บทเทศน์เด็ด แทรกอารมณ์ขัน มิสซาวันอาทิตย์

รวมสารการประจักษ์แม่พระที่ลำไทร สามารถแสดงความเห็นได้อย่างสุภาพ และไม่อนุญาตให้ตั้งกระทู้ใด ๆ ในบอร์ดนี้
Yan Agape

อังคาร ก.ย. 14, 2021 6:04 am

บทเทศน์เด็ด แทรกอารมณ์ขัน ปลุกความศรัทธาและประสาทให้ตื่นตัว ออกรสออกชาติ ของคุณพ่อ เคลเมนท์ (Father Clement) รองเจ้าอาวาส วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา ( Sacred Heart, Lacey, Washington, U.S.A.) ที่ผมและครอบครัวเป็นลูกวัด ผมกับภรรยาคู่ใจ ร่วมมิสซา อาทิตย์ที่ 24 ในเทศกาลธรรมดา (12 กันยายน 2021)

คุณพ่อ: พระเป็นเจ้าดี! (God is good!)
สาธุชนทุกคนขานรับ สนั่นวัด: ตลอดเวลา! ( All the time!)
คุณพ่อ: ตลอดเวลา!
สาธุชน: พระเป็นเจ้าดี!

สรุปบทเทศน์: อัครสาวก สานุศิษย์ ทุกคน ตอบผิด เมื่อพระเยซูเจ้าพระเป็นเจ้าทรงถามว่า "เราคือใคร?" นักบุญเปโตร ตอบถูกครึ่งหนึ่ง พระองค์คือพระผู้ไถ่ แต่ไม่เข้าใจถึงระหัสธรรมที่มนุษย์ไม่อาจหยั่งถึงและเข้าใจความคิด พระประสงค์ของพระเป็นเจ้าในการไถ่กู้มวลมนุษยชาติ

ให้พวกเราเป็นคริสตชนที่แท้จริงด้วยการเลิกคิดถึงตัวเอง แบกไม้กางเขนของตัวเอง และติดตามพระองค์ สํานึกเสียใจในบาป รับศีลอภัยบาป หล่อเลี้ยงตัวเองด้วยพระกายและพระโลหิตของพระองค์ อย่าตัดสินผู้อื่นที่มีปัญหา ยากไร้ในการเลี้ยงชีพ ช่วยเหลือเขาเท่าที่ทําได้ ดั่งที่จดหมายของนักบุญเจมส์ บทอ่านที่สองได้บอกไว้

คุณพ่อ: พระเป็นเจ้าดี!
สาธุชน ลั่นวัด: ตลอดเวลา!
คุณพ่อ: ตลอดเวลา!
สาธุชน ลั่นวัด: พระเป็นเจ้าดี!
แก้ไขล่าสุดโดย Yan Agape เมื่อ อังคาร ก.ย. 21, 2021 8:49 am, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
Yan Agape

อังคาร ก.ย. 21, 2021 8:45 am

สวัสดีครับ

วันนี้ผมขอเสนอสรุปบทเทศน์เด็ดของคุณพ่อ เคลเมนท์ (Father Clement, Sacred Heart Parish, Lacey, Washington State, U.S.A.) ของมิสซาอาทิตย์ที่ 25 ในเทศกาลธรรมดา (วันอาทิตย์ที่ 19 กันยายน 2021)

พระวรสาร โดยนักบุญมาระโก 9:30-37: พระเยซูเจ้าทรงทํานายครั้งที่สองถึงพระทรมาน และ ผู้ยิ่งใหญ่สุด

คุณพ่อ: ผู้ยิ่งใหญ่สุด->ไม่ต้องเริ่มทําที่ไหน เริ่มในบ้านเราเองนี่แหละ ทํากับสามี ภรรยา ลูก ช่วยเหลือด้านจิตใจและร่างกายทุกอย่าง รัก ให้อภัยซึ่งกันและกัน
Yan Agape

อังคาร ก.ย. 28, 2021 12:27 pm

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอ สรุปบทเทศน์เด็ดของคุณพ่อ ทิม อิลเกน (Father Tim Ilgen) เจ้าอาวาส วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตันสหรัฐอเมริกา (สลับทํามิสซา ประจำวันอาทิตย์ เวลา 12.0 น กับคุณพ่อ เคลเมนท์ ที่ฉลองครบรอบ 20 ปี รับศีลบวช 22 กันยายน 2021 (Father Clement) อาทิตย์ที่ 26 ในเทศกาลธรรมดา (วันอาทิตย์ที่ 26 กันยายน 2021)

พระวรสาร โดยนักบุญมาระโก 9:38-48: การใช้พระนามพระเยซูเจ้า การแสดงความใจดีต่อศิษย์ของพระคริสตเจ้า การชักนําผู้อื่นให้ทําบาป

คุณพ่อ: เป็นการพลิกผันของพระวรสารจากการทําอัศจรรย์ในพระนามของพระเยซูเจ้ากับการทําบาปและการชักนําผู้อื่นให้ทําบาป พระเยซูเจ้าทรงเน้นถึงความสําคัญเปรียบเทียบแบบรุนแรงเหมือนถึงขนาดกับตัดมือ ตัดเท้า ควักตา เพื่อจะได้ไปสู่สวรรค์ พิการดีกว่าสมบูรณ์-> ต้องแก้ไขที่รากเหง้า ตัวอย่าง = การดูภาพ หนังสือ วีดีโอ หนังลามก ทําให้มือและส่วนประกอบของร่างกายส่วนอื่นร่วมทําบาป
Yan Agape

จันทร์ ต.ค. 04, 2021 10:48 am

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ด แทรกอารมณ์ขัน ของคุณพ่อเคลเมนท์ ในมิสซาวันอาทิตย์ 3 ตุลาคม 2021 อาทิตย์ที่ 27 ในเทศกาลธรรมดา

มาระโก: 10:2-16 คําถามเรื่องการหย่าร้าง พระเยซูเจ้าและเด็กเล็กๆ

ภรรยา: คุณทําอะไร?
สามี: ไม่ได้ทําอะไร!
ภรรยา: ฉันเห็นคุณมองใบทะเบียนสมรสอยู่เกือบชั่วโมง
สามี: ผมมองหาวันสิ้นอายุของการสมรส

บางครั้งการหย่าร้างไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ดี> จงรัก ให้อภัย และอะลุ่มอล่วยต่อกันและกัน

คุณพ่อ: ตลอดเวลา
ลูกวัดขานรับสนั่นวัด: พระเป็นเจ้าดี
คุณพ่อ: พระเป็นเจ้าดี
ลูกวัด: ตลอดเวลา
Yan Agape

อังคาร ต.ค. 12, 2021 10:18 am

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ด แทรกอารมณ์ขัน ของคุณพ่อเคลเมนท์ ในมิสซาวันอาทิตย์ 10 ตุลาคม 2021 อาทิตย์ที่ 28 ในเทศกาลธรรมดา

มาระโก: 10:17-30 เศรษฐีหนุ่ม อันตรายจากทรัพย์สมบัติ

พระสงฆ์องค์หนึ่งเทศน์ในมิสซาตามบทพระวรสาร แล้วขอเงินจากลูกวัดให้ช่วยซ่อมแซมหลังคาวัดที่ทรุดโทรม

ลูกวัดที่รวยที่สุดลุกยืนแล้วตะโกนก้องวัด: ผมขอถวาย 50 เหรียญ

ไม่ทันสิ้นเสียง อิฐจากหลังคาชิ้นหนึ่งหล่นใส่หัว เศรษฐีหนุ่มล้มทรุดสลบเหมือด แล้วท่ามกลางความตะลึงงันของทุกคนในวัด เศรษฐีหนุ่มพุ่งตัวยืนผงาดอีกครั้งแล้วตะโกนก้อง: 5,000 เหรียญ ไม่ใช่ 50 เหรียญนะครับ

ในความเงียบงัน มีเสียงจากหลังวัดดังสนั่นลั่นหู: พระเป็นเจ้าครับ ขออิฐหล่นใส่หัวเขาอีกสักสองก้อน

พระเป็นเจ้าไม่ต้องการให้พวกเราไม่มีเงิน พระองค์ต้องการให้พวกเรารู้จักใช้เงินทําความดีและไม่ถูกผูกมัดด้วยอํานาจของมัน

ลูกวัดขานรับสนั่นวัด: พระเป็นเจ้าดี
Yan Agape

อังคาร ต.ค. 26, 2021 11:26 am

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอ บทเทศน์เด็ด ของอาทิตย์ ที่ 30 ในเทศกาลธรรมดา มิสซาวันอาทิตย์ที่ 24 ตุลาคม 2021 โดยคุณพ่อทิม เจ้าอาวาสวัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตันสหรัฐอเมริกา ( Father Tim Ilgen, Sacred Heart, Lacey, Washington State, U.S.A.)

มก 10:46-52 คนตาบอดที่เมืองเยรีโค
บารทิเมอุสบุตรของทิเมอัส คนตาบอดขอพระเยซูเจ้าให้แลเห็น พระเยซูเจ้าตรัสว่า "ท่านอยากให้เราทําอะไรให้" แล้วตรัสกับเขาว่า "ไปเถิด ความเชื่อของท่านได้ช่วยให้ท่านได้รอดพ้นแล้ว" ทันใดนั้นเขากลับแลเห็นและเดินทางติดตามพระองค์ไป

บารทิอัส ไม่ใช่จะหายตาบอดแลเห็นของร่างกายเท่านั้น เขาได้แลเห็นทางวิญญาน เพราะความเชื่อว่าพระเยซูเจ้า "พระโอรสของกษัตริย์ดาวิด" คําพูดที่เป็นการให้เกียรติพระผู้ไถ่ที่ชาวอิสราเอลได้รอคอย และพระองค์ให้เขาเลือกว่าจะทําอะไรเมื่อได้แลเห็น เขาเลือกเดินทางติดตามพระองค์ไป ไปสู่ความรอดพ้น...เป็นความแตกต่างไม่เหมือนกับ
ยากอบและยอห์น บุตรของเศเบดีที่ขอนั่งข้างขวาและข้างซ้ายของพระองค์ในพระสิริรุ่งโรจน์ พระองค์ตรัสถามว่า"ท่านปราถนาให้เราทําสิ่งใด" (มก 10-:35-40 พระวรสารของอาทิตย์ที่แล้ว) เป็นการอยากได้หน้าได้ตา ซึ่งควรจะเป็นการรอดพ้น

ด้านล่างเป็นคําแปลของบทภาวนาที่หน้าปกของสารวัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ ประจําอาทิตย์นี้ เนื่องในโอกาสซีนอด (Synod= สมัชชา/การชุมนุม ของผู้นํานักบวชและฆราวาสของพระศาสนจักรโรมันคาทอลิก ปี 2021- 2023) เพื่อพระศาสนจักรที่เป็นสมัชชา/การชุมนุม อันประกอบด้วย การร่วมใจ การร่วมกระทํา ภารกิจ

พวกเรายืนต่อหน้าพระองค์ พระจิตเจ้า ด้วยการรวมตัวร่วมกันในพระนามของพระองค์ ร่วมกับพระองค์เท่านั้นที่นําเรา โปรดทรงทําตัวเหมือนอยู่ในที่ประทับของพระองค์ในหัวใจของพวกเรา โปรดสอนพวกเราในหนทางที่พวกเราต้องไป และวิธีที่ต้องไป พวกเราอ่อนแอและเต็มไปด้วยบาป อย่าให้พวกเราส่งเสริมความวุ่นวาย อย่าให้ความโง่เขลา นําพวกเราไปสู่เส้นทางที่ผิด และความลําเอียงมีอิทธิพลเหนือการกระทําของพวกเรา โปรดให้พวกเราพบความเป็นหนึ่งเดียวในพระองค์ เพื่อที่พวกเราจะได้เดินทางร่วมกันไปสู่ชีวิตนิรันดร และไม่ให้ออกนอกทางจากหนทางแห่งความจริง และจากสิ่งที่ถูกต้อง พวกเราขอสิ่งเหล่านี้จากพระองค์ ผู้ทรงทํางานในทุกที่ทุกเวลา ในความเป็นหนึ่งเดียวกับพระบิดาและพระบุตร ตลอดนิรันดร อาแมน
Yan Agape

จันทร์ พ.ย. 01, 2021 12:32 pm

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ดของคุณพ่อ เคลเมนท์ (Father Clement) มิสซาอาทิตย์ที่ 31 ในเทศกาลธรรมดา วันอาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2021และเป็นวันฮอลโลวีน (Halloween= วันระลึกถึงนักบุญทั้งหลาย กลายเป็นวันที่เด็กเล็กหนุ่มสาวพากันแต่งตัวแปลกๆขอขนมชาวบ้านที่มีการตกแต่งบ้านสนุกครึกครื้นในซีกโลกตะวันตก)

คุณพ่อ: จงรักคนอื่นเหมือนเรารักตัวเอง ดั่งเช่นที่พระเป็นเจ้าทรงรักเราทุกคน แม้กระทั่งศัตรูของเรา เราช่วยพวกเขาได้ด้วยการสวดให้พวกเขาซึ่งเป็นสิ่งที่ประเสริฐสุด พระองค์รักเราและรักเขาถึงได้สร้างทุกคน และยอมตายเพื่อการไถ่กู้ให้พวกเรามวลมนุษย์ ไม่มีความรักใดเหนือกว่าความรักของพระองค์

ลูกวัด: พระเป็นเจ้าดี
Yan Agape

อังคาร พ.ย. 09, 2021 8:57 am

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอ บทเทศน์เด็ดของคุณพ่อเคลเมนท์ ในมิสซาวันอาทิตย์ ที่ 32 ในเทศกาลธรรมดา 7 พฤศจิกายน 2021

พงศ์กษัตริย์: 17: 10-16 เอลียาห์กับหญิงม่ายที่เมืองศาเรฟัท
ฮีบรู: 9:24-28 พระคริสตเจ้าทรงหลั่งพระโลหิตรับรองพันธสัญญาใหม่
มาระโก: 12:41-44 เศษเงินของหญิงม่าย

สรุป: พระเป็นเจ้าทรงเลี้ยงดูหญิงม่ายและลูกชาย รวมทั้งประกาศกเอลียาห์ไม่ให้อดอาหารตาย พระองค์ทรงเลี้ยงดูเราเช่นกัน กลับบ้านวันนี้ช่วยเลี้ยงดูคนอื่นเหมือนที่พระองค์ทรงเลี้ยงดูเรา

Yan Agape

อังคาร ม.ค. 25, 2022 12:11 pm

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ดของอาทิตย์ที่ 3 ในเทศกาลธรรมดา 23 มกราคม 2022 ของคุณพ่อทิม อิลเกน (Father Tim Ilgen, Sacred Heart Parish, Lacey, Washington State, U.S.A.)

จดหมายของนักบุญเปาโลถึงชาวโครินธ์: การเปรียบเทียบกับร่างกาย

พระศาสนจักรที่เมืองโครินธ์กําลังเจริญเติบโต ทุกคนได้รับพระพรของพระจิตเจ้า บางคนทําอัศจรรย์
บําบัดรักษาร่างกายให้หายจากโรค หายจากความเจ็บไข้ได้ป่วย ที่เป็นข่าวใหญ่โตรู้กันทั่วไป เป็นต้นเหตุของความขัดแย้ง การอวดตัวและความน้อยใจ ที่นักบุญเปาโลต้องเขียนจดหมายเตือนสติให้ทุกคนรู้ว่า ร่างกายนั้นประกอบด้วยอวัยวะหลายส่วนแต่ละส่วนมีความสำคัญ มีหน้าที่แตกต่างกัน เหมือนกับพระกายของพระคริสตเจ้า และพระพรของพระจิตเจ้า เป็นพระพรของพระจิตเจ้าองค์เดียวกัน

พวกเราก็เหมือนกันได้รับพระพรของพระจิตเจ้าแตกต่างกัน ต้องช่วยกันทําหน้าที่ของตัว: เป็นผู้ช่วยพระสงฆ์ในมิสซา คนอ่านบทอ่าน คนเตรียมงานวัด สอนคําสอน ทําความสะอาดวัดและพื้นที่ของวัด ที่ไม่มีใครให้ความสนใจ แต่ก็ทําให้ทุกอย่างราบรื่น ถ้าแก่ตัวลง ออกแรงช่วยไม่ไหว ก็ทําหน้าที่สวดภาวนาให้ทุกคน
Yan Agape

อังคาร ก.พ. 01, 2022 1:08 pm

บทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อเคลเมนท์ ในมิสซาอาทิตย์ที่ 4 ในเทศกาลธรรมดา (30 มกราคม 2022)
สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อเคลเมนท์ ในมิสซาอาทิตย์ที่ 4 ในเทศกาลธรรมดา (30 มกราคม 2022) ของวัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา ( Father Clement, Sacred Heart Parish, Lacey, Washington State, U.S.A. )

บทอ่านแรก: เยเรมีย์ 1:4-5, 17-19 พระเจ้าทรงเรียกเยเรมีย์ให้เป็นประกาศก

พระวรสาร: ลูกา 4:21-30 พระเยซูเจ้าที่เมืองนาซาเรธ

คุณพ่อคริสเชี่ยน สังฆราชแต่งตั้งจวนจะทําพิธีอุปเศกในอาทิตย์เพนตากอส ปี 2021 ของเมืองรัมเบค ประเทศซูดานใต้ ทวีปอัฟริกาเหนือ อายุ 44 ปี ชาวอิตาเลี่ยน แพร่ธรรม 17 ปี ถูกกลุ่มคนร้าย บุกบ้านพักยิงกราดด้วยปืน ถล่มด้วยกระสุนร่วม 50 นัด อาการสาหัส ไม่ตาย แต่ขาสองข้างเดินไม่ได้เกือบพิการ ผ่าตัดหลายครั้ง นอนรักษาตัวที่โรงพยาบาลร่วมปี ต้องเลื่อนพิธีอุปเศกเป็นปีนี้ ยังไม่กําหนดวัน ท่านได้รับการข่มขู่ มีการคัดค้านจากชาวบ้านบางกลุ่มในเมือง เรียกร้องให้โป๊ปฟรังซิส เลิกการแต่งตั้งท่าน เมื่อไม่ได้ผล ก็ถล่มด้วยปืนจะเอาให้ตาย โป๊ปฟรังซิสและสํานักวาติกัน ยังคงรุดหน้าไม่เปลี่ยนแปลง

คุณพ่อร้องเรียกให้มีการปรองดองและความยุติธรรมเหมือนหัวใจของพระเป็นเจ้า " ขาของพ่อจะกินเวลานานกว่าจะสามารถเดินได้ แต่พ่อขอยืนยันกับลูกๆว่าพ่อจะกลับมา และจะอยู่กับลูกๆ"

-> พวกเราจงอย่าเป็นผู้ทําร้ายผู้ที่พระเป็นเจ้าส่งมา

Yan Agape

อังคาร ก.พ. 08, 2022 1:12 pm

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ดของคุณพ่อเคลเมนท์แห่งวัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา ในมิสซาวันอาทิตย์ที่ห้า ในเทศกาลธรรมดา (Father Clement, Sacred Heart Parish, Lacey, Washington State, U.S.A.) วันอาทิตย์ที่ 6 กุมภาพันธ์ 2022

อิสยาห์ 6:1-2a, 3-8 พระเจ้าทรงเรียกอิสยาห์ให้เป็นประกาศก (5 ข้าพเจ้าพูดว่า " วิบัติจงเกิดแก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าพินาศแล้ว เพราะข้าพเจ้าเป็นคนริมฝีปากมีมลทิน...)

โครินธ์ 15: 1-11 ข้อเท็จจริงเรื่องการกลับคืนชีพ (นักบุญเปาโล: 9 ข้าพเจ้าเป็นผู้น้อยที่สุดในบรรดาอัครสาวก ไม่สมควรได้ชื่อว่าเป็นอัครสาวก เพราะข้าพเจ้าเคยเบียดเบียนพระศาสนจักรของพระเจ้า...)

ลูกา 5:1-11 พระเยซูเจ้าทรงเรียกศิษย์สี่คนแรก
(ซีโมนเปโตร ยากอบ ยอห์น และ แอนดรูว์ (ไม่ได้เอ่ยถึง) 8 เมื่อซีโมนเปโตรเห็นดังนี้ จึงกราบที่พระชานุของพระเยซูเจ้า ทูลว่า " โปรดไปจากข้าพเจ้าเสียเถิดพระเจ้าข้า เพราะข้าพเจ้าเป็นคนบาป...)

