลก กับ ทรัพย์สมบัติในสวรรค์ พร้อมกัน ทุกรายการของศาสนาคริสต์ เหอๆๆ อะไรจะบังเอิญขนาดนั้น แต่จะว่าบังเอิญก็ได้ เพราะช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี

แต่ที่แน่ๆ การได้มารู้จักพระเจ้าไม่บังเอิญแน่นอน  :grin:
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 07, 2007 3:30 pm

ที่เลือกเปงคาทอลิคเพราะนู๋รี่แม่พระค๊า
และเรามียังพระศาสนาจักรที่เป็นศุนย์กลาง ทำให้เกิดความเปงหนึ่งเดียวกัน
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ก.ค. 07, 2007 4:52 pm

~KaThaRoS~ เขียน: ที่เลือกเปงคาทอลิคเพราะนู๋รี่แม่พระค๊า
และเรามียังพระศาสนาจักรที่เป็นศุนย์กลาง ทำให้เกิดความเปงหนึ่งเดียวกัน

::018:: หนูรี่จ๋า ภาษากำลังวิบัติเจ้าคะ ติดเจ้ากวางมารึเปล่าเนี่ย
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 07, 2007 5:29 pm

เง่อะ  : emo036 :ไม่ได้ติดพี่กวางมานะ  : emo033 :งืมมม รี่ว่าจิงๆนะ ภาษาในเน็ตทำให้ภาษาไทยวิบัติ เพราะเวลารี่พิมงานจะส่งอาจารย์ง่ะ : xemo029 :
บางทีก็ติดภาษาวัยรุ่นแบบนี้ ต้องมานั่งแก้แล้ว แก้อีก อิอิ..หุหุ.. : emo027 :
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ก.ค. 07, 2007 6:06 pm

~KaThaRoS~ เขียน: เง่อะ  : emo036 :ไม่ได้ติดพี่กวางมานะ  : emo033 :งืมมม รี่ว่าจิงๆนะ ภาษาในเน็ตทำให้ภาษาไทยวิบัติ เพราะเวลารี่พิมงานจะส่งอาจารย์ง่ะ : xemo029 :
บางทีก็ติดภาษาวัยรุ่นแบบนี้ ต้องมานั่งแก้แล้ว แก้อีก อิอิ..หุหุ.. : emo027 :

::010:: นั่นซิ งั้นหนูรี่เลิกพูดภาษาในเน็ตซิจ๊ะ จะได้ไม่ต้องแกงานอีก อิอิอิอิ
holy holy holy

เสาร์ ก.ค. 07, 2007 6:34 pm

เชื่อพระแม่ไง
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 07, 2007 9:10 pm

~KaThaRoS~ เขียน: เง่อะ  : emo036 :ไม่ได้ติดพี่กวางมานะ  : emo033 :งืมมม รี่ว่าจิงๆนะ ภาษาในเน็ตทำให้ภาษาไทยวิบัติ เพราะเวลารี่พิมงานจะส่งอาจารย์ง่ะ : xemo029 :
เจี๊ยบเป็นคนหนึ่งที่เป็นตัวแทน ครูลิลลี่ เพราะไม่ชอบคนไทยใช้ภาษาวิบัติ โดยตั้งใจ
เพราะเชื่อว่าถ้าเรารักษาภาษาของเราไม่ได้แล้ว จะให้รักษาอะไรได้ล่ะ
:afro:
Nat

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 2:57 pm

เลือกแล้วสบายใจนะครับ*
Alphonse

อาทิตย์ ส.ค. 05, 2007 10:22 pm

it's my way
Florian

พฤหัสฯ. ส.ค. 09, 2007 7:58 am

necromancer เขียน: it's my way
ตอบได้น่าหมั่นไส้มาก อิ อิ  ::011::  ::015::  ::020::
langfanvhin

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 3:15 pm

เพราะถูกเลือกครับ
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 3:25 pm

ตอบช้าไปไหมอะ

พระแม่พามา><(ตอนนั้นเชื่อพระเจ้าแต่ไม่รู้ไปโบสถ์ไหนดี เลยนั่นรถเมลสาย73ก จะไปสยาม แล้วได้ยินเสียงผู้หญิงพูดว่า "ลงได้แล้ว" ก็เดินลง ไปเจอวัดฟาติมาพอดี เลยเข้าไปเจอครูสมหวัง ครูให้เบอรืโทรศัพท์มา ปีต่อมาถึงเรียนคำสอน ใช้เวลานานมากเลยนะนี่)
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 4:39 pm

