+ เดือน สค.48 งานที่ได้รับการมอบหมาย +

รวมสารการประจักษ์แม่พระที่ลำไทร สามารถแสดงความเห็นได้อย่างสุภาพ และไม่อนุญาตให้ตั้งกระทู้ใด ๆ ในบอร์ดนี้
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 27, 2006 3:55 pm

งานที่ได้รับการมอบหมาย
วันอาทิตย์ที่ 7 สิงหาคม 2548 เวลา 03.05 - 03.35น.

ค่ำวันเสาร์ที่ 6 สิงหาคมผมได้ไปวัดตามปกติ เมื่อวัดเลิกแล้วผมได้มีโอกาสไปคุย กับคุณพ่อที่บ้านพักพระสงฆ์ ท่านได้กรุณาแนะนำถึงการปฏิบัติตนและให้คำปรึกษาในเรื่องที่ผมยังไม่เข้าใจ อีกมากมาย เวลาช่างผ่านไปอย่างรวดเร็ว ผมคุยอยู่กับท่านจนถึงเวลาประมาณ 22.30น. จึงได้ลากลับบ้าน
วันนี้ผมยังไม่ได้สวดสายประคำที่ผมตั้งใจจะสวด 5 สายเพื่อเป็นการทำพลีกรรมเลย กว่าจะเริ่มสวดก็ประมาณ 23.00น.เข้าไปแล้ว น้ากับแม่ผมก็มาร่วมสวดด้วยเช่นกัน ผมสวดไปได้ 3 สาย ก็รู้สึกง่วงนอนจึงขอนอนหลับที่หน้าแม่พระสักหน่อยก่อนแล้วค่อยตื่นมาสวดต่อ ให้ครบ ผมมาตื่นอีกทีก็เวลา02.30น. ของวันอาทิตย์ที่ 7 เข้าไปแล้ว ผมลืมตาขึ้นมาก็มองเห็นก็คือรูปปั้นของแม่พระฟาติมาอยู่ต่อหน้า ทำให้ผมนึกขึ้นมาได้ว่าผมยังสวดไม่ครบแต่เผลอหลับไปเสียก่อน ผมจึงเริ่มสวดสายประคำต่อกะว่าคืนนี้ต้องทำให้ได้ เพราะเหลืออีกเพียง 2 สายเท่านั้น
วันนี้ผมยังไม่ได้สาสน์จากแม่พระเลย ดังนั้นในเวลา 03.00น. ผมจึงหยุดการสวดภาวนาเพื่อรอรับสาสน์จากแม่พระ ในเวลานั้นไม่มีใครเหลืออยู่เลย น้ากับแม่ของผมคงหลับกันหมดแล้ว ผมมีความรู้สึกว่าแม่พระได้ทรงยิ้มให้ผม เป็นความอบอุ่นใจแบบที่ไม่สามารถหาคำมาบรรยายได้ ผมรับรู้ได้ว่าแม่พระเฝ้ามองผมอยู่ตั้งนานแล้ว และแม่พระก็เริ่มตรัสกับผมดังนี้

“ลูกที่รัก วันนี้แม่ได้เห็นความพยายามของลูกในการสวดภาวนา เพื่อเป็นการชดเชยบาปแก่มนุษย์ทั้งหลาย ถึงแม้ลูกจะไม่สามารถสวดภาวนาได้ครบตาม กำหนดที่ลูกได้ตั้งใจจะทำการสวดก็ตาม ลูกก็แสดงให้แม่เห็นแล้วว่า ลูกมีความตั้งใจจริง ๆ ที่จะทำการนี้เป็นพลีกรรม เพื่อขอไถ่โทษแทนเพื่อนมนุษย์ทั้งหลาย

นับจากนี้ไปแม่จะให้ลูกได้ มีโอกาสที่ใกล้ชิดกับแม่มากขึ้น จงพูดกับแม่จากหัวใจของลูก ในทุก ๆ ครั้งแม่จะอยู่ที่นั่น คอยรับฟังคำเสนอวิงวอนของลูกเสมอ ไม่ว่าลูกจะอยู่ที่ไหน หรือเมื่อไหร่ ลูกก็จะได้รับการตอบสนองจากแม่เสมอ

นับแต่นี้ไปจิตวิญญาณของลูกจะ อยู่ใกล้ชิดกับแม่ จงคุยกับแม่เหมือนกับที่ลูกได้พูดคุยกับแม่ของลูก แม่จะคอยฟังคำเสนอวิงวอนของลูกด้วยความปีติยิ่งนัก

เหตุการณ์ทั้งหลายนี้เป็นพระประสงค์ของพระบิดาเจ้าสวรรค์ การเดินทางในโลกนี้ของลูกได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว
(แม่พระหมายถึงการออกไปช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์) ทุกสิ่งจะเป็นไปตามพระ ประสงค์ของพระองค์ จงเฝ้าฟังเสียงเรียกร้องในจิตใจของ ลูกและจงปฏิบัติตามนั้นเถิด พระองค์ได้เตรียมแผนการณ์ไว้ล่วงหน้าสำหรับลูกแล้วทุกสิ่ง จงเดินไปตามเส้นทางที่พระองค์กำหนดไว้เถิด

ขอให้ลูกจงใช้ความ สามารถพิเศษนี้อย่างรอบคอบและระมัดระวัง อย่าปล่อยให้ลูกได้ใช้มันในทางที่ผิดเป็นอันขาด อย่าตกเป็นเครื่องมือของปีศาจ

คุณพ่อจะเป็นที่ปรึกษาของลูกในทุกๆ เรื่องได้อย่างดี ท่านรู้ในทุก ๆ สิ่งที่ลูกได้กระทำ ถึงแม้ว่าลูกจะไม่ได้บอกก็ตาม

ลูกที่รักจงจำไว้ว่าแม่นี้คอยฟัง เสียงของลูกเสมอ ในทุกเวลา ในทุกนาที
จิตใจของลูกจะผูกพันกับ แม่เสมอ

