วันฉลองนักบุญ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
mimmim

อังคาร พ.ย. 11, 2014 8:14 pm

คือผมเป็นคาทอลิกใหม่หน่ะ พึ่งเรียนคำสอนครับ แล้วทุกคนตอนล้างบาปจะต้องเลือกนักบุญใช่ไหมครับ แล้วนักบุญที่เราเลือกมานั้น ก็จะมีวันฉลองใช่ไหมครับ อยากถามว่า ในวันฉลองนักบุญนั้นๆ เราทำอะไรบ้างหรอครับ

ขอบคุณครับ :s015: :s015:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

ศุกร์ พ.ย. 14, 2014 7:53 pm

ค่ะจะมีการฉลอง ระลึกถึงนักบุญทุกวันนะคะ แล้วแต่จะถึงนักบุญอุปถัมย์ตัวเอง
ว่าวันไหน จะมีชื่อนักบุญฉลองในแต่ละวันลงในไบเบิ้ลไดอารี่ และถ้าไม่มีชื่อก็
จะมีวันฉลองรวม ในวันที่ 1 พ.ย. ของทุกปี เรียกว่า " วันฉลองนักบุญทั้งหลาย"
ในวันฉลองนักบุญอุปถัมย์ตัวเอง ก็สวดมากเป็นพิเศษถวายตัวแด่ท่านให้ท่าน
คุ้มครองดูแล และถ้าตรงกับวันธรรมดาไม่ใช่เสาร์อาทิตย์ อยากจะมาร่วมมิสซา
เป็นพิเศษในวันนั้นก็ได้
ส่วนนักบวชชายหญิง บางท่านจะใช้ชื่อนักบุญนั้นเรียกเป็นชื่อตัวเองเลย และจะ
ฉลองศาสนามกัน อย่างสง่า เช่น พระสันตะปาปา ฟรังซิส อัสซีซี ไงคะ
:s002:
ตอบกลับโพส