บทอ่านทั้งสองและพระวรสารมีสิ่งที่เหมือนกัน: การยอมรับว่าเป็นคนบาป ไม่สมควรได้รับการเลือกสรรของพระเป็นเจ้า แต่พระเป็นเจ้าก็ทรงเลือกพวกเขา พวกเราได้รับการเลือกสรรของพระเป็นเจ้าเช่นกัน แม้ว่าจะเป็นคนบาป จงทําหน้าที่ของตัวเราให้ดีที่สุดไม่ว่าจะตํ่าต้อยปานใด แล้วพระองค์จะทรงพอพระทัยเทียบเท่ากัน

สาธุชน: ตลอดเวลา
สาธุชน: พระเป็นเจ้าดี

ก่อนเสร็จมิสซา: คุณพ่ออวยพรให้สาธุชนที่เป็นสามีเป็นภรรยาเนื่องในสัปดาห์สมรสแห่งชาติของสหรัฐอเมริกา (7-14 กุมภาพันธ์ 2022): ศีลสมรสต้องมีภรรยาคนเดียว ทะนุถนอม เป็นหนึ่งเดียวกันตามกฎพระศาสนจักรของเรา
Yan Agape

อังคาร ก.พ. 15, 2022 1:55 pm

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อเคลเมนท์ ในมิสซาอาทิตย์ที่ 6 ในเทศกาลธรรมดา (13 กุมภาพันธ์ 2022) ของวัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา (Father Clement, Sacred Heart Parish, Lacey, Washington State, U.S.A. )

บทอ่านแรก: เยเรมีย์ 17:5-8 สุภาษิตต่างๆ (จงวางใจในพระเจ้า)

กิจการอัครสาวก: โครินธ์ 1 15:12, 16-20 ข้อเท็จจริงในเรื่องการกลับคืนชีพ (จงหวังในชีวิตนิรันดร)

พระวรสาร: ลูกา 6:17, 20-26 ประชาชนติดตามพระเยซูเจ้า ธรรมเทศนาบทแรก ความสุขแท้จริง และคําสาปแช่ง (ความสุขแท้จริง)

คุณพ่อ: ที่ประเทศมาลาวี (Malawi, East Africa) บ้านพ่อ มีลิงที่ชอบบุกไร่ สวนผลไม้ กินและทําลาย ทําความเสียหาย เดือดร้อนให้เจ้าของ ประเทศมีกฎหมายห้ามประชาชนไม่ให้มีปืน ยกเว้นตํารวจและทหาร ชาวบ้านเลยต้องทํากรงหลอกลิงด้วยกับดัก มีประตูเล็กขนาดที่ลิงเข้าได้แต่ต้องเบียดตัวแขม่วท้อง ในกรงมีมะพร้าวที่เฉาะหัวขนาดมือลิงเข้าได้ ในนั้นมีผลไม้ พืชผัก ชวนกิน ลิงเข้ากรง เอื้อมมือเข้าจับผลไม้ พืชผักในมะพร้าว เช้าตรู่ชาวบ้านชาวสวนตะโกนก้องวิ่งมาที่กรงกับดัก ลิงกุมผลไม้พืชผักในกํามือ ไม่สามารถชักมือที่เป็นกําปั้นออกจากมะพร้าว เพราะเสียดายอาหาร ตัวไหนทําใจได้ ก็ปล่อยอาหารแล้วมุดหัวปีนออกจากกรงเผ่นหนีปลอดภัย ตัวไหนเสียดายอาหารไม่ยอมปล่อยก็ถูกชาวสวนฆ่าด้วยดาบด้วยมีดพร้า...

พระเป็นเจ้าทรงรู้ว่าพวกเราต้องมีเงินมีอาหารประทังชีพ แต่อย่าให้เงินและสิ่งของของโลกทําลายชีวิตนิรันดรของเรา เงินซื้อความสุขแท้จริงไม่ได้ จงวางใจในพระเป็นเจ้าเพราะ...

Yan Agape

อังคาร ก.พ. 22, 2022 11:55 am

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อเคลเมนท์ ในมิสซาอาทิตย์ที่ 7 ในเทศกาลธรรมดา (20 กุมภาพันธ์ 2022) ของวัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา (Father Clement, Sacred Heart Parish, Lacey, Washington State, U.S.A. )

บทอ่านแรก: ซามูเอล 26:2, 7-9, 12-13, 22-23 ดาวิดไว้ชีวิตกษัตริย์ซาอูลอีกครั้งหนึ่ง

กิจการอัครสาวก: โครินธ์ 1 15:45-49 สภาพร่างกายของผู้กลับคืนชีพ

พระวรสาร: ลูกา 6:27-38 ความรักศัตรู

คุณพ่อ: พี่ชายและน้องชายทะเลาะกัน ถึงขั้นพี่ชายโกรธขนาดลั่นปากว่าจะไม่ให้อภัย แม่บอกลูกชายว่า ถ้าน้องชายตายคืนนี้ เขาจะไม่มีสันติสุขในชีวิตหน้าเพราะไม่ได้รับการให้อภัยจากพี่ ลูกชายคนโตนิ่งคิดอยู่ครู่แล้วบอกแม่ว่า " โอเค ผมให้อภัยถ้าน้องตายคืนนี้ แต่ถ้าไม่ตายคืนนี้ ผมต้องเฉ่งชําระให้หายแค้น!"

พระวรสารคําสอนของพระเยูเจ้าของเราวันนี้ก็คือ: รัก รัก รัก

Yan Agape

อังคาร มี.ค. 01, 2022 2:31 pm

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อทิม เอลเกน ในมิสซาอาทิตย์ที่ 8 ในเทศกาลธรรมดา (27 กุมภาพันธ์ 2022) ของวัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา
(Father Tim Ilgen, Sacred Heart Parish, Lacey, Washington State, U.S.A. )

บทอ่านแรก: บุตรสิรา 27:4-7 การพูด (การเปิดเผยด้วยการพูด)

กิจการอัครสาวก: โครินธ์ 1 15:54-58 บทเพลงฉลองชัย (ชัยชนะผ่านพระเยซูเจ้าพระผู้ไถ่)

พระวรสาร: ลูกา 6:39-45 ความดีบริบูรณ์ (คนตาบอดนําทางคนตาบอด ศิษย์ย่อมไม่อยู่เหนืออาจารย์ มองดูเศษฟางในตาของพี่น้อง แต่ไม่สังเกตเห็นท่อนซุงในตาของตัวเอง ต้นไม้พันธุ์ดีย่อมออกผลดี ต้นไม้พันธุ์ไม่ดีย่อมออกผลไม่ดี คนดีย่อมนําสิ่งที่ดีออกจากขุมทรัพย์ที่ดีในใจของตน คนเลวย่อมนําสิ่งที่เลวออกจากขุมทรัพย์ที่เลวในใจของตน ปากย่อมกล่าวสิ่งที่อัดอั้นอยู่ในใจออกมา)

คุณพ่อ: อย่าดูทีวีดูข่าวการทําสงครามของรัสเซียที่มีต่อประเทศยูเครนมากเกินไป จิตใจจะห่อเหี่ยว พ่อรู้ว่าลูกวัดจํานวนมากเป็นทหารและทหารเก่าเกษียณ ข่าวร้ายเผยแพร่ไวมาก เหมือนกับว่าจะสิ้นโลก

จงมองและฟังพระเยซูเจ้าในพระวรสารวันนี้: คนตาบอดนําทางคนตาบอดไปสู่การทําบาป อย่าจ้องมองความผิดพลาดเล็กๆน้อยๆของผู้อื่น เอาท่อนซุงในตาของตัวเองออกก่อนเถอะ!
Yan Agape

อังคาร มี.ค. 29, 2022 2:17 pm

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อทิม เอลเกน ในมิสซาอาทิตย์ที่ 4 ในเทศกาลมหาพรต (27 มีนาคม 2022) ของวัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา (Father Tim Ilgen, Sacred Heart Parish, Lacey, Washington State, U.S.A. )

บทอ่านและพระวรสารแตกต่างจากวัดทั่วๆไป เพราะที่วัดของเรามีสุภาพบุรุษสี่คนที่กําลังเตรียมตัวรับศีลมหาสนิทเป็นสมาชิกของพระศาสนจักรโรมันคาทอลิกของเรา กําหนดให้เป็นการพิสูจน์ตรวจคุณสมบัติครั้งที่สองของผู้ตรียมตัวรับศีลล้างบาปทั่วพระศาสนจักร (The Second Scrutiny)

บทอ่านแรก: ซามูเอล 16:1b, 6-7, 10-13a ดาวิดรับเจิมเป็นกษัตริย์

กิจการอัครสาวก: เอเฟซัส 5:8-14 ในอดีตท่านเป็นความมืด...แต่บัดนี้ท่านเป็นความสว่างในองค์พระผู้เป็นเจ้า...

พระวรสาร: ยอห์น 9:1-41 พระเยซูเจ้าทรงรักษาคนตาบอด

คุณพ่อ: คนตาบอดผู้นั้นมีบุญสามประการ 1) ได้รับการรักษาทางร่างกายจากพระเยซูเจ้าให้มองเห็นได้ 2) แม้จะไม่รู้จักพระองค์ ไม่ได้เห็นพระองค์เพราะทรงสั่งให้ล้างโคลนที่พระองค์ทรงถ่มพระเขฬะลงบนพื้นผสมดินป้ายตา ที่สระสิโลอัม ในวันสับบาโต แต่ก็เชื่อในพระองค์ เมื่อถูกซักถามไต่สวนจากฟาริสี..."แต่ไหนแต่ไรมา ไม่เคยได้ยินเลยว่ามีผู้ใดรักษาคนตาบอดแต่กําเนิดให้หายได้ ถ้าเขาไม่มาจากพระเจ้า เขาก็คงจะทําอะไรไม่ได้"....3) มองเห็นพระเยซูเจ้าพระบุตรพระเป็นเจ้าด้วยตาที่ได้รับการรักษาและวิญญาน
เพราะเชื่อ เมื่อพระองค์ทรงตามหาเขาจนพบและถามว่า"ท่านเชื่อในบุตรแห่งมนุษย์หรือ"..."ข้าพเจ้าเชื่อ พระเจ้าข้า" แล้วกราบนมัสการพระองค์...

คุณพ่อทิมขณะชูศีล: เป็นบุญของเราที่เห็นพระองค์ในศีลมหาสนิท
Yan Agape

อังคาร เม.ย. 05, 2022 7:45 am

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเสนอบทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อเคลเมนท์ ในมิสซาอาทิตย์ที่ 5 ในเทศกาลมหาพรต (3 เมษายน 2022) ของวัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา
(Father Clement, Sacred Heart Parish, Lacey, Washington State, U.S.A. )

บทอ่านแรก: อิสยาห์ 43:16-21 เครื่องหมายอัศจรรย์เมื่ออิสราเอลอพยพอีกครั้งหนึ่ง (การเรียกร้องให้มองอนาคตด้วยความหวัง พระเป็นเจ้าไม่ตาย มองรอบตัวแล้วจะเห็นผลงานที่สวยงามของพระองค์)

กิจการอัครสาวก: ฟีลิปปี ทางรอดพ้นสําหรับคริสตชน (ความเชื่อในพระเยูเจ้าพระผู้ไถ่คือการได้รับการไถ่กู้ แต่เราต้องไม่หละหลวมตัว เราต้องเดินรุดหน้า ขณะยังมีชีวิตบนโลกนี้ เพื่อจะได้ไปสู่สิ่งสวยงามของชีวิตในพระเยซูเจ้า-สวรรค์)

ยอห์น: 8:1-11 พระเยซูเจ้าตรัสว่า: เราก็ไม่ลงโทษท่านด้วย ไปเถิด แต่ตั้งแต่นี้ไป อย่าทําบาปอีก (หญิงถูกจับขณะล่วงประเวณี การให้อภัยของพระเยซูเจ้าพระผู้ไถ่)

คุณพ่อ: บทอ่านทั้งสองและพระวรสาร บอกถึงความเมตตาและการให้อภัยโทษบาปของพระเป็นเจ้า 1) ชาวอิสราเอลที่เดินทางอพยพกลับจากการถูกเนรเทศ 2) นักบุญเปาโลถึงขนาดประกาศก้องว่ายอมทิ้งทุกอย่างเหมือนขยะเพื่อจะได้พบสิ่งสวยงามในพระองค์ ในสวรรค์ และ 3) การให้อภัยโทษบาปของหญิงที่ถูกจับในขณะล่วงประเวณี

พระเยซูเจ้าทรงป้องกันหญิงผู้นั้น พวกเราก็ต้องป้องกันผู้อื่นเช่นกัน: ผู้สูงวัย ผู้หญิง เด็ก และ ชาวยูเครน ทุกคนที่ไม่สามารถช่วยเหลือป้องกันตัวเอง

สาธุชน: ตลอดเวลา
Yan Agape

จันทร์ พ.ค. 09, 2022 11:13 am

วันอาทิตย์ที่ 8 พฤษภาคม 2022 วันแม่ของสหรัฐอเมริกา
พระวรสารตามคำบอกเล่าของนักบุญยอห์น 10:27-30

เวลานั้น พระเยซูเจ้าตรัสว่า "แกะของเราย่อมฟังเสียงของเรา เรารู้จักมัน และมันก็ตามเรา เราให้ชีวิตนิรันดรกับแกะเหล่านั้น และมันจะไม่พินาศเลยตลอดนิรันดร ไม่มีใครแย่งชิงแกะเหล่านั้นไปจากมือเราได้ พระบิดาของเรา ผู้ประทานแกะเหล่านี้ให้เรา ทรงยิ่งใหญ่กว่าทุกคน และไม่มีใครแย่งชิง ไปจากพระหัตถ์ของพระบิดาได้ เรากับพระบิดาเป็นหนึ่งเดียวกัน"

คุณพ่อเคลเมนท์ เทศน์ในมิสซา คําเทศน์ออกจากหัวใจ และประสบการณ์ในชีวิตของท่านทําให้พวกเราสท้อนใจ นิ่งอึ้ง ทุกคน: พวกเราไม่ได้มีชีวิตอยู่ถึงปัจจุบันถ้าไม่มีแม่ให้กําเนิดพวกเรา เรามีป้า น้าสาว อาสาว พี่สาว น้องสาว แต่เรามีแม่คนเดียว ถ้าเรามีปัญหากับแม่ วันนี้เป็นวันที่เราควรจะคืนดีกับแม่ ถ้าแม่ล่วงลับไปแล้วก็สวดให้ท่าน

แม่ของพ่อพูดกับพี่สาวของพ่อและพ่อเมื่อเราทั้งสองยังเล็กๆว่า เพราะเราทั้งสองทําให้แม่อยู่ได้ การศึกษาเป็นหนทางไปสู่อนาคตที่ดี หลายปีต่อมาพ่อถึงเข้าใจคําพูดเหล่านี้: คุณแม่กับคุณพ่อของเราสองพี่น้องไม่มีความสัมพันธ์ที่ดี แม่ต้องทน ไม่ยอมหย่า แยกทาง เก็บความขมขื่น ทรมานใจเพื่ออนาคตของเราสองพี่น้อง

พ่อเป็นพระสงฆ์ ได้รับความรัก ความอบอุ่นจากพวกเรา ทําให้พ่อมีแม่ มีพ่อ มีลุง มีป้า มีน้าสาว มีอาสาว มีพี่สาว มีน้องสาว

พระเยซูเจ้า นายชุมพาบาลที่ดี ทรงยืนเคาะประตูหัวใจของเรา จงฟังเสียงของพระองค์ และเปิดประตูหัวใจต้อนรับพระองค์ เพราะพระองค์รักเรา รักถึงกับมอบพระมารดาของพระองค์ให้เป็นแม่ของพวกเรามวลมนุษย์ ขณะที่ทรงรับทรมานถึงตรึงบนไม้กางเขนไถ่บาปให้พวกเรา

ก่อนจบมิสซาคุณพ่อบอกให้ทุกคนนั่ง แล้วให้คุณแม่ทุกคนยืนขึ้น ท่านอวยพรคุณแม่ แล้วปรบมือนําพวกเรา

สุขสันต์วันแม่ครับ
Yan Agape

อังคาร พ.ค. 31, 2022 10:00 am

วันสมโภชพระเยซูเจ้าเสด็จสู่สวรรค์ (วันอาทิตย์ 29 พฤษภาคม 2022)
สวัสดีครับ วันนี้ยังเป็นวันจันทร์ของสหรัฐอเมริกา เมื่อวาน (วันอาทิตย์ 29 พฤษภาคม 2022) ผมกับภรรยาไปร่วมมิสซาสมโภชพระเยซูเจ้าเสด็จสู่สวรรค์ที่วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา

คุณพ่อพอล (Father Paul) อาจารย์สอนที่มหาวิทยาลัยเซนต์มาร์ตินติดกับวัด ทํามิสซาช่วยคุณพ่อทิม เพราะคุณพ่อเคลเมนท์ไปเยี่ยมบ้านที่ประเทศมาลาวี (Malawi) ร่วมสองอาทิตย์แล้ว

บทเทศน์เด็ดของคุณพ่อพอล: พระเยซูเจ้าเสด็จสู่สวรรค์ เป็นการรวมอยู่ในพระตรีเอกภาพ ( พระบิดา พระบุตร พระจิต) พระเป็นเจ้าแท้องค์เดียว และพวกเรารวมอยู่ในพระตรีเอกภาพเช่นกัน เพราะพวกเราเป็นลูกบุญธรรมของพระบิดาผ่านพระเยซูเจ้าพระบุตร

ไม่มีศาสนาไหนในโลกที่มนุษย์รวมอยู่ในตัวพระเป็นเจ้าของศาสนาของพวกเขา มีแต่ของเราคริสตศาสนาเท่านั้น!
Yan Agape

อาทิตย์ มิ.ย. 05, 2022 12:18 pm

สวัสดีครับ วันนี้เป็นวันเสาร์ที่สหรัฐอเมริกา ผมกับภรรยาไปร่วมมิสซาสมโภชพระจิตเจ้า เวลา 17.00 น (เป็นมิสซาแทนวันอาทิตย์ 5 มิถุนายน 2022 สมโภชพระจิตเจ้า) ที่วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา)

ยอห์น: 14:15-16 สรุป: พระเยซูเจ้าทรงบอกสานุศิษย์ว่าพระจิตเจ้า พระจิตแห่งความจริง จะทรงเปิดเผยทุกอย่างให้พวกเขา พระจิตเจ้าจะทรงเป็นผู้ช่วยเหลือองค์ใหม่ของพวกเขา

...เรา​จะ​วอน​ขอ​พระ​บิดา แล้ว​พระ​องค์​จะ​ประ​ทาน​ผู้ช่วย​เหลือ​อีก​องค์​หนึ่ง​ให้​ท่านเพื่อ​จะ​อยู่​กับ​ท่าน​ตลอดไป...

