+--+โปรดอ่านตรงนี้ก่อน+---+

จดหมายรักจากพระเยซูคริสต์ถึงเราทุกคน
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ ม.ค. 14, 2009 11:09 pm

เนื่องด้วยในเทศกาลมหาพรตที่จะถึงนี้ ขอให้พวกเราได้เตรียมจิตใจเข้าสู่การรำพึงถึงพระมหาทรมานของพระเยซูคริสต์ ซึ่งทรงรับเพื่อไถ่บาปเราด้วยความรักยิ่งใหญ่

ผมขอนำเนื้อหาช่วงพระมหาทรมานของพระเยซูคริสต์ ที่ได้รับการรับรองจากพระศาสนจักรแล้วโดยพระสันตะปาปา ปีอุสที่12(ในช่วงที่ท่านยังเป็นพระคาลดินัล) และตัวผู้รับสารเองยังอยู่ในกระบวนการแต่งตั้งเป็นนักบุญ

has Nihil Obstat & Imprimatur, and a letter of approval in the beginning by Cardinal Pacelli, later Pope Pius XII

พระเยซูเจ้าตรัสกับซิสเตอร์ว่า

พระเยซูเจ้าตรัสกับซิสเตอร์ว่า

“....เราจะใช้ลูก(โจเซฟา) เป็นผู้เผยแผ่ความรักและพระเมตตาของเราให้เป็นที่รู้จักแก่คนทั้งหลายจำนวนมาก เพราะผู้ที่ยังไม่รู้จัก พระหฤทัยเมตตาของเรา นั้นยังมีอยู่อีกมากมาย....ความปรารถนาของเรามีอย่างเดียว คือ ให้วิญญาณทั้งหลายอันเป็นที่รักของเรา ละทิ้งตัวเอง และมาจมอยู่ในห้วงเหวอันสุดลึกล้ำแห่งพระหฤทัยของเรา.... วาจาของเราจะเป็นแสงสว่าง และเป็นชีวิตสำหรับวิญญาณ จำนวนมาก....”

ประวัติย่อของผู้รับการประจักษ์

ซิสเตอร์ โจเซฟา เมเนนเดส
Sister Josefa Menendez

วันฉลอง 29 ธค.
Feast Day: December 29

ค.ศ.1890-1923

Sister Josefa Menendez เกิดเมื่อ 4 กพ.ค.ศ. 1890 ในกรุงเมดริดประเทศสเปน ท่านเป็นหญิงสาวชาวสเปนที่ศรัทธาในพระเจ้า ในปี 1920 ได้บวชเข้าคณะ พระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูเจ้า ในประเทศฝรั่งเศส ซึ่งก่อตั้งโดย นักบุญ เมดดาไลน์ โซฟี บาเรท (St. Madeleine Sophie Barat) ท่านสิ้นใจที่คอนแวนท์ Les Feuillants, Poitiers 29ธค. 1923 เมื่ออายุได้ 33 ปี และระหว่างที่ดำรงชีวิตอันแสนสั้นในคอนแวนท์ ท่านได้รับนิมิตมากมายจากพระหฤทัยอันศักดิสิทธิ์ของพระเยซูเจ้า และพระมารดาของพระองค์ ท่านยังได้อยู่ร่วมสมัยกับ นักบุญซิสเตอร์โฟสตินา ผู้รับการประจักษ์ "พระเมตตาของพระเยซูเจ้า" และมีความสอดคล้องกันหลายประการ ทั้งชีวิต(อายุ33ปี,เป็นซิสเตอร์,ได้รับสารจากพระเยซูเอง,สารได้รับการรับรองจากพระสันตะปาปา,พระสันตะปาปาทั้งสองที่รับรองกำลังได้รับการพิจารณาเป็นนักบุญ)และ เนื้อหาสารจากการรับการประจักษ์ที่กล่าวถึงความรักและพระเมตตาของพระเยซูเจ้า สารของท่านมีชื่อเสียงมากและเผยแผ่ในหลายๆประเทศ นอกจากนี้ท่านยังมีชีวิตที่เต็มไปด้วยการพลีกรรม และร่วมรับมหาทรมานกับพระเยซูคริสต์ ที่เรียกว่าเป็น วิญญาณที่ถวายเป็นยัญบูชาแด่พระเจ้า (victim soul)