จงอ่อนน้อมถ่อมตนต่อผู้ใดผู้หนึ่ง
(แม่พระหมายถึงให้อ่อนน้อมถ่อมตนต่อทุก ๆ คน) โดยเฉพาะจงปฏิบัติต่อทุกคนเยี่ยงเขาเป็นพี่น้องของลูกเถิด พระบุตรสุดที่รักของแม่ทรงพอพระทัยยิ่งนัก ที่ได้เห็นลูกได้ทำงานให้พระองค์ ด้วยจิตใจที่มั่นคงและยึดมั่นแต่ในพระองค์เท่านั้น

ต่อไปในภายภาค หน้า ลูกจะได้มีโอกาสใช้พระพรอันประเสริฐนี้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่เจ็บป่วย หรือตกอยู่ในความทุกข์อย่างมากมาย

ขอให้ลูกระลึกเสมอว่า พระองค์เฝ้ามองลูกอยู่ จงทำตามน้ำพระทัยของพระองค์เถิด จงถือเยี่ยงปฏิบัติตามแนวทางของพระองค์เถิด ความรักที่มีแต่การให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน นั้นคือภารกิจที่ลูกจะต้องนำไปปฏิบัติตาม จงรักเพื่อนมนุษย์ทุกคนเยี่ยงญาติพี่น้องของลูกเถิด ไม่ว่าเขาจะเป็นใครก็ตาม จงเป็นที่พักพิงให้เขาเหล่านั้นได้รู้จัก ได้สัมผัสกับความรักของพระองค์เถิด

แม่ปีติยิ่งนักที่ในการสวด ภาวนาของลูก ลูกได้วิงวอนต่อแม่พื่อผู้อื่นเสมอ พระบิดาเจ้าสวรรค์ทรงพอพระทัยยิ่งนัก คำวิงวอนของลูก พระองค์สดับฟังและจะประทานให้ลูกได้รับตามประสงค์เมื่อถึงเวลาอันเหมาะสม

จง อย่าลืมที่ลูกบอกว่า ลูกคือข้ารับใช้ของพระองค์จนตลอดชีวิตของลูก แม่จะเฝ้าติดตามและเป็นกำลังใจให้ลูกเสมอ จาก…แม่แห่งมนุษย์ทั้งหลาย”

ผมขอบคุณแม่พระที่ทรงพระกรุณาให้โอกาสคนบาปอย่างผมได้ทำงานให้พระองค์ แม่พระได้ตรัสไว้อย่างชัดเจนแล้วว่าผมมีหน้าที่ต้องทำอะไร ขอให้ลูกเข้มแข็งและ ทำงานให้สมกับที่พระแม่ได้ไว้วางใจในตัวลูกเถิดพระเจ้าข้า
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 27, 2006 3:57 pm

การทดลองใจและการให้อภัย
วันศุกร์ที่ 12 สิงหาคม 2548 เวลา 22.40 - 23.00น.

วันนี้เป็นวันแม่แห่งชาติ ผมได้มีโอกาสไปร่วมพิธีฉลองวัดดวงหทัยนิรมลของแม่พระที่พระประแดง หลังจากพิธีเลิกแล้วผมกับพี่สาวก็ได้ไปเยี่ยมผู้ป่วยตามเราที่ได้ตั้งใจไว้ และคราวนี้เองเราสองคนก็ถูกทดลองใจว่าจะมั่นคงในพระองค์เพียงใด
ผมขอไม่กล่าวถึงว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ผมเชื่อว่าถ้าพระองค์ทรงทดลองใจเราก่อนหน้านี้ เราคงไม่สามารถรับกับเรื่องที่หนักขนาดนี้ได้เป็นแน่ ผมขอขอบคุณพระองค์ที่ทรงพระกรุณาช่วยให้เราเข้มแข็งขึ้นมาได้

หลังจากกลับจากเยี่ยมผู้ป่วยแล้ว เราก็กลับมาบ้านที่นนทบุรีและได้สวดภาวนาร่วมกันในตอนค่ำ คืนนี้ผมวิงวอนขอความบรรเทาใจจากแม่พระ และแม่พระได้ทรงพระกรุณาตรัสกับพวกเราดังนี้

“ลูกที่รักทั้งหลาย วันนี้เป็นอีกวันหนึ่งที่แม่ได้มาอยู่ท่ามกลางพวกลูก ถึงแม้วันนี้จะมิใช่วันที่แม่กำหนดไว้ก็ตาม แต่แม่ก็ยินดีมาพบลูกตามที่ลูกปรารถนา จงอย่าสงสัยในแผนการณ์ของพระผู้เป็นเจ้าที่ได้กำหนดให้พวกลูกทั้งสองได้ทำ งานร่วม
กัน ขอให้จงฟังเสียงเรียกร้องใตจิตใจของลูก และยึดมั่น แล้วทำตามเสียงเรียกร้องนั้นเถิด นั่นคือพระประสงค์ของพระผู้เป็นเจ้า ให้ลูกได้มีโอกาสได้ทำตามน้ำพระทัยของพระองค์

เหตุการณ์ทั้งหลาย ที่ได้เกิดขึ้นในวันนี้ พระบิดาเจ้าสวรรค์ได้เตรียมให้ลูกล่วงหน้านานแล้ว ลูกไม่ต้องแปลกใจกับสิ่งที่เกิดขึ้นในวันนี้แต่อย่างใด เป็นพระประสงค์ของพระองค์เพื่อทดลองจิตใจของลูกทั้งสองว่าจะมั่นคงกับ พระองค์เพียงใด ความรักโดยไม่มีเงื่อนไข การเสียสละ และความเจ็บปวด จะทำให้ลูกได้มีโอกาสใกล้ชิดพระองค์ยิ่งมากขึ้นทุกวัน แม่ขอขอบใจในความมีน้ำใจอันดีของลูก ไม่ถือโกรธและสวดภาวนาให้อภัยแก่ผู้ทำร้ายจิตใจของลูก