บทเทศ์ของคุณพ่อทิม: พระตรีเอกภาพ (พระบิดา พระบุตร พระจิต) ได้มีการเอ่ยถึงและมีสัญลักษณ์ตั้งแต่เมื่อชาวอิสราเอลได้รับอิสรภาพจากชาวอียิปต์ภายใต้การนําของโมเสส เดินทางในกันดารวิถี แล้วพระองค์ทรงบัญชาโมเสสให้สร้างกระโจมที่ประทับของพระองค์ ในกระโจมมีหีบพันธสัญญา (พระบัญญัติสิบประการ ศักดิ์สิทธิ์ของศักดิ์สิทธิ์ทั้งมวล >พระบิดาประทับอยู่) โต๊ะ​ตั้ง​ขนมปัง​ถวาย​แด่​พระ​เจ้า (ขนมปังไม่มีเชื้อ บริสุทธิ์ผุดผ่อง> พระบุตร/พระเยซูเจ้า) เชิง​ประทีป (มีตะเกียงเจ็ดดวง> พระจิตเจ้าและพระพรของพระองค์)

เมื่อพระบุตร/ พระเยซูเจ้าทรงบังเกิด: สงบเงียบ เมื่อทรงฟื้นคืนชีพและเสด็จสู่สวรรค์: เสียงดังกึกก้อง เมื่อพระจิตเจ้าเสด็จมา: เสียงลั่นสนั่นฟ้า ให้รู้ว่าเป็นพระองค์

กระโจม​ที่​ประทับ

8 ช่าง​มี​ฝีมือ​ที่ทำงาน​ทุก​คน​ก็​สร้าง​กระโจม​ที่​ประทับใช้​ผ้าป่าน​เนื้อ​ละเอียด​สิบ​ผืน ทอ​ไขว้​จาก​ด้าย​สี​ม่วง สี​ม่วง​แดง และ​สี​แดง​เข้ม แล้ว​ปัก​อย่าง​ประณีต​เป็น​รูป​เค​รู​บ​ใหญ่ 9 ผ้า​แต่ละ​ชิ้น​ยาว​สิบ​สี่​หลา กว้าง​สอง​หลา ผ้า​ทุก​ผืน​มี​ขนาด​เดียวกัน 10 เขา​นำ​ผ้า​ห้า​ผืน​มา​เย็บ​ติด​กัน​และ​เย็บ​อีก​ห้า​ผืน​ติด​กัน​ด้วย 11 เขา​ใช้​ผ้า​สี​ม่วง​ทำ​หู​ไว้​ที่​ริม​ด้าน​นอก​ของ​ผ้า​ชุด​แรก เช่น​เดียว​กับที่​ริม​ผ้า​ผืน​สุดท้าย​ของ​ชุด​ที่​สอง 12 เขา​ทำ​หู​ห้า​สิบ​หู​ไว้​ที่​ผ้า​ชุด​แรก และ​อีก​ห้า​สิบ​หู​ไว้​ที่​ขอบ​นอก​ของ​ผ้า​ชุด​ที่​สอง หู​ทั้งหมด​อยู่​ตรง​กัน 13 เขา​ทำ​ตะขอ​ทองคำ​ห้า​สิบ​อัน เพื่อ​เกี่ยว​ผ้า​สอง​ชุด​นี้​เข้า​ด้วย​กัน​เป็น​กระโจม​ที่​ประทับ​หลัง​เดียว 14 เขา​ทอ​ผ้า​สิบ​เอ็ด​ผืน​ด้วย​ขน​แพะ​เพื่อ​ทำ​ผ้า​คลุม​กระโจม​ที่​ประทับ​ชั้น​บน 15 ผ้า​แต่ละ​ผืน​นี้​ยาว​สิบ​ห้า​หลา กว้าง​สอง​หลา ทุก​ผืน​มี​ขนาด​เดียวกัน 16 เขา​นำ​ผ้า​ห้า​ผืน​มา​เย็บ​ติด​กัน​เป็น​ผืน และ​อีก​หก​ผืน​มา​เย็บ​ติด​กัน 17 เขา​ทำ​หู​ห้า​สิบ​หู​ไว้​ที่​ริม​ผ้า​ผืน​สุดท้าย​ของ​ชุด​แรก​และ​หู​ห้า​สิบ​หู​ไว้​ริม​ผ้า​ชุด​ที่​สอง 18 เขา​ทำ​ตะขอ​ทองแดง​ห้า​สิบ​อัน เพื่อ​ดึง​กระโจม​เข้า​ด้วย​กัน ทำ​ให้​เป็น​หลัง​เดียว 19 เขา​ใช้​หนัง​แกะ​ย้อม​สี​แดง​คลุม​กระโจม และ​ใช้​หนัง​ฟอก​อย่าง​ดี​คลุม​ข้างบน​อีก​ชั้นหนึ่ง

หีบ​พันธ​สัญญา

1 เบ​ซา​เลล​สร้าง​หีบ​ไม้​กระถิน​เทศ ยาว​สอง​ศอก​ครึ่ง กว้าง​หนึ่ง​ศอก​ครึ่ง และ​สูง​หนึ่ง​ศอก​ครึ่ง 2 เขา​บุ​ภายใน​และ​หุ้ม​ภายนอก​ด้วย​ทองคำ​บริสุทธิ์ และ​ทำ​ขอบ​ทองคำ​ไว้​รอบ​หีบ 3 เขา​ทำ​ห่วง​ทองคำ​สี่​ห่วง​ติด​ไว้​ที่​ขา​หีบ​ทั้ง​สี่ ด้าน​ละ​สอง​ห่วง 4 เขา​ทำ​คาน​ด้วย​ไม้​กระถิน​เทศ​หุ้ม​ทองคำ 5 แล้ว​สอด​คาน​นี้​ใน​ห่วง​ที่อยู่​ข้าง​หีบ​สอง​ด้าน สำหรับ​หาม 6 เขา​ทำพระที่นั่งพระกรุณา​ด้วย​ทองคำ​บริสุทธิ์ ยาว​สอง​ศอก​ครึ่ง กว้าง​หนึ่ง​ศอก​ครึ่ง 7 เขา​ใช้​ค้อน​เคาะ​ทองคำ​เป็น​รูป​เค​รู​บ​สอง​ตนไว้​ที่​ปลายพระที่นั่งพระกรุณา​ทั้ง​สอง​ด้าน 8 รูป​เค​รู​บ​อยู่​ที่​ปลาย​สุด​ของ​หีบ​ด้าน​ละ​ตน ติด​เป็นเนื้อเดียวกัน​กับ​พระที่นั่งพระกรุณา​ทั้ง​สอง​ด้าน 9 เค​รู​บ​นั้น​กาง​ปีก​ปก​เหนือพระที่นั่งพระกรุณา และ​หัน​หน้า​เข้า​หา​กัน ต่าง​มองดู​พระที่นั่งพระกรุณา

โต๊ะ​ตั้ง​ขนมปัง​ถวาย​แด่​พระ​เจ้า

10 เขา​สร้าง​โต๊ะ​ไม้​กระถิน​เทศ​ยาว​สอง​ศอก กว้าง​หนึ่ง​ศอก​และ​สูง​หนึ่ง​ศอก​ครึ่ง 11 หุ้ม​ด้วย​ทองคำ​บริสุทธิ์ และ​ทำ​ขอบ​ทองคำ​ไว้​รอบ​โต๊ะ 12 เขา​ทำ​กรอบ​กว้าง​หนึ่ง​ฝ่ามือ และ​ทำ​ขอบ​ทองคำ​รอบ​กรอบ​นี้ 13 เขา​ทำ​ห่วง​ทองคำ​สี่​ห่วง ติด​ไว้​ที่​ขา​โต๊ะ​ทั้ง​สี่​มุม 14 ห่วง​นี้​อยู่​ติด​กับ​กรอบ​โต๊ะ​เพื่อ​สอด​คาน​ที่​ใช้​หาม​โต๊ะ 15 เขา​ทำ​คาน​นี้​ด้วย​ไม้​กระถิน​เทศ แล้ว​หุ้ม​ทองคำ คาน​นี้​ใช้​หาม​โต๊ะ 16 เขา​ทำ​เครื่องใช้​ประจำ​โต๊ะ​ด้วย คือ จาน ถ้วย เหยือก และ​ชาม​สำหรับ​เท​เครื่องดื่ม​ถวาย เขา​ทำ​ภาชนะ​เหล่า​นี้​ด้วย​ทองคำ

เชิง​ประทีป

17 เขา​ทำ​เชิง​ประทีป​ทองคำ​บริสุทธิ์ ใช้​ค้อน​เคาะ​ให้​เป็น​ฐาน ลำต้น​และ​กิ่ง ดอก​ตูม ดอก​บาน​และ​กลีบ​ติด​เป็นเนื้อเดียวกัน 18 มี​กิ่ง​ยื่น​ออก​มา​หก​กิ่ง ข้าง​ละ​สาม​กิ่ง 19 แต่ละ​กิ่ง​มี​ดอก​บาน​สาม​ดอก รูปร่าง​คล้าย​ดอก​อัลมอนด์ พร้อมกับ​ดอก​ตูม​และ​กลีบ ทั้ง​หก​กิ่ง​มี​ลักษณะ​เช่นเดียวกัน20 ลำ​เชิง​ประทีป​มี​ดอก​บาน​สี่​ดอก​รูปร่าง​คล้าย​ดอก​อัลมอนด์ พร้อมกับ​ดอก​ตูม​และ​กลีบ 21 ใต้​กิ่ง​ทั้ง​สาม​คู่​ที่​ยื่น​ออก​มา​จาก​ลำ​เชิง​ประทีป​มี​ดอก​ตูม​คู่​ละ​ดอก 22 ทั้ง​ดอก​ตูม​และ​กิ่ง​ติด​เป็น​เนื้อเดียว​กับ​เชิง​ประทีป ทุก​ส่วน​ทำ​ด้วย​ทองคำ​บริสุทธิ์​ที่​ใช้​ค้อน​เคาะ​ออก​มา 23 เขา​ทำ​ตะเกียง​เจ็ด​ดวง คีม​และ​ถาด​รอง​ด้วย​ทองคำ​บริสุทธิ์ 24 เขา​ใช้​ทองคำ​บริสุทธิ์​หนัก​สาม​สิบ​ห้า​กิโลกรัม ทำ​เชิง​ประทีป​และ​เครื่องใช้​ประจำ​เชิง​ประทีป
Yan Agape

อังคาร มิ.ย. 21, 2022 8:12 am

มิสซาวันสมโภชพระวรกายและพระโลหิตพระคริสเจ้า วันอาทิตย์ 19 มิถุนายน 2022

ปฐมกาล 14:18-20 (เมลคีเซเดค อวยพรอับราม/อับราฮัม)

18 เมลคี​เซ​เดค กษัตริย์​เมือง​ซา​เลม ทรง​เอา​ขนมปัง​และ​เหล้าองุ่น​มา​ให้ พระ​องค์​ทรง​เป็น​สม​ณะ​ของ​พระ​เจ้า​สูงสุด

19 ทรง​อวย​พร​อับ​ราม​ว่า​ดังนี้ “อับ​ราม​จง​ได้​รับ​พร​จาก​พระ​เจ้า​สูงสุด ผู้​ทรง​สร้าง​ฟ้า​และ​แผ่น​ดิน

20 ขอ​ถวาย​พระ​พร​แด่​พระ​เจ้า​สูงสุด เพราะ​พระ​องค์​ทรง​มอบ​ศัตรู​ไว้​ใน​มือ​ของ​ท่าน” อับ​ราม​ถวาย​หนึ่ง​ใน​สิบ​ของ​ทุกสิ่ง​ที่​ยึด​มา​ได้​ให้แก่​เมลคี​เซ​เดค

กิจการอัครสาวก 1 โครินธ์ 11:23-26

23 ข้าพ​เจ้า​ได้​รับ​สิ่งใด​มา​จาก​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า ข้าพ​เจ้า​ก็ได้​มอบ​สิ่ง​นั้น​ต่อ​ให้​ท่าน คือ​ใน​คืน​ที่​ทรง​ถูก​ทรยศ​นั้น​เอง พระ​เยซู​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ทรง​หยิบ​ปัง

24 ขอบ​พระ​คุณ แล้ว​ทรง​บิ​ออก ตรัส​ว่า “นี่​คือ​กาย​ของ​เรา​เพื่อ​ท่าน​ทั้ง​หลายจง​ทำ​การ​นี้​เพื่อ​ระลึก​ถึง​เรา​เถิด”

25 เช่นเดียวกัน หลัง​อาหาร​ค่ำ ก็​ทรง​หยิบ​ถ้วย ตรัส​ว่า “ถ้วย​นี้​คือ​พันธ​สัญญา​ใหม่​ใน​โลหิต​ของ​เรา ทุก​ครั้ง​ที่​ท่าน​จะ​ดื่ม จง​ทำ​การ​นี้​เพื่อ​ระลึก​ถึง​เรา​เถิด”

26 ทุก​ครั้ง​ที่​ท่าน​กิน​ปัง​นี้ และ​ดื่ม​จาก​ถ้วย​นี้ ท่าน​ก็​ประกาศ​การ​สิ้น​พระ​ชนม์​ของ​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​จนกว่า​พระ​องค์​จะ​เสด็จ​มา

พระวรสารโดยนักบุญลูกา: 9:11b-17

เมื่อ​บรรดา​อัคร​สาวก​กลับ​มา​แล้ว เขา​ทูล​ทุกสิ่ง​ที่​ได้​กระทำ​แด่​พระ​เยซู​เจ้า พระ​องค์​จึง​ทรง​พา​เขา​ไป​ด้วย ทรง​ปลีก​พระ​องค์​ไป​ยัง​เมือง​ที่​มี​ชื่อ​ว่า​เบธ​ไซ​ดา

11 แต่​ประชาชน​รู้​จึง​ติดตาม​พระ​องค์​ไป พระ​องค์​ทรง​ต้อนรับ​เขา​และ​ตรัส​สอน​เขา​เรื่อง​พระ​อาณา​จักร​ของ​พระ​เจ้า ทรง​รักษา​คน​ที่​ต้อง​การ​การ​บำบัดรักษา 12 เมื่อ​จวน​ถึง​เวลา​เย็น อัครสาวก​สิบ​สอง​คน​มา​ทูล​พระ​องค์​ว่า “ขอ​พระ​องค์​ทรง​อนุญาต​ให้​ประชาชน​กลับ​ไป​เถิด เขา​จะ​ได้​ไป​ตาม​หมู่บ้าน​และ​ชนบท​โดยรอบ​เพื่อ​หา​ที่พัก​และ​อาหาร เพราะ​ขณะนี้​เรา​อยู่​ใน​ที่​เปลี่ยว” 13 พระ​องค์​ตรัส​กับ​เขา​ว่า “ท่าน​ทั้ง​หลาย​จง​หา​อาหาร​ให้​เขา​กิน​เถิด” เขา​ทูล​ว่า “เรา​ไม่​มี​อะไร​นอก​จาก​ขนมปัง​ห้า​ก้อน​และ​ปลา​สอง​ตัว​เท่านั้น หรือว่า​เรา​จะ​ไป​ซื้อ​อาหาร​สำหรับ​คน​เหล่า​นี้​ทั้งหมด” 14 ที่นั่น​มี​ผู้ชาย​ประ​มาณ​ห้า​พัน​คน พระ​องค์​จึง​ตรัส​กับ​บรรดา​ศิษย์​ว่า “จง​บอก​ให้​พวกเขา​นั่งลง​เป็น​กลุ่ม กลุ่ม​ละ​ประ​มาณ​ห้า​สิบคน” 15 เขา​ก็​ทำ​ตาม​และ​ให้​ทุก​คน​นั่งลง 16 พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​รับ​ขนมปัง​ห้า​ก้อน​กับ​ปลา​สอง​ตัว​นั้น​มา ทรง​แหงน​พระ​พักตร์​ขึ้น​มอง​ท้องฟ้า ทรง​กล่าว​ถวาย​พระ​พร ทรง​บิ​ขนมปัง ส่ง​ให้​บรรดา​ศิษย์​นำ​ไป​แจกจ่าย​แก่​ประชาชน 17 ทุก​คน​ได้​กิน​จน​อิ่ม แล้ว​ยัง​เก็บ​เศษ​ที่​เหลือ​ได้​สิบ​สอง​กระบุง

บทเทศน์เด็ดของคุณพ่อเคลเมนท์: "พวกเราเป็นสิ่งที่เรากิน พระเยซูเจ้าทรงประทานพระโลหิตและพระวรกายให้เรา ทรงให้พระเทวภาพของพระองค์ให้เราและทรงรับความเป็นมนุษย์ของเรา ทรงเลี้ยงพวกเราด้วยขนมปัง ปลา และอาหารของวิญญาณ จงมีความสํารวมและกราบนมัสการพระองค์ที่เสด็จมาประทับในปังและเหล้าองุ่นที่พ่อจะเศก พระองค์อยู่กับเราจริง!

-> วันนี้เป็นวันพ่อ จงกราบขอบพระคุณพระองค์ พ่อขอเชิญพ่อทุกคนให้ยืนขึ้น ที่เหลือนั่งกับที่ พ่อขออวยพรพ่อทุกคนที่เลี้ยงดูครอบครัวและลูกๆด้วยอาหารของร่างกายและอาหารของวิญญาน

-> คุณพ่ออัญเชิญพระเยซูเจ้าในศีลมหาสนิท
แล้วนําขบวนแห่ในวัดก่อนจะอวยพรพวกเรา จบพิธีมิสซา
Yan Agape

อังคาร มิ.ย. 28, 2022 11:34 am

บทเทศน์เด็ดของคุณพ่อทิม เอลเกน ( Father Tim Ilgen) วันอาทิตย์ที่ 13 ในเทศกาลธรรมดา ( 26 มิถุนายน 2022)

บทอ่านที่หนึ่ง: พงศ์กษัตริย์ 19-21 พระเจ้าทรงเรียกเอลีชาเป็นประกาศก เอลีชาสนองตอบทันที

19 เอลี​ยาห์​ออก​จาก​ที่​นั่น​ไป​พบ​เอ​ลี​ชา บุตร​ของ​ชา​ฟัท เขา​กำลัง​ไถ​นา ข้างหน้า​เขา​มี​โค​สิบ​สอง​คู่ เขา​ไถ​นา​อยู่​กับ​คู่​สุดท้าย เอ​ลี​ยาห์​เดิน​ผ่าน​เข้า​ไป​ใกล้ๆ ถอด​เสื้อ​คลุม​ของ​ตน​ห่ม​ให้​เอ​ลี​ชา20 เอ​ลี​ชา​จึง​ละ​โค​เหล่านั้น​วิ่ง​ตาม​เอ​ลี​ยาห์​ไป พูด​ว่า “ขอให้​ข้าพเจ้า​ไป​จูบ​ลา​บิดา​มารดา​ก่อน แล้ว​ข้าพเจ้า​จะ​ติดตาม​ท่าน” เอ​ลี​ยาห์​ตอบ​ว่า “ไป​เถิด​แล้ว​จง​กลับมา ท่าน​เข้าใจ​แล้ว​ว่า​ข้าพเจ้า​ทำ​อะไร​ให้​ท่าน” 21 เอ​ลี​ชา​ก็​กลับไป​บ้าน ฆ่า​โค​คู่​หนึ่ง ใช้​แอก​และ​คัน​ไถ​เป็น​ฟืน​ปรุง​เนื้อ​โค​เป็น​อาหาร แจก​เนื้อ​ให้​ประชาชน​กิน แล้ว​จึง​ออก​เดินทาง​ติดตาม​ไป​รับ​ใช้​เอ​ลี​ยาห์

บทอ่านที่สอง: กาลาเทีย 5: 13-18 เสรีภาพและความรัก
13 พี่น้อง​ทั้ง​หลาย พระ​เจ้า​ทรง​เรียก​ท่าน​ให้​มา​รับ​อิสรภาพ ขอ​เพียง​แต่​อย่า​ใช้ อิสรภาพ​นั้น​เป็น​ข้อแก้ตัว​ที่​จะ​ทำ​ตามใจ​ตน แต่​จง​รับใช้​ซึ่งกันและกัน​ด้วย​ความ​รัก 14 เพราะ​ธรรม​บัญญัติ​ทั้งหมด​สรุป​ได้​เป็น​ข้อ​เดียว​ว่า จงรัก​เพื่อน​มนุษย์​เหมือน​รัก​ตนเอง

15 ถ้า​ท่าน​กัด​กัน​และ​กิน​กัน ก็​จง​ระวัง​ตัว​ไว้​เถิด​ว่า ท่าน​จะ​ทำลาย​กัน​จน​หมดสิ้น 16 บัดนี้ ข้าพ​เจ้า​ขอบ​อก​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ว่า จง​ดำเนิน​ตาม​พระ​จิต​เจ้า และ​อย่า​ตอบสนอง​ความ​ปรารถนา​ตาม​ธรรม​ชาติ 17 เพราะ​ธรรม​ชาติ​มนุษย์​มี​ความ​ปรารถนา​ตรงกันข้าม​กับ​พระ​จิต​เจ้า และ​พระ​จิต​เจ้า​ก็​ทรง​ปรารถนา​ตรงกันข้าม​กับ​ธรรม​ชาติ​มนุษย์ สอง​สิ่ง​นี้​ขัดแย้ง​กัน ท่าน​ทำ​สิ่ง​ที่​ท่าน​อยาก​ทำ​ไม่​ได้ 18 ถ้า​ท่าน​มี​พระ​จิต​เจ้า​เป็น​ผู้นำ ท่าน​ก็​ไม่​อยู่​ภายใต้​ธรรม​บัญญัติ

