ประกาศขอบพระคุณอัศจรรย์พระเมตตาในที่สาธารณะ

รวมสารการประจักษ์แม่พระที่ลำไทร สามารถแสดงความเห็นได้อย่างสุภาพ และไม่อนุญาตให้ตั้งกระทู้ใด ๆ ในบอร์ดนี้
ตอบกลับโพส
Yan Agape

พฤหัสฯ. มี.ค. 30, 2023 11:39 am

ผมนายสายัณห์ เสวิวัฒน์ ขอประกาศขอบพระคุณอัศจรรย์พระเมตตาในที่สาธารณะเทิดพระเกียรติ แสดงความกตัญญูต่อพระเป็นเจ้า พระเมตตา (พระบิดา พระบุตร พระจิต) สามพ่อหนึ่งเดียวและเป็นข่าวดีเพิ่มพูนความเชื่อ ความวางใจ ความรัก ของผู้อ่านไม่ว่าจะเป็นโรมันคาทอลิก คริสตชนต่างนิกายและผู้นับถือศาสนาอื่น ที่เปิดใจต้อนรับข่าวดี เพื่อว่าสักวันหนึ่งผู้อ่านที่ประสพปัญหาเกินแก้ จะได้รำลึกถึง ประกาศขอบพระคุณอัศจรรย์พระเมตตานี้ แล้วสวดขอพระเป็นเจ้าให้ทรงช่วยปัดเป่าปัญหาทุกข์ร้อน ด้วยความจริงใจ ซื่อๆ จากหัวใจ แบบลูกชายลูกสาวที่เชื่อวางใจในคุณพ่อของตัวเอง เมื่อครั้งที่ยังเป็นเด็กเล็กๆ เพราะพระองค์เป็นพ่อของพวกเรามวลมนุษย์ทุกคนและทรงรักเรา ทรงเมตตาพวกเราเท่าเทียมกันทุกคน

พ่อทรงแก้ปัญหาให้ผมและครอบครัวเมื่อวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2014 ซึ่งเป็นวันครบรอบวันเกิดที่ 16 ลูกชายของผม เป็นของขวัญล้ำค่าไม่ใช่แต่ทางกาย แต่รวมถึงทางจิตใจและวิญญาณ

เมื่อ 7 ปีที่แล้วครอบครัวผมมีรายได้ดี ตัดสินใจซื้อบ้าน 1 หลัง แทนที่จะเช่าอพาร์ตเม้นต์อยู่ แต่เมื่อ 5 ปีที่ผ่านมาลูกสาวลูกชายเติบโตเข้าวัยรุ่น บ้านก็คับแคบลงผมและภรรยาตัดสินใจซื้อบ้านอีกหนึ่งหลังเป็นบ้านในฝันและจะอยู่เป็นเรือนตาย เลือกที่ เลือกทำเล เลือกแบบบ้าน ปรับปรุงเพิ่มเงินเป็นพิเศษ บ้านหลังแรกก็ให้คนเช่า ควักกระเป๋าเติมนิดหน่อยเป็นค่าผ่อนบ้านให้ธนาคาร 2 แห่ง (ธนาคารใหญ่มูลค่า 4/5 ของบ้าน เป็นเจ้าหนี้แรก และธนาคารเล็กมูลค่า 1/5 ของบ้านเป็นเจ้าหนี้รายที่สอง) ทุกอย่างราบรื่น

แล้วพายุเศรษฐกิจในสหรัฐก็โหมกระหน่ำ หุ้นในตลาดหลักทรัพย์ ราคาบ้าน ฯลฯ พังพินาศ เพราะความโลภ คดโกง ของเพื่อนมนุษย์ เกิดความเสียหายต่อสาธารณะชน ตั้งแต่ระดับผู้นำของสังคม ถึงระดับรากหญ้า ล้มละลาย ไร้งานประกอบอาชีพ ราคาบ้านที่ถูกปั่นสูงลิบ ก็ร่วงหล่น เหลือ ½ หรือต่ำกว่าครึ่ง แล้วแต่เขต หรือ รัฐนั้นๆ คนตกงานระเนระนาดเพราะเป็นผลพวงของลูกโซ่ บ้านถูกยึดเพราะไม่มีงาน ไม่มีปัญญาจะผ่อนส่งเพราะเป็นแสนเป็นล้าน บางธนาคารก็ล้มละลายเพราะอสังหาริมทรัพย์ บ้าน หายไปมากกว่าครึ่ง บางแห่ง ค่าของราคาบ้านต่ำกว่าเงินกู้กลายเป็นหนี้เน่า บางรายปล่อยให้ธนาคารยึดบ้าน ดอกเบี้ยเงินฝากก็ไม่มี

บ้านผมราคาตกเหลือ 2/3 ขายไม่ออกเพราะถ้าขายก็ต้องเป็นหนี้ธนาคารอีก 1/3 ของราคาบ้าน ผู้เช่าก็ไม่ยอมจ่ายค่าเช่าราคาเดิม (ทำสัญญาเช่า 1 ปี) บ้านขายล้นตลาดเป็นตลาดของผู้ซื้อ ผมประคับประคองกัดฟันลดราคาเช่าบ้านรายเดือน ควักกระเป๋าตัวเองเพิ่มจ่ายค่าผ่อนส่งกับธนาคาร เมื่อไม่มีคนเช่าบ้าน ผมก็ต้องควักกระเป๋าจ่ายหนักขึ้นไปกว่าเก่าอีก ขอธนาคารทั้งสองให้ รวมค่าผ่อนแล้วลดดอกเบี้ย หรือขอลดดอกเบี้ยแต่ละธนาคาร ธนาคารทั้งสองแห่งไม่ยอมตกลง ค่าประกันบ้านก็เพิ่มขึ้นอีก เมื่อสอบถามไปก็ตอบว่า วัสดุในการซ่อมแซมแพงขึ้น ผมและภรรยาฟังแล้ว งง ครับ เหมือนถูกมัดมือชก เจ้าหน้าที่ของเมืองที่ผมซื้อบ้านก็เก็บภาษีบ้านเพิ่มขึ้นอีก บอกว่าราคาบ้านเพิ่มขึ้น ผมกับภรรยาสะกดจิตสะกดใจไม่อยากเอาไม้ไปแหย่เสือเพราะมีแต่เสียกับเสีย อยากจะบอกใจแทบขาดว่า ถ้าราคาบ้านมันแพงขึ้นอย่างที่พวกคุณกำหนดสำรวจมา มันสวนทางกับความเป็นจริง ผมอยากจะขายให้พวกคุณเอาแบบขอเท่าทุนราคาที่ซื้อมาเท่านั้น

