ทำไมคุณถึงเลือกที่จะเป็นคริสตังหรือคาทอลิก เพราะ...

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
jirakit

พฤหัสฯ. ก.พ. 05, 2009 11:58 am

เพราะนิกายคาทอลิกเป็นนิกายที่เกิดเป็นนิกายแรกผมเคยดูหนังเรื่องของพระเยซู
หรืออ่านจากหนังสือมาบ่าง บางนิกายอาจจะไม่นับถือพระแม่แต่ผมเลยถามใจตัวเองว่างั้นพวกสาวกจะนับถือทำไมแต่ความจริงแล้วพวกสาวกของ
พระเยซูไม่ว่าจะเป็น เปโตร หรือคนอื่นที่อยู่ในยุคนั้นหรือแม้แต่พระเยซูบรุตของพระผู้เป็นเจ้า
ยังรักและเทิดทูนพระแม่เลิยถ้าพระเยซูไม่พอใจคงจะบอกสาวกของพระองค์แล้วละว่าไม่ต้องนับ
ถือพระมารดาของเราเพราะเป็นแค่มนุษย์แต่พระองค์กับบอกว่าให้รักพระมารดาของเราเหมือนที่พวกเจ้ารักเรา
ความเชื่อของผมเองคิดว่านิกายคาทอลิกเป็นนิกายที่ทำตามคำสอนมาตลอดไม่ได้ดัดแปลงคำสอนเลิยแต่นิการอื่นกับดัดแปลงคำสอน
ผมเลิยถามตัวเองว่ารู้ได้ไงว่าพระเจ้าให้ดัดแปลงหรือว่าพระเยซูเจ้าบอกให้ดัดแปลงหลอหรือเป็นพระบิดาลงมาบอกให้ดัดแปลง ถ้าไม่ใช่มันก็เป็นแค่คำสองของคนธรรมดาที่ไม่ใช่พระเจ้า
ผมเลยบอกกับตัวเองว่าเป็นคริสตเราต้องทำตามคำสองของพระผู้เป็นเจ้าไม่ใช่คำสอนของมนุษย์ที่คิดว่ารู้ความต้องการขอพระเจ้า
มันเป็นความเชื่อและเข้าใจของผมอะนะไม่มีใครทำผิดหรือทำถูกแต่ทำตามความเข้าใจของตนหลายคนหลายความคิดต้องเข้าใจซึ่งกันและกัน
ไม่ว่าคุณจะเป็นใครหรือนิกายไหนขอแค่คุณรักพระเจ้าและทำความดีให้พระเจ้าสำหรับผมการทำความดีให้พระเจ้าคือการตั้งใจเรียนคือการทำหน้าที่ของตนให้สมบูรณ์ที่สุดแล้วคุณจะรู้สึกถึงความรักที่พระเยซูเจ้ามีให้เราบาย เพื่อนร่วมโลก         
nooklovegod

พฤหัสฯ. ก.พ. 19, 2009 8:18 am

ผมอยากเป็นเพราะว่ามีความหมายดีๆมากครับสัมผัสได้ถึงความอบอุ่นมากที่สุด
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 19, 2009 8:37 am

nooklovegod เขียน: ผมอยากเป็นเพราะว่ามีความหมายดีๆมากครับสัมผัสได้ถึงความอบอุ่นมากที่สุด
งั้นอย่าลังเลใจครับ :cheesy:
myth

ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 5:54 pm

มาอย่างงงๆนิดนึงค่ะ ตอนแรกก็คิดว่าเป็นคริสต์นิกายไหนก็เหมือนก็น แต่พอพลมารีพาไปฉลองวัดเท่านั้นแหละเจอพระคาร์ดินัลเจิมไว้ก่อนเล สรุปก็เลยเป็นคริสต์เลย
~มะลิโซดา~

อาทิตย์ พ.ค. 24, 2009 5:08 pm

ความเชื่อ ความรัก ความสงบ และรู้สึกสนใจในชีวิตนักบวชค่ะ  : xemo017 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ พ.ค. 25, 2009 7:41 pm

สำหรับผมนะคับ มันไม่มีหตุผลอ่ะคับ แค่รู้สึกว่าอยากที่จะเป็น และต้องเป้นให้ได้ก็แค่นั้น- - มันไม่มีเหตุผลที่สามารถพูดได้อ่ะคับ แค่นั้นแลลลลล
ภาพประจำตัวสมาชิก
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 16, 2009 11:41 pm