พระวรสารโดยนักบุญลูกา 9:51-62 ความ​ยาก​ลำบาก​ใน​การ​เป็น​อัคร​สาวก
51 เวลา​ที่​พระ​เยซู​เจ้า​จะ​ต้อง​ทรง​จาก​โลก​นี้​ไป ใกล้​เข้า​มา​แล้ว พระ​องค์​ทรง​ตั้ง​พระ​ทัย​แน่วแน่​จะ​เสด็จ​ไป​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม 52 และ​ทรง​ส่ง​ผู้นำ​สาร​ไป​ล่วง​หน้า คน​เหล่า​นี้​ออก​เดินทาง​และ​เข้า​ไป​ใน​หมู่บ้าน​แห่ง​หนึ่ง​ของ​ชาว​สะ​มา​เรีย​เพื่อ​เตรียม​รับเสด็จ​พระ​องค์ 53 แต่​ประชาชน​ที่นั่น​ไม่​ยอมรับ​เสด็จ​เพราะ​พระ​องค์​กำลัง​เสด็จ​ไป​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม
54 เมื่อ​ยาก​อบ​และ​ยอห์น​ศิษย์​ของ​พระ​องค์​เห็น​ดังนี้​ก็​ทูล​พระ​องค์​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า พระ​องค์​ทรง​พระ​ประสงค์​ให้​เรา​เรียก​ไฟ​จาก​ฟ้า​ลง​มา​เผาผลาญ​คน​เหล่า​นี้​หรือ​ไม่ 55 พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​หัน​ไป​ตำหนิ​ศิษย์​ทั้ง​สอง​คน 56 แล้วทรง​พระดำเนินต่อไปยังหมู่บ้านอื่นพร้อมกับบรรดาศิษย์ 57 ขณะที่​พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​พระ​ดำเนิน​ตาม​ทาง​พร้อมกับ​บรรดา​ศิษย์ ชาย​ผู้​หนึ่ง​ทูล​พระ​องค์​ว่า “ข้าพ​เจ้า​จะ​ติดตาม​พระ​องค์​ไป​ทุกแห่ง​ที่​พระ​องค์​จะ​เสด็จ 58 พระ​เยซู​เจ้า​จึง​ตรัส​กับ​เขา​ว่า “สุนัข​จิ้งจอก​ยัง​มี​โพรง นก​ใน​อากาศ​ยัง​มี​รัง แต่​บุตร​แห่ง​มนุษย์​ไม่​มี​ที่​จะ​วาง​ศีรษะ” 59 พระ​องค์​ตรัส​กับ​อีก​คน​หนึ่ง​ว่า “จง​ตาม​เรา​มา​เถิด” แต่​เขา​ทูล​ว่า “ขอ​อนุญาต​ให้​ข้าพ​เจ้า​ไป​ฝังศพ​บิดา​ของ​ข้าพ​เจ้า​เสียก่อน” 60 พระ​องค์​ตรัส​กับ​เขา​ว่า “จง​ปล่อย​ให้​คนตาย​ฝัง​คนตาย​ของ​ตน​เถิด ส่วน​ท่าน​จง​ไป​ประกาศ​พระ​อาณา​จักร​ของ​พระ​เจ้า” 61 อีก​คน​หนึ่ง​ทูล​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า ข้าพ​เจ้า​จะ​ตาม​พระ​องค์​ไป แต่​ขอ​อนุญาต​กลับ​ไป​ร่ำลา​คน​ที่​บ้าน​ก่อน” 62 พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​ว่า “ผู้ใด​ที่​จับ​คันไถ​แล้ว​เหลียว​ดู​ข้างหลัง ผู้​นั้น​ก็​ไม่​เหมาะ​สม​กับ​พระ​อาณา​จักร​ของ​พระ​เจ้า”

บดเทศน์เด็ดของคุณพ่อทิม เอลเกน ( Father Tim Ilgen): พระเยซูเจ้าทรงตั้ง​พระ​ทัย​แน่วแน่​จะ​เสด็จ​ไป​กรุง​เย​รู​ซา​เล็มเพื่อให้ภารกิจการไถ่กู้ของมวลมนุษยชาติได้สําเร็จเสร็จสิ้นลงตามพระประสงค์ของพระบิดา ทั้งๆที่พระองค์ทรงรู้ว่าพระมหาทรมาน การถูกตรึงกางเขน และการสิ้นพระชนม์ รอคอยพระองค์อยู่ พระองค์ทรงบอกให้สานุศิษย์ยึดมั่นในกระแสเรียก ทําตามพระองค์ อย่าให้สิ่งของของโลกหน่วงเหนี่ยวหรือขัดขวาง

เอลีชาตามเอลียาห์หลังจากลาพ่อแม่ ฆ่าโค เอาแอกทําฟืนเลี้ยงชาวบ้าน ละทิ้งสิ่งของของโลกไม่หวลหลับ

นักบุญเปาโลบอกชาวกาลาเทียว่าพระ​เจ้า​ทรง​เรียก​พวกเขาให้​มา​รับ​อิสรภาพ อย่า​ใช้ อิสรภาพ​นั้น​เป็น​ข้อแก้ตัว​ที่​จะ​ทำ​ตามใจ​ตน แต่​จง​รับใช้​ซึ่งกันและกัน​ด้วย​ความ​รัก 14 เพราะ​ธรรม​บัญญัติ​ทั้งหมด​สรุป​ได้​เป็น​ข้อ​เดียว​ว่า จงรัก​เพื่อน​มนุษย์​เหมือน​รัก​ตนเอง
พวกเราควรยึดมั่นทําตามพระเยซูเจ้าเช่นกัน อย่าให้สิ่งของของโลกหน่วงเหนี่ยว ขวางกั้นไม่ให้เราเป็นสานุศิษย์ของพระองค์แบบพร้อมมวล

ขอบพระคุณ: พระเป็นเจ้า และ พระแม่มารีย์
ขอบคุณ: นักบุญโยแซฟ ฑูตสวรรค์ สหพันธ์นักบุญ

โฆษณา: อ่านแล้วถูกใจ อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์เด็ดเก่าๆ อ่านได้ที่ www.newmana.com (ของครอบครัวพี่อมรา/Amara สมาชิก*กลุ่มรักแม่พระ 1*) เว็บบอร์ด "สารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ" ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ด แทรกอารมณ์ขัน มิสซาวันอาทิตย์

viewforum.php?f=8

ข่าวคืบหน้าและเพิ่มเติม: 1) 5 สังฆราชของรัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา ตอบศาลสูงสุดตัดสินพลิกคว่ำคดีทําแท้ง โรสู้กับเวด ด้วยการเสนอสารของโป๊ปฟรานซิส "การป้องกันชีวิตที่ยังไม่เกิด เกี่ยวพันใกล้ชิดกับการป้องกันสิทธิ์ของมนุษย์แต่ละสิทธิ์ มันผูกพันกับความยึดมั่นว่ามนุษย์แต่ละคนศักดิ์สิทธิ์และล่วงเกินไม่ได้ในทุกสถานการณ์และทุกขั้นตอนของการเจริญเติบโต"

2) ศาลสูงสุดสหรัฐอเมริกาตัดสินคดีให้โค้ชชนะ: เสรีภาพของการนับถือศาสนาถูกปกป้องในรัฐธรรมนูญ (โค้ชฟุตบอลของโรงเรียนคุกเข่าสวด ไม่ได้ชวนเด็กนักกีฬาแต่เด็กร่วมเอง โรงเรียนไล่ออก ปี 2015 โค้ชฟ้องถึงศาลสูงสุด) เป็นชัยชนะที่คดีอื่นๆที่เกี่ยวกับเสรีภาพของการนับถือศาสนาจะชนะด้วย
Yan Agape

อังคาร ก.ค. 05, 2022 11:46 am

วันอาทิตย์ที่ 14 ในเทศกาลธรรมดา 3 กรกฎาคม 2022

อิสยาห์ 66:10-14C (ความดีงามของพระเป็นเจ้า เราใช้บทอ่านนี้ให้เป็นเหมือนกับพระศาสนจักร พระศาสนาจักรคือกรุงเยรูซาเล็ม มารดาที่ปกป้อง ผู้ได้รับพระพรจากพระเป็นเจ้า)

10 ท่าน​ทั้ง​หลาย​จง​ยินดี​กับ​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม ท่าน​ทั้ง​หลาย​ที่รัก​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม จง​ชื่นชม​กับ​กรุง​นี้​เถิด ท่าน​ทั้ง​หลาย​ที่​เคย​ไว้ทุกข์​ให้​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม จง​ร่วม​ยินดี​กับ​กรุง​นี้​ด้วย​ความ​ชื่นบาน​เถิด 11 ท่าน​จะ​ได้​รับ​การ​ปลอบโยน​อย่าง​เต็มเปี่ยม​จาก​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม ทารก​มี​ความ​ยินดี​เมื่อ​ดูด​นม​จาก​ทรวงอก​ของ​มารดา​ฉันใด ท่าน​ทั้ง​หลาย​ก็​จะ​มี​ความ​ยินดี​จาก​ความ​อุดม​สม​บูรณ์​ของ​กรุง​นี้​ฉันนั้น 12 เพราะ​พระ​ยาห์​เวห์​ตรัส​ดังนี้ “ดู​ซิ เรา​จะ​บันดาล​ให้​สันติสุข​หลั่งไหล​มา​สู่​กรุง​นี้​เหมือน​แม่น้ำ จะ​นำ​ความ​มั่งคั่ง​ของ​นานา​ชาติ​มา​ยัง​กรุง​นี้​เหมือน​สายน้ำ​ที่​กำลัง​ล้น​ฝั่ง กรุง​นี้​จะ​อุ้ม​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ไว้ ให้​ท่าน​ดูด​นม และ​หยอกล้อ​ท่าน​บน​ตัก 13 มารดา​ปลอบโยน​บุตร​ฉันใด เรา​ก็​จะ​ปลอบโยน​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ฉันนั้น ท่าน​จะ​ได้​รับ​การ​ปลอบโยน​ใน​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม 14 ท่าน​ทั้ง​หลาย​จะ​เห็น และ​ใจ​ของ​ท่าน​จะ​โลดเต้น​ยินดี กระดูก​ของ​ท่าน​จะ​สดชื่น​ขึ้น​เหมือน​หญ้า​อ่อน พระ​ยาห์​เวห์​จะ​ทรง​แสดง​พระ​อานุภาพ​แก่​ผู้​รับใช้​ของ​พระองค์แต่​จะ​ทรง​พระ​พิ​โร​ธ​ต่อ​บรรดา​ศัตรู

กาลาเทีย 6:14-18 (โอ้อวดในพระเป็นเจ้า ผ่านจากกางเขนของพระเยซูคริสตเจ้า พวกเราได้ถูกสร้างขึ้นใหม่)

14 ส่วน​ข้าพ​เจ้า ข้าพ​เจ้า​ไม่​โอ้อวด​สิ่งใด​นอก​จาก​เรื่อง​ไม้กาง​เขนของ​พระ​เยซู​คริสต์ องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ของ​เรา อาศัย​ไม้กาง​เขน​นี้ โลกถูก​ตรึง​ตาย​ไป​จาก​ข้าพ​เจ้า และ​ข้าพ​เจ้า​ก็​ถูก​ตรึง​ตาย​ไป​จาก​โลก​แล้ว15 ดังนั้น การ​เข้า​สุหนัต​หรือ​การ​ไม่​เข้า​สุหนัต​จึง​ไม่​มี​ความ​สำคัญ​แต่ประการใด สิ่ง​ที่​สำคัญ​ก็​คือ​การ​เป็น​สิ่ง​สร้าง​ใหม่ 16 สันติ​และ​พระ​เมตตา​จง​มี​แก่​ทุก​คน​ที่​ปฏิบัติ​ตาม​กฎ​ข้อ​นี้ และ​แก่ประชากร​แท้​จริง​ของ​พระ​เจ้า17 นับแต่​บัดนี้ อย่า​ให้​ใคร​มา​รบกวน​ข้าพ​เจ้า เพราะ​ข้าพ​เจ้า​มี​รอย​ประทับตรา​ของ​พระ​เยซู​เจ้า​อยู่​ใน​ร่างกาย​ของ​ข้าพ​เจ้า​แล้ว
18 พี่​น้อง ขอ​ให้​พระ​หรรษ​ทาน​ของ​พระ​เยซู​คริสต์ องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ของ​เรา สถิต​อยู่​ใน​จิตใจ​ของ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​เทอญ อา​เมน

ลูกา 10:1-12

1ต่อจากนั้น​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ทรง​แต่งตั้ง​ศิษย์​อีก​เจ็ดสิบ​สอง​คน และ​ทรง​ส่ง​เขา​ล่วง​หน้า​พระองค์ เป็น​คู่ ๆ ไป​ทุก​ตำบล​ทุก​เมือง​ที่​พระ​องค์​จะ​เสด็จ 2 พระ​องค์​ตรัส​กับ​เขา​ว่า “ข้าว​ที่​จะ​เกี่ยว​มี​มาก แต่​คนงาน​มี​น้อย จง​วอน​ขอ​เจ้าของ​นา​ให้​ส่ง​คนงาน​มา​เก็บ​เกี่ยว​ข้าวของ​พระ​องค์​เถิด 3 จง​ไป​เถิด เรา​ส่ง​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ไป​ดุจ​ลูก​แกะ​ใน​ฝูง​สุนัข​ป่า 4 อย่า​นำ​ถุง​เงิน ย่าม​หรือ​รองเท้า​ไป​ด้วย อย่า​เสียเวลา​ทักทาย​ผู้ใด​ตาม​ทาง 5 เมื่อ​ท่าน​เข้า​บ้าน​ใด จง​กล่าว​ก่อน​ว่า “สันติสุข​จง​มี​แก่​บ้าน​นี้​เถิด” 6 ถ้า​มี​ผู้​สมควร​จะ​รับ​สันติสุข​อยู่​ที่นั่น สันติสุข​ของ​ท่าน​จะ​อยู่​กับ​เขา มิฉะนั้น สันติสุข​ของ​ท่าน​จะ​กลับ​มา​อยู่​กับ​ท่าน​อีก 7 จง​พักอาศัย​ใน​บ้าน​นั้น กิน​และ​ดื่ม​ของ​ที่​เขา​จะ​นำมา​ให้ เพราะว่า​คนงาน​สมควร​ที่​จะ​ได้​รับ​ค่าจ้าง​ของ​ตน อย่า​เข้า​บ้าน​นี้​ออก​บ้าน​โน้น 8 เมื่อ​ท่าน​เข้า​ไป​ใน​เมือง​ใด​และ​เขา​ต้อนรับ​ท่าน จง​กิน​ของ​ที่​เขา​จะ​นำมา​ตั้ง​ให้ 9 จง​รักษา​ผู้​เจ็บป่วย​ใน​เมือง​นั้น​และ​บอก​เขา​ว่า “พระ​อาณา​จักร​ของ​พระ​เจ้า​อยู่​ใกล้​ท่าน​ทั้ง​หลาย​แล้ว” 10 แต่​ถ้า​ท่าน​เข้า​ไป​ใน​เมือง​ใด​และ​เขา​ไม่​ต้อนรับ ก็​จง​ออก​ไป​กลาง​ลาน​สาธารณะ และ​กล่าว​ว่า 11 “แม้แต่​ฝุ่น​จาก​เมือง​ของ​ท่าน​ที่​ติด​เท้า​ของ​เรา เรา​จะ​สลัด​ทิ้ง​ไว้​ปรักปรำ​ท่าน จง​รู้​เถิด​ว่า พระ​อาณา​จักร​ของ​พระ​เจ้า​ใกล้​เข้า​มา​แล้ว” 12 เรา​บอก​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ว่า ใน​วัน​พิพากษา ชาวเมือง​โสด​ม​จะ​รับโทษ​เบา​กว่า​ชาวเมือง​นั้น

คุณพ่อเคลเมนท์: นักบุญเปาโล โดยกางเขนของพระเยซูคริสต์ ท่านได้ถูกสร้างขึ้นใหม่ ปัจจุบันมีพระสงฆ์น้อยมาก พวกเราจงไปเผยแพร่ ประกาศข่าวดีของพระเป็นเจ้า (ด้วยการเป็นสัตบุรุษที่ดี)

Yan Agape

อังคาร ก.ค. 12, 2022 3:01 pm

วันอาทิตย์ที่ 15 ในเทศกาลธรรมดา (10 กรกฎาคม 2022) บทเทศน์เด็ดของมิสซา โดยคุณพ่อราโมส (Ramose) วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา (Sacred Heart Parish, Lacey, Washington, U.S.A.)

บทอ่านที่หนึ่ง เฉลยธรรมบัญญัติ 30:10-14 ปฎิบัติตามบทบัญญัติและข้อกําหนดที่เขียนไว้ในหนังสือธรรมบัญญัติ

10 แต่ท่าน​จะ​ต้อง​เชื่อฟัง​พระ​สุรเสียง​ของ​พระ​ยาห์​เวห์​พระ​เจ้า​ของ​ท่าน ปฏิบัติ​ตาม บท​บัญญัติ​และ​ข้อกำหนด​ที่​เขียน​ไว้​ใน​หนังสือ​ธรรม​บัญญัติ​เล่ม​นี้ ท่าน​จะ​ต้อง​กลับใจ​มา​หา พระ​ยาห์​เวห์​พระ​เจ้า​ของ​ท่าน​สุดจิต​ใจ​และ​สุด​วิญญาณ 11 บท​บัญญัติ​ที่​ข้าพ​เจ้า​สั่ง​ท่าน​ใน​วันนี้ ไม่​ยาก​เกิน​ไป​หรือ​อยู่​ไกลสุดเอื้อม
12 ไม่​ได้​อยู่​สูง​บน​ฟ้า​จน​ต้อง​ถาม​ว่า “ใคร​จะ​ขึ้น​ไป​เอา​ลง​มา​ให้​เรา​ฟัง​และ​ปฏิบัติ​ตาม​ได้​เล่า” 13 บท​บัญญัติ​เหล่า​นี้​ไม่​ได้​อยู่​โพ้นทะเล จน​ต้อง​ถาม​ว่า “ใคร​จะ​ข้าม​ทะเล​ไป​เอา​มา​ให้​เรา​ได้​ฟัง​และ​ปฏิบัติ​ตาม​ได้​เล่า 14 พระ​วาจา​นี้​อยู่​ใกล้​กับ​ท่าน​มาก คือ​อยู่​ใน​ปาก​และ​ใน​ใจ​ของ​ท่าน เพื่อ​ท่าน​จะ​นำ​ไป​ปฏิบัติ​ได้”

บทอ่านที่สอง โคโลสี 1:15-20 พระ​คริสต​เจ้า​ทรง​เป็น​ศีรษะ​ของ​สรรพ​สิ่ง

15 พระ​องค์​ทรง​เป็น​ภาพลักษณ์​ของ​พระ​เจ้า​ที่​เรา​มอง​ไม่​เห็น ทรง​เป็น​บุตร​คน​แรก​ใน​บรรดา​สิ่ง​สร้าง​ทั้งปวง 16 เพราะ​สรรพ​สิ่ง​ทั้ง​ใน​สวรรค์​และ​บน​แผ่น​ดิน ทั้งที่​แลเห็น​ได้​และ​ไม่​อาจ​แลเห็น​ได้ เทพ​นิกร​บัลลังก์ เทพ​นิกร​นาย เทพ​นิกร​เจ้า​และ​เทพ​นิกร​อำนาจ ล้วน​ถูก​สร้าง​โดย​พระ​องค์​ทั้งสิ้น ทุกสิ่ง​ถูก​เนรมิต​ขึ้น​โดย​พระ​องค์ และ​เพื่อ​พระ​องค์ 17 พระ​องค์​ทรง​ดำรง​อยู่​ก่อน​สรรพ​สิ่ง และ​สรรพ​สิ่ง​ดำรง​อยู่​เป็น​ระเบียบ​ใน​พระ​องค์ 18 พระ​องค์​ทรง​เป็น​ศีรษะของ​ร่างกาย คือ​พระ​ศาสน​จักร พระ​องค์​ทรง​เป็น​ปฐม​เหตุ ทรง​เป็น​บุคคล​แรก​ใน​บรรดา​ผู้ตาย​ที่​กลับคืน​ชีพ ทั้งนี้​เพื่อ​พระ​องค์​จะ​ได้​ทรง​เป็น​เอก​ใน​ทุกสิ่ง 19 เพราะ​พระ​เจ้า​พอ​พระ​ทัย​ให้​ความ​บริบูรณ์​ทั้งปวง​อยู่​ใน​พระ​คริสต​เจ้า20 และ​ให้​สรรพ​สิ่ง​คืนดี​กับ​พระ​เจ้าโดย​ทาง​พระคริสตเจ้า ผู้​โปรด​ให้​ทุกสิ่ง​มี​สันติ ด้วย​พระ​โลหิต​ที่​ทรง​หลั่ง​บน​ไม้กาง​เขน​ของ​พระ​องค์ ทั้ง​สิ่ง​ที่อยู่​บน​แผ่น​ดิน​และ​สิ่ง​ที่อยู่​ใน​สวรรค์