เป็นพระ ประสงค์ของพระบุตรสุดที่รักของแม่ ให้ลูกทั้งสองได้มีส่วนร่วมกับพระมหาทรมานของพระองค์ จงจำไว้เถิดว่าลูกทั้งสองได้ถูกเลือกสรรค์แล้ว ให้ทำหน้าที่ปลดปล่อยวิญญาณทั้งหลาย ช่วยเหลือผู้อื่น และเป็นที่พักพิงแก่เขา

วันนี้ลูก ยังคงจำได้ถึงคำที่คุณพ่อเทศน์ในวัด การน้อมรับในทุก ๆ สิ่งตามแบบอย่างของแม่นั้น ต้องมาจากจิตใจที่แท้จริง จงอดกลั้นและอดทน นิ่ง ไม่ต้องโต้ตอบ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็ตาม คือพระพรที่พระองค์ประทานให้ลูก จงน้อมรับด้วยความยินดีเถิด นับแต่นี้ไปหัวใจของลูกทั้งสองจะอยู่ใกล้ชิดกับแม่มากขึ้น และมากยิ่งขึ้นทุกวัน

พระบุตรสุดที่รักของแม่ทรงพอพระทัยยิ่งนัก ที่เห็นการกระทำของลูก ในวันนี้ ลูกคิดถูกต้องแล้วที่ยกถวายทุกอย่าง เพื่อการกู้ไถ่โลกนี้ให้รอดจากอำนาจของจิตชั่วร้ายต่าง ๆ

แม่ปีติ ยิ่งนัก ที่เห็นลูกยินดีที่จะเดินตามเส้นทางที่ได้ถูกกำหนดไว้แล้ว จงอย่ากลัวเลย แม่จะอยู่กับลูกเสมอ จงวางใจ”

จงเป็นเทียนเล็ก ๆ ในที่มืด
วันเสาร์ที่ 13 สิงหาคม 2548 เวลา 21.50 - 22.05น.

วันนี้ในระหว่างที่พวกเราสวดภาวนา ผมมีความรู้สึกว่าแม่พระคงมีพระประสงค์อะไรสักอย่างที่จะตรัสแก่พวกเราเป็น แน่ แม่พระทรงตรัสเตือนผมด้วยความเป็นห่วงอย่างแท้จริง ผมไม่รู้ว่าจะขอบคุณแม่พระได้อย่างไรถึงจะเหมาะสมกับความ รักที่แม่มีต่อพวกเราได้

“ลูกที่รักทั้งหลาย วันนี้ก็เป็นอีกวันหนึ่งที่แม่ปีติที่ได้มาพบพวกลูก กิจการใดที่เป็นการรับใช้พระผู้เป็นเจ้าที่พวกลูกได้กระทำ พระองค์ทรงพอพระทัยยิ่งนัก

จงหยุดความตั้งใจของลูก ที่จะเขียนเกี่ยวกับประสบการณ์ที่ลูกได้รับเมื่อวานนี้ ถึงแม้จะเป็นความจริง แต่ผู้ที่อ่านบางคนจะไม่ได้เข้าใจอย่างที่ลูกพยายามจะอธิบาย พระศาสนจักรจะต้องมัวหมอง และผู้คนจะมองลูกทั้งสองในทางตรงกันข้ามกับความต้องการของลูก

จง จำไว้เถิดว่าสิ่งใดก็ตามที่ลูกได้ทำ ขอเพียงแต่ให้พระองค์ได้รับรู้เท่านั้นก็เพียงพอ ไม่จำเป็นต้องอธิบายให้ใคร ๆ ได้เข้าใจ

แม่ขอขอบใจยิ่งนัก ที่พวกลูกเผื่อแผ่ความรักให้กับผู้อื่น ขอให้ยึดถือและปฏิบัติ ตามแนวทางขององค์พระเยซูเจ้าเถิด ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน ให้โดยไม่จำเป็นต้องบอกว่ามาจากผู้ใด พระบิดาเจ้าสวรรค์ทรงเล็งเห็นเสมอ

จง ใช้ชีวิตในส่วนที่ยังเหลืออยู่ของพวกลูก ทุกเวลา ทุกนาที ให้มีค่าอย่างมากที่สุด จงอย่าลืมว่า โลกนี้ยังต้องการคำภาวนาอีกมาก

จง ภาวนาและวิงวอนต่อพระบิดาเจ้าสวรรค์ สำหรับญาติพี่น้องของลูก เพื่อนบ้านของลูก ประเทศของลูก และทุก ๆ ประเทศในโลกนี้ ขอให้มีความสงบและสันติสุขเถิด พระองค์ทรงรับฟังเสมอถึงแม้เป็นเสียงจากลูกเพียงผู้เดียว พระองค์ก็ทรงพอพระทัยและจะไม่ลงโทษตามที่ลูก ขอ

ขอให้พวกลูกได้มี ชีวิตอยู่ เพื่อเป็นพยานแห่งความรักของพระบิดาเจ้าเถิด พวกลูกเป็นเทียนเล็ก ๆ ที่จุดขึ้นในที่มืด แสงสว่างของลูกจะทำให้คนหลาย ๆ คนได้มองเห็นทางแห่งความรอด จงอย่าลืมคำที่เราพูดนี้ ”
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 27, 2006 4:02 pm

จงร่วมสนิทเป็นหนึ่งเดียวกับพระเป็นเจ้า
วันอาทิตย์ที่ 21 สิงหาคม 2548 เวลา 00.30 - 01.05น.