ซิสเตอร์เองกำลังอยู่ในกระบวนการพิจารณาประกาศเป็นนักบุญ

Josefa's Cause for Sainthood
กระบวนการประกาศเป็นนักบุญของซิสเตอร์ โจเซฟา

The diocese of Poitiers opened the diocesan process of the cause of Josefa Menendez del Moral on 30 November 1948. Her cause appears in the Index ac Status Causarum (ed. 1988 and 1999) as protocol number 611.

(รูปภาพติดตั้งโดยระบบเวบบอร์ด มองเห็นเฉพาะผู้สมัครสมาชิกเท่านั้น)
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 7:47 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พุธ ม.ค. 14, 2009 11:27 pm

สารนี้ เป็นพระวาจาของพระเยซูเจ้าที่ตรัสแก่โจเซฟา ภคินีแห่งอารามพระหฤทัย เป็นเรื่องราวการประจักษ์มาของพระองค์ ได้คัดแต่สาระที่เป็นส่วนของ “มหาทรมาน” จากหนังสือ “การร้องขอความรักของพระเยซูเจ้า” (Christ's Appeal For Love) เป็นพระวาจาที่สอดคล้องกับพระวรสาร และเสริมรายละเอียดให้แจ่มชัดขึ้นโดยพระเยซูคริสต์เอง ซึ่งหากท่านได้อ่านก็จะได้เข้าใจพระคัมภีร์ในช่วงพระมหาทรมานอย่างลึกซึ้งขึ้น

รูปภาพ

อนึ่ง ผมได้นำสารนี้มาจากฉบับแปลไทยคือ "เรา" โดย คลีดิน เมื่อ พ.ศ .2521 ปัจจุบันหาไม่ได้แล้ว เป็นหนังสือเก่ามากและสำนวนก็ออกโบราณเล็กน้อย ผมจึงได้ปรับปรุงบางคำเพื่ออ่านง่ายและไม่สะดุดกับผู้อ่านสมัยนี้

ดังนั้น แม้อาจจะแปลและเรียบเรียงไม่ได้อย่างสมบูรณ์ตามหลักภาษา100% แต่แก่นแกนเนื้อหาหลัก คือ "ความรักของพระเยซูเจ้า" ที่มีต่อเราทุกคนนั้น ยังคงถ่ายทอดออกมาได้อย่างถูกต้อง ดังนั้นหากท่านอ่านแล้ว ได้พบ พระวาจาพระเจ้าที่เสริมสร้างความเชื่อและความรักของท่าน ขอให้พระนามของพระเจ้าได้รับการสรรเสริญ และหากมีข้อผิดพลาดอันใด ผู้เรียบเรียงของอภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ระเบียบและหมายเหตุ

ผมจะทะยอยลงที่ละตอน ซึ่งมี เลขลำดับ กำกับไว้ข้างหน้า ดังนั้น หากมีการตอบดันกระทู้ขึ้นมาทำให้ไม่เรียงลำดับ ก็ไม่ต้องกังวล ขอให้ไล่อ่านตามหมายเลขเอา ผมจะทะยอยลง จนจบพอดีวันพุธรับเถ้า และจะคงเก็บไว้ต่อไปสำหรับผู้มาใหม่ หรือผู้ต้องการอ่านย้อนหลัง ในปีถัดๆไป

อนึ่ง ท่านสามารถตอบกระทู้ในบอร์ดนี้ได้ แต่โปรดอย่าตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่ ขอให้ไปตั้งถามที่ห้องรับแขกหรือศาลาธรรม หรือถามภายในกระทู้ที่มีอยู่แล้วเท่านั้น เพื่อความเป็นระเบียบ ขอสงวนสิทธิ์ในการลบหัวข้อกระทู้ตั้งใหม่ ในบอร์ดนี้ด้วย

ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 7:44 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 4:41 pm

รับทราบครับ (คนแรก ล๊อหล่อออ) : emo038 :
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 4:24 pm

ครับผม : xemo026 :
เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 9:57 pm

รับทราบกั๊บป๋ม  ::004::
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ ก.พ. 04, 2009 1:03 am

ขอบคุณค่ะ

::001::
s.gabriel

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 11:53 am

พี่HOLYครับ ผมจะปริ้นแล้วนำไปแปะที่บอร์ดหน้าวัดได้มั้ยครับ ว่าจะจัดหน้าใหม่นิดหน่อยครับ
ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
Holy

อาทิตย์ มี.ค. 15, 2009 4:45 am

s.gabriel เขียน: พี่HOLYครับ ผมจะปริ้นแล้วนำไปแปะที่บอร์ดหน้าวัดได้มั้ยครับ ว่าจะจัดหน้าใหม่นิดหน่อยครับ
ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ได้เลยครับ
Buddy

อังคาร เม.ย. 07, 2009 10:44 pm

ขอบคุณมากค่ะ

เพิ่งมีโอกาสได้อ่าน

จะบอกว่า น่าจะมีโครงการพิมพ์ใหม่ แล้วแจกหรือขายนะคะ (ตามแต่งบประมาณ)

เป็นสารง่ายๆ แต่ลึกซึ้งและกินใจค่ะ

ขอบคุณที่เอามาให้อ่านกันค่ะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 10:52 am

พี่คิดว่าเหมาะไหมครับที่จะนำไปเผยแผ่สู่บอร์ดอื่น ๆ ที่ไม่ใช่บอร์ดศาสนา อย่างน้อยน่าจะให้แกะที่ยังไม่เข้าคอก (หรือเข้า ๆ ออก ๆ) ได้รำลึกถึง

อนึ่ง หากเห็นว่าสมควรนำออกไป ขอคำภาวนาไม่ให้ถูกเบียดเบียนด้วยครับ
Holy

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 2:19 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: พี่คิดว่าเหมาะไหมครับที่จะนำไปเผยแผ่สู่บอร์ดอื่น ๆ ที่ไม่ใช่บอร์ดศาสนา อย่างน้อยน่าจะให้แกะที่ยังไม่เข้าคอก (หรือเข้า ๆ ออก ๆ) ได้รำลึกถึง

อนึ่ง หากเห็นว่าสมควรนำออกไป ขอคำภาวนาไม่ให้ถูกเบียดเบียนด้วยครับ
เขาจะเข้าใจเหรอ ศัพท์เฉพาะของคาทอลิคเยอะมาก

สารแม่พระยังเข้าใจง่ายกว่าหน่อยนะ

ถ้าจะเอาลง เอาแง่มุมเกี่ยวกับพระศาสนจักรก่อนดีกว่า หนังเทวากับซาเล้งกำลังจะมา น่าจะเอาภาพพจน์ที่ถูกต้องเกี่ยวกับพระศาสนจักรไปดักก่อน แนะนำกระทู้ที่เกี่ยวกับโป๊ป และเรื่องที่โป๊ปตรัสถึงวิทยาศาสตร์

เช่นอันนี้

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=10228.0
YRNN
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 16, 2009 2:20 pm

ขอบคุณครับ
bangkokbegin

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 8:36 pm

พระเมตตาของพระเป็นเจ้า คือความรักอันเปี่ยมล้นที่เราได้รับจากพระองค์  : xemo026 :
Double*P

จันทร์ ก.ค. 27, 2009 2:17 pm

ขอบคุณค่าาา  ^^  : xemo026 :
tuztiz

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2012 1:08 pm

ขอบคุณมากๆๆๆ เลยค่ะ
ตอบกลับโพส