เพราะอะไรไม่ทราบจริงๆ

รู้ว่าสนใจมากเรื่องของพระเยซูคริส  ตั้งแต่อยู่ม.ต้น  และแน่ใจตอนนั้นเลยว่าอยากจะเป็นคริสตชน  และต้องเป็นให้ได้แน่นอนแต่ตอนนั้น

ยังเด็กและถ้าเปลี่ยนต้องให้ผู้ปกครองยินยอมด้วยก็เลยเป็นไม่ได้  ผ่านมา7ปีอายุเลย 21 แล้วตัดสินใจเองได้ก็เลยเป็นทันที แล้่วก็พึ่งไปเรียนคำสอนมาจ้า
kun

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 9:22 am

ผมไม่ได้เป็นคริสต์นิกชนอย่างใด แต่ผมก็ไม่ได้ถือศาสนาใดอย่างจริงจัง
ตัวผมมีสายเลือดเกือบทุกศาสนาในโลก
พ่อผมเป็นคริสต์ คาทอลิก
แม่ผมเป็นพุทธเต๋า
ส่วนตัวผมอยู่กับแม่มาตั้งแต่เด็ก มีความใกล้ชิดพุทธเต๋ามากเป็นพิเศษ
แต่ศาสนาที่ผมค่อนข้างสนใจคือคริสต์
ผมเคยเข้าโบสถ์วันอาทิตย์ แต่ก็นานมากแล้ว ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่น่าสนใจ น่าศึกษา และน่าค้นหาเป็นอย่างมาก
ในเรื่อง The davinci code ที่เขียนโดย Dan Blown เป็นหนังสือที่อ้างถึงพระเยซู และความเป็นคริสต์คาทอลิกเป็นอย่างมาก
และอาจหมิ่นแหม่ต่อคริตส์จักรเช่นกัน

แต่วันนี้ที่ผมเข้ามาก็เพราะผมต้องการข้อมู โปรแตสแตนท์ เพราะว่าหญิงที่ผมกำลังจีบอยู่นั้นเธอเป็น โปรแตสแตนท์ครับ
และผมอยากมีข้อมูลมากกว่านี้ ต้องขอขอบคุณมากเลย ที่สามารถทำให้ผมมีข้อมูลแม้อาจจะเป็นข้อมูลเล็กๆน้อยๆ แต่
ก็เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลยทีเดียว

และอีกอย่างหนึ่ง จะมีวิธีไหนบ้างครับที่สามารถเอาชนะใจสาว โปรแตสแตนท์ได้
ถ้ามีจะขอบคุณเป็นอย่างมากด้วย ผมเคยคุยกับเธอ และได้ยืมหนังสือ The davinci code ให้เธออ่านด้วย
ไม่รู้ว่าทำถูกหรือเปล่า ก็อย่างที่บอก ในเนื้อหาของหน้งสือเล่มนี้ อาจจะกระทบต่อความเป็นคริสต์ของเธอก็ได้

ขอบคุณที่อ่านครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 11:49 am

ก็คงต้องไปโบสถ์กับเขา  จนถึงเปลี่ยนศาสนามั๊งคะ
เพราะโปรเตสแตนท์ ไม่แต่งงานกับคนต่างศาสนา

แต่... การที่คุณเปลี่ยนศาสนาเพราะอยากได้ตัวเขา
แนะนำว่าไม่ควรอย่างยิ่ง  เพราะนอกจากจะโกหกตัวเองแล้ว ยังโกหกฝ่ายหญิง และ โกหกพระเจ้าด้วย  ::041::
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 3:26 am

อย่างหนึ่งก็คือ หากผู้หญิงโปรเเตสเเตนท์คิดว่า คุณลงทุนศึกษาเรื่องพระเจ้า เพื่อมาเอาชนะใจเธอ...เธออาจจะ  : xemo016 :

เเนะนำให้คุณรู้จัก "พระเจ้า" จริงๆ

เพราะ พระเจ้าไม่ใช่สื่อรัก เเต่ พระเจ้าเป็นความรัก   : xemo026 : ชิ้งๆ : emo027 :
My Hope
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 20, 2009 7:13 pm