วันเสาร์ที่ 20 สิงหาคมผม น้าสาว และพี่สาวได้ไปร่วมพิธีนพวารที่วัด หลังจากวัดเลิกแล้ว พวกเราได้มีโอกาสพบกับคุณพ่อ และเนื่องจากวันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดของผม ผมจึงได้ของพรจากท่านเป็นพิเศษ และจากการรับพระพรนี้เองทำให้ผมได้เห็นนิมิตซึ่งเป็นภาพที่ชัดเจนเหมือนเห็น ด้วยตาเปล่าจริง ๆ ผมเห็นภาพของพระกุมาร Santo Nino ที่พระหัตถ์ของพระองค์ทรงถือแผ่นศีลซึ่งใหญ่มาก และแผ่นศีลนั้นเป็นสีเขียวที่เรืองแสงสว่างออกมาอยู่ตลอดเวลา ผมไม่เข้าใจว่าพระองค์มีพระประสงค์อันใด ผมจึงต้องอดใจไว้คอยรอถามแม่พระเมื่อพระองค์เสด็จมาในคืนวันเสาร์นี้แทน
พวกเราได้อยู่คุยกับคุณพ่อเสียนาน ท่านได้กรุณาสอนพวกเราในหลาย ๆ เรื่อง โดยเฉพาะการภาวนาในชีวิตประจำวันเพื่อให้ได้ใกล้ชิดกับพระเป็นเจ้า การขอพระพรให้แก่ผู้ป่วยที่เราไม่สามารถไปเยี่ยมได้ด้วยตนเอง กว่าจะรู้ตัวก็สี่ทุ่มเข้าไปแล้วจึงรีบลากลับ เพราะเพิ่งจะสำนึกได้ว่าคุณพ่อคงเหนื่อยมาทั้งวันแล้ว ท่านคงต้องการพักผ่อนเป็นแน่

การสวดภาวนาในคืนนี้จึงเริ่มต้นค่อนข้างจะดึกไปหน่อย เมื่อสวดเสร็จก็เวลาประมาณเที่ยงคืน สาสน์ที่ผมได้รับจากแม่พระจึงกลายเป็นสาสน์ที่ได้รับในวันอาทิตย์ไปแทน

“ลูกที่รักทั้งหลาย วันนี้แม่ปีติยิ่งนักที่เห็นลูกได้เข้าใจถึงการมีสภาพที่อยู่ร่วมกับ พระเป็นเจ้าในชีวิตประจำวัน

จงจำไว้ว่าคำสวดภาวนาที่มากมาย แต่ไม่ได้มาจากหัวใจที่แท้จริงของลูก มันจะไม่มีประโยชน์อะไรเลยเมื่อเทียบกับการที่ลูก ได้ใช้เวลาทุกวินาที ร่วมสนิทกับพระเป็นเจ้าในทุกลมหายใจของลูก

สิ่งที่ลูกถามยังไม่ ถึงเวลาอันสมควรที่ลูกจะเข้าใจในเวลานี้
(พี่สาวผมให้ถามแม่พระ ถึงภาพนิมิตที่พี่ผมเห็นว่าหมายถึงอะไร: พี่ผมเห็นภาพของแม่พระมหาทุกข์ เป็นรูปขาวดำ ภาพกางเขนที่ส่องแสงสว่างออกมา ภาพของพระสันตะปาปาจอห์น ปอลที่2 และภาพของแม่พระเหรียญอัศจรรย์ที่มีแสงส่องออกมาจากพระหัตถ์ทั้ง2 ข้างของพระแม่) พระเป็นเจ้าจะไขแสดงให้ลูกได้รู้เองทีละเล็กทีละน้อย จากภาพชิ้นเล็กมาเป็นภาพชิ้นใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ ในที่สุดลูกก็จะเข้าใจด้วยพระปรีชาญาณของพระองค์

มนุษย์ก็เป็น เช่นนี้ ทุกคนต้องการจะรู้ว่าอะไรคือพระประสงค์ของพระผู้เป็นเจ้า อะไรคือคำตอบที่ถูกต้อง อะไรคือขาวและอะไรคือดำ

ขอให้วางใจใน น้ำพระทัยของพระเป็นเจ้าเถิด พระองค์จะไขแสดงแก่ลูก เมื่อลูกอยู่ในสถานะที่ลูกสามารถรับรู้ได้เอง ขอให้ลูกลองนึกย้อนหลังไปดู มีกี่ครั้งที่ลูกได้นิมิตมาโดยที่ลูกไม่เข้าใจ แต่ในที่สุดเมื่อถึงเวลาลูกก็รับรู้ด้วยตัวเองใช่มั๊ย ว่าสิ่งที่ลูกต้องการถามนั้นคืออะไร จงอย่าสงสัยอีกเลย

จงมอบ ทุกสิ่งไว้ในพระหัตถ์ของพระผู้เป็นเจ้าเถิด พระองค์ทรงเลี้ยงดูลูกด้วยจิตและวิญญาณ พระหรรษทานที่พระองค์ได้ประทานให้พวกลูกยังคงหลั่งไหลต่อเนื่องอย่างไม่ขาด สาย

การขออภัยบาปเพื่อคนทั้งหลายต้องมีการพลีกรรมเสมอ สิ่งนี้เป็นสิ่งเดียวที่จะระงับพระพิโรธของพระผู้เป็นเจ้าได้ จงอย่าลืมการทำพลีกรรม

พระบุตรสุดที่รักของแม่ ให้แม่มาแจ้งแก่ลูกว่าสิ่งที่ลูกได้เห็นในคืนนี้คือภารกิจข้างหน้าที่ลูกจะ ต้องกระทำ
(ผมเห็นภาพของพระกุมาร Santo Nino ที่พระหัตถ์ของพระองค์ทรงถือแผ่นศีลซึ่งใหญ่มาก และแผ่นศีลนั้นเป็นสีเขียวที่เรืองแสงสว่าง ออกมาอยู่ตลอดเวลา) พระองค์ จะทรงบอกลูกเองด้วยวิถีทางของพระองค์

แม่ขอขอบใจที่ลูกมอบทั้งจิต และวิญญาณให้อยู่ในความดูแลของแม่ แม่ขอบอกว่า ต่อไปในภายหน้า ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ตาม พระบิดาเจ้าสวรรค์ทรงรับรู้เล็งเห็นด้วยพระญาณสอดส่อง ขอให้ลูกจงทำตามน้ำพระทัยของพระองค์เถิด จงอย่าทำเพื่อให้ได้มาซึ่งชื่อเสียงหรือได้รับการสรรเสริญ แต่จงน้อมรับการพิพากษาจากมนุษย์ทั้งหลายเถิด