Gray Cat Mobster เขียน: ตอบช้าไปไหมอะ

พระแม่พามา><(ตอนนั้นเชื่อพระเจ้าแต่ไม่รู้ไปโบสถ์ไหนดี เลยนั่นรถเมลสาย73ก จะไปสยาม แล้วได้ยินเสียงผู้หญิงพูดว่า "ลงได้แล้ว" ก็เดินลง ไปเจอวัดฟาติมาพอดี เลยเข้าไปเจอครูสมหวัง ครูให้เบอรืโทรศัพท์มา ปีต่อมาถึงเรียนคำสอน ใช้เวลานานมากเลยนะนี่)

พูดถึงผู้สมหวัง แล้วทำให้คิดถึงความหลังสมัยไปวัดแม่พระฟาติมาในสมัยก่อน แกมักช่วยบราเดอร์กับคุณพ่อสอนคำสอนคริสตังใหม่เสมอ คิดถึงฟาติมาใจจะขาด ไม่รู้ป่านนี้เป็นไงบ้างแล้ว รู้สึกหากจำไม่ผิดครูสมหวังแกทำบริษัทท่องเที่ยวด้วยมั้ง เกี่ยวกับการไปแสวงบุญในแผ่นดินศักดิ์สิทธิ์

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
pazzypazza

เสาร์ ต.ค. 06, 2007 1:21 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
mommam เขียน: อยากไปวัดมั่ง เป็นโปรค่ะ

บ้านอยู่แถวไหนละคะ

จะได้ลองแนะนำวัดให้  หรืออาจจะแนะนำน้อง ๆ ให้พาเข้าวัดเป็น้พื่อนได้  : emo027 :
รู้จักวัดแถวอ้อมใหญ่สมุทรสาครมั่งมั้ยคะ แนะนำหน่อยค่ะ
ขอบคุณมากๆ
Johannes W. Pariwat

เสาร์ ต.ค. 06, 2007 2:48 pm

เพลงเพราะดีครับ เวลานมัสการก็สงบดี ผมเคยอยู่โบสต์คริสเตียนนิกายเพนตาคอสต์โบสถ์นึง เวลานมัสการที หูผมแทบแตกแหน่ะ เครื่องดนตรีเต็มอัตราศึกเลย เคยต้องเปลี่ยนกระจกในโบสถ์ด้วย เพราะมือกลองลงมือหนักไปหน่อย กระจกในโบสถ์ร้าวเลย คิดดูแล้วกันว่ากระจกยังร้าว แล้วหูผม ประสาทผมจะเหลืออะไร เพลงของคาธอลิกเหมาะกับผมมากกว่า ไม่ใช่ของโบสถ์อื่นไม่ดีนะครับ แต่มันไม่เหมาะกับผมเป็นการเฉพาะเท่านั้น ผมเคยไปเยี่ยมโบสถ์รัสเซียออร์ธอดอกซ์ของคุณพ่อโอเลกมาครั้งสองครั้ง ผมชอบมากที่คุณพ่อบอกกับผมว่า การนมัสการที่ดีที่สุดคือมาจากร่างกายของเราเอง มาจากกล่องสอง ปาก และปอดของเราเอง เพราะนั่นเป็นสิ่งที่พระเจ้าประทานมาให้เราเป็นการเฉพาะ ดีนะครับ แต่นั่นก็เงียบไปหน่อย แต่เพลงก็เพราะดีล่ะ สรุปแล้วในการเดินทางกับพระเจ้าบนโลกใบนี้ สำหรับผมแล้วเป็นการเฉพาะ โบสถ์คาธอลิกเหมาะกับผมมากที่สุด ( แม้จะยังไม่ได้เป็นคาธอลิกจริงๆ ) แต่ละโบสถ์ก็เหมาะกับแต่ละบุคคลน่ะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Johannes W. Pariwat เมื่อ เสาร์ ต.ค. 06, 2007 2:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