สำหรับ ผม นั้นก็ไม่มีเหตุผลเหมือนกันอะครับ จริงๆแล้ว ผมอยากเป็นคาทอลิก แต่ไปเข้าทางผิด  : xemo033 : ไปเข้าโปรฯ แต่หลังจากนั้นไม่นาน เหมือนแม่พระดลใจผมครับ อยู่ดีๆ ก็อยากจะไปวัดอัสสัมขึ้นมาครับ ไม่มีนิมิต หรืออะไรเลยครับ แต่มีความรู้สึกว่าอยากจะไป ก็ไปเลยครับ

ขอแม่พระคุ้มครองทุกคนครับ
st.dominic savio

อังคาร ก.ค. 21, 2009 5:16 pm

เพราะศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่เที่ยงแท้ครับ
My Hope
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 21, 2009 6:49 pm

ake เขียน: เพราะศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่เที่ยงแท้ครับ
เที่ยงแท้ยังไงครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ
wipawee

พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 5:20 pm

เชื่อในพระแม่

ศรัทธาและเชื่อในความเมตตาของพระองค์ค่ะ
st.dominic savio

ศุกร์ ก.ค. 24, 2009 3:09 pm

ตอบน้อง~@เด็กสายศิลป์@~ นะครับ

พี่ก็ไม่ทราบและอธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ

แต่พี่รับรู้ด้วยวิญญาณของพี่ว่า ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่เที่ยงแท้

และพี่ขอย้อนถามน้องนะครับว่า เพราะอะไรครับ น้องถึงมาสนใจคาทอลิก

บางทีเหตุผลของน้อง จะทำให้น้องรู้คำตอบด้วยตัวของน้องเองว่า

"ทำไมพี่จึงบอกว่าศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่เที่ยงแท้"
creamy

ศุกร์ ก.ค. 24, 2009 10:07 pm

สำหรับพี่ พระเป็นเจ้าทรงเลือกพี่ไว้ตั้งแต่แรกแล้วค่ะ มันเหมือนสิ่งที่รอคอยมานานแสนนาน จนได้เจอ เส้นทางที่พระองค์นำเรากลับมาช่างน่าอัศจรรย์จริงค่ะ
ท่านหญิงนโปเลียน

เสาร์ ก.ค. 25, 2009 9:51 pm

ขอให้คริสตจักรคาทอลิกและสาธุชนที่ศรัทธราในพระแม่ องค์พระเยซูและพระผู้เป็นเจ้า จงเจริญ และเสริมศรัทธรา ด้วยการหมั่นไปโบสถ์ เพื่อความรักที่จะเสริมศรัทธรา ขอให้พระผู้เป็นเจ้าอวยพรคะ อาเมน : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 2:56 pm

ท่านหญิงนโปเลียน เขียน: ขอให้คริสตจักรคาทอลิกและสาธุชนที่ศรัทธราในพระแม่ องค์พระเยซูและพระผู้เป็นเจ้า จงเจริญ และเสริมศรัทธรา ด้วยการหมั่นไปโบสถ์ เพื่อความรักที่จะเสริมศรัทธรา ขอให้พระผู้เป็นเจ้าอวยพรคะ อาเมน : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
อาแมน : xemo026 : : xemo026 :
เจนจิรา