สิ่งที่ลูกได้รับ เป็นแค่เพียงการเริ่มต้นเท่านั้น นี่คือสิ่งที่แม่เคยเตือนเจ้า จงอย่าตัดสินผู้อื่น ลูกรู้สึกเช่นไรเมื่อผู้อื่นตัดสินลูก
(ผมเข้าใจพระประสงค์ของแม่พระแล้ว หลังจากที่แม่พระได้พร่ำสอนเกียวกับเรื่องนี้มาเป็นเวลานาน เมื่อได้มาประสบกับ ตนเอง จึงรู้ว่าผู้ที่ถูกตัดสินจากผู้อื่นนั้นรู้สึกเจ็บปวดเพียงใด) ขอให้หน้าที่นี้เป็นของพระบิดาเจ้าเถิด

ยังมีอีกหลาย ๆ เรื่องเกี่ยวกับคนในครอบครัวของลูก ที่ลูกจะต้องให้การช่วยเหลือ จงมองดูรอบ ๆ ตัวลูกเถิด ว่าผู้ใดต้องการความช่วยเหลือบ้าง อย่ามองแต่บุคคลภายนอก วิญญาณของเขาจะไม่เป็นสุขถ้าไม่ได้รับการชี้นำให้เข้ามาหาพระองค์
จำ ได้มั๊ยที่แม่บอกว่าลูกคือแสงเทียนน้อย ๆ ในที่มืด จงนำความสว่างนี้ไปสู่ญาติพี่น้องของลูกก่อนเถิด สิ่งที่ลูกได้ทำ ความตั้งใจอันดีของลูก พระองค์ทรงเล็งเห็นเสมอ

จงอย่าปล่อยให้ จิตชั่วมีอำนาจเหนือลูก พวกมันคอยหาโอกาส เมื่อใดก็ตามที่จิตใจของลูกเริ่มสั่นคลอนมันก็จะเข้ามาทำงานทันที จงนึกถึงแม่แล้วลูกจะพ้นภัย

แม่ขอบอก ณ. ที่นี้ว่า ลูกทั้งสองคนจงจดจำข้อความที่แม่บอกผ่านคุณพ่อ จงถวายตัวเองเพื่อให้ใกล้ชิดกับพระเป็นเจ้าเถิด ในทุก ๆ นาที การภาวนาเป็นเพืยงเครื่องช่วยสำหรับคนที่ไม่รู้ว่าจะติดต่อกับพระผู้เป็น เจ้าได้อย่างไร แต่สำหรับลูกทั้งสอง ลูกพ้นในสภาวะนั้นไปแล้ว ลูกได้ยินเสียงของพระองค์ในหัวใจของลูกใช่มั๊ย จงพูดกับพระองค์เหมือนกับที่ลูกพูดกับคุณพ่อวันนี้เถิด พระองค์อยู่ ในทุก ๆ ที่ที่ลูกเปิดใจหาพระองค์

แม่ขอขอบใจในสิ่งทั้งหลายที่ผ่านมา ที่ลูกได้ทำเพื่อแม่ จงไปแสดงให้เพื่อนมนุษย์ได้รู้จักว่า ความรักของพระบิดาเจ้าสวรค์นั้นยิ่งใหญ่เพียงใดเถิด

จงอย่าหวังผล ตอบแทน จงให้จากจิตใจที่แท้จริงของลูก ถึงแม้จะเป็นเพียงสิ่งเล็กน้อย แต่มันก็ยิ่งใหญ่สำหรับชาวสวรรค์ พวกลูกทุกคนโชคดีที่มีโอกาสได้ยินเสียงเราและคำเตือนของแม่

จงกลับ ไปทบทวนให้ดีว่า วันนี้ลูกได้ทำอะไรรับใช้พระผู้เป็นเจ้าไปบ้าง มีอะไรบ้างที่ลูกบกพร่อง จงขอโทษพระองค์จากหัวใจของลูกเถิดแล้วอย่าทำอีก

แม่ ปีติยิ่งนักที่อย่างน้อย ก็มีพวกลูกที่ยินดีแบ่งเบาความทุกข์ทรมานในหัวใจขอ แม่”
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 27, 2006 4:12 pm

การประจักษ์และสาสน์ทั้งสองของแม่
หน้าถ้ำแม่พระวัดพระสุทธิวงส์ ลำไทร
วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2548 เวลา 03.30น.

วันเสาร์ที่ 27 สิงหาคม 2548 ตอนเช้าผมได้รับโทรศัพท์จากพี่สุดจิตว่าจะไปวัด พระสุทธิวงส์แต่ไปไม่ถูก พี่เขาขอให้ผมช่วยบอกทางให้หน่อย ผมดีใจมากที่จะมีคนไปร่วมสวดที่หน้าถ้าแม่พระเพิ่มขึ้นอีกถึงสามคน ผมนึกในใจว่านี่คงเป็นพระประสงค์ของแม่พระที่จะให้ผมเป็นผู้ที่นำทางให้แก่ พี่ ๆ ทั้งสาม ทั้ง ๆ ที่ผมไม่คุ้นกับเส้นทางเหมือนกัน แต่ก็สมัครใจที่จะไปพบกับพี่ ๆ ตามนัด ความที่ผมเองก็ไม่รู้จักเส้นจึงพาพี่เขาไปหลงทางเสียนานเหมือนกัน พี่ได้กรุณาแวะมารับครอบครัวของผมด้วยที่เมืองนนท์ กว่าเราจะเริ่มออกเดินทางไปวัดพระสุทธิวงส์ได้ก็ประมาณ 16.00น. ผมมีความรู้สึกว่าวันนี้ผมไป แสวงบุญจริง ๆ เพราะระหว่างทางที่ไปนั้นมีการสวดภาวนา และร้องเพลงสรรเสริญ พระเจ้าแทบตลอดเวลา ขอบคุณแม่พระครับที่แม่กรุณาส่งพี่ ๆ ทั้งสามมาร่วมสมทบ กับพวกเรา