ผมและภรรยาเอาบ้านประกาศขายเมื่อเดือนมีนาคมของปีที่แล้วเพราะสุดจะทนแต่คนเช่าไม่ยอมให้ความร่วมมือ เมื่อมีผู้สนใจอยากซื้อขอดูบ้าน เอเยนต์บอกว่าคนเช่าไม่ยอมเปิดประตู ผมกับภรรยานอนก่ายหน้าผาก พอหมดสัญญาเช่าเดือนสิงหาคม ผมกับภรรยาปรึกษากับเอเยนต์แล้วประกาศขายแบบ “ช๊อตเซล” (Short Sale คือการขายแบบมูลค่าจริงของบ้าน เทียบกันด้วย รุ่นบ้าน พื้นที่ ปีที่สร้าง ลักษณะคล้ายๆกัน ตามมาตรฐานราคาตลาดในขณะนั้น ขายแบบขาดทุนแล้วเจรจาติดต่อกับธนาคารให้ยอมรับแล้วก็ต้องยกหนี้ที่เหลือ ไม่ต้องจ่าย แต่เครดิตจะเสีย) แต่ก็ไม่มีใครสนใจซื้อ จนถึงเดือนตุลาคมมีบริษัทยักษ์เสนอซื้อด้วยเงินสด ราคาไม่สบอารมณ์ของธนาคารเจ้าหนี้ แต่ธนาคารเล็กยอมรับข้อเสนอ ลากกันไปลากกันมา จนถึงเดือน ธันวาคม ธนาคารใหญ่(เจ้าหนี้แรก) ไม่ยอมรับ ต้องหาผู้ซื้อใหม่

พ่อพระเมตตาทนไม่ไหวต้องช่วยเพราะลูกชายลูกสาวจะเป็นบ้าเพราะความเครียด เงินหลักทรัพย์ทรุดฮวบฮาบ ไม่มีเก็บสะสมให้ลูก 2 คนเป็นค่าการศึกษาและรายจ่ายฉุกเฉินต่างๆ แถมลูกชายของพ่อพระเมตตาเป็นข้าราชการพลเรือนของรัฐบาลสหรัฐโดนพักงาน 2 ครั้ง เพราะสภาสูงกับสภาล่างทะเลาะกันไม่ยอมต่อกฏหมายและไม่ยอมต่องบประมาณในการบริหารประเทศ ข้าราชการโดนพักงานเป็นแสนๆ

ผมนอนก่ายหน้าผาก สวดขอพ่อให้ช่วยทุกเช้าทุกเย็นทุกเวลาที่มีความกลุ้มใจ นึกทีไรจะเป็นบ้าเพราะเกินปัญญาจะแก้ไข ผมเป็นหัวหน้าครอบครัว ทำงานเป็นรายได้หลัก รายได้เดียวของครอบครัว ไม่เคยมีปัญหาจนมาเจอมรสุมชีวิตครั้งนี้ สงสารลูกเมีย เป็นอะไรไปจะลำบากเพราะเงินบำนาญแทบจะไม่พอกับค่าผ่อนบ้านที่อยู่และรายจ่ายประจำเดือน

พ่อดลใจให้สามีภรรยาเสนอราคาซื้อบ้านเมือเดือนมกราคม ธนาคารใหญ่สนใจรับทันทีแต่เจียดเงินจ้อยร่อยน้อยนิดให้ธนาคารเล็ก ธนาคารเล็กไม่ยอม เอเยนต์ฝ่ายผมต้องเสนอต่อรอง ตกลงผู้ซื้อผู้ขายต้องควักกระเป๋าเพิ่มให้เป็นที่สบอารมณ์ของธนาคารเล็ก

ปัญหาคั่งค้างที่หนักใจ มรสุมลูกใหญ่ก็สูญสลายหายไปด้วยพระเมตตาของพ่อในวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2014 วันครบรอบคล้ายวันเกิดที่ 16 ของลูกชายสุดสวาดขาดใจของผมและภรรยา

พ่อครับลูกกราบขอบพระคุณพ่ออีกครั้งในความเมตตาของพ่อ

ลูกกราบขอบพระคุณพ่อที่พ่อให้แม่ของพ่อ พระแม่มารีเป็นแม่ของพวกลูกมวลมนุษย์และแม่ก็อยู่กับลูก กับครอบครัวของลูกให้กำลังใจ สอนให้มีความเชื่อ ความวางใจ ความรักต่อพ่อ สม่ำเสมอไม่ว่าจะเป็นเวลาที่มีความสุขหรือตกทุกข์แบบสุดจะแก้ไข

ลูกกราบขอบพระคุณแม่ในที่สาธารณะนี้ด้วยครับ

ลูกสายัณห์และครอบครัว

https://newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=3&t=19182
ตอบกลับโพส