พุธ ต.ค. 07, 2009 10:37 pm

เมื่อ ก่อนเป็นพุทธ ทั้งครอบครัว คะ แต่ แต่เพราะได้ เข้าใจถึงความรักของพระเป็นเจ้า และได้ศึกษา ในพระวาจา พอสมควร อาจเป็นเพราะช่วงที่มีปัญหาในชีวิต แต่ไม่มีใครช่วยเหลือเราได้จึงได้รับพระ เข้ามาช่วยเหลือเรา เริ่ม จากการ ไปโบสถ์ และศึกษา ตอนแรก เจนก็เป็นโปร คะ พอไปบอกที่บ้าน เจนก็พยายามพูดให้ ครอบครัวเปลี่ยนด้วย แล้สที่นี่ ก็เปลี่ยน กันทั้งบ้านจริงๆ  พออยู่ไป สักพัก ก็รู้สึกว่า เจน และที่บ้านก็เปลี่ยน อีกคะ ด้วยเหตุผล บางประการ ซึ่งไม่ขอพูดดีกว่า  ทางคุณคุณแม่เองก็ได้ศึกษา และ มีเพื่อน ที่เป็น catholic และได้ชวนไปวัดและศึกษา อยู่พักใหญ่ อาจเพราะแม่พระดลใจ ด้วย จึงตัดสินใจ เป็น catholic กันหมด ยกเว้น เจน ที่ เป็น orthodox ตรงนี้เป็นความชอบส่วนตัว นะคะ ชอบ อะไรที่เป็นดั่งเดิม โบราณ ดูลึก ลับ  เพราะ เจนชอบศึกษาเกี่ยวกับประวัติศาสตร์อยู่แล้ว  : emo045 :  สรุป ตอนนี้ ที่บ้านเป็น catholic และเจนเป็น orthodox 
Cho

พุธ ต.ค. 07, 2009 10:45 pm

jacky เขียน: เมื่อ ก่อนเป็นพุทธ ทั้งครอบครัว คะ แต่ แต่เพราะได้ เข้าใจถึงความรักของพระเป็นเจ้า และได้ศึกษา ในพระวาจา พอสมควร อาจเป็นเพราะช่วงที่มีปัญหาในชีวิต แต่ไม่มีใครช่วยเหลือเราได้จึงได้รับพระ เข้ามาช่วยเหลือเรา เริ่ม จากการ ไปโบสถ์ และศึกษา ตอนแรก เจนก็เป็นโปร คะ พอไปบอกที่บ้าน เจนก็พยายามพูดให้ ครอบครัวเปลี่ยนด้วย แล้สที่นี่ ก็เปลี่ยน กันทั้งบ้านจริงๆ  พออยู่ไป สักพัก ก็รู้สึกว่า เจน และที่บ้านก็เปลี่ยน อีกคะ ด้วยเหตุผล บางประการ ซึ่งไม่ขอพูดดีกว่า   ทางคุณคุณแม่เองก็ได้ศึกษา และ มีเพื่อน ที่เป็น catholic และได้ชวนไปวัดและศึกษา อยู่พักใหญ่ อาจเพราะแม่พระดลใจ ด้วย จึงตัดสินใจ เป็น catholic กันหมด ยกเว้น เจน ที่ เป็น orthodox ตรงนี้เป็นความชอบส่วนตัว นะคะ ชอบ อะไรที่เป็นดั่งเดิม โบราณ ดูลึก ลับ  เพราะ เจนชอบศึกษาเกี่ยวกับประวัติศาสตร์อยู่แล้ว   : emo045 :  สรุป ตอนนี้ ที่บ้านเป็น catholic และเจนเป็น orthodox 
ขอบพระคุณพระเป็นเจ้าครับ ไม่ว่านิกายไหน ศาสนาไหน พระองค์ก็็รักหมดเลยครับ น่ารักจริงๆ พระบิดาของเรา
†ลูกแกะพระเจ้า...

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:24 pm

>>>นี่คือความคิดเห็นของข้าพเจ้า

"ทำไมคุณถึงเลือกที่จะเป็นคาทอลิก เพราะ..."
เพราะผมเชื่อ
ผมเชื่อในพระผู้เป็นเจ้า
ผมเชื่อในพระเยซูคริสตเจ้า
ผมเชื่อในพระจิตเจ้า
ผมเชื่อในพระแม่
ผมเชื่อในเหล่าฑูตสวรรค์ และนักบุญทั้งหลาย

"ทำไมคุณถึงเลือกที่จะเป็นคาทอลิก เพราะ..."
ผมเชื่อว่าพระผู้เป็นเจ้าได้เลือกสรรค์ทางเดินนี้ไว้ให้กับผม

ผมเชื่อในความรักของพระผู้เป็นเจ้า
ผมเชื่อในความรักของพระเยซูคริสตเจ้า
ผมเชื่อในความรักของพระแม่

ผมเชื่อในความรักที่ผมมีต่อพระผู้เป็นเจ้า
ผมเชื่อในความรักที่ผมมีต่อพระเยซูคริสตเจ้า
ผมเชื่อในความรักที่ผมมีต่อพระแม่

เพราะผมมีพระจิตของพระผู้เป็นเจ้าเป็นผู้นำ ผมเป็นบุตรของพระองค์ ดังนั้นผมจึงเชื่อในพระบิดา

"ทุกคนที่มีพระจิตของพระเจ้าเป็นผู้นำย่อมเป็นบุตรของพระเจ้า"(รม 8:14)

<<<นี่คือความคิดเห็นของข้าพเจ้า

ลูกแกะพระเจ้า ช่วยวิงวอนเทอญ...

...ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน...
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ต.ค. 17, 2009 11:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
mew

พุธ ต.ค. 21, 2009 12:11 am

ศาสนา สอนให้มนุษย์มีหิริโอตัปปะ เกรงกลัว ละอายใจต่อบาปที่ทำ

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า " บุคคลมีอายุร้อยปี แต่ไม่เห็นธรรม สู้คนที่เห็นธรรม แต่มีอายุแค่วันเดียวไม่ได้ "
เจนจิรา

พุธ ต.ค. 21, 2009 12:31 am

mew เขียน: ศาสนา สอนให้มนุษย์มีหิริโอตัปปะ เกรงกลัว ละอายใจต่อบาปที่ทำ

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า " บุคคลมีอายุร้อยปี แต่ไม่เห็นธรรม สู้คนที่เห็นธรรม แต่มีอายุแค่วันเดียวไม่ได้ "
ถูกต้องอย่าง ที่น้องมิวพูดนะคะ แต่สำหรับชาว คริสต์ บางกลุ่ม แม้แต่ตัวที่เอง คิดว่า ศาสนาเป็น สิ่งที่มนุษย์ เพื่อให้คนทำความดีและยึดเหนี่ยวจิตใจ  เหมือนกับว่า ข้างในแสวงหาบางอย่าง   สร้างขึ้น แต่ พระเจ้ามิใช่ ศาสนา แต่หากเป็นพระบิดา พระผู้ สร้าง คะ ลองเปรียบเทียบ ดู นะคะ เสื้อที่น้อง มิวใส่ นี่ บังเอิญ เกิดขึ้นมา หรือ มีคน เอาเส้นใยมา ทักทอ และสวมใส่ กว่าจะได้เสื้อ ตัวหนึ่ง แต่โลก ทั้งใบ และชีวิต มนุษย์ ความรู้สึก และ ซับซ้อน  นี่ พี่เชื่อ นะคะ มันไม่ได้เกิด ขึ้นมาเองโดย บังเอิญ แปลกใหมคะว่าทำไม มุนษย์ถึงอยาก มีศูนย์รวมจิตใจ เหมือนกับว่า พระเจ้าสร้างมุนษย์ เพื่อให้แสวงหาพระองค์ และให้ทางเลือกว่า จะ เลือก ทำ หรือเป็น แบบใหน พระองค์ไม่บังคับคะ   : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย เจนจิรา เมื่อ พุธ ต.ค. 21, 2009 12:33 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 12:08 pm

1. เพราะเคยทำกิจกรรมกับพี่ๆ ที่เป็นคาทอลิค เมื่อนานมาละ

แล้วประทับใจในจิตตารมณ์การช่วยเหลือผู้อื่นอยู่เสมอ

แม้เวลาเปลี่ยนไปพี่เค้าก็ยังเสมอต้นเสมอปลาย ไม่เคยเปลี่ยน

2. เคยมีความทุกข์ที่สุดๆๆ ของชีวิต แล้วไม่รู้จะไปไหน

เลยเข้าไปนั่งเล่นๆ ในวัดเซเวียร์ เพื่อพักใจเฉยๆ

อยู่ก็มีพ่อฝรั่งเดินมาถาม ว่าเป็นอะไรรึเปล่าลูก ทั้งๆ ที่ไม่เคยรู้จักกัน

ได้ระบายความทุกข์ให้พ่อฟัง พ่อรับฟังด้วยความตั้งใจอย่างแท้จริง

และชี้ทางสว่างให้ สอนสิ่งดีๆ อีกมากมาย (และแอบประทับใจที่พ่อไม่ได้ยัดเยียดให้เปลี่ยนศาสนา)