เมื่อถึงลำไทรหลังจากที่ทานอาหารเย็นกันเสร็จแล้ว ผมก็ขอตัวไปสวดที่หน้าถ้ำ ก่อนที่จะมืด เพราะทุก ๆ วันเสาร์ผมตั้งใจจะสวดสายประคำเพิ่มขึ้นเป็นพิเศษ 5 สาย เพื่อเป็นการทำพลีกรรมตามที่ได้ตั้งใจไว้ เวลาผ่านไปเร็วมากจนกระทั่ง พระอาทิตย์ได้ตกดินไปแล้ว ผมเริ่มมองไม่เห็นบทสวดภาวนา แต่ก็พยายามที่จะ สวดต่อไปให้ครบสายที่ 4 และในระหว่างนั้นเองผมก็เห็นที่ผ้าคลุมใต้ข้อศอกของ รูปปั้นของแม่พระมีแสงเป็นประกายเหมือนดาวสีแดงสดใสปรากฎขึ้นมา
ผม เหลียวหลังไปดูว่าเป็นแสงสะท้อนของพระอาทิตย์หรือเปล่าแต่ก็เป็นไปไม่ได้ เพราะท้องฟ้ามืดหมดแล้ว ทำให้ผมคิดว่าวันนี้แม่พระคงมีพระประสงค์ที่จะบอก อะไรสักอย่างเป็นแน่ และในระหว่างที่ผมสวดอยู่นั้น ผมรับรู้ด้วยจิตเป็นเวลาเพียง แว๊บเดียวว่า รูปปั้นแม่พระที่อยู่ในถ้ำได้เปลี่ยนไป แม่พระมีเสื้อคลุมเป็นแก้วใส คลุมทับชุดสีเงินข้างในอีกที พระหัตถ์ข้างขวาของแม่พระทรงถือหนังสือเล่มหนึ่งแนบไว้กับอก รอบ ๆ แม่พระนั้นห้อมล้อมไปด้วยเทวดาที่มีดาบอยู่ในมือข้างหนึ่ง แม่พระทรงสวมมงกุฎที่เป็นทรงสูงแต่ผมเห็นไม่ถนัด ผมจึงทูลขอแม่พระในใจว่าถ้าเป็นพระประสงค์ของแม่ที่จะให้ลูกได้เห็นภาพของ แม่ในลักษณะเช่นนี้แล้ว ขอแม่ได้โปรดให้ลูกได้เห็นแม่อีกสักครั้ง และผมก็ได้เห็นอีกครั้งจริง ๆ แต่เป็นเวลา เพียงเสี้ยววินาทีเท่านั้นผมจึงไม่สามารถบอกในรายละเอียดอะไรเพิ่มเติมได้ อีก

คืนนี้ท้องฟ้าเป็นในเพราะไม่มีเค้าว่าจะมีฝนตกเลย เราจึงไปสวดกันที่สนามหญ้าหน้าถ้ำแม่พระ พี่คนหนึ่งเริ่มนำพวกเราสวดภาวนาแบบเซนาเกิลซึ่งผมเองยังไม่เคย ได้ยินที่ไหนมาก่อนเลยในชีวิต (การสวดภาวนาแบบเซนาเกิล เป็นการสวดภาวนา ตามแบบอย่างของบรรดาอัครสาวก ที่พวกท่านร่วมกันสวดภาวนาในห้องเซนาเกิล (ห้องชั้นบน)พร้อมกับแม่พระ เพื่อเตรียมต้อนรับพระจิตที่เสด็จมาครั้งแรกในวัน เปนเตกอสเต) นี่เป็นสิ่งใหม่ที่วันนี้ผมได้เรียนรู้ เมื่อการภาวนาจบลง พี่น้บอกให้ผมอธิฐานแล้วเปิดหนังสือสาสน์ของแม่พระที่ทรงประทานผ่าน คุณพ่อ ดอน สเตฟาโน ก็อบบี้ ผมเปิดได้ที่หน้า134 สาสน์มีข้อความดังนี้

6 ก.ย.1986 หัวใจของแม่หลั่งเลือด เพราะพระศาสนจักรถูกแทงด้วยดาบของ ความไม่ซื่อสัตย์ ความเย็นเฉย และการละทิ้งความเชื่อ

“มนุษย์ไม่ตอบสนองเสียงเรียกของแม่ ที่เรียกซ้ำแล้วซ้ำเล่าให้กลับใจ การลงทัณฑ์ อันยิ่งใหญ่ในประวัติศาสตร์กำลังรออยู่ข้างหน้า ไฟจะตกจากฟากฟ้า มหาสมุทร ส่วนมากจะถูกทำลาย

พระศาสนจักรถูกแทงด้วยดาบของความไม่ซื่อสัตย์ ความเย็นเฉยและการละทิ้ง ความเชื่อ ภายนอกทุกอย่างดูราบรื่น แต่จริง ๆ แล้วพระศาสนจักรกำลังถูกรุกราน ด้วยแผลขาดความเชื่อจนกลายเป็นการละทิ้งความเชื่ออย่างกว้างขวาง

พระ สังฆราช พระสงฆ์ นักบวชและสัตบุรุษจำนวนมากหมดความเชื่อในพระเยซูเจ้า และพระวรสาร เหตุนี้พระศาสนจักรจะต้องถูกชำระด้วยการเบียดเบียนและด้วย เลือด

ความแตกแยก ความขัดแย้ง และการขัดสู้กันกำลังเกิดขึ้นภายในพระศาสนจักร อำนาจของลัทธิเทวนิยม และพวกฟรีเมซอนได้เข้าไปเกาะติดในวงในพระ ศาสนจักร แล้วส่งผลให้เกิดการแตกหักภายในพระศาสนจักร ศักดิ์ศรีและความ ศักดิ์สิทธิ์แห่งพระศาสนจักรถูกบดบัง

นี่คือเวลาที่แม่บอกล่วงหน้า ไว้แล้วว่า พระคาร์ดินันจะขัดสู้กับพระคาร์ดินัน พระสังฆราชกับพระสังฆราช พระสงฆ์กับพระสงฆ์ และฝูงชนก็จะถูกตระครุบ และถูกฉีกเป็นชิ้น ๆ โดยสุนัขป่าที่แฝงมาโดยคราบลูกแกะเชื่อง ๆ น่ารัก ในจำนวนคน เหล่านี้ บางคนอยู่ในตำแหน่งสูง ๆ เสียด้วย อาศัยคนเหล่านี้ซาตานได้โอกาสเข้าไปบงการถึงชั้นยอดของพระศาสนจักรทีเดียว

โอ้ บรรดาพระสังฆราชและพระสงฆ์ ความรับผิดชอบของท่านนั้นใหญ่แค่ไหน?