พระวรสาร โดยนักบุญลูกา 10:25-37 บัญญัติ​เอก อุปมาเรื่องชาวสะมาเรียผู้ใจดี

25 ขณะนั้น นักกฎหมาย​คน​หนึ่ง​ยืน​ขึ้น​ทูลถาม​เพื่อ​จะ​จับผิด​พระ​องค์​ว่า “พระ​อาจารย์ ข้าพ​เจ้า​จะ​ต้อง​ทำ​สิ่งใด​เพื่อ​จะ​ได้​ชีวิต​นิรันดร” 26 พระ​องค์​ตรัส​ถาม​เขา​ว่า “ใน​ธรรม​บัญญัติ​มี​เขียน​ไว้​อย่างไร ท่าน​อ่าน​ว่า​อย่างไร” 27 เขา​ทูล​ตอบ​ว่า “ท่าน​จะ​ต้อง​รัก​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า พระ​เจ้า​ของ​ท่าน​สุดจิต​ใจ สุด​วิญญาณ สุดกำลัง และ​สุด​สติปัญญา​ของ​ท่าน ท่าน​จะ​ต้อง​รัก​เพื่อน​มนุษย์​เหมือน​รัก​ตนเอง” 28 พระ​องค์​ตรัส​กับ​เขา​ว่า “ท่าน​ตอบ​ถูก​แล้ว จง​ทำ​เช่นนี้ แล้ว​จะ​ได้​ชีวิต”

อุปมา​เรื่อง​ชาว​สะ​มา​เรีย​ใจดี

29 ชาย​คน​นั้น​ต้อง​การ​แสดง​ว่า​ตน​ถูกต้องจึง​ทูลถาม​พระ​เยซู​เจ้า​ว่า “แล้ว​ใคร​เล่า​เป็นเพื่อน​มนุษย์​ของ​ข้าพ​เจ้า” 30 พระ​เยซู​เจ้า​จึง​ตรัส​ต่อไป​ว่า “ชาย​คน​หนึ่ง​กำลัง​เดินทาง​จาก​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม​ไป​ยัง​เมือง​เย​รี​โค เขา​ถูก​โจร​ปล้น พวก​โจร​ปล้น​ทุกสิ่ง ทุบตี​เขา แล้ว​ก็​จาก​ไป ทิ้ง​เขา​ไว้​อาการ​สาหัส​เกือบ​สิ้นชีวิต 31 สม​ณะ​ผู้​หนึ่ง​เดิน​ผ่าน​มา​ทาง​นั้น​โดย​บังเอิญ เห็น​เขา​และ​เดิน​ผ่าน​เลย​ไป​อีก​ฟาก​หนึ่ง 32 ชาวเลวี​คน​หนึ่ง​ผ่าน​มา​ทาง​นั้น เห็น​เขา​และ​เดิน​ผ่าน​เลย​ไป​อีก​ฟาก​หนึ่ง​เช่นเดียวกัน 33 แต่​ชาว​สะ​มา​เรีย​ผู้​หนึ่ง เดินทาง​ผ่าน​มา​ใกล้ ๆ เห็น​เขา​ก็​รู้สึก​สงสาร 34 จึง​เดิน​เข้า​ไป​หา เท​น้ำมัน​และ​เหล้าองุ่น​ลง​บน​บาดแผล​แล้ว​พัน​ผ้า​ให้ นำ​เขา​ขึ้น​หลัง​สัตว์​ของ​ตน​พา​ไป​ถึง​โรงแรม​แห่ง​หนึ่ง​และ​ช่วย​ดูแล​เขา 35 วันรุ่งขึ้น​ชาว​สะ​มา​เรีย​ผู้​นั้น​นำ​เงิน​สอง​เหรียญ​ออก​มา​มอบ​ให้​เจ้าของ​โรงแรม​ไว้​กล่าว​ว่า “ช่วย​ดูแล​เขา​ด้วย เงิน​ที่​ท่าน​จะ​จ่าย​เกิน​ไป​นั้น ฉัน​จะ​คืน​ให้​เมื่อ​กลับ​มา” 36 ท่าน​คิด​ว่า​ใน​สาม​คน​นี้​ใคร​เป็นเพื่อน​มนุษย์​ของ​คน​ที่​ถูก​โจร​ปล้น” 37 เขา​ทูล​ตอบ​ว่า “คน​ที่​แสดง​ความ​เมตตา​ต่อ​เขา” พระ​เยซู​เจ้า​จึง​ตรัส​กับ​เขา​ว่า “ท่าน​จง​ไป​และ​ทำ​เช่นเดียวกัน​เถิด”

คุณพ่อ: มิสซา ( Mass, Missa) มีรากศัพท์จากภาษาลาตินแปลว่า ถูกปลดปล่อย ภารกิจ ( to be released, mission) เมื่อคุณพ่อผู้ประกอบมิสซากล่าวว่ามิสซาจบแล้ว พวกเราก็ถูกปลดปล่อยให้ออกไปทําภารกิจของพระศาสนจักรของเรา ด้วยการประกาศข่าวดีให้ทุกคนได้รู้จักพระเป็นเจ้าและเป็นส่วนหนึ่งของพระกายศักดิ์สิทธิ์ของพระองค์เหมือนพวกเรา

มีชายหนุ่มคนหนึ่งไปสมัครงาน ผู้จัดการยื่นไม้กวาดให้กวาดพื้นร้าน ชายหนุ่มบอกว่า ผมจบมหาวิทยาลัย เป็นนายแพทย์นะครับ ผู้จัดการบอก อ๋อ..ผมจะทําให้ดูเป็นตัวอย่างนะ

อย่าบอกว่าเราไม่ใช่นักบุญฟรานซิสแห่งอัสซีซี หรือนักบุญเทเรซาแห่งคัลคัททา อย่าทําตัวเป็นบุคคลที่ได้รับการเอ่ยถึงในบทความที่มีชื่อเสียง: ทุกคน ใครบางคน ใครก็ได้ และ ไม่มีใคร ( everybody, somebody, anybody and nobody) มีงานชิ้นหนึ่งที่ทุกคนรู้ว่าต้องทํา ทุกคนคิดว่าใครบางคนคงจะทํา ทุกคนคิดว่าจะเป็นใครก็ได้ที่ทํา เมื่องานไม่สําเร็จทุกคนจึงรู้ว่าไม่มีใครทํา

(บทเทศน์เด็ดของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์ที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ
viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โดย Yan Agape)
Yan Agape

อังคาร ก.ค. 19, 2022 8:33 am

วันอาทิตย์ที่ 16 ในเทศกาลธรรมดา 17 กรกฎาคม 2022 บทอ่าน พระวรสาร และ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของคุณพ่อรามอส วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูเจ้า เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตันสหรัฐอเมริกา ( Father Ramos, Sacred Heart Catholic Church, Lacey, Washington, U.S.A. )

บทอ่านแรก ปฐมกาล 18:1-10a ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ของอับราฮัม เป็นที่สบพระทัยพระเป็นเจ้า พระองค์ทรงบอกท่านว่าคําสัญญาที่ทรงมอบให้ท่านจะบังเกิดผล

1พระ​ยาห์​เวห์​ทรง​สำแดง​พระ​องค์​แก่​อับ​รา​ฮัม​ที่​หมู่​ต้น​โอ๊ค​ของ​มัมเร ขณะนั้น​เป็น​เวลา​แดด​ร้อน​จัด อับ​รา​ฮัม​กำลัง​นั่ง​อยู่​ที่​ประตู​กระโจม 2 เขา​เงย​หน้า​ขึ้น​มอง ก็​เห็น​ชาย​สาม​คน​ยืน​อยู่​ใกล้​ตน ทันที​ที่​เห็น อับ​รา​ฮัม​ก็​วิ่ง​จาก​ประตู​กระโจม​ไป​ต้อนรับ​และ​กราบ​ลง​ที่​พื้นดิน3 เขา​พูด​ว่า “เจ้านาย​ของ​ข้าพ​เจ้า ถ้า​ท่าน​โปรดปราน​ข้าพ​เจ้า โปรด​อย่า​ผ่าน​ผู้​รับใช้​ของ​ท่าน​ไป​เลย 4 ข้าพ​เจ้า​จะ​ให้​เขา​เอา​น้ำ​มา​ล้าง​เท้า​ให้​ท่าน เชิญ​ท่าน​พัก​ใต้​ต้นไม้​นี้​เถิด 5 ขอ​ให้​ข้าพ​เจ้า​ไป​นำ​อาหาร​มา​ให้​ท่าน​สัก​เล็กน้อย ท่าน​จะ​ได้​สดชื่น มี​กำลัง​เดินทาง​ต่อไป ท่าน​มา​ถึง​บ้าน​ข้าพ​เจ้า​แล้ว ขอ​ให้​ข้าพ​เจ้า​รับใช้​ท่าน​เถิด” เขา​ทั้ง​สาม​จึง​ตอบ​ว่า “จง​ทำ​ตาม​ที่​ท่าน​พูด​นั้น​เถิด” 6 อับ​รา​ฮัม​รีบ​เข้า​ไป​ใน​กระโจม​ของ​นาง​ซา​ราห์ และ​บอก​ว่า “เร็ว​เข้า ไป​เอา​แป้ง​ละเอียด​มา​นวด​และ​ทำ​ขนมปัง​สำหรับ​แขก​สาม​คน​เถิด” 7 แล้ว​อับ​รา​ฮัม​วิ่ง​ไป​ที่​ฝูง​สัตว์ นำ​ลูก​โค​อ้วน​พี​ตัว​หนึ่ง​ให้​ผู้​รับใช้​ฆ่า และ​รีบ​ปรุง​เป็น​อาหาร 8 เขา​เอา​นมข้น​เปรี้ยว น้ำ​นม​สด​และ​เนื้อ​ลูก​โค​ที่​เตรียม​แล้วมา​วาง​ต่อหน้า​คน​ทั้ง​สาม และ​ยืน​อยู่​ใต้​ต้นไม้​คอย​รับใช้ ขณะที่​คน​ทั้ง​สาม​กำลังกิน​อาหาร 9 เขา​เหล่า​นั้น​ถาม​ว่า “นาง​ซา​ราห์ภรรยา​ของ​ท่าน​อยู่​ที่ไหน” อับ​รา​ฮัม​ตอบ​ว่า “นาง​อยู่​ใน​กระโจม” 10 คน​หนึ่ง​จึง​พูด​ว่า “ปี​หน้า เรา​จะ​กลับ​มา​หา​ท่าน​อีก​อย่าง​แน่​นอน นาง​ซา​ราห์​ภรรยา​ของ​ท่าน​จะ​มี​บุตร​ชาย​คน​หนึ่ง”

บทอ่านที่สอง โครินธ์ 1:24-28 เปาโล​ตรากตรำ​ทำงาน​เพื่อ​รับใช้​คน​ต่าง​ศาสนา
24 บัดนี้​ข้าพ​เจ้า​ยินดี​ที่​ได้​รับ​ทุกข์​ทรมาน​เพื่อ​ท่าน​ทั้ง​หลาย ความ​ทรมาน​ของ​พระ​คริสต​เจ้า​ยัง​ขาด​สิ่งใด ข้าพ​เจ้า​ก็​เสริม​ให้​สมบูรณ์​ด้วย​การ​ทรมาน​ใน​กาย​ของ​ข้าพ​เจ้า เพื่อ​พระ​กาย​ของ​พระ​องค์​คือ​พระ​ศาสน​จักร 25 ข้าพ​เจ้า​เป็น​ผู้​รับใช้​พระ​ศาสน​จักร​นี้​ตาม​ภารกิจ​ที่​พระ​เจ้า​ทรง​มอบ​ให้ เพื่อ​จะ​ได้​ประกาศ​พระ​วาจา​ของ​พระ​เจ้า​แก่​ท่าน​อย่าง​สมบูรณ์ 26 นั่น​คือ​ธรรม​ล้ำ​ลึก​ที่​ซ่อน​อยู่​ตลอด​ทุก​ยุค​สมัย บัดนี้​ธรรม​ล้ำ​ลึก​ปรากฏชัด​แจ้ง​แก่​บรรดา​ผู้​ศักดิ์​สิทธิ์​ของ​พระ​องค์​แล้ว 27 พระ​เจ้า​ทรง​ปรารถนา​ที่​จะ​แสดง​ให้​เขา​เหล่า​นั้น​รู้​ว่า ธรรม​ล้ำ​ลึก​นี้​ได้​นำ​พระ​สิริรุ่งโรจน์​ล้นเหลือ​มา​ให้​คน​ต่าง​ศาสนา นั่น​คือ​การ​ที่​พระ​คริสต​เจ้า​ทรง​ดำรง​อยู่​ใน​ท่าน ทรง​เป็น​ความ​หวัง​เพื่อให้​ท่าน​ได้​รับ​ความ​รุ่ง​เรือง28 เรา​ประกาศ​ถึง​พระ​คริสต​เจ้า​พระ​องค์​นี้ โดย​เตือน​และ​สอน​ทุก​คน​ให้​มี​ความ​รู้​ทุกอย่าง​เพื่อให้​แต่ละ​คน​ดี​พร้อม​เดชะ​พระ​คริสต​เจ้า

พระวรสารโดย นักบุญลูกา 10:38-42
38 ขณะที่​พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​พระ​ดำเนิน​พร้อมกับ​บรรดา​ศิษย์ พระ​องค์​เสด็จ​เข้า​ไป​ใน​หมู่บ้าน​แห่ง​หนึ่ง สตรี​ผู้​หนึ่ง​ชื่อ​มาร​ธา​รับเสด็จ​พระ​องค์​ที่​บ้าน
39 นาง​มี​น้องสาว​ชื่อ​มา​รีย์​ซึ่ง​นั่ง​อยู่​แทบ​พระ​บาท​ของ​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ คอย​ฟัง​พระ​วาจา​ของ​พระ​องค์ 40 มาร​ธา​กำลัง​ยุ่ง​อยู่​กับ​การ​ปรนนิบัติ​รับใช้​จึง​เข้า​มา​ทูล​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า พระ​องค์​ไม่​สน​พระ​ทัย​หรือ​ที่​น้องสาว​ปล่อย​ดิฉัน​คน​เดียว​ให้​ปรนนิบัติ​รับใช้ ขอ​พระ​องค์​บอก​เขา​ให้​มา​ช่วย​ดิฉัน​บ้าง” 41 แต่​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ตรัส​ตอบ​ว่า “มาร​ธา มาร​ธา เธอ​เป็นห่วง​และ​วุ่นวาย​หลาย​สิ่ง​นัก 42 สิ่ง​ที่​จำเป็น​มี​เพียง​สิ่ง​เดียว มา​รีย์​ได้​เลือก​เอา​ส่วน​ที่​ดี​ที่สุด​ที่​จะ​ไม่​มี​ใคร​เอา​ไป​จาก​เขา​ได้”

บทเทศเด็ดของคุณพ่อรามอส ( Father Ramos):
อับราฮัมเชิญพระเป็นเจ้าไม่ให้ผ่านไป เราก็ควรเชิญพระองค์ไม่ให้ผ่านเราไปเช่นกัน

นักบุญเปาโลรับทุกข์ทรมานเป็นการร่วมไถ่กู้กับพระเยซูคริสตเจ้าที่ทรงรับทุกข์ทรมานเพื่อการไถ่กู้ให้กับพวกเรามวลมนุษย์ทุกคน พวกเราควรทําตามพระองค์เช่นกัน

คุณพ่อ: พ่อเยี่ยมคนป่วยในโรงพยาบาลของค่ายทหาร จ๊อยเบส หลุยส์- แม็กค้อด (Joint Base Lewis- McChord) ทุกวัน มันเป็นงานของพ่อ พ่อขอบคุณคนป่วยทุกคนที่ทนทุกข์ทรมานเพื่อการไถ่กู้ให้กับพวกเรา

พระวาจาของพระเป็นเจ้าต้องมาก่อนสิ่งใดทั้งสิ้น มารธากระตือรือล้นทําอาหารปฎิบัติรับใช้พระองค์ซึ่งเป็นสิ่งที่ดี แต่มารีย์กระตือรือล้นต้อนรับพระวาจาของพระองค์ ให้ความสําคัญเหนือกว่าสิ่งใด เป็นที่สบพระทัยของพระเยซูเจ้า

อย่าลืมว่าเรากําลังเตรียมตัวไปบ้านแท้ของเราในสวรรค์ อย่ารีบร้อน อย่าห่วงกังวล เพราะเราจะไปสุสานก่อนเวลาอันควร
Yan Agape

อังคาร ก.ค. 26, 2022 1:43 pm

วันอาทิตย์ที่ 17 ในเทศกาลธรรมดา วันอาทิตย์ ที่ 24 กรกฎาคม 2024 บทอ่าน พระวรสาร และ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของสังฆานุกรแทรี่
วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูเจ้า เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตันสหรัฐอเมริกา ( Deacon Terry, Sacred Heart Catholic Church, Lacey, Washington, U.S.A. )

บทอ่านที่หนึ่ง ปฐมกาล 18:20-32 (พระเจ้าทรงเที่ยงธรรมและเมตตา)