3. พระเรียก 2 ครั้ง ครั้งแรกไม่เชื่อ ยังดื้อดึงอยู่

ครั้งที่สอง พระมาเรียกอีก คราวนี้ชักไม่แน่ใจละ เลยปรึกษาพี่ที่เป็นคาทอลิค

ก็ยังไม่ค่อยเชื่ออีก....อิอิ ในที่สุดดู ดาวินชี่โคด เริ่มสงสัยในพระเยซู

เลยเริ่มหาความจริง...ไปหาพ่อ..พ่อบอกว่าลูกเอ๋ยมันเป็นนิยาย

พ่อให้พระวรสารทั้งสี่มาอ่าน...ในที่สุดก็มาเพราะความรักที่พระเรียกให้มาค่ะ
: xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ต.ค. 22, 2009 1:13 pm

คุณ sinner น่ารัก ดีนะคะ  : xemo026 :
Cho

ศุกร์ ต.ค. 23, 2009 11:20 am

sinner เขียน: 1. เพราะเคยทำกิจกรรมกับพี่ๆ ที่เป็นคาทอลิค เมื่อนานมาละ

แล้วประทับใจในจิตตารมณ์การช่วยเหลือผู้อื่นอยู่เสมอ

แม้เวลาเปลี่ยนไปพี่เค้าก็ยังเสมอต้นเสมอปลาย ไม่เคยเปลี่ยน

2. เคยมีความทุกข์ที่สุดๆๆ ของชีวิต แล้วไม่รู้จะไปไหน

เลยเข้าไปนั่งเล่นๆ ในวัดเซเวียร์ เพื่อพักใจเฉยๆ

อยู่ก็มีพ่อฝรั่งเดินมาถาม ว่าเป็นอะไรรึเปล่าลูก ทั้งๆ ที่ไม่เคยรู้จักกัน

ได้ระบายความทุกข์ให้พ่อฟัง พ่อรับฟังด้วยความตั้งใจอย่างแท้จริง

และชี้ทางสว่างให้ สอนสิ่งดีๆ อีกมากมาย (และแอบประทับใจที่พ่อไม่ได้ยัดเยียดให้เปลี่ยนศาสนา)

3. พระเรียก 2 ครั้ง ครั้งแรกไม่เชื่อ ยังดื้อดึงอยู่

ครั้งที่สอง พระมาเรียกอีก คราวนี้ชักไม่แน่ใจละ เลยปรึกษาพี่ที่เป็นคาทอลิค

ก็ยังไม่ค่อยเชื่ออีก....อิอิ ในที่สุดดู ดาวินชี่โคด เริ่มสงสัยในพระเยซู

เลยเริ่มหาความจริง...ไปหาพ่อ..พ่อบอกว่าลูกเอ๋ยมันเป็นนิยาย

พ่อให้พระวรสารทั้งสี่มาอ่าน...ในที่สุดก็มาเพราะความรักที่พระเรียกให้มาค่ะ
: xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ เสริมศรัทธาผมมากเลยครับ พระเรียกเราหลากหลายวิธีจริงๆ

...ความรักพระองค์ดำรงคงนิจนิรันดร์  นี่แหละทรงธรรม องค์พระเจ้าของชาวประชา...
Buddy

ศุกร์ ต.ค. 23, 2009 8:06 pm

ชอบความเป็นธรรมชาติของคาทอลิก และชอบความเป็นมนุษย์ ความเข้าใจความเป็นมนุษย์ค่ะ  : emo045 :

จำได้ว่า วินาทีที่บอกกับตัวเองว่า "นี่แหละใช่เลย" คือตอนที่รู้เรื่องความผิดพลาดของบรรดาพระสันตปาปา คือมันเป็นอะไรที่ เป็นธรรมชาติน่ะค่ะ เหมือนในบ้านที่พ่อทำความผิด แต่สุดท้ายครอบครัวเราก็ล้มลุกคลุกคลาน โดยมีลูกๆ มีสมาชิกในครอบครัวคนอื่น ช่วยๆกันไป ให้ผ่านกันมาได้ และก็ได้เห็นความรัก ความเมตตาของพระเป็นเจ้า พอรู้เรื่องนี่ ยิ้มเลย  : emo045 :  มีความรู้สึกว่า น่ารักมาก และก็มั่นใจว่า จะเป็นคาทอลิก  : emo045 :
1p2m