เสาร์ ต.ค. 06, 2007 4:34 pm

Johannes W. Pariwat เขียน: เพลงเพราะดีครับ เวลานมัสการก็สงบดี ผมเคยอยู่โบสต์คริสเตียนนิกายเพนตาคอสต์โบสถ์นึง เวลานมัสการที หูผมแทบแตกแหน่ะ เครื่องดนตรีเต็มอัตราศึกเลย เคยต้องเปลี่ยนกระจกในโบสถ์ด้วย เพราะมือกลองลงมือหนักไปหน่อย กระจกในโบสถ์ร้าวเลย คิดดูแล้วกันว่ากระจกยังร้าว แล้วหูผม ประสาทผมจะเหลืออะไร เพลงของคาธอลิกเหมาะกับผมมากกว่า ไม่ใช่ของโบสถ์อื่นไม่ดีนะครับ แต่มันไม่เหมาะกับผมเป็นการเฉพาะเท่านั้น ผมเคยไปเยี่ยมโบสถ์รัสเซียออร์ธอดอกซ์ของคุณพ่อโอเลกมาครั้งสองครั้ง ผมชอบมากที่คุณพ่อบอกกับผมว่า การนมัสการที่ดีที่สุดคือมาจากร่างกายของเราเอง มาจากกล่องสอง ปาก และปอดของเราเอง เพราะนั่นเป็นสิ่งที่พระเจ้าประทานมาให้เราเป็นการเฉพาะ ดีนะครับ แต่นั่นก็เงียบไปหน่อย แต่เพลงก็เพราะดีล่ะ สรุปแล้วในการเดินทางกับพระเจ้าบนโลกใบนี้ สำหรับผมแล้วเป็นการเฉพาะ โบสถ์คาธอลิกเหมาะกับผมมากที่สุด ( แม้จะยังไม่ได้เป็นคาธอลิกจริงๆ ) แต่ละโบสถ์ก็เหมาะกับแต่ละบุคคลน่ะครับ
ลองนมัสกาลที่ ใจสมาน สมุทรปราการ
ห้องขนาด 10 x 10 ตารางเมตรได้
ลำโพงงานวัด  สุดยอด เต็มอารมณ์เสียง
ใครมีใจถวายลำโพง โซนี่ สัก ชุด จะเวิคมากๆๆ -.-
Johannes W. Pariwat

เสาร์ ต.ค. 06, 2007 5:31 pm

BOYZ เขียน:
Johannes W. Pariwat เขียน: เพลงเพราะดีครับ เวลานมัสการก็สงบดี ผมเคยอยู่โบสต์คริสเตียนนิกายเพนตาคอสต์โบสถ์นึง เวลานมัสการที หูผมแทบแตกแหน่ะ เครื่องดนตรีเต็มอัตราศึกเลย เคยต้องเปลี่ยนกระจกในโบสถ์ด้วย เพราะมือกลองลงมือหนักไปหน่อย กระจกในโบสถ์ร้าวเลย คิดดูแล้วกันว่ากระจกยังร้าว แล้วหูผม ประสาทผมจะเหลืออะไร เพลงของคาธอลิกเหมาะกับผมมากกว่า ไม่ใช่ของโบสถ์อื่นไม่ดีนะครับ แต่มันไม่เหมาะกับผมเป็นการเฉพาะเท่านั้น ผมเคยไปเยี่ยมโบสถ์รัสเซียออร์ธอดอกซ์ของคุณพ่อโอเลกมาครั้งสองครั้ง ผมชอบมากที่คุณพ่อบอกกับผมว่า การนมัสการที่ดีที่สุดคือมาจากร่างกายของเราเอง มาจากกล่องสอง ปาก และปอดของเราเอง เพราะนั่นเป็นสิ่งที่พระเจ้าประทานมาให้เราเป็นการเฉพาะ ดีนะครับ แต่นั่นก็เงียบไปหน่อย แต่เพลงก็เพราะดีล่ะ สรุปแล้วในการเดินทางกับพระเจ้าบนโลกใบนี้ สำหรับผมแล้วเป็นการเฉพาะ โบสถ์คาธอลิกเหมาะกับผมมากที่สุด ( แม้จะยังไม่ได้เป็นคาธอลิกจริงๆ ) แต่ละโบสถ์ก็เหมาะกับแต่ละบุคคลน่ะครับ
ลองนมัสกาลที่ ใจสมาน สมุทรปราการ
ห้องขนาด 10 x 10 ตารางเมตรได้
ลำโพงงานวัด  สุดยอด เต็มอารมณ์เสียง
ใครมีใจถวายลำโพง โซนี่ สัก ชุด จะเวิคมากๆๆ -.-

ฮ่าๆๆๆ สำหรับผม แค่เปียโนหรือออร์แกนก็พอแล้ว สำคัญที่คนร้องครับ ผมว่านะ บางครั้งที่โบสถ์ผมเค้าก็จะให้แอคครอเดี้ยนและก็อะไรอีกซักอย่างเรียกว่าอะไรก็ไม่รู้ คล้ายๆแซกโซโฟน แต่รูปร่างประหลาดกว่ามาก เป็นเครื่องตรีพื้นบ้านของออสเตรียเค้านะครับ เพราะมากๆ นานๆถึงถึงจะมีเพลงนมัสการพื้นบ้านแบบเยอรมันหรืออสเตรียซักที
sakda88

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 1:17 pm

ความเชื่อของผมโน้มเอียงไปทางพุทธ
แต่ยังเป็นคาธอลิกอยู่เพราะอัศจรรย์ของแม่พระ
TheOffspring
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 4:29 pm

Johannes W. Pariwat เขียน: การนมัสการที่ดีที่สุดคือมาจากร่างกายของเราเอง มาจากกล่องสอง ปาก และปอดของเราเอง
การนมัสการที่ดีที่สุดมาจากใจครับ  :grin:
ตอบกลับโพส