20 พระ​ยาห์​เวห์​ตรัส​ว่า “เสียง​กล่าว​โทษ​เมือง​โส​โดม​และ​โก​โม​ราห์​นั้น​ดัง​เหลือเกิน และ​บาป​ของ​เขา​ก็​หนัก​มาก 21 เรา​จะ​ลง​ไป​ดู​ว่า​เป็นจริง​ตาม​เสียง​กล่าว​โทษ​ทั้งหมด​นี้​หรือ​ไม่ เรา​อยาก​รู้” 22 ชาย​เหล่า​นั้นe จึง​ออก​จาก​ที่นั่น​เดิน​ตรง​ไป​ยัง​เมือง​โสด​ม แต่​อับ​รา​ฮัม​ยัง​ยืน​เฝ้า​พระ​ยาห์​เวห์​อยู่ 23 อับ​รา​ฮัม​เข้า​มา​ใกล้​ทูลถาม​ว่า “พระ​องค์​จะ​ทรง​ทำลาย​ผู้​ชอบ​ธรรม​พร้อมกับ​คน​อธรรม​เทียว​หรือ 24 ถ้า​มี​คน​ชอบ​ธรรม​อยู่​ห้า​สิบ​คนใน​เมือง​นั้น พระ​องค์​จะ​ยัง​ทรง​ทำลาย​เมือง​นั้น​หรือ พระ​องค์​จะ​ไม่​ทรง​อภัย​เมือง​นั้น​เพราะ​เห็นแก่​คน​ชอบ​ธรรม​ห้า​สิบ​คน​ที่อยู่​ที่นั่น​หรือ
25 ขอ​พระ​องค์​อย่า​ทรง​คิด​ที่​จะ​กระทำ​เช่นนั้น​เลย อย่า​ทรง​คิด​ที่​จะ​ฆ่า​คน​ชอบ​ธรรม​พร้อมกับ​คน​อธรรม อย่า​ทรง​กระทำ​กับ​คน​ชอบ​ธรรม​เช่น​เดียว​กับ​คน​อธรรม ขอ​พระ​องค์​อย่า​ทรง​กระทำ​เช่นนั้น​เลย พระ​องค์​ผู้​ทรง​พิพากษา​ตัดสิน​โลก​จะ​ไม่​ทรง​กระทำ​สิ่ง​ที่​ถูกต้อง​หรือ” 26 พระ​ยาห์​เวห์​ตรัส​ตอบ​ว่า “ถ้า​เรา​พบ​คน​ชอบ​ธรรม​ห้า​สิบ​คนใน​เมือง​โสด​ม เรา​จะ​ให้​อภัย​เมือง​นั้น เพราะ​เห็นแก่​เขา” 27 อับ​รา​ฮัม​ทูล​อีก​ว่า “ขอ​ประ​ทาน​อภัย​ที่​ข้าพ​เจ้า​บังอาจ​ทูล​เจ้านาย​ของ​ข้าพ​เจ้า ข้าพ​เจ้า​เป็น​เพียง​ฝุ่นผง​และ​ขี้เถ้า 28 ถ้า​ใน​ห้า​สิบ​คน​นั้น​ขาด​ไป​ห้า​คน พระ​องค์​ยัง​จะ​ทรง​ทำลาย​เมือง​นั้น​ทั้ง​เมือง​เพราะ​ขาด​ไป​ห้า​คน​หรือ” พระ​องค์​ตรัส​ว่า “เรา​จะ​ไม่​ทำลาย ถ้า​เรา​พบ​คน​ชอบ​ธรรม​สี่​สิบ​ห้า​คน​ที่นั่น” 29 อับ​รา​ฮัม​ทูล​พระ​องค์​อีก​ว่า “ถ้า​ทรง​พบ​เพียง​สี่​สิบ​คน​ที่นั่น​เล่า” พระ​องค์​ตรัส​ตอบ​ว่า “เรา​จะ​ไม่​ทำลาย เพราะ​เห็นแก่​สี่​สิบ​คน” 30 อับ​รา​ฮัม​ทูล​ว่า “เจ้านาย​ของ​ข้าพ​เจ้า​อย่า​กริ้ว​เลย ถ้า​ข้าพ​เจ้า​จะ​ทูล​ต่อ​อีก​เป็น​ครั้ง​สุดท้าย ถ้า​พระ​องค์​ทรง​พบ​เพียง​สาม​สิบ​คน​ที่นั่น​” พระ​องค์​ตรัส​ตอบ​ว่า “เรา​จะ​ไม่​ทำลาย ถ้า​เรา​พบ​สาม​สิบ​คน” 31 อับ​รา​ฮัม​ทูล​ว่า “ขอ​ประ​ทาน​อภัย​ที่​ข้าพ​เจ้า​บังอาจ​ทูล​เจ้านาย​ของ​ข้าพ​เจ้า ถ้า​พระ​องค์​ทรง​พบ​เพียง​ยี่​สิบ​คน​ที่นั่น​เล่า” พระ​องค์​ตรัส​ตอบ​ว่า “เรา​จะ​ไม่​ทำลาย​เมือง​นั้น เพราะ​เห็นแก่​ยี่​สิบ​คน”
32 อับ​รา​ฮัม​ทูล​ว่า “เจ้านาย​ของ​ข้าพ​เจ้า​อย่า​กริ้ว​เลย ถ้า​ข้าพ​เจ้า​จะ​ทูล​ต่อ​อีก​เป็น​ครั้ง​สุดท้าย “ถ้า​พระ​องค์​ทรง​พบ​เพียง​สิบ​คน​ที่นั่น​” พระ​องค์​ตรัส​ตอบ​ว่า “เรา​จะ​ไม่​ทำลาย​เมือง​นั้น เพราะ​เห็นแก่​สิบ​คน”

บทอ่านที่สอง โคโลสี 2:12-14 (พระเจ้าทรงเมตตายกเลิกหนี้สินของเรา ทรงอภัยโทษบาปทั้งมวลของเรา)

12 เมื่อ​รับศีล​ล้าง​บาป ท่าน​ทั้ง​หลาย​ถูก​ฝัง​พร้อมกับ​พระ​คริสต​เจ้า​และ​กลับคืน​ชีพ​พร้อมกับ​พระ​องค์​ด้วย​ความ​เชื่อ​ใน​พระ​เดชานุภาพ​ของ​พระ​เจ้า ผู้​ทรง​บันดาล​ให้​พระ​คริสต​เจ้า​กลับคืน​พระ​ชนม​ชีพ​จาก​บรรดา​ผู้ตาย 13 ใน​อดีต​ท่าน​ตาย​แล้ว​เพราะ​การ​ล่วงละเมิด​และ​ไม่​ได้​เข้า​สุหนัต​ทาง​กาย แต่​พระ​เจ้าโปรด​ให้​ท่านมี​ชีวิต​พร้อมกับ​พระ​คริสต​เจ้า โดย​ทรง​ให้​อภัย​การ​ล่วงละเมิด​ทั้ง​หลาย​ของ​เรา14 พระ​องค์​ทรง​ยกเลิก​หนี้สิน​ที่​เรา​มี​ต่อ​บท​บัญญัติ​ซึ่ง​กล่าว​หา​เรา โดย​ทรง​ยก​หนี้สิน​นั้น​ไป​จาก​เรา และ​ตรึง​ไว้​กับ​ไม้กาง​เขน

พระวรสาร โดยนักบุญลูกา 11: 1-13

1วันหนึ่ง พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​อธิษ​ฐาน​ภาวนา​อยู่​ใน​สถานที่​แห่ง​หนึ่ง เมื่อ​ทรง​อธิษ​ฐาน​จบ​แล้ว ศิษย์​คน​หนึ่ง​ทูล​พระ​องค์​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า โปรด​สอน​เรา​ให้
​อธิษ​ฐาน​ภาวนา​เหมือน​กับ​ที่​ยอห์น​สอน​ศิษย์​ของ​เขา​เถิด” พระ​องค์​จึง​ตรัส​กับ​เขา​ว่า “เมื่อ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​อธิษ​ฐาน​ภาวนา จง​พูด​ว่า“ข้า​แต่​พระ​บิดา พระ​นาม​พระ​องค์​จง​เป็น​ที่​สักการะ พระ​อาณา​จักร​จง​มา​ถึง
3 โปรด​ประ​ทาน​อาหาร​ประจำวัน​แก่​ข้าพ​เจ้า​ทั้ง​หลาย​ทุก​วัน โปรด​ประ​ทาน​อภัย​แก่​ข้าพ​เจ้า​ทั้ง​หลาย4 เหมือน​ข้าพ​เจ้า​ทั้ง​หลาย​ให้​อภัย​แก่​ผู้อื่น โปรด​ช่วย​ข้าพ​เจ้า​ทั้ง​หลาย​ไม่​ให้​แพ้​การ​ประจญ”
5 พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​กับ​บรรดา​ศิษย์​อีก​ว่า “สมมติ​ว่า​ท่าน​คน​หนึ่ง​มี​เพื่อน​และ​ไป​พบ​เพื่อน​นั้น​ตอน​เที่ยงคืน​กล่าว​ว่า “เพื่อน​เอ๋ย ให้​ฉัน​ขอ​ยืม​ขนมปัง​สัก​สาม​ก้อน​เถิด 6 เพราะ​เพื่อน​ของ​ฉัน​เพิ่ง​เดินทาง​มา​ถึง​บ้าน​ของ​ฉัน ฉัน​ไม่​มี​อะไร​จะ​ให้​เขา​กิน” 7 สมมติ​ว่า​เพื่อน​คน​นั้น​ตอบ​จาก​ใน​บ้าน​ว่า “อย่า​รบกวน​ฉัน​เลย ประตู​ปิด​แล้ว ลูกๆ กับ​ฉัน​ก็​เข้า​นอน​แล้ว ฉัน​ลุก​ขึ้น​ให้​สิ่งใด​ท่าน​ไม่​ได้​หรอก” 8 เรา​บอก​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ว่า ถ้า​คน​นั้น​ไม่​ลุก​ขึ้น​ให้​ขนมปัง​เพราะ​เป็นเพื่อน​กัน เขา​ก็​จะ​ลุก​ขึ้น​มา​ให้​สิ่ง​ที่​เพื่อน​ต้อง​การ​เพราะถูก​รบเร้า
9 เรา​บอก​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ว่า จง​ขอ​เถิด แล้ว​ท่าน​จะ​ได้​รับ จง​แสวงหา​เถิด แล้ว​ท่าน​จะ​พบ จง​เคาะ​ประตู​เถิด แล้ว​เขา​จะ​เปิด​ประตู​รับ​ท่าน 10 เพราะ​คน​ที่​ขอ​ย่อม​ได้​รับ คน​ที่​แสวงหา​ย่อม​พบ คน​ที่​เคาะ​ประตู​ย่อม​มี​ผู้​เปิด​ประตู​ให้ 11 ท่าน​ที่​เป็น​พ่อ ถ้า​ลูก​ขอ​ปลา จะ​ให้​งู​แทน​ปลา​หรือ 12ถ้า​ลูก​ขอ​ไข่ จะ​ให้​แมงป่องหรือ 13 แม้แต่​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ที่​เป็น​คน​ชั่ว​ยัง​รู้จัก​ให้​ของดี ๆ แก่​ลูก แล้ว​พระ​บิดา​ผู้​สถิต​ใน​สวรรค์​จะ​ไม่​ประ​ทาน​พระ​จิต​เจ้า แก่​ผู้​ที่​ทูล​ขอ​พระ​องค์​มาก​กว่า​นั้น​หรือ”

สังฆานุกรแทรี่: บทภาวนาข้าแต่พระบิดา ที่พระเยซูเจ้าทรงสอนศิษย์นี้ เชื่อกันว่าเป็นบทสวดที่พระเยซูเจ้าทรงพูดในภาษาอาราเมอิก (Aramaic) ในยุคสมัยนั้น โปรดสังเกต คํา " ข้าพเจ้าทั้งหลาย" ไม่ใช่ " ข้าพเจ้า" ฉันคนเดียว ในบทภาวนานี้ พวกเราทุกคนเป็นพี่น้องกัน และการให้อภัยของพระเป็นเจ้าต่อเราขึ้นอยู่กับการให้อภัยผู้อื่น

(อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์ด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ต่างๆที่ผ่านมา อ่านที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์โดย Yan Agape)
Yan Agape

อังคาร ส.ค. 23, 2022 11:15 am

วันอาทิตย์ที่ 21 ในเทศกาลธรรมดา วันอาทิตย์ ที่ 21 สิงหาคม 2022 บทอ่าน พระวรสาร และ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของคุณพ่อเคลเมนท์ วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูเจ้า เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตันสหรัฐอเมริกา ( Father Clement, Sacred Heart Catholic Church, Lacey, Washington, U.S.A. )

บทอ่านที่หนึ่ง: อิสยาห์ 66: 18-21
18 พระ​ยาห์​เวห์​ตรัส​ว่า “เรา​รู้​การ​กระทำ​และ​ความ​คิด​ของ​เขา​ทั้ง​หลาย เรา​จะ​มา​รวบรวม​ชน​ทุก​ชาติ​ทุก​ภาษา​ เขา​เหล่า​นั้น​จะ​มา​และ​เห็น​สิริ​รุ่งโรจน์​ของ​เรา 19 เรา​จะ​ให้​เครื่อง​หมาย​แก่​เขา จะ​ส่ง​ผู้​รอด​ชีวิต ใน​หมู่​เขา​ไป​ยัง​ชน​ชาติ​ต่าง ๆ คือ ทา​ร​ชิ​ช พู​ต ลูด เมเชค ทูบัลและ​ยา​วาน ไป​ยัง​เกาะ​และ​แผ่น​ดิน​ชายทะเล​ที่อยู่​ห่างไกล​ซึ่ง​ยัง​ไม่​เคย​ได้ยิน​ผู้ใด​กล่าว​ถึง​เรา และ​ไม่​เคย​เห็น​สิริ​รุ่งโรจน์​ของ​เรา เขา​จะ​ประกาศ​สิริ​รุ่งโรจน์​ของ​เรา​แก่​นานา​ชาติ 20 เขา​จะ​นำ​พี่​น้อง​ทุก​คน​ของ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​จาก​ชน​ทุก​ชาติ​มา​เป็น​เครื่อง​บูชา​ถวาย​แด่​พระ​ยาห์​เวห์ เขา​จะ​ขี่ม้า ขึ้น​รถ​ศึก นั่ง​เสลี่ยง ขี่​ล่อ ขี่​อูฐ​โหนก​เดียว มา​ยัง​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม ภูเขา​ศักดิ์​สิทธิ์​ของ​เรา เช่น​เดียว​กับที่​ชาว​อิสราเอล​นำ​ธัญ​บูชา​ใส่​ภาชนะ​ไร้​มลทิน​มา​ยัง​พระ​วิหาร​ของ​พระ​ยาห์​เวห์ พระ​ยาห์​เวห์​ตรัส 21 และ​เรา​จะ​นำ​เขา​บาง​คน​มา​เป็น​สม​ณะ และ​เป็น​ชน​เลวี”

บทอ่านที่สอง: ฮีบรู 12:5-7, 11-13
5 ท่าน​ลืม​คำเตือน​ที่​พระ​เจ้า​ตรัส​กับ​ท่าน​ใน​ฐานะ​ที่​เป็น​บุตร​แล้ว​หรือ ลูก​เอ๋ย อย่า​ดูถูก​การ​เฆี่ยน​ตี​สั่งสอน​ของ​องค์พระผู้เป็น​เจ้า อย่า​ท้อถอย​เมื่อ​พระ​องค์​ทรง​ตำหนิ​เจ้า 6 เพราะ​องค์พระผู้เป็น​เจ้า​ทรง​เฆี่ยน​ตี​สั่งสอน​ผู้​ที่​พระ​องค์​ทรง​รัก และ​ทรง​เฆี่ยน​ตี​ทุก​คน​ที่​ทรง​รับ​ไว้​เป็น​บุตร 7 ท่าน​จง​อดทน​รับ​การ​เฆี่ยน​ตี​สั่งสอน​เถิด พระ​เจ้า​ทรง​กระทำ​ต่อ​ท่าน​เยี่ยง​กระทำ​ต่อ​บุตร​ มี​บุตร​คน​ใด​บ้าง​ที่​บิดา​ไม่​เฆี่ยน​ตี​สั่งสอน​เลย 11 เป็น​ความ​จริง​ที่​ว่า ขณะที่​ถูก​เฆี่ยน​ตี​สั่งสอน​ไม่​มี​ความ​น่า​ยินดี มีแต่​ความ​ทุกข์ แต่​ให้​ผล​เป็น​สันติ​และ​เป็น​ความ​ชอบ​ธรรม​แก่​ผู้​ที่​ยอมรับ​การ​เฆี่ยน​ตี​สั่งสอน​เป็น​การ​ฝึกฝน​ตนเอง 12 ดังนั้น ท่าน​ทั้ง​หลาย​จง​ทำ​ให้​มือ​ที่​อ่อนเปลี้ย​และ​หัวเข่า​ที่​สั่น​เทา​มี​กำลัง​มั่นคง​ขึ้น 13 จง​เดิน​ให้​ตรง​ทาง เพื่อ​ว่า​ขา​กะเผลก​จะ​ได้​ไม่​ต้อง​พิการ แต่​จะ​หาย​เป็นปกติ

พระวรสาร โดย นักบุญลูกา: 13:22-30
22 พระ​เยซู​เจ้า​เสด็จ​ผ่านเมือง​และ​หมู่บ้าน ทรง​สั่งสอน​ประชาชน​และ​ทรง​เดินทาง​มุ่ง​ไป​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม
23 คน​คน​หนึ่ง​ทูลถาม​พระ​องค์​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า มี​คน​น้อย​คน​ใช่ไหม​ที่​รอด​พ้น​ได้” พระ​องค์​ตรัส​กับ​เขา​ทั้ง​หลาย​ว่า 24 “จง​พยายาม​เข้า​ทาง​ประตู​แคบ เพราะ​เรา​บอก​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ว่า​หลาย​คน​พยายาม​จะ​เข้า​ไป แต่​จะ​เข้า​ไม่​ได้” 25 “เมื่อ​เจ้าของ​บ้าน​จะ​ลุก​ขึ้น​เพื่อ​ปิด​ประตู ท่าน​จะ​ยืน​อยู่​ข้างนอก เคาะ​ประตู​พูด​ว่า “นายเจ้า​ข้า เปิด​ประตู​ให้​พวกเรา​ด้วย” แต่​เขา​จะ​ตอบ​ว่า “เรา​ไม่​รู้​ว่า​พวก​เจ้า​มา​จาก​ที่ใด” 26 แล้ว​ท่าน​ก็​จะ​พูด​ว่า “พวกเรา​ได้​กิน​ได้​ดื่ม​อยู่​กับ​ท่าน ท่าน​ได้​สอน​ใน​ลาน​สาธารณะ​ของ​เรา” 27 แต่​เจ้าของ​บ้าน​จะ​ตอบ​ว่า “เรา​ไม่​รู้​ว่า​พวก​เจ้า​มา​จาก​ที่ใด​ไป​ให้​พ้น​จาก​เรา​เถิด เจ้า​ทั้ง​หลาย​ที่​กระทำ​การ​อยุติธรรม” 28 “เวลา​นั้น ท่าน​ทั้ง​หลาย​จะ​ร่ำไห้​คร่ำครวญ​และ​ขบ​ฟัน​ด้วย​ความ​ขุ่นเคือง​เมื่อ​แลเห็น​อับ​รา​ฮัม อิสอัคและ​ยา​โคบ​กับ​บรรดา​ประ​กา​ศก​ใน​พระ​อาณา​จักร​ของ​พระ​เจ้า แต่​ท่าน​ทั้ง​หลาย​กลับ​ถูก​ไล่ออก​ไป​ข้างนอก 29 จะ​มี​คน​จาก​ทิศ​ตะวัน​ออก​และ​ทิศ​ตะวัน​ตก ทิศเหนือ​และ​ทิศใต้ มา​นั่ง​ร่วม​โต๊ะ​ใน​พระ​อาณา​จักร​ของ​พระ​เจ้า 30 ‘ดังนั้น พวก​ที่​เป็น​กลุ่ม​สุดท้าย​จะ​กลับกลาย​เป็น​กลุ่ม​แรก และ​พวก​ที่​เป็น​กลุ่ม​แรก​จะ​กลับกลาย​เป็น​กลุ่ม​สุดท้าย”

คุณพ่อเคลเมนท์: มีลูกวัดต่อว่าพ่อหลังมิสซาวันอาทิตย์ที่แล้วว่า พ่อลืมพูด " พระเป็นเจ้าดี" "ตลอดเวลา พระเป็นเจ้าดี" พ่อขอพูดเดี๋ยวนี้เลยว่า "พระเป็นเจ้าดี"
ลูกวัด ฮาครืน: ตลอดเวลา
ลูกวัด เสียงดังสนั่นวัด: ตลอดเวลา พระเป็นเจ้าดี

คุณพ่อ: ขบวนสังฆมณฑลซีแอ้ทเทิ้ล (Archdiocese of Seattle, Washington State, U.S.A.) ภายใต้การนําของพระสังฆราช คุณพ่อ ซิสเตอร์ สังฆานุกร ผู้สอนคําสอน สัตบุรุษชายหญิง และผู้กําลังเรียนคําสอน เดินไปถึงประตูสวรรค์ที่นักบุญเปโตรยืนขวางอยู่ ท่านถามว่ามาจากไหน พระสังฆราชตอบว่ามาจากสังฆมณฑลซีแอ้ทเทิ้ล นักบุญเปโตรบอก ไปอีกประตูหนึ่ง ไม่ใช่ประตูนี้ ประตูนั้นมีกฎใหม่ พระสังฆราชน้อมรับคําแล้วหันหน้านําขบวนไปที่ประตูอีกแห่ง ไปไม่ถูก เดินหลง จากหัวขบวนกลายเป็นท้ายขบวน ผู้พึ่งเรียนคําสอน กลายเป็นผู้นํา พาทุกคนเข้าประตูสวรรค์ คนสุดท้ายจะ​กลับกลาย​เป็น​คนแรก และ​คนแรก​จะ​กลับกลาย​เป็น​คนสุดท้าย!