อาทิตย์ มิ.ย. 06, 2010 12:40 am

ดีครับ

ไ่ม่มีนิกายครับ ไ่ม่ถือ ไม่แยกแยะนิกาย ไม่อยากแบ่งก๊ก ยินดีเข้าร่วมช่วยเหลือกับพี่น้องทุกนิกาย แค่เชื่อในตรีเอกานุภาพของพระเจ้าตามที่พระคัมภีร์เขียนไว้
เคารพพี่น้องทุกนิกายที่มีอยู่ ใครจะทำอะไรก็แล้วแต่ศรัทธาที่มี ทุกคนคือคนของพระเจ้า คิดว่าไม่มีใครจำเป็นต้อง "กลับใจใหม่" จากนิกายหนึ่งไปเข้านิกายหนึ่ง
เพราะหากเราเชื่อวางใจในตรีเอกานุภาพ พระบิดา พระบุตร พระจิตหรือพระวิญญาณบริสุทธิ์ เราก็คือ
คนที่กลับใจอยู่แล้ว รอดแล้ว พระเจ้ารับคุณแล้ว สวรรค์เป็นของคุณแล้ว

เราทุกคนคือแกะของพระเจ้า คอกเดียวกันคือคอกพระเจ้า ผู้นำสูงสุดคือองค์ตรีเอกานุภาพ และในสวรรค์ไม่มีแยกแยะนิกาย
ไม่มีใครตีความเรื่องอะไรถูกต้องกว่าใครแค่เห็นต่างกันตามความรู้สึกที่หล่อหลอมมาในวัฒนธรรมต่างกัน
ในบริบทท้องถิ่นนั้น ๆ แค่นั้น

่ช่วยเหลือกัน หนุนใจกัน ปรึกษากัน : emo038 :
kanommha
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 30, 2011 12:04 am

เฮ่อ ก็อ่านของคนอื่นเค้ามาเยอะ ตอบบ้างจะเชยไหมอ่ะเนี่ย

ตอนเด็กๆอยู่โรงเรียน ก็เบื่อมากการโดนเข้าค่ายธรรมมะ ไปวัด กับที่บ้านก็ไม่ได้รู้เรื่องหรอกตอนเด็กๆหลับด้วย

พอโตมา ก็ได้ยินว่าอีกค่าย คริสเตียน เค้าก็พูดกันเรื่องสิบลด ถวายครึ่งนึงของรายได้ ถึงกะขั้นขอใบ เตทเม้นไปดูเลยทีเดียว ว่าจิงไหม เรย เอ่อ ไม่ใช่แระมั้ง ส่วนคาทอลิก ตอนเด็กๆแค่อยากไปเรียน ตามโรงเรียนแต่เนอะ ค่าเทอมอลังการงานสร้างเกือบเท่าม.เอกชนเรย 555 ก็เรยมาเรียนคำสอน ตอนเรียนมหาลัย ละตอนเด็ก เรื่องการเวียนว่าย ตายเกิด และชาติภพ ทางคาทอลิก เชื่อเรื่องชีวิตนิรันดร ก็ดีไม่ต้องมาลำบาก พอ เหนื่อยแล้ว........ โดยรวมๆก็รู้สึกดีกับชีวิตใหม่ในคาทอลิก มีนักบุญอุปถัมพ์ประจำตัว มีแม่พระ มีพระเป็นเจ้าที่คอยฟังเรื่องราวทุกข์-สุข ที่บางทีพูดกับใครก็ไม่ได้ ..........
rosa-lee

พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2012 12:23 pm

เพราะพระองค์รักเรา เรียกเราให้มาเป็นลูกของพระองค์ตลอดเวลาตั้งแต่สร้างโลก
ขอบคุณพระเจ้า... ขอบคุณพระองค์...... เสมอๆทุกกรณี....... :s002:
ความสุขความทุกข์ความยากลำบาก มอบถวายแด่พระองค์...แม้นแต่ความบาปของเรา....
พระองค์ก็ยินดีรับ ให้อภัยเสมอองค์แห่งความรักเมตตากรุณาปรานี
จะหาพระอื่นใด เสมอเหมือนพระองค์หามีไม่.............. :s005: :s005:
ตอบกลับโพส