พระ เป็นเจ้าจะทรงคิดบัญชีกับพวกท่าน ว่าพวกท่านได้บริหารสวนองุ่นของพระองค์อย่างไร?

จงกลับใจ จงขออภัย และจงชดเชยบาป และเป็นต้นจงเป็นผู้ซื่อสัตย์ในพันธกิจที่ ท่านได้รับเถิด

นี่ เป็นเหตุผลที่ว่าทำไม่หัวใจของแม่จึงหลั่งเลือด เพราะความใจแข็ง ดื้อกระด้าง ไม่ยอมเชื่อของลูกนั่นแหละ

หัวใจของแม่ต้องหลั่งเลือด เพราะเห็นว่า ลูกนั้นปิดใจ ไม่ร้อนไม่หนาวกับการเตือนอันแสนระทมของแม่

หัวใจ ของแม่หลั่งเลือดเพราะเห็นถนนหนทางถูกละเลงด้วยเลือด แต่ลูกก็ยังดื้อดันเฉย ๆ กับสิ่งที่กำลังอยู่ข้างหน้าลูก”

เมื่อผมอ่านสาสน์ของแม่พระจบลง ทำให้ผมนึกย้องหลังถึงสาสน์ต่าง ๆ ที่แม่พระได้ ดรัสกับผมในช่วงหลัง ๆ นี้ มีหลายสิ่งหลายอย่างที่ใกล้เคียงกันมากทีเดียว โลกนี้จะเป็นเช่นไรถ้ามนุษย์ยังตกอยู่ในสภาพเช่นนี้ สาสน์ของแม่พระทำให้ผมรู้ว่า สิ่งที่ ผมคิดว่าเป็นการทำพลีกรรมนั้นยังไม่เพียงพอที่จะชดเชยความแข็งกระด้างของ มนุษย์ต่อน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้าได้ ลูกจะต้องทำสิ่งใดเล่า ผมได้แต่ถามแม่พระอยู่ในใจ

กลุ่มเยาวชนฯได้มาร่วมสมทบกับพวกเราประมาณเที่ยงคืน เราจึงได้เริ่มต้นสวดบท นพวารของพระแม่ผู้เห็นอกเห็นใจพร้อมกัน ในระหว่างที่สวดหลาย ๆ คนในกลุ่มของพวกเราได้เห็นการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นกับรูปปั้นของแม่พระ บางคนเห็นเสื้อคลุมของแม่พระสีเปลี่ยนไปจากสีขาวกลายเป็นสีน้ำตาล แล้วกลายเป็นสีเทาอมชมพูเรื่อ ๆ ที่หน้าของแม่พระเปลี่ยนไปเป็นมีเคราและผมสีขาวขึ้นมาแทนที่ผ้าคลุมของแม่ พระ ที่เหนือพระเศียรของแม่พระเห็นเป็นรูปนกอันเป็นสัญญลักษณ์ขององค์พระจิต เจ้า ที่ใต้ข้อศอกด้านขวาของแม่พระตรงบริเวณชายเสื้อคลุม พวกเรามองเห็นดวงดาวส่องเป็นประกาย เป็นดาวลักษณะเดียวกับที่ผมมองเห็นในตอนหัวค่ำแต่ไม่ใช่ดาวสีแดง

ในขณะที่พวกเราขับร้องเพลงสรรเสริญแม่พระอยู่นั้น พี่คนหนึ่งได้นำพวกเราร้องเพลงสรรเสริญของแม่พระอโกโอ พี่บอกให้ผมดูที่หน้าผากของแม่พระว่าเห็นอะไรบ้างหรือเปล่า ผมมองเห็นด้วยจิตว่าที่กลางหน้าผากของแม่พระก็มีดาวปรากฎขึ้น มาอันเป็นลักษณะเฉพาะของแม่พระอโกโอนั่นเอง ผมได้เห็นลำแสงส่องสว่างของตาวดวงนั้นทำให้หน้าของแม่พระสว่างไสวขึ้นมา ทันที ในเวลานั้นก็มีหลายคนที่ สามารถเห็นดาวที่หน้าผากของแม่พระได้ด้วยตาเปล่า ที่ก้อนหินหน้า ถ้ำด้านขวาหลาย ๆ คนมองเห็นเป็นรูปพระเยซูเจ้าหลังจากที่พระองค์สิ้นพระชนม์โดยมีแม่พระทรง โอบกอดพระองค์ไว้ ที่ใบหน้าของพระองค์สามารถมองเห็นรอยบาดแผลที่เกิดขึ้นจากการถูกทรมานได้ อย่างชัดเจน ปากของพระองค์ เผยอออกเห็นลิ้นที่ถูกของแหลมที่มแทงจนทะลุ ดั้งจมูกที่ถูกตีจนหัก และภาพที่เห็นนี้ยังคงปรากฏให้อยู่จนถึงวันอาทิตย์ก่อนเวลามิซซาเช้า

เมื่อพวกเราสวดจบเวลาประมาณตี 3 ผมขอเวลาเตรียมตัวเพื่อรอรับสาสน์จากแม่พระ วันนี้ผมรู้สึกตื่นเต้นมากเพราะจะเป็นสาสน์ที่สองที่ผมจะได้รับจากแม่พระใน คืนเดียวกันนี้ เมื่อพวกเราเงียบเสียงลงสักครู่แม่พระก็ได้เริ่มประทานสาสน์แก่ผมดังต่อไป นี้