พวกเราในเขตวัดพระหฤทัยมาจากทิศเหนือ ทิศใต้ ทิศตะวันออก และทิศตะวันตก จากทวีปยุโรป เอเชีย อัฟริกา พวกเรารู้ว่า ความสําเร็จมาจากความเพียรพยายามและความมีระเบียบวินัย พวกเราต้องร่วมมือต่อสู้ความชั่วร้าย ประกาศพระวาจาของพระเป็นเจ้าเพื่อการรอดพ้นให้กับทุกคน นักบุญโป๊ปยอห์นปอลที่สองทรงพูดว่า: คริสตชนที่ไม่สวดภาวนาเสี่ยงต่อภัยอันตราย และคริสตชนที่ไม่อ่านพระวาจาของพระเป็นเจ้าเสี่ยงต่อภัยอันตรายเช่นกัน

(อ่านจบ: อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์ด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ต่างๆที่ผ่านมา อ่านที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ
viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์โดย Yan Agape)
Yan Agape

พุธ ส.ค. 24, 2022 4:26 am

วันอาทิตย์ที่ 19 ในเทศกาลธรรมดา 7 สิงหาคม 2022 บทอ่าน พระวรสาร และ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของคุณพ่อจอห์นซั่น นิลลิสเซรี่ ( Father Johnson Nellissery) วัดเซนต์ปอล เมืองออสติน รัฐเท็กซัส สหรัฐอเมริกา ( Saint Paul Catholic Church, Austin, Texas, U.S.A. )

บทอ่านแรก: ปรีชาญาณ 18:6-9
6 บรรพบุรุษของข้าพเจ้าทั้งหลายได้รับรู้ล่วงหน้าถึงคืนนั้น เขาจะได้มีใจกล้าหาญเพราะมั่นใจในพระสัญญาที่เขาเคยเชื่อ 7 ประชากรของพระองค์รอคอยความรอดพ้นของผู้ชอบธรรม และรอคอยความพินาศของศัตรู 8 ถูกต้องแล้ว สิ่งที่พระองค์ทรงใช้ลงโทษศัตรู พระองค์ก็ทรงใช้ประทานเกียรติแก่ข้าพเจ้าทั้งหลายที่ทรงเรียกมาอยู่กับพระองค์ 9 บรรดาบุตรหลานศักดิ์สิทธิ์ของผู้ชอบธรรมถวายสักการบูชาอย่างลับๆพร้อมใจกันจะปฏิบัติตามพระบัญญัติข้อนี้ของพระเจ้า คือบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์ของพระองค์จะร่วมทุกข์ร่วมสุขด้วยกัน เขาจึงขับร้องเพลงสดุดีของบรรพบุรุษ

บทอ่านที่สอง: ฮีบรู 11:1-2, 6-9
1ความ​เชื่อ​คือ​ความ​มั่นใจ​ใน​สิ่ง​ที่​เรา​หวัง​ไว้ เป็น​ข้อพิสูจน์​ถึง​สิ่ง​ที่​มอง​ไม่​เห็น 2 เพราะ​ความ​เชื่อ​นี้ คนใน​สมัย​ก่อน​จึง​ได้​รับ​การ​ยกย่อง​ใน​พระ​คัมภีร์ 6 แต่​ถ้า​ไม่​มี​ความ​เชื่อ​แล้ว จะ​เป็น​ที่​พอ​พระ​ทัย​ของ​พระ​เจ้า​ไม่​ได้​เลย เพราะ​ผู้​ที่มา​เฝ้า​พระ​เจ้า จำเป็น​ต้อง​เชื่อ​ว่า พระ​องค์​ทรง​ดำรง​อยู่​และ​ประ​ทาน​บำเหน็จ​แก่​ผู้​แสวงหา​พระ​องค์ 7 เพราะ​ความ​เชื่อ เมื่อ​โน​อาห์​ได้​รับคำ​เตือน​ของ​พระ​เจ้า​เกี่ยวกับ​เรื่อง​ที่​ยัง​มิได้​เห็น เขา​จึง​มี​ความ​ยำเกรง​พระ​องค์​และ​สร้าง​เรือ​ใหญ่​เพื่อ​ช่วย​ให้​ครอบครัว​ของ​ตน​รอด​ตาย และ​เพราะ​ความ​เชื่อ​นี้​เอง เขา​ตัดสิน​ลงโทษ​โลกและ​ได้​เป็น​ทายาท​แห่ง​ความ​ชอบ​ธรรม​ซึ่ง​บังเกิด​มา​จาก​ความเชื่อ 8 เพราะ​ความ​เชื่อ​อับ​รา​ฮัม​เชื่อฟัง​เมื่อ​พระ​เจ้า​ทรง​เรียก​ให้​ออก​เดินทาง​ไป​สู่​สถานที่​ที่​เขา​จะ​ได้​รับ​เป็น​มรดก เขา​ออก​เดินทาง​ไป​โดย​ไม่​รู้​ว่า​จะ​ไป​ไหน
9 เพราะ​ความ​เชื่อ เขา​พำนัก​ใน​ดินแดน​แห่ง​พระ​สัญญา​เยี่ยง​คน​ต่าง​ด้าว​ใน​ต่างแดน เขา​อาศัย​อยู่​ใน​กระโจม​เช่น​เดียว​กับ​อิสอัค​และ​ยา​โคบ​ผู้​เป็น​ทายาท​ร่วม​พระ​สัญญา​เดียวกัน

พระวรสาร โดยนักบุญลูกา: 12:32-48

​32 ฝูงแกะ​น้อย ๆ เอ๋ย อย่า​กลัว​เลย’ เพราะ​พระ​บิดา​ของ​ท่าน​พอ​พระ​ทัย​จะ​ประ​ทาน​พระ​อาณา​จักร​ให้แก่​ท่าน” 33 จง​ขาย​ทรัพย์สิน​ของ​ท่าน​และ​ให้​ทาน จง​หา​ถุง​เงิน​ที่​ไม่​มี​วัน​ชำรุด จง​หา​ทรัพย์​สมบัติ​ที่​ไม่​มี​วัน​หมดสิ้น​ใน​สวรรค์ ที่นั่น​ขโมย​เข้า​ไม่​ถึง​และ​ตัวขม​วน​ไม่​ทำลาย 34 เพราะ​ทรัพย์​สมบัติ​ของ​ท่าน​อยู่​ที่ใด ใจ​ของ​ท่าน​ก็​จะ​อยู่​ที่นั่น​ด้วย” 35 “ท่าน​ทั้ง​หลาย​จง​คาด​สะเอว และ​จุด​ตะเกียง​เตรียมพร้อม​ไว้ 36 จง​เป็น​เสมือน​ผู้​รับใช้​ที่​กำลัง​คอย​นายก​ลับ​จาก​งาน​สมรส เมื่อ​นาย​มา​และ​เคาะ​ประตู​จะ​ได้​เปิด​รับ 37 ผู้​รับใช้​เหล่า​นั้น​เป็นสุข ถ้า​นายก​ลับ​มา​พบ​เขา​กำลัง​ตื่น​เฝ้า​อยู่ เรา​บอก​ความ​จริง​แก่​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ว่า นาย​จะ​คาด​สะเอว​พา​ผู้​รับใช้​เหล่า​นั้น​ไป​นั่ง​โต๊ะ​และ​จะ​รับใช้​เขา​ด้วย 38 ไม่ว่า​นาย​จะ​มา​เวลา​สอง​ยาม​หรือ​สาม​ยาม ถ้า​พบ​ผู้​รับใช้​กำลัง​ทำ​เช่นนี้ ผู้​รับใช้​เหล่า​นั้น​ก็​เป็นสุข 39 พึง​รู้​ไว้​เถิด ถ้า​เจ้าของ​บ้าน​รู้​ว่า​ขโมย​จะ​มา​เวลา​ใด เขา​คง​ไม่​ปล่อย​ให้​ขโมย​งัด​แงะ​บ้าน​ของ​ตน 40 ท่าน​ทั้ง​หลาย​จง​เตรียมพร้อม​ไว้ เพราะ​บุตร​แห่ง​มนุษย์​จะ​เสด็จ​มา​ใน​เวลา​ที่​ท่าน​มิได้​คาดหมาย” 41 เป​โตร​ทูล​ว่า “พระ​เจ้าข้า พระ​องค์​ตรัส​อุปมา​นี้​สำหรับ​พวกเรา​หรือ​สำหรับ​ทุก​คน” 42 องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ตรัส​ว่า “ใคร​เล่า​เป็น​ผู้จัดการ​ที่​ซื่อสัตย์​และ​รอบคอบซึ่ง​นาย​จะ​แต่งตั้ง​ให้​ดูแล​ผู้​รับใช้​อื่นๆ เพื่อ​ปันส่วน​อาหาร​ให้​ตาม​เวลา​ที่​กำหนด 43 ผู้​รับใช้​คน​นั้น​เป็นสุข ถ้า​นายก​ลับ​มา​พบ​เขา​กำลัง​ทำ​ดังนี้ 44 เรา​บอก​ความ​จริง​แก่​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ว่า นาย​จะ​แต่งตั้ง​เขา​ให้​ดูแล​ทรัพย์สิน​ทั้งหมด​ของ​ตน 45 แต่​ถ้า​ผู้​รับใช้​คน​นั้น​คิด​ว่า “นาย​จะ​มา​ช้า” และ​เริ่ม​ตบ​ตี​ผู้​รับใช้​ทั้ง​ชาย​และ​หญิง กิน​ดื่ม​จน​เมามาย 46 นาย​ของ​ผู้​รับใช้​คน​นั้น​จะ​กลับ​มา​ใน​วันที่​เขา​มิได้​คาดหมาย ใน​เวลา​ที่​เขา​ไม่​รู้ นาย​จะ​แยก​เขา​ออก ให้​ไป​อยู่​กับ​พวก​คน​ที่​ไม่​ซื่อสัตย์” 47 “ผู้​รับใช้​ที่​รู้ใจ​นาย​ของ​ตน แต่​ไม่​เตรียมพร้อม​และ​ไม่​ทำ​ตามใจ​นาย จะ​ต้อง​ถูก​เฆี่ยน​มาก 48 แต่​ผู้​รับใช้​ที่​ไม่​รู้ใจ​นาย แม้​ทำ​สิ่ง​ที่​ควร​จะ​ถูก​เฆี่ยน ก็​จะ​ถูก​เฆี่ยน​น้อย ผู้ใด​ได้​รับฝาก​ไว้​มาก ผู้​นั้น​ก็​จะ​ถูก​ทวง​กลับ​ไป​มาก​ด้วย”

คุณพ่อจอห์นซั่น: มีบุคคลสามประเภทที่เกี่ยวพันกับพระเยซูเจ้า (ประเภทที่หนึ่ง) รู้สึกสนใจใคร่รู้แล้วก็จากไป ( ประเภทที่สอง) เป็นสานุศิษย์ ติดตามพระองค์ ( ประเภทที่สาม) เป็นศัตรูของพระองค์

พวกเราขอกราบขอบพระคุณพระเป็นเจ้าที่พระองค์ทรงเรียก คุณมิเชล โอซูนา ( Michelle Ozuna) ให้เป็นนักบวชหญิงของคณะฟรังซิสกัน ( Franciscan Sisters of Charity) เธอเป็นโรมันคาทอลิกได้สามปี และจะไปเป็นซิสเตอร์ อีกสามอาทิตย์หน้า

คุณมิเชล: ดิฉันได้รับแรงบันดาลใจจากเรื่องราวของสองพี่น้องในพระวรสาร มารธาและมารีย์ค่ะ ดิฉันเลือกรับใช้พระเป็นเจ้าเหมือนมารีย์ ตามการดลใจของพระจิตเจ้าในตัวดิฉัน และเป็นพระจิตเจ้าองค์เดียวกันที่ประทับในตัวของคุณทุกคนเช่นกัน เราทุกคนรับใช้พระองค์ตามแต่กระแสเรียกของพระองค์ที่มีต่อเราแต่ละคน

ทุกคนยืนตบมือให้เกียรติคุณมิเชลเสียงดังลั่นสนั่นวัด

ก่อนจบมิสซา ทุกคนหันหน้าไปที่พระรูปพระแม่มารีย์แห่งกัวดาลูเปที่มีมงกุฎเหนือพระรูปใกล้พระแท่น แล้วขับร้องเพลงถวายเกียรติให้พระแม่ มารดาพระเป็นเจ้า และแม่ของพวกเรามวลมนุษยชาติ
Yan Agape

พุธ ส.ค. 24, 2022 4:35 am

สวัสดีครับ ผมกับแซนดร้าแวะไปเยี่ยมครอบครัวของพี่ชายของแซนดร้าที่เมืองลาส เวกัส รัฐเนวาดา ( Las Vegas, Nevada) ก่อนจะเดินทางกลับบ้านที่เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน ( Lacey, Washington) เมื่อวานไปร่วมมิสซาวันอาทิตย์ ที่ 20 ของเทศกาลธรรมดา ( 14 สิงหาคม 2022) ที่วัดเซนต์จอห์น นอยมัน ( Saint John Neumann) ผมและแซนดร้าไปร่วมมิสซาที่วัดนี้หลายครั้งแล้วครับ ไปทีไรจิตใจสดชื่นแจ่มใสเพราะบรรยากาศอบอุ่น ทุกคนมีไมตรีจิต ตัววัดภายนอกและภายในเป็นตึกสมัยปัจจุบัน เรียบง่าย ลูกวัดแบ่งแยกกันช่วยคุณพ่อ: แผนกต้อนรับ (แปลกหน้า มาเยือน ก่อนเริ่มมิสซาคุณพ่อเชิญให้ยืนขึ้นแล้วกล่าวต้อนรับ ลูกวัดตบมือ) แผนกขับร้อง ดนตรีประกอบ แผนกอ่านบทอ่าน แผนกรับใช้คุณพ่อในมิสซา แผนกแจกศีลและป้องกันการทําทุราจารต่อพระกายของพระเป็นเจ้าแผนกส่งศีลให้คนป่วย แผนกสอนคําสอน อีกหลายแผนก แต่ไม่มีแผนกเก็บถุงทานในมิสซา (เพราะถึงภาคถวาย ผู้นำขับร้อง ประกาศให้ลูกวัดเอาเงิน เอาเช็คใส่ตะกร้าที่ข้างล่างของพระแท่น บอกว่ามีสองตะกร้า ตะกร้าแรกส่วนรวมธรรมดา ตะกร้าสองระดมทุนสร้างวัดใหม่ ผมกับแซนดร้าไปทีไรประทับใจทุกทีครับ รายรับจากทุกมิสซา จะเป็นส่วนหนึ่งของการประกาศในสารวัดประจําวันอาทิตย์)

ที่ทันสมัยและสะดวกสบายในการสื่อสารระหว่างวัดกับลูกวัดก็คือ จอสีขาวหลังพระแท่นขึ้นลง ที่ควบคุมด้วยระบบคอมพิวเตอร์ คุณพ่อเจ้าวัดทําวีดีโอ ( มิสซาวันอาทิตย์มี 4 ครั้ง) ต้อนรับทุกคน บอกความเป็นไปของวัด สรุปบทอ่านและบทเทศน์ของมิสซา แล้วทุกคนก็ยืนสวดบทภาวนาพร้อมกันที่อยู่บนจอ สวดเสร็จ จอเลื่อนตัวเก็บ ไม่เป็นที่สดุดตา

บทอ่านที่หนึ่ง: เยเรมีย์ 4-6, 8-10
4 บรรดา​เจ้านาย​จึง​ทูล​กษัตริย์​ว่า “ขอ​พระ​องค์​ประหาร​ชีวิต​ชาย​คน​นี้ เพราะ​เขา​ทำ​ให้​ทหาร​ซึ่ง​เหลือ​อยู่​ใน​เมือง​หมด​กำลังใจ และ​ทำ​ให้​ประชาชน​ที่​ได้ยิน​คำพูด​เช่นนี้​หมด​กำลังใจ​ด้วย ชาย​คน​นี้​ไม่​ได้​แสวงหา​ความ​อยู่​อย่าง​เป็นสุข​ของ​ประชาชน แต่​แสวงหา​หายนะ” 5 กษัตริย์​เศเดคียาห์​ตรัส​ตอบ​ว่า “เขา​อยู่​ใน​มือ​ของ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​แล้ว กษัตริย์​ไม่​อาจ​ทำ​สิ่งใด​ขัดแย้ง​กับ​ท่าน​ได้” 6 เขา​จึง​จับ​เยเรมีย์​หย่อน​ลง​ไป​ใน​บ่อ​เก็บ​น้ำ​ของ​มัลคียาห์​พระ​โอรส ซึ่ง​อยู่​ใน​ลาน​กองทหาร​องครักษ์ เขา​ใช้​เชือก​มัด​หย่อน​เยเรมีย์​ลง​ไป ใน​บ่อ​ขัง​น้ำ​นั้น​ไม่​มี​น้ำ มีแต่​โคลน เยเรมีย์จึง​จม​ลง​ไป​ใน​โคลน 8 เอเบด-เมเลค​จึง​ออก​จาก​พระ​ราช​วัง​ไป​ทูล​กษัตริย์​ว่า 9 “ข้า​แต่​พระ​ราชา​ของ​ข้าพ​เจ้า คน​เหล่า​นี้​ทำ​สิ่ง​เลวร้าย​กับ​ประ​กา​ศก​เยเรมีย์ โดย​หย่อน​เขา​ลง​ไป​ใน​บ่อ​เก็บ​น้ำ ประ​กา​ศก​คงจะ​ต้อง​ตาย​ที่นั่น​เพราะ​ขาด​อาหาร เพราะ​ไม่​มี​ขนมปัง​เหลือ​อยู่​ใน​เมือง​อีก​แล้ว” 10 กษัตริย์​จึง​ทรง​สั่ง​เอเบด-เมเลค​ชาว​เอธิ​โอ​เปีย​ว่า “จง​นำ​คน​จาก​ที่นี่​สาม​สิบ​คน​ไป​กับ​ท่าน แล้ว​ฉุด​ประ​กา​ศก​เยเรมีย์​ขึ้น​มา​จาก​บ่อ​เก็บ​น้ำ​ก่อน​ที่​เขา​จะ​ตาย”

บทอ่านที่สอง: ฮีบรู 12:1-4
1 พวกเรา ก็​เช่นเดียวกัน เมื่อ​มี​พยาน​จำนวน​มาก​ห้อมล้อม​อยู่ เรา​จง​ละทิ้ง​ทุกสิ่ง​ที่​ถ่วง​อยู่​และ​บาป​ที่​เกาะ​แน่น เรา​จง​มี​มานะ​วิ่ง​ต่อไป​ใน​การ​แข่งขัน​ซึ่ง​กำหนด​ไว้​สำหรับ​เรา 2 จง​เพ่งมอง​ไป​ยัง​พระ​เยซู​เจ้า​ผู้​ทรง​บุกเบิก​ความ​เชื่อ​และ​ทรง​ทำ​ให้​ความ​เชื่อ​นั้น​สมบูรณ์ พระ​องค์​ทรง​ยอม​สิ้น​พระ​ชนม์​บน​ไม้กาง​เขน ไม่​ทรง​ถือ​ว่า​เป็น​ความ​ตาย​ที่​น่า​อับอาย เพราะ​ทรง​คำนึง​ถึง​ความ​ยินดี​ที่​พระ​เจ้า​ทรง​จัดเตรียม​ไว้ บัดนี้​พระ​องค์​ประทับ ณ เบื้องขวา​แห่ง​พระ​ที่นั่ง​ของ​พระ​เจ้า​แล้ว 3 ท่าน​ทั้ง​หลาย​จง​คิดถึง​พระ​องค์​ที่​ทรง​อดทน​ต่อ​การ​คัดค้าน​เช่นนี้​ของ​คน​บาปa ท่าน​จะ​ได้​ไม่​ท้อถอย​หมด​กำลังใจ 4 ใน​การ​ต่อสู้​กับ​บาป ท่าน​ยัง​มิได้​ต้านทาน​จนถึง​กับ​ต้อง​หลั่ง​เลือด​เลย

*พระวรสาร โดยนักบุญลูกา: 12: 49-63
49 “เรา​มา​เพื่อ​จุด​ไฟใน​โลก เรา​ปรารถนา​อย่างยิ่ง​ที่​จะ​ให้​โลก​นี้​ลุกเป็นไฟ 50 เรา​มี​การ​ล้าง​ที่​จะ​ต้อง​รับ และ​เรา​เป็นทุกข์​กังวลใจ​อย่าง​มาก​จนกว่า​การ​ล้าง​นี้​จะ​สำเร็จ” 51 “ท่าน​คิด​ว่า​เรา​มา​เพื่อ​นำ​สันติภาพ​มา​สู่​โลก​หรือ มิได้ เรา​บอก​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ว่า เรา​นำ​ความ​แตก​แยก​มา​ต่างหาก 52 ตั้งแต่นี้ไป คน​ห้า​คนใน​บ้าน​หนึ่ง​จะ​แตก​แยก​กัน คน​สาม​คน​จะ​แตก​แยก​กับ​คน​สอง​คน และ​คน​สอง​คน​จะ​แตก​แยก​กับ​คน​สาม​คน 53 บิดา​จะ​แตก​แยก​กับ​บุตร​ชาย และ​บุตร​ชาย​จะ​แตก​แยก​กับ​บิดา มารดา​จะ​แตก​แยก​กับ​บุตร​หญิง และ​บุตร​หญิง​จะ​แตก​แยก​กับ​มารดา มารดา​ของ​สามี​จะ​แตก​แยก​กับ​บุตร​สะใภ้ และ​บุตร​สะใภ้​จะ​แตก​แยก​กับ​มารดา​ของ​สามี”

บทเทศน์เด็ดของคุณพ่อรอย คาราชาลี คูเรียน ( Father Roy Kalachalil Kurian) ผู้ช่วยเจ้าอาวาส ( คุณพ่อ มาร์ค เฮาอีส/ Father Marc Howes
คุณพ่อ: จงแบกกางเขนของเรา
ลูกวัด: _______
คุณพ่อ: ตอบว่า" เรายินดีแบกกางเขนของเรา"
ลูกวัด ( เสียงสนั่นลั่นวัด): เรายินดีแบกกางเขนของเรา!
คุณพ่อ: กางเขนของเราคือบอกความจริงที่พระเยซูเจ้าทรงบอกเรา ภายใต้การนํา ประทานความสว่างของพระจิตเจ้า ให้เราจําพระวาจา คําสอนของ
พระเยซูเจ้า แล้วทําตามพระองค์ มีกี่ครั้งในชีวิตของเราที่เราบอกความจริงแล้วถูกลงโทษ ต่อต้าน หวั่นไหวไม่กล้าบอกความจริงอีก ปกาศกเยเรมีย์บอกความจริงแล้วถูกทําร้าย ถูกจับหย่อนตัวในบ่อนํ้าแห้งเป็นโคลน นักบุญเปาโลบอกว่า "ใน​การ​ต่อสู้​กับ​บาป ท่าน​ยัง​มิได้​ต้านทาน​จนถึง​กับ​ต้อง​หลั่ง​เลือด​เลย" มรณสักขีของเราทําตามตัวอย่างของพระเยซูเจ้าด้วยความหวังในชีวิตนิรันดร ที่สามารถมองข้ามการถูกทําร้าย ความเจ็บปวด ทุกข์ทรมานและการตาย

พระเยซูเจ้าทรงบอกว่า "เรา​นำ​ความ​แตก​แยก​มา​ต่างหาก 52 ตั้งแต่นี้ไป คน​ห้า​คนใน​บ้าน​หนึ่ง​จะ​แตก​แยก​กัน คน​สาม​คน​จะ​แตก​แยก​กับ​คน​สอง​คน และ​คน​สอง​คน​จะ​แตก​แยก​กับ​คน​สาม​คน 53 บิดา​จะ​แตก​แยก​กับ​บุตร​ชาย และ​บุตร​ชาย​จะ​แตก​แยก​กับ​บิดา มารดา​จะ​แตก​แยก​กับ​บุตร​หญิง และ​บุตร​หญิง​จะ​แตก​แยก​กับ​มารดา มารดา​ของ​สามี​จะ​แตก​แยก​กับ​บุตร​สะใภ้ และ​บุตร​สะใภ้​จะ​แตก​แยก​กับ​มารดา​ของ​สามี” ความจริงของพระองค์ทําความแตกแยกจริง

*พระศาสนจักรโรมันคาทอลิกมีปีพิธีกรรม สามปี แต่ละปีจะเน้นพระวรสารของนักบุญประจําปีนั้น นักบุญมัทธิว (ปีเอ/ A) นักบุญมาระโก ปีบี/ B)
นักบุญลูกา ( ปีซี/C) พระวรสารโดยนักบุญยอห์นจะใช้ในวันสมโภช วันฉลอง เทศกาลคริสต์มาส เทศกาลมหาพรต เป็นต้น) ปีนี้ปีซี นักบุญลูกา ครับ
Yan Agape

อังคาร ส.ค. 30, 2022 1:54 pm

บทเทศน์เด็ด วันอาทิตย์ที่ 22 ในเทศกาลธรรมดา วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2022

บทอ่านที่หนึ่ง บุตรสิรา 3:17-18, 20, 28-29
ลูกเอ๋ย ไม่ว่าท่านจะทำสิ่งใด จงทำด้วยความถ่อมตนเถิด แล้วท่านจะเป็นที่รักมากกว่าคนให้ของกำนัล ท่านยิ่งเป็นใหญ่มากขึ้นเท่าใด ก็ยิ่งต้องถ่อมตนลงมากเท่านั้น แล้วพระเจ้าจะโปรดปรานท่าน
อย่าแสวงหาความรู้ที่ยากเกินไปสำหรับท่าน อย่าค้นคว้าสิ่งที่เกินกำลังของท่าน จิตใจของคนฉลาดย่อมไตร่ตรองเรื่องอุปมา ผู้มีปัญญาย่อมใฝ่หาคนที่ตั้งใจฟัง น้ำย่อมดับไฟฉันใด การให้ทานย่อมชดเชยบาปฉันนั้น

บทอ่านที่สอง ฮีบรู 12:18-19, 22-24A
ท่าน​ทั้ง​หลาย​มิได้​เข้า​ใกล้​สิ่ง​ที่​ประสาทสัมผัส​ได้หรือ​สิ่ง​ที่​มี​เปลวไฟ​ลุก​โชติช่วง หรือ​สิ่ง​ที่​มี​ความ​มืดมัว​และ​มืดมิด​หรือ​พายุ หรือ​เสียง​แตร​หรือ​พระ​สุรเสียง ซึ่ง​ทำ​ให้​ทุก​คน​ที่​ได้ยิน​พา​กัน​ร้องขอ​ให้​ยุติ
แต่​ท่าน​เข้า​มา​ถึง ภูเขา​ศิ​โยน​และ​นคร​แห่ง​พระ​เจ้า​ผู้​ทรง​ชีวิต คือ นคร​เย​รู​ซา​เล็ม​ใน​สวรรค์ ซึ่ง​มี​ทูต​สวรรค์​เหลือ​คณานับ ท่าน​เข้า​มา​ถึง​ที่​ชุมนุม​ฉลอง​ชัย​และ​มา​ถึง​ชุมนุม​ของ​บุตร​คน​แรก​ที่​ได้​รับ​การ​ลงชื่อ​ไว้​ใน​สวรรค์​แล้ว มา​ถึง​องค์​พระ​เจ้า พระ​ตุลาการ​ของ​มนุษย์​ทุก​คน ร่วม​กับ​บรรดา​จิต​ของ​ผู้​ชอบ​ธรรม​ที่​บรรลุ​ถึง​ความ​สมบูรณ์​แล้ว และ​ยัง​เข้า​มา​ถึง​องค์​พระ​เยซู​เจ้า​ผู้​เป็น​คนกลาง​แห่ง
​พันธ​สัญญา​ใหม่ และ​มา​ถึง​พระ​โลหิต​ที่​ประพรม​ซึ่ง​กล่าว​ถึง​สิ่ง​ที่​ดี​ยิ่ง​กว่า​โลหิต​ของ​อา​แบล

พระวรสาร โดยนักบุญลูกา 14:1, 7-14
วัน​สับ​บา​โต​วันหนึ่ง พระ​เยซู​เจ้า​เสด็จ​ไป​เสวย​พระ​กระยาหาร​ที่​บ้าน​ของ​หัวหน้า​ชาว​ฟา​ริ​สี​ผู้​หนึ่ง ผู้​ที่อยู่​ที่นั่น​ต่าง​จ้องมอง​พระ​องค์ พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​สังเกต​เห็น​ผู้​รับ​เชิญ​ต่าง​เลือก​ที่นั่ง​ที่​มี​เกียรติ จึง​ตรัส​เป็น​อุปมา​กับ​เขา​ว่า “เมื่อ​มี​ใคร​เชิญ​ท่าน​ไป​ใน​งาน​มงคลสมรส อย่า​ไป​นั่ง​ใน​ที่​ที่​มี​เกียรติ เพราะ​ถ้า​มี​คน​สำคัญ​กว่า​ท่าน​ได้​รับ​เชิญ​มา​ด้วย เจ้าภาพ​ที่​เชิญ​ท่าน​และ​เชิญ​เขา​จะ​มาบ​อก​ท่าน​ว่า “จง​ให้​ที่นั่ง​แก่​ผู้​นี้​เถิด” แล้ว​ท่าน​จะ​ต้อง​อับอาย​ไป​นั่ง​ที่สุด​ท้าย แต่​เมื่อ​ท่าน​ได้​รับ​เชิญ จง​ไป​นั่ง​ใน​ที่สุด​ท้าย​เถิด เพื่อ​เจ้าภาพ​ที่​เชิญ​ท่าน​จะ​มาบ​อก​ท่าน​ว่า “เพื่อน​เอ๋ย จง​ไป​นั่ง​ใน​ที่​ที่​ดี​กว่า​นี้​เถิด” แล้ว​ท่าน​จะ​ได้​รับ​เกียรติ​ต่อหน้า​ผู้​ร่วม​โต๊ะ​ทั้ง​หลาย เพราะ​ทุก​คน​ที่​ยก​ตน​ขึ้น จะ​ถูก​กด​ให้​ต่ำ​ลง แต่​ทุก​คน​ที่​ถ่อม​ตน​ลง​จะ​ได้​รับ​การ​ยกย่อง​ให้​สูง​ขึ้น” พระ​องค์​ตรัส​กับ​ผู้​ที่​เชิญ​พระ​องค์​ว่า “เมื่อ​ท่าน​จัด​เลี้ยง​อาหาร​กลางวัน​หรือ​อาหาร​ค่ำ อย่า​เชิญ​มิตรสหาย พี่​น้อง​หรือ​เพื่อนบ้าน​ที่​มั่งมี เพราะ​เขา​จะ​เชิญ​ท่าน​และ​ท่าน​จะ​ได้​รับ​การ​ตอบแทน แต่​เมื่อ​ท่าน​จัด​งานเลี้ยง จง​เชิญ​คน​ยากจน คน​พิการ คน​ง่อย คน​ตา​บอด แล้ว​ท่าน​จะ​เป็นสุข เพราะ​คน​เหล่า​นั้น​ไม่​มี​สิ่งใด​ตอบแทน​ท่าน​ได้ ท่าน​จะ​ได้​รับ​การ​ตอบแทน​จาก​พระ​เจ้า​เมื่อ​ผู้​ชอบ​ธรรม​กลับคืน​ชีวิต”

บทเทศเด็ดของสังฆานุกรเรย์ รอนคิวโล ( Deacon Ray Ronquillo)
ผมดูยูทูป (YouTube) ที่อาจจะจริงและไม่จริงแต่มีคนดูหลายคน เรื่องราวมีว่า: มีคุณพ่อเจ้าวัดองค์ใหม่มารับตําแหน่งที่วัดแห่งหนึ่งในวันอาทิตย์ ท่านต้องการเปิดตัวในมิสซาวันอาทิตย์ ท่านแต่งตัวธรรมดาไม่หรูหรา หรือในชุดคุณพ่อ สัตบุรุษชายหญิงเริ่มทะยอยตัวเข้าวัดก่อนมิสซา ท่านแทรกตัวเข้ากลุ่มแล้วเอ่ยปากทักทายสวัสดี ไม่มีใครตอบรับเพราะหน้าใหม่ไม่รู้จัก ท่านขอเงินซื้ออาหาร บอกว่าหิวมาก ไม่มีใครให้ รีบเร่งเข้าวัด พอท่านเดินเข้าวัดจะนั่งหน้าที่คุกเข่าแถวแรกติดพระแท่น หลายคนในวัดทักท้วง ไม่ให้นั่ง ท่านก้มหัวเดินออกจากวัด แล้วลูกวัดก็ตกตะลึงพรึงเพริด เมื่อเห็นท่านในชุดพระสงฆ์ทํามิสซาเดินตามขบวน นําโดยผู้ถือไม้กางเขน ผู้อ่านบทอ่าน ผู้ช่วยมิสซา ท่านกล่าวสวัสดีทุกคน แล้วเริ่มขั้นตอนของมิสซา เป็นลําดับ จนถึงบทพระวรสารที่ท่านอ่านด้วยสุ้มเสียงปกติธรรมดา อ่านจบท่านก็นํากล่าวบทข้าพเจ้าเชื่อ ไม่มีการเทศน์....

(อ่านจบ: อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์ด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ต่างๆที่ผ่านมา อ่านที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์โดย Yan Agape)
Yan Agape

อังคาร ก.ย. 06, 2022 11:30 am

บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ที่ 23 ในเทศกาลธรรมดา วันอาทิตย์ที่ 4 กันยายน 2022

บทอ่านที่หนึ่ง: ปรีชาญาณ 9:13-18 (การปรึกษาของพระเป็นเจ้า ความรู้ (วิทยาศาสตร์) ของมนุษย์เพียงอย่างเดียว ไม่สามารถไต่ไปถึงจุดสูงที่ความเชื่อทําได้)

มนุษย์ใดเล่าจะรู้จักพระประสงค์ของพระเจ้าได้ ผู้ใดจะเข้าใจได้ว่าองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงประสงค์สิ่งใด มนุษย์ผู้รู้ตายใช้เหตุผลอย่างไม่มั่นใจ ความคิดของเราก็ไม่แน่นอน เพราะร่างกายที่เสื่อมสลายได้นี้ถ่วงวิญญาณ และร่างกายซึ่งเป็นเสมือนที่พำนักทำด้วยดินของวิญญาณ ก็ถ่วงจิตใจที่มีความคิดหนักอยู่แล้ว การจะเรียนรู้สิ่งต่าง ๆ ของโลกนี้ยากมาก การจะพบสิ่งที่อยู่แค่เอื้อมก็ยากนักหนา แล้วผู้ใดเล่าจะค้นพบสิ่งที่อยู่ในสวรรค์ได้ ผู้ใดเล่าจะล่วงรู้พระประสงค์ของพระองค์ได้ ถ้าพระองค์ไม่ประทานพระปรีชาญาณให้เขา ถ้าพระองค์ไม่ทรงส่งพระจิตศักดิ์สิทธิ์ลงมาจากเบื้องบน วิถีทางของชาวโลกถูกดัดให้ตรงเช่นนี้

บทอ่านที่สอง: จดหมายของนักบุญเปาโล ฟีเลโมน (พี่น้องในพระเยซูคริสตเจ้า นักบุญเปาโลทําการ
กลับใจให้ทาสที่หนีนาย และขอร้องนายให้อภัยทาสผู้นั้น)

ผู้​ที่​ขอร้อง​นี้​คือ​ข้าพ​เจ้า เปาโล ซึ่ง​เป็น​คนชรา​และ​ขณะนี้​เป็น​นักโทษ​เนื่องจาก​พระ​คริสต​เยซู​ด้วย ข้าพ​เจ้า​ขอร้อง​ท่าน​เพื่อ​บุตร​คน​หนึ่ง​ของ​ข้าพ​เจ้า ซึ่ง​ข้าพ​เจ้า​ได้​ให้​กำเนิดขณะที่​ถูก​จองจำ​คือ​โอ​เน​สิ​มัส ข้าพ​เจ้า​กำลัง​ส่ง​เขา​กลับ​มา​หา​ท่าน นั่น​คือ​ข้าพ​เจ้า​ส่ง​ดวงใจ​ของ​ข้าพ​เจ้า​ไป​ด้วย อันที่จริง​แล้ว ข้าพ​เจ้า​ต้อง​การ​ให้​เขา​อยู่​กับ​ข้าพ​เจ้า​ที่นี่ เขา​จะ​ได้​รับใช้​ข้าพ​เจ้า​แทน​ท่าน​ขณะที่​ข้าพ​เจ้า​ถูก​จองจำ​เพราะ​ข่าว​ดี แต่​ข้าพ​เจ้า​ไม่​ต้อง​การ​ทำ​สิ่งใด​โดย​ท่าน​ไม่​เห็นชอบ เพื่อ​มิ​ให้​ท่าน​ทำ​ความ​ดี​เพราะ​ถูก​บังคับ แต่​ทำ​ด้วย​ความ​สมัครใจ ข้าพ​เจ้า​คิด​ว่า เขา​ถูก​พราก​ไป​จาก​ท่าน​ระยะ​หนึ่ง เพื่อ​จะ​กลับ​ไปอยู่​กับ​ท่าน​ตลอดไป มิใช่​ใน​ฐานะ​ทาส แต่​ใน​ฐานะ​ที่​ดี​กว่า​มาก คือ​เป็น​น้อง​ชาย​ที่รัก ถ้า​เขา​เป็น​ที่รัก​อย่างยิ่ง​ของ​ข้าพ​เจ้า เขา​จะ​ต้อง​เป็น​ที่รัก​ของ​ท่าน​มาก​กว่า​สัก​เท่าใด​เล่า ทั้ง​ใน​ฐานะ​ที่​เป็นเพื่อน​มนุษย์​และ​ใน​ฐานะ​ที่​เป็น​พี่​น้อง​ใน​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า ถ้า​ท่าน​ยัง​ยอมรับ​ว่า​ข้าพ​เจ้า​เป็นมิตร​กับ​ท่าน ก็​จง​ต้อนรับ​เขา​เช่น​เดียว​กับที่​ท่าน​จะ​ต้อนรับ​ข้าพ​เจ้า

พระวรสาร โดยนักบุญลูกา 14:25-33

ประชาชน​จำนวน​มาก​กำลัง​เดิน​ไป​กับ​พระ​เยซู​เจ้า พระ​องค์​ทรง​หัน​พระ​พักตร์​มา​ตรัส​กับ​เขา​ทั้ง​หลาย​ว่าถ้า​ผู้ใด​ติดตาม​เรา​โดย​ไม่​รัก​เรา​มาก​กว่าบิดา​มารดา ภรรยา บุตร​ พี่​น้อง​ชาย​หญิง และ​แม้กระทั่ง​ชีวิต​ของ​ตนเอง ผู้​นั้น​เป็น​ศิษย์​ของ​เรา​ไม่​ได้ ผู้ใด​ไม่​แบก​กาง​เขน​ของ​ตน​และ​ติดตาม​เรา ผู้​นั้น​เป็น​ศิษย์​ของ​เรา​ไม่​ได้​ ท่าน​ที่​ต้อง​การ​สร้าง​หอคอย จะ​ไม่​คำนวณ​ค่าใช้จ่าย​ก่อน​หรือว่า​มี​เงิน​พอ​สร้าง​ให้​เสร็จ​หรือ​ไม่ มิฉะนั้น​เมื่อ​วาง​รากฐาน​ไป​แล้ว แต่​สร้าง​ไม่​สำเร็จ ทุก​คน​ที่​เห็นจะ​หัว​เราะ​เยาะ​เขา พูด​ว่า “คน​นี้​เริ่ม​ก่อสร้าง แต่​ทำ​ให้​สำเร็จ​ไม่​ได้” หรือ​กษัตริย์​ที่​ทรง​ยก​ทัพ​ไป​ทำ​สงคราม​กับ​กษัตริย์​อีก​องค์​หนึ่ง จะ​ไม่​ทรง​คำนวณ​ก่อน​หรือว่า ถ้า​ใช้​กำลัง​พล​หนึ่ง​หมื่น​คน จะ​เผชิญ​กับ​ศัตรู​ที่​มี​กำลัง​พล​สอง​หมื่น​คน​ได้​หรือ​ไม่ ถ้า​ไม่​ได้ ขณะที่​อีก​ฝ่าย​หนึ่ง​ยัง​อยู่​ห่างไกล พระ​องค์​จะ​ได้​ทรง​ส่ง​ทูต​ไป​เจรจา​ขอ​สันติภาพ ดังนั้น ทุก​ท่าน​ที่​ไม่​ยอม​สละ​ทุกสิ่ง​ที่​ตน​มี​อยู่ก็​เป็น​ศิษย์​ของ​เรา​ไม่​ได้”

คุณพ่อเคลเม้นท์: พระเยซูเจ้าต้องการให้พวกเรารู้จักการจัดอันดับความสำคัญ และความสําคัญอันดับหนึ่งก็คือพระองค์ เราต้องรักพระองค์มากกว่าทุกคน!

(อ่านจบ: อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์ด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ต่างๆที่ผ่านมา อ่านที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ
viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์โดย Yan Agape)
ตอบกลับโพส