“ ลูกที่รักของเราทั้งหลาย วันนี้แม่สุขใจยิ่งนักที่เห็นลูกของแม่มีมาเพิ่มอีกหลายคน สิ่งที่ลูกขอนั้นขึ้นอยู่กับจิตใจของผู้รับว่าเขาจะสามารถเห็นแม่ได้ใน ลักษณะเช่นเดียวกับที่อาเดเรียได้เห็นหรือไม่ วันนี้แม่อนุญาตให้พวกลูกได้เห็น ขอให้จิตใจของลูกจดจ่ออยู่ กับแม่เถิด จงเพ่งพินิจเราให้ดี ถ้าระดับในจิตใจของลูกสูงเพียงพอลูกก็จะได้เห็น

จงอย่าประหลาดใจใน ความคล้ายคลึงกันของสาสน์ที่ลูกได้รับวันนี้กับในครั้งก่อน ๆ ที่มีความสอดคล้องกัน มนุษย์ยังหลงลืมพระผู้เป็นเจ้า และยังมัวเมาอยู่ในบาปอย่างมากมาย
(น้ำเสียงของแม่พระเริ่มเศร้าลงจนผมต้องร้องไห้ออกมา) ทุกครั้งที่แม่มา เป็นพระประสงค์ของพระบิดาเจ้า ให้แม่มาเตือนพวกลูก การสวดภาวนาของพวกลูก จะช่วยให้น้ำพระทัยของพระองค์อ่อนโยนลง และเมตตาไม่ลงโทษทัณฑ์แก่คนบาปทั้งหลายซึ่งขณะนี้มีมากมายเหลือเกิน

ขอ ให้ลูกทั้งหลายจงภูมิใจเถิดว่าวันนี้ แม่ได้มาพบพวกลูกจริง ๆ อย่าได้สงสัยอีก ต่อไปเลย มีน้อยคนนักในโลกปัจจุบันนี้ที่จะเปิดจิตใจหาแม่เหมือนอย่างที่พวกลูกทั้ง หลายได้กำลังปฏิบัติอยู่นี้

แม่ไม่อยากกล่าวพาดพิงทำให้พระศาสนจักร ต้องมัวหมอง แต่เป็นความจริงที่แม้แต่ผู้ที่อยู่ในเครื่องแบบของนักบวชก็ได้ถูกอำนาจของ ผีปีศาจและซาตานชักจูงไปในทางที่ผิดหลายต่อหลายคนแล้ว จงสวดให้อภัย ขออภัยโทษต่อพระผู้เป็นเจ้าให้ นักบวชเหล่านั้นด้วยเถิด เพราะเขาได้ถูกเลือกสรรค์มาให้เป็นนายชุมพาบาลนำลูก ๆ ของพระองค์ไปสู่สวรรค์นิรันดร จงสวดภาวนาให้มากขึ้นกว่านี้ จงถวายพลีกรรมให้มากกว่านี้ เพื่อให้คนบาปทั้งหลายได้กลับใจ จงเพ่งพินิจแม่ให้ดีเถิด ลูกจะรู้ว่าแม่เจ็บปวดหัวใจเพียงใด

พระ บุตรสุดที่รักของแม่ ได้มาประทับอยู่ท่ามกลางพวกลูกทั้งหลาย ณ. ที่นี้แล้ว จงมอบตัวลูกและจิตวิญญาณของลูก ให้อยู่ใต้เบื้องพระบาทของพระองค์เถิด ให้พระองค์เป็นผู้นำชีวิตของลูกจนกว่าชีวิตจะหาไม่ พระองค์ทรงพระทัยดียิ่งนัก ให้โอกาสพวกลูกแต่ละคนได้วอนขอพระองค์ด้วยหัวใจของพวกลูกแต่ละคน จงขอเถิดแล้วลูกจะได้รับ พระองค์กำลังสดับฟังอยู่
(ช่วงนี้พวกเราแต่ละคนต่างขอ พระพรจากพระองค์กันในใจ)

พระบุตร สุดที่รักของแม่ทรงพอพระทัยมาก ที่พวกลูกสมัครใจรับใช้พระองค์ จงจำไว้เถิดว่าเหตุการณ์ ณ. วันนี้เป็นสิ่งที่ได้ถูกกำหนดไว้นานแล้ว ไม่ต้องแปลกใจหรอกว่าพวกลูกมาเจอกันได้ยังไง นั่นคือพระประสงค์ของพระบิดาเจ้าสวรรค์ให้ ลูกทั้งหลายได้มีส่วนร่วมกับมหากางเขนของพระเยซูเจ้า

เยาวชนฯทั้ง หลายลูกจำได้มั๊ย แม่เคยถามลูกครั้งหนึ่งว่าเจ้ายินดีที่จะแบกกางเขนหรือเปล่า แม่ขอคำยืนยันจากพวกลูก อีกหนึ่งครั้งว่าลูกยินดี จงกลับไปพิจารณาดู ในแต่ละวัน ในแต่นาที พวกลูกได้ถวายตัวรับใช้พระองค์มากเพียงใด ถ้าลูก ยังไม่ได้ทำ พระองค์ก็เฝ้ามองลูกอยู่ คอยหยั่งใจดูน้ำใจของลูก

พระ บิดาเจ้าตรัสว่า พระองค์ไม่ต้องการสิ่งใดก็ตามที่ไม่ได้มาจากการกระทำด้วยสิ้นสุดจิตใจ ลูกหลอกลวงพระองค์ไม่ได้ พระองค์ต้องการความสมัครใจเท่านั้น

หลัง จากนี้ไปอีกครึ่งชั่วโมง แม่ขอให้พวกลูกเพ่งพินิจแม่ให้ดีถ้าลูกคือผู้ที่เหมาะสมลูกจะได้เห็นแม่ใน ภาพลักษณ์ที่ลูก ปรารถนา”

ขอขอบพระคุณพระแม่ผู้เห็นอกเห็นใจสุดที่รักของลูกและพระเยซูเจ้าที่เสด็จมา ประทับอยู่ท่ามกลางพวกเราอยู่ ณ. เวลานี้ ลูกขอบพระคุณด้วยสิ้นสุดจิตใจ และขอถวายชีวิตและจิตวิญญาณของพวกลูกทั้งหลายแด่พระองค์ตลอดไป
ตอบกลับโพส